Watai, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza, jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi Ninakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Januari 19 mwaka 2022. Matangazo yetu yanasikika kupitia redio zetu shirika, ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi, na vilevile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, bila kusahau mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, hatimaye wakazi wa kaunti ya Garisa nchini Kenya wapata uraia baada ya kupigania haki hiyo kwa muda mrefu. Maafisa wa serikali ya Kenya wanasema nini kwa wale watoto ambao vitambulisho vyao ama vijana ama sahii wengine ni wamama, vitambulisho vyao vimechelewa? Makosa makubwa ya kwanza walifanyiwa na wazazi wao, wakati waliwapeleka hawa watoto kwa refugee camps. Na katika taarifa nyingine ni kwamba waziri mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, anapambana kuiokoa nafasi yake ya waziri mkuu kufuatia tukio la kushiriki kwenye sherehe huko Downing Street, wakati serikali ilipiga marufuku matukio kama hayo ili kuzuia kuenea kwa COVID-19. Ameliambia bunge hii leo kwamba hawezi kujiuzulu. Ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo hayo ambayo yanadumu nusu saa lakini kwanza anamkaribisha Mkamili Kibayasi ya kusomea habari za dunia. Katika mkesha wa kuadhimisha mwaka wake wa kwanza madarakani, rais wa Marekani Joe Biden atafanya mkutano na waandishi wa habari huko White House leo Jumaatano, huku sehemu mbili muhimu za ajenda yake ikiwa zimekwama katika bunge na janga la Covid 19 ambalo bado linasababisha uharibifu mkubwa ndani na nje ya nchi. Mkutano wa kwanza wa wanahabari na rais Biden mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na mbili unakuja wakati utendaji wake katika ukusanyaji maoni ya wa wapiga kura ukiwa umepungua tangu kuondolewa kwa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan hapo Septemba mwaka jana. Utendaji wake kwa wastani uko juu kidogo ya asilimia arobaini huku ukusanyaji maoni uliotolewa wiki iliyopita na chuo kikuu cha Quinnipiac ukimpa viwango vya chini vya asilimia thelathini na tatu. Kushuka kwa viwango vya utendaji wa rais vimezidishwa na mtazamo wake wa kushughulikia janga la virusi vya korona ambalo linaingia katika mwaka wake wa tatu, licha ya kampeni kali ya chanjo iliyofanywa na utawala wake. Wataalam wa afya ya umma wanaokosoa utawala kwa kushindwa kutarajia kuibuka kwa kirusi cha Delta na aina mpya ya kirusi cha Omicron katika virusi vya corona pamoja na kushindwa kuongeza uwezo wa upimaji wa COVID 19 ikijumuisha vifaa vya upimaji wa haraka kupatikana kwa Wamarekani wote. Umoja wa Mataifa ulithibitisha leo Jumaatano kwamba miaka saba iliyopita imekuwa ya joto zaidi katika rekodi na kuongeza kuwa joto la mwaka elfu mbili ishirini na moja bado lipo juu licha ya hali ya baridi kutokana na hali ya hewa ya lanina miaka saba yenye joto zaidi imekuwa tangu mwaka elfu mbili kumi na tano shirika la hali ya hewa la umoja wa mataifa WMO lilisema katika taarifa yake na licha ya ukweli kwamba matukio mawili mfululizo ya lanina yalichukua tahadhari ya kimataifa kwa sehemu kubwa ya mwaka elfu mbili ishirini na moja bado mwaka elfu mbili ishirini na moja uliorodheshwa kati ya miaka saba yenye joto zaidi katika rekodi ya WMO. Ilieleza matukio ya kujirudia ya lanina yanamaanisha kuwa ongezeko la joto la mwaka elfu mbili na ishirini na moja lilikuwa chini sana ikilinganishwa na miaka ya hivi karibuni. Hata hivyo, mwaka elfu mbili na ishirini na moja bado ulikuwa na joto zaidi kuliko miaka ya awali iliyoathiriwa na lanina. Mkuu wa WMO Peteri Talas alisema katika taarifa hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken yuko mjini Kiev kwa mazungumzo leo Jumatano na viongozi wa Ukraine kama sehemu ya kile alichokiita juhudi za kidiplomasia za kupunguza mivutano kwenye mipaka ya Ukraine ambapo jeshi la Russia limeongeza uwepo wake. Kusimama kwake mjini Kiev kunajumuisha mikutano na rais wa Ukraine Volodimir Zelenski na waziri wa mambo ya nje Dmytro Kuleba pamoja na kuwatembelea wafanyakazi wa ubalozi wa Marekani. Sasa tupo katika hatua ambayo Russia inaweza wakati wowote wa kuishambulia Ukraine, Afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliwaambia waandishi wa habari wakati wa mkutano wake hapo Jumanne, akiongeza kwamba Marekani inaendelea kujiandaa kwa matokeo tofauti ikiwa Moscow inaamua kuendeleza uchokozi wake wa kijeshi dhidi ya Ukraine. Russia imeendelea kuongeza wanajeshi wake na kutoa matamshi makali dhidi ya Ukraine na kuvipeleka vikosi vya Russia huko Belarus mwishoni mwa wiki maafisa wa usalama wa jimbo la Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, wamewakamata watu wawili wanaotuhumiwa kuhusika na mauaji ya balozi wa Itali mwaka uliopita, ingawa polisi wanasema kwamba mshukiwa mkuu wa mauaji hayo bado anatafutwa. Abdu Shakur Abud anaisoma ripoti kamili. Aba Van Anga, mkuu wa polisi wa mkoa wa Kivu Kaskazini, ambako shambulio lilitokea anasema kwamba waasi walimuua balozi Lucha Antanasio katika jaribio la kumteka nyara ili walipwe fidia walipovamia gari lake. Akizungumza na waandishi wa habari akiwemo gavana wa kijeshi wa jimbo hilo Constant Ndima Kongba, mkuu wa polisi anasema mahala alipo muuaji wa balozi Anastasio anayefahamika kwa jina la Aspirant, inajulikana na wana matumaini watampata. Aba Van Ang anasema washambulizi hao watatu walipanga kudai fidia ya kiasi cha dola milioni moja endapo wangefanikiwa kumteka nyara balozi huyo wa Italia. Badala yake balozi huyo aliyekuwa na umri wa miaka 43 anasema alipigwa risasi na kuuawa pamoja na afisa wake wa usalama Vitorio Yavoncia na dereva wa shirika la chakula la Umoja wa Mataifa Mustafa Milambo. Mkuu wa polisi aliongeza kusema kwamba aspirant alieleza masikitiko yake kutokana na kuuliwa kwa balozi, kwani anasema lengo lake ilikuwa ni kumteka nyara na kudai fidia. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson anapambana kuiokoa nafasi yake ya waziri mkuu kufuatia tukio la kushiriki kwenye sherehe huko Downing Street wakati serikali ilipiga marufuku matukio kama hayo ili kuzuia kuenea kwa COVID-19. Aliliambia bunge leo Jumatano kwamba hawezi kujiuzulu. Johnson anajitahidi kuuzima upinzani wa ndani wa wabunge wake ambao wana hasira juu ya sherehe hizo zilizofanyika Downing Street, ambako iko ofisi ya waziri mkuu pamoja na makazi wakati kukiwa na masharti ya Covid 19 kuzuia shughuli kama hizo. Na vilevile vile, anakabiliwa na wito wa wapinzani wa kumtaka kujiuzulu. Johnson, ambaye mwaka elfu mbili kumi na tisa alishinda kura nyingi zaidi za chama chake katika zaidi ya miaka thelathini. Kwa ahadi ya Get Brexit Done amerejea kuomba msamaha kuhusiana na sherehe hizo na kusema kwamba hakufahamu vyema idadi ya watu waliokuwepo hapo. Hata hivyo, alihudhuria kile alichosema alidhani ni hafla ya kazi ya Mei 2020 ambayo alikwa waliambiwa walete pombe zao wenyewe. Waziri mkuu wa Taliban alitoa wito kwa mataifa ya Kiislamu leo Jumatano kuwa ya kwanza kuitambua rasmi serikali ya Afghanistan iliyonyakua mamlaka mwezi Agosti. Ninatoa wito kwa nchi za Kiislamu kuchukua uongozi na kututambua rasmi, kisha natumai tutaweza kujiendeleza haraka. Muhammed Hassan Aknud aliwaambia mkutano mjini Kabul kuzungumzia mzozo mkubwa wa kiuchumi nchini humo. Hakuna nchi ambayo bado imeitambua serikali ya Taliban huku mataifa maharibi, ya magharibi yakiangalia kuona jinsi Waislamu wenye misimamo mikali wanaojulikana kwa ukiukaji wa haki za binadamu katika kipindi chao cha kwanza madarakani kati ya mwaka 1996 na mwaka elfu mbili na moja watatawala wakati huu. Ikiwa na zaidi ya wiki mbili kabla ya kufunguliwa kwa michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi ya Beijing, wakazi wa mji mkuu wa China wanasema wamesikitishwa na kutoweza kuhudhuria hafla hiyo kwa sababu ya masharti ya virusi vya korona yaliyowekwa kwa sehemu kubwa ya jiji hilo na kufungwa kwa baadhi ya shughuli muhimu. Waandaaji walitangaza Jumatatu kuwa hakuna tiketi zitakazouzwa kwa umma na watazamaji waliochaguliwa pekee ndio wataruhusiwa kufika uwanjani. Fursa ya kufika kwenye uwanja wa taifa unaojulikana kama kiota cha ndege na matukio mengine yanayofanyika katikati mwa Beijing yamefungwa. Watu waliohojiwa leo Jumatano walionekana kuelewa masharti hayo. Wengi wao wangeweza kuonekana wakicheza michezo kwenye maziwa yenye theluji iliyoganda huko Beijing, katika ishara ya kuendelea kufurahia michezo ya majira ya baridi. Kwa sababu China hairuhusu maandamano ya umma au ukusanyaji maoni na inazuia vikali uhuru wa kujieleza, upinzani wowote kwa michezo au vizuizi utanyamazishwa. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka huko Kenya, ambapo wakazi wa kaunti ya Garisa leo Jumatano wamepokea vitambulisho na kuwa rasmi raia wa Kenya. Wakazi hao walikuwa wameingia katika data za shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR na, wa na kuzuiliwa kupata vitambulisho vya Kenya. Ripoti kamili na Huba Abdi. Ni afueni kwa maelfu ya wakazi wa Garissa baada ya serikali ya Kenya kufanikiwa kuwaondoa katika data za shirika la Umoja wa Mataifa la UNHCR. Miaka ya tisini baada ya baa la njaa kukumba kaskazini mashariki mwa Kenya, raia wengi wa Garissa walijipata wao ni wakimbizi baada ya kuingia katika data za shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia wakimbizi Ukosefu wa chakula, tishio la magonjwa, elimu na fursa ya kupata uraia katika mataifa magharibi, iliwasukuma wazazi wengi ambao ni raia wa Kenya kujisajili kama wakimbizi. Abdinur Ali ni mkaazi wa Garissa na ni miongoni mwa wale waliojisajili kama wakimbizi na hii leo anapokea kitambulisho. We are suffering for some time we were vetted 27 uh, 2019 december up to now we are waiting the process to come an end but uh, today we are very happy about uh, that we, will, we, are about to, almost uh, to get our ids. Zoezi la kuwapa vitambulisho wakazi hao limekuwa likipiganiwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu. Yusuf Bashir wa shirika la Haki na Sheria anasema ukosefu wa vitambulisho uliwanyima wakazi hao nafasi ya kupata kazi nchini Kenya. Uh, tunashukuru sana serikali kwa kuwa, kumaliza hii proses. Imechukua muda mrefu, na sisi tumeanza hii kazi mwaka wa 2009 na leo tumeanza, uh, kuona, uh, mwanzo wa mwisho wa hii safari. Tumeona ya kwamba leo tumeambiwa watu elfu uh, kumi na nne kati ya elfu arobaini ambao wanafaa walikuwa kwa hii shida watapewa vitambulisho. Tunasihi serikali imalize na wale ambao bado hawajapatiwa kitambulisho. Zoezi hili la leo linajiri huko tume ya uchaguzi na mipaka IBC kiwasajili wapiga kura wapya, baadhi yao sasa watakuwa wapiga kura kwa mara ya kwanza licha ya kuwa Wakenya. Mohamed Dahie ni mbunge wa eneo la Dadab. Kwa leo, najua madaktari, walimu wengi wako na vitambulisho hapa ndani na wale watapata, tunataka mchukue hii fursa, mchukue kitambulisho, mchukue voter registration, mchukue e, kura yenu ili muweze kufanya ile kitu inaitwa civic rights. Miaka miwili iliyopita, serikali ilikuwa imeanza zoezi la kuwakagua walio wa Kenya halisi na walio wakimbizi waliofika kutolewa kwenye data za UNHCR. Walitakiwa kuandamana na wazazi wao na walio na vitambulisho vya Kenya. Hussein Dado ni waziri msaidizi wa wizara ya usalama. Kwa wale watoto ambao vitambulisho vyao ama vijana ama sahii wengine ni wamama, vitambulisho vyao vimechelewa, makosa makubwa ya kwanza walifanyiwa na wazazi wao wakati waliwapeleka hawa watoto kwa refugee camps. Hata wazazi wenu mwasamehe, manake kosa la kwanza lilianzia hapo. Ukweli ulianza kuzama kwa wakazi wa kaunti ya Garissa baada ya serikali ya Kenya kupanga kufunga kambi ya Dadaab. Hii ingemaanisha kuwa Wakenya wengi huenda wangesukumwa hadi nchi jirani ya Somalia. Hoba Abdi, VOA, Nairobi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC. Katika ripoti nyingine, ni kwamba rais wa Ukraine Volodimir Zelenski leo Jumatano amesisitiza juu ya umuhimu wa msaada wa kijeshi wa Marekani wakati huu wa kipindi kigumu, ambapo Rusia inaendelea kurundika wanajeshi wake kwenye mpaka kati ya nchi zao mbili akizungumza wakati wa mkutano na waziri wa mambo ya nje wa marekani anton blinken mjini kiev zelenski amesema ukrain ilihitaji msaada wa kuimarisha jeshi lake kwa haraka na kuwa na vifaa vya kisasa taarifa kamili inasomwa na patrick nduyimana zelenski alimshukuru blinken kwa kuongeza msaada wa kijeshi wa marekani kwa ukrain utawala wa biden jumatano umesema unatoa msaada wa ziada wa dola milioni mia mbili kama msaada wa kijeshi kwa ulinzi wa Ukrain wakati kukiwa wasiwasi wasi kwamba Rusia inataka kuivamia Ukraini. Msaada huu sio tu unakidhi mipango yetu ya kimkakati ya Ukrain kujiunga na muungano wa NATO, lakini muhimu zaidi kwa kiwango cha jeshi letu, vifaa vyetu vya kijeshi, ndio tunatenga kiasi kikubwa zaidi kwa ajili ya bajeti tangu tupate uhuru. Lakini bado tunaelewa kwamba ikiwa tunataka hatua za haraka sana katika kulimarisha jeshi na vifaa vya kisasa Blinken anafanya ziara hiyo wakati Ukraine na washirika wake wa nchi za magharibi wakielezea wasiwasi wao juu ya maelfu ya wanajeshi wa Rusia waliorundikwa ndani na karibu na mpaka wa Ukraine. Rusia imekanusha kupanga mashambulizi mapya ya kijeshi, lakini imewasilisha maombi kadhaa na kusema kwamba itachukua hatua za kijeshi ambazo haikuzifafanua hadi pale nchi za magharibi zitakubaliana nayo. Marekani haijabaini iwapo Rusia anapanga uvamizi au iwapo Maonyesho ya nguvu za kijeshi za Russia yanalenga kusababisha shinikizo ili kupata ridhaa bila ya kuwepo mapigano. Blinken alimtaka Rais wa Russia Vladimir Putin kuchagua njia ya amani wakati mwanadiplomasia huyo mkuu wa Marekani alipofanya ziara ya kuonyesha mshikamano na Ukraine wakati kukiwa na hofu kwamba Russia inataka kuivamia Ukraine. Some 100,000 Russian soldiers near Ukraine's borders, uh, and In that sense, the threat to Ukraine is unprecedented. Kuna wanajeshi wa Rusia wapatao laki moja karibu na mipaka ya Ukraine, na kwa maana hiyo, tishio kwa Ukraine halina kifani. Kwa hiyo rais Joe Biden aliniomba nisisitize kwa mara nyingine dhamira yetu kwa uthabiti wa eneo la Ukraine, kwa mamlaka yake na kwa uhuru wake. Rusia ilipuuza wito wa kuondoa wanajeshi wake ikisema kwamba ina haki ya kutuma vikosi vyake mahali popote na potaka kwenye ardhi yake. Mikutano ya Blinken inafuatia mazungumzo ya wiki iliyopita huko Ulaya kati ya Moscow na nchi za magharibi ambayo hayakukamilika na kushindwa kusuluhisha mivutano mikali kuhusu Ukraine na masuala mengine ya usalama. Kutoka Kiev, Blinken atasafiri hadi Berlin ambako atakutana wenzake wa Ujerumani, Uingereza na Ufaransa ili kujadili uwezekano wa kukabiliana na hatua yoyote ya kijeshi ya Russia. Huko Geneva siku ya Ijumaa, Blinken atajua upi msimamo wa waziri wa mambo ya nje wa Russia, Sergei Sergey Lavrov, juu ya maslahi ya Russia katika kutafuta suluhu la kidiplomasia kwa mzozo huo, wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema. <muchasimu> Hii unasikiliza ni VOA Swahili. Tukirudi hapa Marekani, rais Joe Biden ametimiza mwaka wake wa kwanza madarakani akiwa na viwango vya chini kuhusu utendaji kazi kutokana na kusuasua katika kufufuka kwa uchumi, kutokana na mfumuko wa bei na janga la korona ambalo linaongezeka tena, licha ya kufikia mwafaka wa pande zote katika kupitishwa mpango wa kuchochea uchumi wa dola trilioni moja nukta tisa na ule wa miundombinu wa takriban dola trilioni moja. Khadija Riami anaisoma ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika Patsy Waida Kuswara. Mpango wa dola trilioni moja nukta tisa wa afueni ya covid-19 uliosukumwa na utawala wa Biden mwezi Machi umezisaidia biashara za Marekani na familia kukabiliana na athari za kifedha zilizotokana na janga. Mpango huo ulitoa takriban dola elfu moja mia nne fedha za kuwasaidia mamilioni ya Wamarekani na malipo ya mwezi ambayo yalithibitika kuwa na mafanikio katika kupunguza umaskini, lakini kwa wengi, kuongezeka kwa mfumuko wa bei kulipunguza kuona matokeo ya msaada huo. Kutokana na COVID, watu hawana fedha Inashangaza sana ukiangalia bei za mafuta zilivyo hivi leo. Bei za wateja mwezi Disemba zilikuwa juu kwa asilimia saba kuliko ilivyokuwa kipindi kama hicho mwaka mmoja uliopita, na kubainisha kupanda sana kwa viwango vya bei katika kipindi cha miaka arobaini. Mfumuko umeingilia kati juhudi za kufufua uchumi katika mwaka ambao utawala unasema umeonyesha ukuaji mkubwa wa nafasi za ajira katika historia ya Marekani. Angalia madai ya awali ya wale wasiokuwa na ajira kwa wastani, yako katika kiwango cha mia nane. Yalikuwa laki nane na elfu kumi na mbili mwaka mmoja uliopita, hivi sasa yako katika laki mbili na elfu kumi kiwango cha ukosefu wa ajira na kufungua nafasi za ajira mpya mwaka mmoja kabla rais kuingia madarakani na mwaka jana, utaona tofauti. Viwango hivi vinahusiana na COVID. Kama tukiangalia mwaka mmoja uliopita, ni asilimia moja ya watu wazima walikuwa wamepata chanjo kamili. Hivi sasa asilimia sabini na nne ya watu wazima wana chanjo kamili. Kwa hakika, kutoa chanjo ya COVID-19 kwa ufanisi kumetoa ulinzi kwa zaidi ya Wamarekani milioni 200. Pia ilitoa fursa ndogo ya kurejea katika hali ya kawaida mwaka jana, hiyo ni paka Omicron iliposababisha kesi mpya na kuongezeka kwa idadi ya watu kulazwa hospitali. Janga na mfumuko wa bei vimekuwa ni vigezo viwili vikuu katika kushuka kwa viwango vya utendakazi wa Rais Joe Biden mwishoni mwa mwaka wake wa kwanza madarakani vikiwa katika kiwango cha asilimia arobaini na tano kwa mujibu wa Ipsos, kampuni ya utafiti campaign... Rais alifanya kampeni ya kutokomeza Covid na kuinua uchumi, kuirejesha Marekani katika hali ya kawaida. na kadri janga linavyoendelea ndivyo hali ya kutokuwa na uhakika inavyoongezeka kwa Wamarekani. Wakati huo huo, ajenda ya Biden pia ni mchanganyiko wa mambo kadhaa. Alisukuma kupitishwa kwa sheria ya miundombinu ya dola trilioni moja huku akiungwa mkono na Warepublican Republican, ikiwa ni uwekezaji mkubwa sana katika shughuli za ujenzi katika taifa. Lakini bado hajafanikiwa kupitisha build back better, mpango wa dola trilioni moja nukta saba tano kwa matumizi ya kijamii na mpango wa mabadiliko ya hali ya hewa, ingawaje tayari ameupunguza kwa nusu kutoka kiwango chake cha awali. Khadija Riyami, VOA Washington. Karibu msikilizaji katika makala ya afya. Naitwa Miri Mgawe na hivi leo tunazungumzia kuhusu uraibu wa madawa ya kulevya na changamoto katika afya ya akili. Niko na Dr Raymond Mgeni kutoka Tanzania, mtaalamu wa afya ya akili. Dr Mgeni, karibu sana katika kipindi chetu na kwanza kabisa nianze kwa kukuuliza, kwa msikilizaji wetu ambaye anasikia mada hii hivi sasa, anatakiwa kuelewa nini? Napenda mtu afahamu katika uraibu wa madawa ya kulevya pamoja na changamoto ya akili ya uh, inajumuisha ni tabia zote za kimazoea na mtumizi wa madawa, mfano heroin na jamii ya heroin kama uh, mufi au lugha ya Kiswahili zaidi, makundi ya madawa ya kulevya tunaita uh, fune. Kwa hiyo changamoto ya watu wanao pata uraibu au uteja wa matumizi haya ya madawa ni pamoja na kundi hasa kubwa la vijana, ambao wanakuwa wameweza kuanza kuyatumia na wanapata changamoto pia za kushindwa kutoka katika utumizi wa madawa haya, kwa sababu yanasababisha hali ya kuya kuwa na mazoea ya kuendelea kutumia. Kwa hiyo huwa tunasikia neno wa rosto kwa maana kwamba wanapata zile dalili za kutoka kwenye utumizi wa hizi dawa. Kwa hiyo inakuwa ni changamoto wao kuziacha kabisa, kwao nakuta wanaendelea kuwa na utegemezi mkubwa mat matumizi daktari, matumizi ya afyuni yamekuwa yakizunguziwa kusababisha changamoto katika afya ya akili. Je, ni kwa namna gani basi ya? matumizi haya yana athiri ukubwa sana katika afya ya akili ya kwanza, ya watu wanaotumia madawa ya kulevya wana hatari ya kupata makundi mawili ya changamoto ya magonjwa ya akili. Kwanza ni hali za mfadhaiko au sonona, lakini pili ni matatizo ya wasiwasi wasi. Uh, sonona inakuja pale ambapo wengine wanaingia kutumia madawa ya kulevya kwa sababu ya hali mbalimbali mbali za kimfadhaiko, lakini wengine kwa kuingia haya madawa ya kulevya yanawasababishia migogoro ya kimahusiano, migogoro katika familia, wengine wanapoteza kazi, wengine wanapa, wanakutana na magonjwa ya kuambukiza kwa mfano VVU, uh, na ukimwi, ya kifua kikuu, lakini homa ya ini. Kwa hiyo majumuisho, wote haya matatizo yanaweza yakawaathiri katika eneo la afya yao ya akili na ni njia gani ambazo wataalamu wanashawishi zinaweza kutumiwa ili mtu aweze kuachana na kasumba hii? Kwanza, cha kwanza, tunashukuru kuna huduma siku hizi za matumizi ya methadoni, ambayo ni dawa maalum inayosaidia kuondoa hali ya uteja ambao wanakumbana nayo na zile arosto, kwa maana dalili zinazojitokeza baada ya kuacha kutumia. Kwa hiyo wanakuwa wanapata huduma hizi, ambapo kila siku wanatakiwa wao wanakuja eneo la kliniki kupata hii dawa ambayo inawasaidia kutokana na uraibu walioweza kuupata. Na dawa yenyewe inapatikana kirahisi? Basi e, dawa inapatikana kwa sababu ni dawa ambayo inatolewa na serikali na ni dawa ambayo ni bure, kwa maana tu ni mtu kuandikishwa kwa ajili ya kufanya mauzurio ya kliniki ya kila siku, kutoka kuanzishiwa dozi ndogo na mpaka tunapoanza kupandisha dozi. Shukran sana msikilizaji, ulikuwa nami Meri Mgawe katika kipindi hiki cha makala ya afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, na hivi leo tulikuwa na Dr. Raymond Mgeni, mtaalamu wa afya akili kutoka Tanzania. Tuonane tena wiki ijayo katika kipindi kingine, shukran. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Ndwimana. Hewani nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Tunakuomba usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata ripoti mbalimbali. Sina la ziada, mimi na wenzangu tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea maoni na mtazamo wa serikali ya Marekani. Wakati Ukrain ikiendelea kuongeza vikosi vyake kwenye mpaka karibu na Ukrain, huku mashauriano ya kidiplomasia kati yake na mataifa ya NATO yakiendelea ili kujaribu kuzuia kusambaa kwa mzozo swala. So, kuu linalojitokeza ni la uwezekano wa Ukrain pamoja na mataifa mengine ya Ulaya ya mashariki kujiunga na Neto baada ya kukamilika kwa mazungumzo kati ya Rasia na Marekani. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Rasia Sergei Ryabkov amesema kwamba ni muhimu sana kwa Ukrain kutojiunga na NATO katika siku za usoni, akiongeza kwamba si Ukraine wala Georgia wasiwe wanachama wa NATO. Hata hivyo naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani Wendy Sherman aliyeongoza ujumbe wa Marekani kwenye kikao hicho amepuuza msimamo wa Rashi akisema kwamba kamwe hawatakubali yeyote kufunga mlango wa NATO ambao ni nguzo muhimu kwenye muungano huo. Tunasema kwa sauti ya juu kwamba hatufanyi maamuzi kwa mataifa mengine Hatutakubali kubali nchi yoyote kutumia kura ya turufu kupinga taifa lolote linapokuja swala la kujiunga na NATO. Wakati akizungumza na wanahabari kabla ya kuanza kwa mfululizo wa vikao vya kidiplomasia wiki iliyopita, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken aliita jaribio la Rusia la kupinga wengine kujiunga na NATO ni msimamo usio wa kweli. Blinken aliongeza kusema kwamba NATO kamwe haikuahidi kutoruhusu wanachama wapya kujiunga na kwamba msimamo huu ni kinyume na sera zake za ukaribisho kwa mujibu wa mkataba wa mwaka 1949 uliobuni NATO. Kujiunga na NATO siku zote kumekuwa kukitegemea uamuzi wa NATO na mataifa yanayokusudia kujiunga bila kuhusisha wengine. Blinken ameongeza kusema kwamba mkataba wa Istanbul kwa ajili ya usalama wa Ulaya uliotiwa saini mwaka 1994 Rusia yenyewe ilithibitisha haki ya mataifa kuchagua kujiunga au kubadili mikakati ya kiusalama iliyopo ikiwemo miungano. Blinken amesema sasa hivi kwamba Rusia inaitaka Marekani na wanachama wengine wa NATO kuondoa vikwazo vyao kwenye maeneo ya kati ya Ulaya Mashariki, pamoja na kuzuia Ukraine kujiunga na NATO. Wakati akifanya mahojiano kwa njia ya televisheni hivi karibuni, waziri Blinken alisema kwamba rais wa Rusia Vladimir Putin analenga kuongeza ushawishi wa rasia kwa mataifa yaliyokuwa chini ya umoja wa Sovieti, suala ambalo ukamwe halikubaliki. Ameonya kwamba hatua hiyo huenda ikapelekea migogoro kama ilivyopelekea vita vya dunia katika miaka ya nyuma. Hatuwezi kurudi tena katika hali hiyo, alisema. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.