Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Waziri wa ulinzi wa Marekani Lloyd Austin amesema kwamba Marekani imeiona Rusia ikiongeza idadi ya wanajeshi na akiba ya damu kwenye mpaka na Ukraine, na kufutilia mbali madai ya Moscow kwamba inaondoa wanajeshi wake sehemu hiyo. Austin vilevile vile amesema kwamba Rasia imeongeza idadi ya ndege zake za vita katika sehemu hiyo. Austin ambaye ni mwanajeshi mstaafu amesisitiza kwamba anajua vyema kwamba vitu inavyofanya Rasia kwenye mpaka na Ukraine sio vya kumaliza muda tu, bali vina sababu na lengo, akiongezea kwamba hawawezi kufanya hivyo kama wana mpango wa kuondoka. Moscow imekanusha kwamba ina mpango wa kuivamia Ukraine na ilisema wiki hii kwamba ilikuwa inaondoa wanajeshi wake sehemu hiyo. Picha za satelaiti zilizochukuliwa na kampuni binafsi ya Marekani zinaonyesha kwamba Rasia imeondoa baadhi ya vifaa vyake vya kijeshi karibu na mpaka na Ukraine lakini imeongeza tena vifaa vingine, na kwamba Moscow bado ina idadi kubwa ya wanajeshi na vifaa karibu na jirani yake. Waliokuwa makamanda watatu wa waasi wamekamatwa na makundi ya wa wapiganaji kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo walipokuwa wamekwenda kuwashawishi wapiganaji hao kuacha vita na kujisalimisha. Thomas Lubanga, Jameni Katanga, Floribert Njabu na walinzi wao watano wanashikiliwa na waasi hao katika mkoa wa Ituri. Walikuwa wametumwa na Rais Felix Chisekedi kufanya mazungumzo na waasi hao na kufikia makubaliano namna ya kuacha vita. Akizungumza na shirika la habari la AFP kwa njia ya simu kabla ya kutekwa nyara, Njabu alisema kwamba walikuwa wamefika katika kijiji cha Pesi kwa mazungumzo na kundi la waasi la Kodeko. Msemaji wa kundi la Kodeko, Basa zukta amesema kwamba jeshi la DRC lilifyatua risasi na kurusha makombora mazito wakati wa mkutano huo na kupelekea waasi hao kuwazuia makamanda hao wa zamani na walinzi wao. Waasi wa Kodeko wamesema kwamba iwapo Rais Tshisekedi anataka kufanya nao mazungumzo ni lazima aondoe wanajeshi wa serikali katika sehemu hiyo. Aliyekuwa rais wa Msumbiji Amando Guebuza amefika mahakamani kutoa ushahidi wake katika mojawapo ya kesi inayohusu kashfa kubwa ya ufisadi kuwahi kutokea nchini humo. Ametetea maamuzi ya serikali yake kuingia katika makubaliano ya siri ya mikopo ambayo iliweka nchi hiyo katika matatizo makubwa ya kiuchumi. Msumbiji ambayo ni mojawapo ya nchi maskini zaidi duniani ilikopa kwa njia ya siri kiasi cha dola bilioni mbili mnamo mwaka elfu mbili kumi na tatu na elfu mbili kumi na nne kutoka kwa benki za kimataifa kwa ajili ya kununua ala za uvuvi na ujasusi. Inaripotiwa kwamba bunge halikuelezwa kuhusu mikopo hiyo, lakini deni la taifa lilianza kujulikana mwaka elfu mbili kumi na sita na kupelekea shirika la fedha la kimataifa IMF kusitisha msaada wake wa kifedha kwa taifa hilo. Uchunguzi ulifanyika baadaye na kugundua kwamba kiasi cha dola milioni mia tano zilitumika kwa njia isiyoeleweka au haijulikani mahala zilipo. Bwebuza ameambia mahakama kwamba alifanya uamuzi huo ili kulinda mipaka ya nchi dhidi ya maadui. Raia wa Libya wameadhimisha miaka kumi na moja tangu kupinduliwa kwa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Muammar Gaddafi, lakini matumaini waliokuwa nayo ya kupatikana kwa utawala wa demokrasia nchini humo yanaendelea ya kufifia. Idadi kubwa ya raia wa Libya wanahofu kwamba huenda nchi hiyo ikarejea katika hali ya vita. Maadhimisho hayo yanafanyika wakati nchi hiyo imegawanyika katika sehemu mbili kati ya mashariki na magharibi, kila sehemu ikiwa na waziri mkuu. Uchaguzi uliokuwa umepangiwa kufanyika Desemba tarehe 24 mwaka uliopita uliahirishwa bila kutangazwa tarehe mpya, na bunge lenye makao yake mashariki mwa nchi lilipiga kura na kumteua aliyekuwa waziri mkuu mwenye ushawishi usha, usha, mkubwa Fathi Basaga kuongoza serikali ya muda ya umoja wa kitaifa. Waziri mkuu wa sasa Abdul Ahmed Deiba, ambaye aliteuliwa kama sehemu ya mkataba wa amani uliosimamiwa na Umoja wa Mataifa, amesisitiza kwamba hataachia madaraka tu kwa serikali iliyochaguliwa, hatua ambayo imesababisha wasiwasi mkubwa wa kutokea mapigano kati ya mashariki magharibi na ndani ya Tripoli. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha BMJ Mridhi na kipindi cha Kwa Undani. Naitwa Kennes Bwire. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua, tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia mazungumzo aliyoyafanya rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan na mgombea urais wa zamani ambaye pia ni makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani CHADEMA, Tundu Lisu, pamoja na mahojiano maalum ambayo tumefanya naye akiwa Ubelgiji. amenipa nafasi ya kusema yote niliyopanga kuyasema na ziada. Katika sehemu ya pili tutamulika masaibu yanayowakumba wapinzani na wakosoaji wa rais Yoweri Museveni wa Uganda, na shutuma zinazoendelea kuzagaa kwamba serikali yake inaendelea kuwadhulumu. Ni kwa undani. Naitwa BMJ Muridhi. wa Tanzania Samia Suluhu Hassan hapo jana alifanya mazungumzo na kiongozi wa upinzani ambaye kwa wakati mmoja alikuwa mgombea urais katika taifa hilo la Afrika Mashariki, Tundu Lisu, ambaye yuko uhamishoni nchini Ubelgiji. Kufuatia mazungumzo hayo, mwenzangu Sandi Shomari amezungumza na Tundu Lisu, ambaye pia ni makamu mwenyekiti wa chama cha upinzani Chadema, na hapa Lissu wanaanza kwa kuelezea yale ambayo wamezungumza na rais Samia. Nimezungumza na rais kwa takribani saa moja. Nilipanga kumwambia mheshimiwa rais afute kesi ya mwenyekiti wetu mheshimiwa Mbowe. Nilipanga kumweleza afute zuio haramu la vyama vya siasa kufanya mikutano ya hadhara na maandamano. Nilipanga kumwambia mheshimiwa rais kwamba nchi yetu inahitaji katiba mpya na mfumo mpya wa uchaguzi, ahakikishe ninatendewa haki kwa mambo ambayo nilinyimwa, ambayo ni haki zangu kisheria niliposhambuliwa mwaka elfu mbili na kumi na saba na baadaye nikavuliwa ubunge elfu mbili na kumi na tisa na juu ya haya nikanyimwa haki zangu, gari yangu imeshikiliwa na polisi. Na yote hayo ni, ni, nimemweleza Mheshimiwa Rais. No, amenisikiliza vizuri, amesema atayafanyia kazi sawa kabisa. Nili mwa, nili kuna ambalo halikuwa kwenye ajenda yangu mm, lakini nimelisema kwa sababu ni jambo lenye le uzito mkubwa. Vilevile swala la serikali kutaka kuwafukuza kwa nguvu wananchi wa wilaya ya Ngorongoro kutoka eneo la mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro, nimemwambia rais hilo jambo ni la hatari, litaleta maafa makubwa na nchi yetu itachafuka. Nimwambia ache, na amesema amelistopisha. Sasa pengine, Tundulisu, nirudi yeah. nyuma kidogo, kwa wale wakosoaji wako wanasema kwamba unapomwambia rais amwachie <coughs> uh, na kuifuta kesi ya mheshimiwa Mboe ni kuingilia mhimili, na pengine wewe ni mmoja wa watu ambao umekuwa ukipiga kelele kwamba swala hilo lisifanyike, rais kuingilia mhimili <coughs> wenye mamlaka ya kuendesha kesi za jinai kwa mujibu wa sheria za Tanzania ni mkurugenzi wa mashtaka, na mkurugenzi wa mashtaka ni mteule wa rais. Mkurugenzi wa mashtaka anatakiwa aendeshe mashtaka kwa maslahi ya umma. Hili swala la, la mheshimiwa Mbowe halina maslahi yoyote ya umma, ni kesi ya uongo, ushahidi umetolewa wa uongo, ni aibu kwa taifa na nimemwambia mheshimiwa rais, hii kesi inamchafua yeye, inaichafua serikali yake, inaichafua nchi yetu. Amwelekeze mkurugenzi wa mashtaka afute hii kesi, kwa sababu haina masilahi yoyote. Afanye kama alivyofanya kuhusiana na kesi ya mashehe wa uamsho wa Zanzibar, ambao walifutiwa mashtaka baada ya kukaa gerezani miaka tisa. Hakuna cha kuingilia mhimili hapa. Sijamwambia Mheshimiwa Rais amwelekeze jaji au nini, azungumze na DPP ambaye ni mteule wake, na anafanya kazi kama kama nani, sehemu ya ya, ya utawala, sio sehemu ya mahakama. Msikilizaji, kabla hatujasikia mengine mengi ambayo wamezungumza, na maswali ambayo Sandy Shomari anamuuliza Tundu Lisu tuungane sasa kwa njia ya simu na Khalifa Saidi. Huyu ni mwandishi wa habari kutoka kituo cha Chanzo kilicho mjini Dar es Salaam nchini Tanzania. Halifa, hicho ambacho kinaonekana kama ni shutuma zinazoelekezwa kwa Tundu Lissu kwamba amemuuliza e, Rais Samia Suluhu Hassan e, kuhakikisha kwamba kesi inaondolewa yake Mwenyekiti Mbowe hilo linazungumzwaje? Ni ni shutuma zinazokubalika? Yes, asante sana. Kwanza kusema kweli, mimi sioni uh, uh, point au sioni hoja uh, ya watu wanaosema kwamba oh, uh, Mweshimiwa Lisu anamtaka Rais Samia aingilie uh, uh, uh, muhimili mwingine. Hakuna cha kuingilia muhimili mwingine hapa. Tunafahamu kabisa kwamba wenye kesi hapa ni jamhuri ni serikali uh, mwendesha mashtaka ofisi ya mwendesha mashtaka uh, ndio waliofungua hii kesi uh, dhidi ya, ya, ya, ya, ya Mboe uh, na wenzake watatu. Ni serikali pia ambayo inaweza ikaitoa hii kesi endapo kama itataka kufanya hivyo kutoka mahakamani. Rais Samia anao huo uwezo na wala haitakuwa ni kuingilia muhimili mwingine wa mahakama. Anao uwezo wa kumwelekeza Uh, mwendesha uh, mashtaka ambaye yupo chini yake kwamba ajitoe aitoe serikali kwenye hiyo kesi. Sawa sawa kabisa, Khalifa Saidi. Turudi sasa msikilizaji kwake Sande Shomari, eh, tusikie anamuuliza nini, eh, tundulisu. Na kwa mantiki hiyo, je, niulize mweshimiwa, baada ya kuzungumza raisi, sasa kwa upande wako wewe binafsi umeshazungumza swali mara kadhaa na vyombo vimekuza, je, utarudi Tanzania sasa baada ya hapa? Nimemweleza mweshimiwa rais kwamba nataka kurudi nyumbani nimemweleza kwa nilishaisema mimi hadharani kwa Watanzania, lakini mara hii nimemweleza mheshimiwa rais yeye mwenyewe. Nimemwambia nataka kurudi nyumbani, na ili nirudi nyumbani nahitaji kauli yako ya kuniambia njoo nyumbani, utakuwa salama. Nahitaji kupatiwa passport, kwa sababu passport yangu iliibiwa mwezi uliopita nahitaji kulipwa haki zangu zile ambazo nimezisema, na Rais amesema atayashughulikia haya. Kuna maswala mengine, bila shaka ulivyosikia hapo, anazungumzia tena kwa kirefu eh, kuhusu uhuru wa vyama vya kisiasa ama uhuru wa vyama hivyo kutekeleza majukumu yake bila udhibiti wowote. Eh, kazungumzia pia yeye kurejea nyumbani, na labda kile ambacho rais amesema kwamba atakiangalia. Akazungumzia swala kuhusu katiba mpya na jinsi ambavyo inahitajika katika kusuluhisha mengi yanayoendelea. Kazungumzia mzozo unaoendelea kule Ngorongoro. E, tu, tuzungumze kwa kifupi tu kuhusu maswala haya, jinsi umeyaona akiyazungumzia aki hapo, ama ambavyo ameeleza, alimweleza rais. Okay, so mi nitasema kitu kimoja. Mi nimemsikiliza. Uh, Mheshimiwa Lisu uh, uh, alipo alifanya uh, mkutano wenyewe wanaita kwenye Clubhouse uh, akiwataarifu wanachama wa Chadema na wafuasi wa chama hicho kile ambacho amezungumza na, na, na, na Rais Samia. Na hapo tena nimemsikiliza wakati unaofanya naye mahojiano, kusema kweli uh, kusema kweli hakuna kitu hata kimoja ambacho uh, mheshimiwa Lisu amekikabidhi uh, kwa rais Samia ambacho unaweza ukasema ni kigumu sana kutekelezwa na serikali. Hakipo yani. Kwa mtazamo wangu mimi sioni uh, sioni ukasema uh, kwamba ah, hiki kitu ambacho Lisu amemwambia rais, rais anaweza akakitekeleza kweli. Hakipo kwa sababu, kwa mfano tuzungumzie suala la, la, la, la yeye Uh, Lisu kutaka kurudi nchini Tanzania. Mahitaji yake yamekuwa wazi siku zote kwamba mimi nitakuwa tayari kurudi nyumbani endapo kama serikali itanihakikishia ulinzi wangu. Na kuhakikishiwa ulinzi wenyewe ni kwamba serikali ianzishe uchunguzi wa waliohusika na kutaka kumuua eh, ili waweze kufikishwa kwenye vyombo vya sheria. Na serikali haijawahi kutoa Uh, kusema kwamba iko tayari kufanya hivyo. Amezungumza hapo kuhusiana na suala la kupewa hati mpya ya kusafiria, hicho ni kitu ambacho rais anaweza akaagiza ndani ya sekunde mbili, tayari pasipoti ana, uh, hati ya kusafiria, anayo. Serikali inaweza ikaamua sahi hizi kuanzisha uchunguzi dhidi ya shambulio uh, lililomlenga yeye uh, uh, uh, mweshimiwa Lisu na hivyo kupata amani kurudi nyumbani, ni kitu ambacho kinawezekana kabisa. Ukizungumzia suala la ku la kufunguliwa kwa kwa kwa vyama vya siasa au kuondoshwa kwa katazo uh, la, la, la vyama vya siasa kufanya shughuli zake ni kitu ambacho ni dakika moja tu, kwa sababu kwanza hili agizo halikuwekwa kisheria. Sio kwamba kulipelekwa sheria bungeni kwamba uh, kwa, kwa kutokuwa kuna na mchakato wa kuipeleka mswada bungeni na hili agizo kuliondosha. No, hili agizo lilitolewa kwa kauli tu ya rais, na hivyo rais anaweza akatoa kauli nyingine kusema kwa kuanzia leo vyama vya siasa vipo huru, kwa sababu kikwazo kikubwa kimekuwa ni jeshi la polisi. Jeshi la polisi limekuwa kikwazo kikubwa uh, ku, ku, ku, uh, kwa hivi vyama kufanya shughuli zao, kwa sababu uh, ili ufanye mkutano wa hadhara ni lazima upate kibali kutoka kwa polisi, na polisi wamekuwa wakinyima vyama vya, vya, vya siasa hivyo vibali. Kwao ni kitu ambacho rais anaweza akatoa, anaweza hata asizungumze yeye, akamtuma tu akamtuma tu uh, mkurugenzi wake wa mawasiliano akatoa taarifa kwa vyombo vya habari kwamba rais amesema vyombo vya vyama vya siasa viwe huru na polisi wasinyime vyama vibali wakitaka kuomba kufanya shughuli zao. Ishu ya Ngorongoro eh, ni suala liko wazi kabisa kwamba tangu hapo zamani Ngorongoro ilitengenezwa ili wananchi waishi pamoja na wanyama na ndio upekee wa Ngorongoro. Eh, Ngorongoro sio mbuga, ni hifadhi Eh, na upekee wake unakuja kwa sababu watu wakienda pale kutembelea wanaona wananchi wanaishi mule na wanaona na wanyama, kuna mwingiliano. Kwa hiyo leo mamlaka ya hifadhi ya Ngorongoro inapotaka kuwaondosha hawa watu, kwanza hawana pahali pa kuwapeleka, unanielewa, na ni kwenda kinyume na mkataba wa uanzishwaji wa mamlaka yenyewe ya, Ngoro, ya, ya Ngorongoro. Kwa hiyo hakuna ugumu wowote, mi binafsi sioni, sioni ni, ni, ni, ni jambo gani ambalo mweshimiwa Lissu amemwambia Rais Samia ambalo linaweza likawa na uzito uh -huh. au kukawa na ugumu ndani yake wa kulitekeleza. Sioni ni mambo ambayo unaweza ukatekeleza ndani ya masaa matatu tu. Ni kuulize swali la mwisho. Uh, twenda kwa haraka haraka kwa kipindi hiki, e, kwa maoni yako unaona kwamba hayo aliyowafanya Rais Samia Suluhu Hassan ambayo wengi hawakutarajia angekutana na kiongozi wa upinzani au uh, mwanasiasa wa upinzani ambaye ni ni mwandamizi inaashiria nini kwa wale wanaoangalia siasa za hapo Tanzania? Okay, asante sana na, nadhani inaashiria uh, uh, mwanzo mpya kusema kweli uh, wa siasa zetu kama nchi uh, ni vigumu sana kufikiria kwamba rais aliyewepo uh, John Magufuli angefanya kama ambavyo rais Samia amefanya. Kwa hiyo lazima niwe mkweli kusema kwamba ni, ni kitu kizuri, ni, ni hatua nzuri ambayo ina inatoa matumaini au inatupa matumaini sisi kama wananchi kuona kwamba nchi yetu ina mwelekeo mzuri. Lakini kusema kweli aa, aa, hiyo itategemeana na hatua ambazo rais atazichukua. Halifa Saidi, msikilizaji ni mwandishi wa habari na vilevile vile, ni muhariri katika kituo cha vichanzo kilicho nchini Tanzania. Anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Lakini kama ilivyo ada, anakwambia usiondoke, tutarejea na sehemu ya pili hivi punde. karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi nikiwa hapa washington kwa miezi kadhaa sasa upinzani nchini uganda umedai kwamba wafuasi wao na wakosoaji wengi wa serikali wamekuwa wakikamatwa kiholela na kuteswa na vikosi vya usalama vya nchi hiyo katika sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani, mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, anaangazia baadhi ya dhuluma zinazodaiwa kuwakumba wafuasi wa upinzani na wakosoaji wa serikali ya Uganda. Kwako Jason. Asante sana BMJ Mraithi hapo Washington DC. Katika taarifa iliyotolewa mapema mwezi huu na ubalozi wa Marekani mjini Kampala, Marekani ilisema kuwatesa raia ni kinyume na sheria za Uganda na za kikanda na wahalifu wanastahili kuadhibiwa. Taarifa hiyo ya Marekani ilisema kuwa ripoti za mara kwa mara za watu kutoweka, kuwekwa kizuizini kiholela na kuteswa kimwili na kiakili kwa raia wa Uganda na vyombo vya usalama zinaichafua vibaya serikali na kudhoofisha katiba ya jamhuri ya Uganda, ambayo chini ya ibara ya ishirini na nne inasema hakuna mtu anastahili kuteswa kwa aina yoyote ile, kufanyiwa ukatili, unyama na pia udhalilishaji. Kabla uchaguzi mkuu wa Januari mwaka 2021 nchini Uganda, ripoti ziliibuka kuwa watu wenye silaha walikuwa wakiteka nyara watu nchini kote, hasa waratibu na wafuasi wa vyama vya upinzani na kuwaweka kizuizini kwa siri. Kenneth Lukwago ni mchambuzi wa siasa nchini Uganda. Kwa mara hii tumeona ya kwamba zaidi ya watu hawa wamepigwa na wengine wamechomwa na umeme ama wengine wamechomwa wame na maji moto, kwa mujibu wa maelezo ambayo wamao wenyewe wametoa wame kwenye vyombo vya habari na wanaona vidonda ama alama za vidonda ambao wamekuja nazo. Ukiangalia kama mwanaharakati ambaye hivi majuzi alitorokea Ujerumani, Kakwenza Rukirabashaija anakwambia alichapwa kutumiwa waya na unaona mwili wake umejaa vidonda. Ukiangalia mwingine mfuasi wa chama cha NUP kutoka huko sehemu za Kasese, uh, pia anakwambia alichomwa na maji moto zaidi. Unaona wanapigwa na wenye wanapigwa, wanapigwa sehemu za, za mwili ambayo ni za joint ama zile za kuunganisha mwili, um, sehemu ambaye wewe mtia kila siku kiangalia hauoni uh, hali mbaya, lakini hao wenyewe huwa wana matatizo yale ambayo wanawafikia kukosa nguvu, hawezi kutembea yani, wanasikia ni kama walemavu. Kuna wafuasi wa chama cha NUP ambao walishikwa kabla ya uchaguzi wakati ya uchaguzi na hata uchaguzi ulipomalizika, na wanakwambia kuna gari ambayo zimetajwa kujulikana kama drone, ambayo zilikuwa zikienda wilaya tofauti na ku... wale ambao walikuwa kwenye hizo gari wakilenga uh, wafuasi wa upande wa upinzani, haswa wafuasi wa Bobi Wine ambao walishikwa, na hata wakati huu bado unasikia kuna maswali wako wapi, na hata jana tuliona kuna wengine ambao walifikizwa kwenye mahakama ya kijeshi na ukaona walikuwa wanapiga kelele kwenye mahakama wakisema ya kwamba waliteswa, tena walishikwa kwa sababu ya siasa. Baadhi ya wale ambao wameachiliwa huru wanasimulia hadithi za kutisha za mateso wakiwa kizuizini, na wana alama za mateso zinazoonekana kwenye miili yao. Wengine waliochukuliwa kwa njia sawa na hiyo hawajulikani walipo, na familia zao haziwezi kuwapata. Polisi wakiwa na mamlaka ya kikatiba ya kuwakamata washukiwa wa uhalifu wanaendelea kujitenga na visa hivi vya kukamatwa na kuteswa kwa raia. Hata hivyo, waathiriwa wawili wa chama cha upinzani cha National Unity Platform wanashutumu idara ya ujasusi ya jeshi CMI kwa ukatili huo. CMI hadi hivi majuzi iliongozwa na Meja Jenerali Abel Kandiho, aliyewekewa vikwazo na Marekani. Bwana Lukwago anasema visa vya kukamatwa na kuteswa raia vinazidi kuleta wasiwasi wasi mkubwa nchini Uganda. Ukiangalia mateso ambayo yanaendelea, ni mateso ambayo yametokea kwa kiwango cha juu, kwa sababu ni kitu ambaye uh, tulikuwa hatujazolea haswa kwa wakati huu wa chama cha NRM na Rais Yoweri Museveni kwa sababu utakumbuka ya kwamba walikuja madarakani na vitu vingine ambayo walikuwa wanapinga kabisa ilikuwa um, uh, kutesa watu na kushika watu, kuwaweka kwa jela bila kupelekwa kwa um, mahakama. Lakini kwa wakati huu tunaona ya kwamba kuteswa kumeenda juu, yaani unaona watu wa upinzani, unaona watu ambao wanaikosoa wa serikali ya Museveni um, wale ambao wameshikwa na vikosi vya usalama wote wanaletwa mahakama ama wanaachiliwa kama wana majera tofauti, kitu ambayo kinaonyesha kwamba wameteswa. Wenye wanaalamiwa sana wakati huu aa, ni kikosi kile cha upelelezi katika jeshi ambayo kinajuiwa kama CMI, Chieftaincy of Military Intelligence na jeshi ambaye linamlinda rais ambayo linajulikana kama uh, Special Forces Command, SFC. Um, hao ndio wamelaumiwa wame sana kwa wakati huu kwa sababu um, wafuasi wengi wa upinzani wameshikwa na ao na kufunguliwa mashtaka um, yasiyo ya haki. Uh, unaona ya kwamba watu wote ambao wameachiliwa wanasema ya kwamba wamekuwa chini ya ulinzi ya vikosi hivyo, kikosi cha CMI pamoja na kile kikosi cha kumlinda rais ambacho kinajulikana kama SFC. Wabunge wa upinzani nchini Uganda wiki iliyopita walisusia vikao ili kuishinikiza serikali kushughulikia kesi zinazoongezeka za ukamataji ovyo, ukatili na utesaji kutoka kwa vyombo vya usalama. Wabunge hao walitoka nje ya kikao kuonyesha mshikamano na wafuasi wao ambao baadhi yao wamekaa kizuizini kwa zaidi ya mwaka mmoja bila kufunguliwa mashtaka. Mathias Mpuga, kiongozi wa upinzani bungeni, wiki iliyopita alisema wabunge hao walikuwa wameanzisha mchakato wa kumshutumu waziri wa usalama Meja Jenerali Jim Muhezi kwa kushindwa kwake kuwadhibiti maafisa wa usalama wanaohusishwa na utekaji nyara na mateso Agosti mwaka jana kufuatia ripoti za kuteswa kwa wafuasi wa upinzani. Rais Museveni, ambaye awali aliwatetea maafisa wa usalama kwa kumpiga Bobi Wine, alishangaza nchi na ulimwengu katika hotuba yake ya televisheni, akilani vikosi vyake vya vi usalama na kuwaonya dhidi ya matumizi ya mateso. John Kibego, ambaye ni mwandishi wa habari nchini Uganda, anasema serikali haijawahi kuweka wazi sababu za kuwakamata na kuwatesa raia. Unajua lengo la kuwateka hawezi kueleka kwa sababu watu hao. Mara nyingine serikali inatumia kisingizio cha usalama wa taifa, mara nyingi inasema kwamba wao wamegeuka kuwa tishio la usalama wa taifa, maanake wamejihusisha na vikundi sijui tofauti, si vikundi gani wanataka kutata, kutatanisha usalama wa taifa. Kwa hiyo mtu wa kawaida unashindwa kujitokeza ukasema kwamba watu hao hawako hatari kwa usalama wa taifa, kwani wale walio katika vyombo vya usalama ndio wanaamua. Basi, so inakuwa vigumu sasa kusimama ukasema kwa nini wamekamatwa, wame kwa nini wametekwa. Lakini misingi hiyo ni ya kisingizio cha usalama, lakini wanaona kuna taswira ya kisiasa kutokana na wale wanaokamatwa kuwa ni wale wanaoipinga zaidi serikali. Uh, kwa uhakika muda mwingi kutoka nyuma, visa hivi havijaanza siku hizi, lakini kila kisa cha utesaji wa washukiwa wa kinapotokea nyuma kule ya serikali ikiwa ikijaribu kuthibitisha kwamba mara nyingine kuweza kupata habari kutoka kwa wahalifu wa sugu, mara nyingine inabidi wateswe wa, wa ndio waweze kuongea. Hilo limewahi kutamkwa nyuma huko, lakini katika visa vya hivi karibuni ambavyo vimekuwa Uh, vimelaniwa na jamii ya kimataifa. Kwa mfano, muungano wa Ulaya tumeusikia ukijitokeza na kulaani, ubalozi wa Marekani ukalaani, kwa mfano kisa cha hivi karibuni cha Kakwenza kukamatwa na kuteswa. Serikali imekuwa kimya kuhusu visa hivi, hajatokeza kusema lolote. Yule mwana wa Mseven yani Jenerali Mhozi Kainerugaba yeye kwake, kwa kujibu tumaweza sema kwamba yeye hajawahi kumwona Kakwenza ilali bila kutoa tamko rasmi kutoka kwa serikali kujibu matamuzi hayo kweli hii haya, ni hilo, ni jambo ambalo pia limewakasirisha wananchi wengi kuona kwamba serikali haijatokeza waziwazi katoa tamko rasmi kuhusu utesaji ambao umeonekana hadharani na kulaniwa na jamii ya kimataifa. Uganda imeshuhudia msururu wa mikasa inayolenga kukomesha upinzani, huku waandishi wa habari wakishambuliwa, mawakili kufungwa, uangalizi wa uchaguzi kufunguliwa mashtaka na viongozi wa upinzani kunyamazishwa kwa nguvu. Wanaharakati wamekuwa wakilengwa mara kwa mara kwa kutumia sheria kali ya matumizi mabaya ya kompyuta ambayo ilitumika dhidi ya mwandishi Rukira Bashaija na ambayo ina adhabu kali, ikiwa ni pamoja na kifungo cha jela. Mwanaharakati na mwandishi wa Uganda Stella Nyanzi, ambaye alikimbilia Ujerumani mapema mwaka huu, alifungwa mwaka elfu mbili kumi na tisa chini ya sheria hiyo baada ya kuchapisha shairi chafu kuhusu rais Museveni. Shukran za dhati kwa mwenzangu Jason Nyakundi akiwa pale mjini Nairobi. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi kwa undani. Msimamizi amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi. Tuonane hapo kesho kwa kipindi Jukwaa la Waandishi, inshallah.