Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Januari 26 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Kati ya ripoti tulizokuandalia, rais wa DRC Felix Tshisekedi aahidi kuwa atafanya nguvu waandishi wa habari wasio wanafungwa jela kwa sababu ya makosa ya utangazaji habari na kuhakikisha vyombo vya habari vinapata kiurahisi habari kutoka kwa serikali. Wahusika wamepokea aje ahadi hizo? Kama mpata habari, nafurahishwa kuwa vile wenzetu wote na kucujia hilo la rais na kuonyesha ya kwamba anachangia seli ili tuweze kuwa na urahisi wa kupata habari. Na katika taarifa nyingine, rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba nchi yake inataka kupunguza hali ya kukopa fedha kutoka nchi za nje na kuongeza biashara yake ya kuuza mazao nje ya nchi, hasa nyama na maziwa. Ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ya nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha la mkamili Kibayasi akusomea habari za dunia. Russia Jumatano ilikataa matarajio ya vikwazo vya Marekani dhidi ya Rais Vladimir Putin, mojawapo ya majibu kadhaa yaliyopendekezwa kama majeshi ya Russia yangevamia nchi jirani ya Ukraine. Msemaji wa Kremlin Dmitry Peskov aliwaambia waandishi wa habari kwamba vikwazo hivyo havitaleta maumivu ya kisiasa lakini vitaleta uharibifu Rais wa Marekani Joe Biden siku ya Jumanne alionya kuhusu madhara makali na makubwa kwa Putin ikiwa ni pamoja na vikwazo binafsi dhidi ya Putin mwenyewe kama kiongozi huyo wa Russia anawaweka wanajeshi mia moja ishirini na saba elfu ambao wako tayari kushambulia mpaka wa Ukraine. Rais wa Burkina Faso Roch Marc Christian Kabore aliyeondolewa madarakani ni mzima na anashikiliwa na jeshi katika nyumba moja ya kifahari, chanzo katika chama chake kilisema leo Jumaatano. Hali ya Kabore na mahali alipo limekuwa suala kuu tangu alipopinduliwa na wanajeshi walioasi siku ya Jumaatatu, huku Umoja wa Mataifa ukiongoza wito wa kutaka kuachiliwa kwake. Rais Kabore yupo vizuri kimwili, lakini siwezi kusema lolote kuhusu hali yake ya kiakili, kilisema chanzo katika chama cha Kabore cha People's Movement for Progress, MPP. Kabore bado yupo mikononi mwa jeshi, siyo katika kambi ya jeshi, lakini katika makazi ya rais, kwa kizuizi cha nyumbani, chanzo kilisema anaye daktari na fursa ya kutumia simu yake ya mkononi lakini chini ya uangalizi chanzo kiliongeza. Kabore mwenye umri wa miaka sitini na minne alichaguliwa mwaka elfu mbili na kumi na tano kufuatia uwasi maarufu uliomwondoa mwanasiasa blaise compaore ambaye aliingia mamlakani mwaka elfu moja mia tisa na themanini na saba. Idadi ya vifo kutokana na kimbunga Ana imeongezeka kufikia kumi na mbili nchini Msumbiji na Malawi, mamlaka zilisema, ingawa maafisa na mashirika ya misaada bado wanatathmini athari kamili ya dhuruba iliyokumba kusini mwa Afrika siku ya Jumatatu. Taasisi ya Kitaifa ya Kusimamia na Kupunguza Hatari ya Majanga ya Msumbiji ilisema Jumanne kwamba watu wanane wamefariki, hamsini na wanne wamejeruhiwa na mia nane tisini na watano walihamishwa saa ishirini na nne kabla ya janga. Zaidi ya watu elfu ishirini nchini Msumbiji wameathiriwa na dhuruba hiyo huku zaidi ya nyumba elfu tatu zimeharibiwa kiasi na zaidi ya mia sita zimeharibiwa kabisa, pamoja na vituo vya afya na darzeni za vyumba vya madarasa, taasisi hiyo ilisema, ikiongeza kuwa ndege zisizotumia rubani au drones, na boti zilipelekwa katika juhudi za uokoaji. Wakati huo katika nchi jirani ya Malawi ambako dhoruba ilisababisha kukatika kwa umeme, huku mafuriko yakiharibu vituo vya umeme. Mkuu wa wilaya Chikwakwa alithibitisha vifo vitatu zaidi baada ya idara ya maafa hapo Jumanne kuripoti kifo kimoja huko Molanje. Raisi wa Uganda Yoweri Museveni amesema kwamba nchi yake inataka kupunguza hali ya kukopa fedha kutoka nchi za nje na kuongeza biashara yake ya kuuza mazao nje ya nchi, hasa nyama na maziwa. Museveni na maafisa wa serikali yake wamesema hayo wakati taifa hilo la Afrika Mashariki linapoondoa amri zilizokuwa zimewekwa zilizositisha shughuli za kawaida katika juhudi za kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona. Kenes Bwire na maelezo zaidi. Mseveni amesema kwamba anataka kupanua soko lake la nyama, ngozi ya mifugo na maziwa, pamoja na kuongeza thamani kwa mazao ya kilimo kama kahawa, ambayo kwa miaka mingi imekuwa zao muhimu kwa Uganda katika kuiletea pesa za nje. Mseveni amesema kwamba Uganda inaweza kuimarisha uchumi wake bila kukopa pesa kwa ajili ya bajeti yake na malipo kwa wafanyakazi. Mnamo mwaka elfu mbili na tisa, Uganda iliuza lita milioni mia saba za maziwa. Wakati huo, nchi hiyo ilikuwa na kiwanda kimoja pekee cha kuchuja maziwa. Kwa sasa, Uganda ina viwanda vya maziwa 14. Nchi hiyo ilitengeneza lita bilioni mbili nukta nane moja za maziwa mwaka uliopita mseveni sasa anataka kupanua soko la maziwa katika kanda ya Afrika Mashariki, lakini kuna changamoto kadhaa. Licha ya kuwepo mikataba ya soko huru Afrika Mashariki, Uganda ilikuwa inauza kiasi kikubwa cha maziwa nchini Kenya, lakini Kenya iliweka vizuizi kwenye bidhaa za kilimo kutoka Uganda mwaka elfu mbili kumi na tisa. Na sasa Uganda inauza asilimia hamsini ya kiasi cha mauzo yake kwa Kenya ilivyokuwa kabla ya vizuizi kuwekwa. Uganda inasema vizuizi hivyo viliwekwa kutokana na wasiwasi kwamba kulikuwa na bidhaa za bei rahisi zilizokuwa zinaingia Kenya licha ya kuwepo mkataba wa soko huru. Juhudi za kuwafikia maafisa wa serikali ya Kenya hazikufanikiwa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Uwekezaji wa mfumo wa matibabu unaotumia nishati ya jua katika hospitali katikati mwa Somalia umeonyesha ufanisi katika kuokoa maisha. Madaktari wa Somalia na shirika la afya duniani WHO walisema mfumo wa kibunifu wa oksijeni kwa jua wa kwanza uliwekwa katika mji wa kati wa Husamareb mwaka mmoja uliopita. Madaktari wanasema mfumo huo unasaidia kuokoa maisha ya wagonjwa. Ubunifu huu unatupa matumaini, anasema Dr Manunur Rahman Malik, mwakilishi wa WHO Somalia. Malik anasema wagonjwa 171 walipatiwa oksijen katika hospitali hiyo kutokana na mfumo wa nishati ya jua kutoka Februari hadi Oktoba mwaka jana. kati ya wagonjwa hao mia moja sitini na watatu sawa na asilimia tisini na tano nukta tatu walipona kabisa na kuruhusiwa kutoka hospitali. Wagonjwa watatu pekee walikufa na wagonjwa wengine watano walipewa rufaa kwenda hospitali nyingine. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anatazamia hitimisho la uchunguzi kuhusu shutuma za kukiuka masharti za vyama hati ambayo inaweza kumsaidia kumaliza wiki za kashfa au hali ya kutoridhika au muda wake katika uongozi kufikia mwisho. Mtumishi mwandamizi wa serikali Sue Gray anaweza kuwasilisha ripoti yake kwa serikali mapema leo Jumatano. Ofisi ya Johnson inaahidi kuchapisha matokeo yake na waziri mkuu atalihutubia bunge kuhusu hilo hivi karibuni. Ofisi ya Grey haikutoa maoni juu ya muda, na waziri wa mambo ya nje wa Uingereza, Liz Truss alisema serikali ya kiconservative bado haijapokea ripoti hiyo kufikia Jumatano asubuhi. Kwa sasa huko natarajia, hatutakuwa na muda mrefu zaidi wa kusubiri, aliliambia BBC. Truss alisema hawezi kuhakikisha kuwa serikali itachapisha ripoti hiyo kamili, akisema kunaweza kuwa na masuala ya usalama ambayo inamaanisha kuwa sehemu zake zina shida kuchapishwa, lakini tutachapisha matokeo ya ripoti hiyo. Meli ya wanamaji ya Australia inatarajiwa kuwasili Tonga Jumatano ikiwa na vifaa muhimu vya msaada kwa Tonga iliyokumbwa na maafa licha ya kuzuka kwa kesi za COVID-19 miongoni mwa wafanyakazi wake. Maafisa wa ulinzi wa Australia wanasema mabaharia ishirini na watatu waliokuwa kwenye meli ya HMAS Adelaide wamegunduliwa wana virusi vya COVID-19 tangu walipoondoka Brisbane Ijumaa iliyopita wakielekea katika visiwa vya mbali vya Pacific. Mabaharia walioambukizwa kwa sasa wako katika karantini ndani ya meli na hawaonyeshi dalili zozote mbaya. Saia Piukala, waziri wa afya wa Tonga, alisema HMAS Adelaide itashusha mizigo yake na kuondoka hivi karibuni bila kuwasiliana na mtu yoyote kisiwani humo. Mabaharia ishirini na watatu walioambukizwa kwa sasa wapo kwenye karantini ndani ya meli hiyo. Tonga kwa kiasi kikubwa imenusurika na janga la COVID-19, ikiweka maambukizi ya mtu mmoja pekee wakati wote wa janga, na viongozi wana wasiwasi kwamba wafanyakazi wa misaada kutoka nje ya nchi wataleta ugonjwa huo katika kisiwa hicho cha wakazi wake mia moja na sita elfu. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. Endelea kusikiliza matangazo ya ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington D. C. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kuhusu sekta ya uandishi wa habari huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi ameahidi kwamba atafanya juhudi zote ili waandishi wa habari wa DRC wasio wanafungwa jela au kufikishwa mahakamani kutokana na makosa yanayohusiana na kazi ya utangazaji habari. Rais huyu amesema atahakikisha pia vyombo vya habari vya DRC vinapata kiurahisi habari kutoka kwa maafisa wa serikali. Chisekedi ametoa ahadi hizo katika kongamano la vyombo vya habari linalofanyika mjini Kinshasa. Nimezungumza na Rosalie Zawadi, mwakilishi wa shirikisho la waandishi wa habari mkoa wa Kivu Kaskazini, na nimeanza kwa kumuuliza walivyopokea tamko hilo la rais. Kama mpasha habari nafurahishwa kama vile wenzetu wote na kusudio hilo la rahisi la kuonesha ya kwamba anachangia kweli ili tuweze kuwa na urahisi wa kupata habari, kwani hiyo ni moja ya magumu tunayokuwa nayo sisi kama wapasha habari. Tunaalikwa kuleta mchango wetu kwa kujenga demokrasia katika nchi yetu kwa kusindikisha kazi ya maendeleo ya kutafuta amani. Lakini ikiwa hatupewe habari kama inavyofaa, tunashindwa, tunazuiwa kufanya kazi yetu na mchango wetu hauonekani lakini ikiwa tutakuwa na ule urahisi wa kupata habari, kuleta habari zinazochangia kwa maendeleo, habari zinazoangazia raia, alafu pale tunafanya kazi yetu na ni kitu inaotufurahisha, na tapidi hiyo uhakika ya kwamba wapasha uh, habari hawatafungwa tena, hawatapelekwa tena kwenye mahakama. Nadhani kwa leo tunatumika hapa kuhusu mabadiliko ya sheria inayosimamia uh, upashaji habari na hiyo pia itakuwa pia jambo la muhimu, lakini kuna jambo alilojisema ya kwamba sekta iki upasaji ya habari inabidi isafishwe, kwani ukiwapa uhuru watu ambao hawana dhamiri itaweza kuharibu. Kuna watu ambao wanaandika, wana mambo yasiyo halali wanaandika mambo sijui, wanakuwa na vitusi rahisi katika mambo wanayoiandika, na watu kama wale ambao hawaelewi na jukumu la mpacha habari tumpate na ukawapa uhuru utakuwa umekosea. Ndio maana kazi hii ya kutumikia uhuru wa paseji habari nchini Kongo inapaswa kutembea pamoja na kutengeneza sekta hii, isikuwa kila mtu anaamka kwake usiku alilota ni mpacha habari na asubuhi kweli anakuwa mpacha habari, anaandika yote anayopenda bila kujua kanuni zinazoongoza kazi yetu. Wewe kama mtu ambaye anawakilisha vyombo vya habari au wanahabari wa jimbo la Kivu Kaskazini, sijui kwenye mkutano huu wa Kinshasa mtapendekeza nini upande wa sheria kuhusu utangazaji habari? Au mtasema nini, mtapendekeza nini kama ulivyosema wale wanahabari ambao wanaleta doa mbaya kwa kazi yenu, mambo hayo yaweze kusahihishwa? Nadhani pendekezo la muhimu ni kuhusu ni nani mpata habari. Hilo ni jambo la kwanza, kwani uh, kunakuwa watu wengi ambao wanakuwa na kadi yetu utambuli, inayotambulisha kwamba uko mpasha habari, yani katderes, lakini hawastahili uh, na hiyo inatokana na na sisi wenyewe wapasha habari, kwani kadi hiyo haichapishwe barabarani inachapishwa kwenye shirikisho letu, ndio maana itatuomba kuwa uangalifu. Na hata ikiwa nachapishwa kwenye shirikisho letu, inabidi anayehitaji kazi hiyo apewe ushuhuda kutoka eneo anakotumikia. Katika zivu zote, wote wanaosimamia sijui shirikisho letu la upatiaji habari, inabidi tuwe na na wivu ya kazi yetu, kwani uh, kama wapatia habari Uh, hawana wivu ya kazi yetu hawajue thamani yake, watahata kila mtu aingie kiolela. Ni Rosali Zawadi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mjini Kinshasa. <muchos> hii unasikiliza ni VOA Swahili. Jumuia ya kimataifa ilipolaani vikali hapo jana mapinduzi ya kijeshi nchini Burkina Faso, wananchi wengi wa taifa hilo la Afrika Magharibi wamekuwa wakisherekea, baadhi wakisema ni ukombozi na wala si mapinduzi. Hata hivyo, wachambuzi wanasema hali hiyo ilikuwa inatarajiwa kutokea kutokana na uzembe, ulaji rushwa na kushindwa kwa serikali ya Rais Roch Marc Kabore kukabiliana na ugaidi nchini humo. Abdu Shakur Abud anatusimulia zaidi. Jukumu la jeshi inabidi kuwa na kulinda nchi zao na wananchi wao, na wala sio kushambulia serikali zao na kupigania madaraka. Kwa bahati mbaya, tuna makundi ya kigaidi katika kanda hiyo yanayotishia amani na usalama wa kimataifa. Hivyo wito wangu ni kwa majeshi ya nchi hizo kuchukua majukumu yao halisi ya kulinda nchi zao na kudumisha tena lakini viongozi wa kijeshi waliochukua madaraka huko Guini, Mali na Burkina Faso hivi karibuni, pamoja na wachambuzi, wanasema viongozi wa kisiasa wameshindwa kupambana na ugaidi, ulajirushwa na umaskini katika nchi zao, na kusababisha wanajeshi kuingilia kati. Ibrahim Yahya Ibrahim, mchambuzi katika taasisi ya mizozo ya kimataifa kwa ajili ya Sahel, ameliambia shirika la habari la AP kwamba haya mapinduzi ni mambo yaliyotarajiwa. crisis, uh, in the region, uh, mzozo wa kiusalama ukiendelea kuwa mbaya zaidi katika kanda hiyo una hujumu uaminifu na uhalali wa viongozi waliochaguliwa kwa njia ya kidemokrasia, ambao wako madarakani, wanachukuliwa kwamba hawawajibiki kwa kasoro zao zilizotufikisha kwenye hali hii Inawapatia nguvu wanajeshi kwa sababu wananchi wanategemea majeshi kuwaletea suluhisho, hiyo ikiwa sababu kubwa alioeleza Luteni Kanali Paul Henri Sandaogo Dambia, kiongozi mpya wa baraza tawala la kijeshi MPSR iliyochukua madaraka a Burkina Faso siku ya Jumatatu, msimamo ulioelezwa na msemaji wa baraza hilo alipotangaza mapinduzi hayo. Hadi hivi sasa Dambia hajajitokeza rasmi hadharani kama kiongozi mpya wa Burkina Faso. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari, mapigano makali yameibuka tena kati ya waasi wa kundi la M23 na jeshi la DRC FARDC katika eneo la Rutshuru, mkoa wa Kivu Kaskazini mapigano hayo yameleta hofu kubwa kwa wakazi wa vijiji vya Rugari na Nyesisi ambao wanaomba usalama wao ulindwe. Auster Malivika anaarifu zaidi kutoka mjini Goma. Dusabe ni mkaazi wa Rwamara Rugari wilani Ruchuru, sehemu ambako mapigano makali kati ya waasi wa kundi la m M23 inaendelea kwa siku yake mbili mfululizo. Bo, hali ya huku Rugari haiko mzuri sababu wakaazi wanahofia sana kufuatana na mapambano ambayo imezuka kati ya FARDC na wale wa huni ambao inasemekana kuwa wanaweza kuwa ni wa M23 wa zamani, na ndiyo maana kwa sasa wakaaji ambao walikuwa wanaishi huko milimani ambapo mapambano ilikuwa wamekimbia. Wakati wa mapigano, jeshi la Kongo limepoteza kamanda wake mmoja wa batalioni iliyokuwa ikipambana na uasiao katika mbuga la wanyamapori la Virunga kwenye kilomita takriban thelathini na tano kaskazini mwa mji wa Goma. Kwa sasa hali ingali pale wasiwasi, tunachungana tuone kama vitaenda namna gani, na kusababisha hofu kubwa kwa wakaazi eneo la Rugari na Kibumba baada ya vijiji kushambuliwa tangu jana. Waasi wa M ishirini na tatu kwa upande wao wakisema wamekuwa wakijibu mashambulizi ya jeshi la serikali FARDC inaposhambulia kambi zao zinazopatikana katika mbuga la wanyamapori la Virunga. Karibu na mpaka wa Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wili Ngoma ni msemaji wa waasi wa M23. Hakuna hata siku moja sisi kama M23 tunashambulia ngome ya FRDC. Hakuna hata siku moja, bwana hoster malizika. Lakini ni hao wanakuja kuchokoa tooza ngome zetu na hiyo tunajibu mapigo yao maneno ile konapitikana sisi hatujue hiyoe tunajibu mapigo ya dui peke yake mishini na tatu ikishutumu serikali ya kinshasa kutotekeleza makubaliano yao walioafikiana nairobi kenya mwaka wa 2013 tangu tulisaini mkataba wa amani nairobi Daniel Trez unajua vizuri sana hadi leo hivi tunasubiri tunasubiri government aseme kitu tulifanya mwaka mzima kinshasa mpaka leo tunasubiri Juhu zetu kupata msimamo wa serikali ya Kinshasa umeshindikana. Nimezungumza naye Lora Mugiraneza, mchambuzi wa masuala ya kiusalama kanda ya maziwa makuu. Nawaza wanaoyafanya sio kusema eti wataenda mpaka Kinshasa, wala ni kuvuruga tu, ili wapate kusikilizwa, sauti zao zisikilizwe, ile mikataba walioifanya Uganda, Kampala, walioifanya Nairobi, ipate kutiwa katika e, ipate kutimilizwa. Hiyo ndiyo nawaza, ndiyo kiini cha magomvi yao, lakini kusema eti wataweza kupigana mpaka ukamata nchi ya Kongo na wazani wango wapiganaji wa M23 wengi wako Uganda na sehemu nyingine katika taifa la Rwanda Osere malivika VOA Goma Karibu msikilizaji katika makala ya afya. Jina langu ni Meri Mgawe, na leo tunazungumza na Dr Sheila Msami kutoka Uingereza, ambapo tutapata utaalamu wa kuhusu kushuka homoni za kuwezesha wanawake kupata mimba na kukoma hedhi, ikijulikana zaidi kwa lugha ya kimombo kama menopause. Daktari, kwa kuanza tu, kwanza ningependa utupe mwelekeo kabisa kuhusu wanawake wanaofikia hali hii ya menopause, wanakuwa katika umri gani na dalili zake ni zipi? wanawake ambao wanafikia menopause au ukomo wa hedhi mara nyingi wanakuwa kati kati ya miaka arobaini na tano na hamsini na tano lakini saa ingine inaonekana kuna wanawake wachache ambao wanaweza kutokea na maiki kabla wa hiki kabla ya umri wa miaka arobaini so nakitokea hiki kwamba ni primachua au kama vile haja so muda wake dalili zake mara nyingi ni cha kwanza ni kuisha kwa siku za hedhi, lakini kabla hicho kicho kutokea, mara nyingi wanakuaga wanaku, na dalili fulani fulani kabla ya hapo. Kwa mfano wanakuwa na joto sana na kutoka majasho, wanakuwa saingine wanasahau sana vitu vidogo vidogo. Vitu vingine ambavyo kinatokea wanaeza kuwa wanaongezeka uzito zaidi, um, especially katikati kwenye tumbo kwao, wanakuwa na matumbo kidogo makubwa zaidi. Saa nyingine um, pia wanakuwa na matatizo ya kujua zaidi kabla ya kawaida yao. Hamna dalili moja moja ambayo anaeza kusema na ile ambao watu wengi wanaipata ni ya kutoa majasho. Utasikia wakati mwingine, daktari, hasa wanawake ambao pengine wako katika ndoa ama wako katika familia na wenza wao, unasikia wakizungumza kusema kwamba pengine tabia zao zinabadilika. Sijui kama wewe daktari umeshawahi kusikia habari kama hizi tabia zinabadilika, zinakuwaje ndani ya nyumba? Kwa kweli, kina mama wanapataga shida sana wakati hizi wakiwa mwisho wa hedhi zao, wanakuwa na homoni zile, mabadiliko ya homoni inawafanya tabia zao pia zinabadilika na mudi yao pia inabadilika. Kwao mara nyingi sana, wanakuwa wanaweza kukasirika kimapema mno, wanaweza kawa wajisikii kufanya tendo la ndoa, wanaweza kawa hawalali vizuri kitandani, kwa lile jasho linafanya anashindwa kulala vizuri, na siku vitu vingine ambavyo vinabadilika pia. Cha muhimu kuelewa kwa, kwa ni kwamba wanakuwa wanasahau vitu vingi, kwa hiyo ina, ina, ikawafanya pia watu kwenye ndoa wakaona kama vile hawapatani na inakuwa ni, ni chanzo cha ngomvi mwingi kwenye kwenye ndoa, wakati wa wakati huo. Na wanaume wengi, unaonekana watu wazima, mara nyingi unasigia hizi habari ina watu wazima wa muda huo pia wanaume watu wazima wanakuwa na hamu ya kuwa na mtu mwingine, na inaweza kuleta kwamba watu wengine ndoa zinaweza ikaisha. Na je, wanawake wanatakiwa kufanya nini kumudu hali hii? Kuna tiba ama kuna kitu chochote ambacho kitamwezesha kumudu hali hii inapomkuta? Um, hamna tiba kwa sababu hii ni kitu cha kawaida, kila mwanamke itafika ita, ita mwisho akatua hedhi zake. Kwa huwezi kusema kwamba ni kitu ambacho kila mtu unaweza kutokuwa nacho kama ni, ni, ni mwanamke, lakini kuna vitu ambavyo unaweza ukapata kusaidia hizi dalili. Na, na vitu ambavyo vinabadilika wakati huo, kama unaweza kuwa unatia dalili za mwanzo mwanzo, wakati ino unasikia majasho, una, unasikia mudi yako haiyo nzuri, tabia inabadilika kidogo. Kuna dawa ambazo watu wanaweza kupewa, wanaitwa hormone replacement kwao, ni ni dawa za kubadilisha au kuongeza ku, zile hormone ambazo zinapungua. Unaweza ukazipata hizi kwa, kwa daktari wako ukamwomba, kama mtu bado hana, ana kizazi chake, ambao mara nyingi wanakuwa wanakuwa hiyo estrogen na progesterone inasaidia, ili kama wana hormone za ubanifu ambazo ziko haziko kwenye level moja, inafanya kwa wanakuwa na level moja. Kwa hiyo ina, ina- inafanya vitu kwa sambamba zaidi. Kitu cha pili, kama mtu anasikia jasho sana na ni cha muhimu ni kwamba unaweza kulala kwenye chumba ambacho una, unacha madirisha ya wazi. Kama unaweza kama una kiyeyesho uweke, kama una feni uweke. Na unajua kama kinaweza kitu kama, kitu kama kitu kumpoteza mume wako kama anasikia baridi, lakini ni kitu ambacho kinaweza kukusaidia wewe ili uweze kulala vizuri. Na mtu kama hujapata usikizi mzuri, mudi yako inabadilika na, na, na, kwaho naasaidia mudi yako pia. Cha tatu muhimu sana ni mazoezi na kula vizuri, kwa hiyo kula chakula bora ambacho kiasi ambacho kina mafuta sana au kina chumvi sana um, mazoezi kidogo hata hisao mazoezi mengi kama mtu unaweza kutembea kila siku kwa nusu saa ni vizuri sana inasaidia moyo wako inasaidia pia kupunguza uzito na inafanya unajisikia vizuri ile tendo ta, la kufanya mazoezi inafanya wewe mwili wako u, utengeneze homoni za raha inaitwa endorphins inafanya wewe unakuwa na raha kwa hiyo in, inafanya kama huo mtu ambao kidogo anakuwa muda wako haikuwa nzuri inasaidia wana na mudi nzuri na cha, na cha nne kuna dawa nyingine Ikafana kama mtu ka unasikia mwili yako uko chini sana, kuna dawa zinaitwa antidepressant. Hizi ni dawa ambazo mtu kama unasikia mwili yako uko chini sana, unaweza kupewa ili isaidie ile mwili yako ipande juu kidogo. Hii ni muda mfupi tu. Wanawake wengi inachukua katikati ya me, mwaka mmoja mpaka miaka mitano kwa kila kitu kuisha, lakini kuna wale ambao kidogo wanakuwa unlucky au so ikaa you know, anachukua muda mrefu zaidi. Shukrani Dr. Leila Msami kutoka Uingereza kwa kutupa elimu hiyo kuhusiana na wanawake kukoma hedhi ama menopause. Na kushukuru sana. Jina langu ni Mary Mgawe, katika kipindi hiki cha makala ya afya tunane tena wakati mwingine. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata taarifa mbalimbali. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Mkamiri Kibayasi. Mimi na wenzangu tuna wageni kwa pamoja tukiwatakia usiku mwema. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo na maoni ya serikali ya Marekani. Marekani imekaribisha makubaliano yaliyofikiwa na bunge la taifa lililochaguliwa kidemokrasia la Venezuela mwaka 2015, kwa kuongeza muda wake kwa mwaka mmoja zaidi, wakati Juan Guaido akiwa rais wake wa mpito. Marekani inaendelea kutambua mamlaka ya bunge hilo likiwa kama mhimili wa mwisho wa kidemokrasia uliobaki nchini humo. Utawala wa Nicolas Maduro wenye ukandamizaji wa kisiasa ukiukaji wa haki za binadamu pamoja na kuminywa kwa haki za wanasiasa na asasi za kiraia umewanyima watu wa Venezuela nafasi ya kidemokrasia. tunaunga mkono juhudi za kuweka utaratibu wa demokrasia na sheria nchini Venezuela, amesema msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Ned Price. tunamtaka Nicolas Maduro aendelee kushiriki kwenye mashauriano yanayoendelea nchini Mexico kwa njia njema na kwa manufaa ya watu wa Venezuela, ameongeza Price. Tutaendelea kushirikiana na watu tofauti wa Venezuela pamoja na washirika wengine wa kimataifa kwa kutumia mbinu zote za kidiplomasia kushinikiza kuachiliwa kwa wale wote waliozuiliwa kwa sababu za kisiasa, kuhakikisha uhuru wa vyama vya kisiasa, kuheshimu uhuru wa kujieleza, haki za binadamu pamoja na kumalizwa kwa ukiukwaji wa haki za binadamu, ameongeza Prize. Kando na hilo ameongeza kusema kwamba Marekani itaendelea kufanya kazi na jumuiya ya kimataifa katika kushinikiza kuwepo kwa mazingira mazuri kwa uchaguzi huru na wa haki nchini Venezuela. Marekani pia inaunga mkono juhudi zote za kuondoa mateso wanayopitia watu wa Venezuela na kumaliza mizozo ya kibinadamu nchini humo. Tangu mwaka 2017 Marekani imetoa zaidi ya dola bilioni moja nukta tisa zikiwa kama msaada wa kibinadamu, kiuchumi na kiafya ili kuwasaidia watu wa Venezuela ndani ya nchi pamoja na wale waliolazimishwa kukimbia nchini. Marekani itabaki kuwa mtetezi mwenye nguvu kwa watu wa Venezuela huku wakielekea katika kurejea amani na demokrasia kupitia uchaguzi huru na wa haki. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.