jeedaasi waxaana dadka uu weerarkaasi geysta sheegay inay ka mid yihiin Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sanday Shomari na mimi ni Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumatano, Januari 5 mwaka 2022. Na tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa inayosikika kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. na katika matangazo yetu ya leo, huko nchini Kenya wabunge wamerejelea vikao maalum ili kuendeleza na kukamilisha mjadala unaohusu vipengele tata vya msaada wa marekebisho ya vyama vya siasa nchini humo. Hali ikoje? Tuko hapa kupitisha masheria na kuangaliwa na wakenya wote. Ningeomba tu m spika, tupige kura kama watu wazima kama watu wanajua kupiga kura. Na katika taarifa nyingine, rais wa Marekani Jo Biden anatazamiwa kuzungumza kesho Alhamis kuhusu umuhimu wa kihistoria wa shambulizi la mwaka jana dhidi ya bunge la Marekani lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump. Ni baadhi ya taarifa utakazosikia kwenye matangazo yetu hivi sasa. Kwanza kabisa, tupate habari za dunia zikisomwa kwako na Mkamiti Kibayasi. Duru ya kumi na tatu ya maandamano tangu mapinduzi ya kijeshi Sudan tarehe ishirini na tano Oktoba yaliitishwa na kamati ya upinzani katika mji pacha wa Omdurman wa Khartum kujibu mauaji ya waandamanaji kadhaa siku ya Alhamis na Jumapili. Maandamano yanafanyika siku mbili baada ya kujiuzulu kwa waziri mkuu Abdallah Hamdok, ambaye alihudumu kutoka mwaka elfu mbili kumi na tisa hadi mapinduzi na kurejeshwa tena Novemba ishirini na moja katika makubaliano na jeshi yaliyopingwa na kiasi kikubwa na waandamanaji. Takriban watu hamsini na saba wameuawa katika maandamano hayo ya kupinga utawala wa kijeshi tangu Oktoba, kulingana na madaktari. Katika wiki za hivi karibuni, waandamanaji wamelenga ikulu ya rais mjini Khartoum, huku umati wa watu kutoka Omdurman na Bahri, ng'ambo ya Mto Nile kutoka Khartoum, wakijaribu kuvuka madaraja. Kwa kujibu hayo, wanajeshi siku ya Jumanne walifunga madaraja kadhaa pamoja na barabara kuu. Nazo kamati za upinzani zilizoandaa maandamano hayo zilioelekeza watu mbali na madaraja hayo kikosi cha timu ya taifa ya Senegal kilichelewa kuondoka kuelekea kwenye michuano ya kombe la mataifa ya Afrika nchini Cameroon baada ya wachezaji watatu kuambukizwa COVID-19. Wizara ya michezo ililiambia shirika la habari la AFP, kikosi hicho Teranga Lions, ambao wanapewa nafasi ya kushinda taji hilo baada ya kufuzu kuingia fainali mara mbili ilitarajiwa kuondoka Jumanne lakini ikasogezwa mbele hadi Jumatano. Wachezaji watatu wamewekwa kwenye karantini. kuna takriban kesi tatu Salus Mamadu Lum Diae na Habib Dialo, afisa katika wizara ya michezo ya Senegal aliliambia shirika la AFP. Kuna kesi nyingine pia zinazoshukiwa. Kikosi hicho kilialikwa na rais wa Senegal Mark Sali siku ya Jumanne, ambaye aliwaambia wabebe kombe hilo. Kampeni ya Senegal inayoongozwa na mshambuliaji wa Liverpool Sadio Mane na kipa wa Chelsea Edward Mendi inaanza dhidi ya Zimbabwe Januari kumi, ikifuatiwa na mechi zaidi za Kundi B dhidi ya Guine na Malawi. Uchunguzi wa rushwa nchini Afrika Kusini uliashiria ufisadi wa kimfumo wakati wa uongozi wa rais wa zamani Jacob Zuma katika sehemu ya kwanza ya ripoti yake iliyochapishwa Jumanne baada ya zaidi ya miaka mitatu ya uchunguzi uliohusisha zaidi ya mashahidi mia tatu. Uchunguzi huo ulioongozwa na jaji mkuu Raymond Zondo ulianzishwa mwaka elfu mbili kumi na nane ili kuchunguza madai ya ufisadi wa hali ya juu wakati wa miaka tisa ya Zuma madarakani Kuanzia mwaka elfu mbili na tisa baada ya kashfa na ulaghai kugubika siasa za Afrika Kusini kwa miaka mingi. Zuma anakanusha kufanya makosa na amekataa kushirikiana na uchunguzi huo, na kusababisha kufungwa kwake mwezi Julai kwa kudharau mahakama. Aliachiliwa kwa msamaha wa kiafya hapo Septemba kabla ya kuamriwa kurudi tena gerezani na mahakama kuu, uamuzi ambao ameukatia rufaa. Tuhuma zilizotolewa dhidi ya Zuma ni pamoja na kuwaruhusu wafanyabiashara karibu naye ambao ni ndugu Atul Ajai na Rajesh Gupta kupora rasilimali za serikali na kushawishi sera katika kile kinachojulikana sana nchini Afrika Kusini kama kukamata serikali. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ameshutumu ghasia zinazoendelea kuongezeka nchini Sudan. Patrick Nduimana anaisoma ripoti kamili. Msemaji wa Guterres Stephanie Dujarich amewaambia waandishi wa habari mjini New Yorki kwamba Umoja wa Mataifa unafuatilia kwa karibu sana hali ilivyo nchini Sudani. Raia wa Sudani wamejitokeza barabarani katika mji mkuu wa Khartum na miji mingine katika maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi huku nchi hiyo ikiingia katika mzozo mkubwa wa madaraka kufuatia kujiuzulu kwa waziri mkuu Abdala Hamduk hapo Jumapili. Maafisa wa usalama wametumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika miji kadhaa ikiwemo katika sehemu zilizo karibu na ikulu ya rais. Makabiliano kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji yamekuwa yakishuhudiwa karibu na ikulu ya rais tangu Oktoba 25 mapinduzi yalipotokea. Waandamanaji wamekuwa wakirusha mawe huku maafisa wa usalama wakitumia gesi ya kutoa machozi kuwatawanya. Hakuna ripoti za vifo wala majeruhi zimetolewa si kufikia sasa waziri mkuu abdalla hamduk alijiuzulu jumapili akisema kwamba ameshindwa kufikia makubaliano kati ya majenerali katika jeshi na watetezi wa demokrasia hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka washington dc mkamiti kibayasi anaendelea na habari zaidi za dunia Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kuzungumza kesho alhamis kuhusu umuhimu wa kihistoria wa shambulizi la mwaka jana dhidi ya bunge la Marekani lililofanywa na wafuasi wa rais wa zamani Donald Trump. Hotuba hiyo katika kumbukumbu ya mwaka mmoja wa shambulizi hilo itaangazia Biden akizungumza kutoka kwenye jengo la bunge pamoja na makamu rais Kamala Harris. Rais atazungumza juu ya ukweli siyo wa kile kilichotokea, sio uongo ambao wengine wameeneza tangu wakati huo, na hatari ambayo imeleta kwa utawala wa sheria na mfumo wetu wa utawala wa kidemokrasia, msemaji wa White House Jen Psaki aliwaambia waandishi wa habari katika mkutano wa Jumanne. Pia ataadhimisha siku hiyo kuwakumbuka mashujaa wa Januari sita, hasa wanaume na wanawake shupavu wa idara ya polisi ambao walipigania kutetea katiba na kulilinda bunge, maisha ya watu walioko huko. Kwa sababu ya juhudi zao, demokrasia yetu ilistahimili mashambulizi kutoka kwenye kundi la watu wenye vurugu na nia ya zaidi ya watu milioni mia moja na hamsini waliopiga kura katika uchaguzi wa urais hatimaye ilisajiliwa rasmi na bunge mjumbe maalum wa marekani kwa pembe ya afrika Jeffrey Feltman atajiuzulu wadhifa wake mwezi huu baada ya kushika nafasi hiyo zaidi ya miezi tisa, na David Satfield, balozi wa Marekani nchini Uturuki ambaye anaondoka katika wadhifa huo, atachukua jukumu hilo. Vyanzo vitatu vinavyofahamu suala hilo vililiambia shirika la habari la Roiter leo Jumatano. Feltman, mwanadiplomasia mkongwe wa Marekani, alishika wadhifa huo mwezi april na haraka akajikuta katikati ya mizozo miwili mikubwa: vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyozidi kupamba moto nchini Ethiopia, kati ya wanajeshi watiifu wa kundi la Tigray People's Liberation Front, TPLF na jeshi la waziri mkuu Abi Ahmed pamoja na mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan mwezi Oktoba. Habari za kuondoka kwake, ambazo hazikuripotiwa awali, zimekuja kabla ya kuelekea Ethiopia kesho Alhamis kukutana na maafisa wakuu wa serikali kuhusu mazungumzo ya amani kama sehemu ya msukumo wa hivi karibuni wa Washington wa kumaliza mzozo huo. Wanamgambo wa wapiganaji wanayoiunga mkono Iran walirusha makombora kuelekea kambi ya Marekani katika eneo la vinu vya mafuta la Al Omar mashariki mwa Siria leo Jumatano, na kusababisha uharibifu lakini hakuna vifo, ilisema Syrian Observatory for Human Rights. Haya yanajiri siku moja baada ya muungano unaoongozwa na Marekani unaopambana na kundi la Islamic State nchini Siria kusema kuwa wamezima shambulizi la roketi katika kambi ya Marekani iitwayo Green Village katika eneo la mashariki la Dier Ezo. Shambulizi la Jumatano pia huko Dier Ezo lilishuhudia angalau makombora matatu ya kitua Al Omar kulingana na Observator ambayo inategemea mtandao wa vyanzo ndani ya Siria, kombora moja lilianguka kwenye sehemu ya kutua helikopta, huku mengine mawili yalipiga katika eneo la wazi Observator ilisema. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkabiti Kibayasi. Endelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari wachukua uzito wa juu hii leo ni wabunge nchini Kenya wamerejelea vikao maalum leo Jumatano ili kuendeleza na kukamilisha mjadala unaohusu vipengele tata vya mswada wa marekebisho ya vyama vya siasa nchini humo. Wabunge wanaegemea upande wa naibu rais William Ruto ambao wanapinga mswada huo. Hata hivyo, wamepoteza kura ya kufanyia marekebisho ya vipengele vinavyohusu uundaji wa miundo ya, ya kisiasa muda wa kurasimisha miungano hiyo na vile vile nidhamu kwenye vyama vya siasa kama anavyotaarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kwa muda mrefu wabunge hao wameonekana kuligeuza bunge kwa uwanja wa makabiliano. Kwa mara nyingine bunge la Kenya la kitaifa limegubikwa na cheche za maneno, vuta ni kuvute, kama ilivyoshuhudiwa wiki iliyopita wakati wa bunge hao wakijadili vipengee 27 vinavyopendekezwa kufanyiwa marekebisho katika mswada huo wa marekebisho ya vyama vya kisiasa nambari 56 mwaka elfu mbili na ishirini na moja unaoendelea kuibua hisa chungu nzima. You cannot, I will not allow you to speak. Katika kikao hiki allow... cha siku tatu asubuhi na mchana kilichoitishwa kupitia gazeti rasmi la serikali Desemba tarehe 31, wabunge wa Kenya wameonekana kutumia ishara zinazoudhi kuvutana mashati na kuonekana kuligeuza bunge kuwa uwanja wa masumbwi, lakini wakati huu chupa za maji zilizoondolewa bungeni ili zisitumike kama zana za vita ilivyoshuhudiwa awali, lakini mara kwa mara spika alilazimika kuingilia kati. Sit down, go back there. Go back. Remember... Wabunge wanaoegemea upande wa William Ruto, naibu rais wa Kenya ambaye ametangaza kuwania urais katika uchaguzi mkuu wa Jumanne, Agosti 9 mwaka huu, na ambao wanapinga mswada huu kwa kupendekeza marekebisho mbalimbali wamepoteza kura ya kufanya marekebisho hayo. Mbunge wa Garisa mjini Aden Duale, kwa kura 104 dhidi ya 128, amepoteza msukumo na juhudi za kufanyia marekebisho kipengee cha 8b kilichopendekeza vyama vya kisiasa kuwasilisha kwa msajili wa vyama mkataba wa muungano wa vyama vya kisiasa miezi sita kabla uchaguzi. Hii ikimaanisha kuwa iwapo mswada huu utakuwa sheria kwa marekebisho yaliyopitishwa ya kiongozi wa shughuli za serikali bungeni Amos Kimunya, vyama vya kisiasa vina hadi Aprili mwaka huu kuwasilisha hati za makubaliano ya mkataba muungano wa vyama vya kisiasa kwa msajili wa vyama vya kisiasa miezi minne kabla ya uchaguzi mkuu. Wabunge tifu kwa rais Uhuru Kenyatta na Raila Odinga anayewania urais kwa mara ya tano mwaka huu pia wameangusha marekebisho yaliyopendekezwa kwenye kipenge cha nambari kumi kuwataka viongozi waliochaguliwa kuwa tifu kwa itikadi na falsafa ya chama kilichowapeleka madarakani hadi wakati wanapokamilisha muhula wao au kujiuzulu kwa mujibu wa sheria. Mr Spika, tuko hapa kupitisha masheria na kuangaliwa na wakenya wote. Ningeomba tu Mr Spika kama tupige kura kama watu wazima, kama watu wanajua, utuko hapa kupiga, kupiga kura Mr Speaker na tutumie sheria Mr Speaker. Kenneth Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. na jeshi la Kongo limeanzisha mashambulizi mapya dhidi ya muungano wa makundi ya waasi mkoani Ituri wamekataa kusalimisha silaha zao kwa ajili ya ujenzi wa amani. Jeshi hilo limeomba wananchi kushirikiana na uongozi wa serikali katika operesheni hizo. Wakati huo huo, nyumba zaidi ya 130 zimeteketea kwa moto karibu na mji wa Bunya. Australia Malavika anayo ripoti zaidi. Jil Ngongo, msemaji wa jeshi mkoa wa Ituri, kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema jeshi la Kongo limeanzisha Operation Kabambi dhidi ya muungano wa makundi ya waasi mkoani Ituri. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo lilianzisha mapigano na mashambulizi asubuhi ya leo kwa muungano wa waasi wa Kodeku e na FPIC eneo la Lipri pamoja na Nyangarai. Jeshi la Kongo limeshambulia eneo la waasi ambalo lilikuwa na nguvu zaidi ikiwa ni muungano wa Kodeko pamoja na FPIK eneo la Kipri pamoja na Nyangarai. Gavana wa mkoa wa Ituri akiomba wananchi kuunga mkono juhudi za serikali. Tomi Tambwe kutoka serikali ya Kinjasa akisema muda huu ndio muda wa kujenga amani mkoani Ituri. Felix Antoine Chisekedi Chilombo ambaye ni rais wa nchi yetu ametoa nafasi hii kwa watu wote wala walioshika silaha kusema kwamba muda wa kupigana umekwisha, muda wa kujenga nchi ndio huu. Kama mtu ambaye iko mahali popote na asiyejua kwamba huu ndio muda wa kujenga nchi, wa kuweka silaha chini na kuitika huo mto itakuwa shida. Wakazi wakiomba serikali kuhudumisha amani na usalama kwa njia zote. John Kabwe yuko Chomya, mpakani na Uganda. ndia bora ni kazi ya serikali kupiga waasi, hii ndi njia ya kumaliza waasi jimboni Ituri. e mambo ya kuongea hii, si ni mchezo, ni kupoteza muda. kwa nini mzozo umekuwa kwa muda mrefu mkoani Ituri? huyu hapa Fidel Mbondama, kutoka kabila la Walendu. mambo ya kujua ni ya kwamba hakuna mapigano kati ya makabila za Ituri. Vita ambayo tunakuwa nayo hapa ni vita ya uchumi. Kuna watu fulani fulani kati ya nchi na nje ya nchi ambao wanataka kuendelea kuiba mali ya nchi, ndio wanakuja na hivi, wanaanja sasa hivi kutembeza habari ya vita kati ya watu na hivi, ayo inaacha kabila za Ituri wanaenda kwa vita. Hata hivyo Nilizungumza naye Mugisa Mugavu, kutoka kabila la Wahema, kama gavumenti anapasha tia kwa watu wenyewe, hawasikii wale majambazi hawasikii kuacha mauaji na kuzuru population, wanapasha wapiga na kama kuko vile maopsio zingine, watu wanapasha ikala chini wanaongea wapate kupromis, hii waacha hii mauaji. Wakati hao yakiarifiwa, nyumba zaidi ya 130 zimewaka moto katika kambi ya wakimbizi wa ndani ya Godo t kilometa 30 kaskazini mwa muji wa Bunia. Patrika Ruvale yuko inga barier, kuko nyumba zingine hakupata moto juu wa vijana walikuya kabisa mbio kuzima na mamoto na mamaji. Ndio maana hii uh, site mzima yetu ya ya godo 3 haikulunguzwa ndio maana tunaona eh, degana nakuya ipe limite ni tu mia moya eh, makumi tatu na kitu ndio ikalungula oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. na huko nchini Tanzania, wanasiasa na wadau wanazungumza tena juu mustaka ya mustakabali wa katiba mpya nchini humo, mjadala ambao unaonekana kuendelea kuongezeka licha ya rais wa nchi hiyo Samia Suluhu kutoa rai kwamba swala hilo lisubiri kwanza. Muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa siasa nchini Tanzania, Gwandumi Mwakatobe, na kwanza kutaka kujua kinachopelekea wadau na wananchi kuzungumzia tena swala hilo kwa sasa. Mchakato wa katiba mpya ambao ulianzishwa na Jakaya Kikwete ulikuwa unaongozwa na mwenyekiti marehemu Samuel Sita, na makamu wake alikuwa ni Samia Suluhu Hasani, ambaye sasa ni rais wa nchi. Kwao watu walikuwa na matumaini kwamba kwa sababu mchakato ule uliishia njiani na yeye alihusika sana, watu wakaa na matumaini kwamba mtu aliyehusika sana katika mchakato angeumalizia kwa sababu anaofahamu lakini jambo la pili, imeonekana kwamba mchakato wa katiba, rais anapoingia madarakani anapata nafasi kubwa ya kufanya marekebisho, ili sasa ipelekee kuingia katika uchaguzi huru wa, wa haki na wa uwazi. Kwa hiyo wakawa naona Samia anayo nafasi nzuri sana, lakini lingine ni kwamba kwa kweli siasa zilizoendeshwa hapa elfu eh, mbili kumi na tano mpaka ishirini chini ya hayati Magufuli ni siasa ambayo tunaweza kusema zilikuwa kibindoni zimefungwa. Kwa hiyo walinyimwa haki ya kikatiba. Sasa hilo nalo limechangia sana kwamba watu wadai katiba mpya. Na pengine unaweza ukazungumza kwa kifupi tu kuhusiana na alichozungumza Jaji e, Warioba akitoa dira yake ya kutaka mchakato huu e, ufanyike mwaka elfu mbili na ishirini na nne wakati wa uchaguzi wa serikali za mitaa. Pengine kauli hii e, unafikiri imepokelewa vipi na wachambuzi na wanaharakati. Tunampongeza sana Waziri Mkuu mstaafu Warioba, lakini pia aliyekuwa mwenyekiti wa Tume ya Mabadiliko ya Katiba. Hajawahi kuyungwa tangu alipopewa jukumu hili la kusana maoni. Amesimamia msimamo wake. Hata wakati wa Magufuli alikuwa anasema katiba ndo kipaumbele cha kwanza kabla ya mambo mengine. Sisi vitu vinavyotukwamisha ni kwamba, vivingi ni kwamba tuna mifumo mibovu, na mifumo yoyote huwa inatengenezwa ndani ya katiba. Warioba hilo wamelisimamia, lakini pia amelichagiza zaidi hivi karibuni eh, akitaka hilo jambo ambalo liliishia jiani kuendelezwa na nalikamilike nali, nali, nali kwa sababu pia ilikuwa imebaki tu kura ya maoni, japo katiba yenyewe inayopendekezwa wanasema ilinajisiwa, ilirudishwa kama hii, lakini maoni ya Warioba yapo. Kwa hiyo, na rais anao muda wa kutosha mpaka kufika elfu mbili na ishirini na tano anaweza akafanya chochote. Kwa hiyo tunawapongeza wale ambao wanaona kwamba katiba ndio kiwe kipaumbele cha Inga kwa kipa kwanza, ingawaje sasa, kwa bahati mbaya, anaweza kusema rais sio kipaumbele cha kwanza. Amesema kwanza aifungue nchi alafu pia ajenge uchumi, wakati wengine tunasema hii ndio ya kwanza. Ni mchambuzi wa siasa nchini Tanzania, Gwandu Makatobe akizungumza na Sauti Amerika kutoka Sumbawanga. Katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kuwa maambukizi ya HIV bado ni janga la kiafya kote duniani zaidi ya asilimia 75 ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi wapo bara la Afrika na asilimia 54 hawajui hali zao za HIV. Ili kuhimiza watu kufahamu hali zao za virusi vya ukimwi, raia wengi katika mataifa ya jangwa la Sahara yanatumia chombo cha kujipima virusi vya ukimwi wenyewe. Amina chombo na ripoti zaidi katika makala ya afya wiki hii. Kenya kama mataifa mengine barani Afrika imeathirika na janga la ukimwi. Mwaka 2017 Kenya ilizindua vifaa vya kupima virusi vya ukimwi kwa mtu binafsi kama njia ya kuongeza idadi ya watu kutambua wa hali zao. Kwa kutumia kifaa hicho, mtu anafahamu hali ya afya akiwa pekee, kinyume na mfumo wa kufika katika kituo cha afya na kupimwa na mhudumu. Patrick Oyaro ni mkuu wa mradi wa Stawisha Pwani chini ya shirika la USAID. Ukitaka kujipima naenda nachukua, alafu najipima. Kuna njia mbili, kuna ile ya tunaita Oraquik ya unarusugua ndani ya mdomo hivi alafu unaweka kwa kit alafu unaweza kusoma, unaweka kwa kuna, kuna fluid ingine unaweka ndani alafu unaweza jisomea we mwenyewe. Kisha kuna ile ya kujidunga eh? Uh, unajitunga una alafu unaweka unajipima mwenyewe yenye. Uh, nimeona watu wakitumia sana ni hiyo ya ora quick ya kutoa cells, uh, ama, ama kusugua ndani ya mdomo uh, chini ya gams uh, nimeona watu wakitumia hiyo sana kwa sababu pengine watu wameogopa kujitunga hao wenyewe. Kulingana na shirika la kupambana na maambukizi ya virusi vya Ukimwi pamoja na magonjwa zinaa NASCOP Kupitia kifaa hiki, kumekuwa na ongezeko la watu kujipima na kufahamu hali zao. Takwimu zinaonyesha kuwa kumekuwa na ongezeko la watu wanaojipima kutoka watu elfu ishirini mia tisa thelathini na nane mwaka elfu mbili kumi na nane hadi watu laki mbili mwaka elfu mbili ishirini. Takwimu za wizara ya afya zinaonyesha kuwa wanaume hukwepa kufahamu hali zao za HIV ambapo ni asilimia 45 pekee wanaotambua wa hali zao. Ujio wa vifaa hivi ukitoa fursa kwa wanaume kutambua wa hali zao. Sana sana hii test ya kujipima mwenyewe tunapatia kinamama wajawazito. So mama mja mzito akija hospitalini a, anapimwa hali yake inajulikana, lakini kama mme wake ama baba ya mtoto hajakuja hospitali, tunampatia hiyo self kit Anaenda nayo nyumbani anampatia ili afanye nini? Ajipime na ningesema kwamba watu wame, wame accept self testing. Vifaa hivyo vinapatikana kwa watu walio na umri wa miaka 18 na na zaidi, ingawa hivyo vifaa hivyo havipatikani kiholela katika maduka ya dawa, hii ikichangia wanaotaka huduma hiyo kuikosa hospitali. Tumelimit watu ambao wanapewa. Nilipokuwa nikifanya stadi yangu ya masters. Nilifanya study kuhusu help self-test, so nilipatia kinamama uchaguzi. Niliwaambia kuna njia mbili za kupimwa, aidha upimwe na daktari ama ujipime mwenyewe, utachagua gani? Na matokeo ni kwamba karibu asilimia hamsini na tano ya kinamama walichagua self-test, hawakuchagua gani kupimwa na daktari, na hiyo kwangu ilionyesha kwamba watu wamepokea self tests sasa. Sababu uh, ambazo zinaweza kufanya mtu asichukue ni pengine kuogopa akichukua aende ajipime mwenyewe bila counseling, na matokeo itoke positive atafanya vipi? Alafu, kwa wale ambao hawajasoma kwenda kusoma hizo instructions nyumbani peke yao, pengine kunaweza kuwa na utata. Hizo tu ndio nadhani inawezafanya mtu asichukue. Alafu, maybe mambo ya tatu ni kwamba ukienda kununua mwenyewe kwa chemist. Kuna wakati test kit moja ilikuwa mia tano. Sijui saa hii ni pesa ngapi, so kama una fedha ya kununua pia inaweza kuwa ni changamoto. Hata hivyo, wataalamu wa afya wanasisitiza ni jukumu la mtu kufika katika kliniki anapopata matokeo kuwa ameathirika kwa ushauri na vipimo zaidi. Amina Chombo, VOA, Mombasa na hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya, mwongozaji Saida Hamduni, msimamizi Meri Mgawe, imeshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari, na kutekea usiku mwema kote pale ulipo, kutoka hapa Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani. Marekani pamoja na washirika wake wa kimataifa wana nia ya dhati kuisaidia Mali kurejea kwenye utawala wa kidemokrasia. Katika muda wa miezi 16 iliyopita, wananchi wa Mali wameshuhudia mapinduzi ya kijeshi mara mbili pamoja na kupoteza sehemu ya ardhi yake kwa makundi yenye misimamo mikali. Sasa hivi serikali ya mpito ya Mali inafikiria kupata msaada kutoka kwa mamluki wa kundi la Wagner wanaungwa mkono na Russia kupitia makubaliano yanayosemekana kuigharimu Mali dola milioni kumi kila mwezi. Kupitia taarifa ya maandishi msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Marekani Ned Price amesema kwamba Marekani imeshtushwa na mpango huo ambao unazihamisha fedha ambazo zingetumika kuimarisha jeshi la kitaifa la Mali pamoja na huduma kwa umma. Kundi la Wagner linaaminika kufadhiliwa pamoja na kumilikiwa na Yevgeny Prigozhin, mshirika wa karibu wa Urusi na wa rais wa Urusi Vladimir Putin. Prigozhin tayari amewekewa vikwazo na Marekani, Uingereza pamoja na Umoja wa Ulaya. Neda ameongeza kusema kwamba vikosi vya Wagner vinajulikana kwa kudumaza shughuli za ukiukaji wa haki za binadamu, na kamwe halitaleta amani nchini Mali, bali vitaleta ukosefu wa uthabiti katika taifa hilo. Ametangaza kuwa utajiri wa Mali ni vyema uwanufaisha watu wa Mali, na wala sio kundi la kigeni lisilowajibika lenye sifa ya kukiuka haki za watu wa taifa husika na kudumaza operesheni za mataifa wenyeji katika udhibiti juu ya fedha zao wenyewe. Desemba 13, Umoja wa Ulaya uliwekewa vikwazo kundi la Wagna kwa kuchochea ghasia na kujihusisha na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu huko mashariki ya kati, Ukraine na Afrika, hatua iliyokaribishwa na Marekani, kama msemaji Price alivyoelezea kwamba nchi ambazo zimeona shughuli za Wagna katika nchi zao haraka walibaini wako katika hali ya umaskini dhaifu na katika hali ya ukosefu wa usalama. Ameongeza kusema kwamba mwaliko wa Mali wa kundi la Wagna unaweka hatari katika michango ya zaidi ya walinda amani elfu ishirini wa kimataifa na wanajeshi wote walioko nchini Mali hawatategemea fedha kutoka kwa serikali wala watu wa Mali. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anthony Blinken ameita Mali kuwa kigezo kwenye uthabiti wa Sahel na kusihi Mali kurejea katika utawala wa katiba na demokrasia. Uwepo wa watu kutoka nje kama kundi la Wagner kunaweza kuchelewesha na kudumaza matokeo. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.