And, uh, the...... hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Jumapili, Disemba ishirini na sita mwaka 2011 yanayokujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, ambapo tunasikika pia kupitia redio zetu shirika Citizen nchini Kenya, Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Ninayokukaribisha katika matangazo maalum hivi leo ni mimi Khadija Riami. Katika matangazo yetu tutakuletea matukio muhimu yaliyojiri duniani na hapa Marekani kwa mwaka huu wa 2021 lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na BMJ Mridhi. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington. Risala za rambirambi zimeendelea kupokelewa kufuatia kifo cha askofu mstaafu wa kanisa la kianglikana Desmond Tutu wa Afrika Kusini, ambaye alikuwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel na ambaye aliaga dunia leo Jumapili akiwa na umri wa miaka 90. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa alitoa tangazo hilo hii leo na kumtaja Tutu kama kiongozi wa kidini aliyekuwa mfano bora wa kimaadili kwa taifa hilo na kwingineko. Kifo hiki ni ukurasa mwingine wa majonzi kwa taifa letu, wakati tukimwaga kiongozi huyo wa kizazi maalum cha ukombozi, alisema Ramafosa. Hata hivyo kilichosababisha kifo chake hakikubainika mara moja. Tutu alipewa tuzo ya amani ya Nobel mnamo mwaka 1984 kwa kuongoza mapambano yasiyo ya vurugu ya dhidi ya utawala wa ubaguzi wa rangi, wakati ambapo viongozi wakuu wa kisiasa kama vile Nelson Mandela walikuwa gerezani. Lakini mapambano hayakuishia hapo. Hata baada ya kuondolewa kwa utawala wa ubaguzi wa rangi, Askofu Tutu aliendelea na harakati zake, akikosoa mapungufu ya utawala wa watu weusi wa nchi hiyo ya Afrika Kusini na kuwasuta wale waliohusika katika visa vya ukiukaji wa haki za binadamu kote duniani. Atakumbukwa pia kwa kuanzisha kauli maarufu ya rainbow nation, yaani taifa la rangi ya upinde wa mvua, akimaanisha Afrika Kusini wakati Nelson Mandela alipokuwa rais wa kwanza mweusi wa nchi hiyo. Kufuatia ripoti kuhusu kifo chake, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amemtaja Tutu kama mfano bora wa kuigwa, akisema kwamba kifo chake siyo tu pigo kwa Afrika Kusini bali kwa bara zima la Afrika ambako amesema aliheshimika na kuenziwa kama mtetea amani na maridhiano. Naye askofu Justin Welby wa kanisa la Anglikana wa Canterbury alimtaja Tutu kama mtu wa maneno na vitendo. Tutu alizaliwa mwaka 1931 katika kijiji cha Mpilo, na alipata umaarufu mwingi katika maisha yake, kwani pamoja na kushinda tuzo ya amani ya Nobel pia aliteuliwa kama mwenyekiti wa tume ya kitaifa ya umoja na maridhiano, katika moja ya nchi ambazo zimeshuhudia viwango ili vya juu zaidi vya unyanyasaji na ukiukaji wa haki za binadamu kwa misingi ya rangi. Serikali ya Sudan imesema leo Jumapili kwamba maafisa 58 wa polisi walijeruhiwa wakati wa maandamano ya jana Jumamosi dhidi ya utawala wa kijeshi, na kwamba mabomu ya machozi yalitumiwa tu kukabiliana na mashambulio dhidi ya vituo vya usalama na magari. Hayo ni kwa mujibu wa kituo cha televisheni kinachomilikiwa na serikali nchini humo. Taarifa ya kamati ya usalama ya Khatum iliongeza kwamba watu wapatao 114 wametiwa mbaroni kufikia sasa na kukabiliwa na mashtaka baada ya maandamano hayo ya jana ambayo ni ya hivi punde zaidi katika mfululizo wa maandamano ya kupinga mapinduzi yaliyofanyika Oktoba 25 ambayo yalichochea mpito kuelekea uchaguzi wa kidemokrasia takriban. Watu wa 48 wameuawa katika msako dhidi ya maandamano ya kupinga mapinduzi hayo, kwa mujibu wa madaktari hao. Mawasiliano ya mtandao na simu yalitatizika hapo jana, huku vikosi vya usalama vikifyatua gesi ya kutoa machozi na kuwazuia waandamanaji kufika ikulu ya rais. Makubaliano yaliyotangazwa na jeshi mwezi Novemba mwaka huu kumrejesha madarakani waziri mkuu Abdallah Hamdok yameshindwa kusitisha maandamano hayo, Yanayotaka jeshi kujiondoa kabisa kutoka kwa siasa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington DC mashirika ya ndege yameendelea kufuta mamia ya safari za ndege hapa marekani kwa sababu ya maswala yanayohusiana na upungufu wa wafanyakazi ambapo inaelezwa kwamba wengi wao walishindwa kufika kazini kwa sababu moja au nyingine Hatua hiyo imetatiza sherehe za likizo wakati wa mojawapo ya nyakati za mwaka ambapo watu wengi zaidi husafiri. Tovuti inayofuatilia safari za ndege iitwayo FlightAware inabainisha kwamba karibu safari elfu moja za ndege zinazoingia kuondoka au za ndani ya Marekani zilifutwa jana Jumamosi, kutoka safari mia sita na tisini zilizofutwa siku iliyotangulia ya Ijumaa. Hali kadhalika, zaidi ya safari 250 za ndege tayari zimefutwa leo Jumapili. FlightAware haisemi ni kwa nini safari hizo zimefutwa, lakini makampuni ya Delta, United na JetBlue Ijumaa yote alisema kwamba aina mpya ya kirusi cha corona iitwayo Omicron ilikuwa inasababisha matatizo ya wafanyakazi na kupelekea kufutwa kwa safari kadhaa za ndege zao. Tunaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Na sasa basi nampisha mwenzangu Kenneth Bwire ambaye anaangazia matukio muhimu yaliyotokea mwaka huu wa 2021 kote ulimwenguni, wakati ambapo bado mataifa mengi yanaendelea kukumbwa na janga la virusi vya korona, mivutano baina ya nchi, kushuka kwa demokrasia, mapigano, maandamano, mabadiliko ya utawala katika nchi kadhaa ambayo ndiyo yametawala vichwa vya habari kote duniani. Ni mwaka ambao ulianza kwa matumaini ya kushinda nguvu virusi vya korona kupitia chanjo. Lakini unapokamilika virusi vimejibadilisha mara kadhaa na kuongeza hofu kila mahali. Kumekuwepo pingamizi chungu nzima kwa kile kilichoelezewa kama taarifa potofu na hata kupelekea baadhi ya mataifa kutumia nguvu kwa kuweka amri kulazimisha watu kupata chanjo. Wanasayansi wanasema hii ndiyo sababu virusi vya korona vimeendelea kujibadilisha kila mara. Zaidi ya watu bilioni 7.4 wamepokea chanjo dhidi ya korona katika nchi 184 mwaka 2021. Watu wengi wamekataa kupewa chanjo. Mwaka 2021 unapokamilika, kuna matumaini kwamba huenda vita dhidi ya korona vikafanikiwa mwaka ujao 2022 lakini pia kuna wasiwasi wasi mkubwa kwamba Omicron vinaweza kuathiri tena shughuli za kiuchumi kutokana na kasi yake ya kusambaa kinachojulikana. Hata hivyo ni kwamba zaidi ya watu milioni tano wamefariki kote duniani kutokana na korona, na wengi wao walikuwa hawajapata chanjo. Kando na korona, mabadiliko ya hali ya hewa yalileta masaibu makubwa duniani mwaka huu 2021. Mafuriko yalikumba Ubelgiji na magharibi mwa Ujerumani na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali, vifo na majeruhi. Moto uliteketeza misitu Ugiriki. Dharuba kali ilipiga India na Nepal, huku rais wa marekani Joe Biden akiuhakikishia ulimwengu kwamba Marekani itarudi katika mkataba wa Paris wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. China ilikubali kuacha matumizi ya mkaa kuzalisha umeme huku Iceland ikifungua kiwanda cha kupunguza gesi ya carbon dioxide kutoka mazingira. Mataifa yalikubaliana kuimarisha juhudi za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa katika mkutano wa Glasgow mwezi Novemba. Siasa, diplomasia na uhusiano wa kimataifa ndizo habari kuu zilizotawala ulimwengu. Mwezi Januari, Saudi Arabia ilikubali kufungua mpaka wake na Qatar na hivyo kumaliza mgogoro wa kidiplomasia wa miaka mitatu. Januari 9, kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un alitangaza kwamba nchi hiyo ilikuwa imejenga kinu kipya cha nyuklia na mfumo wa ulinzi wenye uwezo wa kuzuia mashambulizi ya makombora ya masafa marefu. Tangazo la Kim lilitokea wakati Marekani ilikuwa inaimarisha juhudi zake za kuizuia Korea Kaskazini Kuendelea na utengenezaji wa silaha za nyuklia. Kim alisema kwamba ataendelea kujenga silaha hizo bila kuzingatia nani anaongoza Marekani. Mwezi Februari mapinduzi ya kijeshi yalitokea Myanmar na kupelekea kukamatwa kwa kiongozi wa kiraia Aung San Suu Kyi na maafisa wengine wa serikali yake. Jeshi lilitangaza hali ya tahadhari kote nchini humo. Mawaziri na rais wa nchi hiyo walizuiliwa. Mapinduzi yalitokea baada ya mvutano wa miaka mingi kati ya jeshi na serikali inayoongozwa na raia. Kulikuwepo madai ya wizo wa kura uliopelekea mivutano kuongezeka zaidi na hatimaye mapinduzi ya kijeshi kutokea. Maandamano makubwa yalifanyika nchini humo, raia wakitaka Suu Kyi kuachiliwa huru, huku jeshi likifunga mitandao yote ya kijamii, ikiwemo Facebook. Nchini Haiti, watu 25 walifariki baada ya mamia ya wafungwa kujaribu kutoroka gerezani. Karibu wafungwa 200 walifanikiwa kutoroka, japo baadhi waliuawa na wengine kukamatwa. Baadhi ya waliouawa walikuwa watu wa kawaida ambao hawakuwa na hatia na waliokuwa tu wanafuatilia kilichokuwa kinaendelea. Mwezi Machi ulikuwa mwezi wa mivutano mikubwa kati ya maafisa wa usalama na waandamanaji nchini Myanmar. Zaidi ya watu mia tatu waliuawa waliuwawa katika maandamano ya kutaka kuachiliwa huru kwa Suci. Jeshi lilifunga internet na kukamata watu kadhaa. Hali ya wasiwasi iliongezeka zaidi Lebanon mwezi Machi, wakati nchi hiyo ilikuwa katika wasiwasi mkubwa wa uchumi wake kuanguka kabisa. Watu walipigana katika maduka, vituo vya mafuta ya magari, maduka ya dawa wakitaka bidhaa muhimu ambazo ziliadimika sana. Aprili 9 ufalme wa Uingereza ulitangaza kifo cha mwanamfalme Philip akiwa na umri wa miaka 99. Philip alimuoa malikia Elizabeth na walidumu katika ndoa kwa muda wa miaka 73. watu 82 waliuawa na wengine zaidi ya 110 kujeruhiwa mnamo mwezi Aprili tarehe 25 baada ya hospitali mjini Bagdadi kuungua moto. Maafisa walisema moto huo ulisababishwa na mlipuko wa mtungi wa gesi ya oksijeni. Mwezi Mei tarehe kumi, makombora kadhaa ya anga yalivurumishwa kwenye ukanda wa Gaza na kuua watu 20. Makombora hayo yalifyatuliwa baada ya makombora ya roketi kufyatuliwa kutoka Gaza kuelekea Jerusalemu. Hali ya mivutano kati ya Israel na Palestina imeongezeka mwaka elfu mbili ishirini na moja Mei 12 watu 35 walifariki na wengine 2 kujeruhiwa, katika shambulizi jingine huko ukanda wa Gaza, katika misururu ya mashambulizi ya makombora kutoka pande zote, Palestina na Israel. Mapigano kati ya Palestina na Israel yalikuwa mabaya sana Mei 17 ambapo watu43 waliuawa na zaidi ya 50 kujeruhiwa. Roketi 1 zilivurumishwa kutoka Gaza kuelekea Israel huku Israel ikilipua kwa mabomu nyumba ya Yahya Sinwar, kiongozi wa Hamas aliyojeruhiwa. Wapalestina 197 waliuawa. Furaha hata hivyo ilitanda baada ya kutangaza kusitishwa vita kati ya Israel na Hamas Mei 19, lakini muda mfupi baadaye roketi zilianza kuvurumishwa tena kuelekea kila upande. Rais wa Marekani Joe Biden aliingilia kati na kutoa amri kwa waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu kusitisha mapigano hayo. Mapigano yalisitisha Mei 22 na msaada kuwafikia watu katika ukanda wa Gaza. Watu 250 waliuawa katika mapigano hayo ya siku 11. Juni tarehe mbili, wanasiasa wa upinzani nchini Israel walikubaliana kuunda serikali mpya na kumaliza rasmi utawala wa miaka 12 wa Benjamin Netanyahu kama waziri mkuu wa Israel. Naftali Bennett aliteuliwa kuwa waziri mkuu. Bennett aliapisha Juni 14. Hata hivyo, alikabiliwa na maandamano makubwa akiwa na siku mbili ofisini. Maelfu ya waandamanaji walijitokeza Juni 16 mjini Jerusalemu kupinga mashambulizi ya Palestina, wakisema Jerusalemu ni ardhi yao. Usiku huo huo, Israeli ilitangaza kwamba ilikuwa imetekeleza mashambulizi ya roketi katika ukanda wa Gaza baada ya Palestina kutekeleza mashambulizi katika sehemu hiyo. Rais wa Haiti Jovenel Moise eh, aliuawa nyumbani kwake Julai saba. Moise aliuawa wakati kulikuwa na mvutano wa kisiasa nchini humo. Matukio ya uhalifu yalikuwa yameongezeka katika mji wa Port-au-Prince, zaidi ya watu elfu kumi wakiwa wamelazimika kutoroka makwao. Watu wawili raia wa Marekani wazaliwa wa Haiti walikamatwa katika jimbo la Florida, Marekani, kuhusiana na kifo cha rais huyo. Maafisa walisema kwamba watu ishirini na wanane walihusika katika kupanga mauaji hayo, 26 kati yao wakiwa kutoka Colombia. Lebanon iliingia katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi na kulazimu waziri mkuu Hassan Daib kutangaza Julai tarehe 6 kwamba nchi hiyo ilikuwa inakaribia hali ya kile alichosema kama inataka kulipuka. Sarafu ya nchi hiyo ilikosa thamani kwa kiasi cha asilimia 90. Asilimia 77 ya watu wake walikuwa hawana chakula. Waziri mkuu aliomba msaada kutoka nchi nyingine kulisha watu wake na kusaidia nchi hiyo kiuchumi. Wiki moja baadaye, waziri mkuu alijiuzulu baada ya miezi tisa ofisini. Agosti 15, ulimwengu ulipigwa na mshangao mkubwa pale wapiganaji wa Taliban waliingia mji mkuu wa Afghanistan Kabul, na kuchukua uongozi wa serikali baada ya wanajeshi wa Marekani kuondoka kabisa nchini humo. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na serikali yake walikimbia na kuondoka Afghanistan. Mji wa Kabul ulijaa wapiganaji wa Taliban waliodhibiti kila sehemu, ikiwemo usafiri wa magari barabarani. Viwanja vya ndege vilishuhudia hali isiyo ya kawaida, watu wakiparamia ndege wakitafuta kila njia ya kuondoka Afghanistan. Safari za ndege za abiria zilisitishwa. Agosti 18 iliripotiwa kwamba rais Ashraf Ghani alikuwa amekimbilia Umoja wa Falme za Kiarabu. Alisema kwamba aliondoka nchini humo ili kuzuia umwagikaji wa damu. Wanajeshi kadhaa walijisalimisha kwa Taliban. Wapiganaji wa Taliban walidhibiti sehemu kadhaa za nchi hiyo, kufungua magereza na kuachilia huru wafungwa waliokimbia, na hatimaye nchi nzima ikatawaliwa na Taliban. Jumuiya ya kimataifa, hata hivyo, imesema haitatambua serikali ya Taliban. Korea Kaskazini na Korea Kusini zilifanya majaribio ya makombora yake Septemba 15 na kuongeza hali ya mivutano kati ya majirani hao. Jeshi la ulinzi la pwani ya Japan liliripoti kwamba makombora mawili yalianguka katika maji ya Japan kutoka Korea Kaskazini. Saa tatu baadaye, Korea Kusini nayo ikavurumisha makombora yake katika majaribio requires... hali ya demokrasia nayo na ilionekana kuyumba. Mwaka elfu mbili ishirini na moja kwa mara ya kwanza ubadilishanaji wa madaraka nchini Marekani, nchi inayotetea sana demokrasia kote duniani, ulishuhudia vurugu pale Donald Trump alipokataa kumkabidhi madaraka Joe Biden kwa hali ya utulivu, kwa kuzingatia utamaduni wa nchi. Wafuasi wa Trump walivamia majengo ya bunge. Sheria za kuweka masharti makali katika shughuli ya kupiga kura zimetungwa hasa katika majimbo yanayoongozwa na chama cha Republican. Serikali ya waziri mkuu wa India, narendra Modi, nayo imewasaka wakosoaji wake, huku waandishi wa habari wasiokuwa na mpaka wakiripoti kwamba India imekuwa miongoni mwa nchi hatari kwa waandishi wa habari. Rais wa Brazil jair Bolsonaro alishutumu vikali maafisa wa uchaguzi na kupelekea ripoti kwamba demokrasia ilikuwa inakufa nchini Brazil demokrasia ilikufa katika nchi ya myanmar chad mali guini na sudan kufuatia mapinduzi ya kijeshi china iliendelea kuwakamata wakosoaji wake hong kong serikali ya cuba iliwakamata maelfu ya wakosoaji kufuatia maandamano makubwa ya kupinga serikali hayo ni baadhi ya makubwa yaliyotawala vichwa vya habari duniani mwaka 2021 mimi ni kenneth bwire Na sasa basi, namwona mwenzangu Harison Kamau yuko tayari kutupasha yale yaliyojiri mwaka huu hapa nchini Marekani, kuanzia Rais Joe Biden kushika madaraka ya uraisi, suala la uchaguzi na mengine mengi ambayo yalitawala katika medani za kisiasa, kiuchumi na kijamii. Naona kwanza tuanze na kumulika mabadiliko ya kisiasa nchini Marekani kama anavyoripoti mwandishi Katherine Gibson, na Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Malumbano makali ya kudai mabadiliko ya kisiasa yalishuhudiwa kwenye bunge la Marekani mapema mwaka huu. Zaidi ya wajumbe 50 wa Demokrat kutoka jimbo la Texas walikusanyika Washington baada ya kutoroka kutoka jimbo lao ili kukwepa kupitisha mswada wa Republican uliokuwa na masharti makali yanayohusu walio wachache kushiriki kwenye uchaguzi uliomalizika mwaka jana. Tangu rais aliyeondoka madarakani Donald Trump kusisitiza bila ushahidi kwamba uchaguzi uliibwa, majimbo 19 tayari yamepitisha miswada thelathini na mitatu kuhusiana na upigaji kura. Mwezi Julai, mahakama ya juu ya Marekani ilifanya uamuzi ambao ungetoa nguvu zaidi kwa majimbo kushughulikia na kuhesabu kura. Wanaharakati wa maswala ya uchaguzi wanasema kwamba wanatarajia majimbo zaidi yanajitayarisha kufanya mabadiliko kwenye sheria za uchaguzi. Rebeca Caruthers kutoka kituo cha Fair Elections anaeleza In the 2020 election cycle, Wakati wa uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini hapa Marekani tuliona watu wengi zaidi waliojitokeza kuliko ilivyokuwa zaidi ya miaka mia moja. Mamilioni ya watu walipiga kura kwa njia ya kutuma barua ukiwa mfumo uliokubalika kutokana na janga la korona. Licha ya kuwa na ongezeko kubwa la wapiga kura mwaka huo, pia tulishuhudia kanuni kali dhidi ya baadhi ya wapiga kura pamoja na malalamiko mengi kote Marekani, maseneta wa Demokrat walijitahidi kupitisha sheria ambazo zingeondoa masharti makali dhidi ya wapiga kura, wakati utawala mpya wa Biden ukiahidi kuendelea kupigania haki zao, kama alivyosema makamu wa rais Kamala Harris, right right in, hii inahusu haki ya watu wa Marekani kupiga kura, inahusiana na haki yao ya kushiriki kwenye upigaji kura. Kwa kuwa ni haki yao ya kufanya hivyo, hilo halina mjadala. Suala lililopo ni la kushiriki moja kwa moja kwenye zoezi hilo. Hata hivyo, kutokana na kutokuwa na idadi ya kutosha, Wademokrat hawakuwa na uwezo wa kupata kura kumi za Warepublican zilizohitajika kwenye Seneti ili kupitisha mswada huo. Warepublican wanaomba majimbo kuunga mkono ukaguzi wa kina zaidi wa wapiga kura pamoja na kumarishwa zaidi kwa usalama wa kura. Mike Brovick ni mkuu wa sheria wa jimbo la Arizona. Hatua hizo provide... zinalenga kudumisha mikakati pamoja na usalama wa kura yaki, wa kura ili matokeo yake yaendelee kuwa ya kuaminika. Baadhi ya wachambuzi wa kikonservative wanasema kwamba zoezi la kura halifai kuendeshewa mjini Washington DC. Wademokrat kwa upande wao wanasema kwamba mabadiliko wanayotaka yanalenga kuimarisha mfumo wa upigaji kura ambao utatoa nafasi kwa serikali kuu ya kulinda haki ya wapiga kura kutoka makundi ya walio wachache. Viongozi wa haki za binadamu hapa Augusti waliongoza maelfu ya watu hapa Washington ili kuitisha haki hizo. Wakati wajumbe wa Demokrat Novemba wakijaribu tena kupitisha mswada huo bila mafanikio, matumaini yanaonekana kudidimia hata zaidi, kutokana na kuwa uchaguzi wa katikati ya muhula unakaribia kufanyika mwaka ujao. Wakati huohuo mwaka huu ulimwengu umekuwa ukiangalia kwa makini uhusiano kati ya China na Marekani chini ya utawala mpya wa Biden. wakati wanadiplomasia kutoka kwenye mataifa yote mawili wakifanya mashauriano ya mara kwa mara, marais wote wawili wa pia wamekuwa wakifanya mashauriano kwa lengo la kuhakikisha kwamba kuna ushindani wa kiuchumi wenye heshima. Marekani pia imekuwa ikifikia Russia kidiplomasia bila kusita kuionya kutokana na mwenendo wake mashariki mwa Ukraine. David Monda ni profesa na pia mchambuzi wa maswala ya kisiasa kutoka chuo kikuu cha jimbo la New York, anasema kwamba Biden anaonekana kuwa na mtazamo tofauti wa kimataifa kwa sera za nje. Eh, bwana Biden amepata pigo nyingi sana. Eh, amejaribu kuleta mwongozo mbadala ile ya kusema multilateralism, eh, yani kule kujaribu kuhakikisha kwamba mataifa yote ya dunia yanashirikiana kwenye eh, kujaribu kutatua mbarika tofauti tofauti, uh, pasi na ule mwelekeo wa Donald Trump ambao alisisitiza America first, ya kwamba maslahi ya Marekani yawe mbele. Lakini pia ukiangazia kwa undani ni kwamba uh, hata ingawa amejaribu kubadilisha matamshi yake ya uhasama uh, kuleta ushirikiano zaidi, ule msimamo wake mkali dhidi ya Uchina ni ule ule ambao Trump alikuwa nao. Mwaka huu pia umeshuhudia mabadiliko makubwa nchini Afghanistan baada ya wanajeshi wa Marekani kuondoka huku serikali ikianguka na mara mmoja utawala kuchukuliwa na Taliban. Hapo napo Monda anasemaje? so, nitasema uh, ilikuwa iku kubwa uh, kwa Bwana Biden. um, sio kusema kwamba Marekani ilikuwa imeondoka, manake tusewa kwamba serikali ya Trump ilikuwa tayari isha piga sahihi makubaliano ya kuondoka, lakini ni njia ya kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani ni kama ni aibu, ilikuwa imefanyiwa kishagalabagala, na marafiki wa Marekani wale wa Afghan ambao walisaidia Marekani ni kama waliteseka sana. Kwa hivyo ilikuwa uh, donda au aibu kubwa kwa Marekani. Utakubaliana nami kwamba ulimwengu haujakuwa kama ulivyokuwa tena tangu kutokea kwa janga la virusi vya korona takriban miaka miwili iliyopita. Mataifa maskini yamekuwa yakilalamikia kwamba mataifa tajiri hayajatoa chanjo kwa usawa, japo Marekani kwa ukweli imeonekana ikitoa misaada ya chanjo pamoja na vifaa vya kukabiliana na janga hilo. Kuhusiana na Covid, Covid-19, mtazamo wa Monda ni upi upande so fulani? pia kumekuwa na changamoto kwa hali ya usafiri, hizi tunaita travel ban usitishaji wa kusafiri ambayo yalidhiri mataifa sana sana ya Afrika uh, uh, sana sana ya kusini mwa Afrika ambayo yalikuwa yakisema kwa uh, ya kwamba yametoa uh, utafiti, kusema kweli, kuna shida ya Omicron kwenye mataifa ya Afrika ya Kusini. Lakini uh, hivi vikwazo vya usafiri kutoka Ulaya, kutoka Marekani ni pigo sana uh, kwa mataifa hayo kwa hivyo Marekani pia imekuwa kwa mstari wa mbele kujaribu kueneza chanjo vile imeweza hata, ingawa kumekuwa na shida fulani fulani, na pia sao ya kwamba ime, imetoa kitita cha pesa nyingi sana kujaribu kusaidia kuinua uchi, uchumi wa haya mataifa ambayo yanaendelea ambayo yamepigwa sana na kudorora kwa hali ya uchumi na biashara kote duniani. Suala la mabadiliko ya hali ya hewa pia limekuwa kipaumbele kwenye mikutano mingi ya kimataifa, na kwa hakika Marekani kama taifa lenye ushawishi halikubaki nyuma, kama anavyoangazia Monda, imeonyesha ushawishi kwa kuweza kujitokeza pale, lakini wanaharakati wa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi ni kama wamesema, wame y kwamba hakuja kuwa na makubaliano thabiti kuweza eh. Kwa upande fulani kweli Marekani ilionyesha kuwepo kwake pasi na ile serikali ya Trump. Biden amejaribu kushirikisha Marekani kwa mstari wa mbele kujaribu kutatua haya masuala, lakini vile tunajua kwenye dahalo au mikutano hii mikubwa kimataifa kuna mataifa tu mengi ambayo yana maslahi mengi, kwa hivyo kuweza kukuwa na usemu, usemi au makubaliano thabiti kwa mataifa yote. Kwa hakika kuna hatua nyingi za kupendeza zilizopigwa mwaka huu licha ya changamoto za kimataifa zilizosababishwa na janga la korona. Natumaini ni kwamba kuna mema zaidi tunaweza kusubiria kutoka Marekani mwakani. Kabla ya kufunga matangazo yetu, nampisha mwenzangu BMJ Muridhi kukusomea muhtasari wa habari. Risala za rambirambi zimeendelea kupokelewa kutoka maeneo tofauti tofauti ulimwenguni kufuatia kifo cha askofu mstaafu wa kanisa la Kianglikana Desmond Tutu wa Afrika Kusini ambaye alikuwa mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel aliyeaga dunia hii leo akiwa na umri wa miaka 90. Rais wa nchi hiyo Cyril Ramaphosa ametoa tangazo hilo leo Jumapili, akimtaja Tutu kama kiongozi wa kidini aliyekuwa mfano bora wa kimaadili katika taifa hilo na kwingineko. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema kwamba kifo cha askofu Tutu siyo tupigo kwa Afrika Kusini, bali kwa bara nzima la Afrika ambako amesema kwamba anaheshimika na kuenziwa kama mtetea amani na maridhiano. Kwingineko, serikali ya Sudani imesema leo Jumapili kwamba maafisa hamsini na nane wa polisi wamejeruhiwa wakati wa maandamano ya jana Jumamosi dhidi ya utawala wa kijeshi na kwamba mabomu ya machozi yalitumiwa tu kukabiliana na mashambulio dhidi ya vituo vya usalama na magari Mashirika ya ndege yameendelea kufuta mamia ya safari za ndege hapa Marekani kwa sababu ya maswala yanayohusiana na upungufu wa wafanyakazi, ambapo inaelezwa kwamba wengi wao walishindwa kufika kazini kwa sababu moja au nyingine. Naam, na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo. Ni Kikwaga kutoka Washington DC, kwa niaba ya wote waliosikika, mzalishaji wa matangazo haya Saida Hamdun. Msimamizi ni mimi Khadija Riami, nasema usikose kujiunga nasi katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika kesho, Jumatatu asubuhi.