VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka jiji kuu la Washington DC, hapa Marekani. mimi ni Mary Mgawe. Leo ni Jumatano Disemba 15 mwaka 2021, tukiwa ndio tunaelekea hivyo kukamilisha mwaka wa 2021. barabara kabisa. Kwa kweli, Sande, mambo ni moto moto hii leo, ambapo rais wa Marekani Joe Biden anajiandaa kutembelea wale waliokumbwa na dharuba katika jimbo la Kentaki na vilevile, si hilo tu, tutakuwa na masuala ya burudani ya muziki na leo Jumatano teknolojia pia na mengineo. Wasikilizaji wetu wakae tayari kabisa kujipatia vitu murwa. Sawa kabisa. Basi pia tutamulika yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii Meri, mengi yanaonekana ya hapa, leo tutaanza kuyaangalia. Lakini basi moja kwa moja tuelekee kwa urais wa Marekani. Joe Biden leo anatarajiwa kutembelea jimbo la Kentucky ambao limepata uharibifu mkubwa katika majimbo manane ambayo dhoruba ilipiga hapa Marekani. Dhoruba hiyo ilisababisha uharibifu mkubwa na vifo na watu zaidi ya 80 katika majimbo matano ya Marekani mwishoni mwa wiki. Mwenzangu Mari Ume Mgawo amezungumza na mkazi wa Kentaki anaitwa Horidi Milemba e, na kwanza Mari akamuuliza alichoshuhudia pale. Ilikuwa ni sumau, siku ya Jumaa usiku majira ya saa saba, saa saba kamili na imevuma kwa takriban dakika arobaini. Mimi kitu ambacho nilichoshuhudia kilikuwa ni upepo mkali ambao uliambatana na mvua ghafla. Nilikuta nili, nili, nili, watoto wangu wanakuja kuigonga dadi, dadi, na upepo na mvua inanyesha kali, na tumeambiwa shuleni kwamba leo kuna dalili za tornado. Nasema mimi nilikuwa sina taarifa kabisa Nilipoamka nikaangalia kwenye simu yangu, kweli nikakuta uh, zile taarifa ambazo zinatumwa tumwa za kwamba watu wajikinge, kuna hali ya hewa baya. Kwa hiyo huwa ilikuwa ni kali kwelikweli, na upepo ukawa mkali sana sana. Hayo ni mambo baadhi ambayo niliyoyashuhudia. Uh, mwanzo kabisa tonedo ilikuwa naje, tangu tonedo kutokea, hali ikoje mpaka hivi sasa? Hali inaweza nikasema kwamba inaendelea vii uh, kwa sababu yapo maeneo ambayo yale yalikuwa adirika ya, ya sana uh, Serikali na watu wa serikali wanaendelea kuhakikisha kwamba mazingira yanakwenda kukaa sawasawa, kwa, kwa na sawa, sababu barabara zote zilikuwa zimeharibika, miti ilianguka barabarani, uchafu uh, mwingi. Unajua, upepo na vitu vilikuwa vinapeperushwa, paa za nyumba, milango, madirisha, kwa hiyo vingi vilikuwa vikirushwa na kuondokea barabarani, lakini sasa usafi unaendelea na ya ya Rais Joe Biden anatarajiwa kutembelea maeneo yaliyoathirika hivi leo kwa Kentucky kutokana na tornado hiyo. Je, mpaka hivi sasa nini kinazungumzwa kuhusu huduma msingi kama vile maji na umeme? Maanake tunashuhudia kwenye vyombo vya habari kwamba bado kuna watu wengi, wakazi wengi, hawajapata huduma hiyo sana umeme kabisa hauko na hata hivyo uh, maji kwa namna nyingine yamekatakata, lakini sio sana, ila umeme ndo umekata. Hata na mimi kwenye mtaa wangu japo haujaasirika sana, lakini umeme ulikata, baadaye tena ukawa umerudi, ila mpaka sasa kuna maeneo ambayo umeme haujarudi, hasa zile eneo ambazo ziliasirika sana, na watu wale wote ambao uh, wako kwenye eneo hizo wamechukuliwa na kukaa kwenye sehemu husika kabisa, ah, ambazo ni maeneo ya mashule hapo, wanapata huduma zote kijami, zile za kijamii kama vile maji ya kunywa, wanapata chakula pale, wanapata mavazi, wanapata vitu vya kujifunika kama vile maplanketi zinatolewa pale na, na zile huduma mbalimbali za, za watu au wa maasasi fulani fulani ambao wameleta vitu vyao wa pale ili kuhakikisha kwamba watu wanakuwa salama. Shukran sana. Huyo ni Horidi Milemba, mkazi wa Kentaki, akizungumza nasi kuhusiana na tornado iliyopiga kwenye jimbo lao. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka hapa Washington DC, msikilizaji. Naam, na tukitoka hapa Marekani, yaliyojiri hapa, tuangalie habari nyingine, tuelekee katika masuala ya hoja motomoto, ambapo hisia tofauti zimeibuka miongoni mwa wananchi wa Kenya. Fuatia habari kwa serikali ya Uganda inapanga kupiga marufuku uingizaji wa bidhaa za kilimo kutoka Kenya. Yamkini Rais Yoweri Museveni amekuwa akipinga hatua hiyo, lakini baraza la mawaziri Uganda limeidhinisha marufuku hiyo. Aa, katika hoja kwa hoja. Tutawasikia Steven Mkinya na Fred Frederick Mwalayo Sunday, nakwambia ni kama kuna kamvutano kidogo, ama si ni siseme mvutano, lakini utaona Rais Yoweri Museveni anasema hivi, lakini baraza nalo limekuwa na nguvu, limepiga Hawa wasikilizaji, mimi kwa kweli, kulingana na vile ambavyo nimeona, nchi ya Kenya haifanyi jambo zuri kabisa kuzuia bidhaa kutoka Uganda, kwa sababu Kenya kama nchi ambayo iko na uchumi mkubwa kabisa katika Afrika Mashariki, hawa hizi nchi zingine ni kama ndugu ndogo, tuenuane pamoja ndio sisi sote tuende mbele pamoja na, na nafikiri... Kuna sababu hata wakati wa mwanzo Kenya kuzuia bidhaa za Uganda kuingia Kenya ni kwa sababu kulikuwa na malalamishi makubwa sana wakulima wa Kenya kwamba wanafuga mifugo, wanalima wana lakini sasa bidhaa za kutoka nje kama vile Uganda zikiingia zinaua lile soko la hapa nchini. Kwa hiyo sidhani kama ilikuwa ni kwa Kenya ilikuwa ni kuwapiga vita Uganda, wakati walikuwa wanazuia wakati wa mwanzo, ilikuwa ni kumjali mwananchi. Lakini nafikiri Uganda wameifanya kwa kulipiza hii ya sasa. Eh, serikali ya Kenya eh, kwamba ilikuwa imezuia bidhaa za Uganda kama vita ni kwa sababu walikuwa wanajali mwananchi na mkulima wa Kenya, ndio maana wakafanya vile. Lakini kwa kweli e, ukiangalia kama, kama nchi nchi si kisiwa, unahitaji jirani mwenzako ndio ili uweze, ku, uweze kuendelea. Jirani akisonga pia wewe unasonga, jirani akiendelea akibarikiwa pia wewe unabarikiwa. E, ukiangalia kama nchi ya Kenya inatumia zile boda zile ambazo zimewekwa na wakoloni kufanya tofauti zetu ilhali sisi ni ndugu. Unaona wale ni ndugu zetu kwanza, Uganda wale ndio tunauza biashara nyingi kwao, tunapata hela nyingi kutoka kwao. Pamoja ukiangalia pia na huu ndugu yetu mwingine ambaye ni Mtanzania, kama saa hizi ukiangalia Pipeline ile ya mafuta imepitia nchi ya Tanzania imetutoroka ime kwetu, yale mafuta yangepitia hapa kwetu. Mimi hatua ya uh, mawaziri wa Uganda kuweka marufuku ya bidhaa kutoka Kenya, mimi sioni kiathiri kivyovyote kiuchumi sisi kama Kenya, kwa sababu kivyovyote Kenya katika eneo hili la Afrika Mashariki na Kati tuko na usemi mkubwa sana na pia tuna nguvu kubwa sana ya kiuchumi. Kwa hiyo hata wakifanya vile, mimi nahisi kwamba Uganda wao ndio bado wa wanazidi kujiumiza wanapo, lakini hatuwezi fanya hatuwezi tuk tukaleta mehemehe pale, tukakuwa kwamba sisi ndio tunataka kuleta ubabe wetu, tunaonyesha kifua. Eh, lazima umtetee, lazima umtetee, umtete yule ndugu yako bara letu. Mimi nahisi eh, na mawaziri wa Uganda wangekaa chini na Wakenya, wakauliza ni kwa nini mlitufanyia vile, mlifanya serikali kuzuia vile ilivyozuia. Ni kwanza mwananchi aimarike, wakulima wa Kenya waimarike, wa ndio tukiona haja ya kuchukua nje, tutachukua nje. Lakini sasa ikiwa ni hiyo vita kwamba Museveni mwenyewe hakutaka pia hata mazungumzo ama, ana anaweka vikwazo vya kuelewana basi mimi naona uganda ndo wataumia zaidi sawa sawa kabisa basi kwa msikilizaji unayejiunga nasi ni mada moto kweli kweli hiyo kama alivyosema meri kutoka kule nchini kenya na kwa msikilizaji unayejiunga nasi unasikiliza VU express kupitia radio za tushirika huko nchini kenya ni sauti ya mwananchi radio eneo la nakuru na mwenedu radio ya kule voi bila kusahau sasa radio ya bungoma na kule tanzania ni 255 global radio dodoma fm ya dodoma Nuru FM ya Iringa, K FM kule Songea, Hits FM kule Zanzibar, na kule Tanga, Voice of Korogwe ya kule Korogwe, bila kusahau DRC Radio RNA, huko Baraka Radio Manyema number oh, ya Kindu Radio Rakom ya Bunagana, Radio Malaika, Radio Dynamic kule Lubumbashi na nyinginezo, na, na vile kwenye vile mtandao wetu wa voaswahili.com. Sasa basi tupate habari za dunia, Zikisomo kwako na Mkamiti Kibayasi. Hivi sasa ni saa mbili kamili asubuhi kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Mahakama Kuu ya Afrika Kusini imeamuru rais wa zamani nchini humo Jacob Zuma arudi gerezani baada ya kutengua uamuzi wa kumwachilia kwa msamaha wa kiafya. Uamuzi wa mahakama ulionyeshwa leo Jumatano. Zuma mwenye umri wa miaka 79 alianza msamaha wa matibabu mwezi Septemba na anatumikia kifungo cha miezi 15 kwa kuidharau mahakama baada ya kupuuza maagizo ya kushiriki katika uchunguzi wa rushwa. Katika mwezi huo huo, Mahakama Kuu ya Afrika Kusini ilitupilia mbali ombi lake la kutengua hukumu hiyo. Michakato ya kisheria dhidi ya Zuma kwa madai ya rushwa wakati wa utawala wake wa miaka tisa inatazamwa na wengi kama mtihani wa uwezo wa Afrika Kusini baada ya enzi ya ubaguzi, kuhusu uwezo wake kuimarisha utawala wa sheria hasa dhidi ya watu wenye madaraka na wenye uhusiano na Zuma alikwenda mwenyewe hapo Julai saba kuanza kifungo chake na kusababisha ghasia mbaya zaidi kuwahi kutokea nchini Afrika Kusini katika miaka kadhaa, huku wafuasi wa Zuma waliokuwa na hasira wakiingia mitaani. Rais wa zamani wa Afghanistan Hamid Karzai, katika mahojiano yake na shirika la habari la Associated Press, alitoa baadhi ya maono yake ya kwanza juu ya siri ya kuondoka ghafla kwa rais wa Afghanistan Ashraf Ghani na namna alivyowaalika Taliban katika mji kuwalinda watu ili nchi hiyo na jiji lisitumbukie katika vurugu na watu wasiotakiwa ambao pengine wangeweza kupora nchi, kupora maduka. Ghani alipoondoka maafisa wake wa usalama pia waliondoka. Waziri wa ulinzi Bismillah Khan alimuuliza Karzai kama alitaka kuondoka Kabul, wakati Karzai alipowasiliana naye kujua ni watu au vitu gani vya serikali bado vimebaki ilibainika kuwa hakuna kitu, hata mkuu wa polisi wa Kabul hakubaki. Karzai ambaye alikuwa rais wa nchi hiyo kwa miaka kumi na mitatu baada ya Taliban kuondolewa madarakani kwa mara ya kwanza kufuatia mashambulizi ya Septemba 11 alikataa kuondoka. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken alisema leo Jumatano ni muhimu kuangalia hatua za ziada dhidi ya Miarma ambapo miezi kumi baada ya mapinduzi ya kijeshi mgogoro huo unaendelea kuwa mbaya zaidi. Akizungumza na waandishi wa habari pamoja na waziri wa mambo ya nje wa Malaysia Saifuddin Abdullah wakati wa ziara yake huko Kuala Lumpur, Blinken alisema lengo la hatua zinazochukuliwa na nchi binafsi au juhudi za pamoja zitakuwa kuushinikiza utawala kuirejesha nchi kwenye njia ya kidemokrasia alitaja malengo kadhaa mahususi ikiwa ni pamoja na kukomesha ghasia, kuachiwa kwa wafungwa na fursa kwa wafanyakazi wa misaada ya kibinadamu. ASEAN ina mpango wa makubaliano wa pointi tano ambapo utawala wa jeshi ulikubali na kutia saini, Blinken alisema, akizungumzia muungano wa mataifa ya Asia Kusini Mashariki. Mpango huo unahitaji kutekelezwa. Bunge kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com kwenye kipengele cha Barazani. Hivi leo tunazungumzia mahakama kuu ya Kenya imesimamisha hatua ya serikali ya kutaka Wakenya wasio na chanjo kutopata huduma msingi za umma. Je, nini maoni yako? Tunaanza na maoni kwa njia ya simu, halafu tutasoma yale majibu yaliyopo, uh, kwenye Facebook na naona, asante kwa kweli, uh, majibu yaliyo imetolewa kwa mtandao wa Facebook ni mengi kweli kweli, kwa sababu nakwambia, watu wamechacha, wamemenika na wametoa mambo yao. Lakini wa kwanza, <laughs> tuanze kwanza, sasa tunafikiri tuanze na hawa waliotuma kwa jezi, kwa majina ni Ochieng George, nikiwa hapa Kakamega, Magharibi mwa Kenya. Kile ambacho ningependa kusema kuhusu uamuzi wa mahakama ya kuweza kusimamishwa hatua ya serikali ambayo ilisema ya kwamba wale ambao hawatakuwa wamechanjwa ifikapo tarehe ishirini na moja hawataweza kupata huduma muhimu za serikali. Naona mahakama imefanya jambo nzuri sana, maana tangu hapo awali nilikuwa nikisema ya kwamba haya yote ambayo serikali kifanya, ilikuwa ikifanya ilikuwa ni kinyume cha sheria na ilikuwa inaashiria kwamba inajaribu kulazimisha watu kuchukua chanjo badala ya kuwaelimisha umuhimu wa kuchukua chanjo. Kwa hivyo mahakama kuamua ya kwamba uamuzi wa serikali uweze kusitishwa hadi kesi itakaposikiliza na kuamuliwa ni mzuri sana. Inadhihirisha kwamba mahakama inayo uwezo na ya kupinga wananchi wake dhidi ya maamuzi ya serikali ambayo hayafai. Asante sana, naitwa Mperwa Sekera Nyanda, napatikana Lulembera nchini Tanzania. Mahakama imefanya vizuri, imefanya vizuri japokuwa sasa ifike wakati mwananchi achanjwe kwa lazima, sababu pale kila mta, kila, kila mkenya anatembea na kila mtanzea anatembea, lakini ukiangalia kama kwamba mahakama imetenda haki kwa ajili kama kwamba, lakini hii mahakama imesimamia haki ya Mkenya. Naam, na kwa na upande wa maoni kwa njia ya maandishi kwenye Facebook, mimi ninaanza na Jupax Oldare kutoka Busia, Kenya, anasema sio haki kwa sababu kuchanjwa ni hiari. Serikali inafaa kuelimisha wananchi Naye shukuru Sekarabandia yuko wapi? Anasema yuko Bukoba kule Tanzania. Hakika ni jambo jema, anasema limefanyika, maana ilikuwa imeamua kujitosa kwenye utaratibu huo. Serikali ilikuwa imekurupuka, kwa hiyo ni vyema ikajipanga zaidi, maana hiyo ilikuwa ni ukiukwaji wa haki za binadamu. Suke John Wailangasika, Geita, Tanzania, moja kwa moja kutoka kule Geita, anasema kwangu mimi, naona ni jambo jema sana kuweza kunyanyapaliwa wasio na chanjo, hivyo wangeweza kuchanja tu ili kupata huduma kwa uhakika. Basi ni maoni yake huyo msikilizaji. Kila mtu ana haki yake ya kusema lile anaotaka. Sawa kabisa. Naye Antony Mashal Mashal yuko kule Kenya, anasema nafikiria kwamba mahakama kuu wa kutoa hii sheria ni kusema kwamba si lazima kila mtu apate chanjo anasema nimeshukuru, na mimi kwa upande wangu, anasema siko tayari kupewa chanjo hiyo. Pia huyu anatokeazauacac, kweli kweli, mimi naunga mkono sana kwa zuio la mahakama kwa marufuku ya serikali hapo nchini Kenya. Ule ni jambo ambalo ni vema kwa sababu watu wanatakiwa kuchanja, maana kila mwananchi ana haki ya kupata huduma ya kijamii. Haya basi, mambo hayo, msikilizaji, ni maoni yako wewe kwenye barazani. Endelea kutuma maoni yako na mnaona wasikilizaji wetu wamekuwa na juhetu, maoni mseto kuhusiana na kipengele hicho cha barazani. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia ule wakati wa kusikiliza burudani ya muziki, manake VOA Express bila muziki sande, mambo hayaendi, si jasukuma gurudumu. Maria, hebu niambie huyu huyu anaitwa nani, katikati ya burudani na muziki? Ah, huyu kijana ametamba sana, Maria. Anaitwa Ivan Buravani, eh, anatamba kweli kweli kule Rwanda, Maria, kutoka Rwanda. Huyu kibao kinaitwaje? Anakuja na kitu tikutiku, tusimalize utamu, tuache basi, wasikilizaji wetu wapate kusikia yale anajiri katika kipengele cha muzikiwaranyihaye maze <mulik> uume nai makocoherwa nuuzima umbera Msikilizaji, ni kitu hicho, kama unavyoona Maria, kitu taratibu, kitu cha mapenzi, kitu ambacho wanakuambia wataalam, unacheza bila kutoa jasho. Mambo ya Rwanda hayo haya. <laughs> Basi ndio mambo yanavyokwenda, msikilizaji, kwenye Vio Express. Baada ya kupata muziki, basi tuangalie katika masuala ya teknolojia, kama kawaida ya Jumatano na, msikilizaji, utakubaliana nami kwamba katika mazingira ya maisha ya sasa, watu wengi wanajikuta wana tatizo la ukosefu wa usingizi. Unalala lakini usingizi hauji meli, unalala we, usingizi hauji yaani yaani, hmm? Mimi zamani nilikuwa nasikia, oh ukishavuka miaka arobaini, sitaki kusema namri gani sana, utakuwa unachelewa <laughs> chelewa kulala, utastuka stika. Lakini nilivyosikia hiki ki hiki ki teknolojia kimeingia, nikasema kitawasaidia wale walio wengi, nikiwamo ndani yake <laughs> <mimi, de> uulize maswali <laughs> sawa, sitakuuliza maswali Maria, hakuna shida. Sasa unaambiwa <laughs> Hii hali inaweza ikabadilika, uwe na moyo, uwe na matumaini kupitia kifaa maalum ambacho unaambia unavaa kama vile pete eh, au hata wanasema kwenye magodoro kinawekwa. Sasa basi, tungane na mwandishi wetu Michel Kin ameripoti, na bwana Harrison Kamao, mzee wa kazi, anayesoma ripoti kamili. Hali ya kujigeuzageuza pamoja na kuamka usiku wa manane ni hali inayoshuhudiwa na watu wengi ulimwenguni. Wanadamu hutumia takriban theluthi moja ya maisha yao kulala, au wakijaribu kupata usingizi. Hata hivyo teknolojia mpya ya kufuatilia usingizi huenda ikafungua ukurasa mpya katika kueleza ni kwa nini watu wengi wanakosa usingizi. Kampuni ya Eight Sleep inauza magodoro maalum yenye teknolojia ya kisasa ama smart mattress. Magodoro hayo yana vidude maalum vinavyopima mwenendo wa mwili wa mtu. Alexandra Saturin ni mwanzilishi mwenza wa kampuni ya Eight Sleep. Act like... ni sawa na kifaa kinachoitwa stethoscope kinachotumiwa na madaktari. Kifaa hiki kinapokea mitetemo katika nyakati tofauti ambayo inatokea kwenye mwili kwa usiku kucha. Vidude kwenye godoro hukusanya data usiku kucha, kama vile joto la mwili, upumuaji, kujigeuza pamoja na mpigo wa moyo. Asubuhi mtu anapoamka, huwa anaangalia app maalum ya usingizi ili kuona namna usingizi wao ulivyokuwa usiku Louisa Nicola ni mtaalamu wa sayansi ya neva pamoja na ubongo, ambaye anashirikiana na kampuni ya Eight Sleep, anasema kwamba kubuniwa kwa vifaa vya kufuatilia usingizi kama vile saa za mkononi, pete na magodoro vinatoa taarifa muhimu kuhusu usingizi. Umejigeuza geuza mara kumi na tano, tuligundua uliamka katikati ya usiku. Kwa hiyo unaweza kwa kweli kujiweka katika hali ya kuelewa kuwa unaweza kukatisha usingizi wao na kufahamu nini kinachotokea katika hizo saa nane. Kwa mfano, watu wengi hawapati usingizi mzuri wakiwa na wanyama wao kitandani kama wanavyodhani kuwa wanafanya hivyo, kwa mujibu wa data za it sleep. Utafiti umeonyesha pia kwamba wanapolala kwa muda mrefu zaidi, ubora wa usingizi unashuka. The pet in the bed. Is... mnyama unayemfuga akiwa kitandani, kutakuwa na matokeo fulani kwa hakika, kwa sababu mnyama pia atakuwa anasogea sogea, na tunaona hivyo kwa baadhi ya wa washirika. Kwa hiyo unaposhirikiana kitanda na mtu mwingine, watu wanapokwenda kulala pamoja na no, wanapoamka pamoja, watalala vizuri. Kampuni ya Eight Sleep inalenga kuongeza sensors zaidi kwenye magodoro yake ili kufahamu taarifa za mtu hata zaidi ya kulala, ili kuweza kupata habari zaidi iwapo kuna matatizo ya afya. Harizon Kamau, VOA Teknolojia nam. Na sasa mawadia, wakati wa kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona Mkabiti Kibayasi uko tayari kabisa, hutujuza kutoka mojawapo ya mitandao hii ya Facebook na Twitter na kwingineko, tumpishi Asante sana Studio 15 hapa mjini Washington DC, Sande Shomari na Meri Mgawi. Basi kile ambacho kinazungumziwa haswa kwenye mitandao ya kijamii ya twitter facebook hali kadhalika instagram ni kuendelea kuongezeka kwa maambukizi ya kesi za covid 19 ambapo nchini kenya waziri wa afya mutahi kagwe anasema kenya imegundua kesi tatu za kwanza za aina mpya ya kirusi cha covid 19 cha omicron kati ya wasafiri wanaowasili kutoka Afrika Kusini. Vilevile, siasa zinazoendelea kwa kasi nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu hapo mwakani ni kwamba rais wa ODM women League Beth Siengo anasema wanataka kuwa na maseneta ishirini wa kike na idadi sawa ya wabunge katika chama cha ODM. Pia wanashinikiza kupata tiketi za moja kwa moja kwa wanawake watano katika kila kaunti kati ya kaunti 47 kuwania nafasi mbunge wa bunge la kaunti MCA. Kingine kinachotanda kwenye mitandao ya Twitter ni kuhusu mahakama kuu mjini Pretoria nchini Afrika Kusini ni kwamba imeamuru rais wa zamani Afrika Kusini Jacob Zuma arudi gerezani baada ya kutengua uamuzi wa kumwachilia kwa msamaha wa kiafya. Jacob Zuma hivi sasa ana umri wa miaka sabini na tisa. Ni hayo tu ambayo nimeweza kukusanya hivi sasa katika meza ya yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii nikiangazia Facebook, Twitter na kadhalika. Nawarudisha kwake Sande Shomari na Mery Mgawe kuendeleza gurudumu la VOA Express. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa kuangusha vitu vizito kwelikweli. Haya mambo ya trending hayo, msikilizaji, basi uendelea kusikiliza Vio Express, lakini muda nao ndio hivyo, unataka kukimbia kimbia, kimbia, kweli kweli, lakini tuangalie maoni yako msikilizaji kwenye swali la Facebook ambalo linasema, kwa maana nyingine tena, Bobi Wine mwanasiasa wa Uganda amezingirwa nyumbani kwake wakati wa kampeni za uchaguzi mdogo. Je, nini maoni yako msikilizaji? Mary wanasemaje msikilizaji Nakamata au uh, ujumbe wake huyu Prince Master Abra uh, anasema huo ni ukoloni mambo leo, hakuna demokrasia katika serikali Museveni. Haya, mimi nakutana naye ukiwa Ramadhani na anasema, hizi tabia za viongozi wengi wa Afrika wanajifanya miungu watu kujimilikisha nchi Kuhakika muda kwa kweli unakwenda mbio kwelikweli. Tunatamani kuendelea, lakini hatuna budi kukusanya na kufunganya virago vyetu ili tuweze kupisha vipindi vingine vinavyoendelea. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Aida Isa, msimamizi ni mimi Meri Mgawe. Hapa studioni nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Tunawatakieni nyote alasiri njema popote pale mlipo kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuonane tena wakati mwingine.