Hii li idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu Harrison Kamao na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Jumatatu, Januari 31 mwaka wa 2022, tunasikika kupitia redio zetu shirika zikiwemo Redio Ituri Bunia, Redio Tumaini Kipese, DRC, Life HD Radio Kolwezi DRC, RTR Radio Beni na UBC Uganda, miongoni mwa nyingine. Vilevile vile tupo kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com Katika Kumekucha Afrika hivi leo, chama tawala katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo cha Rais Felix Tshisekedi cha UDPS imemfukuza kiongozi wake wa muda John Marc Kabund ambaye pia ni naibu spika wa bunge la taifa hilo. Baadhi ya wanachama wanasema ni nini huenda kimepelekea hatua hiyo. Kabund anachukiliwa kwa kuonyesha raisi kweli, na wenye kuwa pembeni ya raisi ndio wanatuma kama Kabund aende nje, akisha kuwa nje atasema kitu. Bwana Marke Kabund alipenda kuonyesha kama wote wenye kumzunguruka awamsaidie President kukitu na kwenye taarifa nyingine, maandamano ya kuitisha demokrasia nchini Sudan yashuhudiwa kwenye miji tofauti mwishoni mwa wiki. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Idi Ligongo. Serikali mpya ya Malawi imeapishwa Jumapili baada ya rais wa taifa hilo Lazarus Chakwera kushangaza kwa kuwafuta kazi mawaziri saba wiki iliyopita kutokana na shutuma za rushwa. Wakati wa sherehe za kuapisha, rais Chakwera amewataka viongozi walioapishwa kutokubali zawadi ili kutoa upendeleo kwa mtu na kuweka wazi kuwa vitendo hivyo ni rushwa. Makundi ya kiraia na kidini yametoa msukumo kwa rais kulifuta baraza lake baada ya idadi kadhaa ya mawaziri wake kupokea rushwa kutoka kwa wafanyabiashara matajiri ili wapewe upendeleo. Rais Chakwera alichaguliwa mwaka 2020 baada ya kufanya kampeni ambayo ilikuwa ikipinga rushwa katika taifa hilo masikini la kusini mwa Afrika. Na cha kushangaza, aliwafuta kazi baraza lote lililokuwa na mawaziri 33. Hata hivyo wengi walioteuliwa tena siku mbili baadaye, ambapo baraza jipya lina sura mpya mbili tu. Takribani magaidi 60 wameuawa nchini Burkina Faso na vikosi vya ndani vikisaidiwa na vile vya Ufaransa vilivyopelekwa nchini humo kwa mujibu wa taarifa ya jeshi la Ufaransa. Taarifa ya jeshi la Ufaransa imeeleza kwamba mara nne kati ya Januari 16 na Januari 23 mwaka huu makundi ya magaidi yalitafutwa na kugundulika na kushambuliwa na vikosi vya Burkina Faso ambapo magaidi 60. wameuawa Burkina Faso imekuwa ikikabiliwa na mashambulizi ya wanamgambo wenye msimamo mkali toka mwaka elfu mbili na kumi na tano wakati wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida na Islamic State walipoanza kuvuka mpaka na kufanya mashambulizi kutokea Mali. Zaidi ya watu elfu mbili wamefariki dunia, kwa mujibu wa taarifa zilizokusanywa na shirika la habari la AFP. Idara ya dharura ya kitaifa inaelezwa kwamba watu milioni moja nukta tano takribani theluthi tatu ni watoto awali, ambao walikoseshwa makazi tokea Novemba thelathini elfu mbili na ishirini na moja. Maelfu ya waandamanaji Jumapili wamejitokeza kwenye mji mkuu wa Sudan pamoja na miji mingine ukiwa ni mwendelezo wa kupinga mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika Oktoba na kusababisha hali za migogoro nchini humo. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Waandamanaji hao ambao wengi wanasemekana kuwa vijana walikusanyika mjini Khartoum pamoja na miji mingine, wakati wakipinga mapinduzi hayo, huku ripoti zikiongeza kusema kwamba mtu mmoja alikufa wakati maafisa wa usalama wakijaribu kuwatawanya. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, mapinduzi hayo ya kijeshi yamedumaza juhudi kuelekea kwenye utawala wa kidemokrasia baada ya miongo mitatu ya ukandamizaji pamoja na kutengwa na jumuiya ya kimataifa kutokana na utawala wa kidikteta wa rais aliyeondolewa madarakani Omar al-Bashir. Taifa hilo limekuwa kwenye njia ya kuelekea kwenye demokrasia tangu Aprili mwaka 2019 pale kiongozi huyo alipoondolewa madarakani. Maandamano hayo ambayo yamekuwa yakiendelea kwa miezi kadhaa sasa yamekuwa yakiongozwa na muungano wa wafanyakazi pamoja na kamati za uasi ambazo zilikuwa kwenye mstari wa mbele wa kumuondoa wa Bashir madarakani. Video zilizowekwa kwenye mitandao ya kijamii zimeonyesha maelfu ya waandamanaji wakipeperusha vibendera pamoja na picha za wenzao waliouawa awali wakati wa maandamano kwenye mji mkuu wa Khartoum pamoja na mjipacha wa Omdurman. Baadhi yao wanasemekana kuelekea kwenye makao ya rais ambako maafa yameshuhudiwa katika siku za nyuma, wakati wa makabiliano kati ya wa waandamanaji na maafisa wa usalama taarifa zimeongeza kusema kwamba maandamano zaidi yalishuhudiwa kwenye mji wa Port Sudan, Dafur, Madani ambapo ni mji mkuu wa jimbo la Jazira, takriban kilomita 135 kusini mashariki mwa Katum. Ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini humo, wiki iliyopita, ulionya kwamba kutawanywa kwa waandamanaji na maafisa wa usalama kungeongeza ghasia zaidi nchini humo tangu kuanza kwa maandamano hayo takriban watu 79 wameuawa huku mamia wengine wakijeruhiwa kulingana na kamati ya madaktari inayofuatilia takwimu nchini humo. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Vikosi vya kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani Jumapili vimetangaza kumaliza operesheni zake katika gereza kubwa kaskazini mashariki mwa Siria ikiwa ni siku kadhaa baada ya kukamatwa tena kituo kutoka kwa wanamgambo wenye msimamo mkali ambao wana uhusiano na kundi la Islamic State. Vikosi vya Siria vya Kidemokrasia vya Kikurdi, SDF, vimesema kwamba vimemaliza kampeni yake katika gereza la Al Sinaa katika mji wa Hasaka baada ya kusafisha mabaki ya mwisho ambako walikuwemo magaidi wa Islamic State. Tangazo la Jumapili limekuja ikiwa ni siku nne zimepita baada ya SDF kuchukua udhibiti wa kituo cha kushikiliwa watu kufuatia mapigano marefu ya wiki nzima na wanamgambo wa Islamic State ambao walishambulia gereza katika jaribio la kuachia huru maelfu ya wafungwa wa Islamic State waliokuwa wameshikiliwa na shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini limethibitisha kufanyika majaribio ya makombora ya masafa ya kati ikiwa ni majaribio ya makombora yaliyochukua muda mrefu katika kipindi cha miaka minne. Shirika la habari la Korea, KCNA, limesema majaribio yalipangwa kufanyika ili kutambua usahihi wa makombora ya Huasong 12 yaliyozinduliwa mapema Jumapili kutoka eneo la kaskazini magharibi. Shirika la habari la serikali limeonyesha picha sita tu za makombora yakichomoza kutoka katika kituo cha kuhamishika katika eneo la misitu, lakini picha zikionyesha vilevile vile chini ya dunia zilizochukuliwa kutoka kichwa cha makombora baada ya kufika kwenye anga ya mbali. Jeshi la Korea Kusini mapema limeeleza kwamba makombora yalifika anga ya juu takriban kilomita elfu mbili ikiruka kwa pembe kali kabla ya kurudi chini ikiwa ni kilomita mia nane toka eneo lilipofyatuliwa. <tune> tunaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc basi moja kwa moja tunaelekea katika jamhuri ya kidemokrasi ya kongo ambako kamati ya uongozi wa chama tawala cha udps chake rais felix tshisekedi imemfukuza aliyekuwa kiongozi wake john mark kabund ambaye pia ni naibu spika wa bunge la taifa hilo uongozi huo unahisi kwamba kabund amekosa heshima kwa rais na kwa chama kwa ujumla ila hatua ya UDPS kumfukuza kiongozi huyo inatathminiwa kitofauti mwaka mmoja kabla ya kufanyika kwa uchaguzi mkuu. Basi, kutoka Bukavu, Mitima Dalashans anatuarifu zaidi. Sakata hili limeanza tangu pale Jean-Marc Kabund aliyechaguliwa mara tena kuwa naibu spika wa bunge mnamo Februari tatu mwaka jana, kisha kutimuliwa kwenye wadhifa huo kwa mara nyingine alipotangaza Januari 14 mwaka huu kwenye mtandao wa kijamii Twitter kwamba anajiuzulu akiambia wanachama wa idepes kwamba furaha ya maadui zake itakuwa ya muda mfupi. Kabund ametangaza kujiuzulu wakati ule baada ya askari wa ulinzi wa rais Tshisekedi kuvamia makao yake wakibomoa kila kitu, siku moja baada ya walinzi wa Kabund kumvamia mmoja wao, aliyekuwa pia mlinzi wa mtu mmoja wa familia ya Tshisekedi aliyeendesha gari barabarani kinyume na sheria. Ila hadi sasa Kabund hajaandika barua rasmi ya kujiuzulu kwenye wazifa wa naibu spika wa bunge. Jumamosi mjini Kinshasa, Kamati ya dawati la chama cha UDPS husika na udemokrasia CDP chini ya uongozi wa Victor wa kwenda akiwa miongoni mwa mahasimu wa, wa Jean-Marc Kabund lilichukua uamuzi wa kumsimamisha na kumfukuza Jean Marc Kabund kutoka chama hicho tawala likimshutumu uongozi mbaya. Elimu Gisho ni miongoni mwa wasemaji wa chama cha UDPS mjini Bukavu. Kwa jina ya udemokrasia wamefanya hivyo, ila kwa sisi kama vijana kwenye chama tunaendelea kumuunga mkono rais wa nchi, tunaendelea kuwaunga mkono viongozi wote kwa ngazi lolote kwenye chama cha UGPS. Hata hivyo, uamzi wa kumfukuza Kabund haujakubaliwa na wanachama wote wa UDPS, baadhi yao wakihisi kwamba dawati hilo la udemokrasia halina mamlaka kwa vile ni kamati ya nizamu ndiyo ilitakiwa kuchukua wa uamzi huo. Kisangani Bushiri ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Kabund anachukiliwa kwa kuonyesha raisi kweli, na wenye kuwa pembeni ya raisi ndio wanatuma kama Kabund aende nje, akisha kuwa nje hatasema kitu. Bwana Marke Kabund alipenda kuonyesha kama wote wenye kumzunguruka awamsaidie president kukitu. Jean Marc Kabund hajasema lolote tangu kukandamizwa mwaka mmoja kabla ya uchaguzi unaopangwa mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu. Rais Felix Chisekedi akiwa anategemea kile alichokiita kuwa muungano mtakatifu wa kitaifa aliyouunda tangu mwaka mmoja akishirikisha wanasiasa tofauti waliomuunga mkono, muungano ambao misingi yake si thabiti kama anavyohisi John Karume akiwa miongoni mwa wasemaji wa muungano wa vyama vya FCC vinavyounga mkono Rais wa zamani Joseph Kabila. Kabunda alitumika sana ili mfumo ambayo unapoitwa inio sacre leo uwepo. EDPS inapana mfano mbaya ya kama ni watu wasiokuwa na shukurani. Matokeo hapa kwenye tunaendea uchaguzi wa mwaka 2023 itakuwa kushindwa kwa aibu. Kwa sasa aliyekuwa katibu mkuu wa UDPS Augustin Kabuya ametajwa na dawati hilo la udemokrasia la UDPS kusimamia chama hicho kwa muda kwenye ngazi za kitaifa, dawati hilo likilenga pia kuunda kamati itakayojifunza mbinu za kumbadilisha Kabund kwenye wazifa wa naibu spika wa bunge la kitaifa na pia kuunda kamisheni nyingine itakayojihusisha na maridhiano na umoja wa chama hicho. Mitima De La Chance, Sauti ya America, Bukavu. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika, kama vile Redio Mitume Kitale, Lulu FM Malindi Kenya, Sayari Radio Eldoret, miongoni mwa nyingine. Mwenzangu Ili Gongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Taliban Jumapili imetangaza kwamba itafungua tena vyuo vikuu vyote vya Afghanistan kuanzia wiki hii, ikiwa ni zaidi ya miezi mitano baada ya kundi hilo lenye msimamo mkali kuchukua madaraka ya taifa hilo lililokuwa vitani. Waziri wa elimu Abdul Baki amesema majimbo yenye hali ya hewa Yejoto ya joto yanaweza kuanza madarasa Jumatano huku vituo vikuu katika maeneo ya baridi ikijumuisha Kabul vitafunguliwa Februari 26. Hakani hakufafanua, lakini katika taarifa yake ya mapema alitangaza kwamba uangalizi wa kijinsia utafanyika katika vyuo vikuu vya umma sambamba na sheria ya Kiislamu kabla ya kufunguliwa. Amesema vazi la hijabu litakuwa ni lazima kwa wanafunzi wa kike. Tangazo la Jumapili Limetolewa baada ya Taliban kukabiliwa na msukumo kutoka jumuiya ya kimataifa ikitaka kuheshimu haki za binadamu kwa raia wote wa Afghanistan hasa wanawake na kuruhusu wasichana kupatiwa elimu. Na madereva wa malori na maelfu ya wafuasi wao walifunga mitaa ya jiji la Ottawa nchini Kanada kwa siku ya pili ikiwa ni kupinga amri ya chanjo ya covid covid-19 siku ya Jumapili, huku ripoti za wizi na kudhalilishwa kwa baadhi ya waandamanaji zikielezwa kutokea. Polisi wa Otawa imeeleza kwamba mchana wa Jumapili, polisi waliendesha kuwepo waliendelea kuwepo mjini ambapo ndipo wapo waandamanaji wakijumuisha waendesha malori. Imeelezwa kwamba hali iliyokuwa ya hatari ilitulizwa bila ya mtu kukamatwa, ambapo imeelezwa kwamba uwepo wa polisi umeongezwa ili kukabiliana na waandamanaji ikijumuisha mamia ya madereva wa malori. Polisi imeeleza kuanzisha uchunguzi baada ya kuwepo kwa taarifa za uharibifu wa sehemu ya kumbukumbu ya vita pamoja na kusumbuliwa na baadhi ya maafisa wa mji pamoja na watu wanaojitolea wa asasi za kiraia. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc nigeria imetangaza ongezeko kubwa la maambukizo ya ugonjwa wa homa ya lassa katikati ya mapambano ya kudhibiti wimbi la nne la omicron katika vita dhidi ya covid-19 chuo cha kitaifa cha kudhibiti magonjwa ncdc kinasema watu 32 wamekufa wa kutokana na homa hiyo tangu mwanzoni mwa mwezi huu basi mwandishi wetu wa Lagos, Collins Ato Hengmen, ana ripoti zaidi. Ripoti imeibuka tena kuwa homa ya Lassa imesambaa katika majimbo mengi nchini Nigeria na kusababisha wasiwasi wasi mkubwa kwa raia na mfumo wa huduma za afya, ambapo kuna ongezeko la mahitaji wakati ambapo virusi vya Omicron vya COVID-19 navyo vinasambaa kwa kesi. Chuo cha taifa cha kudhibiti magonjwa cha Nigeria NCDC kinasema angelau kumekuwa na ripoti ya mtu mmoja kufa kutoka na homa ya lasa katika majimbo kumi na sita kati ya majimbo thelathini na sita ya Nigeria. Mtaalamu wa utoaji wa huduma za afya kwa familia Nsiobong Ekanem anasema homa ya lasa, ingawa imeenea sana nchini Nigeria, hili ni tatizo la kandi ya Afrika magharibi ambalo limekuwa likitokea kila mwaka tangu 2018. Since 2018 we've been having it every year. Nigeria, Ghana, Benin, Ivory Coast, Sierra Leone, West Africa actually are quite endemic for Lassa fever because of the Lassa virus transmitted through the rat species. Ingawa kuna maendeleo sana katika ka mikakati ya kushughulikia homa ya Lassa, wataalam wanasema kufanana kati ya dalili za homa ya Lassa na homa nyingine kama yellow fever na malaria imefanya iwe vigumu kukabiliana na ugonjwa wa Lasa. Daktari Joseph Okoegwale wa taasisi utafiti wa homa ya Lasa huko Irwa, jimbo la Edo, anasema homa ya Lasa imechangia kwa kiasi kikubwa kusababisha vifo vya watu nchini Nigeria, pamoja na rasilimali chache za kushughulikia masuala mengine ya maslahi katika utoaji wa huduma za afya. Daktari Kanem anasema kupambana na homa ya Lassa katika hali ambayo hakuna vifaa vya kutosha kunasababisha ugumu katika utendaji wa sekta ya afya nchini Nigeria, hatua ambayo inafanyika sambamba na mapambano na janga la COVID-19 mnamo mwaka elfu mbili kumi na tisa, shirika la afya ya dunia WHO lilitoa ribavirin aina ya dawa ya kutibu Lasa, lakini ukosefu wa vifaa vya kupima ili kujua ni nani anayo homa ya Lasa katika sehemu za mashambani kunachangia katika baadhi ya shida zinazosumbua mwendo wa utoaji wa huduma za afya nchini. Mwaka huu kesi mia mbili ishirini na mbili na vifo thelathini na sita vimeripotiwa. Mwezi wa Desemba mwaka jana madaktari wawili walikufa kutoka na ugonjwa wa Lassa. Sasa serikali imeshauriwa kuongeza kampeni ya kuelimisha umma na kugharamia sekta ya afya kifedha ili iweze kurejesha mpango wake wa usalama kwa raia kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atoengwi kwa sauti ya Amerika, Washington. Maandamano makali yaliyofanywa na watafuta ajira kwenye majimbo mawili nchini India siku chache zilizopita yamefichua mzozo wa ukosefu wa ajira nchini humo hasa miongoni mwa vijana na watu walioelimika. Harison Kamau wanatuarifu zaidi. Waandamanaji waliokuwa na hasira walichoma matreni magari pamoja na matairi ya magari huku wakisimamisha shughuli za usafiri wa treni kwenye majimbo ya Bihar na Uttar Pradesh, wakilalamikia dosari zilizopo kwenye mchakato ya kupata ajira kwenye sekta ya reli inayosimamiwa na serikali. Rajesh Ranjan ni mmoja wa andamanaji walioshiriki. Wamefanya ujeuri wa kusema kwamba ni watu laki tatu na elfu hamsini pekee waliopata ajira kinyume na nafasi laki saba na elfu hamsini za ajira zilizopo. Serikali iliahidi kutathmini upya matokeo hayo. Nafasi za ajira zilitangazwa mwaka 2019 na tangu wakati huo matokeo hayajajulikana hadi pale serikali itakapotangaza basi tutaendelea kuwa barabarani. Waandamanaji wanalalamikia kwamba watu walio na elimu ya juu wanapewa nafasi za ajira ambazo hazihitaji masomo, wakati wale wanaofaa kupewa wakinyimwa. Tarok Anwar ni kiongozi wa wanafunzi. Serikali ilikuwa imeahidi kutoa nafasi milioni mia mbili za ajira kwenye jimbo la Nitish Kumar. Wakati mkuu wa waziri wa jimbo la Buhar akiahidi ajira milioni 19. Tunaomba kusikilizwa mara moja bila kuchelewa. Wanahitaji kuondoa mitihani ya kujiunga na shirika la reli, wakati pia wakihakikisha kwamba nafasi za kujiunga na jeshi zinatangazwa kwa wakati. Iwapo haya hayatatekelezwa, basi sisi tutaendelea kutoa shinikizo kwa serikali. Takriban watu milioni 12 waliomba nafasi za ajira elfu 35 zilizotangazwa, swala linaloangazia uhaba wa ajira nchini India. Hata kabla ya janga la korona, hali ya uchumi tayari ilikuwa mbaya, wakati sekta ya ajira ikisemekana kupata maombi mapya zaidi ya milioni kumi kila mwaka. Jamii na maendeleo hivi leo. Wanini Kireri ambaye ni kamanda wa chuo cha magereza nchini Kenya amekuwa mstari wa mbele katika kuleta mageuzi katika idara ya magereza. Chini ya uongozi wake kumekuwa na mabadiliko ambayo watetezi wa haki za binadamu wametaja kuleta afueni kwa wafungwa. Katika safari yake ya uongozi wa magereza, ameandika vitabu viwili, The Disruptor kuhusu maisha yake na cha pili, Leadership kinachoangazia hatua ya yake ya uongozi katika idara hiyo inayotajwa kuwa ngumu. Huba Abdi anaeleza zaidi. Wanini Kireri, kamanda wa chuo cha magereza, amezindua kitabu chake cha pili Leadership in the Eyes of a Prison Officer, kitabu ambacho kinazungumzia kwa undani safari yake katika idara ambayo imekuwa na mabadiliko kwa wafungwa gerezani. Licha ya kuwa mwanamke wa kwanza kushikilia wadhifa huo, Wanini ameelezea kwa undani jinsi uongozi unavyoweza kubadili hali ya jamii akizungumza na Sauti Amerika ametaja kitabu cha Leadership kama mwongozo kwa wale wenye nia kutaka kutoa uongozi bora katika jamii. The Leadership ni kitabu chake cha pili. Cha kwanza, Disruptor, kiliweka wazi namna alivyoleta mageuzi katika idara iliyokumbwa na ukiukaji wa haki za kibinadamu. Uh, ina, inaongea kuhusu maisha yangu tangu utotoni mpaka pahali nimefika kwa wakati huu. Alafu ya pili sasa ikawa kwa sababu nimekuwa na experiences mingi katika Uh, magereza tofauti basi ikawa ninaona ni mzuri nisaidie yule ofisa mwenye bado anakuwa kwa idara ama pahali pengine popote anaweza ku, ku, ku, kusoma simple, simple techniques ya kusucceed kama kiongozi. So ya pili nazungumzia tu uongozi. Baadhi ya mageuzi yaliyoandikwa kwenye kitabu chake ni namna alivyotumia vyombo vya habari kuangazia masaibu na matatizo wanazopitia wafungwa, huku wafadhili wakijitokeza katika kusaidia. Juhudi zake ziliwasaidia hasa kina mama katika magereza na kutoa fursa ya kukaa na wanao na hata kupata elimu wakiwa gerezani. Pahali popote utakuwa umepewa nafasi ya uongozi, ongoza, kubalia ile enzi Mungu amekupatia ndani yako, ukubali na usaidie wengine, na hakuna yule hawezi akafaulu aka ama kusaksidi ya kutia bidii na vile nimesema kukosa hiyo uoga na kuwa na confidence, kuwa na confidence na lile jambo unafanya ukiwa kiongozi na saa yote kuwa mtu wa kuhudumu. Hapana, kuwa mtu ya kutaka kutakia ile ofisi umepata ya kwamba mimi ni mkubwa, ukuwe tu mtu ya kunyenyekea. Lakini kama anavyoelezea, safari ya kuandika vitabu sio rahisi, na kama alivyotarajia alikumbana na changamoto si haba. Changamoto ni ya kwamba saingine huna huo wakati na unajua kama, uh, stori yako hakuna mtu mwingine anaweza kukuhadidhia wewe mwenyewe lazima upate nafasi uketi, ukumbuke yale unataka kukumbuka. Uh, kwa hivyo nilikuwa saingine naona kama sina wakati, so ikawa inachukua muda wangu mwingi wa weekends, eh, wakati sasa siko kazini. so hiyo ndio changamoto nilipitia nili, kwa sababu kama ya kwanza Disruptor, imechukua karibu miaka kumi mm, miaka kumi lakini hii ingine imechukua kama mwaka mmoja. Judi Andi, mtetezi wa haki za kibinadam, anaeleza kuwa licha ya nafasi yake kama kamanda wa chuo cha gereza, bidii yake ya kuzindua vitabu vyake ni ishara kuwa huu ni wakati wa kuleta mageuzi kupitia maandishi. Azasema kuhusu hii kitabu ambacho aliandika juzi ambacho kinasema uh, naweza sema hiyo kitabu inaonyesha vile wafungwa wanafaa kuheshimiwa, vile wakubwa wa jela wanafaa kuhudumu kwa watu ambao ambao wamefungwa. Hata kama mtu amefungwa hata kama mtu mna, amekosea, yeye bado anakaa ana, ana kuwa binadamu. Kwa hivyo hatufai kuwafinyilia, hatufai kuwanyanyasa, na hivyo ndivyo naona ni kama wa, wanini, wanini Kireri alikuwa anajaribu kusema. Na japo mashirika mengi yamekuwa yakifuatilia mageuzi ya gereza nchini Kenya, hatua zilizochukuliwa katika kuipa taswira jipya kama ilivyoangaziwa kwenye vitabu ni sawa na kutoa nafasi kwa wafungwa kuwa na uhusiano bure na maafisa wa gereza na pia kuheshimiwa kwa haki zao. Amekuwa ofisa mkubwa, amekuwa akishughulikia mambo ambayo wakati mwingine inasahaulika kama umuhimu wa ubinadamu like fighting for human rights kwa sababu uni, tunaona kwamba wa, wa, wanini alipokuwa mkubwa. Hiyo ndio wakati wafungwa wa gereza waliweza kutembelewa na watoto wao waliweza maisha yao ya, yao ya akili kushughulikiwa, na, na mambo mingi ambayo ilikuwa inaonekana kama hawafai kuwa nayo wanini Kireri ametuzwa sio mara moja kwa utendakazi wake katika idara ya gereza. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Basi kwa sasa karibu tusikilize muktasari wa habari ukisomwa naye Idi Ligongo. Serikali mpya ya Malawi imeapishwa Jumapili baada ya rais wa taifa hilo Lazarus Chakwera kushangaza kwa kuwafuta kazi mawaziri saba wiki iliyopita kutokana na shutuma za rushwa. Wakati wa sherehe za kuapisha Rais Chakwera amewataka viongozi walioapishwa kutokubali zawadi ili kutoa upendeleo kwa mtu na kuweka wazi kuwa vitendo hivyo ni rushwa. Takriban magaidi 60 wameuawa nchini Burkina Faso na vikosi vya ndani vikisaidiwa na vile vya Ufaransa vilivyopelekwa nchini humo kwa mujibu wa taarifa je ya jeshi la Ufaransa. Taarifa ya jeshi la Ufaransa imeeleza kwamba mara nne kati ya Januari 16 na 23 mwaka huu makundi ya magaidi yalitafutwa na kugundulika na kushambuliwa na vikosi vya Burkina Faso ambapo magaidi 60 wameuawa. Vikosi vya kikurdi vinavyoungwa mkono na Marekani Jumapili vimetangaza kumaliza operesheni zake katika gereza kubwa kaskazini mashariki mwa Siria, ikiwa e ni siku kadhaa baada ya kukamata tena kituo kutoka kwa wanamgambo wenye uhusiano na kundi la Islamic State. Vikosi vya Siria vya kidemokrasia vya kikurdi SDF vimefanya na kueleza kwamba kampeni yake ya katika gereza la Alsina imekamilika katika mji wa Hasaka. Shirika la habari la serikali ya Korea Kaskazini limethibitisha kufanyika majaribio ya makombora ya masafa ya kati, ikiwa ni majaribio ya makombora yaliyochukua muda mrefu katika kipindi cha miaka minne. Shirika la habari la Korea KCNA limesema majaribio yaliyopangwa kufanyika ili kutambua usahihi wa makombora ya wasang 12, yaliyozinduliwa mapema Jumapili kutoka eneo la kaskazini magharibi. Taliban Jumapili imetangaza kwamba itafungua tena vyuo vikuu vyote vya Afghanistan kuanzia wiki hii ikiwa ni zaidi ya miezi mitano baada ya kundi hilo lenye msimamo mkali kuchukua madaraka ya taifa hilo lililokuwa vitani. Waziri wa elimu Abdul Baki amesema majimbo yenye hali ya hewa ya joto yanaweza kuanza madarasa Jumatano, huku vyuo vikuu katika maeneo ya baridi yakijumuisha Kabul vitafunguliwa Februari 26 basi hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya, ya kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa washington dc usikose kusikiliza matangazo yetu ya voa express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya afrika mashariki kwa niaba ya wote waliofanikisha msimamizi adija riami produsa jumbe hamza jina langu harizon kamau na nimeshirikiana naye idli gongo kwa pamoja tukikutakia asubuhi njema popote ulipo