Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Zifuatazo ni habari za dunia zinasomwa nami Mkamiti Kibayasi. Taliban nchini Afghanistan ilisema leo Ijumaa kuwa wamepokea shehena mpya ya dawa kutoka India, huku Umoja wa Mataifa ukionya kuwa hali mbaya ya msimu wa baridi kali inazidisha mzozo mkubwa wa kibinadamu unaowakabili mamilioni ya Waafghanistan. Jamhuri ya Kiislamu inaishukuru India kwa msaada na ushirikiano wake wa kibinadamu, alisema msemaji wa Taliban Zabiula Mujahid katika ujumbe wa Twitter. Baada ya mamlaka ya uwanja wa ndege wa Kabul kupokea msaada huo. Mujahidi alitumia jina rasmi la serikali mpya ya Taliban. Wizara ya mambo ya nje ya India ilieleza katika taarifa kwamba shehena ya Ijumaa ilikuwa ni ya tatu ya msaada wa matibabu uliojumuisha tani mbili za dawa muhimu za kuokoa maisha, na ilisema ni sehemu ya msaada wa kibinadamu unaoendelea wa New Delhi kwa Afghanistan. Wizara ya mambo ya nje Marekani inawasihi wa Marekani, watu wenye uraia pacha na wengine kufikiria upya kusafiri nchini Nigeria, wakati utekaji nyara na uhalifu mwingine ukiongezeka kwenye nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Tahadhari ya usafiri kutoka wizara ya mambo ya nje Marekani ilitolewa Januari nne, ikionya kwamba uhalifu kama vile wizi wa kutumia silaha, shambulizi utekaji nyara wa gari, ujambazi na ubakaji ni matukio ya kawaida kote nchini humo. Utekaji nyara kwa ajili ya fidia hutokea mara kwa mara na mara nyingi huwalenga raia wanaoshikilia pasipoti za mataifa mawili au uraia pacha ambao wamerejea Nigeria kwa matembezi, pamoja na raia wa Marekani ambao wanafikiriwa kuwa matajiri. Siku hiyo hiyo, serikali kuu ya Nigeria iliwataja majambazi wenye silaha kama magaidi, kulingana na shirika la habari la AFP. Maelezo kwa kundi hilo yanatoa vikwazo na adhabu kali zaidi kwa wahalifu na wale wanaowasaidia. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Maafisa wanne wa kitengo cha General Service Unit, GSU, nchini Kenya wamefariki baada ya gari walilokuwa wakisafiria kushambuliwa na kilipuzi katika eneo la Nure Kona kwenye barabara ya Lamu Witu Gasen katika kaunti ya Lamu kulingana na gazeti la Nation. Tukio hilo lilitokea majira ya asubuhi, wakati maafisa hao wa Nyongoro walikuwa wakielekea kwenye kizuizi cha barabara cha Ndeu kuendelea na kazi zao za kila siku. Mkuu wa mkoa wa Pwani John Elungata alithibitisha kutokea kwa tukio hilo. Hata hivyo, alikuwa bado hajabainisha idadi kamili ya waliowawa na wahusika wa shambulizi hilo. Siwezi kuwa na uhakika kuhusu wanamgambo wa al-Shabaab, lakini ni kweli tukio lilihusisha magari ya polisi ambayo yalikuwa yamemaliza zamu zao, yalivamiwa mapema asubuhi ya leo. Timu za idara mbalimbali mbali za usalama zimejibu haraka shambulizi hilo na hali imerejea kuwa ya kawaida. Shambulizi la anga lilipiga kambi ya wa wakimbizi katika mkoa wa Tigrei kaskazini mwa Ethiopia na kuua wakimbizi watatu wa Eritrea wakiwemo watoto wawili, Umoja wa Mataifa ulisema Alhamis. Shambulizi la Jumatano lilipiga kambi ya wa wakimbizi ya Mai Aini karibu na mji wa Mai Sebri kusini mwa Tigrei. Umoja wa Mataifa ulisema wakimbizi watatu wa Eritrea, wawili kati yao watoto, waliuawa Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa ya kuhudumia wakimbizi UNHCR Filippo Grandi alisema katika taarifa, akiongeza kuwa wakimbizi wengine wanne walijeruhiwa. Vikosi vya usalama viliwapiga risasi na kuwaua waandamanaji watatu na kufyatua gesi ya kutoa machozi huko Sudan jana Alhamis, wakati umati wa watu ukiwa umefurika katika mji mkuu Khartoum na miji mingine kwenye maandamano ya kupinga jeshi kutawala, madaktari na mashahidi wa shirika la habari la Reuters walisema. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Msikilizaji pa leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo ada, tuna duara ya waandishi wa habari, manake meza, ambapo waandishi wa habari wanazungumzia maswala ambayo yamegonga vichwa vya habari kote duniani lakini tukiangazia sana kule Afrika Mashariki na pia hapa Marekani. Kati ya wageni nilionao ni Deodatus ni eh, Balile. Huyu ni mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania. Eh, tutakuwa tukizungumza naye kuhusu maswala ambayo yamegonga vichwa vya habari huko, hasa swala moja eh, eh, kubwa eh, ambalo na kueleza hivi punde. Tuko pia naye mwandishi wetu kutoka Nairobi, Jason Nyakundi. Pia kule Nairobi kuna mengi yametokea, na hapa Marekani eh, tuna mwandishi wa habari Douglas Mwitua bado hajaingia kwenye laini ya simu, lakini eh, tutamkaribisha punde tu eh, tutakapompata, eh, kwenye mitandao. Sasa basi tuanzie huko nchini Tanzania, stori kubwa ambayo imekuwepo eh, sasa kwa takriban karibu wiki mbili sasa, kuhusu mvutano ambao umekuwepo kati ya Raisi Samia Suluhu Hassan na au yule ambaye ni Spika ama spika anayeondoka ama spika aliyejiuzulu Job Ndugai. Ilikuwa kwamba yalikuwa yanazungumzwa tu, raisi ikasema hivi. Kabla ya hapo, Ndugai alikuwa amesema mambo kuhusu jinsi anavyofikiria kuhusu mikopo e, isije ikatoka nje kwamba iwe inafanywa mikopo ya kuharamia shughuli au miradi mikubwa ya serikali iwe inatoka, uh, mikopo isitoke nje, lakini watumie tozo ambazo zinakusanywa kutoka kwa wananchi ndani ya nchi na kwa njia zingine humo humo tu nchini. Lakini imekwenda ikawa kwamba kumbe kuna mengi zaidi ya hapo. Raisi naye kasema lazima watu wakope ili waharamie miradi kama hiyo na vilevile vile, e, hivi juzi tukasikia kwamba naye Ndugai ameomba msamaha, ameomba radi kwa sababu akasema kwamba iwapo kauli zake zilikuwa zimemkwaza rais na Watanzania e, kwamba anaomba radi. Na tukafikiria ameishi hapo, lakini pia juzi, rais naye kasistiza kwamba mikopo lazima ichukuliwe kutoka nje, na akaeleza kwamba wale wanaomkosoa E, hasa wakiwa ni wa shati la kijani ni, ni mambo na siasa na kwamba ni kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tano. Nisiseme mengi kwa sababu tuna mtaalamu wa maswala ya mawasiliano e, jinsi ripoti hiyo ama stori hiyo imeripotiwa nchini Tanzania, dio Dotas Balile. Sijui tuanzie wapi, kwa sababu wewe pia umefuatilia ilikuwa kuwaje tukafika hapa, ingawa nimeeleza kwa kifupi tu. Aa, kwanza kama ulivyosema, e, mgogoro unaweza kuuita mpaka spika kujiuzuru ni mkopo uliotolewa na IMF wa dola, wa shilingi trilioni moja nukta tatu ambao kwa mara ya kwanza Rais Samia Suluhu Hassan ambaye ni rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania aliamua kutangaza kwa uwazi mkopo huo utafanya nini, utaelekezwa wapi, ambapo akaorodhesha vitu vingi uh, kwa kweli eh, hili tatizo limeanzia mbali kidogo, kwamba wakati wa uongozi wa serikali ya awamu ya tano ilifanyika miradi mikubwa mingi ambayo ilikuwa tunaambiwa kwamba tunajenga kwa hela zetu. Sasa baada ya kukopa serikali, rais Magufuli kufariki Rais eh, Samia akakopa mkopo wa eh, shilingi trilioni moja nukta tatu kutoka IMF na huu mkopo akaitangazia nchi utafanya nini. Sasa pale ndo ikaanza hoja kwamba kumbe, wakati rais Magufuli alikuwa akisema tunajenga kwa hela zetu, alikuwa anakopa. Lakini kukopa siyo shida, wala hiyo haijawahi kuwa shida, kwamba tatizo likajitokeza, alikuwa anakopa mikopo ya kibiashara sio concessional loans ambazo zina masharti nafuu. Kwa hiyo kuna mikopo ambayo imeiva hapa ambayo inapaswa kulipwa kati ya miaka mitatu mpaka minane, na mikopo mingine imeiva wakati miradi iliyokopewa hela haijaanza kufanya kazi. Wakati kwa kawaida mikopo ya kiserikali kama huu wa IMF ambao ameupata rais Samia una grace period ya miaka mitano, halafu unalipwa ndani ya miaka ishirini. Nini huu mkopo Muda wake wa kuulipa ni miaka ishirini na mitano, lakini mkopo wenyewe una riba sifuri. Yaani kwa hiyo hii mikopo ambayo haina riba, hii mikopo isiyo ya kibiashara inafaa sana katika hizi nchi zinazoendelea. Kwa hiyo hilo ndilo likaanza sasa kuleta mjadala. Hawa waliokuwa eh, karibu au wafuasi wa karibu zaidi na rais Magufuli, wakitaka kutetea rekodi ya rais Magufuli kuonyesha kwamba hakukopa, wanasema kwamba tusizungumze deni, ila sasa wanakataa kwamba Rais Samia asikopi mm -hmm. E, kama wiki mbili hivi kasoro, spika wa bunge akawa anazungumza na, na wataalam fulani hivi wa cb biashara, akasema kukopa, nchi itafika mahala tutaiuza nchi, na sisi sio watu wa sasa. Hapo ndo msikishano ulipoanza. Sawa sawa, Balile, lakini labda kabla sijakuacha, sijui eh, katika uandishi wako wa habari miaka mingi ume ona hali ambayo inakaribiana na hii ambapo haijui ajulikani. E, labda sasa baada siku mbili tatu zijazo, e, hali itakuwa vipi? Najua kuna mikakati itakayochukuliwa chama cha CCM na na kadhalika bunge kupata spika mwingine, lakini tuzungumzie hilo kwa kifupi, kabla sijamleta Jason Nyakundi naye aniambie vile, e, ambavyo, e, huko nchini Kenya kwa mfano wamekuwa wakisikiliza habari hii habari ha, kwa sababu sio habari mpya kwa kweli. Uh, nime nimefanya hii kazi kwa miaka ishirini na minane sasa, na yametokea matukio mwaka tisini na nne alijiuzuru waziri mkuu John Samuel Marechera. Mwaka elfu eh, mbili na nane, Februari alijiuzuru waziri mkuu Edward Ngoyai Lowassa. Ile siku amejiuzuru Lowassa, nchi nzima yaani, kulikuwepo kila mtu was alert. alikuwa anaangalia what next? Lakini amejiuzuru spika, watu wanashangilia. Niulize, kwa nini wanashangilia? mm -hmm. Wanashangilia kutokana na matendo yake, kutokana na kitu anachokiona kwamba alikuwa mbabe. Kuna watu alikuwa anamwambia bungeni kwamba anaweza akamwambia, nyamaza, usizungumze, usiulize swali milele, na hana cha kumfanya. Na kauli zake nyingine alizozitoa, kwa mfano, anamwambia Rais Magufuli kwamba atake astake atamlazimisha aendelee kuwa raisi baada ya miaka kumi kuisha ya kipindi cha kikatiba e, tumempoteza Theodota Zibalili, alikuwa anaeleza hapo uh, jinsi ambavyo uh, watu walikuwa wanamwangalia uh, spika anayeondoka, uh, spika wa bunge la taifa nchini humo. Nafikiri suala hili sio la Tanzania peke yake, limevuma kila pahali, na kabla sija emuuliza Jason Nyakundi mwandishi wetu kule Nairobi kuzungumzia makuu huko nchini Kenya. Jason, taarifa hizi kuhusu Ndugai na malumbano ambayo amekuwepo, majibizano kati yake na Rais Samia Suluhu Hassan hapo Kenya, e, umesikia inasemwaje? Watu wamepokea vipi? Au umesikia nini kuhusu mvutano huo e, hapo kenya, uh... Nimekuwa nikiyafuatilia kwa kau, sio sio kwa wingi anazungumziwa, lakini kuna wale ambao wanamkumbuka sana Magufuli, rais wa zamani hayati. Mara nyingi huwa wanauliza maswali kuhusu ni ni ni ni ni ni ni ni yapi aliyaacha alipoondoka lakini sio Wakenya wengi sana, unaweza pata wanafuatilia hasa siasa za Tanzania. Kwa hivyo inakuwa ni e, wanazungumzia tu juu juu yale ambayo labda wanayasikia wana, wana, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa vyombo vya habari labda vya kimataifa tu, lakini hawayazungumzie kwa undani sana mm-hmm. mambo ambayo yana, yana, yana, yana, yana siasa ambazo zinaendelea eh, nchini Tanzania. Naam, ni rudi kwako Balile tuki, labda tukimalizia kuhusu suala hili e, kuna sasa maoni ambayo wengi wanatoa hapo, hasa hapo Tanzania kwamba inaonekana bado kuna hali ya kudhibitiwa na serikali tuseme, kudhibitiwa na utawala wa Raisi Samia Suluhu Hassan, sio tofauti sana na hali ilivyokuwa wakati wa raisi kama alivyotaja Jason Nyakundi eh, hayati eh, eh, Magufuli eh, kabla ya kifo chake kwamba kwamba sasa wali, kuna watu walidhani kwamba uhuru upo sasa kuzungumza, lakini kama speaker mwenyewe akisema yale yaliyo moyoni inakuwa eh, kwamba inamkwaza rais na anazungumza ile wazi wazi. Ile nafasi ile space kwa sema kwa Kiingereza bado ipo ya kutoa kauli bila wasiwasi. Yaani kwanza niseme e, tofauti kati ya uongozi wa Rais Samia na uongozi wa Rais Magufuli ni dunia na mbingu, kwa maana ya kwamba huyu alikuwa kwenye extreme ya kutaka asikike yeye tu na huyu anaruhusu watu wazungumze. Kitendo cha hata Ndugai kuzungumza hayo mambo ni sehemu ya huo uhuru ambao umekuja hapa. Pengine sasa jinsi ya kuutumia ndio imekuwa shida kwamba hata mimi hivi tunavyozungumza, kipindi cha nyuma wala nisingetoa hii analysis, maana walikuwa wana rekodi. Kwa hiyo kila Jumatatu tulikuwa na watu ambao walikuwa wanapelekwa Kisutu, chini ya uongozi wa Rais Magufuli uki, ukiwa umezungumza against serikali kwa njia yoyote ile. Naam, msikilizaji ni E, jukwaa la waandishi wa habari tunaingia katika sehemu ya pili hivi punde e, kutoka hapa Washington. E, jina langu ni BMJ Mridhi. E, niko na mwenyekiti wa jukwaa la wahariri Diodata Zibalile na vile vile Jason Nyakundi mwandishi wetu e, kutoka Nairobi. E, Diodata Zibalile bila shaka naye ni kutoka nchini Tanzania. tuonane e, punde hivi karibuni katika e, sehemu ya pili. Nam, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki kwa undani leo, kikiwa ni kipindi maalum ambapo, ikiwa ni Jumaa kama unavyojua, tunakuwa na waandishi wa habari wanakuja eh, kwenye meza, tunazungumza mawili matatu ambayo yamegonga vichwa vya habari wiki hiyo na wiki hii. Ndiyo hayo moja ya mambo ambayo nimezungumza hapo awalini kuhusu mahusiano kati ya Kenya na China. Jason Nyakundi, mwandishi wetu Nairobi, amekuwa akifuatilia ambayo ameendelea kule. Tumesikia kwamba waziri wa mambo ya nje wa China amefanya ziara huko Nairobi, eh, ikiwa pamoja na Kenya pia alikuwa kule Eritrea na alitarajiwa kwamba ataendelea na kufanya ziara pamoja na Komoro, visiwa vya Komoro. Lakini hapo Nairobi, ni nini ambacho eh, umeku, umekuwa mkiripoti hapo, Jason Nyakundi, kumhusu waziri huyu? Yes. Hapa nchini Kenya e, e, kuna hii habari ambayo e, waziri wa mashauri ya nchi za kigeni wa China anayejulikana kama Wang Yi amezuru Kenya na e, tunajua kwamba amezuru Kenya sio e, siku nyingi, kabla ya baada ya waziri wa mashauri ya nchi za kigeni pia naye kufanya ziara nchini Kenya. Inaonekana kwamba ni kama jibu kwa e, la China kwa Uh, so, uh, ziara iliyofanywa na waziri wa mashauri iji za kigeni wa Marekani Anthony Blinken eh, uh, katika nchi kama tatu hivi za Afrika eh, uh, Kenya ikiwa moja yao, na tunaona kwamba waziri pia huyu wa mashauriji za kigeni wa China nayo hame, amefanya ziara nchini Kenya ambapo, um, ametia saini so mikataba uh, kadhaa ambayo sana sana ni yaki, mikataba ya kibiashara ambapo eh, alikutana na waziri wa mashauri nje za kigeni wa Kenya Rachel Omamo eh, na mawaziri kadhaa wa serikali ya Kenya pale Mombasa nchini Kenya, na kuweka sahihi mikataba kadhaa eh, ya kibiashara ah, ambapo mengi eh, inaelewa kwamba eh, bidhaa eh, nyingi ambazo zinapatikana katika masoko ya Kenya huwa zinatoka nchini China na bila shaka Kenya ni kama imekuwa ikijitafutia nayo soko pale nchini China, ambapo e, ina lengo la kupata soko la bidhaa za kilimo e, pomfano, sahini, tabi, chala. Kwa mfano Kenya itaruhusiwa baada ya kutoa kwamba Kenya itapata nafasi ya kusafirisha e, na kuuza nchini China parachichi e, pamoja na majani chai ambavyo ndiyo bidhaa eh, muhimu kutoka hapa Kenya pia eh, Kenya pia itapata soko la kuuza eh, eh, bidhaa kama samaki eh, pale nchini China eh, na pia eh, bidhaa zingine ambazo hazijawekwa eh, wazi kwenye kwenye mkataba ambayo pia ilisainiwa hii leo. Nam na sijui, umesema baadhi ya mambo ambayo wametia saini eh, China na Kenya labda kwa pamoja, labda kwako Uh, ndio, Dokta Zibalile, sijui wakitazama kutoka hapo Tanzania. Ilisemekana kitambo kidogo kwamba Tanzania ilikuwa inatazama Kenya kama moja ya nchi ambazo China ni, ni, ni, sio si, kwamba ilikuwa inaifaidi Kenya, ilikuwa nchi ambayo ilikuwa ina uh, Kiingereza wasema kutake advantage kwa hali ya Kenya hasa siku za Makufuli, ambapo haikuonekana sana kama China ilikuwa inaingia eh, huko Tanzania. kuna chochote ambacho kimebadilika, na ni nini? labda unaweza kukisema kama mwandishi kuhusu eh, Rais Kunradi eh, waziri wa mambo ya nje wa, wa, wa China kufanya ziara hizi ambazo anafanya kila mwaka huko barani Afrika. Kwanza nchi eh, zetu za Afrika zinapaswa kujifunza jambo moja, kwa uzoefu wangu katika hivi vyombo vya habari, kuandika habari, kusoma habari na kushiriki mikutano mbalimbali ndani, mbali mbali na nje ya nchi, tunaishia kugombana na kugombania kitu hakina wa... manufaa. Kwa mfano, Kenya leo ikiuza maparachichi China, baadhi ya watu wanaweza wakadhani kwamba oh, Tanzania na hiyo inalima maparachichi ingeweza kuuza labda. Ah, Kenya itakuwa imechukua soko. Si kweli. China pale kuna watu almost 1.4 bilioni. Na Kenya i can bet haiwezi kuuza hata maparachichi eh, milioni mia nne kwa mwaka. Lakini Kenya kama inaweza kuuza maparachichi China, ni bora ikamwonyesha na Tanzania kwamba se kuna siku eh, maparachichi tunapeleka standadini hii. Tanzania kama inaweza kuuza njegere China, kama inaweza kuuza miogo, kama Afrika Mashariki tukishirikiana tukaamua kufanya biashara pamoja, unaweza kukuta tunafanya biashara kubwa zaidi kuliko hizi cheap politics za kuanza kupi, kupigana kugombana, sijui Kenya akiuza China Tanzania amekosa. Kwa hiyo na hizi siasa za kwamba China anataka kununua nchi za Afrika, nadhani tunapaswa tufike mahala tufunge breki kidogo, kwa sababu hawa wengine ambao wanasema kwamba wanaisema China, China, China, China wanatafuta influence nao kwa Afrika. Ndio maana utakuta nchi kama Jamaica, ukienda bara la Ulaya, ndio ina supply hizi plantain ndizi, karibu asilimia 60 zinatoka Jamaica kwenda huko. Kwa hiyo ndugu zetu hawa, tuendelee kushirikiana nao kufanya nao biashara, si kusubiri misaada. Kwa hiyo Kenya atapata fursa ya kwenda kufanya biashara na China baadaye, ya kumblandi kwamba anaanza kuuza Kenya, sio anachukua nafasi ya Tanzania, no no Tuione kama fursa na Tanzania atafute kitu kingine anachoweza kuuza China. Safi kabisa, bila shaka tutaendelea kufuatilia. Msikilizaji, unasikiliza Meza ya Waandishi, Jukwaa la Waandishi, ambapo tuna wageni wetu e, tulikuwa tunamtarajia Douglas Mutua pia azungumzie aliojiri hapa Marekani, lakini e, hata hivyo, hata kama hatutampata, tutasema tu kwamba rais wa Marekani Joe Biden ameungana hapo jana na makamu wa rais Kamala Harris jana Alhamisi akitoa ombi la dhati kwa Wamarekani na kutetea misingi ya demokrasia kidemokrasia katika maadhimisho ya kumbukumbu kumbu ya kwanza kabisa ya uvamizi ambao ni wa kustaajabisha na itakumbukwa kwamba ni ya mambo yaliyotokea tarehe sita mwezi Januari mwaka jana, ambapo umati uliwazidi nguvu polisi wakati ukiingia kwenye majengo ya bunge hapa Washington na kuvunja sheria kwa kuingia kwa nguvu kwenye maeneo ambayo hawakuruhusiwa kuwa wanaruhusiwa kuingia na kujaribu kuwazuia wabunge kurasmisha ushindi wa Biden katika uchaguzi wa rais wa mwaka uh, ulo, pi, mwaka huo uliokuwa umetangulia elfu mbili na ishirini na Biden amewasihi wa Marekani kuchagua jinsi wanavyotaka kujielezea wao wenyewe, na ni hotuba ambazo zinatajwa hapa na wachambuzi kama tofauti kabisa na jinsi ambavyo amekuwa akizungumzia swala hili. Alikuwa a, hotuba zake za awali zilionekana kudhibitiwa kidogo, lakini hapo jana alimwendea moja kwa moja, akinyosha kidole cha lawama kwa mtangulizi wake Raisi Donald Trump akisema kwamba yeye ndiye wakulaumiwa kwa uvamizi au ushambulizi hilo lilotokea hapa na ambalo limeendelea kuibua kila aina ya hisia, wakati ambapo kuna baadhi ya watu wanaendea kuhojiwa. Na siku ya Jumatano e, mwanasheria mkuu wa Marekani pia alitoa hotuba kuhusu hilo na kusema kwamba hakuna e, jiwe ambalo alitateguliwa kabla wapate kujua ni nini kilichotokea na wale ambao e, walihusika watachukuliwa hatua kali za kisheria. Kwa hiyo ni mengi yameendelea hapa Marekani. Hapo jana e, ilikuwa ni kama siku e, na ni siku ambayo kuna baadhi ya watu kuna baadhi ya viongozi wamekuwa wakitaka hata iwe ni kama sikukuu ya kitaifa, kwa sababu wanaeleza kwamba yale yaliyotokea siku hiyo ni makubwa ya kwamba hayakuwa yamewahi kuonekana kabla ya hapo. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa Abdulahi Boru akiwa hapa, hapa Washington na eh, kwanza kabisa kamuuliza moja kwa moja. Je, eh, eh hotuba zao hizo Rais Biden na makamu wake eh, zilikuwa na umuhimu gani katika siasa za Marekani kama zikiwa na hamasa kubwa namna hiyo? Uh, je, zina umuhimu upi? Hivi ndivyo alivyoeleza. hotuba uh, hizo zilihitajika kutolewa, lakini kimsingi Marekani inaelekea uchaguzi uh, uh, na, na kwa hiyo ninahofia kwamba hali hiyo, sidhani kama itabadili mwelekeo uh, mzima wa siasa nchini Marekani. Naam, ndiyo kauli ya Abdulahi Boru. Msikilizaji, naona muda unatupa kisogo, lakini nirejee tu kwa wageni wetu kwa haraka haraka. Nianze e, na wewe Diodetes e, Balile, najua pia mnafuatilia yanayoendelea hapa Marekani wakati ukisikia e, kauli kama hizo zikitolewa na viongozi hapa Marekani, sijui kwa upande huo nini, vipi ambavyo mnatazama hali ya demokrasia hapa Marekani? Ilikuwa inatarajiwa kwamba mambo kama hayo hayawezi kutokea hapa, lakini eh, tangu mwaka jana kuna watu wanaangalia Marekani kwa jicho eh, tofauti na jinsi ilivyokuwa kabla ya hapo. Tuliamini kwamba siasa ya Marekani imekomaa, na Marekani siasa yao ikishakomaa, na nchi nyingine ulimwenguni, basi inatoa fursa hata siasa za kwetu huku kukomaa, kwa maana ya kwamba watu wanakuwa wastaarabu katika matamshi yao, ile ile kitu level of civilization, kwamba mtu anatoa kauli ambayo ameipima, si ya kumbeza mwenzake, si ya kumtukana, lakini inasimama katika ukweli na katika uwazi, ambayo ni sehemu ya demokrasia. Jason Nyakundi, mtazamo wenu hapo Kenya uko vipi? Hasa ninyi waandishi wa habari, mnafuatilia yanayojiri hapa, kuna hisia zozote? Yale ambayo yalitokea wakati ule e, nilisikia ba, baadhi ya wachambuzi waliyazungumzia, ni kwamba yalionyesha picha ambayo haikutarajiwa. Kwa mfano Marekani inayojulikana kama taifa ambalo ni taifa e, lenye le, le, le, le, le, le, le, demokrasia a, a, bora, sahi, bora zaidi duniani. Kwa hivyo yale ambayo yalitokea yalitoa picha ambayo haikutarajiwa e, kuonekana kote duniani. Tukomee hapo. Ni washukuru nyote ambao mmeshiriki katika roundtable hii leo, meza ya waandishi wa habari. Nilikuwa na mwenyekiti wa jukwaa la wahariri nchini Tanzania Deodatus Balile, na vile vile tumekuwa na Jason Nyakundi, mwandishi wetu mjini Nairobi, na hapa mjini Washington tumezungumza na Abdullahi Eboru. E, kwa pamoja tuna washukuru wote ambao mmetusikiliza na wote ambao mekuwa mkisikiliza kipindi cha kwa undani wiki nzima hii. e, kwa pamoja tunawatakia safi kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kipindi kimesimamiwa na Mary Ngawe na mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun. Asanteni kwa kushiriki. Asante, tunawatakia njema wasikilizaji popote pale mlipo.