hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki Tunatangaza pia katika mita bendi 19, 22, 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7, Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam. Inayokaribisha hii leo ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako ni Sandey Shomari. Raia wa Sudan wameingia mitaani kote nchini humo katika maandamano makubwa ya kupinga unyakuzi wa kijeshi na makubaliano yaliyofuata ambayo amerejesha madarakani waziri mkuu Abdullah Hamdok lakini akaweka kando vuguvugu hilo. Mamlaka ya Sudan iliimarisha usalama katika mji mkuu Khartum na mji pacha Omduman na kuweka vizuizi katika majengo ya serikali na kijeshi. Maandamano ya Jumapili yanaadhimisha mwaka wa tatu tangu kuanza kwa uasi ambao hatimaye ulilazimisha kuondolewa na jeshi kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir na serikali yake ya Kiislamu mwezi Aprili mwaka 2019. Sudan kisha ikafuata njia dhaifu ya demokrasia na kuongozwa na serikali ya pamoja ya kijeshi na kiraia. Mapinduzi ya Oktoba 25 yamepelekea shida katika kipindi cha mpito na kusababisha maandamano yasiyokwisha mitaani. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kuhutubia taifa siku ya Jumanne, kutangaza jinsi serikali yake inajiandaa kukabiliana na ongezeko la idadi ya kesi za COVID aina ya Omicron. Kuongezeka kwa kesi hizo nchini Marekani kumesababisha baadhi ya vyuo vikuu kutangaza kwamba vimehama au vitahamia katika masomo kwa njia ya mtandao, ikiwa ni pamoja na chuo kikuu cha Harvard ambacho kilisema kitahamisha masomo yake kwa njia hiyo kwa takriban wiki tatu za kwanza za Januari. Huko barani Ulaya, kuongezeka kwa idadi ya kesi kumesababisha baadhi ya serikali kutaka masharti ya rejeshwe tena, wakikumbushia kufungwa kwa shughuli kutokana na covid mapema mwaka huu. Uholanzi inafunga tena shughuli zake, waziri mkuu Mark Rute alisema siku ya Jumamosi katika hotuba kwa njia ya televisheni. Hatua hizo mpya kuanzia Jumapili, Rute alisema ni kwa sababu ya wimbi la tano la COVID-19 kwa sababu ya aina ya Omicron inayoambukiza kwa kasi kubwa. Kwa mujibu wa kanuni mpya, maduka yote yasiyo ya lazima yatafungwa walau hadi katikati ya Januari. Wageni wawili tu ndio wataruhusiwa kutembea kwenye nyumba ya mtu kwa wakati mmoja. Wageni wanne, hata hivyo, wataruhusiwa wakati wa sikukuu zijazo, kuanzia Desemba 24 hadi 26, na wakati wa mkesha wa mwaka mpya na siku ya mwaka mpya. Shule zitafungwa mara moja hadi januari tisa maendelea ya kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc chile inafanya uchaguzi leo jumapili kati ya wagombea wa siasa kali za mrengo wa kulia na mrengo wa kushoto kutafuta rais wa kuongoza nchi hiyo kupitia kipindi cha mabadiliko ya katiba huku ukiwa na kelele za kutaka mageuzi ya kijamii nchi hiyo yenye watu milioni 19 ipo ukingoni ikihofia maandamano ya umma kuibuka tena kujibu matokeo ya mbio zenye ushindani mkali kati ya wakili wa kiconservative Jose Antonio Cast mwenye umri wa miaka 55 na mwanaharakati wa zamani wa wanafunzi Gabriel Boric, kijana aliye miaka 20 chini yake, kwa nchi ambayo imepiga kura kwa mrengo wa kati tangu kuondolewa madarakani kidemokrasia kwa dikteta katili Augusto Augusto Pinochet miaka 31 iliyopita. Tofauti kubwa kati ya watu wawili walio njia ya siasa, mmoja akiahidi hali ya ustawi wa kijamii na mwingine mwendelezo wa mtindo wa uchumi wa kiliberali wa Chile. Wengi wanaogopa sera za kikonservative za kijamii na kifedha za mgombea cast, anayemuunga mkono Pinochet, kupinga ndoa za mashoga na utoaji mimba, na mtetezi wa kupunguza kodi na matumizi ya kijamii. Kanisa Katoliki la Uhispanya itaanzia uchunguzi kuhusu madai ya unyanyasaji wa kingono kwa wamia watoto na makasisi, ikiangazia miaka 80 iliyopita ambayo gazeti la LP limefichua. Gazeti hilo kila siku lilisema leo Jumapili uchunguzi huo utafuatilia madai ya unyanyasaji dhidi ya makasisi 251 na baadhi ya wa waumini kutoka taasisi za kidini ambazo gazeti hilo limefichua. LP ilisema gazeti hilo halijachapisha kwa ukamilifu matokeo yake, Kutokana na uchunguzi wa miaka mitatu iliyofanya kuhusiana na swala hilo, lakini ilisema mwandishi wake alikabidhi ripoti yake ya kurasa 385 kwa Papa Francis Desemba 2, wakati msafara wa papa na mwandishi wa habari walipokuwa wakisafiri kwa ndege kutoka Roma kwenda Cyprus. Idadi ya waathirika ni takriban 1237 lakini inaweza kuongezeka hadi maelfu, gazeti hilo lilisema. Madai hayo inahusu mashirika 31 ya kanisa Katoliki na dayosisi 31 kati ya 70 za nchi hiyo. Kesi ya zamani zaidi ni ya mwaka 1942 na ya hivi karibuni ni mwaka 2018. Mwisho wa habari za dunia kutoka VOA Washington DC. Muda mfupi ujao nitakusomea muktasari wa habari. Jambo msikilizaji wetu popote unapotusikiliza, ni furaha kwangu kukutana nawe kwa mara nyingine, na matarajio yangu ni kwamba uko salama salimini. Hewani ni kipindi ukipendacho cha salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ambacho hukujia kila siku ya Jumapili saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, na saa kumi na mbili na nusu jioni majira ya Afrika ya Kati. Anayeukaribisha leo, jina langu ni Patrick Ndwimana. Lakini kabla ya kuanza kukusomea ujumbe wako Nikukaribishe na ngoma hii dabo, dabo iliyoimbwa na Yemi Alade kutoka Nigeria. Pata kitu hicho dabo, dabo. Aliyebahatika kufungua kipindi cha salamu na muziki leo ni Mtupesa Mwanambuke kutoka Misisi Mpimbwe, Katavi, Tanzania. Anasema natuma salamu kwa ndugu mtangazaji wa zamu, uzima wa afya njema na shukuru salamu zake kwa Pili, Kosmas Jisandu Daga, Emmanuel Bihemo, Emmanuel Machungwa, Kulwa Josefu Mawe Godoka, Mama Mamayondo Sister, Shingu Jiadi, Mohamedi Mjengi, Letitia Silogile, Bahati Mkumbulwa ujumbe tukumbukani kupitia VOA Swahili. Juma Oka Zuri Moshi wa Ugembe, Tabora, Tanzania, salamu zake za leo ziende kwa Daudi Nkuba Shagembe, Machenji Lupembe, James Mzalendo, Ngalama Maluta, na Mala Joas, Charles Jumanne Fundi Simu, Mkuishi Linde, Kazungu Mboga, Peter Bucheyeki Kasore Ruhindukira, Simon Mashima Malimi, Chinga Mwaminifu, Daniel Male Simon Shauri Baba Ombeni, Abubakar Ngeresi, Paulo Mpelele, Michael Paulo Nonga, Masanja Ngasa wa Zenga, Juma Dunga. Ujumbe anawapenda sana. Ngalama Maluta, mkazi wa Isolo, Magu, Mwanza, Tanzania, salamu zake leo ziende kwa Chinga Mwaminifu, Mkuu Ishilinde, Gazungu Downing Kuba Shagambe, Iliyapenda Mwanyika, na Mala Joas, Emmanuel John Machungwa, Emmanuel Charles, Mc Masai Shinje mjomba wa watu baadhi, Simon Mashimba Malimi, Denis Mganyezi, Anawiz Benjamin Masanja Kanone, Daniel Malay, Vincent JJ Kaji, Doto Mahona, Mwikano wa Mahudi, Zayomon Haonga. Ujumbe VOA mko juu, asante sana. Daudi Nkuba Shagembe kutoka Kadoto Maswa, Tanzania, salamu zake leo kwa mkuu Ishilinde, Samuel Shila, Ngalama Maluta, Nkuba Shagembe, Milolasa Nkuba Sawaya Nkuba, Kija Nkuba, Luhende Nkuba, Sogoro Nkuba, Lusia Nkuba wa Ibondo, Sado Nkuba, Kabula Nkuba, ujumbe anawapenda wanafamili wenzake. Emmanuel Charles MC Masai kutoka Wasakatonge Salam Club, Dodoma Tanzania. Salamu zake kwa Kabezi Jean Dogo, Azam Kaliango, Shukuru Sekela Banja, Emmanuel John Machungwa, Kasore Ruhindu Kira, Joseph Kataya Abubakar Abubakar Ngeresi, Ngalama Maluta, Jafet Maembe, ujumbe ukipata salamu jibu salamu. Priscus Anaeli Lisambaya kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Salamu na muziki kwa wafuatao: baba mzazi Anaeli Mlasani akiwa Useri Rombo, mama mzazi Monica Anaeli Mlasani akiwa Useri Rombo, mke wake Elizabeth Sambaya akiwa Nzega, Tabora, Vedasto Romani akiwa Nzega, Michael Paulo Nonga akiwa Nzega, Sombi Mtemi akiwa Nzega, Tabora. Innocent Judika Kileo akiwa Nzega Tabora, Solomon Jiku wa Nzega, Isaya Sambo mpenda amani na waendesha maguta wote wakiwa parking Nzega, ujumbe vio ndiyo habari ya mjini. King Obed Zenobi Jr wakashinga Ngara Kagera Tanzania, Miami social media team, salamu za Christmas ziwafikia wafuatao Pastori Walisoni Kaduri, Shukuru Bahati, Dastani, Lightness Michael, Emmanuel Humba Michael Nonga, Baraka Zenobi, Gadi Zenobi, Mariam Michael, Goligota Magabe, ujumbe anawapenda sana. Andre Perobon Ombeni, jambo Vyoya Iswahili, hatujambo. Yeye anasema ni kutoka Uganda Kampala, salamu zake ziwafikie wasikilizaji wote wa Vyoya Iswahili na ndugu jamana na marafiki. Asante sana. Kabla ya kusoma ujumbe mwingine, tupate kibao kingine. Hapa Alikiba akishirikiana na Patoranking wanakuja na ngoma hii mburua kabisa bwana mdogo. Hawajui ninachofanya mi bwana mdogo Kitemo na Shiba. Sasa naupokea ujumbe wake Mako Embasi wa wakagongwa Kahama, salamu zake kwa Vincent JJ Kaji Masanja Kuyanja Pita Kitambi Elisha Mazoya Fusofuso, ujumbe anawapenda sana. Mchelewa alam hulo msemaji wa Sakatonge kutoka Maucha, Kongwa, Dom, Tanzania. Salamu kwa DJ Vumi Lalata Jeremia Alexander Amadi William yataka moyo Maria Bura Daudi Mdachi Deogracias Cyprian wameweza Matopeni Ngara anapenda kuwatumia salamu Shukuru Bahati Dastan na Daudi Joseph Ruhagaze. Ujumbe anawapenda sana. Juma Masanja wa Igunga anatuma salamu kwa watu wafuatao: Juk Kitungulu, Kaboloja Kimwaga, Shija Robert pamoja na mke wake Amina. Sisi sote tunawatakia jumapili njema na Mungu awabariki sana. Kabla ya kuendelea na ujumbe mwingine niwape fursa wale wanaotaka kutuma salamu zao kwa njia ya simu. Asante sana kwanza, nikushukuru sana kabisa. Kwanza, hii ni sauti ya mwenyekiti mkuu wa chama la Wasakatonge Salam Club Tanzania. Niite Musa Mjengi, Musa Mjengi. Napiga simu hii nikiwa Dar es Salaam, Magomeni Kagera ndiko nakopatikana. Na salamu zangu za kwanza kabisa, kuna jamaa wangu wa ukweli kabisa Emmanuel Charge MC Masai huyu jamaa anawakilisha vizuri sana Wasakatonge Salam Klavu Tanzania na kati ya Dodoma, nikutakie sikukuu njema e bwana. Za pili kuna huyu dada yangu wa ukweli kabisa Letisia Shilogire, huyu anapatikana maeneo ya Tabora, namwambia pamoja sana. Zingine kuna huyu Mkankule, Mkankule mnyiramba halisi, namwambia twende pamoja na mimi. Salamu zangu zingine kuna kiongozi Miroboi, huyu anapatikana hapa Dar es Salam, Tetemesha Salamu Klabu, namwambia mkuu, twende pamoja na mimi. Bwana zingine kabisa, kuna dadangu wa ukweli kabisa, yuko maeneo ya Singida pale, namwambia dadangu anaitwa Fatuma Kayombo, namwambia pamoja sana. Kuna zingine nizipeleke kwa huyu William Kitengai, huyu ni mshauri mkuu wa jamii maeneo ya Serengeti Mara, namwambia sauti ya Musa Mjengi inasikika vizuri sana mpaka Washington DC. Ujumbe ebwana, ujumbe ujumbe, niseme kwamba wasakatonge Salam Club Tanzania tunasema salamu ziendelee pia niwaambie waendelee kusikiliza Washington DC, Sauti ya Amerika. Pamoja sana. Ni kushukuru sana ndugu yangu kwa majina. Nashukuru ya Bahati Dasani, kitongoji cha Lampigo, kati ya la yakisasa, Taafalulengelaya Ngala, mkoa Kagera, kanda ya Ziwa, nchi ya Tanzania. Kwanza napenda kuwatumia salamu kewangu kipenzi Debora, nikiwa naye mtu wa pili mwalimu Chazi Amosi akiwa shule ya msingi mtu Kamazina, tatu Kiiobedinob, pastori Wilson Kaduli, Denisi Usioyo, Simon Shauri, Baba Ombeni akiwa muli manyala malakazenobidelenado. Ujumbe nawapenda sana baishukuru bahati dastani, tuko pamoja sana ndugu mtangazaji. Eh, unaongea na maye kutoka toka pande za kakurejo, Karagwe, Kagera, Tanzania. Salamu zangu za jumapili ya leo zimwendee Daudi Nkubashagembe, Emanuel Ms Masei, mkuu Ishirinde, Kazungu Juma o, Kazuri Majawiwa, Bususu kasore ruhindukio na Emmanuel John Machungwa, ujumbe niwatakie jumapili njema yenye baraka tele kwao. Basi baada ya ujumbe huu wasikilizaji kwa njia ya simu, tuungane na Kofi Olomide logramo pao. Kama ulivyosikia msikilizaji, muziki wa rumba kutoka Congo wiki hii uliorodheshwa kwenye turathi za dunia. Basi kwa wapenzi wa rumba, na wakaribisha na kitu hiki papangwa suma Sasa naupokea ujumbe wake Kabazi Jean kutoka Moba Nunda DRC. Salamu zake ni kwa Kasore Ruhindukira, Vincent JJ Kaji na Emmanuel Charles MC Masai na Mala Joas Ngalama Maluta na Masanja Kuyanja. Ujumbe anasema tuzidi kupenda nyimbo za rumba kabisa. Tigi Majuto wa Geita, salamu kwa Goligota Magabe Mkono, Mariam Lutemagula, Solomon Njiku, Victor B Mselabuye, Amos Magige Jasmini Musa Paulo Lugwisha Masikitiko Julius na Kingi Sofa Nyegezi, Mwanza Tanzania. Kasore Ruhindukira wa DRC Fizi, kutoka Wasakatonge Salam Club. Habari za hapo studio, mtangazaji wa zamu, sijambo. Leo Jumapili salamu zangu ziwafikie Daudi Nkuba Shegembe Joans Bita John Eligius Katombo Celestin Kajuna Emmanuel Charles Mc Masai Joseph Jila Juma O Kazuri, Moshi Shukuru, Sekera Banja, Musa Mjengi, Amosi Madirisha, James Mzalendo, Kabazi Jean, Elisha Mazoya, Simon Shauri, Baba Ombeni, bila kusahau watangazaji wote wa VOA, na kushukuru kwa niaba yao ujumbe. Tumtangulize Mungu. Hadija Nyoni Yanga Damu kutoka Kawe, Dar es Salaam, salamu kwa Juma Makamba, Mudi Katalai Chelsea, Sijali Shomari, Majaliwa Mashaka wa Iringa, Tanzania. Timothy Jamaika yuko Bariadi, Tanzania. Salamu zake ziwafikie marafiki zake wafuatao: Hamisi Shabani churi Churi akiwa Uswazi, Arusha, Lenga Chapati akiwa Bariadi, Tanzania, Roja Kashilembo akiwa Bujumbura, Mwanzalima Nkinda, Samuel Nyauma akiwa Nairobi, Kenya, huruma Huruma, Jonas na Katende Force akiwa Uvira, Saidi Sabai akiwa Bariadi Ombinya wa Ombinya akiwa Bariadi Tanzania. Ujumbe VOA ni mambo yote. Nimalizie na huyu Paluku Benezeti kutoka Darba DRC, anasalimu wazazi wake, anasalimu pia mpenzi wake Kamuha Solange na Kalberi huko Kipese tarafani Lubero. Hatu wasahau Kennedy Wandera huko Nairobi na wote wanaonitambua kwa jina la Benezet Kaikomera huko DRC na Uganda. Kipindi cha salamu na muziki kinaelekea ukingoni. Ni washukuru wasikilizaji wote walioshiriki wa katika kipindi hiki. Namshukuru pia mwelekezi wangu Saida Hamdun. Hewani mlikuwa nami Patrick Ndwimana. Na nawaachia ngoma hii Linda ya Kerema kutoka Uganda akishirikiana na Chris Evans. Muwe na usiku mwema Ifuatao ni muktasari wa habari. Raia wa Sudan wameingia mitaani kote nchini humo katika maandamano makubwa ya kupinga unyakuzi wa kijeshi na makubaliano yaliyofuata ambayo imerejesha madarakani waziri mkuu Abdullah Hamdok lakini akaweka kando vuguvugu hilo. Mamlaka ya Sudan iliimarisha usalama katika mji mkuu Khartum na mji pacha Omdurman na kuweka vizuizi katika majengo ya serikali na kijeshi. Rais wa Marekani Joe Biden anatazamiwa kuhutubia taifa siku ya Jumanne kutangaza jinsi serikali yake inajiandaa kukabiliana na ongezeko la idadi ya kesi za Covid aina Omicron. Kuongezeka kwa kesi hizo nchini Marekani kumesababisha baadhi ya vyuo vikuu kutangaza kwamba vimehama au vitahamia katika masomo kwa njia ya mtandao ikiwa ni pamoja na chuo kikuu cha Harvard ambacho kilisema kitahamisha masomo yake kwa njia hiyo kwa takriban wiki tatu za kwanza za Januari. Chile inafanya uchaguzi leo Jumapili kati ya wagombea wa siasa kali za mrengo wa kulia na mrengo wa kushoto kutafuta rais wa kuongoza nchi hiyo kupitia kipindi cha mabadiliko ya katiba, huku ukiwa na kelele za kutaka mageuzi ya kijamii. Nchi hiyo yenye watu milioni 19, ipo ukingoni ikihofia maandamano ya umma kuibuka tena kujibu matokeo ya mbio zenye ushindani mkali kati ya wakili wa kiconservative Jose Antonio Cast mwenye umri wa miaka 55 na mwanaharakati wa zamani wa wanafunzi Gabriel Borich, kijana aliye miaka 20 chini yake. Mwisho wa muktasari wa habari. Jina langu ni Sandey Shumari na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19 22 na 31 kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo mimi ni sandei shomari nikisema kwa herini na usiku mwema kutoka washington dc