waxaway culesa badan ayaa jira saa daradeed isielu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tunatangaza pia katika mita bend 19, 22, 31. Tunasikia pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Vikosi vya usalama vimefyatua gesi ya machozi katika maandamano ya kupinga jeshi kwenye mji mkuu wa Khartum, Sudan. Picha zilizorushwa kwenye televisheni zimeonyesha Wakati waandamanaji wakitembea kuelekea kwenye makazi ya rais. Haya yanaonekana kuwa maandamano makubwa tangu mapinduzi yalipotokea Oktoba 25. Huduma za intaneti na simu zimevurugwa katika mji mkuu Jumapili, kabla ya maandamano yaliyopangwa leo kupinga utawala wa kijeshi. Mashahidi wameliambia shirika la habari la Ruita madaraja yote kuelekea na kuunganisha Khartoum yalifungwa. Maandamano ya Sudan yamekuja baada ya watu sita kufa na maelfu kujeruhiwa katika maandamano ya taifa kupinga utawala wa kijeshi Alhamisi. Idadi ya vifo tangu ukandamizaji wa vikosi vya usalama kuanza mwezi Oktoba sasa imefikia hamsini na nne, kamati ya madaktari ya Sudani imesema. Jeshi lilichukua madaraka Oktoba ishirini na tano kwa njia ya mapinduzi na kumaliza ushirikiano wa madaraka na vikosi vya kiraia. Makubaliano hayo yalifikiwa mwaka 2019, yalitarajiwa kutengeneza njia ya serikali ya mpito na kufuatiwa na uchaguzi baada ya kutimuliwa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir. Maandamano kupinga utawala wa kijeshi yameendelea hata pale ambapo Waziri Mkuu Abdalla Hamdok aliporejeshwa madarakani kama waziri mkuu mwezi uliopita. Waandamanaji hawataki jeshi kushiriki katika serikali wakati wa mpito kuelekea uchaguzi huru. Baadhi ya watu walifanikiwa kubandika picha katika mitandao ya wa kijamii wakionyesha maandamano katika miji mingine kadhaa ikiwemo Ad Damazin na Port Sudan. Marekani imeziondoa Ethiopia, Mali na Guinea katika programu ya biashara huria kufuatia tishio na Rais Joe Biden kufanya hivyo kwa sababu ya ukiukwaji wa haki za binadamu na mapinduzi ya hivi karibuni katika nchi hizo. Taarifa ya ofisi ya Marekani inayoshughulika na masuala ya biashara inasema Marekani leo imeziondoa Ethiopia, Mali na Guinea kutoka programu ya AGOA kutokana na hatua zilizochukuliwa na serikali zao na ukiukwaji masharti ya AGOA. Hata hivyo, mwezi Novemba Biden aliwahi kusema kuwa Marekani inanuia kuchukua uamuzi kama huo. Hatua hiyo inatishia mafanikio ya kiwanda cha nguo cha Ethiopia ambacho kinasambaza mitindo mbalimbali ya nguo, pia unaongeza shinikizo zaidi la kiuchumi kutokana na mzozo, janga la korona na ugumu wa maisha. Utawala wa Biden na Harris una wasiwasi mkubwa kuhusu mabadiliko ya katiba katika serikali huko Guini na Mali na kuongezeka kwa ukiukwaji wa haki za binadamu unaotambuliwa kimataifa. Makubaliano ya AGOA yanatoa fursa kwa nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara kutolipa kodi Marekani kama wanafikia masharti yaliyowekwa. Balozi za nchi hizo tatu zilizopo hapa Marekani hazijasema lolote kuhusiana na uamuzi wa Marekani. Hata hivyo, mwezi Novemba wizara ya biashara ya Ethiopia ilisema ilikasirishwa na tangazo la Marekani na kueleza kuwa hatua hiyo itabadilisha mafanikio ya kiuchumi na kuumiza wanawake na watoto wa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Mamlaka ya mpito wa Mali imependekeza kwa majirani zake wa Afrika Magharibi kwamba muda wa kipindi cha mpito kuelekea demokrasia kiongezwe hadi miaka mitano kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini Wizara ya mambo ya nje imesema hayo Jumamosi. Serikali ya mpito hapo awali ilikubali kufanya uchaguzi mkuu na wabunge Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili miezi kumi na nane baada ya Kanali Asimi Goita kuongoza kupinduliwa kwa Rais Boubacar Ibrahim Keita, kufuatia mkutano na Rais wa Ghana Nana Akufo Ado kitwa Jumuiya ya Ekoas yenye wajumbe kumi na tano. Waziri wa mambo ya nje wa Mali Abdoulaye Diop amesema amependekeza kuongeza muda huo. Msemaji wa ECOWAS hakupatikana haraka kutoa maelezo kuhusiana na hilo. Mwia hiyo inataabika kufanya mabadiliko dhidi ya mapinduzi ya kijeshi katika eneo hilo kutokana na yale yaliyotokea hivi karibuni na kuifanya Afrika kama ukanda wa mapinduzi. Moto mkubwa katika jengo la bunge la Afrika Kusini umesababisha uharibifu leo baada ya paa la jengo hilo kubomoka baada ya kuungua moto. Wafanyakazi wa zimamoto hata hivyo walipambana kuzima moto huo kwa saa kadhaa. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa chanzo cha moto huo hakijulikani na hakuna majeruhi walioripotiwa kutokana na moto mkubwa. Polisi imeanza kufanya uchunguzi kufuatia moto huo, na hata taarifa zinasema sehemu kubwa iliyowaka imedhibitiwa na shughuli za zimamoto zinaendelea. Mwisho wa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Ulikuwa nami Meri Mgawe na kutakia usikilizaji mwema wa vipindi vingine vinavyoendelea. Ja, ni wakati wengine tuna jaja hapa hewani kukuletea kipindi cha salamu na muziki, kipindi cha kwanza kabisa mwaka huu mpya wa 2022 eh, e, ambapo tumekuwa pamoja kwa mwaka uliopita na tumesukuma gurudumu kwa pamoja wengi wenu nawaona ambao mnatuma salamu hapa tumekuwa pamoja mwaka huu ambao umechoka na kuisha na tuko pamoja mwaka huu mpya wa 2022 basi ka standby ni kusukumie gurudumu hili jina langu ni BMJ Muridhi pata vitu anza kabisa mwaka huu msikilizaji, zinatoka kwake Machenji Lupemba. Salamu za kwanza katika kipindi hiki cha salamu na muziki ndizo hizo. Anasema yuko kule Iyonga, e, Mlele, Katavi, Tanzania. Anasema ziwaendee wafuatao: Gundala, Tabu, Budore Ndoto, e, Kushanga, Mwikanwa, Mahudi Ngusa, Mreba, James Tano, Muhamed ameandika kwa njia ambayo msikilizaji usipofuata kwa makini huwezi kujua e, jina la mwingine linaishia wapi na la mwingine linaanzia wapi, lakini ndivyo hivyo. E, Mjengi James Mzalendo, Vincent JJ Kaji, Mjengi James Mzalendo, Vincent JJ Kaji, Abubakari Ingeresi, Sadiki na John Mwanaharakati Mapigano pamoja na Jacobo. Eliyapenda haya, tuende kwa wengine. Msuya Simoni Mukili manjaro wa pekee anatoka kule wagum tanadun old Korogwe, Tanga nchini Tanzania bila shaka, anasema zangu za 2022 ziende kwa wafuatao, wa mudi Katalai Chelsea David sechenga Mvumi Lalata, Chama Boy wa kitaa, Hadija Nyoni na Isa Amiri Shenkarwa na Hadija Mkumba, pamoja na Melina John Kandege na Vero Musuya na Abrahamu Msuya na an Msuya. Ametuma salamu kwa wengi kweli kweli hapo, good luck. Selestine Mulongo anasema yuko Songea, Ruvuma, na tuma zangu salamu za mwaka mpya kwa baba yangu Selestine Mulongo akiwa kule Kilimahewa Ushirombo, mamangu Nazia Mwasi Magoti akiwa Shinyanga, dada yangu Mwalimu Kelango Mlongo akiwa Burega Ushirombo. Twende kwake eh, huyu Humphrey Ven Elam anasema ako Uyole, Mbeya, Tanzania, na watakia heri ya mwaka mpya mama yangu na baba yangu walio kule Uyole. Bila shaka salamu fupi na tamu kutoka kwa Humphrey Van Elam. Paluku Mowavingi Achilles Khalidi anasema yuko kule Bunia, DRC Anasema salamu zangu ziende hizi zikiwa za mwaka mpya ziende kwa babangu Kasereka Kiswahili akiwa Goma, Kaniki Pasca akiwa Butembo, na wadogo wangu wote wakiwa pale Goma, na kwa familia yote ya moa vingi popote ilipo. fambrigase etabi nemba msikilizaji. E, huyu anasema yuko wapi? Yuko DRC Congo kule Uvira anasema zangu salamu na zituma kwa mama mzazi akiwa baraka Kachungwe, kakangu akiwa Kachungwe pia na babangu, uh, baba zangu wote, shangazi zangu popote walipo. Ujumbe eh, nawatakieni heri ya mwaka mpya VOA. Ujumbe huo usindikizwe na wimbo wa madha songo nipe funguo. Haya, msikilizaji, iwapo tutaweza tutakuchezea wimbo huo. Hebu tujaribu kuutafuta hapa Basi, kwa wimbo huo madha song ni pepo nguo, naona unaendelea kucheza hapo chini kwa chini. Msikilizaji, e, niangalie wengine ambao mmetuma salamu, manake mumeporomosha mumeangusha vitu hapa. E, salamu sijaona kiasi hiki cha salamu. Nafikiri e, mlikuwa na kiu kweli kweli ya kuanza mwaka mpya kwa kuwajulia e, kuwajulia hali ndugu na marafiki na ni vizuri, na salamu zenu pia zinatufurahisha e, zina hapa vioe kwa sababu kama msemavyo ndiyo hii nusu ya kuonana. Ngalama Maluta, mkazi wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania zangu, salamu za mwaka mpya ziende kwa familia ya Maluta wakiwa Isolo, Magu, Mwanza. Simon Shauri, Baba Ombeni Mkuyi, Shirinde Kazungu eh, Daudi Nguba Shagembe, Shagembe na Mala Jose Kabanzi Jean eh, Rashindi Festo Mwana Ukawa, Juma Okazuri Moshi. Elia Penda Mwanyika, Emmanuel John Machungwa unasema ujumbe washerehekee mwaka mpya kwa amani. Baraka Lucas unasema uko Kagera, salamu zangu kwa baba na mama wakiwa Kasilo kwa ndugu wote pamoja na marafiki zangu wote, ujumbe tusherekee mwaka huu kwa amani. Inaonekana eh, ujumbe wa amani ndio unavuma sana kwenye eh, eh, ujumbe, eh, ujumbe mbalimbali unaotumwa na wasikilizaji. Amani ni nzuri bila shaka hasa nyakati hizi ambapo eh, kuna mengi tu ambayo yanaleta hali ya wasiwasi na taharuki na mambo kama hayo. Kwa hivyo eh, amani iendelee eh, mwaka huu wote na hata miaka itakayofuata. Moses Edward Mdela wa Power Family Group Balangi Dalalu kule Manyara, Tanzania asema salamu zangu za mwaka huu mpya ziende kwa Filipo Memba Goligota Magabe Mokono, Dikson Waitu Waitu, Joseph Asenga, Padri Moshi, eh, Jonas Saidi Mwaya na Emmanuel Chazi Mc Masi, eh, Ifadhili, eh, Edward Danford na Edward Samuel Masawe pamoja na Abdallah Mohamed eh, Jaffrey Edward Dula Mohamed Muharami Mabula Basila Binti Kimario Makiti. Ametuma nyingi kweli kweli eh, lakini tuwape pia nafasi watu wengine, kama huyu Boni Kips Kerono, anasema yuko kule Fort tena nchini Kenya. Natuma salamu zangu kwa mpenzi wangu Brenda Waidhera, akiwa kule Gachie, Kenya. Bila shaka najua Kashie gashie na pafahamu sana pale Kenya. Eh, nimetembea huko mara nyingi tu. Eh, kwa kweli bila shaka hizo salamu e, zako bonus e, Kipserono kwa mpenzi wako huyo e, Brenda Waithera zimefika salama Salmeni. Nimalizie kabla hatujapata kibao hiki e, cha mwanamuziki huyu anajulikana kama nani huyu Florence e, Andeji. E, kibali chako naomba baba. E, basi tutume salamu hizi zake Peter Paulin akiwa Dar es Salaam Tanzania, anasema anapeperusha bendera ya salamu zangu za, za heri ya mwaka mpya kwa hawa wafuatao: kwanza, mamangu mzazi Beatrice Paulini ambaye yuko mkoani Manyara kata ya Nambisi; pili, mchumba wangu Paskalina Bare akiwa chuo cha Adama Mwanza; tatu, watangazaji wa VOA wakiongozwa na BMJ Muridhi niseme asanteni sana, na heri ya mwaka mpya wa elfu mbili ishirini na mbili, uwe na baraka na mafanikio kwenu. Asante sana Peter Polini hata kwa kunijulia hali mimi pia, manake pia mimi nafurahia mwaka mpya huu, na natumai kwamba utakuwa wenye matumaini na mafanikio chungu nzima. Kama nilivyokuahidi, msikilizaji, tupate kitu hiki cha Florence Andeji. Anasema ni vizuri Bwana ampe kibali chake. Nafikiri eh, anazungumzia wengi anaposema nipe kibali chako, twende kazi. Eh, Florence ade Kabisa, Florence Andei huyu mwanamuziki kutoka Kenya. Na naona wanamuziki wengine wanajulikana kama kundi na linaojulikana kama Aba, eh, liko standby, nataka kumaliza ule wimbo e, wao nasema happy new year. Tukipata muda tutakamilisha hayo um, azimio hilo la hawa Aba. Naona wako standby, wananyosha mkono na sema tungependa, eh, kucheza wimbo huu eh, kwa kikamilifu, lakini ndivyo hivyo eh, tukipata muda tuone hawa wanasema nini, kama vile Hassan Ali. Msikilizaji, kumbuka kwamba ni kipindi cha salamu na muziki, kipindi cha kwanza kabisa katika eh, mfululizo wa vipindi hivi vya salamu na muziki. E, mwaka huu elfu mbili na ishirini e, na mbili najua tukuwa na kipindi kingine cha salamu na muziki hapo jana, lakini kile kilikuwa ni cha kufunga mwaka e, salamu mahususi za mwaka mpya e, lakini hapa tuone Hasan Ali anasema yuko Bagamoyo, anasema napenda kumtakia heri ya mwaka mpya mama yangu mzazi Mwantumu Hasan Mtambo wa Moshi Shaba, pamoja na familia yangu yote kwa jumla. Ujumbe, nawapenda sana na nawakumbuka sana wa, nani, Paul Francis anasema yuko kule Loliondo, Tanzania. Loliondo tunakumbuka sana, hasa kwa sababu ya mzee wa kikombe, kikombe cha babu, mnakumbuka e, ambaye nasikia e, kwamba kikombe cha babu E, bado kinazungumzwa miaka mingi baada ya hapo. Huyu Fra Francis eh, Paul Francis anasema anatuma salamu zangu za kwa uh, za mwaka mpya kwa wazazi walio huku huku Loliondo na watangazaji wote wa VOA, asanti sana uh, Paul Francis kwa salamu hizo. Nyamazi Fredi Mihigo anasema zangu za salamu E, nawatakia wazazi wangu uh, Maskoko Lambati Mehigo, mama mzungu Diodata, na mke wangu Anuariti Kaforogo kwa watoto wangu wote, na pia kwa jamaa nzima ya Lambati Mehigo, ya Pascal Kaforogo, na jamaa ya Ngizo Zirirane, mwaka mpya wa amani, furaha na riziki tele. Ni maitwa Nyamazi Mehigo Frederiki kutoka Goma, DRC. Basi kabla tujakaribisha kibao hiki kingine, tuende kwake Emana Chazi MC Masi. E, huyo amesalimiwa sana nani, shabiki wa siku nyingi wa uh, kipindi hiki cha salamu na muziki anasema yuko kule Wasakatonge salamu club uh, Dodoma, Tanzania. Anasema zangu salamu kwa jumla, Juma Ukazuri Moshi Ngalaba Maluta James Mzalendo Dunga uh, Muhamed Dunga na Mala Josi Kasore uh, uh, Luhindukira na Shukuru Nzera bandia Nzekarabandia na Kabanzi Jon na Abubakari Ngeres pamoja pia na Machenji Lupemba. E, kipindi ni salamu na muziki kutoka Idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uko nami hapa BMJ Mridhi. Asante sana wasikilizaji kwa kuendelea kushirikiana nasi na kuzituma salamu kwa maelfu na maelfu. Ezekiel Julius kutoka Kasulu, Kigoma: heri ya mwaka mpya kwenu watangazaji wa Idhaa ya VOA. Ningependa kuwa kwanza kabisa nishukuru kwa eh, na shukuru kwa niaba ya watangazaji wangu wenzangu wote. Eh, sasa anaendelea kusema hivi Ezekiel Julius. Eh, napenda salamu zangu ziwaendee wazazi wangu wote wakiwa Kasulu, kakangu eh, David eh, Eustacio akiwa Itigi, Singida, shangazi Uh, yangu Zipola Julius akiwa Same Moshi, ujumbe 2022, uh, huu ni mwaka wa kubarikiwa. Mpelo wa sekela nyanda anasema walupe ako wapi walulembela Tanzania anasema ningependa nipeperushe salamu zangu kwa Richard uh, Garila Filbert uh, Jonathan uh, Shinjambi uh, Masanja Kuyamba Eh, kuyanja kunradhi sahani buzine na luti ndagila na mama Justina Sali bunzali Sali. eh, namalizia kwa uh, uh, huyu mwale sijui anaita mwale, ameandika MWL Kennedy Mpemba ujumbe uh, au ni mwalimu banake, mwalimu nafikiri ni mwalimu Kennedy Mpemba uh, ujumbe, washereheke mwaka mpya kwa upendo na amani. Msikilizaji, kama ambavyo unajua ni kwamba uh, muda umsubiri, hata mfalme naona pale kwenye ukuta. Sasa naanza kuambiwa jitayarishe kuondoka, lakini nisome chache hizi. Buhu Magembya Mwenda anasema yuko legeza mwendo ukule Tabora, Tanzania. Salamu zangu za mwaka mpya ziwafikie Mtalo Majenya, Abubakari Ngeresi, Frank Shayo, Bundala Tabu Ngusa Mleba Kashinje Magembia Luhija Magembia Alfonzi Magembia Tosi Magembia Nakana ni famili moja hiyo. Ujumbe tusherehekee sikukuu ya mwaka mpya kwa amani. Tumalizie na salamu kutoka nchini Uganda, kwake Hasan Kamu, anasema anatuma salamu za kumtakia heri za mwaka mpya, mke wangu Agata Chio Muhendo na watoto wangu Hasan kule e, Kabamba Siraji kule na Kasongo na Sadiki, popote pale alipo, nawatakia heri. Fanya na bidii, mujitayarishe Eh, uzeni mwenu mimi kama Hasan Kampala, kutoka Kampala, Uganda. Huyo msikilizaji anatufungia jahazi hili la salamu na muziki Jumapili ya leo. Jina langu ni BMJ Mridhi kutoka kwangu hapa, sina cha ziada, ila nakuacha na kitu hiki kutoka kwa kundi la wanamuziki ilijulikanalo kama ABBA, wanakuambia happy new Ta sasa, ni muktasari wa habari. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Moto mkubwa katika jengo la bunge la Afrika Kusini umesababisha uharibifu leo, baada ya paa la jengo hilo kubumuka. Wafanyakazi wa zimamoto, hata hivyo, walipambana kuzima moto huo kwa saa kadhaa. Shirika la habari la Reuters linaripoti kuwa chanzo cha moto huo hakijulikani na uchunguzi unaendelea watu watatu wajulikani walipo na wanaofiwa kuwa wamekufa baada ya moto mkubwa kuwaka katika miji miwili kwenye jimbo la Boulder Colorado, hapa Marekani wiki hii. Mamia ya watu walilazimika kuhama huku moto ukiharibu nyumba karibu elfu moja, maafisa wamesema Jumamosi. Huu ni moto unaosadikiwa kuwa mkubwa kutokea kuliko mioto mingine iliyowahi kutokea hapo awali. Mamlaka ya mpito wa Mali imependekeza kwa majirani zake wa Afrika Magharibi kwamba muda wa kipindi cha mpito kuelekea demokrasia kiongezwe hadi miaka mitano kufuatia mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na ishirini. Wizara ya mambo ya nje imesema hayo Jumamosi. Serikali ya mpito hapo awali ilikubali kufanya uchaguzi mkuu na wabunge Februari mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, miezi kumi na nane baada ya Kanali Asimi Goita kuongoza mapinduzi kwa Rais Baubakar Ibrahim Keita. Mwisho wa muktasari wa habari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.