Karibu kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho kama ujuavyo, msikilizaji, huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Kwenye sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangalia hali ilivyo kuhusu makundi ya kigaidi katika Afrika Mashariki ambayo yanaendelea kuwa tishio kwa usalama katika eneo ya hilo licha ya juhudi nyingi zinazofanywa na wadau mbalimbali. Kwenye sehemu ya pili tutaangazia mvutano unaoendelea baina ya wadau katika nchi ya Kenya katika biashara ya uuzaji wa chips au ukipenda french fries, huku wakulima wakishinikiza kampuni ya KFC kununua viazi vyao. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Nam, makundi ya kigaidi yanaendelea kuwa tishio kubwa la kigaidi katika eneo la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu kwa jumla, licha ya juhudi za pamoja za washirika tofauti za kupambana na makundi hayo kuanzia Al-Shabab hadi Islamic State na Allied Democratic Forces ADF. Nchi zote za kikanda mwaka huu zimebeba mzigo mkubwa wa makundi ya kigaidi ambayo yanafanikiwa kuanzisha mashambulizi na kuua raia. Kwa undani leo, sehemu ya kwanza, mwandishi wetu wa Sauti ya Amerika nchini Kenya, Jason Nyakundi anaangazia sababu za kuibuka makundi hayo na suluhu lake, iwapo lipo. Asante sana BMJ Mrithi. Makundi ya kigaidi hufanya mashambulizi ya mara kwa mara nchini Somalia kwa lengo la kuipindua serikali. Kenya nayo haijasalimika, huku mpaka wake wa pamoja na Somalia ukiruhusu wanamgambo kuvuka na kushambulia watakavyo. Kulingana na data kutoka idara ya ujasusi ni kwamba kulikuwa na zaidi ya mashambulizi ya takriban 100 nchini Somalia kutoka kwa Al-Shabab mwaka 2021 huku Kenya ikishuhudia zaidi ya mashambulizi ishirini hivi karibuni, mengi yakilenga kaunti za mpaka za Wajia, Mandera na Lamu. Mauaji mabaya zaidi ya mwaka huo yalitokea Juni 26, ambapo inakadiriwa kuwa watu 30 walikufa katika mji wa Jimbo la Galmudug nchini Somalia. Wanamgambo walitumia mabomu yaliyotewa kwenye gari katika shambulio dhidi ya kambi ya jeshi katika mji wa Oisil katikati mwa Somalia, na kusababisha mapigano na wanajeshi wa serikali na wenyeji wenye silaha. Mashambulizi haya ya mara kwa mara yanadhihirisha uwezo wa Al-Shabab kuendelea na harakati za muda mrefu nchini humo na nchi jirani ya Kenya, licha ya juhudi za miaka mingi za kuharibu uwezo wa kundi hilo. George Musamali, mtaalamu wa masuala usalama nchini Kenya. Anasema ni vyema kwanza kuenewa malengo ya makundi haya ya kigaidi. Kukweli, lioko, kwa kweli hali iliyoko hivi sasa katika kanda ya Afrika Mashariki na Kati ni kwamba kuna vikundi ambavyo vinajitokeza na kutekeleza mashambulizi ya kigaidi, na tukiangazia haswa kikundi ambacho kilitangulia hapo awali ni kikundi cha Al-Shabab ambacho kimetekeleza mashambulizi ndani ya mipaka ya taifa la Somali, kimekuja, kimetekeleza mashambulizi ndani ya mipaka ya taifa la Kenya na hali kadhalika kimetekeleza mashambulizi kule Uganda, na hii ni jambo ambalo limekuwepo kwa kipindi cha zaidi ya miaka kumi. Na hivi karibuni tumeona vikundi kadha wa kadha pia vimezidi kujitokeza kule DRC, kuna hiki kikundi cha ADF. Tukienda kule Mozambik pia kuna kikundi ambacho kinaegemea upande wa Islamic State, na hicho kikundi pia kimetekeleza mashambulizi si ndani ya mipaka ya Mozambik peke yake, hali kadhalika kimetekeleza mashambulizi kule Tanzania. Kwa mara ya kwanza taifa la Tanzania limeshuhudia shambulizi la kigaidi miaka kadhaa baada ya lile shambulizi ambalo li lililenga uh, ubalozi wa Marekani. Na hilo shambulizi lilitekelezwa na kikundi cha Al-Qaeda ambacho kilikuwa kinatoka kule uh, Middle East. Tukiangazia tatizo ambalo tunalo hivi sasa, hivi vikundi ni lazima tusiviweke kwa pamoja, ni lazima tuzigawanye kulingana na zile itikadi ama sababu ambazo wao wameanza kutumia mbinu za kigaidi kutekeleza haya mashambulizi. Sasa utapata kikundi cha Alshababu ni kikundi ambacho kinasema ya kwamba kinataka taifa la Somali liwe linatawaliwa kwa misingi ya Kiislamu na kwamba Kenya iliingilia kati katika hilo tatizo kule Somali, basi imekuwa ni kwamba watekeleze mashambulizi ndani ya taifa la Kenya kuhakikisha kwamba taifa la Kenya linajiondoa katika masuala ya kisiasa kule Somali, na hali kadhalika uh, jeshi la Kenya ambalo liko, liko Somali hivi sasa pia linaondoka lakini tukiangalia vikundi ambavyo vinatekeleza mashambulizi kule Mozambik na vikundi ambavyo vinatekeleza mashambulizi kule DRC na hali kadhalika, tumeona kwamba vimevuka mpaka na kutekeleza mashambulizi kule Uganda. Sababu zao ni tofauti, maanake hawana itikadi ya kali, hawana sababu nyingine ya kimsingi, ambayo ya kidini ambayo wanaitoa, bali tu ni eh, wana, wana, wana, wana kwamba wanapigania haki zao na wanapigania rasilimali ambazo ziko katika maeneo hayo kuweza kutawanywa ama kupewana katika hali ambayo itawanufaisha wananchi katika sehemu hizo. Kwa hivyo hivi vikundi ambavyo vinaibuka hivi sasa vinaibuka kwa sababu mbalimbali mbali. Na ikiwa tutafuta suluhisho, ni lazima tuangazie kila kikundi na sababu ya wao kutekeleza mashambulizi, ndipo tutakuwa tunaelekea kupata suluhisho ya kukabiliana na hili tatizo la kigaidi katika eneo la maziwa makuu. Uganda pia imebeba mzigo wa ugaidi kutoka kundi la Allied Democratic Forces ADF kundi lililoko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo na linalohusishwa na lile lina linalojiita Dola ya Kiislamu. ADF limekuwa likifanya mashambulizi kwa jina la kundi la Islamic State baada ya kutangaza utiifu wake kwa kundi hilo mnamo mwaka 2019 mwezi Novemba. Mwaka uliopita washambuliaji wa, wa kujitoa muhanga walilenga mji mkuu wa Uganda Kampala, na kuua watu kadhaa na kujeruhi wengine zaidi ya thelathini. Mnamo Oktoba, mwanamke mmoja aliwawa baada ya kifaa kilichoachwa kwenye begi kulipuka katika mkahawa mmoja mjini Kampala. Siku kadhaa baadaye, watu kadhaa walijeruhiwa wakati mshambuliaji wa kujitoa muhanga alipojilipua ndani ya basi karibu na Kampala. Kulingana na mwandishi wa habari huko Kampala Kenneth Lukwago, nikuwa mbinu ADF wameanza kutumia kushambulia zimezua wasiwasi mkubwa. Kwanza ukiangalia namna ADF walikuwa wanafanya operesheni zao hivi zamani, walikuwa hawajaanza hii tabia ya kutumia mabomu, na hivi majuzi tumeona wamepata hiyo ujuzi, wameanza kuunda mabomu wakitumia vifaa ambavyo viko kwenye uh, masoko kama mfano misumari, uh, ammonia nitrate na vitu vingine kadhaa vya kienyeji tu hapa Uganda na eneo la maziwa makuu, na utafiti ambao umefanyiwa ama upelelezaji ambao umefanyiwa na vyombo vya usalama vinaweza ya kwamba hawa wamepata huu ujuzi kutokana na kuwasiliana na ilo kundi la na wagaidi. Na kwa hivyo, uh, unaangalia ni hatari ya kiwango kikubwa sana ambayo uh, imetokea hapa kwa nchi za maziwa makuu haswa Uganda na DRC. Na kwa hivyo unaona ya kwamba kama hiyo kundi la ADF alijashughulikiwa vizuri, yani kuondolewa kabisa katika eneo hii, wataendelea kuwa watu wabaya sana, kwa sababu unasikia walikuwa wameanzisha seli ama makundi kwa sehemu mbalimbali hapa Uganda, yani kutekeleza mashambulizi ya kila aina wakitumia mabomu na unaona, wamekuwa wakiwalenga wa vijana ambao wana kazi na kuwaingiza katika vitendo hivyo vya kulipua mabomu. Unaona, tabia hiyo ya kujitoa mwanga ni kitu ambayo ilikuwa haifikiriwi itaweza kutokea hapa Uganda, lakini unaona watu wamefika ile kiwango ama wamefika ile jitoa mhanga na kuvaa mabomu na kujilipua. Hii ni kitu hatari sana. Na kwa upande wa ugaidi, hii inaonyesha ya kwamba hatua yao ama mipango zao imepanda sana kwa kiwango cha juu na ni tisho kubwa katika eneo la Maziwa Makuu, lakini ni kitu kizuri ya kwamba jeshi la Uganda na DRC wanawashughulikia saa hii wanafanya operesheni za pamoja na, na lengo la kuwa, la kuona ya kwamba wanavunjwa na nguvu zao kumalizika kabisa. Wanamgambo wa Kiislamu wanaojulikana kama Al Shabab, walio na uhusiano na kundi la Islamic State wameendesha mashambulizi kaskazini mwa Msumbiji kwa zaidi ya miaka minne. Wanaendesha harakati zao katika jimbo la Cabo Delgado ambapo kuna mradi mkubwa zaidi wa gesi asilia barani Afrika chini ya kampuni ya Ufaransa ya Total. Ni karibu na mji wa Palma ambapo mnamo Machi mwaka uliopita makumi ya watu waliuawa baada shambulio, ya shambulio na kusababisha kampuni ya Total kuondoa wafanyakazi wake. Takriban watu 2500 wameuawa na wengine laki saba wamelazimika kuyahama makazi yao tangu mashambulizi ya hayo yaanze. Bwana Msamali anasema makundi kwa mfano yale yanayoendesha shughuli zao nchini Msumbiji na DRC huenda yanapinga kile yanakiona kama ni unyanyasaji dhidi yao. Vijana wengi sana wanashawishika kujiunga na hivi vikundi kwa sababu mbalimbali mbali. Na kumbuka, si rahisi mtu ambaye amekomaa kuingia katika hiyo nyanja ya ushambulizi wa kujitolea mahanga. Hawa ni vijana ambao ni vijana chukukizi, ambao wamepewa mafunzo ya itikadi kali na imekuwa ni rahisi wao kuweza kujitolea na kujiunga na hivi vikundi kwa minajili ya kutekeleza mashambulizi na, na jambo ambalo ni la msingi ni je, ni sababu zipi? Huu msukumo ambao umetokea hivi sasa unaletwa na nini? Maanake nikiangazia taifa la Kenya utapata kwamba kuna wale tunaita sleeper cells wengi sana, na wao ni vijana kutoka katika jamii maskini. Je, ni msukumo wa umaskini, ukosefu wa uh, wa ajira kuweza kushawishika na kujiunga na hivi vikundi na hii hali kadhalika, ukiangazia katika taifa la Uganda ambapo kuna hiki kikundi cha ADF ni kwamba wengi wanaona ya kwamba serikali ya Kampala inawagandamiza, inawanyima haki zao za kisiasa na kwamba hawana uwanja uhu, huru wa kuweza kujihusisha kwa masuala ya kisiasa, ambapo haya masuala ya kisiasa ndio huchangia maendeleo katika maeneo. Na utapata inakuwa ni kwamba wao wanaona, ukabiliana na serikali ya Kampala basi haki zetu zinaweza uh, uh, kuangaziwa na hali kadhalika ukiangazia kule Mozambik, yale madini mengi ambayo yanatoka katika sehemu hi hizo hayawanufaishi wale wananchi wa kawaida, na inakuwa ni kwamba vijana wanapewa itikadi ya kwamba sisi tumegandamizwa, haki zetu zimefinywa, mali yetu inaporwa, na njia ya pekee ya kuweza kujinasua katika huu mtego ni kuweza kukabiliana na serikali, na mbinu tutakayotumia ni mbinu ya kigaidi. Hali kadhalika uh, eneo la pwani mwa Kenya. Kumbuka, itikadi ambayo inahubiriwa kule ni kwamba watu kutoka bara wamekuja na hivi sasa wanamiliki mashamba katika eneo hili, ilhali sisi wenyeji hatuna. Kwa hivyo sababu ni tofauti tofauti, na kuegemea kwao, na kwamba wasasa wanaweza kufika kiwango cha kujihusisha na mashambulizi ya kujitolea muhanga, inaonyesha ile kwamba ile hopelessness kwa kimombo ambayo hawa watu wanaishi na, inakuwa ni kwamba hatuna namna ingine, hatusikizwi na serikali, basi mbinu ni hipi? Inakuwa ni kwamba inakuwa ni rahisi wao kusawishika na kujiunga na hivi vikundi na kutekeleza haya mashambulizi kwa mbinu yoyote iliyopo. Nchini Kenya, idara ya upelelezi wa jinai DCI imetoa majina na picha za washukiwa wanane wa ugaidi wanaosakwa na wanaoaminika wa kuwa na silaha na hatari. Katika taarifa jana Jumatano, DCI ilitoa wito kwa umma kutoa habari ambazo zinaweza kuchangia kukamatwa washukiwa hao ambao wamehusishwa na mtandao wa kigaidi wa Al-Qaeda. Idara hiyo inaamini kwamba baadhi ya washukiwa hao wamefunzwa, wamejihami na ni hatari, na wametumwa nchini Kenya kutekeleza mashambulizi ya ugaidi. Asante sana Jason Nyakundi kwa ripoti hiyo. Msikilizaji, tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini usiondoke, narejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi. Naam, kampuni ya migahawa ya Kentucky Fried Chicken eh, yenye makao yake makuu hapa Marekani wiki iliyopita ilijipata eh, katika hali ya vuta ni kuvute na baadhi ya wateja nchini Kenya, ambao pamoja pia na Wakenya wengine wa ambao sio wateja walilalamikia sana. Uh, jambo moja ambalo lilifanyika huko baada ya kutangaza, kampuni hiyo ikatangaza kwamba ilikuwa imeishiwa na viazi vya kutengeneza chakula maarufu cha fast food maarufu kama chips. Na kilichosababisha malumbano hayo ni pale ilipoibuka kwamba migahawa ya kampuni hiyo katika nchi hiyo ya Kenya ambayo iko katika miji mbalimbali hutoa viazi vyake nje ya nchi, sasa ni kutoka Misri, suala ambalo liliwafanya Wakenya wengi kuhoji ni kwa nini wakulima wa zao hilo katika nchi hiyo ambalo linakuzwa kwa wingi hawawezi kupewa nafasi hiyo. KFC ambayo inatoa huduma nchini Kenya kupitia kampuni ya Kuku Foods East Africa ilikiri kwamba inaagiza bidhaa nyingi kutoka nje ikiwa ni pamoja sio tu viazi lakini pamoja pia na kuku kutoka Afrika Kusini. Kampuni hiyo ilisema kwamba kucheleweshwa kwa usafirishaji wa bidhaa hiyo kulitokea kwa sababu ya janga la COVID 19 E, ambalo limesababisha hali ngumu ya usafirishaji wa bidhaa sio tu hapo Afrika, lakini kote duniani, na ikaongeza kwamba ingawa viazi vinapatikana kwa urahisi nchini Kenya, kampuni hiyo haiwezi kuvinunua kwa sababu e, huwa inazingatia viwango vya kipekee vya ubora. Jackie Theunison eh, ambaye ni mkurugenzi mtendaji wa KFC Afrika Mashariki na ambaye tunaendelea kumtafuta hivi sasa tunavyozungumza, msikilizaji, ili naye pia ashiriki kwa undani, atufafanulie maswala kadhaa, amenukuliwa na vyombo vya habari vya Kenya na hata vya kimataifa akisema kwamba wazalishaji wote wa zao hilo ni lazima wapitie mchakato wa uidhinishaji ambao unajulikana kama QA wa kimataifa wa kampuni hiyo ya KFC, na ndio sababu hawezi kuuza au haiwezi kuuza chips ambazo zimetengenezwa kutoka kwa viazi visivyoidhinishwa. Sisitizo hilo kwamba kampuni hiyo haiwezi kupata viazi mwafaka nchini Kenya limeendelea kuzua hisia kali kutoka kwa Wakenya kuhusu, na ikawa kwamba kuna hashtag boycott KFC ya ambayo imekuwa ikivuma kwenye Twitter kwa siku kadhaa. Kifupi ni kwamba wakulima katika nyanda zenye mvua nyingi za Nyandarua huko Kenya kama, kama maili sabini hivi kutoka mjini Nairobi ni wazalishaji wakubwa wa viazi na ambalo ni zao kuu eh, la pili kwa umuhimu nchini Kenya baada ya mahindi. Takwimu za serikali msikilizaji, zinaonyesha kwamba jumla ya pato la Kenya la viazi kwa mwaka ni takriban tani milioni moja, nukta tano hadi milioni mbili kila mwaka huku thamani ya soko ikikadiriwa kuwa dola milioni mia tano. Zaidi ya asilimia tisini ya viazi hulimwa na wakulima wadogo. E, naona bado hatujaweza kumpata huyo mkurugenzi wa KFC Afrika Mashariki tunaendelea kumtafuta lakini naona tuko naye, mchambuzi wa masuala ya uchumi nchini Kenya Dr Sam Ikwaye. Namwona hapa kwenye laini ya simu, tutajiunga naye hivi karibuni tuzungumze mawili matatu. Lakini kwanza, huyu hapa Wachira Kagongo, afisa mkuu mtendaji wa baraza la kitaifa la viazi nchini Kenya, wakati alizungumza na gazeti la The Standard la Kenya uh, with, uh, a Anasema kwa mipango mm-hmm, madhubuti aina zote za viazi zinaweza kukuzwa nchini uh, na tuko tayari kushirikiana nao na kuwaunga uh, mkono kwa uh, sababu uh, nchi hii inapoteza hela nyingi za kigeni. So okay, Kenya uh, inajulikana kwa uh, kutoa mazao but, uh, bora um, uh, msikilizaji. KFC ambayo ilianza shughuli zake nchini Kenya au biashara zake nchini Kenya mwaka elfu mbili kumi na moja imeshuhudia ukuaji wa kasi. E, jumla ya maduka au migawa inayoendeshwa nchini Kenya, Uganda na Rwanda sasa imefikia thelathini na tano na hapo ndio pahali pazuri nimlete huyu mchambuzi wa masuala ya uchumi kutoka nchini Kenya, anajiunga nasi sasa moja kwa moja kwa njia ya simu akiwa na Nairobi, Dr. Sam Ikwaye. Kwanza kabisa kwa wale wanasikia haya, labda hawajui kwamba kuna mipango na michakato ambayo hufanyika e, kabla ya chakula kufika mezani, hasa i, hizo chips ambazo tunazungumzia hivi leo e, e, tueleze ni mchakato upi, mikakati ipi huwa imewekwa kwa makampuni makubwa makubwa, hasa haya ya kimataifa kuhakikisha kwamba e, bidhaa zao ziko sawa e, popote huendapo, e, katika migahawa yoyote ile, e, duniani kote. Asante uh, sana uh, ni kwamba kwa makampuni ambayo yanafanya biashara za kimataifa uh, kama Coca-Cola kwa mfano, kama hawa KFC na wale wengine ambao wana shughuli ambazo zinatakikana uh, zifikie viwango fulani vya kimataifa uh, ni kwamba wanahitajika kuweza kuweka mikakati ama standard fulani uh, ya ile bidhaa ambayo wanauza ili kwamba ikiwa mtu atataka kununua ile bidhaa nchini Kenya anapoenda Uganda ama anapoenda katika nchi nyingine ambapo kile kiwanda kiko Uingereza na pengine popote, ni kwamba kunatakikana kuwe na ule usawa katika zile standards ambazo kile ki, e, ile bidhaa inaweza kuuzwa. Na hiyo ndio imepelekea kwamba hawa uh, KFC ambayo ni kampuni ambayo imekuja uh, nchini katika siku za hivi karibuni. E, na hata hapa mjini ni Mombasa ni kampuni ambayo imekuja mwaka uliopita tu kupelekea uh, wao kuagiza sehemu uh, fulani ya bidhaa zao, ikiwa ni uh, zile chips ama vile viazi kutoka Egypt uh, ikiwa um, ni kwamba zinatengenezwa kule, zinafanywa zile standardization kule na zinaletwa hapa uh, nchini kupitia um, uh, usafiri wa majini kupitia meli. Naam Sam, na tumekuwa tukimtafuta vizuri. Tuambie wasikilizaji, tumekuwa tukimtafuta afisa mkuu, mkurugenzi wa eneo hilo la Afrika Mashariki wa kampuni ya KFC, ingawa hatujafanikiwa, lakini sio kwamba hajazungumza. Amezungumza na vyombo vya habari moja, gazeti la The Standard, na hapo ndipo amenukuliwa akisema kwamba wanaangalia e, uwezekano, mikakati ya kumwezesha mkulima mmoja au wengi Eh, kuwa wanakuza na kuzalisha mm-hmm bidhaa hiyo ambayo imezua utata ambayo huenda wakatumia kama KFC hapa na, nataka nikuulize, sijui kama huu ni uamuzi ambao afisa kama huyo anaweza kufanya mwenyewe au inabidi kampuni nzima na makao yake makuu hapa Marekani yawe yanahusishwa na, na ni, ni kitu ambacho kinaweza kufanyika tu kwa haraka kama ambavyo uh, inaonekana kama amesema kwamba itawezekana au huu ni, mka, ni mchakato mwingine ambao utachukua wa muda. Sidhani uh, kama ni mwenyewe kwa moja kwa moja na wewe, kwa sababu ya viwango ambavyo vinahusika. Na jambo la kushangaza kutokana na taarifa ambazo tunapata ni kwamba haswa zile mbegu ambazo zinapoteza Uh, kiazi kile ni kwamba zinakuzwa hapa hapa Kenya kisha zinaweza kusafirishwa kwenda kule Egypt kuweza kutokeza. Kwa, kwa hivyo labda yeye mwenyewe ataweza kutuhakikishia muda ambao utachukua, lakini ni jambo la mtara wa hekima kuweza kuona ni vipi wananchi katika eneo fulani wanaweza kufaidika wenyewe kutokana na uzao uh, na mazao ambayo wanaweza kutokeza. So, kwa mfano hapa Kenya tunatokeza na kukuza viazi kwa wingi sana. Eh, na wale me, ambao wamefikia labda kupata ladha na kuweza kupitia KFC ku, eh, tofauti ni kidogo sana, na hata ikiwa haujajua mambo haya hautaweza kujua tofauti kati ya viazi hivi na vile ambavyo vimeletwa kutoka nje. Naam, naam, kuhusu kuhusu swala hilo, hilo hilo kuna mengine aliyoyasema kama mfano kwamba kuna bidhaa ambazo wanapata hapo hapo Kenya kama mboga mboga hivi. Kwa hiyo hili laonekana laonekana linawezekana, nafikiri mikakati ikifanywa na kufuata mchakato kama inavyohitajika. Lakini tukisonga mbele, ni kwamba serikali ya Kenya pia ina msimamo wake kuhusu suala hili. Yenyewe inasema nini, labda kupitia maafisa wa ngazi za juu katika wizara ya kilimo, mfano E, serikali nafikiri katika mikataba ambayo imeweza kuwekwa kabla ya kampuni zile kuweza kusajiliwa, e, ni masuala ambayo yatakuwa yanaweza kuangaziwa, uh, katika siku zijazo kuweza kuona ni vipi mkulima wa kawaida anaweza kusaidiwa ili kwamba kuweza kufaidi, uh, kutokana na teknolojia na hata kuweza ku labda, kuweza kuunganisha wakulima kadhaa ili kwamba tuweze kutokeza zao lile hapa nchini na kuweza kuona ni vipi tunaweza kumudu, uh, soko la viazi. Mwisho kabisa, Dr. Sami Kwaye, huo eh, mchakama ah, eh, ah, sakata hiyo eh, hiyo sakata ambayo imekuwepo inaonyesha nini kuhusu uh, wanaharakati wa Wakenya kupitia mitandao ya kijamii, inaonyesha kwamba eh, kuna msukumo mkubwa sana ambao ikiwa unaweza kuzingatiwa ni kwamba tunaweza ku uh, influence, eh? E, maamuzi na hata sera uh, katika uongozi na katika masuala mengine uh, na ikumbukwe kwamba kuna bidhaa nyingi tu uh, Coca-Cola kwa mfano uh, ni bidhaa international ambayo inakunywa hapa nchini haikuzwi hapa uh, lakini hatujaona kelele kama vile Eh, labda tu kwa sababu bidhaa hii inahusika moja kwa moja na mkulima wa chini na imeweza kuwa imeangaziwa na watu wengi ambao wanahusika na ukulima pakubwa, na tumeweza kufanya hatua nyingi kama nchi kuelekea masuala ya ukulima eh, ni kwamba sasa tunaweza kuathiri sera kadhaa mbalimbali ambazo zinaweza ku Uh, athiri biashara zetu na uchumi wetu. Shukran sana Dr. Sammy Kwaye kwa kuzungumza na sauti Amerika. Nam, asante sana. Njema, asante uh, sana Sammy Kwaye, ndiye anayetukamilishia kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun, kwa niaba ya wote hao nakushukuru kwa kutusikiliza. Tuonane tena hapo kesho kwa meza ya waandishi, inshallah. mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani tuna waageni tukiwaachia kibao hiki cha muziki uwa makini na maneno yao