Ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Ujambo msikilizaji wetu, popote unapotusikiliza. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano Januari 12 mwaka 2022. Matangazo haya yanasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Radio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia masafa mafupi na vile vile Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa voiswahili.com. Katika ripoti zetu leo, Zanzibar yaadhimisha miaka 58 ya mapinduzi yaliyopelekea taifa hilo kupata uhuru. Wananchi wanasema nini? Kwa kweli ni kujivunia hapa tulipofika. Kwa sababu maendeleo mengi yameonekana na viongozi wanahangaika kwa ajili ya wananchi wa visiwa hivi viwili vya Unguja na Pemba. Katika taarifa nyingine, ni kwamba jeshi la jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo DRC limemkamata kamanda wa kundi la waasi wa ADF kwenye mpaka kati ya DRC na Burundi. Kulikoni? Kwa kweli tulipata kujurisho kwamba jeshi la Kongo FARDC ilimshika huyu kamani. Ni vidokezo vya ripoti utakazosikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha mkamiri Kibayasi akusomea habari za dunia. Tunisia itarejesha tena amri ya kutotoka nje usiku na kupiga marufuku mikusanyiko yote kwa muda wa wiki mbili kuanzia kesho Alhamis ili kukabiliana na kuenea kwa kasi ya COVID-19, serikali ilisema leo Jumatano, katika hatua ambayo wakosoaji walidai kuwa inalenga kusitisha maandamano. Marufuku ya mikusanyiko na kuzuia safari ndani ya nchi, isipokuwa safari za dharura, inakuja siku mbili kabla ya maandamano yaliyopangwa dhidi ya Rais Kais Said yaliyoitishwa na vyama vikuu vya kisiasa. Tunisia iliweka amri ya kutotoka nje wakati wa wimbi la kwanza la janga la covid 19 mwaka elfu mbili na ishirini na tena kwa sehemu kubwa kwa mwaka jana, lakini iliondolewa hapo Septemba kutokana na viwango vya kesi kupungua. Amri hii mpya ya kutotoka nje itatekelezwa kwa angalau wiki mbili na itaanza saa nne usiku hadi saa kumi na moja alfajiri kila usiku kwa saa za huko. Shinikizo kwa utawala wa Mali liliongezeka Jumanne, huku Ufaransa na Marekani zikielezea kuiunga mkono jumuiya ya Afrika Magharibi, ECOWAS, ambayo imeiwekea vikwazo nchi hiyo kutokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi kufuatia mapinduzi mawili. Kutokana na kusambaa kwa miezi kadhaa kwa mivutano ya kidiplomasia, viongozi kutoka jumuiya ya uchumi na nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, siku ya Jumapili walikubaliana kufunga mipaka na taifa hilo la Sahel na kuweka marufuku ya kibiashara hatua hiyo ilikuja baada ya serikali ya mpito ya mali mwezi uliopita kupendekeza kubakia madarakani kwa ahadi miaka mitano kabla kuanda uchaguzi, ya kuandaa uchaguzi licha ya matakwa ya kimataifa kwamba iheshimu ahadi ya kuitisha uchaguzi februari 27 mwaka huu pamoja na kufunga mipaka na kuweka vikwazo vya kibiashara ECOWAS pia ilikubali kusitisha msaada wa kifedha kwa mali na kufungia mali zake katika benki kuu ya mataifa ya Afrika Magharibi. Russia na NATO wanakubaliana leo Jumatano mjini Brussels kwa lengo la kupunguza mivutano kwenye mpaka kati ya Russia na Ukraine. NATO inapinga kuongezwa kwa wanajeshi wa Russia kwenye mpaka huo ikisema kuwa kuna dhoofisha usalama wa Ulaya. Kwa upande wake, Russia inatafuta uhakikisho wa usalama kama vile kuzuia upanuzi wa muungano wa wanachama thelathini wa NATO ikisema kujumuishwa kwa nchi kama Ukraine kwenye mpaka wake kunamaanisha tishio. Balozi wa Marekani katika NATO Julian Smith aliwaambia waandishi wa habari kabla ya mazungumzo ya leo Jumatano kwamba upande wa NATO umedhamiria kuona kama diplomasia inaweza kupunguza hali hiyo na kwamba mada ya jumla ya majadiliano itakuwa kupunguza hatari, uwazi, udhibiti wa silaha na njia mbalimbali za kuwasiliana sisi kwa sisi, alisema Smith. Alionyesha mshikamano wa Marekani na Ukraine na kuongeza kuwa vitendo vya Rusia vimesababisha mzozo huu na washirika wa NATO walikuwa tayari kuzuia uchokozi zaidi wa Rusia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewaonya viongozi wa Somalia dhidi ya kuchelewesha uchaguzi wa bunge usio wa moja kwa moja na kutishia kuwawekea vikwazo ikiwemo kuwanyima visa. Mery Mgawe anaisoma taarifa kamili. Marekani imewataka viongozi wa Somalia kuheshimu ratiba mpya ya uchaguzi na kuhakikisha kwamba unakamilika Februari tarehe ishirini na tano. Tarehe ya uchaguzi ilifikiwa baada ya siku kadhaa za mikutano mjini Mogadishu kati ya waziri mkuu wa Somalia na viongozi wa mikoa. Taarifa ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani imesema kwamba inataka viongozi wa kitaifa na majimbo nchini humo kuhakikisha kwamba uchaguzi huo wa bunge unafanyika kwa kufuata ratiba na kanuni sahihi zilizowekwa bila kutokea ripoti za udanganyifu. Uchaguzi wa bunge usio wa moja kwa moja ulianza mwezi Novemba na ulitarajiwa kumalizika Disemba tarehe ishirini na nne lakini umechelewa kukamilika kutokana na migogoro. Viti vichache vya bunge katika bunge lenye wawakilishi mia mbili sabini na tano vimejazwa. Kenya na Uganda ambao ni majirani wa Somalia katika eneo hilo wameungana na mashirika ya kimataifa kuidhinisha ratiba ya karibuni ya kukamilisha uchaguzi ifikapo Februari ishirini na tano. IGAD, Umoja wa Mataifa na Umoja wa Ulaya wamesema kwamba ni lazima kwa viongozi wa Somalia wahakikishe kuwa uchaguzi huo unakuwa wenye hadhi. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Utafiti mpya unaonyesha kwamba Marekani inakaribia kupungua kiwango cha maambukizi ya COVID-19 yanayotokana na aina mpya ya kirusi cha Omicron. Watafiti katika chuo kikuu cha Washington mjini Seattle wanatabiri kwamba idadi ya kesi zinazoripotiwa kila siku zita fika milioni moja nukta mbili ifikapo Januari kumi na tisa, kabla ya idadi hiyo kushuka sana. Ali Mokdad, profesa wa sayansi ya metrix kwenye chuo kikuu hicho, aliliambia shirika la habari la Associated Press sababu zinazopelekea kupungua ni kwamba kila mtu ambaye anaweza kuambukizwa kirusi hicho ataambukizwa. Serikali ya Uingereza pia inaripoti kupungua kwa kasi kwa kesi mpya za COVID kumi na tisa kutoka zaidi ya kesi laki mbili kwa siku mapema mwezi huu hadi takriban kesi mia moja na arobaini elfu kila siku katika wiki iliyopita. Waziri Mkuu wa Uingereza, Boris Johnson, ameomba msamaha kwa kuhudhuria sherehe wakati Uingereza imeweka masharti ya kufunga shughuli kama hizo ili kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona. Alisema leo Jumatano kwamba kuna mambo ambayo serikali haikufanya sawa. Johnson anakabiliwa na hasira kutoka kwa umma na wanasiasa juu ya madai kwamba yeye na wafanyakazi wake walipuuza masharti ya janga la covid-19 yaliyowekwa na serikali. Baadhi ya wanachama kwenye chama chake cha Conservative wanasema anafaa ajiuzulu kama hawezi kuzima ghadhabu hizo. Johnson alikiri kwa mara ya kwanza leo Jumatano kwamba alikuwa katika sherehe zilizofanyika kwenye bustani ya Mei 2020 katika ofisi yake ya Kea Downing Street, ingawa alisema kwamba aliona ulikuwa mkusanyiko wa tukio la kikazi. Johnson aliwaambia wabunge kwamba anataka kuomba msamaha kwa hili lililotokea na kwamba nilitakiwa kuwaambia watu wote waondoke mahala pale. Mamlaka ya Kazakhstan ilisema iliwaweka kizuizini watu 1678 katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita kwa shutuma za kushiriki katika ghasia ambazo zililikumba taifa hilo la zamani la Sovieti wiki iliyopita. Zilikuwa ni ghasia mbaya zaidi tangu Kazakhstan ipate uhuru miongo mitatu iliyopita. Ukamataji wa ziada uliotangazwa leo Jumatano uliweka jumla ya waliokamatwa kufikia takriban elfu kumi na mbili. Maandamano kuhusu kupanda kwa bei ya mafuta yalizuka nchini Kazakhstan hapo Januari kumi na mbili yalienea haraka kote nchini humo na kuwa ghasia kubwa. Rais wa Kazakhstan Kasim Jomart Tokayev amelaumu ghasia hizo kwa magaidi wanaoungwa mkono na mataifa ya kigeni. Ghasia hizo kwa kiasi kikubwa zilizimwa wikendi iliyopita. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa umuhimu wa juu leo ni kutoka huko Zanzibar, ambapo visiwa hivyo hii leo vimeadhimisha miaka 58 ya kumbukumbu ya mapinduzi ambayo yalipelekea uhuru wake Januari 12 mwaka 1964. Wananchi wa visiwa hivyo wametaka serikali kuongeza jitihada za kuimarisha sekta mbalimbali ikiwemo afya, elimu na ajira. Sandei Shomari anayesoma taarifa ya Idi Uwesu kutoka Zanzibar. Leo ikiwa ni kilele cha sherehe za miaka 58 ya mapinduzi ya Zanzibar, wananchi na viongozi mbalimbali walihudhuria hafla hiyo katika uwanja wa Amani yanapofanyika maadhimisho hayo. Akizungumza katika sherehe hizo, Rais wa Zanzibar na Mwenyekiti wa Baraza la Mapinduzi Dr Husein Mwinyi amesema Zanzibar inajivunia mafanikio lukuki katika kipindi cha mwaka mmoja wa uongozi wake ikiwamo ongezeko la mapato na kutunga sheria ya sera kwa maendeleo ya uchumi wa bluu. Katika uwanja huo mjini Unguja kulifanyika gwaridi maalum la vikosi vya majeshi ya ulinzi na usalama ya Tanzania, maandamano wa ya wananchi yakipambwa na burudani mbalimbali ikiwemo ngoma za asili. Baadhi ya wakazi wa visiwa hivyo wamezungumza na Sauti Amerika na kusema kwamba wanatamani kuona nguvu zaidi katika sekta zinazogusa jamii moja kwa moja zinaongezwa ili kuchagiza zaidi ustawi wa wananchi na maendeleo ya Zanzibar. Masudi Bakari ni mkazi wa Chake Chake, anasema serikali imulike zaidi swala la ajira. Napenda serikali yetu hii iangalie sana katika maeneo ya ajira vijana, kwa sababu hata ajira bado tuko chini sana kwa upande wetu, kwa maneo wetu wangu hasa, au maoneangu hasa kwa serikali hii tunaosherekea katika miaka hii sitini na nane ya uhuru wa mapinduzi ya Zanzibar iangalie sana vijana katika sekta mzima ya, ya ajira, kwa sababu bado vijana tuko nyuma sana katika suala la ajira. Na wakati hayo ya kijiri, Rashid Juma mkazi wa Chake Chake Unguja anasema wanajivunia ulipofika, sababu maendeleo yapo. Kwa kweli ni kujivunia hapa tulipofika, kwa sababu maendeleo mengi yameonekana na viongozi wanahangaika kwa ajili ya wananchi wa visiwa hivi viwili vya Unguja na pe Shamrashamra za maadhimisho hayo zimehudhuriwa pia na rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan, pamoja na viongozi wengine wa wakiwamo balozi wanaoziwakilisha nchi zao nchini humo. Mwaka 1964 Zanzibar ilifanya mapinduzi ya kumwondoa sultani Jamshid bin Abdullah na kuondoa ubaguzi uliokuwapo enzi hizo. Usikiliza ni VOA Swahili nchini Uganda. Matangazo haya yanasikika kupitia redio UBC. Jeshi la DRC FARDC Jumanne lilimkamata kamanda mmoja wa kundi la waasi wa ADF anayejulikana kwa jina la Benjamin Kisokeranio. Taarifa zinasema kuwa kamanda huyo alikamatwa mjini Uvira, karibu na mpaka kati ya DRC na Burundi. Baada ya taarifa hiyo, nimezungumza na kaimu msemaji wa jeshi la Uganda, Luteni Kanali Ronald Kakurungu, na ameanza kwa kuthibitisha kukamatwa kwa kamanda huyo. Kwa kweli tulipata ujulishi wa kwamba jeshi la Kongo FRDC ilimshika huyo kamanda. Huyo alikuwa anaongoza kikundi ambaye chiligawanyika kwa kundi kamili, kundi rasmi la ADF akipata hutaelewana. Anaye kamanda mkuu wa ADF sasa hivi Musa Baluku. Huyo Kisokorania alikuwa anafanya chini ya Jamil Mukulu aliyeshikwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Aliposhikwa yeye, akakata chikundi chingine akasema hawezi kufanya chini ya Musa Baruku. Kwa hiyo huyu Benjamin alikuwa kamanda wa tawi la ADF, ndiyo ni tawi la ADF lilipogawanyika kutoka kwa msingi wa ADF ambao sasa hivi inaongozwa na Musa Baruku. Hili tawi la huyu Benjamin eh, je, lilikuwa linahusika katika mashambulizi ADF iliyofanya huko Uganda na na DRC? ni moja yao kabisa, yaani tunajua kwamba walifanya vitendo kadhaa hapa miaka ya 1998 kuvumia shule, kuvamia miji, kutupa bomu humu mjini Kampala au wenyewe ndio walikuwa wanapanga hivi vitu vyote, na sasa hivi sehemu ambayo walikuwa wana, wanaishi huko Uh, Kongo ya Mashariki walikuwa mmoja yao vikundi ambao walikuwa wananyenyesha wananchi sana, kuwaua, kuwajeruhi. Kukamatwa kwake sasa kutawezesha sisi kuendelea kujua tena mawazo ya vikundi hiyo, mipango yao, vitu gani wanavyo na kadhalika. Mlipoongea na jeshi la DRC, wanasema wamemkamata katika mazingira gani? Sababu Uvira ni karibu na na Burundi. Je, alikuwa anakimbilia Burundi au vipi? Sitasema kwamba alikuwa anakimbia sehemu fulani, zinapojulikana kwamba alikuwa kwa eneo ya Uvira ambao ni karibu na mpaka wa Democratic Republic of Congo lakini, nafanya, na nchi ya Burundi. Lakini vyenye alikuwa anafanya bado hivi vitakuja kutambulika ukiendelea na upelelezi wetu kwake. Haya, hivi ameshakamatwa, nimeongea na msemaji wa jeshi la DRC huko Kivu Kusini amesema bado wanamhoji. Uh, sijui kitakachofuata nini upande wa jeshi au serikali ya Uganda, mna, mnaomba kufanyike nini? Zinazofuata si kazi yetu kama jeshi. Serikali ni mbili ambao zimekubaliana kufanya operesheni hizi, serikali ya Uganda na serikali ya Congo. Majeshi yakiwa wamefanya kazi yao tena, waziri zingine au agencies zingine za gavmenti za serikali zitaona namna ya kuendesha tena maneno hayo ya ya huyo mtu. Ni kaimu msemaji wa UPDF akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Uganda. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Rais wa Marekani Joe Biden anasukuma mswada wa kuyazuia majimbo kuweka sheria ngumu za ufikiaji wa kupiga kura akisema kuwa haki ya kupiga kura ni msingi wa thamani za Marekani na unahitaji kulindwa vyema. Wapinzani wake wa, wapinza wa chama cha Republican wanataka majimbo kuunga mkono hatua kali za utambulisho wa wapiga kura ili kuzuia wizi. Anita Powell wa VOA anaripoti kutoka White House na Khadija Riami anasoma taarifa yake. Rais Joe Biden ameipa uzito sheria yenye kuleta mgawanyiko wa kisiasa ambayo itaruhusu serikali kuu kufanya uangalizi mkali katika ushiriki wa uchaguzi, akisema hatari ni kubwa baada ya uchaguzi wa rais wa mwaka elfu mbili na ishirini Je, tutachagua demokrasia badala ya mabavu? Mwanga mbele ya kiza, haki mbele ya ukosefu wa haki. Najua ninasimama wapi. Sitokubali, sitokurupuka. Nitatetea haki ya kupiga kura na demokrasia yetu dhidi ya maadui wote wa nje na ndani. Na swali ni, taasisi ya seneti ya Marekani itasimama wapi? Katika mwaka uliopita, angalau majimbo 19 yamepitisha sheria ngumu za upigaji kura. Kulingana na kituo cha haki cha Brennan katika chuo kikuu cha New York. Biden anataka kurekebisha sheria muhimu ya haki za kupiga kura ya mwaka 1965 akisema kwamba serikali kuu inapaswa kudhibiti majimbo ambayo yanajaribu kuwakatisha tamaa wapiga kura wanaostahiki kwa kufanya upigaji kura kuwa tabu, mgumu na wa kutatanisha. Biden alieleza hayo jimboni Georgia, mojawapo ya majimbo machache ambayo rais wa zamani Donald Trump anadai udanganyifu wa upiga kura ulimsababishia kushindwa katika uchaguzi wa urais wa mwaka elfu mbili na ishirini. Hakuna ushahidi wa kuunga mkono madai hayo. Mjadala huu ni wa dharura, Biden alisema, baada ya madai ya Trump ya ulaghai katika uchaguzi kuzua shambulio kwenye bunge la Marekani mnamo Januari 6 mwaka elfu mbili ishirini na moja, huku wafuasi wa Trump wakijaribu kuwalazimisha wabunge kuacha kurasmisha ushindi wa Biden. John Fortier wa taasisi ya biashara ya Marekani anasema hii itakuwa vita kubwa. Bado ni mabadiliko kadhaa ambayo yanatumika kila mahali kitaifa na kuna shauku nyingi kwa upande wa Demokrati kwa sababu wanaamini katika masuala haya kwa ujumla, na kwa kiasi fulani Januari 6 na mambo mengine yanawafanya kufikiria kuwa mabadiliko haya yanahitajika. Hata hivyo, Hakuna ungoji mkono kutoka upande wa Republican. Kiongozi wa walio wengi katika baraza la Senate, Chuck Schumer, ameahidi kuwasilisha sheria bungeni ili kupigiwa kura kabla ya wiki ijayo. Khadija Riami, VOA, Washington. Msikilizaji, katika kipindi chetu cha afya kutoka VOA Swahili hapa Washington DC, si mwingine studioni ni mimi Mary Mgawe, na hivi leo tunaungana moja kwa moja na Dr. Archie Hela kutoka Tanzania, ambapo mada yetu siku ya leo tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa matende. Karibu sana daktari katika kipindi chetu cha afya. Asante sana mtangazaji, mimi ni mtaalamu wa afya ya jamii public E, ugonjwa wa elephantiasis yaani matende, kwanza nieleze ni hali ambayo iko vipi? Hii ni hali ya kuvimba kwa viungo vya mwili hususan miguu pamoja na viungo vya siri vya mwili, yaani external genitalia, ambao vina involve eh, sehemu za scrotum ambao kwa kifupi tunaita mabusha kwa upande wa wanaume, lakini kwa upande wa wanawake ina involvu sana sehemu ya vulva, zile sehemu za mashavu ya sehemu za siri. Ugonjwa wa matende unasababishwa na kuziba kwa mfumo wa lymphatic, ambavyo kazi yake yenyewe hudraini lymph system na draini lymphatic fluid na kuipeleka katika system ya damu. Kwa hiyo hii inaweza ikasababisha kwamba kuziba kwa miriji ambayo hiyo ya lymphatic system ndio kunakosababisha kwamba ile drainage ya fluid katika viungo vya mwili visiweze kukamilika, na kusababisha hiyo kurundikana katika kiungo husika. Daktari, ugonjwa huu una athari gani katika mwili wa binadamu? Athari kubwa, kwanza, inasababisha kuvimba kwa miguu pamoja na ngozi. Kwa mfano, kama nilivyosema, inasababisha kuvimba kwa sehemu za skroto, yaani mabusha, na pia inafanya matende miguu ya inavimba kwa wanaume na, na pamoja na wakinamama, lakini sehemu za kuvimba skroto, na ni kwa upande wa wanawake na kuruva kwa upande wa wanaume, lakini pia inaweza ikasababisha eh, kuvimba kwa matiti pia, na ngozi ya sehemu husika huwa nyeusi, wanaita hyperkeratosis. Lakini mwanzoni anaweza kuwa na homa pamoja na mwili kutetemeka na kuchoka, wakati dalili za mwanzo zinapoanza na dalili zake hasa zinakuwa ni za aina gani? Mtu anaanza kujisikia vipi mpaka ajihisi pengine sasa no, haya ni matende? Aha, cha kwanza baada ya mara nyingi sana kinatokea kwenye kuvimba, kwa mfano miguu kuvimba, inakuwa ni mieusi na inavimba kwa massive, n vikubwa sana, pamoja na kuvimba kwa mabusha ambayo ndio yanakuwa ya, ya, ya pia affected sana kwa upande wa wanaume na matende ina affect pia wanawake na wanaume pia kwa kwa na, na, kwa uwiano wa sawa. Na je inatokea watu wa rika gani? Inaweza ikawatokea watoto, vijana, wazee, ama kuna mgawanyiko wowote? Unawapata hasa watu wa aina gani? E, kwa kweli huu unaweza kwa sababu ugonjwa huu wenyewe ni, ni chronic unachukua muda mrefu na unasababisha kwanza, unawapata mtu akiwa na umri mdogo. Sasa kuja kuonekana mpaka kuja kuvimba yale miguu na sehemu hizo zi ambazo zimezitaja zinakuwa very late, yani kuanzia miaka ishirini kwenda mbele, unakuta mtu anaonekana sakanza kuvimba hiyo miguu, lakini inapata watu wa rika lote. Na unatokana na nini? Mara kadhaa nimewahi kusikia kwamba pengine unaweza kusababishwa na aina fulani ya mbu ama mdudu anapomng'ata binadamu, ndio hii inaweza ikatokea? Ndio hasa huu ugonjwa ni kwamba mtu aking'atwa na mbu ambaye ana amekuwa affected na filariasis Wan, kuna aina nyingi za hiyo minyoo ambayo tunaita filariasis ambayo kuna kuna aina moja kama tatu hivi. Kuna Brugia marei kuna Brugia timori pamoja na uchereri ya bancraft. Kwa hiyo mtu aking'atwa na hawa mbu ambao wamekuwa affected, basi ndio wale filariasis wanakwenda kuziba ile ilesiu na inasababisha sasa na nivu viungo kuvimba. Athari nyingine ni kwamba cosmetic mtu akivimba miguu, kwa hiyo anajisikia kwamba sio vizuri katika mwili wake. Na je, una tiba? Tiba ipo, lakini sana sana ni kuzuia. Kwa mfano, Tanzania, tuna program ya kutoa dawa kwa ajili ya kuzuia matende na mabusha pamoja na minyoo. Kwa hiyo sana sana tuna tuna, tuna jitahidi sana kuzuia. Shukran sana Dr. Chie Hela kutoka Tanzania hivi leo studioni. Ulikuwa na mimi Mary Mgawe, na mada yetu uh, tulikuwa tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa matende, jinsi unavyoanza unavyoendelea, uh, lakini vilevile tiba yake. Tuonane tena wiki ijayo katika kipindi kingine cha afya. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Mkamiriki Bayasi ya kusomea muhtasari wa habari za dunia. Tunisia itarejesha tena amri ya kutotoka nje usiku na kupiga marufuku mikusanyiko yote kwa muda wa wiki mbili kuanzia kesho Alhamis, ili kukabiliana na kuenea kwa kasi ya COVID-19, serikali ilisema leo Jumatano, katika hatua ambayo wakosoaji walidai kuwa inalenga kusitisha maandamano. Shinikizo kwa utawala wa Mali liliongezeka Jumanne huku Ufaransa na Marekani zikielezea kuiunga mkono Jumuiya ya Afrika Magharibi ECOWAS ambayo imeiwekea vikwazo nchi hiyo kutokana na kucheleweshwa kwa uchaguzi kufuatia mapinduzi mawili. Russia na NATO wanakutana leo Jumatano mjini Brussels kwa lengo la kupunguza mivutano kwenye mpaka kati ya Russia na Ukraine. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewaonya viongozi wa Somalia dhidi ya kuchelewesha uchaguzi wa bunge usio wa moja kwa moja na kutishia kuwawekea vikwazo, ikiwemo kuwanyima viza. Utafiti mpya unaonyesha kwamba Marekani inakaribia kupungua kiwango cha maambukizi ya Covid 19 yanayotokana na aina mpya ya kirusi cha Omicron. Waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson ameomba msamaha kwa kuhudhuria sherehe wakati Uingereza imeweka masharti ya kufunga shughuli kama hizo ili kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona. Mamlaka ya Kazakhstan inasema iliwaweka kizuizini watu elfu moja mia sita sabini na nane katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita kwa tuhuma za kushiriki katika ghasia ambazo zililikumba taifa hilo la zamani la Sovieti wiki iliyopita. Hadi hapa ndipo tunakamilisha matangazo yetu ya jioni, kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya Msimamizi Mery Mgawe, mwelekezi wetu Saida Hamdun, naitwa Patrick Ndwimana, hewani nimeshirikiana Mkamiti Mkamidi Kibayasi. Lakini usikose kujiunga na wenzetu katika matangazo ya alfajiri kupata ripoti mbalimbali. Sina la ziada, mimi na wenzangu tuna wageni, tukiwatakia usiku mwema. Utawala wa Biden hautatumwa wanadiplomasia wowote wala maafisa wa serikali kwenye michezo ya Olimpiki ya majira ya baridi ya Beijing mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili pamoja na ile ya watu wenye ulemavu kutokana na rekodi ya Jamhuri ya Watu ya China ya mauaji ya halaiki pamoja na ukatili dhidi ya ubinadamu huko Xinjiang pamoja na ukiukaji mwingine wa haki za binadamu, amesema msemaji wa White House Jen Psaki. Hata hivyo amesema kwamba wanariadha wa Marekani watashiriki na kuungwa mkono kwa asilimia mia moja na serikali. Saki alieleza kwamba uwakilishi wa kidiplomasia au wa kiserikali unaona mashindano haya kama mambo ya kawaida wakati China ikikabiliwa na ukiukaji mkubwa sana wa haki za binadamu na ukatili unaotendwa huko. Kwa kweli hatuwezi kufanya hivyo. Zinjiang ni nyumbani mwa takriban milioni kumi na nne ya watu kutoka kabila la Uiguru, wengi wao wakiwa Waislamu, pamoja na makundi mengine ya walio wachache wanaotumia lugha ya Kituruki. Ripoti ya hivi karibuni ya wizara ya mambo ya nje ya Marekani kuhusu haki za binadamu inasema kwamba mauaji ya halaiki na ukatili dhidi ya ubinadamu unaendelea dhidi ya Waiguru na makundi mengine ya makabila ya walio wachache huko Zinjiang. Uhalifu huu ni pamoja na kufungwa kiholela au kunyimwa uhuru wa kutangamana kwa zaidi ya raia milioni moja, kuhasiwa, kulazimishwa kutoa mimba na vitendo vibaya vya kikatili na na kuimarisha sera ya uzazi wa mpango wa China, ubakaji, masharti kwa uhuru wa kuabudu au imani na uhuru wa kutembea. Zaidi ya watu milioni moja wa kabila la Uiguru pamoja na makundi mengine ya walio wachache wanazuiliwa kwenye kambi kinyume cha sheria, wakati wengine zaidi ya milioni mbili wakipewa aina mpya ya elimu ya Kichaina. Rais Joe Biden katika siku za nyuma ameweka bayana kwa mwenzake wa China Xi Jinping kwamba Marekani ina jukumu la msingi la kuhakikisha kuwa haki za binadam ndani ya China pamoja na maeneo mengine zinazingatiwa. Msemaji wa ikulu Jen Psaki ameongeza kusema kwamba hatua ya kutotuma wanadiplomasia wa Marekani kwenye michezo ya olimpiki nchini China ni ujumbe tosha. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.