from VOA Africa. Hivi sasa ni saa 3 kamili, saa za Afrika Mashariki, <laughs> saa 2 Afrika ya Kati, saa 7 mchana hapa Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sandey Shomari. Tume ya serikali ya Burundi iliyoundwa kuchunguza mauaji ambayo yametia doa nchi hiyo ilitangaza kwa mara ya kwanza Jumatatu kuwa mauaji ya Wahutu nusu karne iliyopita yalifanana na mauaji ya kimbari. Mvutano mkali ulifikia kilele cha uasi wa Wahutu mwaka 1972 ambapo maelfu ya Watusi waliuawa na kufuatiwa na kisasi kibaya ambacho wanaharakati wa Kihutu wanasema kilisababisha mauaji ya watu kati ya laki moja na laki tatu. Tume ya Ukweli na Maridhiano trc ilianzishwa mwaka 2014 kuchunguza sura mbaya zaidi katika historia ya taifa hilo la Afrika ya Mashariki. Mwenyekiti Pierre Cleve Ndaikarie aliambia bunge tume yake imetambua kwamba uhalifu wa mauaji ya kimbari ulifanywa dhidi ya wahutu mwaka 1972 wakati wa utawala wa Rais Michel Mikombero ambaye alikuwa ni Mtusi. Mamia maelfu ya Warundi umekufa katika wimbi la ghasia za kikabila na vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu uhuru huru 962 lakini umwagaji damu wa 972 unachukuliwa kuwa mbaya zaidi. Utawala wa Rais Biden utafungua maeneo ya upimaji wa COVID-19 katika jiji la New York wiki hii na kununua vifaa vya vipimo vya haraka milioni 500 vya nyumbani ambavyo wa Marekani wanaweza kuagiza kwa njia ya mtandao bila malipo kuanzia Januari inapojaribu kukabiliana na aina mpya ya Omicron inayoenea nchini katika maelezo juu ya hali ilivyo mbaya ambayo anatarajiwa kutoa katika hotuba yake hii leo kuhusu hatari za kutopokea chanjo, rais Joe Biden ataweka wazi wa mipango hiyo yenye lengo la kuwashawishi wa Marekani kujikinga na aina hiyo inayoenea kwa kasi sana. Afisa mkuu wa utawala alisema hatua hizo ni pamoja na kuwaita wanajeshi laki moja wa afya kusaidia katika hospitali. Pia tutaeleza kwamba ikiwa hujachanjwa, upo katika hatari kubwa ya kupata ugonjwa Aina hii ya virusi inaambukiza sana, na wale ambao hawajachanjwa wana uwezekano wa kulazwa hospitalini mara nane zaidi, na uwezekano wa kufa kutokana na covid ni mara kumi na nne zaidi, afisa huyo alisema. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Mtu mmoja katika jimbo la Texas nchini Marekani anaweza kuwa wa kwanza katika hapa nchini kufariki kutokana na aina mpya Omicron ya virusi vya korona, ambayo sasa ndio aina kuu iliyosambaa nchini Marekani. Maafisa wa afya katika kaunti ya Harris wanasema mwanamume huyo mwenye umri wa miaka ya hamsini hakuwahi kuchanjwa na alikuwa na matatizo ya kiafya ambayo yalimweka katika hatari ya kupata shida kutokana na covid 19. Vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa vya Marekani vilisema Jumatatu aina hiyo inayoenea kwa kasi ilichangia asilimia 73 ya maambukizo yote mapya katika taifa kufikia Jumamosi iliyopita, karibu asilimia sita juu kuliko wiki iliyopita na zaidi ya asilimia moja ya kesi mpya za covid-19 mwanzoni mwa Desemba. CDC inasema asilimia 90 au zaidi ya maambukizi mapya yanatokana na Omicron katika jimbo la New York na sehemu kubwa ya Amerika kusini mashariki kati pamoja na Pacific kaskazini magharibi. Zaidi ya darazeni ya watu waliojeruhiwa vibaya katika mlipuko uliotokea kwenye gari la mafuta huko Haiti wiki iliyopita wamefariki na kuongeza idadi ya vifo kufikia tisini. Hiyo ni kwa mujibu wa meya msaidizi wa Cap Haitian ambako mlipuko ulitokea. Patrick Almonoro amesema kwa bahati mbaya, zoezi la kuhesabu watu bado halijakamilika Kutokana na watu waliojeruhiwa vibaya ambao bado wamelazwa hospitali. Idadi wa iliyotolewa Jumatano iliyopita na maafisa wa Haiti ilikuwa vifo 75 na waathirika 47 walikuwa wameungua na moto. Almor alisema usiku wa Jumatatu iliyopita dereva alipoteza udhibiti wa gari wakati alipokuwa anaikwepa taksi na kupinduka. Wakazi walijaribu kuchukua mafuta yaliyokuwa yamemwagika ambapo baadaye yalilipuka. Mazishi ya kitaifa yanafanyika hii leo lakini majineza 25, tu ndio yatawekwa kwa ajili ya kuagwa. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari eh, tukipekuapekua kuchimbwa na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutakwenda mpaka nchini Burundi ambako tume ya serikali ya Burundi ambayo iliundwa kuchunguza mauaji ya mwaka wa 1972 yaliyoibua utata mkubwa imetangaza kwamba mauaji hayo yalikuwa ni ya kimbari. Je, kuna ukweli kuhusu kauli hiyo? Kwenye sehemu ya pili tutaangazia hatua ya baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuiongeza muda tume ya MONUSCO ambayo ni tume inayoshughulika na masuala ya usalama nchini DRC kipindi cha mwaka mwingine mzima ni nini kinachosemwa baada ya hatua hiyo? nikwa Nama, ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muriithi. Naam, kama ulivyosikia kwenye utangulizi wetu ni kwamba tume iliyoundwa na serikali ya Burundi kuchunguza mauaji ambayo yameitia ya doa nchi hiyo ndogo ya Afrika Mashariki imetangaza kwa mara ya kwanza jana Jumatatu kwamba mauaji ya wahutu nusu karne iliyopita yalifanana na mauaji ya kimbari. Mvutano unaoendelea ulifikia kilele cha uasi wa wahutu mwaka 1972 ambapo maelfu ya watutsi waliuawa na kufuatiwa na kisasi eh, kibaya, ambapo wanaharakati wa, wa kihutu wanasema kwamba kilisababisha mauaji ya kati ya watu laki moja na laki tatu. Msikilizaji, tumia ukweli na maridiano, TRC kwa kifupi, ilianzishwa mwaka mbili kumi na wakati huo ulikuwa ni utawala wa Raisi Pierre Ngruziza kuchunguza sura mbaya zaidi katika historia ya taifa hilo la Afrika Mashariki. Ingawa kuundwa kwa tume hiyo pia kulikuwa na utata, kwani ilielezwa wakati huo na baada ya wakosoaji kwamba Ah, e, tume hiyo ilikuwa inaegemea upande mmoja kisiasa. Mwenyekiti wa tume hiyo, Pierre Clever Ndayikariye aliambia bunge kwamba tume yake imeamua kwamba uhalifu eh, huo ulikuwa ni mauaji ya kimbari. Wengine wanasema mauaji ya halaiki ambao ulifanywa dhidi ya wa Wahutu mwaka 1972 kama tulivyoeleza wakati wa utawala wa Rais Michel Mikombero Mtutsi kwa kabila mamia ya maelfu ya Warundi wamekufa katika wimbi la hasia za kikabila na vita vya wenyewe kwa wenyewe tangu uhuru mwaka 1962, lakini umwaikaji wa damu wa mwaka huo 1972, unatajwa kuwa ndo ulikuwa mbaya zaidi katika historia ya taifa hilo. Ndayikariye alisema kwamba wa, wakati akitoa hotuba iliyochukua saa tatu mfululizo kwamba uhalifu dhidi ya ubinadamu ulifanywa dhidi ya baadhi ya Watusi katika kipindi hicho. Mashahidi waliambia tume hiyo kwamba mwezi Mei na pia mwezi Juni mwaka huo wa 1972 wa Hutu walisafirishwa kutoka gerezani katika mji mkuu wa utawala wa Gitega kwa lori au malori kila usiku hadi kwenye kingo za mto Ruvubu ambako waliuawa na kutupwa kwenye mashimo. Ndikairie pia alisema kwamba ya baada ya miaka mitatu ya uchunguzi mabaki ya takriban watu elfu kumi na tisa na mia tisa takriban wamepatikana au yamepatikana katika makaburi yapatayo mia mbili ya pamoja. Kifupi ni kwamba tume hiyo ambayo imeibua utata kama nilivyoeleza, kwa sababu wengine wanasema kwamba haiko huru inajumuisha takriban makada ya wa chama cha ambacho kinatawala na huyu ambaye alikuwa ni mwenyekiti ambaye alikuwa ni mkuu wa tume ya uchaguzi ya Burundi wakati wa kura za mwaka 2010 na 2015 ndiye sasa alikuwa mwenyekiti wa tume hiyo na ili kuangalia kwa kina zaidi tujiunge sasa na Jeremy Minani ambaye nimezungumza naye muda mfupi uliopita e, ambaye ni mkimbizi kutoka Burundi. akutaka nieleze yuko wapi katika uhamisho uh, uh, wake huo uh, ambapo amehamia nchi fulani e, na kwanza kabisa, nimemuuliza uh, ni vipi ambavyo amepokea taarifa hizo kwamba uh, tume ambayo iliundwa na serikali E, imebaini kwamba ama imesema kwamba mauaji hayo ya mwaka elfu tisa mia sabini na mbili ni ya kimbari uh, mimi sikubali, sikubali uh, haya maneno tena. Tumechukia sana, tunachukia jinsi chama la CNDD-FDD inatumikisha tume yake kusema kama haya mauaji uh, yako genocide. Kwa kweli hatujakataa kama tamu haya mauaji yakipelekwa kwa, kwa mahakama hulu yanaweza kufuzwa kama genocide, lakini tunapashwa kabla kam, tufike, tufike kwa, kwa neno kama hilo, tunapashwa kuwa na utaratibu hulu huo. Utaratibu hulu sasa unakosekana leo Burundi, ndiyo shida tuko nayo hasa kwa yule ambaye anasikia kwa mara ya kwanza, labda tueleze vipi ambavyo tume hiyo iliundwa. Najua tumeeleza hapo mwanzo kwamba iliundwa mwaka elfu mbili na kumi na nne wakati wa uongozi wa rais marehemu Nkurunziza, lakini ilikuwaje? Nani walikuwa kwenye tume hiyo, na ni nani ambao hawakuwepo kama wanachama? Shida tume kama hili uh, in inge- ingepaswa kuwekwa nyuma ya makubaliano makubaliano, ya wenye siasa wanakaa pamoja, wanakubaliana, wanani watakaa kwa hii tume. Lakini kwa hii tume zote shida, chama cha sdfdd kimeweka tume yake wenyewe, wamekaa kwa hii kwa hii tume ni wa wanasiasa wa wana chama cha sdfdd, na ndiyo shida sasa tuko nayo kwa sababu hawa watu hawamepaswa kuwa ni watu wa chama fulani. I, sasa chama cha CNDD-FDD hakielewi kama tume ya, ya chama haiwezi kupeleleza ukweli, haiwezi kutupatia ukweli kwa wa, wa, wa yale yametokea uh, kwa sababu chama cha CNDD-FDD chenyewe kimefanya mauaji makali sana Burundi tunapaswa kuwa na, na tume yenye haiko hai, hai tume ya chama fulani. Wenye wamekaa kwa hii tume tangu mwanzo mpaka leo ni wanasiasa wa chama, na ndiyo shida tuko nayo na ni nini kimezuia ninyi kama viongozi wa upinzani kuwa na mikakati ambayo inaweka tume ambayo inahusisha kila mtu eh, badala ya kuzungumza tu kama E, viongozi wa upinzani mnazungumza kama wana Burundi ama wa Burundi e, kwa jumla. Uh, shida tuko nayo na CNDD-FDD hai, haikubali makubaliano, haikubali uh, ha haikubali cha watu wenyewe wanapinga chama serikali ya CNDD-FDD na ndio shida tuko nayo hawana nafasi yoyote, hawana hawana neno la kusema sasa kama hatuna neno la kusema, kama hatuna nafasi kwa nchi yetu, tutasaidiaje utafuta ukweli kwa haya mauaji yamepitika kwa nchi yetu? na kunakuwa na mpango ambao ulikuwa unaendelea wa kujaribu kutatua e, mzozo huo o, au kuhusu mauaji e, ya kimbari au mauaji yaliyofanyika kati ya Watutsi na na wahutu na ikawa kwamba kulikuwa na hata sekretariat kule Tanzania. Ni nini ambacho unaweza kueleza kilifanyika mpaka, uh, ikawa kwamba hakukuwa, uh, na taarifa zinazoeleza bayana, uh, kwamba, uh, mzozo huo ulitatuliwa na pande zote mbili zikaridhika? Ni nini kilitokea? Chama cha haba hakikubali, hakikubali, kimekataa, kimekataa makubaliano jisi ya, ya, tutaongoza nchi tokana na, na na yale ya tumekubaliana Arusha. Wamekataa, wao wanataka turudie kwa serikali ya chama moja. Sasa leo, na ndio shida tuko nayo nayo leo, kwa sababu nchi yetu iko ndani ya shida, wanasiasa wanasiasa wengi wako wamekimbia nchi wala hata wenyewe wangesaidia kutafuta ukweli kwa haya mauaji yenyewe yamepitika. Uh, sasa shida tuko nayo leo imekubali hii makubaliano tumesikilizana, tume na Arusha imekubali imekataa. Uh, haya makubaliano aendelelee kama ku, kuongoza nchi yetu kutusaidia kutafuta ukweli Shida tuko nayo leo ni CNDD-FDD inataka kuongoza nchi vile inataka haikubali, tusa, haikubali wenye siasa wenyewe wanapinga chama wawe nafasi kukaa nchi yetu, na kutokea hapo wakaweka, wakaweka hii severe yao, hii commission yao hii, hii pelele, hii, ka, kawaida, kazi yake ilikuwa ni kuchunguza yale yametokeaga ya kwa, kwa nchi yetu lakini haiwezi kupeleleza ukweli kwa sababu inaongozwa na wale wenye wanaongoza nchi leo. Mwisho mwisho kabisa kuna wale wanasema kwamba ninyi ni wanasiasa na mwishowe mtakuwa mnaegemea upande mmoja. E, ni nikuulize binafsi wewe, ukiangalia sio tu kama mwanasiasa wa chama hiki au kile kingine, ukiwa kama Mrundi raia wa Burundi. E, haukubali kwamba kulitokea mauaji ya namna hiyo mwaka elfu tisamia sabini nimeaza, ma, ya me, ya mepikia, ya me, ya na mbili vile, nimeanza kuna mauaji yamepitika Burundi kwa nchi yetu, mauaji mingi sana, watu wengi wamekufanga, na tunasikitika mpaka leo tunasikitika, lakini tunapasha kujua ukweli tunatafuta kujua ukweli na huo ukweli hauwezi kuwa ni ukweli wa chama chenye kinaongoza nchi leo, kwa sababu hatujapata utaratibu huru wenye unaweza kupeleleza utuambie kilichotokea ni kitu gani, ni jenoside, wala ni mauaji tu ya aina yingine. Ha, hatuna mahakama, ya huu, mahakama huru yanaweza kutuambia yaliyopitika ni haya. Lakini kwa kweli hakuna Mrundi atasema kama hatakukua mauaji ya Wahutu, na mauaji kabisa yenyewe anasikitisha mpaka leo, lakini hatuwezi tukafika kusema kama ni genocide, na bado hakijakuwa na utaratibu huo unapeleleza utuambie kama kwa kweli ilikuwa ni genocide. Nakushukuru sana Jeremy Minani. Huyu ni e, Mrundi, raia wa Burundi ambaye ni mwanasiasa wa upinzani na yuko yuko uhamishoni. Asante sana kwa kuzungumza na Sauti ya Amerika, asante sana nawashukuru na, na, sana pia e, tukitoka kwake Jeremy Minani e, najiunga sasa na mtafiti wa maswala ya mauaji ya kimbari katika eneo la Afrika ya kati na Mashariki. Amekuwa akifuatilia kwa kina na amefanya utafiti eh, wa kina kuhusu mauaji ya kimbari sio tu nchini Burundi, lakini pia nchini eh, Rwanda. Jina lake ni Tom Dahiro eh, Tom, moja kwa moja, ukisikia ripoti hii wewe umeipokeaje? Kwamba eh, tume eh, iliyoundwa na serikali ya Burundi imesema kwamba mauaji hayo ya mwaka elfu tisa mia sabini na mbili ni ya kimbari, umepokeaje taarifa hizo? Uh, taarifa nimepata uh, kwanza ni si, si kushtushwa na au kushangazwa ya na yale yaliyofikiwa na hiyo tume uh. Kwenye historia Burundi, ya Burundi kulikuwa na mauaji makubwa yaliyofanyika kwenye vipindi tofauti. Kuna yale ya mwaka sabini na mbili mwaka elfu moja mia tisa sabini na, sabi na, sabi na mbili na yale ya mwaka elfu moja mia tisa uh, tisini na tatu baada ya, ya kifo cha baada ya kuuawa kwa Rais Ndadaye na sasa taw, Tom, kama wewe mmoja wa watu ambao umefuatilia kwa karibu yale yamekuwa yakiendelea, unaweza kusema ni nini ambacho kitafanyika kuhakikisha kwamba pande zote kila mmoja mrundi anatosheka na jinsi ambavyo inaelezwa kuhusu eh, historia hiyo ambayo imekuwa kwa kweli ni dosari katika eh, maisha ya Watutsi wengi ah, kundadi, maisha ya Watutsi na vilevile vile, Wahutu wengi nchini Burundi. Kwanza ni ni kitu cha muhimu kusema kuwa yalifanyika mauaji makubwa mwaka elfu moja mia tisa sabini na mbili kwa sababu serikali iliyokuwepo na uh, iliyobaki madarakani ilikuwa ni mhusika mkubwa wa mauaji hayo, na baadaye yakaja kufanyika tena. Nimesahau kuzungumza mauaji yaliyotokea sehemu moja inaitwa Ndega na, na Marangara mwaka elfu moja mia tisa themanini na nane ambayo wa, pa, waliua Watusi wa, wa, wa, wa, wa wengi na Wahutu wachache, na mauaji hayo yalikuwa na uchochezi kutoka Rwanda. Yale mauaji yalitokea mwaka tisini na tatu, redio za Rwanda zilihusika kwa kiasi kikubwa kuchochea mauaji hayo. Hayo ni kitu ambacho nilikuwa ni, naweza nikasema kuwa ni kuna ushahidi mkubwa ambao uchochezi huo ulikuwa unatokea uh, Rwanda. Uh, sasa kitu ambacho kilipashwa kufanyika ilikuwa ni jumuiya ya kimataifa kujihusisha katika kusema kuwa haya mauaji yapewe jina lipi? Uh, na kama umesema mwaka sabini na ya, ya mbili ni ya mauaji ya kimbari vile vile mauaji yaliyotokea mwaka tisini na tatu yenyewe alikuwa na yenyewe alikuwa mauaji makubwa ya kimbari na kuna mengine kuna di, na na kuna vielelezo kuwa mauaji haya yalikuwa yamepangwa e, yalikuwa yamepangwa na na na, na, na, na, wa, na waasi waliokuwepo wakati ule. Kulikuwepo na, na serikali ya Rwanda ilikuwa ilihusika katika kufanikisha mauaji haya kwa sababu ma, magazeti ya Rwanda na vyombo vya habari vya Rwanda wakati ule vilikuwa vinachochea vina Uh, mauaji hayo nchini Burundi ni, mtu anaweza kusema kuwa ni vipi, tunazungumzia Burundi na naingiza Rwanda, kwa sababu kuna vielelezo ambazo ziko naonyesha kuwa hayo mauaji ya kimbari yaliyotokea, au ama yanaweza kuitwa kimbari au ni mauaji ni makubwa yaliyopikiliza, ya, ya ya uh, jina hilo ni ya kimbari au sio ya kimbari. Uh, sidhani kuwa ni tume ya serikali ilitoswa kufanya hivyo kusema kuwa ilitoe yi jina hilo. Naona muda wangu tu umekwisha kabisa, lakini kwa chini ya dakika moja, uh, eh, labda kuna watu wanauliza, inaonekana kwamba wakati mambo haya yakichukuliwa kisiasa inakuwa kwamba hakutapatikana suluhisho, yeah, yeah. Je, unaona kuna uwezekano katika siku za um, za, za baadaye kwa kupata tume au kamati au jopo lolote ambalo aliegemei, ambapo tunaondoa siasa kabisa, linakuwa kwamba ni jopo lililoundwa na Warundi pasina kuegemea. Kuna uwezekano huo kwa maoni yako? Uh, sioni huo uwezekano kwa sasa hivi, na, na msimamo mkali uliopo chini Burundi kwa pande zinazohusika kitu muhimu ukiniuliza nikifanyike nini Burundi, ni kukaa chini waseme kuwa hivi nchi ya Burundi ni ya Warundi au ni ya au ni ya Watusi. Kitu cha muhimu nisema kuwa nchi hii ni ya Warundi na siasa ziwepo za kujenga uh, za kujenga mtazamo na itikadi ya kujenga nchi yenye yenye inayoangalia Urundi na sio uhutu au utusi kwa sababu kuendelea kuwepo na taswira hiyo ya kisiasa haitaleta utangamano, na na hakika itahitaji utashi wa kisiasa na utashi huo sasa hivi siuoni. Shukran sana Tom Gahiro kwa kuchangia katika mada ya leo katika haya ambayo tunazungumza kuhusu mauaji hayo ya mwaka elfu tisa mia sabini na mbili na mengine ambayo yamefanyika tangu hapo. Nashukurani Tom Dahiro, msikilizaji ndiye anayetukamilishia sehemu hii ya kwanza ya kipindi kwa undani. Lakini usiondoke, kwani tunaingia katika sehemu ya pili hivi punde vya kipindi hiki. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, nikiwa hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeongeza muhula mwingine wa mwaka mmoja kwa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo maarufu kama MONUSCO eh, tume ambayo, ambayo ni tume inayolinda amani na usalama katika nchi hiyo katika eneo hasa la mashariki mwa nchi hadi mwaka ujao tarehe ishirini eh, mwezi Disemba ndio imeongeza eh, imeongeza muda huo. Ni kufuatia kura iliyopigwa kupigia mswada huo na ikapitishwa kwamba wataongezewa muda, na ni mswada ambao pia ulitaka iendelee kufanya kazi zaidi katika mikoa ya Kivu Kaskazini, Kivu Kusini na Ituri, na ikaelezwa kwamba E, e, katika katikati kufikia katikati ya mwaka ujao basi tume hiyo ya MONUSCO inafaa kuwa imeondoka e, katika mkoa wa Tanganyika, e, wakieleza kwamba labda kutokuwa hakuna haja. Na haya yote yanajiri wakati ambapo ya kama unavyojua msikilizaji, e, ni e, wakati ambapo kumekuwa na operesheni E, kubwa ya kijeshi e, nchi ya DRC kishirikiana na nchi kama Uganda katika kujaribu e, kuleta a, utulivu. Kwanza kabisa tusikilize e, ripoti hii kutoka Bukavu, unaye mwandishi wetu Mitima Delechance ambaye amezungumza na baadhi ya watu kutaka kujua wamepokeaje taarifa e, kwamba MONUSCO imeongezewa muda Nchini DRC leo, wakongomani wanajiswali kusema ah, monike mbele leo Monisco, kwa nini wamekawa kwa nini hatuna amani eske wanakosewa na nguvu eske hawana vifaa mizo makombe kabare anahusika na mawasiliano kwenye ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia katika mkoa wa kivu kusini amesikia kwa makini kutangazwa kwa azimio nambari ishirini na sita kumi na mbili linaloongeza muhula wa MONUSCO iko kitu ya muhimu lakini sasa tungependelea tuone kweli mambo ifanyike na tuone kabisa amani, kwani sisi huku, eh, mashariki ya nchi tumeteswa sana. Mizo Kabare anahisi kwamba suluhisho kwa amani ya kudumu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni raia kubaki nyuma ya jeshi. Bila jeshi la kwetu e FARDC, hatuwezi fanya kitu, na ndio maana sasa, vile shirika la raia, tungeomba wakongomani wote waunge jeshi la kwetu mkono na kuwasindikiza na kuwapatia hawari kila saa kuhusu wale watu wenye wanakuja kila siku kuvuruga amani katika nchi ya Kongo. Ila upande wa upinzani hatua ya kuendelezwa kwa muhula wa Monusco si ya kuridhisha. Alfred Chibamvunya ni mwanachama wa jopo la wasemaji wa upinzani hapa Kivu Kusini. Angalia mambo ambayo gesi inavyopitikana Beni, Minembwe, Fizi, Mwenga, Shabunda, hayo yote Monusco haikuwahi kuweka usalama kadiri ilivyo juu ya mhula wake. Licha ya changamoto, kuna raia wengine wanaozani kwamba Monusco ina kizuri chake mashariki ya Kongo. Mshinganyanya madesi Senegale ni mkazi wa Kadutu mjini Bukavu. Siku Monusco inatoka nchi yetu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tutakuwaka je, ni MONISCO ndio inaendelea kutusaidia? MONISCO ndio inaanza kuleta ndege zake na inafikisha watu ambao fasi kwenye barabara hazifiki ndani ya misitu, hasa zaidi kwa kuona nchi yetu wakubwa hawapati hawakamati jukumu lao kama vile viongozi. Pamela Chiza pia ni mkazi wa Bukavu kwa Bagira, akiwa matembezini mjini Goma ametoa maoni. MONUSCO kabisa haifanyi kazi yake, maana kama ingekuwa imefanya kazi yake ifaavyo kabisa, hatungekuwa tunaona ile mauaji kuendelea. Mauaji yangepungua na tungepata amani. Naona haina maana MONUSCO endelee kutumika hadi mwaka kesho, vizuri ingekuwa iende hiyo MONUSCO, askari zetu wenyewe waweze kufanya kazi yao. Tunatumainia kama wenyewe wakiwa na motivation wanaweza wakatumika kazi vizuri sana na mambo yakakuwa sawa. MONUSCO imeongezewa muhula wa mwaka mmoja, wakati huo ambapo ime sema kwamba hadi sasa hali ya usalama bado ni ya kutatanisha, licha ya juhudi zilizofanyika upande wa vyama vya utawala. Msemaji wa chama cha UNC mashariki ya Congo, Eric Mutembezi, anahisi kwamba wakifanya misheni hiyo na wanaifanya labda mzuri pamoja na serikali unaweza kuwa mabadiliko fulani, ila wakiacha, wanabakia tu kutazama wave kile, misio ya kuangalia haitafaulu, na wakongomani wataendelea kuona kama vile Monisco haikufanya kitu yoyote kisha kuongezwa muhula huo wa mwaka mmoja. Baadhi ya raia wa Kongo wamesema kwamba wanabaki katika hali ya subiri tukaone. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Asante uh, sana Mitima dele Chance msikilizaji. Anatukamilishia kipindi hiki cha Kwa Undani kwa leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi Meri Mgawe, mwelekezi Saiba Hamdud, jina langu ni BMJ Mridi. Tuonane hapo kesho inshallah.