msikilizaji dunia kwa sasa ina wasiwasi mkubwa kutokana na aina mpya ya virusi vya korona ambao vimepewa jina omicron mataifa mengi yameanza kuzuia wasafiri kutoka kusini mwa afrika ambako mataifa ya magharibi yanataja kwamba maambukizi ya omicron yameongezeka na yanaendelea kuongezeka kwa kasi japo kusini mwa afrika ndizo nchi ambazo zimekuwa za kwanza kugundua kwamba kuna maambukizi ya aina mpya ya virusi vya korona kwa jina omicron wanasayansi wanasema kwamba huenda maambukizi ya omicron yalianzia kwingine kabla ya kugunduliwa kusini mwa afrika kando na mataifa magharibi nchi za afrika zenyewe kwa wenyewe zimeanza pia kuzuia safari kutoka kusini mwa afrika katika kile kimetajwa kama juhudi za kuzuia aina hiyo mpya ya virusi kusambaa kufikia sasa hakuna ripoti za uhakika endapo chanjo iliyopo kwa sasa inazuia maambukizi ya omicron na kwa sababu hiyo nchi kadhaa duniani ikiwemo marekani zimeongeza tena masharti kwa wasafiri wanaoingia kwa mfano marekani ili kuingia msafiri anahitajika kupimwa na kuhakikisha kwamba hajaambukizwauingereza msafiri anahitajika kuwekwa karantini kwa siku kumi ya lazima katika hoteli ambayo serikali imeamua na msafiri kugaramia karantini hiyo vilevile anahitaji kuwa amepewa chanjo dhidi ya korona lakini je mbona nchi zilizo kusini mwa afrika ndizo zinazotajwa kwamba kuna maambukizi makubwa ya virusi vya korona aina ya omicron kwenye laini ya simu kutoka nairobi kenya ninaye profesa jacob walt ambaye ni mtafiti wa sayansi katika chuo kikuu cha nairobi vilevile vile ni mtafiti katika taasisi ya utafiti wa kliniki kavi nchini kenya profesa zimekwepo ripoti za virusi vya corona kujibadilisha badilisha hasa katika nchi za kusini mwa afrika nini kinapelekea hili unajua hivi virusi vya corona huwa vinabadilika hiyo ndio hali yao n kitu ambacho kinaweza kuizuia ni wakati uambukizi wa hizo viini zimepungua kwa hivyo mradi tutaendelea kupata kwamba ugonjwa wenyewe bado unaambukizwa kutoka kwa mtu mmoja kwende kuelekea kwa mtu mwingine itaendelea kubadilika na kubadilika kwa virusi vya corona haimaanishi kwamba inabadilika iwe mbaya zaidi wakati mwingine hizi vitu m- tunaita mutation inaweza ikafanya hata corona iwe sasa hali yake siyo mbaya kuliko ile ambayo uh, ilikuwako hapo awali kwa hivyo so, m- wakati wowote wa kunakuwa na hizi mabadiliko ni wajibu wetu kama wanasayansi kufanya uchunguzi kwa kwakujiuliza k- swali hii mabadiliko imetokea imefanya kwamba hiyo korona inakuwa ambayo ni hatari zaidi ama imebaki vilevile ingawa kuna mabadiliko lakini haijakuwa hatari zaidi au haijapunguza uh, uh, hatari yake ama wakati mwingine mabadiliko inafanya hata hiyo corona ambayo imekuwa ina, ina, ina mpya inakuwa haina madhara kama ile ilile ilikuwaapo awali lakini kitu cha kujibu swali lako wakati tutakuwa tunaweza tutazuia pia haya ya mabadiliko wakati tutaweza kuzuia wambukizi wa korona kutoka k mmoja kuelekea kwa mtu mwingine na kwa wakatiu vile dunia karibu nzima inapata chanjo isipokuwa hapa afrika haya mabadiliko yakaendelea kupatikana hapa afrika ndiyo kwa sababu tunasihi hizi nchi ambazo litajiri wakiangalie tu wananchi wao na kuwapatia chanjo lakini pia wa- wahakikishe kwamba dunia mzima watu wamepoa chanjo kwa sababu haya mabadiliko tutapata pengine ingine itakuwa na hali mbaya zaidi na ma itakuwa imetoka afrika na itaenea ifike hizo nchi zao kwa hivyo wajibu pia ni wao ku, ku, kutusaidia tusize tukapata haya mabadiliko hii mro imepatikana kwanza afrika kusini haimanishi kimeanzia huko inajua nchi nyingi hazifanyi Uh, ile tunaita sequencing kiwango ambacho afrika kusini inafanywa na hii hadisi ya korona inanikumbusha kabisa kabisa uh, virusi vya ukimwi inakumbuka wakati ukimu ilianza ilikua tunasema tunapata jamii mume na mke mara nyingi ilikuwa ni mke anaenda kwenye hizi kliniki za wamama wazito wa jazito wa akipimwa kwa sababu ilikuwa inafanywa ili kwenye hizi kliniki li unafanya upimaji na mama akipatika kwamba kuna virusi vya ukimwi alikuwa nyeye aeleta enye nyumba kwa nini kwa sababu yeye amepimwa kwanza na ndio hivi hivi kama hizi virusi vya covid kusema kwamba kwa sababu kimepatikana south, kime south africa afrika kusini haina nyishi kimeambia huko unawezekana kuna mtu alitoka bara ulaya amekuja south africa afrika kusini amemwambukiza mtu na kwa sababu huko hawafanyi hiyo sequencing kiwango ambacho kinafanyika huko afrika kusini kinagunduliwa afrika kusini na kwa o tuna, tuna- kama wanasayansi tunasema tusisenye kwamba vimeanzia afrika kusini tunasema kwamba kimegunduliwa afrika kusini mali kimetokea hakijui kimegunduliwa afrika kusini hakijaanzia kule tuseme lakini masharti yanaanza kuwekewa nchi za afrika kusini maanake kwamba hapa ndio kinazalishwa kwa wingi yaanipn na ndio kwa sababu hata shirika la afya duniani kinasema kisifanywe hivyo baada yake miwapongeze kwa kukigundua na kuajilisha kwamba kuna mabadiliko kwenye hivi korona kwa hivyo nchi zenyu mwanze kufanya makini mtafute kama pitia huko kwenyu kuna hizo mabadiliko na ndio kwa sababu unaona kama sasa ukiangalia kwenye ujuke kuna watu ambao wamepatikana na hivyo hizo mabadiliko za corona na hao jamaa hawajaenda hawahi kusafiri nje ya uingereza hawajakutana na mtu yoyote kutoka afrika kusini kwa hivyo ni kuimanisha kwamba walikuwa nacho hata kabla hichi kugunduliwa huko afrika kusini na ni nchi nyingi zinapata hivyo unapata kwamba kuna watu sasa hakuna historia yyote kukutana na mtu kutoka afrika kusini na zinapatikana hizo nchi zao zipo sababu ambazo zinafanya inaogopwa zaidi kwamba kama imegunduliwa nchi za kusini mwa afrika basi kuenea kwake kunaweza kuwa ni hatari na kwa haraka sana kutoka nchi hizo ndio kuna uwezekano lakini habari uh, ambazo tuko nazo sasa za kisayansi Mm-hmm. na uchunguzi bado unaendelea unaonyesha kwamba hivi virusi vya omicron hazina hatari zaidi kuliko vile zingine kwa sababu ukiangalia kwa mfano uh, afrika kusini tunaona kwamba ugonjwa unaenea sana lakini wale ambao wanaambukizwa hawana dalili za ugonjwa ambazo ni mbaya kama zile zaa kwa hivyo tunajua kwamba kitu kimoja ambacho kwa sasa kwa ile habari ambayo sikonao kwa wakati huu hakuna sababu ya kusema kwamba hiyo micron inaleta ugonjwa ambaye ni hatari zaidi kuliko delta kitu ambacho tunajua kwamba kinaendea zaidi kuliko delta lakini wale ambao wameambukizwa wengi wao wanasibia wakiwa nyumbani hawalazimishi uh, kulaza hospitali za uh, za uh, hospitali za afrika kusini hazijajaa mahospitali bado vina, virus, vitanda pia kama wakati ule wa delta ambazo vitanda zote vilikuwa vimechukuliwa na wale ambao wako na virusi hivi kwa hiyo kuna kitu fulani ambacho kwa sasa tunaelewa ni kwamba mgonjwa ambayo ina- inaletwa ina na hii omicron kwa wakati ile huleile habari ambayo tuko nao kwa sasa inaonyesha kwamba sio hatari zaidi kama ile ililetwa na, na delta lakini uchunguzi bado unaendelea nchi za afrika zifanye nini kukabiliana na hii tabia ya virusi kujib, badilika mutation afrika inahitaji watu wapewe chanjo kwa sababu inajieleza hapo mbeleni mradi kuna uambukizi kutoka kwa mtu mmoja kuelekea kwa mtu mwingine haya mabadiliko yataendelea na napaka ukengelea hizi sasa duniani afrika ndiyo bara ambayo iko na chanjo kiwango kidogo zaidi kwa mfano hapa kenya ni watu silumia saba peke yake wamepewa chanjo aa, dunia zingine wanapata kuna watu asilimia sitini sabini thamanini ukienda nchi kama za karibu tisaini ya watu wamepewa chanjo na hizo nchi hazitakuwa na haya mabadiliko lakini afrika itaendelea kuwa na haya mabadiliko mradi akijapea chanjo lakini watu wenyewe utafiti unaonyesha kwamba hawapo tayari kwa ile chanjo sasa hapo ndio shida ikatokea na tuwezi tukawalazimisha watu kuna watu kuna nchi zingine ambazo sasa zina hata ukiangalia nchi za uropa wamefika kiwango sasa kama yule mkuu wa uh, ili ito, European union alikuwa anasema kwamba mazungumzo huko uropa sasa inawabidi ina, ina, waanze kufikiria juu ya kulazimisha watu kukiwa chanjo na pengine itafika hivyo kwa so, sababu kama hakuna njia ingine ya kuizuia na ni chanjo peke yake itaizuia na watu wanakataa chanjo itafika itatubidi tuanze kuzungumzia hii uh, kulazimishwa kupewa chanjo And hii sio kitu cha kwanza unajua kama ugonjwa wa tb ukipatikana na ugonjwa wa kifua kikuu ni lazima ukawe matibabu serikali za nchi zote za dunia zitakulazimisha upewe uh, matibabu wezu ukasema kwamba kwa sababu na ugonjwa wa kifua kikuu e mwenyewe hautaki auiiutatiiwa utalazimishwa kupata na ndi hivo tafik tunaweza tuzungumzie kitu cha kwanza ni washawishi watu wapewe chanjo lakini ikifika kianga kwamba wanakataa na ugonjwa unaendelea kuenea na haya mabadiliko yanaendelea na yanakuwa hatari zaidi itafika wakati ambao lazima tuzungumzie kulazimishwa kupewa chanjo nchi zilizoendelea zinapochukua hatua kama za kufungia wasafiri kutoka nchi za afrika hatari iko wapi kwa upande wangu naweza nikasema ni Uki, ukiangalia zile nchi ambazo zilizuiwa kuwasafiri kutoka kwenye hizo nchi wakiendwa kwa hizo nchi za ulaya unaona ni nchi za afrika kosini nchi kama zimbabwe zambia malawi hata hizo virusi havijapatikana virusi vilipatikana au sio m virusi zilipatikana virusi zilipatikana mbona hizo nchi hazikuzuliwa kwenda uingereza kwa hivyo ukifuatilia kwa makini sana kile ambacho shirika la afya duniani inasema na inarudia hivyo hivyo kusema hakuna sababu yoyote ya kuzuia watu kutoka kwenye hizi nchi kwenda hizo nchi zao viongozi wangestahili kufanya nini kukabiliana na hivi virusi kwa jumla uh, zile mradi ambazo tayari tuko nazo duniani Kumpano, kwa mfano kuhakikisha kwamba mtu yoyote anatoka sehemu yoyote ya dunia anapokuja kwenye hizo nchi zao awe kwamba amepata amepimwa na amepatikana kwamba hana virusi kwa hivyo lazima uwe na covid test unasema alafu tuendelee kuwashawishi wananchi waendelee kufanya ile tunaita social distancing na kuosha mikono na kupewa chanjo hizi nchi ambazo hizi nchi za ulaya ambazo watu wamepewa chanjo kwa wingi zaidi kuuzuia ugonjwa kama hizi za r ni rahisi sana kwenye mpaka zao kila mtu anapoingia awe kwamba amepewa aamepewa uh, chanjo ama ame test kitu kimoja umetoa chanjo ama um, na umetest negative kwa sababu kitu, kitu ambacho kinajua kwa mfano unajua chanjo haimzuii mtu kuambukizwa na virusi sio mm-hmm. kitu ambacho chanjo kinafanya ni kumzuia mtu kupata uh, ugonjwa ambayo ni hatari zaidi kwa hivyo kuna watu unaweza kuwa umetoa chanjo na umeambukizwa na hata hauna dalili kwa mm-hmm. hivyo hizi nchi wakati wanaruhusu na wamekuwa wakifanya hivyo wamekuwa wakisema kwamba kama wilaya wamekuwa wakisema kwamba mradi umepewa chanjo unaruhusiwa kuingia hizo nchi zao hata kabla hujapimwa covid na hapo ndio hatari iko kwa sababu mtu anaweza ingia tayari amepewa chanjo lakini ameambukizwa na akiingia hizo nchi akikutana na wale ambao watu ambao wajapewa chanjo kwa, kwa bahati nzuri wale ambao wajakoa chanjo ni wachache sana lakini kuna uwezekano unawezautana na mtu ambaye hajapoa chanjo na unamwambukiza hivyo wataendelea kupata virusi mpya kwa hivyo mimi ningewashauri kwamba kila mtu awe amefanyiwana covid test na imekuwa negative Deo naingia na sikuzuiasi mtu kutoka sehemu fulani watu wote umetoka marekani umetoka afrika umetoka bara la asia wote tuwe sawa kitu cha muhimu ni umefanyiwa covid test na imekuwa negative unaruhusiwa kuingia hizo nchi ni profesa jacobo walte mtafiti wa sayansi chua kikuu cha nairobi na taasisi ya utafiti wa kliniki kavi nchini kenya hii ni sauti ya amerika voa