Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Mambo vipi? Alasiri njema popote pale ulipo msikilizaji. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa safari ya dakika 30 ya mazungumzo wa habari na burudani, VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede, Amina Chombo, ikiwa ni Jumanne safi ya tarehe 18 mwezi Januari mwaka 2022. Ndio sasa mkoko unaalika maua mengi. Tumekuandalia katika muda huu wa dakika 30 wa habari, mazungumzo na majadiliano pamoja na ma maoni yako, bila kuacha mbali burudani nam. Huko Uganda, uhaba wa mafuta unaikumba taifa hilo, na uhaba huo unatokana na msongamano wa magari ya mizigo mpakani. Nini kinaendelea huko? Vijana waliojiajiri kuongoza watalii kule Tanzania, wanaiomba serikali kuondolea kwa muda baadhi ya tozo ambazo wanadaiwa. Haya, kuna mengi mazuri katika kitengo cha barazani, swali la leo na burudani. Msikilizaji, usiende mbali na tuanze na haya. Ama vipi, Amina? Safi kabisa. Serikali ya Uganda imeondoa shuruti kwa madereva wa magari ya mizigo la kuwataka kufanyiwa vipimo vya COVID-19 kabla ya kuingia taifa hilo, kutokana na msongamano mkubwa wa magari mpakani unaotatiza usambazaji wa bidhaa muhimu nchini humo. Tatizo hilo limesababisha uhaba wa mafuta na ongezeko la bei ya bidhaa hiyo, huku waziri mmoja akionya wafanyabiashara lagai dhidi ya kuwapunja raia wa Uganda. Patrick Nduimana anatueleza zaidi kuhusiana na habari hii. Ripoti za vyombo vya habari nchini Kenya zilizungumza kuhusu msururu wa magari unaofika umbali wa kilomita 70 kutoka mpaka wake na Uganda kwa sababu ya kucheleweshwa utaratibu wa upimaji wa virusi vya corona. Afisa wa Wizara ya Afya ya Uganda ameliambia shirika la habari la AFP kwamba wizara yake ilisitisha mara moja kwa muda upimaji wa lazima wa COVID-19 kwenye vituo viwili vya mpakani ili kurahisisha usafirishaji wa malori kuingia ndani ya nchi. Amesema hatua hiyo inalenga pia kuepusha uwezekano wa kusambaa kwa maambukizi ya korona mpakani, wakati madereva wengi wamekwama kutokana na msongamano wa magari. Waziri wa nishati Ruth Nakabirwa amesema ucheleweshaji kwenye mpaka ulisababishwa na hitilafu ya kifaa kinachotumiwa na maafisa wa idara ya forodha kwa kuchunguza magari na masuala yanayohusiana na COVID-19. Madereva wa lori wamekuwa wakilalamika kutokana na foleni kubwa kwenye mpaka wa mashariki mwa Uganda wakati maafisa wakifanya upimaji wa, wa lazima wa virusi vya korona. Jacob Ilisu ni mwendesha pikipiki mjini Kampala. Ni vigumu sana kwetu kupata mafuta, kwa sababu utapata tu mafuta katika vituo vichache, vituo vichache tu. Mfano, hata kituo hiki hakina mafuta, nimesikia kwamba hakina mafuta kabisa hata sehemu ile hakuna mafuta kwa sababu ya kucheleweshwa kwa madereva wa lori. Cha kushangaza ni kwamba katika wilaya ya magharibi ya Oima, eneo ambako Uganda iligundua viwango vikubwa vya mafuta hafi mapema karne hii, lita moja ya mafuta ilikuwa ikiuzwa shilingi elfu kumi na mbili za Uganda kutoka shilingi elfu nne hapo awali. Mjini Kampala na katika miji mingine, madereva wengi wa magari walikuwa wakiharakia kujaza mafuta ndani ya tenki wakihofia uhaba zaidi na kusababisha msongamano wa magari katika mji mkuu. Raia wa Uganda walikuwa wakiripoti pia kuongezeka kwa nauli ya teksi na basi katika maeneo mengi ya taifa hilo ambalo ni mwagizaji mkubwa wa mafuta kutoka nje. Joel Aduba ni mhandisi wa ujenzi mjini Kampala. So most... magari mengi yanaegeshwa, pikipiki nyingi zinatumia petroli. Bei kwa sasa hivi ni ya juu, na hata nauli ya usafiri imeongezeka sana. Kwa hivyo mwisho wa siku itakuwa ni changamoto kubwa kwa kila mtu. Ucheleweshaji wa mpakani ulianza mwishoni mwa mwezi Disemba wakati madereva wa lori walipofanya maandamano kupinga ada ya kupima COVID-19 iliyowekwa na Uganda. Ada hiyo ilifutwa, lakini mrundikano wa magari uliendelea kwa sababu ya kile madereva wanasema ni kasi ndogo ya upimaji na ukaguzi wa forodha. Patrick Ndwimana, VOA, Washington. Nam, shukran sana Patrick Ndugimana. Na kwengineko katika Afrika Mashariki ni kwamba vijana waliojiajiri kuongoza watalii nchini Tanzania wameiomba serikali kuondolea kwa muda baadhi ya tozo wanazodaiwa. Vijana hao wanasema kuwa wanakabiliwa na ukata mkubwa unaochangiwa na kupungua kwa watalii wanaotembelea nchi za Afrika Mashariki kunakotokana na janga la COVID-19. Mwandishi wetu Asraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Kwa sasa vijana wote waliojiajiri kwenye sekta hiyo ya utalii wanatakiwa kulipia dola 50 kila mwaka, gharama ya tozo za leseni ya kufanya kazi hiyo. Wakizungumzia changamoto hiyo jijini Arusha, vijana hao wamesema licha ya athari za kuanguka kwa mapato yanayotokana na utalii yaliyosababishwa na Covid 19 wameendelea kutakiwa kulipa gharama hizo. Sio kila mtu ana uwezo wa kulipa kiwango hicho cha fedha. kutokana na janga tuliopitia la Uviko 19 imekuwa changamoto kwa baadhi ya watu, na ningependa kuomba hasa Wizara ya Mali Asili na Utalii iweze kuzingatia hilo ili angalau watu wengi waweze kuguswa na kuwa na uwezo wa kulipa. Naomba ikiwezekana, leseni zote hizi zisimamiwe na taasisi kama mweka taasisi ambaye inaelewa huyu gaidi anatakiwa apitie mafunzo gani, na kama kuna uwezekano serikali kama ilivyofanya iendelee kuwanoa hawa waongoza utalii. Aidha, vijana hao pia wakalalamikia malipo madogo wanayolipwa na wamiliki wa makampuni ya utalii yasiyolingana na kazi kubwa wanayoifanya na pia thamani ya rasilimali wanazowajibika kuzilinda. Umelitunza gari la shilingi milioni mia na ishirini ambalo umeenda nalo porini, ni haki huyu tour opereta? Kuna baadhi anakulipa shilingi laki laki na nusu laki tatu, umempelekea porini salama gari la milioni ishirini. Aidha, wameziomba taasisi na idara zinazosimamia masilahi ya vijana na serikali kwa ujumla kuona umuhimu wa kuwatetea na kuwawekea mifumo itakayotoa haki sawa kwa wote wanaofanya kazi hiyo. Tunaomba wizara isimamie mafao yetu. Hata hivyo tayari serikali ya Tanzania imetoa shilingi bilioni 1.1 kwa ajili ya kuwawezesha vijana waliojiajiri kwenye sekta ya kuongoza watalii, ambapo hatua ya kwanza zitatumika kwa, kwa ajili ya mafunzo maalum ya namna ya kutekeleza majukumu yao ya kuhudumia watalii wakati huu wa janga la uviko 19. Mafunzo kwa vijana hao yanasimamiwa na Chuo cha Usimamizi wa Wanyamapori cha Mweka ambacho mkuu wa chuo hicho Profesa Jafari Kidegesho amesema zaidi ya vijana elfu moja wanatarajiwa kupatiwa mafunzo hayo ambayo yatatolewa kwa awamu tofauti. Kupitia chuo cha usimamizi wa wanyamapori Weka imefadhili mafunzo haya ili kuwakumbusha au kuwaongezea uelewa kuhusu wajibu, maadili, weledi na uadilifu kama mabalozi muhimu wa nchi yetu. Asilimia kubwa ya kazi ya kupokea na kuongoza watalii katika nchi za Afrika Mashariki inafanywa na vijana ambao, hata hivyo, wengi wao hawana taaluma ya kufanya kazi hiyo na wanatumia uzoefu wa mafunzo walioyapata katika mifumo isiyo rasmi. Utalii ndiyo sekta inayotegemewa kwa asilimia kubwa na nchi za ukanda wa Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania ambapo katika nchi ya Tanzania utalii pekee unachangia asilimia 17 ya pato la taifa. Ripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika kutoka Arusha, mimi ni Asiraji Mvungi. Asante sana Asiraji kwa taarifa hiyo. Ni tatizo pia ambalo linakumba waelekezi Kenya, wanalalamika katika mbuga mbalimbali mm, kwamba hali si hali, na sio tu kwa upande wa watalii. Nafikiri ni katika kila sekta ya biashara, mambo yamekuwa ni magumu. Ukitembea katika baadhi ya miji ama majiji, utapata kwamba maduka yamefungwa na sio tu hapa katika mataifa ya Afrika, hata kule Ulaya, japo wanasema kwamba ukuaji wa uchumi Afrika unaendelea katika njia ambayo inavutia sana. Unaendelea kusafiri na VOA Express, msikilizaji, sasa unaweza unaweza fuatilia matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa www.voaswahili.com, ama pia sikiliza, tegea redio washirika katika mataifa ya afrika mashariki. Nikiangalia upande wa pili namuona Sunday Shomari yuko tayari kutupatia habari za dunia. Karibu Sunday. Mahakama ya juu nchini Kenya imeanza leo Jumanne kuangalia juhudi za kisheria za kufufua mpango ya serikali ya kutikisa mfumo wa kisiasa wa nchi hiyo miezi michache kabla ya uchaguzi mkuu. Uamuzi wa mahakama ya juu kuhusu mapendekezo ya mabadiliko ya katiba inayotarajiwa baada ya kusikilizwa kwa siku tatu wiki hii, huenda ukawa na madhara makubwa katika uchaguzi wa rais na wabunge wa Agosti 9 serikali inataka kubatilisha maamuzi ya awali ya mahakama yaliyotupilia mbali mageuzi hayo makubwa na jinsi yalivyotambulishwa kuwa ni kinyume cha katiba, hivyo kuwa pigo kwa rais Uhuru Kenyatta na washirika wake. Mpango unaoitwa Building Bridges Initiative, BBI, unalenga kuponwa wigo wa utendaji na kubadilisha mfumo wa uchaguzi ambapo mshindi anachukua kila kitu na kulaumiwa kwa milipuko ya mara kwa mara ya ghasia zinazohusiana na uchaguzi katika taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Rais wa zamani wa Guinea Alfa Conde ameondoka nchini kwake kuelekea kwa Umoja wa Falme za Kiarabu kwa matibabu baada ya kukaa kwa zaidi ya miezi minne chini ya ulinzi wa jeshi lililompindua, mashahidi walisema Jumatatu. Hakuna maelezo yote yaliyotolewa kuhusu ugonjwa wake, ingawa mashahidi katika uwanja wa ndege wa Conakry walithibitisha kwamba ndege ya rais huyo wa zamani mwenye umri wa miaka 83 ilikuwa ikielekea Abu Dhabi. Hakukuwa na uthibitisho wa mara moja kutoka kwa serikali ya mpito iliyoongozwa na jeshi, ingawa maafisa walikuwa wametangaza mapema mwezi huu kwamba Konde hakuwa na afya nzuri na angesafiri nje ya nchi hivi karibuni kwa matibabu. Ujenzi wa China wa vijiji na makazi kwenye mipaka yake Himalaya umeenea hadi maeneo yenye migogoro huko Bhutan, nchi ndogo iliyopakana kati ya India na China, kulingana na picha za satellite kama ilivyo mpaka wa India na China, mpaka wa China wenye urefu wa kilomita zipatazo 477 na Bhutan pia una matatizo na ujenzi wa hivi karibuni, unaonekana kama dhamira ya Beijing ya kuunganisha madai yake kwenye eneo la kimkakati ambalo lingeipa nguvu katika migogoro yake ya eneo na India, kulingana na wachambuzi. Ujenzi wa makazi haya ulianza wakati fulani katika nusu ya pili ya mwaka 2020 na kuharakishwa hadi 2021. Yote yanaonekana kuwa yameundwa kwa usanifu sare wa aina ya shalet. Damin Simon, mtafiti wa ujasusi wa kijiografia na Intel Labs ya Israel, aliyeambia VOA. Matokeo ya awali yanaonyesha kuwa dozi ya nne ya chanjo ya covid-19 inafanya kazi kidogo, kati ina katika kuzuia maambukizi kutoka kwenye aina mpya omicron. Utafiti katika hospitali ya Israel walisema Hospitali ya Sheba ilisema ilitoa dozi ya nne ya chanjo ya Faizer BioNTech au Modena kwa wafanyakazi wake wapatao 274 wa matibabu na, na ikagundua kuwa wakati nyongeza hiyo iliongeza kinga mwili, lakini haikuzuia kuenea kwa Omikron. Israel imetoa dozi ya nne ya chanjo kwa watu walio na umri wa miaka zaidi ya sitini na nchi hiyo imekuwa mojawapo ya nchi za kwanza kutoa chanjo kwa watu wake na kutoa chanjo za nyongeza. Safi kabisa, unaendelea kusafiri na Vio Express. Kitu kizuri, burudani safi. Watoto hao wa Mombasa wanaendelea kuburudisha na kuongoaongoa eh, na vibao vyao, wakiwemo mwanadada Adasa. Sasa Amina, tuelekee katika kitengo cha barazani, na moja kwa moja leo katika barazani, ikiwa najiunga nasi ni mada yetu. Tunauliza, je, unapima hali ya afya yako kila mwaka? Amina, unapima? Naam, hata huu mwezi, kwa sababu ni mwezi wa kujulikana maswala ya cervical cancer. Tayari hata nasubiri kuchukua majibu ya pap smear, haswa sana kinamama, kansa ya matiti, kansa ya kizazi, na ni muhimu sana. Aacha tusikie wanaafrika mashariki nao wanagani la kutuelezea. Moja kwa moja basi tuko naye kutoka Eldoret Kenya. Uh, Chiriton, wewe hupima afya uh, yako kila mwaka? Mimi mara nyingi huwa sipimi afya yangu kila mwaka kwa sababu sipati hiyo nafasi na hiyo fursa ya kujipima afya kila, kila mwaka, lakini endapo naugua kidogo ama nina shida kidogo, huo ndo wakati mimi naenda kupima, naenda tu kupima afya. Lakini wakati niko mzima mara hmm, nyingi siwezi kupima, siendi katika katika zahanati ama hospitali kupima afya. Kwa hivyo unakosa fursa ya kuenda ama ni ile tu taasubi ya kiume kwamba hampendi kuenda hospitali? <laughs> nafikiri ni hiyo nadharia kwamba mwanaume mara nyingi <laughs> <laughs> njini ikiwa inafanya kazi basi ndio hivyo. Naam <laughs> ukiwa tu sawa, system ya mwili iko sawa, basi nafikiri hauna <laughs> haja, hakuna haja ya kwenda hospitalini. Asante sana Boyo kwa mchango wako kwenye barazani. Asante sana Hadisa Dede. Haya. Amina. Tukiachana na huyo ndugu yetu kutoka Kenya, eneo la Eldoret, tunampata Nazil Madede yuko Dar es Salaam, Tanzania. Ndugu yangu, wewe unapima hali ya afya yako kila mwaka? Hapana, kwa mimi sina desturi ya kupima afya yangu kila mwaka. Mara nyingi napojisikia hali ya mwili wangu haiko vizuri au mgonjwa, hapo huwa ninaenda kupata vipimo vya afya. Huoni ikiwa hatari? Nadhani imekuwa ni desturi ni yetu, kulingana na gharama za vipimo vya afya, inakuwa ni ngumu sana kwa wananchi wa kawaida kuvimudu. Ndio maana mara nyingi tunapokuwa tunaumwa au tunapokuwa tujisikii vizuri, ndio tunaenda kupima. Tukushukuru sana kwa mchango wako kwenye barazani hivi leo aise, nashukuru sana kwa kunikumbuka asasa, shukran. Amina, hatari sana hii, lakini kama walivyosema ni kwamba gharama za juu za upimaji wa vipimo vingi tu vinakuwa ni ghali, kwa sababu ukisikia kama hii checkup ambayo mtu anatakana afanye, uh, ni kwamba mtu anakwenda anapimwa damu, anaangaliwa kifua, anaangaliwa nini. Sasa ukitamaka labda anatumia uh, fedha nyingi sana ma, ndio maana saratani inamaliza watu wengi sana kwa kuchelewa matibabu. Nama. haya tuangazie hao ambao wametuandikia ujumbe japo hatujawasiliana na wao lakini wanasema ujumbe wao uko hapa kwenye kurasa za Facebook nimpate Agatha Mbale aka fast lady akiwa Moro Town TZ anasema kila baada ya miezi mitatu nafanya check up ya mwili wangu wote. Kasore Ruhindukira anasema iko DRC Fizi, binafsi nafanya hivyo kila mwisho wa mwaka ili nijue hali yangu ya kiafya. Nam basi, nami nimpate Elisha Lukmey, anasema mara yangu ya kupima ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na tano, hadi wa leo niko na uoga wa kwenda kupima sana. <laughs> Nami basi nimalizie na Mpelwa Sekela Nyanda wa Lulembela, Tanzania, anasema afya yangu ni mtaji waga, napima kila baada ya miezi mitatu, lakini najua wengi ni waoga. Haya huyo anamaliza akisema wengi ni waoga, na ni kweli, wengi ni waoga. Sasa amina, tunaelekea wakati wa burudani hivi. E, e, leo tunaelekea Afrika Kusini, mtindo ni amapiano. Umeona vile amapiano imetesa sana mitaani. Aya, tupate kitu kimoja cha mapiano. Anafahamika kama John Vuli Gate, akimshirikisha Ntosh Gazi na Colano, wanakuambia Mapara A Jazz. kuona mwenzangu ajaribu kutingisa tingisa, sijui atingisa mikono ama atingisa kwa sababu <laughs> si kwa hayo mapiano dance. <laughs> E, ama piano, unaweza enda, tuko mabega mm -hmm. Ukapiga mabega polepole <laughs> ukapiga miguu, ni kama unachuchumaa kidogo, alafu unainuka. No, ndio miondoko hiyo. Muziki ambao unatesa sasa Afrika Mashariki YouTube, hapo jamaa amepata ngapi? Naona amefikisha zaidi ya milioni kumi na moja wale ambao wametazama video hii Ewe. Kuonesha kwamba mambo, ma mambo shwari, kama ilikuwa ni shilingi moja. Hey, hey, acha tu <laughs> <laughs> tuachane na hayo haya, tuelekee katika kitengo chetu na leo katika kitengo chetu ni kama huna kazi ee, ambapo tunaangazia jinsi msanii chipukizi maarufu kwa jina la usanii Mr. Raw anatazamia kujipatia ajira kupitia utunzi wa wimbo ya kampeni wakati huu ambapo Kenya inajiandaa na uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili kupitia teknolojia. Na wafuasi wenzake wa chama anachokipigia debe, ana matumaini ya wimbo huo kupata umaarufu. Wacha tumsikie mziki. lilianza kitambo sana, kitambo sana, miaka ya tisini mwisho mwisho, kuelekea elfu mbili. Tangu a ajubana, wakati wa zamani, kuna mahali, kuna chapishwa jina bwana wimbo sasa, watu wakata ile tuweka kwa vitabu, vitabu kwa vitabu, sasa manyimbo kibao sasa ukijisikia ile nyimbo ambayo bwana umeipenda sana, unaikramu pia ile unaimba nayo. Basi nilianza hivyo hivyo hivyo hivyo hivyo hivyo, ni nyimbo za kina Tupaki wale na kina Snoop Dogg wale, mpaka mwisho do. Mkaona vijana mtaani grupu tu hivo, wasanii wasanii, wakanca kwenye grupu tukarekodi nyimbo mbili, na na kwa sasa hivi niko na mradi ambao natengeneza wimbo wa kampeni. Nimeamua mwaka huu huu, ndio bana, watu ndio watauchangamkia. So yani, ni kitu ambacho yani kiko ndani ya damu. So ni kama sasa naendeleza, yani hii ndio ni kama kama nafasi bana ambao imetokea, ni kama vile ajira imetokea, sasa lazima uchangamki sana. Ndio maana nimeamua kufanya wakati huu, kwa sababu pia pia bana nitapata kujulikana na watu kwa urahisi zaidi kuliko mimi kwenda kupeleka nyimbo studio nini, unajua, nitapata umaarufu, watu wataukubali kwa sababu wimbo wenyewe uko na ujumbe. Jambo la kwanza, naelezea mtu mwenyewe pale alipoanzia mpaka pale alipofikia na ile mikakati ambayo anayo bana, au sera kwa ufupi. Pia bana, upande wangu mimi nampigia debe mimi mwenyewe, kwa sababu naona bana ile sera zake zinaendana na vile na matakwa ya raia bana au wananchi. Akiisikia hii nyimbo yangu lazima ataisapoti, kwa sababu pia itakuwa na sapoti chama chake pia bana, nakipatia umaarufu chama chake. So lazima ataukubali pia bana, na hakika bana, atanitafuta tu bana, popote pale nilipo. Ni kiongozi mzalendo, kiongozi mzalendo tena mwenye upendo, anasema kwa vitendo, anasera na malendo, hapa kazi mchezo kando, nilivyoandika bana. Kwa hivyo na hakika ile siku hapo atausikia ye, pia ataupenda, hata raia pia wenyewe bana ataupenda. Asante sana kwa kitengo hicho. Unajua, wakati unafika ni wasiasa kila yeah, mtu anatoka kuvuna. Sasa hivi ni kwamba kila wa, wa, wa, ma MC na pia wasanii hawa wa wimbo na hata wale wa uigizaji watakuwa katika ligi nzuri kuanzia mwezi wa pili <laughs> <shabba>. <laughs> ni pesa tu, pesa mfululizo nao. Haya, tuangazie yanayozungumzwa na, na kunong'onwa katika mitandao ya kijamii Tuungane naye Sandey Shomari ambaye bado yuko jukwani kutupasha hayo. Karibu Sandey. Asante ah, sana Collins Adede na Amina Chombo. Basi moja kwa moja tukiangalia na ujiri kwenye mitandao mbalimbali mbali, Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko huko Kenya, ni kampeni za uchaguzi zinaendelea, ambapo kambi ya naibu rais William Ruto imepeleka mapambano yake na kiongozi wa upinzani ODM Raila Odinga hadi kwa Rais Uhuru Kenyatta kwa madai ya ghasia zinazoungwa mkono na serikali katika mikutano ya kampeni ya muungano wa kidemokrasia wa UDA ambao wanaongozwa na naibu rais huyo. Kwa mujibu wa Nation, chama hicho kilipinga kwamba zaidi ya mikutano kumi imefanyiwa ghasia na takriban kesi sita zimeripotiwa kwa inspekta jenerali wa polisi, lakini wakisema kwamba madai yao yote hayajashughulikiwa, hivyo ikidai kwamba hiyo inaonyesha wazi wazi kuidhinishwa na kuungwa mkono na serikali kwenye vitendo hivyo vya vurugu za kikabia na kisiasa na huko nchini Tanzania, kwa mujibu wa Mwananchi Digitali, Chama cha Mapinduzi au chama tawala nchini humo leo kimeanza mchakato wa kuwachuja makada wake sabini wanaomba kuteuliwa kuwa ni nafasi ya spika wa bunge la nchi hiyo, ambapo nafasi ya spika huyo wa bunge iko wazi baada ya kujiuzulu kwa Job Ndugai aliyekuwa spika tangu Novemba 17 2015. Rekodi ya wagombea ni gumzo jingine uliojitokeza ni zaidi ya sabini ambayo ni gumzo kubwa kwenye mitandao nchini humo na kwingineko. Nyota wa mitandao ya kijamii na televisheni Kim Kardashian ni miongoni mwa watu maarufu waliotajwa katika mashtaka yanayoendelea ya watu waliowekea fedha zao katika kampuni ya sarafu ya kidigitali inayofahamika kama Ethereum Max cryptocurrency na kupoteza fedha zao. Watu wengine wanaoshitakiwa ni pamoja na mwanandondi maarufu aliyestaafu Floyd Jr. Mayweather mchezaji wa kikapu Paul Pierce na wabunifu wa mfumo wa malipo ya fedha cryptocurrency. Kesi hiyo ya watu wengi ambayo iliwasilishwa katika mahakama ya serikali kuu ya California siku ya Jumaa inawashutumu wa watu hao mashuhuri kwa kushirikiana na waanzilishi wa Ethereum Max, Steve Gentile na Giovanni Peroni. Nyaraka za kesi hiyo zinadai kwamba watu hao maarufu walishiriki kuwakilisha kimakosa na kuuza fedha zao kidigitali, lakini Ethereum Max inakana madai hayo. Sasa basi, kimsingi kesi hii inawashutumu watoa mashuhuri kwamba wamekuza mali zisizo na thamani kwa mamilioni ya wa wafuasi wao na kukiuka sheria za serikali za ulinzi wa watumiaji. Kesi bado inaendelea. Haya basi, hayo ni baadhi yanayotamba kwenye mitandao mbalimbali. Mbaaaoherere na amina Chombo, shukran sana Sande Shomari, kijana mchapakazi vilevile vile, anatupeleka katika swali la leo, ambapo tunauliza kufuatia kuungua moto kwa masoko Tanzania. Je, unajua nini kinachosababisha kuungua kwa masoko hayo? Haya, nami naanza naye Suke John wa Ilangasika, anasema yuko Geita, Tanzania. Taneski wako wapi? Mbona wanatutia hasara kiasi hicho? Nam Fredi Wiso anasema huenda ikawa machinga hawatakiwi hapa Bongo. Mandela Mushi mushi yuko Nairobi, Kenya, anasema mimi naona kama serikali inahusika. Mawazo Malemi Wakasekekese e, yeye yeah, anasemaje hapa? Anasema akiwa pale Tanzania mpaka hapo. Na mimi bado pia nina maswali mengi yasiyokuwa na majibu. Najiuliza, hivi ni kwa nini ndani ya taifa langu majanga ya moto amekuwa ya kudumu katika maeneo ya masoko na shule? Mimi niko kule Geita, Tanzania. Nampata Masanja Kanone, anasema chanzo uhamisho, eh, watu wamehamishwa huko. Haya, ni kwamba huenda watu wanahamishwa na hawataki kuondoka. Na Mkaspa Sikukuu anasema tokea kaunti ya Bungoma, Kenya, anasema mi naona kuna mtu anataka kunya <laughs> kuwa hilo shamba la masoko, ndio maana kila mara moto. Kenya pia ndio hivyo hivyo kunaendanga. <laughs> mimi namaliza naye Goligota Magabe Mokono anasema hili swala liko katikati ya wafanyibiashara. Mm -hmm. Nae basi Joas Ntalima anasema halafu kwa nini masoko yenyewe ya Tanzania yanaungua moto usiku? Haya swali hilo. Swali kwa swali. Haya. Asante sana waliohusika katika kuandaa Express ya leo akiwemo mhariri wa siku Abdul Shakur Abud pamoja na Saida Hamdun na pia wengine wote walioshiriki. Mimi ni Collins Liberty Adede, nami na ni Amina Chombo nikutakie wakati mwema.