Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Bunge la Tanzania limemchagua spika mpya leo Jumanne, kufuatia kujiuzulu kwa mtangulizi wake baada ya mabishano ya hadharani na Rais Samia Suluhu Hassan, ambaye alitikisa chama tawala Tulia Ackson, ambaye amekuwa naibu spika tangu mwaka elfu mbili kumi na tano aliwashinda wagombea wengine wanane wa upinzani. Naamini tumemchagua mtu sahihi ambaye ataliongoza bunge katika mwelekeo sahihi, alisema mbunge mwandamizi William Lukuvi aliyesimamia uchaguzi huo. Anajua mipaka yake kama spika na anajua kuna mkuu wa nchi ambaye ni Samia Suluhu Hassan. Akson, mwenye umri wa miaka 46, anachukua nafasi hiyo katika wakati ambapo mipasuko imeibuka katika chama tawala cha CCM wakati kikijiandaa na uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Samia amewashutumu wapinzani kwa kujaribu kuharibu uongozi wake tangu awe rais wa kwanza mwanamke wa taifa hilo hapo Machi mwaka elfu mbili ishirini na moja, kufuatia kifo cha ghafla cha kiongozi shupavu John Magufuli. Umoja wa Afrika unaonekana kukabiliwa na mzozo wa ndani kuhusu uhusiano wake na Israel katika mkutano wa kilele mwishoni mwa juma hili, jambo ambalo ni nadra kwa umoja huo unaothamini makubaliano. Mzozo huo ulianza Julai mwaka jana wakati Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa Tume ya Umoja wa Afrika, alipokubali kibali cha Israel kwa baraza la wanachama hamsini na watano lenye makao yake makuu mjini Addis Ababa na kuwapa wanadiplomasia wa Israel ushindi ambao walikuwa wakiutafuta kwa takriban miongo miwili. Mataifa yenye nguvu wanachama wa AU, hasa Afrika Kusini, yalizungumza haraka kupingana na hatua hiyo, ikisema kuwa hayajashauriwa ipasavyo na kwamba hatua hiyo inakinzana na taarifa nyingi za AU ikiwa ni pamoja na kutoka kwa Faki mwenyewe kuunga mkono maeneo ya Palestina. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Watu sita wanahofiwa kufa Msumbiji leo Jumanne baada ya kujaribu kuvuka mito iliyojaa maji ya mafuriko kwa kutumia mitumbwi. Polisi walisema ajali hizo kwenye mito ya Zambezi na Revubu zilitokea baada ya dhoruba ya kimbunga Ana ambacho kilikumba eneo hilo wiki iliyopita na kusababisha vifo vya watu themanini na sita nchini Msumbiji, Madagaskar na Malawi. Mvua kubwa za msimu zimeendelea kunyesha katikati mwa Msumbiji na kuacha mito bado ikiendelea kujaa maji siku chache baada ya kimbunga Ana kutoweka kwenye mto Revubu. Dhoruba ya kitropic ilisomba daraja kuu na kuwalazimisha watu kuvuka kwa kutumia mashua. Mtumbwi mmoja uliokuwa umebeba watu kumi na wawili ulipinduka wikiendi. Watu wanane waliokolewa, lakini wengine wanahofiwa kufariki, akiwemo mtoto wa miaka mitatu, alisema msemaji wa polisi Felisiano da Kamara. Na wanadiplomasia wakuu kutoka Marekani na Urusi wanatarajiwa kuzungumza kwa njia ya simu leo Jumanne, siku moja baada ya wawakilishi wa Umoja wa Mataifa kutoka nchi hizo mbili kukabiliana na Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu madai yaliyokanushwa na Urusi kwamba inapanga uvamizi mkubwa kwenye nchi jirani ya Ukraine. Juhudi za kidiplomasia za leo za kushughulikia mzozo huo pia zinajumuisha safari ya Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson kwenda Kiev kwa mazungumzo na Rais wa Ukraine Volodymyr Zelensky. Tunaisihi Russia irudi nyuma na kushiriki mazungumzo ili kupata suluhisho la kidiplomasia na kuepuka umwagaji damu zaidi, Johnson alisema katika taarifa yake. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho kama ilivyoada huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia kuchaguliwa kwa spika mpya wa bunge la Tanzania, kulikoni. Akili ya na ya mwanaume viko sawa inapokuja kwenye utendaji na hasa huo ndio sawa wa kijinsia. Kwenye sehemu ya pili tutaangalia mchakato ulioanza wiki hii wa kufanyia mageuzi makubwa mfumo wa elimu nchini Uganda ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Bunge nchini Tanzania leo wamemchagua dkt Tulia Ackson kama spika wao mpya, akichukua nafasi iliyoachwa wazi na Job Ndugai aliyejiuzuru nafasi hiyo tarehe 6 mwezi Januari mwaka huu. Ni uchaguzi ambao umefanyika mjini Dodoma, licha ya malalamiko ya hapa na pale kutoka kwa baadhi ya wadau kuhusu mchakato wa kumteua na kumchagua spika wa nchi hiyo. Kuliangalia kwa kina suala hili tutakuwa na wachambuzi wawili. Mmoja ni Gwadumi Mwanakatobe e, kutoka nchini Tanzania, pamoja pia baadaye tutajiunga naye Dkt. Ananilea Nkia ambaye pia atatoa maoni yake kuhusu mchakato huo na kuendeleza mazungumzo haya. Lakini kwanza kabisa e, tuungane na Gwadumi Mwanakatobe ambaye amezungumza na mwenzangu e, Patrick Nduimana alianza kwa kumuuliza umuhimu wa kuwa na mwanamke kama mmoja wa viongozi wa mihimili mitatu ya serikali ya nchi hiyo. Ni swali zuri, ndugu mtangazaji, kwamba tumepata kichocheo kikubwa kwa wanawake ambao wanasita sita kujitokeza, kwa sababu sasa hivi tayari mihimili mikubwa kati ya mitatu ya dola, yaani serikali na bunge, vinaongozwa na wanawake. E, ingawaje pia ni kwa mara ya kwanza kwamba tunaweka historia, kiongozi mkuu wa kiserikali na kiongozi mkuu wa bunge wote ni wanawake. Lakini pia sisi wachambuzi tunasema kinachojarisha sana si maumbile ya kike au ya kiume, kinachojarisha ni uweledi, uwezo pamoja na hekima aliyonayo mtu, ikiwemo pia na uzoefu Maumbile sio yanayofanya kazi, haziendi kufanya kazi ndevu wala matiti ya mwanamke. Akili ya mwanamke na ya mwanaume viko sawa inapokuja kwenye utendaji, na hasa huo ndio sawa wa kijinsia. Lakini pia tuna tunamshukuru Mungu kwa sababu kuna mataifa mengi sasa tumeyazidi, ikiwemo Marekani ambayo mpaka saisi haijawahi aj kuwa na rais mwanamke. Eh, Tanzania kama nchi zingine za Kiafrika ni nchi ambazo wanasema ni mifumo dume. Je, hapo naposikia hakuna miguno kwamba eh, wanaume ambao waliongoza kwa miongo kadhaa sasa wanaguna wanasema taasisi zote muhimu sasa zinaongozwa na wanawake? Ni swali ambalo limekuwa ni, ni, ni, ni, ni, ni gumzo kubwa nchini Tanzania. Na watu wanajitokeza wengine hata ku, kuwa na kisirani kwamba itakuwaje sasa rais awe mwanamke? Spika awe mwanamke, wamekuwa wakinong'ona na wengine wakisema waziwazi -wazi. Lakini tunachojiuliza kama hawa watu wanajua usawa wa kijinsia kama hawa watu wanajua kwamba haiwezekani kila mi, eh, mihimili yote mikubwa ikamatwe na walio wanawake. Walikuwa wapi pale ambapo walikuwa wanaume tu? Mpaka mwaka elfu mbili na kumi ndipo tulimwona mwanamke anakuwa spika. Lakini tangu uhuru kiongozi mkuu wa kiserikali alikuwa mwanaume kiongozi mkuu wa bunge alikuwa mwanaume, na hata jaji mkuu wa mahakama alikuwa mwanaume. Mpaka sasa haijawahi kulalamikiwa hao wanayozungumza. Niseme ukweli, huo ndio tunaita ubaguzi wa kijinsia. Tuwaache wanawake waweze kutuongoza, kwa sababu hawajapita kwa wanawake wao, wamepita kwa uwezo wao. Ingawaje kama ulivyosema, si kazi rahisi kupenyeza kwenye jamii ambazo mifumo dume imejikita na hata wanaposhangaa hatushangai, lakini tujue kuwa kiongozi anaongoza kwa akili zake na uweledi wake na si kwa maumbile yake kama nilivyosema awali. Asante sana Gwandumi Mwanakatobe kwa maelezo yako hayo. Pia ni mshukuru mwenzangu Patrick Ndwimana kwa kufanya mahojiano hayo e, mapema leo. Na sasa tukitoka kwake Gwandumi Mwana Katobe, naona tuangalie nani mwingine ambaye tunaweza kuliangalia kwa kina suala hili naye, naona Daktari ananilea mkia yuko tayari kwenye laini ya simu. E, Daktari karibu kwa kipindi kwa undani. Kwanza kabisa, e, kama alivyoeleza hapo Gwandumi, lakini nataka kuona kupata hisia zako, je e, kwamba Tanzania sio mara ya kwanza inapata mwanamke kama spika, lakini kwamba mwanamke ni spika, jambo ambalo sio la kawaida sana katika nchi za Afrika, kijinsia. Unahisi vipi kwamba ni mwanamke sasa anayeongoza bunge la Tanzania? Kwangu mimi naona haijalishi spika ni mwanamke, haijalishi mwanamme, lakini kwa maana kwangu mimi naamini kwamba Tanzania kila mtu au mwanaume au wa mwanamke wana haki sawa ya kuwa viongozi, lakini kwa vile ni mara ya kwanza tuna, tuna, kwa sasa tunakuwa tumeshakuwa na spika mwanamke, na sasa patana na spika mwanamke. Tunachohitaji sisi Watanzania sio kuwa na spika mwanamke wala kuwa na spika mwanaume, ni kuwa na spika ambaye bunge lake litasimamia maslahi ya Watanzania wote, wanawake na wanaume ndipo tutaona kwamba huyo spika ana tofauti, lakini kama atakuwa ni wale spika yule yule wale wale wa aina ile ile ambao kila wakati wanalinda masilahi ya kikundi kidogo cha wanasiasa wachache, uh, kwetu sisi si, kwangu mimi sioni kama kutakuwa ni, ni, ni, kutakuwa na tofauti kubwa yani ka, tofauti, kama anataka kuwa tofauti ni lazima awe spika ambaye atasimamia maslahi ya Watanzania wote yaani bunge lake linasimama kwa ajili ya masilahi ya Watanzania na sio kikundi kidogo cha wanasiasa maswali mengi yameulizwa kuhusu mchakato wenyewe ambao umetumika kufikia pale ambapo wamefikia hii leo, kwamba sasa spika amechaguliwa, hususan eh, kuhusu uwazi na vilevile na vile demokrasia kufuatwa katika mchakato wenyewe. nini maoni yako? A, katika zama hizi ambapo Tanzania haiongozi tena na vyama vingi vya siasa bado naona kwangu, tukizungumza demokrasia demokrasia, bado haipo Tanzania demokrasia kamili. Tunahitaji demokrasia ambapo, kama tunasema Tanzania ni nchi ya vyama vingi vya siasa, kuwe na utaratibu ambao Tanzania itakuwa inaongozwa na vyama vingi vya siasa kwa maana yake, bungeni kuna kuwa na wawakilishi au wabunge waliotokana na vyama vingi vya siasa. Lakini kama ni uh, demokrasia ambayo ni chama kimoja, wakati mfumo unasema ni vyama vingi vinatakiwa viongozwe nchi, bado kuna walakini mkubwa, kwa maoni yangu mimi. Kwa hiyo kama wamesema ni mchakato, lakini bungeni hakuna. Katika hali ya kawaida demokrasia ilishabakwa siku nyingi. Aa, hakuna ule uwakilishi wa vyama vingi kama inavyotakiwa. Nadhani kwamba hapo hatuwezi kusema kwamba kuna demokrasia kamili na hakika kwa Tanzania demokrasia kamili haiwezi kupatikana kama hatutakuwa na katiba mpya, katiba ya wananchi, ambao wananchi wenyewe watakuwa wamesema, tunataka katiba yetu ukai hivi, na tutataka bunge letu liongozwe hivi, tunataka atakai kuingia bungeni au ameingia katika utaratibu huu na utaratibu huu na utaratibu huu, katika mfumo wa vyama vingi vya siasa. Kwa sasa hivi, kwa vile hamna katiba mpya na hata mfumo wa vyama vingi kamili hawaja kuwepo kwa sababu tulikuwa na katiba ya chama kimoja, na tumeendelea kuwa nayo hivyo hivyo. Kwa hiyo tuna changamoto kubwa sana, tunapozungumza demokrasia kwa Tanzania, bado tuko mbali kufikia demokrasia kamili. Mwisho kabisa, umetaja kuhusu katiba, bila shaka mchakato um, muhimu kama utafanyika hapo, lakini una matumaini kwamba utafanyika hivi karibuni, kipindi hiki cha Raisi Samia Suluhu Hassan, muhula huu wake au labda baada ya kipindi. Unaona, kama itafanyika, itafanyika lini huo mchakato wa kubadilisha katiba ya Tanzania? Kwa, kwa, mimi nilikuwa nadhani kwamba ili Samia aweze ku kutengeneza kitu tofauti katika Tanzania, awe raisi tofauti ni lazima itabidi ahakikishe Tanzania inapata katiba mpya na katiba ya wananchi, ile katiba ambayo ilitengenezwa na maoni ya wananchi kwa wakati ule waka, iliyotengenezwa na ile kamati ya katiba ya Warioba, ya jaji Warioba. Kama, kama kuweza kufikia lengo hilo, bado atakuwa ni hatakuwa na na amefanya kitu cha thamani kwa watanzania walio wengi. Kwa hiyo ni yeye amue, anataka kuwa rais wa kawaida au anataka kuwa rais tofauti, anataka kuwa rais aliyoingia kwa ajili ya maslahi ya Watanzania, au kawaida tu kama rais wengine wanavyotoka kwa andikwe andi, andi, ni rais mradi ni rais mradi rais, lakini kama anataka kuwa rais na rais mwanamke ambaye atakuwa ameacha kishindo kikubwa cha mabadiliko ya kweli ya kuletea Tanzania demokrasia ya kweli na maendeleo ya kweli, ambayo yatabadilisha maisha ya wa watanzania walio wengi, ni muhimu kabisa kabisa akubali kuhakikisha kwamba atoki madarakani kama akikisha katiba mpya ya wananchi imepitishwa. Ni kushukuru sana, Ananilea Mkia, kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika. Asante, karibu Dr Anani Lea Nkia, msikilizaji, ni mchambuzi wa siasa za Tanzania na pia ni mwandishi habari mkongwe ambaye amekuwa kwa tasnia hiyo kwa muda mrefu. Amejiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Dar Essalam, Tanzania. Karibu msikilizaji, naona tunaungana na waandishi kutoka Kigali, Kampala, Daressalam, pia tunao kutoka Nairobi, Goma, Mombasa na Kinshasa msikilizaji ungana nasi kwenye jukwaa la waandishi kila ijumaa saa tatu usiku saa za afrika mashariki sawa na saa mbili saa za afrika ya kati tukitazama habari kuu za wiki kwa darubini ya mwandishi ni katika kipindi cha kwa undani idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose Kifupi tu kabla tujatamatisha sehemu hii ya kwanza ni kukueleza tu uchaguzi huo wa Dr Tulia Akson uliofanyika hivi leo, kwamba amekuwa spika wa bunge sasa, na kwamba kumbuka tu eh, kwamba Dr Tulia Akson alikuwa ni naibu wa spika uh, katika wakati ambapo uh, huyo spika wa zamani eh, Job Ndugai akishikilia eh, ama akikalia kiti hicho, lakini e, kwenye uchaguzi wa leo ni kwamba e, Akson akiwa mgombea wa kutoka chama cha mapinduzi, chama kinachotawala kama unachokijua kinajulikana kama CCM, alipata kura zote mia tatu sabini na sita kwa mujibu wa huyo afisa aliyesimamia au mbunge aliyesimamia e, uchaguzi huo e, akieleza kwamba kulikuwepo na wabunge mia tatu sabini na sita na hakuna kura iliyoharibika, na hivyo wagombea wengine wote wanane e, wakiwa hawajapata kura hata mmoja. Msikilizaji, wagombea hao walikuwa ni pamoja na Abdullah Muhamed Said wa NRA, Ivan Muganza wa TLP, eh, David Mwaijogele eh, wa CCK na George Busungu wa ADA TADEA, wengine wakiwa ni Kunje Ngombale Mwiru wa SAU hivyo ni vyama vya kisiasa msikilizaji. Maimuna Saidi Kasimu huyu wa ADC na Ndonge Saidi Edonge Ndonge wa AAFP pamoja pia na Saidi Abrahamu Hatibu. Baada ya kuchaguliwa kwa mujibu wa gazeti la, the, uh, gazeti la Mwananchi, baada ya kuchaguliwa msikilizaji, Dkt. Tulia alikula kiapo, baadaye akatoka nje na kuvaa vazi lake eh, rasmi la spika na kurejea katika jengo la bunge ili kuanza ama kuendelea eh, kuendesha kikao cha bunge eh, kama mwenyekiti. Na kwa maelezo hayo mafupi ya ziada msikilizaji, naona muda wa sehemu ya kwanza eh, umekwisha. Kwa hiyo tunakomea hapa kwa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, eh, lakini usiondoke, kwani kama unavyojua tunaingia tena na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Huko nami BMJ Muridhi. Wizara ya Elimu na Michezo nchini Uganda imeanza mchakato wa kufanyia marekebisho makubwa mfumo wa elimu ili kufanya kile ambacho kinaelezwa kuwa kubadilisha sera na kuleta sera mpya ambazo zitachukua nafasi ya zile za zamani ambazo Uh, wa serikali inaeleza kwamba zimepitwa na wakati na ambazo zilibuniwa mwaka wa elfu tisa mia tisini na mbili. Wakati akizungumza na vyombo vya habari mjini Kampala, katibu wa tume ya marekebisho ya sera ya elimu EPRC, Brighton Barugahare amesema kwamba wizara hiyo imeunda tume ya mpito ya sera ya elimu ili kuangalia upya kabisa sekta nzima hiyo. Na amesema juhudi za wizara hiyo zimefanyika ili kuoanisha sekta ya elimu nchini na mahitaji ya kisasa yale ya, ya kimataifa, pamoja na kukabiliana na vikwazo mbalimbali mbali, ambavyo vimeibuka hususan katika uh, vipindi ambavyo vimeshuhudia majanga na vile, vile changamoto zingine mbalimbali. Wadau mbalimbali wamekaribisha uh, hatua wa hiyo lakini wengine wakisema kwamba inahitaji uangalizi mkubwa ili kupata mafanikio. Kifupi, msikilizaji, ni kwamba mfumo wa elimu ya Uganda ni, ni ule wa muundo ambao ni wa miaka saba ya elimu ya msingi, miaka sita ya elimu ya sekondari, wengine husema shule za upili na imegawanywa katika miaka nne ya sekondari ya chini na vilevile miaka miwili ya shule ama ya kiwango cha juu katika shule hizo za upili, pamoja pia na miaka mitatu hadi mitano ya elimu ya baada ya sekondari. Hii e, bila shaka ni elimu ambayo inafundishwa ama mambo ambayo yanafunzwa katika vyuo vikuu na vyuo vingine katika sehemu tofauti tofauti za nchi. Ili kufahamu hayo na mengine mengi zaidi hasa kuhusu mtaala uh, huo wa elimu na vilevile vile mfumo mzima huu ambao unaanza kufanyiwa marekebisho, tuungane sasa na mchambuzi wa masuala ya elimu nchini Uganda. Alikuwa wakati mmoja yeye mwenyewe waziri wa elimu uh. Jina lake ni Kapteni mstaafu Francis Babu, anajiunga nasi kwa njia ya simu kutoka Kampala. Eh, karibu Captain Babu, kwanza kabisa, hebu tueleze imekuwaje tukafikia hapa sasa? Mi nafikiri ni mwendelezo wa mchakato ulikuwapo, kwa sababu kutoka zamani ile ile inaitwa curriculum development centre, yaani wanaangalia vitu gani watoto wanasomeshwa sasa. Kuna, kuna, kuna mafikirio sana, imetokea kwamba watoto wafundishwe kutumia uh, mikono yao na kutumia talent zao. Sasa inategemea uh, wanataka ziwe ni karikulam, kama kama kama vitu kama kushona nguo, kama kutengeleza nywele, vitu kama kama nini uh, vingine kama, kama kama kucheza mchezo yani, kama football, kukimbia na vitu namna hivyo, wanataka zile zile talents, yani wawe wanaweza kuzisomesha kuzi, kuzi, kuzi watoto. Sasa basi, ni nini ambacho ni nini ambacho kitafanyika tofauti na vile hali imekuwa? Yaani, wanatumia mbinu gani kuhakikisha kwamba wahusika wote wanashirikishwa? Unajua, zamani ilikuwa ile curriculum development center ikitoa mchakato namna hivyo, inatoa inatoa yaani nini, wizara in, in, in, in, ya elimu ya, ya inasema sasa, tumeanza kufanya kitu fulani lakini sasa kuna fikiria kwamba lazima wende kwenye watu wenye kwenye kwenye walimu wende kwenye mashule tofauti, waambie watu hii ni kitu itafanya namna hivi na, na ita, itatokea vitu fulani namna hivi. Yani, wanataka watu wafundishe wa kwanza, sio kufanya tu amri nasema leo tuanze kufanya lakini watu waambiwe, na ikiwa kuna vitu watu wanataka ivipinduliwe navyo, nani ile nini, wizara ya ya elimu ijue kwamba kuna vitu fulani wanaweza kuongeza. Wacha nikupe example, kama kule kwetu shambani watoto wa, waweze kujua kulima au ni kitu gani, vitu vya, ku, vya kuchunga nini ng'ombe, na vitu fulani fulani hivyo vyote nakuwa ne, ne, watoto waanze kufundishwa wako uh, zile nini primary schools, alafu wakifika secondary school viongezwe, yani wafanye agriculture, wafanye vitu kama kama veterinary, yani wajue ng'ombe ina, inaangaliwa ina, inachungwa hivi, inapewa dawa fulani na na vitu mbalimbali hivyo, ndio vitu wanataka wafundishe watoto sasa na sasa uh, mchakato wenyewe eh, kisheria hapo Uganda uh, wakishakusanya maoni na kuna kupata eh, tuseme maoni hayo kutoka kwa wadau mbalimbali eh, itakuwaje? Inabidi ita wapitie kwa bunge ndio idinishwe au wao wana mamlaka ya kuanza tu kutekeleza? Ah, wana mamlaka wana mamlaka ya kuanza nini itengeze Ula, yani kut, kutafuta vitu kutoka kwa watu mbalimbali mbali ni kujua kama kuna vitu vingine wanaweza kuongeza ndani au kutoa, yaani wawe na kitu inaweza in, in, kutumiwa vizuri. Mimi nafikiria uh, serikali imetumia njia nzuri ya kuambia watu kwanza, wacha tuwaonyeshe kitu gani tunataka tufanye, nao wakiwa wanaweza tuongezee vitu vingi au watoe vitu fulani. Kuna swali ambalo limekuwa likiulizwa Captain Babu kuhusu mfumo wa elimu katika ukanda wa Afrika Mashariki, inaonekana kama kila nchi inachukua mwelekeo wake peke yake kuhusiana na elimu, na ili hali kuna ule msukumo wa muungano wa pamoja kupata jumuiya pamoja kufanya mambo sawa kama ambavyo wanafanya e, katika e, tuseme kukusoma bajeti zao kwa mfano e, lakini elimu inaonekana, kila mtu anafuata mtaala wake wa Tanzania tofauti, Uganda tofauti, Kenya ndo inabadilisha sasa e, kutoka ile 844 system sijui unaonaje wewe kama mmoja wa watu ambao umehusika katika, uh, uh, uh, kama mdau mkubwa katika sekta hii. Mimi naona hizo nchi lazima zikae zaangalie uh, mambo ya ya elimu ya kwa nini kwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa jumuia ya, ya, ya mashariki ya Afrika kwa sababu kama hawakufanya hivyo tutaumizwa. Inaonyesha kama fast tunakwenda huko mbele, lazima tuwe tuna T -t tunapata watu wenye wametoka kwa hizi mashule wanaweza fanya kazi popote, si hapa Afrika Mashariki peke yake. Wanaweza kuwa, wanaweza kuenda mpaka sasa nyima uko VOA. Tunataka watoto wanaweza kuwa wanafanya kazi popote nchi nzima. Na kitu kingine, kuna nchi moja imeonyesha, ime ime kwamba wao wana silabasi nzuri sana. Hiyo hiyo nchi ni Singapore. Singapore wameangalia nini zao, wakaanza kusomesha watoto watoto wa Singapore wana standard ya juu sana. Sasa tunataka na sisi nchi zetu hizi tatu zikae chini, yaani mawaziri na rais waangalie mambo ya ya ya elimu, wanaweza kuifanya namna gani. Kwani unaona, ni kwa nini hawajafanya wa hivyo muda wote huu maanake? Labda wameona hakuna umuhimu, maana hilo limeshazungumzwa lakini inaonekana kila nchi inaenda kivyake. Mi nafikiri sio kwamba ha ha hakuna, hakuna faida. Mi nafikiri watu wengine, kwa sababu nini, uh, siasa zetu hazina hazina nini nzuri. Watu wengi hawajafata kujua kwamba msingi wa nchi ni elimu ya watoto. Kama hawawezi kufanya ile, watakuja wanakuta kwamba nchi haiwezi kutoa watoto wamesoma, wenyezi hataka kufanya kazi nchi nyingine nakushukuru sana captain francis babu kuzungumza na sauti amerika asante sana msikilizaji captain mstaafu francis babu ndiye anatukamilishia sehemu ya pili na hivyo basi kipindi chote hichi cha kwa undani kabla sijaondoka ni kukueleza tu kwamba kuhusu mtaala huo wa elimu nchini uganda suala so, hili limekuwa likizungumzwa kwa kipindi kirefu hata kabla ya uh, wakati janga la korona liligonga katika eneo hilo na duniani kote, ilikuwa ni suala lilikuwa linazungumziwa, hata wabunge wakisema kwamba kuna umuhimu mkubwa wa kubadilisha ama kufanya mageuzi makubwa katika sekta ya elimu, lakini baada ya janga la korona kuingia. Uh, ikawa kwamba wanaahirisha baadhi ya mambo na itakumbukwa kwamba sio uh, miezi miwili hata imepita uh, tangu wanafunzi warudi shuleni baada ya kuwa nje kwa karibu miaka miwili. Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kipindi kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Meri Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Kumbuka kwamba hapo kesho, inshallah tutakuwa na kipindi kingine, kwa hivyo usikose kujiunga nasi. Mimi naitwa BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema kwa sasa kutoka hapa Washington. Kwa heri ya kuonana.