Sasa ni saa tatu kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Hapa Washington ni saa saba za mchana. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Hali ya ukame imewaacha takriban watu milioni 13 wakabiliwa na njaa kali katika pembe ya Afrika kulingana na shirika la Umoja Mataifa la Mpango wa Chakula Duniani. Watu katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na Somalia, Ethiopia na Kenya, wanakabiliwa na hali mbaya sana ya ukame uliorekodiwa tangu mwaka 1981. Shirika hilo liliripoti leo Jumanne likitoa wito wa msaada wa haraka ili kuepusha janga kubwa la kibinadamu. Hali ya ukame inaathiri jamii za wafugaji na wakulima kote kusini na kusini mashariki mwa Ethiopia, kusini mashariki na kaskazini mwa Kenya na kusini kati mwa Somalia. Viwango vya utapia mlo viko juu katika eneo hilo. WFP imesema inahitaji dola milioni 327 kuweza kushughulikia mahitaji ya dharura ya watu wapatao milioni 4.5 katika kipindi cha miezi sita ijayo na kuzisaidia jamii kuhimili majanga makubwa ya hali ya hewa. Maafisa katika shirika la chakula la Umoja Mataifa WHO wamesema Madagaskar inakabiliwa na mzozo wa kibinadamu kutokana na ukosefu wa usalama wa chakula baada ya kimbunga Batsi Rai kupiga katika taifa hilo la kisiwa cha bahari ya Hindi mwishoni mwa wiki na kuwa watu 20 na kwingine kukosa makazi wapatao wa elfu hamsini pamoja na kuharibu nyumba na mazao yaliyokuwa yanatarajiwa kuvunwa. Kimbunga Basirai kimepiga katika eneo la watu karibu milioni thelathini ambao tayari walikuwa wanashughulika na, na kurejea katika hali ya kawaida kutokana na kimbunga kingine ana kilicho watu hamsini na tano na kukosesha makazi wengine laki moja la thelathini, wiki iliyopita. Maafisa wamesema kimbunga hicho kimepiga katika maeneo tofauti ya kisiwa hicho hasa upande wa kusini ambako tayari watu walikuwa wanataabika na hali ngumu hasa ya ukosefu wa chakula kwa sababu ya ukame mkubwa. Maafisa wa serikali wamesema kundi la uokozi linapata tabu kufika katika maeneo yaliyoathiriwa vibaya, kwa sababu barabara kumi na mbili na madaraja kumi na nne yalikuwa hayapitiki, wakati kiwango cha maji katika mito kinatisha kukosesha makazi watu wengine zaidi. Shirika moja lisilo la kiserikali la kisheria, siku ya Jumanne, liliwasilisha maalamiko dhidi ya Ethiopia kwa Tume ya Afrika ya Haki za Binadamu na Watu, ikidai ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya raia katika mkoa uliokumbwa na vita wa Tigre. Wanasheria wake walisema mzozo huo uliodumu kwa miezi 15 umeshuhudia ripoti za mauaji, ubakaji mkubwa na ukatili mwingine unaofanywa na pande zote, jambo ambalo lilisababisha baraza la haki za binadamu la Umoja wa Mataifa mwezi Desemba kuamuru uchunguzi ufanyike kuhusu matukio mbalimbali mbali ya ukiukwaji wa haki, hatua iliyolaniwa na Adis Ababa. Shirika hilo lisio la serikali Legal Action Worldwide, LAW lilisema linawakilisha waathirika kutoka Tigre ambao wametoa ushuhuda kwa kesi hiyo, lakini hawakuweza kuorodheshwa kama walalamikaji hofu ya kulipiziwa kisasi na serikali. Waendesha mashtaka ya kijeshi nchini Burkina Faso wameomba mahakama kumhukumu aliyekuwa rais wa nchi hiyo Blaise Compaore kifungo cha miaka thelathini gerezani kuhusiana na mauaji ya mtangulizi wake Thomas Sankara mwaka 1987. Waendesha mashtaka wametaka mahakama kumpata na hatia Compaore licha ya kutokuwepo mahakamani kwa kile wametaja kama kushambulia usalama wa taifa kuficha maiti na kushiriki katika mauaji wamemshutumu kwa kushiriki kwa kiasi kikubwa katika mauaji hayo. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Kampuni ya Uhispania inayomiliki lori lilolipuka na kuwa watu 13 mwezi uliopita likielekea kwenye mgodi wa dhahabu unaosimamiwa na kampuni ya kimataifa magharibi mwa Ghana ilikiuka sheria za uhifadhi na usafirishaji na imetoza faini ya dola milioni sita, wizara ya ardhi ya nchi hiyo ilisema leo Jumanne. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la marekani washington dc kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua pekua tunachimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi msikilizaji kuliko ilivyo kawaida katika sehemu ya kwanza tutaangazia ripoti iliyotolewa hii leo na shirika la mpango wa chakula duniani wfp inayoeleza kwamba takribani watu milioni 13 wanakabiliwa na baa la njaa katika pembe ya Afrika na eneo zima hilo la Afrika mashariki na kati. Kulikoni? Kumekuwa na upungufu wa maji, visima havina maji ya kutosha, tunasema meza ya maji imeenda chini sana. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia yale ya hivi punde kabisa katika mzozo unaoendelea kutokota kati ya Ukraine na Russia, wakati rais wa Marekani akionya kwamba wanajeshi wa Russia wanaweza kuishambulia Ukraine wakati wowote wa kuanzia sasa. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muriki. Na shirika la mpango wa chakula duniani la Umoja wa Mataifa limesema kwamba watu wapatao milioni 13 wanakabiliwa na janga la njaa e, katika pembe ya Afrika na eneo hilo zima la maziwa makuu. Hali ya ukame inaathiri jamii za wafugaji na wakulima kote kusini kusini mashariki mwa Ethiopia, kusini mashariki na kaskazini mwa Kenya na kusini ya kati mwa Ethiopia na Somalia. Watu katika eneo hilo ikiwa ni pamoja na Somalia, Ethiopia na Kenya wanakabiliwa na hali mbaya sana ya ukame uliorekodiwa tangu mwaka 1981 shirika hilo limesema katika ripoti yake iliyotolewa leo Jumanne, ikitoa wito kwa msaada wa haraka ili kuepusha janga kubwa la kibinadamu. Hali ya ukame inaathiri jamii hizo za wafugaji kote katika eneo hilo na kwamba sio nchi za Kenya Ethiopia na Somalia peke yake, mm. Lakini pia inaeleza kwamba nchi zingine ikiwa e, ni pamoja na Tanzania katika maeneo kadhaa pia zinakumbwa na hali ya ukame ambayo unaweza kupelekea uh, vifo uh, au maafa uh, sio tu kwa binadamu lakini pia kwa mifugo na mimea. WFP imesema kwamba inahitaji takribani dola za Marekani milioni 327 ili kushughulikia mahitaji ya dharura ya watu wapatao milioni 4.5 katika kipindi cha miezi sita ijayo na kuweza kuzisaidia jamii ili kuhimili majanga makubwa ya hali ya hewa katika eneo hilo la ukanda wa Afrika Mashariki na kati na pembe ya Afrika. Na baada ya maelezo hayo, tuungane sasa na Abdikadir, uh, Aden. Huyu ni mwanaharakati wa kutetea mazingira anajiunga nasi kutoka Garisa. Uko Garisa, Aden hukoisa no. E, basi e, moja kwa moja kama ambavyo umesikia hiyo ripoti, sijui kwanza tupe taswira ya hali ilivyo hapo Kenya, maanake hii imetaja Kenya, hasa Kenya, Ethiopia na Somalia. hapo Kenya niko, hali ikoje hasa katika maeneo hayo? Asante sana kwanza, uh, tumekuwa na ukame mrefu sana na uh, mifugo wengi wameweza kumalizika katika hasa katika mkoa wa kaskazini mashariki, maanake wakazi huku ni wafugaji, na ikiwa hivyo watu walikuwa katika hali mbaya ya umaskini. Kumekuwa na upungufu wa maji, visima havina maji ya kutosha. Tunasema meza ya maji imeenda chini sana. Uh, ikiwa hivyo inabidi watu wameweza pia kuhamia mijini eh, kwa wingi maanake maisha huko mashinani yamekuwa ni magumu sana ikiwa hakuna maji. Na hali ingine pia, katika taifa hili letu la Kenya, msimu huu ni msimu wa kisiasa, na kuna upunguvu, kuna upunguvu wa fedha ambayo huwa inazunguka katika biashara. Hali ya uchumi pia ni mbaya, inazingatia eh, hali ya uh, pesa mfukoni kwenda chini sana, na ikiwa hivyo unapata mtu kama hana mifugo, hana kazi ya kuajiriwa, ana, ana sio mkulima, basi hali ya maisha huwa ni magumu sana. Na ripoti kwa sababu manake wao ndio huwa wanashughulikia masuala ya chakula ulimwengu, kuna upungufu mwingi sana hasa watu wenye hawapati chakula mara tatu kwa siku ni wengi sana, hasa katika eh, Afrika Mashariki, sio Kenya peke yake. Na ikiwa hivyo inamaanisha fedha zinazohitajika ni nyingi sana kwa mfano taifa letu la Kenya unapata uh, imeweza kukopa madeni kutoka nchi kama ile ya Uchina na ikiwa hivyo, Wakenya wanang'ang'ana wakilipa deni na basi, serikali pesa mingi ilikuwa imeweka katika maendeleo. Na hasa katika mwaka huu wa fedha serikali ya Kenya haijaweka pesa ya maendeleo kwa sababu eh, nchi hii yetu inaenda kwa siasa. Kuna tunaenda kwa uchaguzi na ikiwa tunaenda uchaguzi inamaanisha serikali inahofia uh, wafanyikazi wakuu katika sekta mbalimbali ya serikali kuiba pesa, kwa sababu ya tunasema ufisadi ya hali ya juu. Hali hiyo imeweza kusababisha kwamba, uh, serikali kuzuia pesa ya kimaendelea huwa tunasema expenditure. lakini pesa ingine matumizi kidogo kidogo, uh, imekuwa imepatikana pia. Kuna ugonjwa wa COVID ambayo imeweza kusimamisha miradi mingi ambazo wafadhili walikuwa wanaweza kuweka pesa zao. Unapata wafadhili wengi wameweza kufunga ofisi zao, wamesimamisha uh, uh, project yenye walikuwa wanafanya, na kwa sababu ya hiyo unapata hali ya uchumi bado ni mbaya, watu wanakosa kula. Wakenya wachache ndio huwa unapata population nzima, nusu ya idadi ya Wakenya wanalala njaa. Abdukadir, kuna ripoti nyingine ambayo ilitaja sio tu hapo Kenya na Somalia na Ethiopia. Ilitaja pia eh, kwamba nchi kama Jibuti, nchi kama Tanzania pia zimeathiriwa na hali hii ya ukame, na kuuliza kwa sababu wewe unakuwa ukifuatilia wakati viongozi wa nchi kama hizo wanapotangaza, eh, kama alivyotangaza Rais Uhuru Kenyatta kwamba hali ya hatari ama hali ya tahadhari mwezi Septemba, nini ambacho kimefanyika sasa kuanzia kutoka wakati huo ambacho serikali imekifanya tofauti na hali ilivyokuwa hapo awali? Jambo la kwanza, uh, hizi taifa za Afrika Mashariki, viongozi marais, wameweza kufanya ni kufungua ni kupiga na uh, taswira kama ile ya uh, jumuia ya Afrika Mashariki, uh, uh, uh, kuletanisha hizi nchi pamoja imaweza kufungua mipaka za taifa, inaweza pia kufungulia biashara mbalimbali. Kwa mfano, kama sasa hivi Kenya tunapata mayai kutoka taifa la Tanzania uh, no, katika taifa la Uganda tunapata mayai kutoka Uganda, tunapata maziwa kutoka Uganda, vilevile tunapata mbao ya kawaida kutoka taifa la Kongo na unapata kukuja <coughs> pamoja kama viongozi wa hizi mataifa, unaweza kufungulia biashara, na biashara ikifunguka inamaanisha kwamba watu wengi huenda wakapata chakula kila siku, na hiyo inaweza kurahisisha hali ya maisha. Pia kumekuwa na ugonjwa huu wa COVID umeweza kuathiri sana mataifa haya yote katika Afrika Mashariki, na hivdo vitu mingi huwa imechukua, matokeo huonekana imechukua muda mrefu sana, naona kwamba serikali zinajaribu kupunguza bei la gharama maisha kama taifa letu la Kenya limeweza kupunguza hasa gharama za stima e, na pia magharama zingine, ili watu wa Kenya waweze kujisaidia kimaisha. Tumalizie na swali linalokuhusu moja kwa moja, we najua wewe ni mwanaharakati wa kutetea mazingira na kuna msukumo ambao umekuwepo wa upandaji wa miti, sio tu hapo Kenya, nchi zingine kama nilivyotaja Tanzania, Uganda na nchi za eneo hilo kwa jumla. Upandaji wa miti ambao umetajwa kwamba ni ni hatua muhimu kabisa kukabiliana na hali hii ya ukame wa mara kwa mara, umefikia wapi katika eneo hilo? Tuna mradi wetu wa kupanda miti milioni kumi. Safari yetu inaendelea, tumeweza kupanda miti katika mkoa huu wetu wa kaskazini mashariki, na pia tumeweza kutambulika hasa uh, na taifa letu la Kenya kujiunga na hao katika kampeni ya kitaifa ya upanzi wa miti na tunatarajia mingi mwaka huu, sasa mwaka wa elfu mbili na ishirini na mbili na miaka mbili mitatu, zinazokuja kwamba sehemu hii ya kaskazini mashariki, hali ya maisha itakuwa imebadilisha na hali ya jua kali. Kwa mfano kwamba saa hizi mwezi huu wa kwanza na pili unaweza kuwa na joto zaidi sana, na upanzi huu wa miti inamaanisha vile hali ya maisha inavyobadilisha, huende ikabadilisha mambo mengi. Asante sana Abdikadir Aden kwa kuzungumza na Sauti ya amerika. Amerika, amerika, amerika tukitoka kwake Abdi Kadir Aden ambaye amejiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Garissa nchini Kenya. Tuvuke mpaka sasa, tuingie nchini Tanzania ambako kama ulivyosikia eh, ripoti hiyo inaeleza kuhusu pembe ya Afrika lakini pia kuna taarifa tulizozipata wiki iliyopita kwamba zaidi ya mifugo elfu sitini na mbili msikilizaji, wamekufa nchini Tanzania katika muda wa mwezi mmoja uliopita kutokana na ukame ambao umekumba hasa jamii za wafugaji kaskazini mashariki mwa nchi hiyo, hasa katika mkoa wa Manyara, kwa mujibu wa maafisa wa serikali. Maafisa hao wameeleza kwamba uhaba mkubwa wa maji na malisho uliosababishwa na ukame umepelekea maelfu ya wanyama hao eh, au mifugo hao kufariki. Na pia inaelezwa baadhi ya wafugaji wamehamia katika maeneo ya mbali, wakitafuta maji na vilevile vile, eh, kujaribu kutafuta eh, malisho ili kuokoa eh, maisha ya wanyama hao lakini ripoti kutoka kwa idara inayohusika na hali ya hewa yani idara ya utabiri wa hali ya hewa inasema kwamba sehemu kubwa ya kaskazini mwa Tanzania hivi karibuni ilipata chini ya asilimia thelathini na tano ya mvua za kawaida na kufanya huu kuwa ni msimu mbaya zaidi wa mvua fupi katika miongo kadhaa. Inaelezwa kwa mfano kwamba hapo mwezi Oktoba Wataalamu wa hali ya hewa walitoa utabiri wa mvua hadi mwezi Aprili mwaka huu, na kutabiri kwamba kuna uwezekano mkubwa wa mvua chini ya kawaida, yaani kiwango kiwe kimepungua kabisa katika sehemu kubwa ya nchi hiyo ya Tanzania. Tutaendelea kufuatilia kuona ni nani wanakumbwa zaidi na janga hili la ukame na kupelekea maafa na hatari eh, kubwa ya maafa na pia kuangalia kama wito huo uliotolewa na WFP utaitikiwa na wale wahusika au wadau wanaohusika, eh, katika matangazo yetu mengine yajayo. Basi kufikia hapo, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini kama unavyojua, kama navyokwambia kila wakati. E, tukisalia hapa hapa utasikia mengi zaidi katika kipindi cha Kwa Undani kwenye sehemu ya pili. Karibu msikilizaji, naona tunaungana na waandishi kutoka Kigali, Kampala, Daressalam, pia tunao kutoka Nairobi, Goma, Mombasa na Kinshasa. Msikilizaji, ungana nasi kwenye jukwaa la waandishi kila Ijumaa saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, sawa na saa mbili saa za Afrika ya Kati, tukitazama habari kuu za wiki kwa darubini ya mwandishi. Kweli mambo mengi yamekuwa yakifanyika humu. Ni katika kipindi cha kwa undani, idaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, usikose. basi msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka hapa idaa ya Kiswahili ya sauti Amerika huko nami bmj Mridhi nam. Kufuatia mazungumzo na viongozi wenzake wa Rusia na Ukraine, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron amesema kwamba utatuzi wowote wa, wa mgogoro wa Ukraine unaweza kuchukua miezi kadhaa kuanzia sasa. Macron ambaye anajaribu kufufua mazungumzo ya amani yenye lengo la kumaliza takriban miaka minane ya mapigano makali mashariki mwa Ukraine amesema leo Jumanne kwamba mkutano wake wa saa moja na rais wa Rusia Vladimir Putin hapo jana ulikuwa na tija kubwa na kwamba ulinuia kuhakikisha kwamba hakuna uhasama mkubwa unaoendelea kati ya Ukraini na Rusia. Na leo amekutana na rais wa Ukraini Vladimir Zelenski wakati ambapo mzozo unaelezwa kuwa unaendelea kutokota na baadhi ya nchi za magharibi huku Moscow ikishutumiwa kwa kupeleka zaidi ya maafisa elfu mia moja wa kijeshi na usalama karibu na mpaka na Ukraine, ila kiongozi wake Vladimir Putin anasema kwamba hawana mpango wowote wa, wa kuvamia nchi hiyo. Hapo jana, msikilizaji, kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu ni kwamba rais wa Marekani Joe Biden alikutana na kansela wa Ujerumani Olaf Scholz eh, ambapo wawili walizungumza kuhusu ushirikiano katika eh, kujaribu kutatua mzozo huo unaoendelea huko Ukraine, lakini kukatokea tofauti fulani, ambapo vyombo vya habari hapa vimeeleza kwamba eh, Olaf Scholz eh, hakutaka kulizungumzia eh, suala la mradi ambao ni wa bomba la mafuta kutoka Russia kwenda huko e, Ujerumani, ambao ni wa kiasi kikubwa cha fedha na pia unaleta faida kubwa kwa nchi hiyo. E, Marekani imekuwa ikiuliza e, nchi hiyo ya Ujerumani e, kumtaka kumwambia rais wa Russia kwamba iwapo atashambulia Ukraine e, basi nao watasitisha ule ushirikiano wa kibiashara. Uh, kuhusiana na mradi huo au bomba hilo la uh, kusafirisha gesi ni mengi ambayo yamejiri hapa, na tutayajadili baadaye na mchambuzi wetu wa masala ya siasa za kimataifa ambaye naona tayari yuko uh, standby uh, anajulikana kama Abdullahi uh, Boru uh, lakini kabla hatuja kwenda kwa Boru, hebu tupate ripoti hii iliyotayarishwa hapa na mkamiti kibayasi Zelenski na rais wa Rusia Vladimir Putin ambao Macron alikutana nao Jumaatatu walisema bado wanania ya dhati kwa makubaliano ya amani ya Minski ya mwaka 2015 kuhusu mizozo ya kujitenga nchini humo. Kiongozi huyo wa Ufaransa alisema Macron alisema, sasa tuna uwezekano wa kufanya mazungumzo na kusonga mbele kwa msingi huu wa nia ya dhati zi, maradufu zi, wa, wa Rusia na wa waukraine hivi wa sasa, tuna fursa ya kuendeleza mazungumzo haya. Muda mwingi umepotea katika kuhoji muundo huu au ule na njia hii au ile ya mazungumzo. Ninaamini kwamba ni wakati sasa kwa washiriki wote katika mazungumzo haya kujihusisha kwenye majadiliano kwa nia njema, na njia hii inawezekana na tuko tayari, kama ambavyo Ujerumani na Ufaransa wanavyoonyesha wasiwasi wasi, kuwa nawe kwenye njia hii. Rais wa Ukraini Volodimir Zelenski alisema leo Jumanne anatarajia kufanya mkutano hivi karibuni na viongozi wa Rusia, Ufaransa na Ujerumani baada ya kukutana na kiongozi wa Ufaransa Emmanuel Macron mjini Kiev. Tunataraji katika siku zinazokuja, kwa mujibu wa makubaliano yaliyofikiwa wakati wa mkutano wa Paris hapo Disemba mwaka elfu mbili kumi na tisa, tutaweza kufanya mazungumzo yajayo kati ya kundi la mataifa mane ya Normandi. Hatua muhimu katika njia hii ni kuimarisha mazungumzo katika ngazi ya washauri wa kisiasa. Kulikuwa na mkutano wa kwanza wenye mafanikio makubwa. Tunataraji mkutano wa pili katika siku kadhaa zijazo utafanikiwa. Tunatumaini kwamba mkutano wa Januari sita na mazungumzo yajayo ya huko Berlin yatatuleta karibu zaidi na kufikia malengo ya mkutano wa kundi la Normandii. Kremlin inadai kuhakikishiwa dhamana kutoka Magharibi kwamba NATO haitaikubali Ukraine na mataifa mengine ya zamani ya jamhuri ya Sovieti kama wanachama, kusitisha upelekaji wa silaha huko na kurudisha nyuma vikosi vyake kutoka Ulaya Mashariki, madai ambayo Marekani na NATO wanayakataa kwamba hayakubaliki. Viongozi wa nchi za Magharibi katika wiki za karibuni wameshiriki katika mikutano ya kidiplomasia ya ngazi ya juu kwa matumaini ya kupunguza hali ya wasiwasi na kuzuia shambulizi. Macron alikaa na Putin hapo Jumatatu kwa mazungumzo ambayo yalichukua zaidi ya saa tano. Baada ya mkutano huo mrefu, viongozi hao wawili walisisitiza haja ya mazungumzo zaidi, huku pia wakielezea kuto kuelewana kwao. Putin alibainisha kwamba Marekani na NATO zimepuuza matakwa ya Mosko, lakini aliashiria utayari wake wa kuendelea na mazungumzo. Naam, baada ya maelezo hayo, sasa tuungane na mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdulahi Boru, anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka uh, hapa hapa jijini Washington DC. Abdulahi, kwanza kabisa, labda kwa, tumezungumza hili kwa muda mrefu sasa kuhusu mzozo huu unaoendelea kati ya Rasia Ukraine na nchi zingine, lakini kuna jambo limeibuka kuhusu uhusiano baina ya Rasia na nchi kama vile uh, Ufaransa na vilevile vile Ujerumani. Ni nini kikubwa cha kuangazia sasa, kwa sababu nchi hizo zimeonekana kidogo ni kama zinatajwa, hususan uh, Ufaransa inatajwa kama inaonekana ina urafiki e, wa hali ya juu na Russia kuliko ilivyofikiriwa. Uh, kimsingi ni kwamba uh, ningependa kutaja mambo mawili. Mwanzo ni kwamba ni mara ya kwanza tumeona Ulaya na Marekani yamekuwa na msimamo mmoja kuhusu nchi ya Urusi na hususan Rais Vladimir Putin, lakini nchi hizi mbili ambazo ni nchi muhimu katika muungano wa Ulaya na katika Ulaya nzima, mataifa haya mawili ambayo yana ushawishi mkubwa katika muungano wa Ulaya na Ulaya nzima, Ujerumani na Ufaransa yamesema wao wataipa nafasi diplomasia katika kujaribu kutatua mgogoro huu. Kwa hiyo wao wanaonekana kwamba hawajachukua msimamo mkali, msimamo ambao yamechukuliwa na serikali ya Marekani na mataifa mengine uh, hata kama mataifa kama vile uh, Uingereza. Hii ni hatua chanya na ni nafasi ambapo inafai ku, ku, ku, ku, ku, ku watu ku, ku, kuikumbatia kwa kuwa mapigano yatakapotokea, vita itakapoanza, mataifa haya yatakuwa katika mstari wa mbele kupokea wakimbizi. Kingine ambacho ningependa kusema ni kwamba nchi ya Ujerumani ina uhusiano wa karibu na Urusi, kwa kuwa zaidi ya mataifa mengine Ujerumani inategemea nishati uh, ukipenda gesi yanayotoka kutoka nchi ya Urusi, kwa hiyo wakati tupo katika msi, msimu wa maridi wao hawangependa hali hiyo itatizwe, au mtiririko wa, wa, wa gesi kutoka nchi ya Urusi kuelekea nchi ya Ujerumani ukatizwe. Kuna taarifa ambazo ziliibuka jana kwamba Rais Biden na viongozi au maafisa wa utawala wake Uh, walisema wana taarifa kwamba shambulizi uh, lingefanyika wakati wowote, ama uvamizi ungefanywa wakati wowote na Russia kule Ukraine uh, sijui wakati uh, rais wa Marekani anasema haya na alafu upande ule mwingine unasema hakuna kitu kama hicho. Mgogoro huu ukifika uh, hapo, nani wa kuaminika? Ni vigumu sana, ni vigumu sana kwa kweli. Serikali ya Marekani ina taarifa ya kijasusi hiyo hiyo haina, haina, haina dosari, lakini tukumbuke kwamba taarifa hizo za kijasusi zilipelekea nchi ya Iraq kuvumiwa, wakati ambapo uh, marehemu Colin Powell alisema katika Umoja wa Mataifa kwamba wana wao wana taarifa ya kijasusi kwamba serikali ya Rais Saddam Hussein i, i, i, ina uhusiano wa moja kwa moja na kundi la Al-Qaida ina uwezo wa kutengeneza tekno, uh, de, silaha za ambazo ni za kuangamiza watu, silaha za maangamizi. Kwa hiyo taarifa ya kijasusi isije tu ikakubalika au kukumbatiwa kwa haraka sana, bali na kufanya uchunguzi wa kina zaidi. Kingine ni kwamba serikali ya Urusi pia sio eti tu ikubalike mambo ambayo wao wanataja. Kuna wakati tu nyingi wao wamesema vitu ambavyo ni kinyume na hali ya kawaida. Kwa hiyo sidhani uh, kama waandishi na watangazaji vita hii si vita tu ya, ya kutumia silaha bali pia ni vita katika nyanja ya taarifa za habari, ni vita katika mitandao ya kijamii, jambo ambalo serikali ya Urusi ina uelewa, in, wa kindani kwa kuwa wao wana, wanaishughulikia wana, wana, wana sana suala hilo. Je, yeah, ukimalizia kuna uhusiano wowote wa kisiasa? Kuna athari zozote za kisiasa kuhusu mzozo huu uh, kwa siasa za Rais Joe Biden kuelekea kwa uchaguzi wa katikati ya muhula? Rais Joe Biden kwa sasa na anaelekea uchaguzi wa muhula wa katikati ya muhula hana umaarufu, kwa hiyo nafasi ya kuelekea vita itampa umaarufu zaidi wakati ambapo tunaelekea uchaguzi huo mwakani. Kwa hiyo hii itakuwa ni jambo ambalo wao watajaribu kulitumia kulijie, kulijie, kujijengea ushawishi na umaarufu. Kwa hiyo hilo ni jambo ambalo tunafai kuliangazia, kwa kuwa hii ni fursa muhimu ambayo wataidakia sana. Asante sana, ah, sana, Abdulahi Boru, kwa mchango wako katika kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa kipindi hiki cha leo kwa niaba ya wote ambao wa wamefanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa, jina langu ni BMJ Muridhi, na kutakia usiku mwema, tuonane hapo kesho, kesho.