Kweli kabisa, kama kiashiria hicho ni VUE express, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Leo basi ikiwa ni siku ya Alhamisi, tarehe ni 17, mwezi ni wa Februari, mwaka wa 2022, nalo jina langu Harison Kamao na mimi naitwa Patrick Nduimana. Sote kwa pamoja tuko tayari kusafiri nanyi kwa muda wa dakika 30 kuwaletea mengi zaidi. Harison, katika express leo, Ufaransa hatimaye atangaza kwamba anaondoa wanajeshi wake huko Mali na kuambia ni hatua kubwa sana ikizingatiwa mapinduzi ambayo amekuwa akiendelea katika mataifa hayo ya Sahel. Na kweli hayo tutayapata zaidi. Vile vile huko nchini Kenya, sasa itakuwa ni lazima kwa mtu yoyote zaidi ya miaka kumi na minane kulipia bima ya afya. Hilo nalo tutaliangalia kwa kina muda usio mrefu, bila shaka. Na barazani mada ya leo tumeuliza je, wanawake kwenda kutafuta ajira katika nchi za Kiarabu imechangia katika ndoa kuvunjika huko Afrika Mashariki? Kweli kabisa. Kando na barazani, vile vile tutokuwa na kero na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii swali la leo, na bila shaka Express haikwendi bila muziki. Kwa hivyo yote hayo yanapatikana kuanzia sasa kuendelea, popote ulipo, basi karibu sana. Lakini hebu tuende kwanza kwa mambo ya Mali kama alivyodokeza mwenzangu Patrick Nduimana. Nam uh, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo wamesema Ufaransa wa itaondoa wanajeshi wake nchini Mali miaka tisa baada ya nchi hiyo kuingilia kati kupambana na wanamgambo wa Kiislamu. Lakini Macron amesema Ufaransa ina nia ya kuendelea kuwa na wanajeshi katika mataifa jirani ya Afrika Magharibi. Basi akiyazungumzia hayo juu ya hatua hiyo kwenye mkutano wa waandishi wa habari mjini Paris, Macron ameshutumu uongozi wa kijeshi wa Mali kwamba unapuuza vita dhidi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu na kwamba lilikuwa jambo la kueleweka kwa Ufaransa kuondoa wanajeshi wake, wakati jukumu lake sio kuchukua nafasi ya nchi huru kwenye uwanja wa mapambano. Ufaransa ina wanajeshi 4300 katika ukanda wa Sahel, ikiwemo wanajeshi 2400 nchini Mali. Kikosi cha Ufaransa kijulikanacho kama Balkan Force kipo pia nchini Chad, Niger, Burkina Faso na Mauritania. Macron amesema kuondoka kwa Ufaransa kutafanyika kwa utaratibu, kwa uratibu na jeshi la Mali. Ufaransa itaanza kwa kufunga kambi za kijeshi kaskazini mwa Mali na kujiondoa kutachukua kati ya miezi sita au minne, amesema. Basi inaonekana kwamba hili ni suala uh, zito na ambalo limechukuliwa kwa uzito mkubwa na jumuiya ya kimataifa, kwa kuwa viongozi wa umoja wa Ulaya wakati huo huo pia wametangaza leo kwamba wanajeshi wa kikosi kazi kinachoongozwa na Ulaya na kinachojulikana kama Tabuka, Takuba pia wataondoka nchini Mali. Kikosi cha Takuba kinaundwa na mamia kadhaa ya wajeshi kutoka darzeni ya nchi za Ulaya ikiwemo Ufaransa pia. Basi mivutano iliongezeka kati ya Mali na jirani zake na umoja wa Ulaya haswa baada ya serikali ya mpito ya Mali kuruhusu askari mamluki wa Rasia kuwepo kwenye ardhi yake. Macron alisema majeshi ya ushirika yatabaki katika eneo la Sahel au huba ya Guinea kukabiliana na mashambulizi Al Alqaida na Islamic State. Basi unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapoendelea kuangalia mambo yaliyo mbali na karibu na sisi. Na sasa tukiondoka kwenye maswala ya Mali kule Afrika Magharibi, moja kwa moja turudi Afrika Mashariki, tuingie nchini Kenya, ambapo basi wa Kenya, kama tulivyodokeza pale awali, huenda wakalazimika kulipia fedha nyingi zaidi za bima ya kitaifa ama maarufu NHIF kila mwezi. Basi, kulingana na taarifa iliyoandikwa kwenye magazeti ya The Standard na The Star hivi leo, hilo huenda likafanyika iwapo pendekezo la mabadiliko kwenye sheria ya bima ya afya itapitishwa kwenye bunge la kitaifa. Wizara ya Afya kwa ushirikiano na kampuni ya bima ya kitaifa NHIF wamewasilisha pendekezo hilo Jumatano ambapo Wakenya wanaopata zaidi ya mshahara wa laki moja watalazimika kulipa asilimia moja nukta saba ya mishahara yao kila mwezi, huku kukiwa na faini ya Mkenya yoyote atakayekosa kutoa mchango wake akiwa amefikisha umri wa miaka kumi na minane. Hakuna mchezo hapa. Yoyote atakayepatikana na hatia hiyo atapigwa faini isiyozidi shilingi alfu ishirini. Basi Patrick, unajua hili ni tatizo ambalo kwa kweli mataifa mengi ya kiafrika yanang'ang'ana. Sijui kama kuna taifa lingine, sina uhakika, ambalo um, Afrika Mashariki limekuwa likilazimisha watu kuchukua bima ya afya, lakini bima yenyewe ni muhimu. Maanake mara nyingi unaona watu wanafanya michango kuhusiana na, na, na, na mambo ya hospitali, lakini nafikiri serikali inachofanya sasa ni kuzuia michango ya kimatibabu kuwa ikifanywa mara kwa mara na labda kuongeza umaskini miongoni mwa watu, na najua matibabu yana gharama kubwa sana sana. Mm -hmm. Basi pendekezo hilo ni sehemu ya hatua ya serikali ya kuhakikisha kwamba huduma za afya zinapatikana kwa kila mmoja bila ya kuwa na matatizo ya kuzilipia basi kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa kwenye gazeti la The Standard wale ambao hawatakuwa na bima ya afya pia watapewa huduma muhimu za serikali kama vile usajili wa ardhi, miongoni mwa huduma nyingine muhimu za, za, za serikali. Ameweka mkazo kabisa. Kabisa, pale sio mchezo. Haya, ina maana sasa kwamba Wakenya wanaopokea laki moja kwenye mishahara yao watalipa shilingi elfu moja na mia saba kila mwezi wale wanaopokea Laki moja na elfu hamsini watachangia 2550 wakati wale wanaopokea laki mbili wakilipia 3400. Lakini sasa kuna swali hapa Patrick, e, sio watu wengi ambao weko kwenye mshahara ambao unajulikana, labda wengine ni biashara, wamejiajiri kwa njia moja namna moja ama nyingine. Labda kuna swali ibuka hapa, je, itawezekana kila mmoja kujulikana mapato yake ili mchango wake ujulikane? Unaona, kuna changamoto. Kuna asilimia kubwa sana ya watu ambao labda itakuwa ni vigumu sana kufuatilia mapato yao. Lakini itaonekana itakwenda vipi, labda kuna mfumo wametayarisha utajua jinsi ya, ku, ya kufuatilia kila mtu kulingana na pato lake uh -huh. Atatozwa pesa fulani uh -huh. Lakini iwapo mpango huu basi utafanya kazi vilivyo itakuwa ni vizuri kwa, kwa vizuri kwa sababu katika miaka ya nyuma kulikuwa na michango ya bima za afya uh -huh. Na kwingineko fedha hazikujulikana zimepotelea wapi. <laughs> Wananchi wa Kenya, wakati kila mmoja zaidi ya miaka 18 kuendelea akiwa ana bima ya afya ili maisha yaendelee vilivyo. Katika habari za dunia, zaidi ya viongozi 40 wa nchi za Afrika wanakutana na viongozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels, Ubelgiji, katika juhudi za kuanzisha tena ushawishi wa Umoja wa Ulaya barani Afrika, ambapo China na Russia zimeweka zime, zime uwekezaji mkubwa katika ujenzi wa barabara, na ambapo watu wengi Afrika walihisi kutengwa na Ulaya katika utoaji wa chanjo dhidi ya virusi vya korona. Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kutangaza mipango kadhaa ya kusaidia nchi za Afrika, ikiwemo katika sekta za afya, elimu na usalama. Mipango hiyo inatarajiwa kugharimu nusu ya kiasi cha euro bilioni mia tatu zilizotumiwa na China katika miradi ya ujenzi wa barabara barani Afrika. Serikali ya Somalia imesema kwamba maafisa wa polisi wanaoshutumiwa kuwatesa waandishi wa habari waliokuwa wanaandika habari kuhusu mashambulizi ya kundi la Al-Shabab mjini Mogadishu wamekamatwa. Waziri wa mambo ya ndani Abdulahi Nur amesema kwamba maafisa hao wa usalama watawajibika kutokana na vitendo vyao. Basi televisheni inayomilikiwa na serikali imeandika ujumbe wa Twitter kwenye picha ya waandishi wa habari wakiwa wamelala kwenye ardhi na kufunikwa nyuso zao. Maafisa wa polisi waliwalenga waandishi wa habari wanaofanya kazi na televisheni ya kibinafsi ndani ya Somalia, waliokuwa wanafuatilia mashambulizi ya wapiganaji hao dhidi ya vituo vya polisi hapo Jumanne. Waasi wanaoungwa mkono na Russia na wanajeshi wa Ukraine wanalaumiana kwa mashambulizi mashariki mwa Ukraine, kila upande ukidai mwenzake kutekeleza mashambulizi hayo na kuongeza wasiwasi -wasi, wakati ambapo mataifa magharibi yameonya kuwepo uwezekano wa Russia kuivamia Ukraine wakati wowote. Taarifa zaidi kuhusu tukio hilo hazijatolewa, japo taarifa za awali zinaonyesha kwamba kulikuwepo matukio ya kuvuruga makubaliano ya kusitisha mapigano katika miaka minane ya mgogoro. Hayo najiri wakati kuna wasiwasi wasi kote duniani ya uwezekano wa kutokea vita, huku zaidi ya wanajeshi laki moja wa Rasia wakiwa wameshika doria karibu na mpaka na Ukraine. Basi picha za Zastlit zilizochukuliwa na kampuni ya kibinafsi ya Marekani zinaonyesha kwamba Rasia imeondoa baadhi ya vifaa vyake vya kijeshi karibu na mpaka na Ukraine, lakini imeongeza tena vifaa vingine na kwamba Mosco bado ina, ina, ina idadi kubwa sana ya wanajeshi na vifaa karibu na Ukraine. Rusia ilitangaza kuondoa baadhi ya wanajeshi wake karibu na mpaka wa Ukraine siku ya Jumanne, baada ya kutokea wasiwasi mkubwa kwamba ilikuwa inapanga kushambulia Ukraine wakati wowote wa mataifa ya magharibi. Yameonya kwamba idadi ya wanajeshi wa Rusia ilikuwa ikiongezeka kwenye mpaka wa Ukraine na wala sio kupungua. Mosco imekanusha madai ya kupanga au kuvamia Ukraine kwa njia yoyote ile. Basi picha ambazo zimetolewa na kampuni ya teknolojia ya Maxar ya nchini Marekani ambayo imekuwa ikifuatilia shughuli za kijeshi za Rusia kwenye mpaka na Ukraine zinaonyesha sehemu ya Belarus magharibi mwa Rusia na sehemu ya mpakani ikiwa na wanajeshi pamoja na vifaa. Nakuambia safi sana, kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umeshafika Patrick, na unajua, hapa ndipo sasa naye msikilizaji wetu anapata nafasi ya kushiriki na kutoa maoni yake kutokana na hoja ambayo iko jikoni. Na tuliulizaje hapo jana? Swali lenyewe au mada yenyewe ni hii Je, yeah, unafikiri wanawake wanaokwenda kufanya kazi katika mataifa ya Kiarabu, wanawake kutoka Afrika Mashariki, wanachangia ndoa zao kuvunjika? Ni tatizo ambalo kwa kweli linatishia sana, labda udhabiti, kulingana na madai ya wengine, na wengine wanasema kwamba limeleta uweni kwa maisha ya watu, labda uchumi umebadilika. Lakini kabla ya kusoma hata maoni mengi, nayo yaona kwenye laini la ya simu, nafikiri kuna msikilizaji mmoja ambaye nampa nafasi kwanza aseme jina lake, na ili tuendelee kupata nafasi pia ya kusoma maoni. Ni mengine e, kwa jina langu ni Bernard Orina Ndela, ikiwa mjini Seeti, Uganda, na ningependa pia kuchangia katika suala hili ambayo ya mjadara ambayo inasema ya kwamba wanawake wengi ama kazi wanapoenda kazi Uarabuni, ndoa mingi zimefungika na kitaunga. Kwa ukweli kusema ya kwamba ni ukweli kwamba ndoa mingi zimefungika kwa sababu wengi wanapofika mahali pale kuwa wanasahau familia ya nyumba, wanasahau wazee kuwa wa marekara, wakipata pesa na hawakumbuki venye wametoka. Sasa hizi nawezapata ya kwamba ndoa zimezili kwa sababu ya nini? Huenda katika hali majaribu alikuwa amepitia, akishaa fika mahali pale, anaona ya kwamba kitu yote ambayo anahitaji amekipata. Unapata ile ndoa haitadumu, ama idumu ile mtu anakaa mahali pale na mume anapaki, na inakuwa ni katika ali katika ile ndoa kwa sababu eh, ukosevu wa upendo mabenzi, mahali, mahali pale haitafanya ile ndoa kuendelea. Kwa hivyo mimi ningesema ni kweli, eh, kazi za uharabuni zimechangia katika ndoa nyingi kufunzika na familia nyingi hasifanikiwe, kwa sababu eh, ukosevu wa hali ya mapenzi. Shukrani sana Bernard Ombega kutoka huko Uganda kwa mchango wako kwenye laini ya simu. Tunaye pia Bernard Steven Baba Sarapia kutoka huko Tanzania. Baba Sarapia, karibu. Asante asante. Kwa faida ya msikilizaji, kwa majina anaitwa Bonifas Steven au Baba Serapia. Ni kweli kabisa kwenye hii mada ya leo kwamba wanawake wanaenda kufanya kazi nje ya taifa ama Uarabuni, wengi wao ndoa zao zimekuwa hatarini kuvunjika. Ni kweli, sibishani na hilo. Mimi mwenyewe kwanza ni shuhuda, hili limenikuta kwa ndugu yangu. Kuna shimejangu, mke kakangu, alienda Oman kufanya kazi na ni kweli kilichofuata Ndoa haikudumu tena. Maake ameenda kule, je, amepata vishawishi? Je, amepata fedha zake? Sasa amekuja nyumbani, familia tena haijali, anaipelekeza ni kweli kabisa. Wanawake wengi wameenda wa e, mm -hmm. kule, lakini sasa ni baadhi yao, sio wote. Mwanamke anajitambua pengine kwamba anapoenda kule kutafuta kipato ili aje asaidie familia yake. Sasa Bernard, hapo nina swali kidogo. Samahani, nina swali kidogo. Umetoa mfano wa ndugu yako, sijui na shemeji yako mwingine eh? ya, ya, ya. uh, kitendo hicho yani, wakezao walibaki wali huko, hawakurudi tena nyumbani. Ilikuwaje tena yeye mke wake, baada ya kwenda kufanya kazi kule? Sasa ini vishawishi gani alivyokutana navyo kule baada ya kurudi lazima akae na familia yake na waweze, kama alichokwenda kutafuta ni hiki hapa nipata, kwa hiyo tunafanya hiki tunafanya hiki. Lakini kwa mwanamke ambaye hajitambui kwa kweli, anapoenda kukutana vishawishi, sasa mambo inakuwa ndivyo sivyo. Naona hasa ambao wao kwenye ndoa, lakini kama kwenye ndoa ilio sio jambo la ajabu sana. Asante sana uh, Steven Baba Serapia kwa mchango wako na ushauri wako. Sawa ne, na ni vema kutaja kwamba swala hili tutalizungumzia kwa kina tena Ijumaa saa moja na nusu jioni saa za Afrika Mashariki wakati wa live talk tutaangalia kwa kina na labda pia Baba Serapia Serapia atachangia na kueleza. Eh, mchangiaji mkubwa sana. E, atatueleza kwa kina kuhusiana na kisa hicho na pia tutafuta wengine watakaoeleza vipi maisha yalivyobadilika labda kwa uzuri lakini pia tusome maoni yali miminika kutoka kwenye Facebook. Naona kwamba Nyangoha Samson anasema kwamba kwa kweli hizo safari za kuenda kule kwa uharabuni zinachangia kwa asilimia kubwa sana, hususan kuvunjika kwa familia na kuchangia wasichana wengi kutopata ndoa. Ili sisi kama wanaume siku hizi ila sasi kama wanaume siku hizi tunasema kuwa cha muhimu kwa ndoa ni kupata watoto, na mwanamke akipenda aende alafu aache watoto ni sawa tu. Ndivyo anavyosema Samson. Simon uh, kutoka kaunti uh, ya Narok huko Kenya, ye anasema kwanza kabisa, kile inachochangia kile kinachochangia kile ni ukosefu kile kinachochangia ni ukosefu wa ajira hapa nchini uh, na kupata kazi ni vigumu, hata uwe umesoma kufikia kiwango cha juu, ni vigumu kupata ajira, labda tu uwe mtoto wa kitajiri, hapo ndipo utapata ajira. Magufuli jikono jendama anasema, yuko wapi? Kuko kule Morogoro. Anasema basi mwanamke akiwa kwenye ndoa hapaswi kufanya kazi ingine yoyote zaidi ya hiyo. Jisandu daga kutoka uh, ruhumbo nyika yeye yeah, anasema wanawake wanaokwenda kufanya kazi mataifa mbalimbali mbali, hao watakuwa wameacha waume zao. Kuna jamaa hapa panaitwa Harrison Gadhoni Natsa... ndogo yako huyu sasa sijui lakini naona kama huyu Mkenya, lakini ni kweli, ni sawa tu akiwa ndugu yangu vizuri, na furahi basi. Anasema la, wengi wao wanaenda uharabuni wakiahidiwa pesa nyingi na kazi zuri, lakini mambo ni kinyume kabisa wanapofika huko. Mahali ninakotoka wameteswa na wamekufa, wangapi sasa mwaka mmoja? Ni wengi hawahesabiki. Naomba uh, muya tafakari hayo kwa kina. Oi, kweli kabisa, ulijua. Anasema uh, Harrison Gadhoni yuko Nairobi, nchini Kenya. Basi, maoni ni mengi sana lakini hatuwezi kuyasoma yote, lakini tuwashukuru wasikilizaji wetu ambao kila siku wanachangia tunapoweka mada pale ha? kwenye barazani. Na kama nilivyosema, tunarudia tena kwamba tutakuwa na mada hii kwenye live kwenye zungumzia kwa, kwa, kwa upana, kwa upana, kwa, uh, uh, zaidi. Basi express kama ulivyosema, bila muziki, bila muziki hatujasukuma gurudumu <laughs> na leo kawaida, Alhamisi ni tibiti ni zile nyimbo za zamani Uh, wimbo ambao una, tunataka kuucheza sasa hivi ni wimbo mpya, uh, unaitwa Mbwembwe. Eh, ulimbo na kijana huyu Bien akishirikiana na Aaron Rimbui. Huyu Bien ni mwimbaji wa kundi la Sauti Sol, lakini kilichopelekea tuweke wimbo huu leo ni sababu ukiangalia clip yenyewe mavazi na nini, kila kitu ni old news. Ni mambo ya zamani lakini yamefanywa kisasa. Twende kazi. Peleka maisha pole pole. Harrison <laughs> Kamau, usiogopi kula jasho yako. Jiachilie <laughs> Mbwembwe mbwembwe. Yule, aha, jamaa Bien. Hapa ni mbwembwe. Ah, jamaa ameangusha kibao kweli kweli. Unajua yule ni mmoja wa Sauti Soul. Na hivi karibuni wameamua ni kama kila mmoja kati yao. Hawajatengana lakini, wamesema hebu tujaribu tufanya kitu. Kila mtu afanye single yake tusikite kwenaje. Sasa Bien ameanguka na yake hapa na imeenda vizuri sana. Yani, taratibu, nimekuona, taratibu, ni mtindo wa rumba, nimekuona ulivyokuwa unapokea ile rumba. Na nina hakika kwamba Mwana View Express, popote ulipo, mambo yanakwenda vizuri kabisa, lakini lazima tuangalie pia mas Maslahi ya mambo yaliyobaki na nikiangalia kwamba naona kuna mambo ya kero, labda kuna mambo kadha wa kadha ambayo kukera maishani unapofanya shughuli zako za kawaida kila siku, sio yoyote yanafurahisha basi. Kuna jamaa hapa kwa jina Juma Mumbao, ambaye anafanya kazi ya uvuvi kwa takriban miaka saba aa, na anadai kwamba serikali ya Kenya imepuuza wavuvi sana na kuwapa kipaumbele wakulima na wa wafugaji. Sijui maoni yako vipi, lakini basi anasema kero zaidi ni kuhusu masharti yaliyokuja na ajenda mpya ya Blue Economy ama ule uchumi wa baharini unaokusudia kuboresha sekta hiyo. Hebu tusikie anavyosema zaidi kwenye kero. Kero langu ni kwamba kila siku naambiwa nitasaidiwa na sisaidiwi. Ahadi ambazo hazina vitendo zikome, kwa sababu hali hii imekuwa kwa vizazi kwa vizazi. Mpaka lini mtu mweusi atakuwa na hali hii? Kwa nini mtu asiwezi kubadilika? Kwa nini kila siku mtu mweusi awe anangojea mzungu aje atasaidiwe? Na yeye kwa na risosi nyingi, elimu imeingia, nchi hii ina takribani miaka sitini sabini Mwatakalimu gani tena tuosi? Unakuta serikali inakuja na miradi, lakini yale mazungumzo ambayo atapeana mvuvi mwenyewe hayafati, wanafata yao ambao wanataka wenyewe. Kusema hivyo ni kwamba kumekuja mashirika na mbalimbali hapa yakitaki kufadhili wavuvi, watu wakaitwa, wakapeana maoni, mwisho wa siku watu wamebaki pale pale ikaja shirika KSDP na mabilioni ya pesa, lakini mwisho wa siku mvuvi amechwa pale pale na mchuuzi, hakuna kitu ambacho anapata. Juzijuzi rais wetu Uhuru Muigai Kenyatta akalonchi pesa 10 bilioni, lakini pesa hizi mpaka saa hii hatujaziona, ni mikutano tu zungulupetu, hatuelewi. Serikali inakuja na sheria ambazo mvuvi mwenye hawezi kuziafodi zile sheria. Hii ni hali ya kuhuzunisha, mtu anakuambia anakusaidia, lakini anakuambia ulipe 10%. Mimi mwenyewe hata chai sijakunywa, 10% itatoka wapi ha? Kwa nini tudanganyani? Kama mwanaja kusaidia, nisaidie, usiniwekee vikwazo, usiniwekee vikwazo. Umekuja nisaidie, nisaidie, lakini unasema nisaidia ukuwa nipakikwazo, kweli inaenza kero. Lengine ni kwamba sheria zisitungwe bila mwananchi kuhusishwa kiupana kimarefu, kwa sababu ile sheria inayotungwa inatungua mwananchi mlalahoi. Kwa nini mlalahoi kipana maoni yake hazingatiwi? au si Mkenya mlalahoi, halipo ushuru? au si mtu? Kama watu wanaenda kusaidia watu, ukweli, wasikilize maoni ya watu, wafanye vile watu wanavyosema, si wasomi wafanye vile vyao wanavyotaka. Hali hii imeregesha maisha ya mvuvi na mkenya mz... kwa jumla hali ya uchochole, kwa sababu msomi anakwenda pale na mambo yake, mwisho wa siku, yule mtu anachwa pale pale. Sikero ya huyu mvuvi kutoka huko, bila shaka ni kutoka pwani huko Mombasa. Mombasa anasema kwamba uh, washikadau wote wahusishwe, anasema kwamba sheria zinatungwa, lakini labda mvuvi hahusishwi, sasa inakuwa kwamba sheria ambazo yeye tu zinampata na pia kuna kitu kingine amesema, amesema kwamba wanapewa msaada wenye masharti mm -hmm. Anasema, kama nisaidie kabisa. Ni maoni yake huyo mvuvi kutoka nchini Kenya, akisema kero lake katika shughuli zake za kila siku. Haya basi tuende kwenye masuala ambayo yanatanda kwenye mitandao tofauti ya kijamii na kwenye vyombo vya habari <coughs> tukianzia huko Kenya, mahakama ya Makadara iliyopo Nairobi nchini Kenya imemhukumu kifungo cha miezi nane gerezani mwanamke Mary Ambeza baada ya kumkuta na hatia ya kudanganya kwamba ametekwa nyara na watu wasiojulikana kamao, mm -hmm. Hakimu Helen Okumwanyi amesema mahakama imejiridhisha kwamba mwanamke huyo alidanganya taarifa za kutekwa kwake baada ya kutumia ujumbe mmewe Dominic Otieno akijifanya kuwa ndiye mtekaji, ambapo baada ya kufikishwa mahakamani amekiri kwamba alidanganya kuhusu kutekwa kwake tukio hilo la aina yake lilitokea Februari 7 mwaka huu, ambapo mwendesha mashtaka wa serikali alieleza mahakama kuwa mwanamke huyu aliondoka nyumbani kuelekea kazini, lakini hakurudi na ilipofika majira ya saa tatu usiku alimtumia mmewe meseji. Sikia hapa kamatu, mm -hmm. kupitia namba yake ya simu iliyosomeka njoo uchukue mwili wa mkeo na baada ya kupata ujumbe huo mwanaume huyo alienda kuripoti katika kituo cha polisi cha Dandora eneo la Kamkunji jijini Nairobi, ambapo polisi walianza upelelezi wao na baadaye ndipo ilipobainika kwamba mwanamke huyo hakuwa ametekwa, bali alidanganya. Haya, natukelekea huko Uganda. Uh, habari hii tumezungumzia kidogo kwenye mkutano wa madaktari nchini humo. Wamethibitisha kuwa mwanamke Judith na Kintu mwenye umri wa miaka 38 aliyekuwa akifanya kazi za ndani nchini Saudi Arabia aliondolewa figo yake ya kulia bila ridha yake na mawajiri wake, na siyo ajali ya gari kama ilivyoarifiwa awali. Akiwa Saudi Arabia, aha, alikuwa ameenda pia ajira kule Saudi ajira Arabia, mambo ya ajira yale yale tu huko Saudi Arabia, Jeddah. Wizara ya mambo ya ndani nchini humo imethibitisha hilo baada ya kupewa ripoti ya uchunguzi kutoka hospitali kuu ya taifa ya Mulago. Kufuatia taarifa hizo za uchunguzi, sasa familia ya mwanamke huyo inaiomba serikali kusimamia suala hilo hadi haki itapak, itakapopatikana ni hayo tu kuhusu yavumayo mitandaoni. Nakwambia, inaonekana swala hili la kutafuta ajira nje ni swala ambalo tunaweza tukazungumzia siku nzima. Nafikiri pia tutaguza, kuna matatizo mengi sana, tutaangalia hilo kwa kina mm, lakini naona muda nao unakimbia. Hebu kidogo tuangalie swali ambalo tuliuliza tukauliza: Je, kuna umuhimu wa mataifa ya Afrika kujenga viwanda vyao vya chanjo? Tuanze na huyu Ahmed Musa Fabian, anasema chanjo hazifai <laughs> kwani wao sio ndio walitengeneza virusi hivyo alafu wakatuletea wa chanjo wenyewe. <laughs> Ana, anasema huyu Faustin Sianawa anasema mwangu umuhimu haupo kwani tunajitegemea wenyewe binafsi. Kamate DJ Mix kutoka DRC Kipese anasema kuna umuhimu mwingi kwani wakazi wengi hawana imani kwa chanjo ya kutoka kwa wazungu, yaani kutoka nchi za magharibi. Najua wataamini chanjo ambayo imetengenezwa nchini mwao. Priskusi anaheli anasema ndio, sio chanjo tu, dawa na vifaa vya kisasa vya matibabu. Sisi tunashindwaje ila hali tuna rasilimali chungu nzima. Tuna, tuna wataalamu wetu wa sayansi. Uh, wawezeshwe na serikali kubaini vitu mbalimbali mbali, ili maisha yabadilike. David seshenga kutoka wagumu tuna dumu Muheza Tanga Tanzania, anasema umuhimu wa kujenga viwanda hivyo upo kwa kuwa waafrika wengi wana mashaka na chanjo hizo zinazotengenezwa nje ya nchi, kwani hatuna imani nazo. Malikwisha anasema basi uwezo upo, lakini wazungu hawapendi waafrika wakiendelea. Kutoka kule Rutsu, DRC, Salumu Mahmud anasema biashara ya mabebero, kwani hamjui? Mbona hatusikii dawa za ebola na kansa? Basi maoni mseto kweli, lakini naona kwamba muda umetupa kisogo. Basi hapo ndipo tunatamatisha VOA Express Alhamisi ya leo. Mimi hapa studioni, jina langu Harrison Kamau, na kwa upande wa pili tunaye produsa wetu ambaye ni Aida Isa. Vilevile tulikuwa na mwelekezi ya DJ Riyami na vilevile Patrick Ndwimana, kwa pamoja tukisema kwamba tunakutakia wakati mwema popote ulipo. Basi kesho sana wakati kama huu, kwa heri ya kuonana.