On VOA 1, the hits. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. <laughs> VOA Express matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka Washington DC, nikiwa tayari ni imekusha jaa chele kama pishi la mchele. Naitwa Sunday Shomari, na msikilizaji, leo ni Ijumaa, wengi wanaita furahi dai Desemba 17, 2021 na mimi ni Mary Mgawe na wakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na Maziwa Makuu pamoja na mtandao wetu wa voaswahili.com pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali. Ikiwa ni miongoni mwa taarifa zetu tunazokuarifu siku ya leo ni ukatili wa watoto unaoendelea katika baadhi ya jamii nchini Tanzania nam vilevile, tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki, bila kusahau Ijumaa kuna jicho letu. Basi moja kwa moja tuelekee huko DRC ambapo tunamulika kuhusu mgomo wa walimu uliokuwa unaendelea nchini humo tangu Oktoba unafikia tamati, kulikoni? Hii ni baada ya walimu kuingia makubaliano na serikali ya kulipwa madai ya fedha zao. Hebu tusikie mwandishi wetu Hosteri Marivika ana yapya kuripoti kuhusiana na taarifa hii. Serikali iko na jibu kwa malalamiko yote bala. Shamavu inosa kutoka shirika la walimu Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, asema walimu wamekubali kurudi shuleni baada ya mgomo wao walioanja tangu Oktoba 4 wakiwa wameafikiana na serikali pamoja na wazazi. Hapa sasa tuko ndani ya mwezi ya 12 na ambayo serikali ilipashwa jibia kwa hii mwezi ilikuwa kulipa ile prime ya gratuite na imelipwa na kuresensewa NI na maekipe ziko nafanyika ni kusema mpaka hapa serikali iko naenda na jibu polepole. ngizi pole, tulisikilizana Florasi Kise alikuwa akibaki nyumbani kuhangaika kutokana na mgomo wa walimu waliokuwa wakidai malipo yao. juu izi masiku ilikuwa pita, si tunabakiaka tukunyumba tusomake. leo nazisikia vie kisi, tulianja somanaaambia mesi juu wameambia si, si vaalimu sivanje tufundisha na na siku yake tena, Simagret umejisikia be kuona baada ya siku nyingi hatusome, tumefika tena hapa ku masomo kuona tena walimu wamekuja kutufundisha na tuka imesikia be sana. Wazazi kwa upande wao wakipongeza hatua ya viongozi wa shule kuanja upya baada ya miezi miwili na nusu watoto wakibaki nyumbani kuhangaika kavuo, Janet tushasikia bie na tuna furahi se vazazi ju hatukuwa na furahi kisi watoto vio natuiko, hatusumbua kunyumba kucheza cheza kuchezacheza uvyouvyo. Antukaa hapa sawa wakubwa na walimu, navaambia antukaa tujiunge pamoya tusediane kuchunga vatoto juu mtoto haiko wangu mipeke peke, ni wetu si vote sie vakongomani vote ni mvetu si vote. Mgomo huo ulitokana na ahadi za Raisi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi kutangaza elimu bure kwa watoto wa shule za kiprimari pamoja na sekondari, hatua ambayo imekuwa vigumu kutekeleza. Serikali ya Kongo imezoea sana kuwapa ku, ku, ku, waalimu wa ahadi tu, ni ahadi ambazo tumepewa na serikali inasema itatulipa katika bajeti ya mwaka e, ni hiyo ahadi ambayo tumepewa tu ha, lakini hakuna, hakuyakuwa kitu kimoja ambacho wametimiza, hatua ambayo imekuwa vigumu kutekelezwa walimu wakiomba maisha yao kuboreshwa. Emmanuel Pilipili: tunaambia serikali ilipe walimu vizuri. Mwalimu sio mtu wa kuishi maisha mabaya vilevile kuishi sawa mtu ambaye hafanye kazi, lakini mwalimu angepaswa shughulikiwa vilivyo, ili na elimu yake iheshimiwe na vile atoe elimu inayofaa kwa taifa. Mgomo huo umesimamishwa baada ya wazazi kukubali kwa mara nyingine kulipa walimu katika shule za serikali pamoja na shule za kibinafsi. Usere Malivika, VOA Express, Goma. Shukran sana Ustere Malivika. Moja kwa moja unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Barabara kabisa, unaendelea kusafiri na VOA Express na hivi sasa, Sande, tuelekeze microphone zetu huko Kenya ambapo soko la utalii limeathirika duniani kote kutokana na maambukizi ya COVID-19 na Kenya pia imepitia hali hiyo, lakini baada ya kupata chanjo, wadau wa utalii wanashuhudia ama wanasema hali ngumu waliopitia kutoka mwaka jana inabadilika pole pole. Dr Sam Ikwae ni mdamu wa utalii anasema kumekuwa na mabadiliko kweli ni kwamba kwa sasa tuna- tunakusanya uhanitu wa hali ilivyo sasa na hali ilivyokuwa mwaka jana, ni kwamba kuna afueni kidogo kwa sekta ya utalii nchini Kenya kwa sababu utaingia, uh, kupatikana kwa chanjo Kumekuwa na kampeni kubwa sana hapa nchini Kenya ya kuhakikisha kwamba kwanza wale wafanyakazi wa mbele wameweza kupata ile chanjo ambayo amasisha madaktari pamoja na walimu pamoja na wanajeshi, na pia tutapata fursa kama wadau katika sekta ya utalii kuweza kutanguliza kupeana ile chanjo kwa wafanyikazi katika sekta ya utalii, kwa sababu ilikuwa takwa kwamba ikiwa kabla hawageni hawajakubaliwa kuingia nchini Kenya. Na hivyo tunaweza kusema tunaosemaa kwa sasa karibu asilimia mia moja uh, hasa katika eneo la wanafanya huduma ya frontline ama yaaaadul ambao wako na ile pamoja na mgeni wameweza kupokea zile chanjo ambazo zinatakikana. Dkt. Sam, na kwa msimu huu wa sikukuu za mwisho wa mwaka je, nini kinafanyika? Na matazamio makubwa sana, kwa sababu hoteli nyingi zimeweza kupata ongezeko la wageni ambao wametaka kuuzuru eneo la pwani kwa eh, sababu ya likizo eh, na hii pia ni tofauti sana na mwaka jana wakati tulikuwa na zile Uh, kusitishwa kwa usafiri jambo, uh, ambalo lilifanya wengi ikawa kwamba hawawezi kusafiri na kuweza kuzuru katika kadhi, kwa sababu ya kusitisha usambazaji wa virusi vile vya korona. Na vilevile kwa sababu ya kusitishwa kwa usafiri katika nchi za nje na vikwazo ambazo nchi nyingi bado zimeweza kuweka, ni kwamba Wakenya wengi wale ambao tunaita ambao mara nyingi huchukua likizo zao nchi ya nchi imewalazimu kwamba waweze kubaki hapa nchini na kuweza kuchukua likizo zao hapa nchini. Budo linaweza kusaidia kuweza kuongeza idadi ya wageni ambao tunatazamia. Ikikirika wazi karibu asilimia sitini ya wageni ambao tunapata katika mwaka huu ni wageni wa humu ndani kwa ndani ya marang. Na hivi karibuni pia kumetangazwa kirusi cha omicron e, na Kenya ikiwa ni nchi mojawapo kimegundulika. Sasa pengine ni hatua gani hapa zinachukuliwa ili kuendelea shughuli zenu kwa usalama katika sekta hii? Nafkiri kuna hatua nyingi sana ambayo zimepigwa duniani sasa, kufuatana na utafiti ambao umeweza kufanya kuhusiana na kihusi hiki cha kona. Kwa hivyo iwe ni delta, iwe ni omicron eh, tunapendezwa sana kama wananchi kwamba kuna utaalamu na utafiti mwingi sana ambao umeweza kufanywa ivi, kwamba delta, kihusi kile ambacho kilitazamiwa kwamba kitakuwa tata, kimeweza kua uchunguzi mwingi tayari, na kwamba licha ya visa ambavyo imeweza kuripotiwa hakijaonekana kuwa kibaya ama na madhara kama kama kile cha Delta, na hio ilidhihirika wazi kwamba ikiwa umeweza kupokea chanjo zote mbili, kwamba inapunguza makali ya virusi uh, vile. Kwa hivyo tuna matumaini sana kwamba mikakati yote ambayo inaweza kuwekwa na wizara ya afya na serikali ya Kenya kwamba tutaweza kumudu hata kirusi hiki kipya ambacho kinaweza kuja, na tutazamii kwamba kitakuwa na madhara makubwa sana, akaweza kulinganisha na jinsi zingine zimeweza kupata matatizo. Ni D Samuel Kwem, mdao wa sekta ya utalii akizungumza na VOA Express kutoka Nairobi, Kenya. Mwendelea kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko nchini Kenya, ni Sauti ya Mwananchi ya Bungoma, Tanzania ni 255, Global Radio, Storm FM kule geita. It's FM visiwani Zanzibar, na ukielekea kule Tanga wajilewa rudileo ni TKFM. Na kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pia utatupata kupitia Redio Racum kule Bunagana, Redio Manyema namba a ya Kindu, Redio Malaika, Redio Dinamik kule Lubumbashi, bila kusahau Lif HD Radio kolwezi na community environmental day Kanyabayonga. Pia msikilizaji, usahau mtandao wetu voaswahili.com. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisomwa naye Meri Mgawe. Mwandishi wa habari na mpiga picha wa kujitegemea wa shirika la habari la AP pamoja na waandishi wengine wawili wa ndani Nchini Ethiopia wamekamatwa. Hiyo ni kwa mujibu wa polisi na mdhibiti wa vyombo vya habari nchini humo. Katika taarifa iliyotolewa wiki hii, polisi inashutumu waandishi wa habari kwa kuchochea ugaidi kwa kufanya mahojiano na wajumbe wa kikosi cha Oromo Liberation Army, ambapo bunge limeiweka kundi hilo katika orodha ya magaidi. AP imeripoti kwamba mwandishi wake Amir Aman Kiaro alikamatwa mwezi Novemba na hajashitakiwa kwa makosa yoyote. Hizi ni shutuma zisizokuwa na msingi. Kiaro ni mwandishi wa kujitegemea ambaye amefanya kazi yake muhimu nchini Ethiopia katika pande zote za mzozo, alisema hayo mhariri mkuu wa AP Julie Pace katika taarifa yake. Waandishi hao wa habari wanaweza kukabiliwa na kifungo cha kati ya miaka saba hadi kumi na tano jela kwa kukiuka sheria ya dharura na kupinga ugaidi nchini Ethiopia, inspekta wa polisi Tesfaye Olani amewaambia waandishi wa habari. Afrika Kusini imesema Ijumaa kwamba inatoa msaada wa karibu dozi milioni mbili za chanjo ya korona ya Johnson, Johnson katika nchi nyingine za Afrika. Chanjo hizo zitakuwa tayari mwaka ujao kufuatia mpango wa afya wa usambazaji wa chanjo uliowekwa na Umoja wa Afrika. Msaada huu unaonesha ushirikiano wa Afrika Kusini na wadau wake katika bara la Afrika ambao wanashirikiana katika vita dhidi ya COVID-19 na mafanikio ya kiuchumi. Imesema hayo serikali ya Afrika Kusini katika taarifa yake ya pamoja na jopo la utoaji chanjo la AU mjumbe wa au katika masuala ya covid 19 strive masiyiwa amesema dozi zaidi ya milioni mbili zilitolewa zitasambazwa katika nchi zenye kipato cha chini haraka iwezekanavyo afrika kusini imetoa chanjo ya dozi zote kwa watu wazima kwa asilimia 38 hiyo ni idadi zaidi ya nchi nyingine za afrika lakini ni chini ya lengo la serikali katika mwaka huu hivi karibuni ilichelewesha chanjo kadhaa kutokana na kuwa na chanjo zaidi wakati wa maambukizo yalikuwa yanashuka zaidi ya watu ishirini wanaofiwa kuwa wamekufa baada ya moto kuzuka Ijumaa katika jengo moja mashariki mwa Osaka huko Japan, maafisa wanasema, na polisi wanafanya uchunguzi juu ya chanzo cha moto huo. Moto ulianzia katika ghorofa ya nne katika jengo la ghorofa nane kwenye eneo lenye harakati nyingi za kibiashara, manunuzi na, na burudani huko Kitashinchi. Afisa wa idara ya zimamoto Akira Kishimoto ameeleza watu 27 wamekabiliwa na shinikizo la moyo na mwanamke mmoja amejeruhiwa. Kishimoto amesema mwanamke huyo aliokolewa kwa ngazi kupitia dirishani akiwa amepoteza fahamu kutoka kwenye ghorofa ya sita na anatibiwa katika hospitali. Baadaye leo watu kumi na tisa waliripotiwa kuwa wamekufa, televisheni ya taifa na vyombo vya habari vingine vimeripoti. Mamlaka ya Japani imekataa kuthibitisha ripoti hizo. Daktari mmoja anayewatibu majeruhi anasema watu wengi wamekufa katika ajali hiyo ya moto kwa sababu walivuta hewa nzito ya carbon dioxide. Hata hivyo, sababu ya moto na maelezo mengine bado hazijatolewa. na baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa saa kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya kati. Pia usahau mtandao wetu VOAswahilicom. Sasa basi, tunaangalia kipengele cha jicho letu leo. Tunaungana na Lucy Patrick ambaye anamulika ukatili kwa watoto katika baadhi ya jamii nchini Tanzania. Suala hili la ukatili limekuwa likiendelea sana, hata ukiangalia kule nchini Kenya. Eh, ni tatizo la Afrika Mashariki kwa kweli. Tumsikilize Lucy Patrick. Karibu msikilizaji katika jicho letu na siku ya leo tunaangalia ukatili wa watoto ambao umeendelea kukithiri katika jamii yetu. Tuliona mama ambaye aliua watoto wake kwa kuwapa sumu, lakini wiki hii pia tumeshuhudia mama mmoja akiwaua watoto wake mapacha kwa kuwagonga na stuli. Nini kinapelekea ongezeko la ukatili kwa watoto kiasi hiki? Naitwa Dr. Pilasa. Kinachopelekea ongezeko la ukatili wa watoto ni mwawazo msongo huu wa mawazo unapelekea magonjwa ya afya ya akili na kusababisha watu kufanya vitendo ambavyo baadaye huja kujutia. Kwa upande wangu, nikiwa mdau wa masuala ya haki za watoto, nilikuwa na shauri jamii, ikiwa una msongo wa mawazo, ikiwa una kitu ambacho kimekusonga zaidi katika akili yako, mshirikishe mwenzako, usibaki nacho. Mara nyingi ukiwa unabaki na kitu moyoni, ndivyo ambavyo kinazidi kukuathiri na kukukumi kuumiza zaidi na kupelekea unafanya mambo ambayo sio. Naitwa Hane. Kuhusiana na kuwepo kwa hili wimbi la wanawake ambao wamekuwa wakifanya vitendo vya mauaji kwa watoto wao wa kuwazaa, mimi binafsi nafikiri ziko sababu mbalimbali mbali ambazo zinaweza kuwa zinapelekea hali hii, kwa sababu haiingii akilini tu kwamba hakuna sababu yoyote ya msingi kwamba mama mzazi tu akaamua tu kumua mtoto wake. Nadhani kunakuwa kuna visababishi vingi nyuma yake ambapo naweza nikasema mojawapo inaweza kuwa ni msongo mkubwa wa mawazo. Pengine mama anapitia mapito magumu, anapitia unyanyasaji wa kijinsia kutoka kwa baba wa wale watoto, anamnyanyasa, pengine anampiga au hasa hasa ampatii matumizi ya kuweza kumudu kuwalea wale watoto. Kwao unakuta mama yule anaweza akahangaika mwanzoni akapambana akalea watoto wake, lakini kadri siku zinavyokwenda anajikuta amekwama, amefika mwisho kabisa, akiangalia watoto anamsumbua Mama njaa, mama naomba hiki, na hana namna. Baba ameshakimbia au hata kama yupo pengine ni mlevi au anaishia tu kuangalia familia, lakini hana chochote anacho, anacho hudumia ile familia. Mama anaona, kwa nini niendelee kuona watoto wangu wanateseka kiasi hiki? Anaamua tu kuchukua maamuzi ya kuwaua wale watoto. Lakini wakati mwingine pia mimi nafikiri kuna kwa kuna sababu za kiafya. Kwangu mimi nianze kwa kuchangia mara yetu au kwa kudadavua mada kugusa vipengele kadhaa. Moja kabisa kwa kuanza, ni ugumu wa maisha. Tukirudi kwenye asili ya kibinadamu, majukumu mengi ya familia ambayo ni kiuchumi, e, kutafuta chakula na malazi, tumezoea kwa tamaduni zetu na asili tokea tunaumbwa, yanakuwa natafutwa na mwanaume ko, linaonyesha asili yetu, wanaume ni kuwatafutia wanawake riziki. Sasa inapotokea ile asili ya mwanaume kuto kuwepo na familia ikabaki na mzazi mmoja. Sasa inapotokea amebaki mama kwenye hiyo familia, ambaye hana asili ya kutafuta kwa jasho, ili familia iweze kula. Kwa hiyo hiyo imekuwa chanzo kikubwa, wanawake wamekuwa wanashindwa kuhendo eh, au kuchukulia ile nafasi yao ya kubaki mzazi na kutafuta riziki kwa ajili ya familia. Mwisho wa siku wanajikuta wanakuwa na hofu na wasiwasi na uoga maisha, wa maisha unaowapelekea msongo wa mawazo. Baadaye wanafanya maamuzi magumu, hata kupelekea kuwaua watoto kwa kuwapiga na vitu vizito, hata wengine kuwabonda na kupelekea watoto hao kufariki. Ninafikiri kwa sasa jamii inapaswa kuangalia kwa ukaribu kabisa swala so zima la afya ya akili ili kuweza kukomesha ukatili kwa watoto wa aina. Na hii mimi nakuwa sina la ziada hapa. jina langu ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante ah, sana Lucy Patrick, hii ni VOA Express. Na sasa mwadia ule wakati wa kusikiliza burudani ya muziki, kama tusemavyo basi, express bila muziki mambo hayaendi kabisa. Sande ama vipi? Tunampisha nani hivi leo? si mwingine ni Maua Sama ye huyu, anatokea kule Tanzania, anakuja na kibao chake safi kabisa kinachosema zai tumsimalize uondo msikilizaji pata vitu, Zamboko, vitu kama huyo msikilizaji akitoweka na kitu chake zai, mambo ni mazuri kweli kweli kutoka hapa VOA Express. Msikilizaji, bila shaka umebarudika vizuri. Basi msikilizaji, tuingie kwenye burudani na michezo na mwona mzee mzima Josephat Kioko kutoka hiye Mombasa akitwarifu yaliyojiri kwenye ulimwengu wa michezo na burudani. Asante. Mchezo mkubwa kwa sasa nchini Kenya ni mashindano ya kimataifa ya Mombasa Open ya mchezo wa tungilimudo. Huu ni mchezo ambayo unahusu namna moja ya kupigana mieleka, yaani ukitaka kuutambua mchezo huo wa tungilimudo ni ufikirie karate inachezwa vipi. Sasa wanamichezo kutoka nchi zaidi ya kumi wako Mombasa, ambapo mashindano yanaanza rasmi kesho. Mombasa Open International Tungilimudo ni mchezo ambao huvutia wana michezo kila mwaka kuja kushiriki mashindano hayo. Timu ya Kenya inajiandaa kutetea ubingwa wa jumla, na miongoni mwa wachezaji wa Kenya wamo watano walioshinda dhahabu na wanajiandaa kuzitetea. Wao ni pamoja na msichana hodari Salma Ali pamoja na Edwin Musangu ambao wanategemewa katika kikosi cha Kenya. Ukumbi wa Agakani na karibu Mombasa unaandaa michezo hii kwa siku kadhaa kuanzia kesho, lakini Kenya haitarajii mteremko. Kuna upinzani kutoka kwa timu ya Korea Kusini, wa filipino na wachezaji kutoka Thailand. Rais wa shirikisho la Kenya la tonil mudo Clarence Mwakio ameeleza waandishi wa habari kwamba kupitia wizara ya michezo na wizara ya afya wameweka masharti ya kuzingatia ili kuepusha usambazaji wa virusi vya COVID-19. Clarence Mwakio pamoja na makocha wake wamesema Kenya iko tayari kutetea taji la jumla la mchezo huo. Na katika burudani, hebu msikie huyu bingwa aliyerejea Kenya tukielekea msimu wa sikukuu. Mi nikija Mombasa na kuwakaa, nimekuja nyumbani. Ukiwauliza watu wa Mombasa kuhusu Mboso watakwambia niwaweza <laughs> Hahitaji kutajwa jina lake, amejitambua mwenyewe. Mboso yuko katika safari ya Kenya, ambapo anashirikiana na wanamziki kadhaa kutumbuiza wakenya na wageni. Ipo sherehe kubwa katika ukumbi wa Butterfly Pavilion mjini Mombasa na imepewa jina la Bright Future ambapo konserti hiyo Mboso atakuwa anashirikiana na, na kina Masauti, Susumila, Nadia Mukami na pia wasanii wa mziki waliopewa jina la Double Trouble. Mshereheshaji Willy Tuva atakuwa pamoja na madj pale pembeni, kina DJ Moz, DJ B pamoja na DJ Delf katika hafla hiyo kubwa iliyovutia umati mkubwa wa Kenya. Naarifia kuingia ni kati ya shilingi elfu moja na elfu tatu yaani dola 10 hadi dola 30. Miaka miwili iliyopita, katika sherehe za kufunga mwaka, Mboso alishirikiana na Sumira kutumbuiza watu katika sherehe, na anasema safari hii wanaoshabikia mziki wake wakae mkao wa kula. Niko tayari kabisa kwa watu wa Mombasa. Mombasa siku siku kama tano za kula biriani, imani tutakuwa na na na na wakati mzuri zaidi na zaidi kukutana na mashabiki. Kuna mengi tutafanya, siku tano ni nyingi sana so. Mimi nikija Mombasa, nimekuja nyumbani. Watu wa Mombasa kuhusu Mboso watakwambia hiyo hiyo. Mimi mimi naweza na na na na timu kama watu watu kumi hasa, ukiona kwenye stage niko na watu kumi, basi ni kwa very serious hiyo siku. Uh, wimbo Mr. Seed pamoja pamoja na Masauti pia, kazi kazi pamoja sifanyi na watu wengi, asha sababu unajua sehemu kubwa ambayo mziki wangu unafutaga moja kwa moja direct ni Mombasa, Kenya. Kwa ndiye Mboso huyo, mwanamuziki kutoka Tanzania, yani msanii wa mziki na anakamilisha spot na burudani. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Ah, asante sana Josephat Kioko. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni, ambayo anakujia kuanzia saa moja na nusu jioni, saa za Afrika ya Mashariki na saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati, kipindi cha Live Talk ikiwa ni Ijumaa leo. Mada yetu tunaangazia ni changamoto anazopitia wasichana katika mitandao ya kijamii. Naam basi, sasa mawadio wakati ya kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao mbalimbali mbali: Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Mary, nakuona kuona uko standby, unasema leo una vitu vizito, kazi kwako. So, katika yavumao mitandaoni vileo basi, Baba Mtakatifu Francis anasherekea ya sikukuu yake ya kuzaliwa leo ambapo anatimiza miaka themanini na tano. Mrithi wake alistafu akiwa na umri kama huu. Kwingineko hapa Marekani, wakati kulazwa hospitalini kutokana na COVID-19 kunaongezeka katika msimu huu wa likizo ya mwisho wa mwaka, wataalamu wanawataka watu kuchukua hatua za tahadhari dhidi ya aina mpya ya Omicron ambayo inaweza kupiga taifa zima haraka. Michael Osterholm, mkurugenzi wa kituo cha utafiti na sera ya magonjwa kuambukiza ya kuambukiza katika chuo kikuu cha Minnesota ameeleza CNN. Naye katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres Alhamisi alitabiri kwamba janga la korona litakuwepo hata mwaka ujao, akiongeza kwamba chanjo pekee hazitoshi kutokomeza COVID-19. Watu wanauliza nini kifanyike? Basi amesema kwamba chanjo zinapunguza idadi ya vifo pamoja na kulaza hospitali, lakini maambukizi angali lea kutokana na ukosefu wa usawa wa chanjo, kasi ndogo pamoja na kusita kupokea chanjo navyo vinachangia. Huko Uingereza, mashabiki wa soka na duniani wanaendelea kuzungumzia ligi baada ya jana Liverpool kumwaga Newcastle bao tatu kwa moja wapenzi wao kupata kigugumizi baada ya kutoka sare moja moja na Everton, huku Covid ikiendelea kutajwa katika ligi hiyo, ambapo wachezaji watatu wa Liverpool, Virgil van Dijk, Fabiano na Curtis Jones wakikosa mchezo wa jana kwa kushukiwa kuwa na Covid-19. Watu wanauliza kulikoni? Na katika kuonyesha ushirikiano, habari nyingine inasambaa Instagram ya wasanii wa Bongo Flava, ambapo kupitia ukurasa wake wa Instagram mwanamuziki Tanzania amewaomba mashabiki wake waende kwenye show ya Ali Kiba huko Mwanza. Aandika ujumbe huu katika mtandao wa Instagram Kondigan FC in Mwanza. Please make sure you pull up for the king at official Ad Ali Kiba tomorrow. Mm, Wasaili wanakuambia kizungu mingi mingi. Basi ni hayo ndio yalivuma katika mitandao ya kijamii. Na vilevile vile huko Kenya, baada ya kutokuwapo kwa miaka kumi na tano, hatimaye usafiri wa treni ya abiria kutoka Nairobi hadi Kisumu unatarajiwa kurejea kwa kasi kubwa, huku zaidi ya asilimia tisini ya viti vikiwa vimeshajaa kufikia jana. Foleni bado ilikuwa ndefu katika kituo kikuu cha reli cha Nairobi Alhamisi jioni, huku familia zikielekea kijijini kwa sherehe zikikata tiketi kwa wingi. Haya, basi msikilizaji, hayo ndio yanayovuma katika mitandao ya kijamii hivi leo. Mambo ni mengi kwelikweli, lakini tumekudokolea kidogo tu. Asante sana Mery Mgawe kwa vitu vizito kwelikweli. Msikilizaji aendelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Haya, Mery, niambie tunaangalia nini sasa? Ni kwenye mambo ya swali ambalo tumeweka kwenye mtandao wetu wa Facebook, linasema je, nchi za Afrika Mashariki ziweke masharti mapya ya kuzuia kusambaa kwa aina mpya ya virusi vya Omicron? Kwako Mery na hivi sasa basi, mkononi kwangu mi nakamata ujumbe wake, si mwingine Kasore Ruhindukira, huyu anatokea DRC uko ofisi, anasema tunachotakiwa kufanya sisi ni raia kuendelea kuheshimu tahadhari ambazo tunatolewa na wizara ya afya. Kufungiwa majumbani hatutaki tena. Naye hamun anasema, aliyekuwa Alexus Mijuka Christian anasema hamna cha kuweka masharti, bali ni kuwa Mungu tu huku tuchukua tahadhari zote. Clement Felician Mwatulole anatokea t Tanzania anasema kikubwa tuchape kazi, tumwangalie Mungu mbele, tuangalie viongozi wakuu wa nchi wote, wasiwe na hofu, bali Mungu atatusaidia. Nikielekea Kenya nakutana naye Jupax Oldare akiwa kule Busia Kaunti, anasema sharti yaongezwe na pia tahadhari kuchukuliwa, na pia tumweke Mungu mbele, bila shaka. Sawa kabisa msikilizaji, na hivi sasa Sande, naona muda wetu natukimbia kweli, kweli. Tungependa kuendelea kuwa nawe msikilizaji wetu kupitia matangazo yetu ya VOA Express, lakini kwa hivi sasa basi hatuna budi kutamatisha. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Hamdun, msimamizi wa matangazo haya nilikuwa ni mimi Meri Mgawe, nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Ninawatakieni wote siku njema, popote pale mlipo na wikendi njema, kutoka jiji jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunakuambia alamsek.