Hivi sasa ni saa saba kamili mchana kwa saa za hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo zimefanya mashambulizi ya pamoja ya anga na mizinga dhidi ya kundi la wanamgambo wa Kiislamu la Allied Democratic Forces, ADF, leo Jumanne. Msemaji wa jeshi la Uganda alisema kwenye ujumbe wa Twitter kwamba pamoja na washirika wao wameanzisha hii leo mashambulizi ya pamoja ya anga na mizinga dhidi ya makambi ya ADF. Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya Kongo, hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni yake. Jana Jumatatu, serikali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo ilikanusha kukubaliana operesheni ya pamoja na jeshi la Uganda kuwasaka ADF na kusisitiza kwamba nchi hizo mbili zilishirikiana tu masuala ya ujasusi. ADF ni kundi la waasi wa Kiislamu ambalo awali lilipigana dhidi ya serikali ya Uganda kutoka vituo vya magharibi mwa Uganda. Kundi hilo hata hivyo, lilisukumwa nje ya eneo hilo na hatimaye kukimbilia katika misitu ya mashariki mwa Kongo, mahala ambako wanalaumiwa kwa kusababisha maelfu ya vifo. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo Jumanne alilitaka kundi la upinzani la Tigreyan kujisalimisha, akidai kuwa wanajeshi wa serikali wanakaribia kupata ushindi, wiki moja tu baada ya kwenda kwenye mstari wa mbele wa vita kuongoza operesheni za kijeshi. Vijana wa Tigrei wanaangamia kama majani, wakijua kwamba wanashindwa, wanaongozwa na mtu ambaye hana mtazamo au mpango ulio sahihi, Abi, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka 2019 alisema katika matamshi yaliyorushwa kwenye vyombo vya habari vya serikali. Ameendelea kuandika kwamba wapinzani wanapaswa kujisalimisha leo kwa jeshi la ulinzi la kitaifa la Ethiopia, kwa kikosi maalum, kwa wanamgambo na kwa watu. Picha za leo Jumanne zilikuwa za karibuni katika mifululizo ya video zinazomwonyesha Abi akiwa amevalia sare na wanajeshi katika kile kinachoonekana kuwa wapo katika jimbo la kaskazini mashariki la Afar. Jimbo hilo limekuwa eneo la mapigano makali katika wiki za karibuni, huku kundi la wapinzani la Tigray People's Liberation Front TPLF likijaribu kuchukua udhibiti wa barabara kuu inayoelekea mji mkuu Addis Ababa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri mkuu wa zamani wa Lesotho, Thomas Thabane, alifunguliwa mashtaka leo kwa mauaji ya kikatili ya mkewe aliyeachana naye Lipolelo Thabane. Mwenye umri wa miaka thamanini na miwili anashutumiwa kuajiri wapiganaji kumuua Lipolelo hapo Juni mwaka elfu mbili kumi na saba, siku mbili kabla ya sherehe za kuapishwa waziri mkuu Alifikishwa katika chumba cha mikutano cha mahakama ya juu mjini Maseru hii leo, siyo katika chumba cha mahakama kama kawaida inavyoelekeza. Akisoma mashtaka hayo, karani wa mahakama kuu Tebelo Mokeema alisema Thabane alisababisha kifo cha Lipolelo Thabane kinyume cha sheria na kwa makusudi hapo Juni 14 mwaka elfu mbili na kumi na saba. Washtakiwa wenza katika kesi hiyo ni pamoja na mke mdogo wa Thabane, Maisia, ambaye alipewa dhamana iliyoleta utata hapo mwezi Juni. Wengine wanne wanashukiwa kuwa washambuliaji wanaodaiwa kukodiwa na Thabane na Maisia ili kumuua Lipolelo Thabane mwenye umri wa miaka hamsini na nane. Ushahidi mpya umefichua kwamba aina mpya ya kirusi cha korona cha Omicron tayari kilikuwepo huko Ulaya ya magharibi kabla ya kesi za kwanza kutambuliwa rasmi kusini mwa afrika maafisa nchini uholanzi walisema leo kwamba waligundua aina mpya ya kirusi hicho katika sampuli za majaribio mapema novemba 19 wiki moja kabla ya kugundulika kwa kesi za ugonjwa huo ijumaa iliyopita miongoni mwa abiria ambao waliwasili huko amsterdam kwa ndege kutoka afrika kusini mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Jina langu ni Kenneth Bwire. Sehemu ya kwanza tunaangazia mashambulizi dhidi ya waasi wa ADF mashariki mwa Kongo. Sehemu ya pili tutaangazia hotuba ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta kwa taifa hilo, akiangazia uchumi, maambukizi ya virusi vya korona, demokrasia na mengine. Karibu. Jeshi la Uganda limetekeleza mashambulizi ya ngani dhidi ya kundi la waasi wa Allied Democratic Forces ADF ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo, siku mbili baada ya serikali ya DRC kuripotiwa kuruhusu Uganda kuisaidia kukabiliana na waasi hao. Msemaji wa jeshi la Uganda, Brigedia Flavia Viekwaso, amethibitisha kuwepo mashambulizi hayo yanayotekelezwa kutoka ardhi ya Uganda kwa ushirikiano na jeshi la DRC. Katika ujumbe wa Twitter, msemaji wa serikali ya DRC Patrick Muyaya amesema kwamba mashambulizi dhidi ya kundi la ADF yameanza leo kwa ushirikiano wa jeshi la Uganda, UPDF, na jeshi la DRC. Mashambulizi hayo, msikilizaji, ambayo yameanza saa kumi na moja asubuhi yamelenga kambi za ADF Kivu Kaskazini mashariki mwa DRC. Kwa miezi sasa kundi la ADF limekuwa likitekeleza mashambulizi na mauaji dhidi ya raia wa DRC na kulazimu wengine kadhaa kukimbilia Uganda kama wakimbizi. Wasi wa ADF wameshutumiwa kwa kutekeleza mauaji ya watu kadhaa ndani ya Uganda wakiwemo wabunge, viongozi wa Kiislamu, polisi na wanajeshi. Kundi hilo pia limeshutumiwa kwa kutekeleza mashambulizi ya mabomu jijini Kampala mwezi huu wa Novemba ambapo watu saba waliuawa na maafisa wa polisi kujeruhiwa. Kwenye laini ya simu kutoka Beni naungana na, na mwandishi wetu Osteri Malivika ambaye amekuwa akifuatilia mashambulizi haya toka asubuhi, akizungumza na pande zote husika, upande wa DRC wanajeshi na upande wa UPDF. Malivika, kufikia sasa viongozi wanaoongoza mashambulizi haya ndani ya jeshi la UPDF na jeshi la DRC wanasema nini? Hadi sasa viongozi wanaoendesha mashambulizi haya hawajasema lolote kwa sababu ni mwanzo tu ambao wameanza kushambulia kambi muhimu na kubwa za waasi wa ADF ambazo wa zinapatikana kwenye ardhi ya Kongo, lakini vile zikiwa kwenye mpaka wa Kongo na Uganda chini ya mlima wa Rwenzori. Viongozi hao, wakati ambapo hata tunazungumza sasa hivi, ni kwamba tayari jeshi la Uganda UPDF limeingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupitia mji mdogo wa Nobili na kupitia mtu unaitwa Lamia ni kwenye kati ya district ya Bundibujo na wilaya ya Beni ndio wameingia, wakati ambapo tunazungumza, na wanasema wanakuja kuwasaka waasi wa ADF ambao wamekuwa wakiharibu usalama wa Uganda na kuyumbisha usalama katika mji wa Kambala, ambako siku zilizopita walitekeleza mashambulizi. Alafu UPDF nasema kwamba hicho kitendo hakiwezi vumilika, na wanakuja kusaidiana na jeshi la Congo kuhakikisha kwamba hili tatizo linafukuzwa li, li, li mbali na mpaka wa Uganda, ili wananchi wa Uganda waweze kupata usalama. Lakini mambo mengine hawajapana idadi ya watu ambao wamefariki katika mashambulizi ambayo ya yametokea kwa saa za asubuhi katika operesheni za kijeshi. Bila shaka, labda mashambulizi asubuhi kutoka ardhi ya Uganda yalikuwa kusafisha njia, ndipo waingie, unavyosema kwamba tayari wameingia ndani ya DRC. Je, yeah, inafahamika wameingia umbali gani kutoka mpaka Uganda na DRC kuingia ndani ya DRC. Kwa wa, wakati ambapo tunazungumza kwa sasa, wako kilomita tano ndani ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Walikuwa kwenye kilomita tatu lakini sasa hivi wanaendelea na safari zao, wakisubiri viongozi wengine wa kijeshi jeshi la Kongo, ambao wataweza kushirikiana nao kuwaonyesha watu wapi, watu watakaa, kwa sababu ni askari wengi na wengine wanakuja kuwafuatilia, lazima kwanza wapumzike, halafu baadaye ndio wataanja katika wataanja huu msako wao wa waasi wa, wa, wa, wa, wa ADF. Utafahamu kwamba kundi la ADF lina asili yake kutoka nchi ya Uganda alafu wananchi wanasema kwamba pengine hao wanajuana, pengine Uganda itaweza kusaidia wananchi wa Kongo kupata amani, kwa sababu ukiangalia mamia ya wakaazi wa Beni na Ituri Ituri e, mkoa wa Ituri na Beni, Kivu kaskazini wengi wamekimbilia nchi ya Uganda wakihofia mashambulizi na mauaji ya mara kwa mara ambayo yanatekelezwa na watu wa ADF upande wa Kongo, hasa maeneo ya Beni ambako watu wanauliwa, kuchinjwa, nyumba kuchoma moto, na hata magari kushambuliwa. Alafu leo asubuhi, kama vile umetoka kuzungumza, ni kwamba Uganda ililazimika kutumia eh, helikopta, ndege za kijeshi na vile mizinga ambayo ilikuwa tu ni kushafisha sehemu ambako itawapa nafasi ya kupita. Baadaye haijulikani hii operesheni zitachukua itachukua muda gani mizinga ambayo imevurumishwa kuanzia saa kumi na moja asubuhi ilikuwa ni mizinga mingi, ama imevurumishwa kwa muda mfupi tu na hali ikatulia kidogo. Mizinga ilikuwa kwa sehemu mbili, mwanzo ilianja saa tisa za usiku mpaka saa kumi na mbili za asubuhi wakapumzika. Mizinga nyingine ikaanja saa nne, ikachukua tu dakika chache, lakini hii asubuhi ndiyo ilikuwa mbaya mpaka hata wakaazi wa upande wa Kongo waliogopa wakadhani pengine kuna uasi ambao unakuja kuvamia Kongo. Ni baadaye sasa, baada ya kiongozi wa maeneo ya, ya, ya Nobili um, Sandili Paskali akauliza upande wa Uganda, ndio wakamwambia kwamba wao hawapigani na wananchi lakini wanapigana na waasi wa dia. Maanake kwamba viongozi wa Kongo katika sehemu ambayo mizinga hiyo inavurumisha hawakuwa na taarifa, wakaazi hawakukuwa na taarifa yoyote hawakuarifiwa na ndio imeleta hali ya wasiwasi wasi, kwa sababu wakati ambapo tunazungumza sasa hivi UPDF inaingia Kongo ikiwa na, na silaha nzito nzito kila mtu akiwa na godoro yake wakibeba vifaa, alafu hii inaleta hali ya wasiwasi wasi, kwa sababu wanajaribu kusubiri viongozi ili waweze kujieleza, lakini imekuwa vigumu, kwa sababu sasa hivi unafahamu kwamba viongozi wa mkoa Kivu ya kaskazini aa na Ituri ni wanajeshi na huwa wanajeshi hawazungumzi, basi imekuwa vigumu waulize nani, kwa sababu uongozi uko mikononi mwa jeshi sasa inakuwa vigumu nani apite kwenye redio ama aelezee wananchi hiki kinafanyika, kwa sababu ni operesheni za kijeshi, wanajeshi hawataki kuzungumza. Malivika, kwa sasa hivi vifaru vya Uganda UPDF vimeingia hatua kubwa ndani ya DRC ama ni ndege za kivita ambazo zinatumika kutekeleza mashambulizi ya angani ama ni vyote mashambulizi ya angani na nchi kavu, yaani wanatumia vyote aaza mchana ilikuwa tu ni kutumia ndege na miziga ya masafa marefu eh, tuseme ya masafa mafupi ilikuwa ina, ina, inafanya kazi, lakini wakati ambapo jeshi linaingia hivi ni kwamba sasa wataenda ardhini na juu, yaani sasa wote wataenda pamoja. Na hii msemaji wa, wa serikali anasema kwamba ni, ni ushirikiano, ni operesheni za pamoja kati ya Uganda na, na, na, na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini utafahamu kwamba wanafanya hivyo wakati ambapo kuna Umoja wa Mataifa na Umoja wa Mataifa ambao umekuwa ukilaumiwa na Rais Mseveni hata na Rais Kagame wa Rwanda, kisema kwamba walikuja Kongo kama watalii wameshindwa. Ndio sababu wenyewe kama watu wa kikanda wanaweza kumaliza hili tatizo la Beni kuliko kuleta Umoja wa Mataifa. Ndio umeona sasa Uganda imelazimika kuingia Kongo japokuwa UN na MONUSCO wako Kongo, hata hayo maeneo ya Beni ambapo UPDF imeingia kuna sehemu ambazo inaaminika kwamba hawa wawasi wa ADF walipo, kuna misitu fulani, ama ni sehemu tofauti tofauti ambayo mizinga hii inalenga. Kwanza, ardhi yote ya Beni, najua unafahamu Uganda vizuri. Ukiangalia chini ya mlima Rwenzori mpaka Beni ni misitu, ni mashamba ya, ya ya ngazi ya mafuta ya mawese na sehemu nyingine ni mbuga la wanyamapori la Virunga. Yani hujui ADF yuko wapi, lakini Uganda inasema kwamba yenyewe kufatia intelijensi yao wanafahamu wapi walipo. Wanasema wanapolenga sehemu wanayolenga hiyo sehemu ambapo hao wapo, alafu hao waridhini wao watakuwa tu wanatafuta wale wanaokimbia kutoka zile kambi maalum ambazo jeshi la Uganda inafahamu. na kushukuru Malivika, endelea kutafuta taarifa zaidi kadri unavyozipata naomba utuletee upande huu na unapojitayarisha, najua wewe ni mwandishi wa masafa marefu, mwandishi wa masuala ya vita. Unapojitayarisha kwenda safu ya mbele, chukua tahadhari, kuwa salama, sawa? Malivika asante sana. kwenye laini ya simu unaungana na George Msamali, mchambuzi wa maswala ya usalama akiwa Nairobi, Kenya. George anachambua usalama wa nchi za maziwa makuu. George, hii si mara ya kwanza ambapo jeshi la UPDF limetekeleza mashambulizi likiwatafuta waasi wa ADF ndani ya DRC. Hivi karibuni mwaka 2019 mwezi Desemba, UPDF lilitekeleza mashambulizi kutoka ardhi ya Uganda, akiwa na mashambulizi ya angani yakilenga waasi wa ADF, lakini viongozi wa waasi hawa hawakuuawa na ndipo wakaanza kuwasajili vijana tena kwa mara nyingine mara hii jeshi la Uganda linapoingia ndani ya DRC linaweza kufanikiwa kusambaratisha kundi hili. Hiki ni kikundi ambacho kimekua kuanzia mwaka wa elfu moja na tisaini na sita na kwamba ni kikundi ambacho kimekuwa kikitekeleza mashambulizi dhidi ya serikali ya Uganda na hali kadhalika, serikali ya DRC na pia kikiwalenga wanajeshi wa Umoja wa Mataifa ambao wako katika uh, taifa la DRC. Lakini mpaka hivi sasa imekuwa ni kwamba makundi haya matatu hayajaweza kabisa kufanikiwa kukabiliana na hiki kikundi na kuweza kukitokomesha kabisa. hii Haya mashambulizi ambayo tunashuhudia hivi sasa yametokana na lile shambulizi ambalo lilitekelezwa kule Kampala, ambapo hiki kikundi cha uh, ADF kilidai ya kwamba kilihusika na kikaleta maafa ndani ya taifa la Uganda. Sasa kwa ni kwamba serikali ya Uganda imekuwa na msukumo wa kuweza kuvuka mpaka hivi sasa na kutekeleza mashambulizi ndani ya DRC kuweza kukabiliana na hawa na mgambo, manake imeonekana wazi ya kwamba serikali ya DRC haina uwezo ama imelemewa kukabiliana na haki kikundi, na hali kadhalika wanajeshi wa umoja wa Mataifa walioko kule uh, DRC pia hawajafanikiwa pakubwa kuweza kukabiliana na hiki kikundi. Na kwa mtizamo wangu ni kwamba itakuwa vigumu serikali ya Uganda kibinafsi kuweza kukabiliana na hiki kikundi maanake, sehemu ambao wao wamejificha ni sehemu ambayo ina msitu mkubwa, na unapata kwamba wako ndani ya raia, na itakuwa ni vigumu hawa waganda kuweza kukabiliana na wao katika hali hiyo pasipo kuwepo ushirikiano baina ya vikosi vya Umoja wa Mataifa na hali kadhalika vikosi vya serikali ya DRC. Wakishirikiana, je, kuna ufanisi kwamba huenda huu ndio mwisho wa ADF ushirikiano ukiwepo? Ya, ni matumaini ya kwamba huu unaweza kuwa mwisho wa ADF, maanake mpaka hivi sasa habari ambazo ninazo mimi ni kwamba ADF imewasajili vijana zaidi ya alfu mbili ambao ni wapiganaji wao na wamewapa silaha. Lakini tukizingatia kwamba Umoja wa Mataifa una askari zaidi ya idadi hiyo kule DRC, na hali kadhalika Uganda lina uwezo wa kuweza kukusanya askari kiwango kikubwa na pia serikali ya DRC, basi wanaweza walemea hawa kwa minajili hiyo. Lakini kimbinu unapata kwamba sasa hichi kikundi cha ADF akipigani moja kwa moja na wanajeshi wa mataifa haya, hali sasa wametumia hizi mbinu za kuvitia, wametumia mbinu za ki, ki eh, wametumia mbinu za kigaidi ili kuweza kukabiliana na hizi serikali hizo. Zinamaanisha ya kwamba wao pia hawana ule uwezo wa kuwa na jeshi ambalo litasimama moja kwa moja na kuweza kukabiliana na wanajeshi wa mataifa haya matatu. Baada ya mashambulizi ya Kampala mwezi huu, zaidi ya wa washukiwa hamsini wa ADF walikamatwa ndani ya Uganda, wengine wameuawa. Na zaidi ya mia moja wa washukiwa hawa wa ADF pia wamekamatwa DRC. Je, huenda serikali hizi mbili zimepata taarifa za kutosha kuhusu, kutoka kwa hawa ambao wamekamatwa kuhusu ADF, maficho yao, shughuli zao, usajili wao na mengine, na haya yatatumika na jeshi la Uganda kwa haraka kutekeleza mashambulizi kabla ya ADF kugundua kwa mashambulizi yaja. Kuna uwezekano kwa kwamba serikali hizi mbili zimeshirikiana na kupata habari za kijasusi ambazo hao kwamba hao hivi sasa wanazozitumia ili kuweza kukabiliana na hiki kikundi cha ADF. Lakini kisho ni kwamba hawa wanamgambo wa ADF waliwahi kuvuka mpaka na kuingia kule Uganda bila kutambulika, na hali kadhalika wametoka katika ngome yao na kuingia katika miji ya DRC kama Kivu vile Kinshasa na wanaweza kutekeleza mashambulizi ndani ya miji hii, ili kumaanisha kwamba wako na ile mtandao wao, ambao sasa hivi sasa inakuwa ni tisho kubwa kwa usalama wa mataifa haya mawili. Na nguvu za kijeshi peke yake hazitakuwa suluhu, bali watumie mbinu za za, za tofauti, mbinu mbadala za ukusanyaji wa habari za, za, za, za, za, za kitejelesia na kuweza kuwakamata hawa na kuwafungulia mashtaka na hali kadhalika kuweza kujua ngome zao. Maanake kwa kawaida vikundi ambavyo vinabadilisha sura na kuwa vikundi vya kigaidi inakuwa ni kwamba wale wanamgambo wakikamatwa huwa wamepewa mafunzo maalum ambayo itakuwa ni vigumu wao kutoa habari ambazo zinaweza saidia mataifa haya mawili kukabiliana na ngome ama kushambulia ngome ye hiki kikundi cha ADF. Ipo mifano ambayo Uganda inadai kuwa amefanikiwa kwa mfano kufurusha wapiganaji wa Lord's Resistance LRA kwenda Somalia kusaidia, kwenda Sudan Kusini kusaidia. Lakini hapa ni kwamba haikutarajiwa kwamba leo wanajeshi wa Uganda wangevuka mpaka. Itarajiwa kwamba labda e, bunge la DRC lingeidhinisha wanajeshi kutoka nje kuingia nchini mle, na bunge la Uganda lingeidhinisha wanajeshi wake kuingia nchi jirani. Mbona haya yanaonekana hayakufuatwa? Ilikuwa ni mkakati wa kiusalama ama ni mkakati ambao ulionekana unamaliza muda na ilibidi mashambulizi yafanyike haraka iwezekanavyo. Nafikiri mbinu za kidiplomasia kutumika pale, mataifa haya mawili ya swari Uganda, baada ya yale mashambulizi ya Kampala, iliona kwamba hii ni mikakati ya kumaliza muda, na wao walikuwa na ile ari ya haraka ya kuweza kuingia pale na kuhakikisha usalama wa ndani ya Uganda kwa kuwashambulia hawa wanamgambo ili wasipate nafasi ya kuvuka mpaka tena kuja kutekeleza mashambulizi kule Uganda. Na mpaka hivi sasa hatujasikia usemi wowote ama malalamisho yoyote kutoka kwa serikali ya DRC. Ni kwa kwamba kulikuwa kuna makubaliano ya kwamba waweza kuvuka, ila hali tu operesheni zenu ziwe katika eneo ambalo linadhibitiwa na wanamgambo wa ADF, na hili ni jambo ambalo ni wazi kwamba limekubalika na serikali ya kule, ya kule Kinshasa ambapo moja kwa moja hawajalizungumzia hili suala, na pia unapata kwamba Umoja wa Mataifa hujalizungumzia hili suala, na ni wazi ni kwamba kuna makubaliano fulani ambayo hayajafanywa, hayajawekwa kwa umma ili tuweze kuwa na ufahamu zaidi ni Joji Msamali, mchambuzi wa masuala ya usalama katika nchi za maziwa makuu. Na msikilizaji, kuna idadi kubwa ya raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaoingia Uganda kufuatia mashambulizi ya ADF na wengi wao sasa wanaishi kama wakimbizi katika wilaya za Kasese, Ntoroko, Bundibujo na Kisoro. Na Uganda inahisi kwamba usalama wake pia upo hatarini endapo kundi la ADF litaendelea kujikusanya ndani ya nchi jirani ya DRC. Nakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Narejea na sehemu ya pili muda si mrefu. Mimi naitwa Kenya. Hii ni sauti ya zaji karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Katika sehemu hii tunaangazia hotuba ya rais wa Kenya, Uhuru Kenyatta, ikiwa ni hotuba yake inayofuata ya mwisho kabla hajaondoka madarakani, hotuba kwa taifa kupitia bunge kulingana na sheria za nchi hiyo. Uhuru alitarajiwa kuzungumzia mambo kadhaa hasa ikiwemo janga la virusi vya korona ambalo limetikiza ulimwengu mzima, athari za kiuchumi zilizoletwa na janga hilo, demokrasia pamoja na siasa ambazo zimerindima nchi ya Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Kwenye laini ya simu naungana naye mwanasiasa na mchambuzi Koigi wa Wamwere akiwa Nakuru, Kenya. Koigi, matarajio ambayo raia wa Kenya kama wewe, ambayo umekuwa katika uongozi kwa muda, umekuwa bungeni, unafahamu, umesikiliza hotuba kadhaa za marais, za wanasiasa kadhaa, ametimiza Uhuru Kenyatta katika hotuba yake. M, mimi nilidhania, nilidhania hotuba hii angeitumia ku, angeitumia katika jukwaa la kitaifa aki akiweka siasa kando, halafu ahutubie se, e, taifa hasa kuhusiana na mambo muhimu kama vile janga la Covid uh, ambalo aligusia lakini sio kwa kina kutosha, na pia nilidhania kwamba angeongea ange juu ya tofauti yake ambayo imekuwepo, e, na makamu wake Ruto uh, kwa sababu nchi nzima ilikuwa inata, inatarajia ya kwamba angesema hasa angelie, ange, angelieleza taifa ni kwa nini wamekosana na Ruto na kama na na anaelewaje uhusiano wake huu ambao, uh, si mzuri, unaadhirije hali ya taifa uh, nilidhania angegusia hilo, lakini hakugusia. Badala yake alitumia muda mrefu akijitetea, ak, akifanya siasa ambazo nafikiria ni za kujitetea kutokana na ukosoaji aliyofanyiwa na Ruto mpaka wa hapo. Hasa alichukua muda mrefu eh, kuongea ku, ku, kuonyesha ya kwamba eh, ile ajenda four ambayo Ruto amekuwa akikosoa. Al, al, al, alisikika kama alikuwa anataka kuonyesha ya kwamba tofauti na Ruto, ajenda zake nne au ajenda nne za Jubilee e, ni kama zimekamilishwa. Hakuonyesha kwamba hakuonyesha kama Ruto ya e, e, kwamba e, ajenda hizo nne zimefeli e, na yeye ndiye atakayekuwa mwokozi wa taifa kwa sababu ataweza ku akipata nafasi ya kushinda uchaguzi yeye eh, anajua namna atakavyozitekeleza hizo ajenda nne. Ah, uh, sasa Uhuru alikuwa anaonyesha ya kwamba ajenda nne amezitimiza, na bila kusema hivyo, alijaribu sana kuonyesha namna uh, vijana wamepata kazi, vile Wakenya wamepata nyumba uh, namna uh, kumekuweko na viwanda ambavyo vimezalisha kazi nyingi kwa vijana na pia namna uh, amefanya mabadiliko katika uh, katika uwanja wa afya ya kwamba tumejenga hospitali nyingi uh, tumedhibiti uh, Covid, ijapokuwa uh, si kweli ya kwamba tume- tume- tumedhibiti Covid. Kusema kweli, tumefanya vibaya sana katika kujikinga uh, kutokana na mashambulizi ya Covid. Kwa jumla hotuba hiyo ya rais ilisikika kama hotuba ya kujitafutia hiba. Uh, anaelekea kumaliza kipindi chake, anataka historia im- im- imkumbuke kwa kwa, kwa ustadi na wema, na ame-, ame alijaribu kufanya hivyo sana, kujenga hiba, kuonyesha ya kwamba amekuwepo eh, kama mmoja wa marais mashuhuri ambao wametimiza uh, malengo makubwa ya ki ya kimaendeleo, na kwa hivyo anastahili kukumbukwa uh, vyema kama shujaa wa nchi. Anaonekana kuogopa sana swala la ufisadi, kuliweka mbali na yeye mwenyewe na kuhakikisha ya kwamba amesahaulisha amelisahaulisha wananchi kabisa, kwa sababu Wakenya wamekuwa wakilalamika namna jeshi imekuwa likipewa kazi katika taasisi za za kiraia, na kidogo nikashangaa nika, kwa sababu e, ikiwa jambo hili limekuwa likikosolewa na wananchi hadi e, nilidhania angejiweka kando nalo, lakini badala yake alirisifu, akalitetea na akaonyesha ya kwamba angalitaka sana kuwa na jeshi ambalo lina nidhamu kama nidhamu ya majeshi, kwa sababu alisema wanajeshi ni watu wakakamavu, ni watu ambao wana nidhamu na ni watu ambao wamefanya vizuri katika uh, sehemu ambazo wamewapa kusimamia, na akaonyesha kwa, kama kwamba ataendelea kuwaweka katika uh, uongozi wa nchi uh, labda sijui mpaka lini, lakini au mpaka wakenya watakapo kubali ya kwamba jeshi limo limepata haki yake mpya, haki ya kuingia katika serikali uh, upande wa raia na kusimamia taasisi na nyanja uh, zingine za uchumi uh, katika serikali. Afrika nzima imekuwa na tatizo la mapinduzi ya kijeshi na dunia imekuwa ikisihi Afrika irudishe mamlaka kwa jeshi, lakini Uhuru anafanya tofauti yake, analeta jeshi katika serikali katika uchumi na unashindwa. Huu ni udemokrasia wa aina gani? Labda tutauita udemokrasia wa kijeshi. Msikilizaji, mara ya kwanza nimeuliza swali moja kwa mgeni wangu na kajibu maswali yote saba ambayo nimekuwa nimeandaa kwa sehemu moja. Asante Koigi. Hiyo ni ajabu kabisa. <laughs> na mimi nimeshangaa, tulifaulu kugusia yote hayo, basi ni kuonyesha tuna mawazo ambayo yanafanana. Asante, asante. Msikilizaji, ni Koigi wa Wamwere, mwanasiasa mchambuzi anayefahamu sana siasa za Kenya, akichambua hotuba ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kwa bunge, amehutubia taifa hilo wakati ambapo benki kuu ya nchi hiyo inasema kwamba uchumi wa Kenya umekuwa kwa asilimia sufuri nukta tatu wakati ambapo nchi nyingine kote duniani zilikuwa zina ripoti kwamba uchumi wake ulikuwa unafanya vibaya. Nakamilisha kwa undani hii leo kutoka sauti Amerika. Mimi naitwa Kenneth.