burbur ku dhaca Xirsi Cabdulqadir Maxamed oo hore uga tirsana. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Ujambo msikilizaji pote pale ulipo, jina langu ni Sandey Shomari, na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni. Leo ni Jumanne, Novemba 30 mwaka 2021. Tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo Redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya. Vilevile tunasikika kupitia mtandao wetu VOA swahili.com. na katika matangazo yetu ya leo huko nchini Kenya, Rais Uhuru Kenyatta ahutubia taifa akizingatia swala marufuku ya kusafiri kutokana na mpya virusi vya COVID-19 na hali ya uchumi wa nchi. Na katika taarifa nyingine leo, Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC zimefanya mashambulizi ya pamoja ya anga na mizinga dhidi ya kundi la wanamgambo wa kiislamu la Alaya Democratic Forces, ADF. Ni baadhi ya taarifa unakosikia kwenye matangazo yetu hivi sasa, lakini kwanza tuanze na habari za dunia zikisoma kwako na mkamiti Kimayasi. uganda na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo zimefanya mashambulizi ya pamoja ya anga na mizinga dhidi ya kundi la wanamgambo wa kiislamu la alaya Democratic Forces, ADF leo jumanne msemaji wa jeshi la uganda alisema kwenye ujumbe wa twitter kwamba pamoja na washirika wao wameanzisha hii leo mashambulizi ya pamoja ya anga na mizinga dhidi ya makambi ya ADF Patrick Muyaya, msemaji wa serikali ya Congo, hakujibu mara moja ombi la kutoa maoni yake. Jana Jumatatu, serikali ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo ilikanusha kukubaliana operesheni ya pamoja na jeshi la Uganda kuwasaka ADF na kusisitiza kuwa nchi hizo mbili zilishirikiana tu masuala ya kijasusi. ADF ni kundi la waasi wa Kiislamu ambalo awali lilipigana dhidi ya serikali ya Uganda kutoka vituo vya magharibi mwa Uganda. Kundi hilo hata hivyo lilisukumwa nje ya eneo hilo na hatimaye kukimbilia katika misitu ya mashariki mwa Kongo, mahala ambako wanalaumiwa kwa kusababisha maelfu ya vifo. Waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed leo Jumanne alilitaka kundi la upinzani la kujisalimisha akidai kuwa wanajeshi wa serikali wanakaribia kupata ushindi, wiki moja tu baada ya kwenda kwenye mstari wa mbele wa vita kuongoza operesheni za kijeshi. Vijana wa Tigrei wanaangamia kama majani, wakijua kwamba wanashindwa, wanaongozwa na mtu ambaye hana mtazamo au mpango ulio sahihi. Abi, mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na tisa, alisema katika matamshi yaliyorushwa kwenye vyombo vya habari vya serikali. Ameendelea kuandika kwamba wapinzani wanapaswa kujisalimisha leo kwa jeshi la ulinzi la kitaifa la Ethiopia, kwa kikosi maalum, kwa wanamgambo na kwa watu. Picha za leo Jumanne zilikuwa za karibuni katika mifululizo ya video zinazomwonyesha Abi akiwa amevalia sare na wanajeshi katika kile kinachoonekana kuwa wapo katika jimbo la kaskazini mashariki mwa Afar. Jimbo hilo limekuwa eneo la mapigano makali katika wiki za karibuni, huku kundi la wapinzani la Tigray Peoples Liberation Front TPLF likijaribu kuchukua udhibiti wa barabara kuu inayoelekea mji mkuu Adis Ababa. Waziri mkuu wa zamani wa Lesoto Thomas Thabane alifunguliwa mashtaka leo kwa mauaji ya kikatili ya mkewe aliyeachana naye lipo lelo. Thabane mwenye umri wa miaka themanini na miwili anashutumiwa kuajiri wapiganaji kumuua lipo lelo hapo Juni mwaka elfu mbili kumi na saba siku mbili kabla ya sherehe za kuapishwa. Waziri mkuu alifikishwa katika chumba cha mikutano cha mahakama ya juu mjini Maseru hii leo, siyo katika chumba cha mahakama kama kawaida inavyoelekeza Akisoma mashtaka hayo karani wa mahakama kuu Tebelo Mokema alisema Thabane alisababisha kifo cha Lipolelo Thabane kinyume cha sheria na kwa makusudi hapo Juni kumi na nne mwaka elfu mbili kumi na saba. Washitakiwa wenza katika kesi hiyo ni pamoja na mke mdogo wa Thabane, Mayesa, ambaye alipewa dhamana iliyoleta utata hapo mwezi Juni. Wengine wanne wanashukiwa kuwa washambuliaji wanaodaiwa kukodiwa na Thabane pamoja na Mayesa ili kumuua Lipolelo Thabane mwenye umri wa miaka hamsini na minane. Ushahidi mpya umefichua kwamba aina mpya ya kirusi cha corona cha omicron tayari kilikuwepo huko Ulaya Magharibi kabla ya kesi za kwanza kutambuliwa rasmi kusini mwa Afrika. Maafisa nchini Uholanzi walisema leo kwamba waligundua aina mpya ya kirusi hicho katika sampuli za majaribio mapema Novemba 19, wiki moja kabla ya kugundulika kwa kesi za ugonjwa huo Ijumaa iliyopita miongoni mwa abiria ambao waliwasili huko Amsterdam kwa ndege kutoka Afrika Kusini. Maafisa wa afya huko Japan na Ufaransa pia walithibitisha kesi zao za kwanza za Omicron leo Jumanne, wakijiunga na orodha inayoongezeka ya mataifa yanayoelezea juu ya kirusi hicho, ikiwemo Uingereza, Kanada, Scotland, Australia, Austria, Uhispania pamoja na Sweden. Polisi wa Sudan wametumia gesi ya kutoa machozi dhidi ya maelfu ya waandamanaji waliokusanyika katikati mwa mji mkuu wa Khartum leo Jumanne ili kupinga utawala wa kijeshi kufuatia mapinduzi ya mwezi uliopita. Kamati ya upinzani za vitongoji ziliitisha maandamano hayo licha ya makubaliano ya wiki iliyopita ambayo yalimrejesha madarakani waziri mkuu wa kiraia Abdullah Hamdok na kuachiliwa kwa wanasiasa wengi wa ngazi za juu waliozuiliwa tangu mapinduzi. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Kamati za upinzani za mitaa na vitongoji na chama cha wataaluma wa Sudan, muungano wa vyama vya wafanyakazi vya vya vilivyoitisha maandamano ya Jumanne vilioshutumu Hamdok na Abdul Fatah Al Burhan kwa kutaka kuunda tena utawala wa zamani wa rais Omar Al Bashir ambaye aliondolewa madarakani Aprili 2019 kufuatia maandamano makubwa ya wananchi Wakati madaraja kati ya miji pacha Omdurman na mji mkuu yakiachwa wazi, maafisa wa usalama wakiwa wanashika zamu wakiwa na silaha karibu na ikulu ya rais ambako waandamanaji walipanga kuelekea wakitokea katikati ya Khartum. Maafisa hao walirusha mabomu ya machozi na kujaribu kuwatawanya waandamanaji walipokuwa wamekusanyika takriban kilomita moja kutoka ikulu, wakifunga barabara kuu na kuimba, Wanajeshi rudini kambini, hatutaki ushirika hushirika na hakuna majadiliano. Maandamano mengine yalifanyika katika miji mbalimbali ya nchi ikiwemo Port Sudan, Kassala, Nyala na Atbara. Kamati za mitaani na vyama vya kisiasa vimekataa makubaliano yaliyotiwa saini wiki iliyopita na Hamdok, ambaye alisema yatapelekea kuachiliwa kwa darazeni ya wafungwa, kumaliza ukandamizaji dhidi ya waandamanaji ambao umeshuhudia watu 42 wakifariki dunia na kuhifadhi mabilioni ya misaada ya kigeni. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wajumbe wa jumuiya ya nchi zinazosafirisha mafuta duniani, OPEC wanakutana Alhamis kutokana na shinikizo la rais wa Marekani, Joe Biden ambaye ameamua kuruhusu kutumika mafuta ya akiba ya nchi kwa matumaini ya kupunguza bei ya mafuta ghafi na kuibuka kwa aina mpya virusi vya COVID-19, mambo yanayosababisha hali ya maisha kuwa ngumu. Peter McNeil, mchambuzi katika tanki la fikra la Third Bridge, anasema mkutano huo unaonekana utakuwa mmojawapo ya mikutano muhimu zaidi tangu mahitaji kuongezeka kutokana na kupunguka kwa janga hilo, na ishara kuu ni kiasi gani cha mafuta kitaongezwa kuanza usambazaji wa mwaka mpya. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken yupo nchini Latvia leo Jumanne kwa mazungumzo na viongozi wa nchi hiyo pamoja na kuhudhuria mkutano wa mawaziri wa NATO huku muungano na huo ukielezea wasiwasi wasi kuhusu kuimarishwa kwa jeshi la Rusia kwenye mpaka na Ukraine. Ratiba ya Blinken huko Riga inajumuisha vikao na rais wa Latvia Egils Levits, waziri mkuu na waziri wa mambo ya nje Edgars Rikevish. Pia anatarajiwa kukutana na katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg kabla ya mazungumzo na mawaziri baadaye siku hiyo. Levits aliwaambia waandishi wa habari baada ya mazungumzo yake na Stoltenberg hapo jana Jumatatu kwamba uwezo wa jeshi la Rusia unawakilisha shinikizo la moja kwa moja kwa Ukraine, kwamba NATO itaendelea kushikamana na Ukraine. Stoltenberg alitoa wito kwa Russia kupunguza mivutano katika eneo hilo, akisema kuongezeka kwa jeshi hakuna sababu na hakuna maelezo ya kutosha. ndelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari za chukua uzito wa juu ni huko nchini Kenya, ambapo rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta, wakati akihutubia taifa kwa kikao cha pamoja cha bunge nchini humo Jumanne, ameeleza kuwa marufuku ya kusafiri dhidi ya mataifa ya Afrika kutokana na aina mpya ya virusi vya korona Omicron hayafai, kwani vita dhidi ya maambukizi ya virusi hivyo haviwezi kufanikishwa iwapo maeneo mengine ya dunia yanayodhaniwa kuwa na shida inatengwa. Rais Kenyatta ameeleza kuwa serikali yake imepata mafanikio makubwa ya kiuchumi yaliyofanikisha nchi hiyo kuwa ya sita kwenye jedwali la mataifa tajiri barani Afrika kwa pato la taifa la shilingi trilioni 11, kama anavyotuarifu mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Kenyatta ametangaza kuwa ifikapo Aprili mwaka ujao, Kenya itakuwa imeanza kutengeneza chanjo yake kulinda raia wake dhidi ya makali ya virusi hivyo. Katika hotuba yake ya kila mwaka ya hali halisi ya taifa katika kikao cha pamoja cha bunge la kitaifa na bunge la seneti Jumanne, akiwa kwenye mhula wa pili na wa mwisho madarakani, Rais Uhuru Kenyatta ameeleza kuwa katika utawala wake wa miaka minane ameitoa Kenya kutoka nambari 12 kwenye jedwali la mataifa tajiri barani Afrika kwa pato la taifa la shilingi trilioni 4.74 hadi nambari ya sita barani kwa pato la taifa la shilingi trilioni 11.1 katika kipindi ambacho amekuwa madarakani During the first quarter of 2021, this industry Rais Kenyatta anaeleza kuwa katika utawala wake Kenya inaongoza katika bara la Afrika katika uzalishaji wa nishati ya kijani na ndiyo nchi inayoongoza barani Afrika kuunganisha umeme majumbani hadi sasa. Bwana Kenyatta anaeleza kuwa familia milioni 6.3 zina umeme, mara tatu zaidi kutoka familia milioni 2.3 alipochukua hatamu za uongozi mwaka 2013. Bwana Kenyatta ameeleza kuwa uchumi wa Kenya ulikuwa kwa asilimia 0.3 katika kipindi cha mwaka 2020 ya changamoto ya Covid, lakini katika robo ya pili ya mwaka 2021 ilisajili ukuaji wa kuvutia zaidi kuwahi kurekodiwa katika pato la taifa kwa asilimia 10.1. Kwenye hotuba yake ya zaidi ya saa mbili inayogusia hali halisi ya maendeleo ya kiuchumi, muundo wa kijamii, hali ya utaifa na demokrasia, Kenyatta ameeleza kuwa Kenya sasa imepata funzo kutokana na maambukizi ya virusi vya korona na sasa inaweza kujitegemea. Amefichua kuwa kufikia Aprili mwaka ujao, Kenya kupitia kiwanda chake cha Kenya BioVax Limited kitaanza kuzalisha chanjo kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Aidha, ameeleza kuwa Kenya imejenga maabara 95 zilizo na vifaa vya kisasa kupima sampuli na kutambua maambukizi ya virusi vya korona kando na ilivyokuwa mwaka 2020, wakati Kenya ilikuwa na maabara moja tu ya kutambua maambukizi hayo na sampuli zilisafirishwa kwa maabara ya Afrika Kusini. Hadi sasa, anaeleza kuwa serikali yake imesambaza zaidi ya shilingi bilioni 257 kukinga raia wa Kenya dhidi ya athari ya virusi vya korona. Mnamo mwaka elfu mbili na kumi na sita, Kenyatta anaeleza kuwa serikali yake ilianzisha mfumo wa uzazi wa kulinda kina mama maarufu kama Linda Mama, ambao hadi sasa umepunguza kiwango cha vifo vya uzazi kwa asilimia 43 na kuwanufaisha wanawake milioni 5.8 kote nchini Kenya. Kwa mara ya kwanza Kenya inatengeneza silaha nyepesi na sare za kijeshi ambazo taifa lilikuwa linaagiza nje, ameeleza bwana Kenyatta. Kenyatta amestajabikia marufuku ya kusafiri dhidi ya mataifa yaliyo kusini mwa Afrika kutokana na aina mpya ya virusi vya korona Omicron, akisistiza kuwa haifai, kwani vita dhidi ya maambukizi ya virusi hivyo haviwezi kufanikishwa iwapo maeneo mengine ya dunia yanayodhaniwa kuwa shida yanatengwa, Akionekana kurejelea mzozo wa miaka mingi kuhusu sehemu ya bahari Hindi kati ya Kenya na Somalia, Kenyatta kwa mara nyingine ameeleza kuwa hakuna hata siku moja kipande cha ardhi ya nchi kitaiondokea. Hadi sasa, ameeleza kuwa serikali yake ya kwanza chini ya utawala wa ugatuzi imesambaza zaidi ya shilingi trilioni 2.4 kwenye majimbo 47 katika kipindi cha miaka minane, na kunung'unikia kutoidhinishwa kwa mchakato wa kufanyia marekebisho katiba ya Kenya, hatua ambayo ingeiwezesha serikali yake kusambaza kiasi cha shilingi bilioni 562 kila mwaka kutoka asilimia 15 hadi asilimia 35. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu, Step Redio ya Mbale Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro DRC. Pia sahau mtandao wetu www voa swahilicom na tukielekea huko Kamango na Nubil wilayani Beni, Kivu kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ni kwamba jeshi la Uganda UPDF limeingia rasmi kwenye ardhi ya Kongo likiwa na silaha nzito nzito kuwasaka waasi wa ADF. saa mbili Pascal, kiongozi wa mji wa Kamango, anasema askari hao wameingia Kamango bila uwepo wa jeshi la Kongo. Auster Malivika aripoti zaidi. Sambili Pascal, kiongozi wa mji wa Kamango pamoja na Nobili Wilani Beni, asema jeshi la Uganda UPDF limeingia katika miji yake likiwa na vifaa kali vya kivita. Wameingia na vifaa na magari kubwa kubwa, wameingia kabisa. Aloro, wamefika hata saa hii katika lokalite ya Nobili. Sasa sisi tulikuwa tukisikiliza vile wakuu viongozi wa jeshi ya kwetu ambao wataweza kutuambia kama tutaenda nao namna gani. Wakazi waliyeko mpakani na Nobili pembeni ya lamia chini ya mlima wa Rwenzori, tumezungumza nao kwa njia ya simu. Hali sasa tangu asubuhi, hali ni vizuri, walipiga makombora na sasa hii wameingizana sasa kuingia Nobili. Nobili upande wa Kongo ama upande wa Uganda? Ndio, wameingia upande wa Kongo. Saa hii wameingia mikono mitupu ama na silaha? Wako na vifaru, wana silaha zile za mkononi na mabomu sasa mmepokeaje ujio wa UPDF hapo nobili upande wa Kongo? kama nitakuja kumaliza vita, tutasema karibuni. <laughs> tamaliza vita wa ye. Wabunge katika maeneo ya Beni kwa upande wao wakisema wanachokihitaji ni amani. Kizeriboka sereka wateva ni mbunge wa Beni akiwa bungeni mjini Kinshasa, hatua uh, hii sisi tunachokitaka ni kwamba wapigane na tuweze kupata amani wengi, kwa sababu hata wakazi wengi hawako kabisa tayari kuweza kuwapokea lakini kwa sababu tumeuliwa siku za kutosha, uh, wale maasi wametutesa. Kama jeshi la Uganda litatusaidia ili tuweze kupata amani ni kile tunachokitaka lakini kufuatana na maafa yaliyofanyika wakazi kabisa hawako tayari lakini tunapenda wafanye kazi na wamtake adui ili tupate amani. Uganda imelazimika kuingia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia mashambulizi ya mfululizo pamoja na milipuko katika taifa lake, hasa mjini Kambala ambako serikali pamoja na wananchi wa Uganda wameshindwa kuvumilia. UPDF ikisema wanahusika na mashambulizi katika taifa la Uganda ni waasi wa ADF ambao wamekuwa wakitoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa maeneo ya Beni chini ya mlima nzuri ndiyo sababu kubwa ya kuja kuwatafuta moja kwa moja wa raia kwangu wa sheferia watalinga ni kuwaonesha ya kwamba hiyo ni mpango ambayo ilikamatiwa na wakuu viongozi kutoka Kinshasa. Hivi hiyo mipango ni ya kutafuta kuweza kutupatia tena tu amani, kwani inajua ni susi yao. Kwa kila siku Uganda inatumia silaha nzito ndito, pamoja na ndege za kivita. ADF inashutumiwa kuendesha vitendo vya uhalifu vya ukiukaji wa haki za binadamu, ikiwemo mauaji, mashambulizi ya vijiji pamoja na uharibifu wa mali eneo la Beni Kivu Kaskazini pamoja na Irumu mkoa wa Ituri. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake imesema kwamba ni hatua ya pamoja kati ya Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kama marafiki ambao wanahusiana kwenye mipaka yao. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Na huko nchini Tanzania, jeshi la wananchi wa nchi hiyo JWTZ limesema libaini kuwepo vikundi vya watu vinavyotumia njia za kilaghai kwa rubuni vijana kwa kukusanya fedha kutoka kwao wakiahidi kuwasaidia kupata ajira ndani ya jeshi hilo. Kutokana na kuzuka kwa wimbi hilo, jeshi hilo limewaonya wale wote waliokuwa nyuma ya mchezo huo kuacha mara moja, vinginevyo rungu la dola litawashukia. George Njogopa ana taarifa zaidi kutoka Dar es Salaam. Katika taarifa yake mbele waandishi wa habari, kaimu mkurugenzi wa habari na uhusiano wa jeshi hilo, luteni kanali Gaudensi Londo amebainisha baadhi ya mbinu wanazotumia wahalifu hao, ikiwemo kutumia majina ya viongozi wakuu ili kufanikisha njama zao. Amesema miongoni mwa majina wanayotumia ni pamoja na jina la mkuu wa majeshi, akidai kwamba wanatumwa na mkuu huyo wa majeshi kukusanya fedha kwa makundi ya vijana ili wafanikishie ndoto zao za kujiunga na jeshi hilo. Wamekwenda mbali wengine na kusema pesa hizo anatutuma mkuu wa majeshi, jambo ambalo si sahihi na si sawa. Mkuu wa majeshi kwa nafasi yake kutuma kwamba nichukulie, chukua hela niingize kijana, chukua hela niingize kijana, ni jambo ambalo kwa kweli hatuwezi kulifumbia macho, kuona viongozi wetu wanachafuliwa na watu tu ambao ni wadanganyifu wanawaadaa wananchi na wanakusanya hela nyingi. Mbaya zaidi, wanachukua mpaka nyumba za kulala wageni, wanakusanya vijana, wanaandikisha majina kwamba, subirini, tunaenda kuwaletea nafasi za kujiunga na jeshi. Tatizo la ukosefu wa ajira ya miongoni mwa vijana ikiwemo wale wanaendelea kuhitimu kutoka elimu ya juu linajitokeza kama moja changamoto inaendelea kulikabili taifa, na kutokana na ugumu wa maisha, wengi wamekuwa wakihadaiwa kirahisi na makundi kama hayo. Hivi karibuni, jeshi la wananchi wa Tanzania JWTZ liliarifu kwamba liko mbioni kuwaajiri baadhi ya vijana wa kujiunga na jeshi hilo, na lilibainisha wale watakaopewa kipaumbele ni pamoja na vijana walioko katika makambi ya jeshi ya kujenga taifa JKT ambao wamekuwa wakijitolea Jeshi hilo la wananchi limeonekana kushutushwa kuzuka kwa wimbi hilo la makundi ya watu wanaoendesha vitendo vya wa kitapeli kwa kuwadaa vijana pamoja na wazazi wao. Wameanza vitendo vya rushwa, vitendo vya kuwaragai wananchi kwamba watoe fedha ili vijana wao waweze kupatiwa nafasi za kujiunga na jeshi. Udanganyifu unaoendelea kufanyika umesababisha usumbufu mkubwa sana kwa wananchi, kwa wazazi, ndugu jamaa ambao wana vijana wao walio katika makambi ya jeshi taa. Matapeli hao wamekwenda mbali zaidi kufikia kwanza kuwasingizia viongozi, kusingizia makamanda wa jeshi kwamba wametumwa wakusanya hela ili waweze kuandikisha hao wa vijana. Hata hivyo haijafahamika mara moja kama jeshi hilo limepanga kuchukua hatua wa gani juu ya wale wote wanaoendesha vitendo hivyo ingawa baadhi ya duru za habari zinasema kwamba jukumu la kuwasaka wahalifu hao huenda likaachiwa kwa jeshi lika la polisi kwa vile ndilo linalohusika na uhalifu wa kijinai. Hadi sasa jeshi la polisi halijatoa taarifa yoyote kuhusiana na uhalifu huo ambao unatajwa kutendeka katika maeneo mbalimbali nchini. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni Jooci Njogopa. Leo katika dunia ya wanawake tunaangalia siku kumi na sita za kampeni kuhusu uhamasishaji dhidi ya ukatili wa jinsia. Mojawapo ya kanuni kuu za Umoja wa Mataifa kuhusu haki za wanawake ni utetezi wa kampeni ambazo zinaunganisha ulimwengu mzima. Kitengo cha wanawake cha Umoja wa Mataifa kinasisitiza kuinua sauti na kuwapa majukwaa vijana wanaharakati ambao ni watetezi wa haki za wanawake ili kuwawezesha kuunda mustakbali wao. Sasa kutoka Mombasa, Farida Ali ni mwanamke wa miaka ishirini na mbili na amefaulu kujumuisha zaidi ya wanawake thalathini ambao wamepitia dhuluma mbalimbali kipindi hiki cha janga la Korona na kuwasaidia kupata msaada wa kisaikolojia kutoka kwa wataalam. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, anatupasha zaidi. Makuzi yangu yalikuwa ya changamoto sana, hata katika upande wa elimu, ilibidi sasa watu wa nje ndio wachangie katika elimu yangu, mpaka kufikia mahali nimefika, ndio maana bado ninazidi ku... Farida Ali, mwanafunzi wa chuo kikuu cha Mount Kenya hapa mjini Mombasa, amewavutia wengi kutokana na bidii yake ya kuangazia masuala ya kijamii ikiwemo elimu pamoja na haki za kibinadamu. Mimi kama Farida, katika malezi yangu nyumbani, nilikuwa katika familia ambapo niliona maswala kama haya yakifanyika, wazazi wakipigana, nilikuwa na fes changamoto ambazo kitovu chake ni yale yale mambo ya gender based violence. Maana wazazi wangu walikuwa wana pia wanarushiana mikono ambapo kuwa ukiwa nyumbani tuseme umetoka shuleni umerudi nyumbani, wazazi wamepigana vile, hujui ni nani wa kumfuata katika masa, usaidizi na ilikuwa ngumu mimi kuelewa wakati ule. Ndo nikaamua mbona nisishikilie, nikakuwa mstari wa mbele katika kuhamasisha watu zaidi kuhusu hili jambo ambalo linatatiza jamii nzima. Wiki chache zilizopita, Farida alifaulu kumulika visa 25 vya wanawake wanaopitia changamoto mbalimbali za unyanyasaji katika familia zao. Ni aghalabu kwa wanawake wa umri wake kujitokeza na kuzungumzia swala hilo, ikizingatiwa mila na desturi za eneo analoishi na imani ya dini yake haimruhusu kuwa wazi kuhusu masuala ya ndani yanayomhusu mwanamke. Hatua na juhudi zake zilisababisha wanawake wengi karibu yake kujitokeza na kuzungumzia masaibu wanayopitia maishani. Sasa hivi tuko na mradi ambao unaitwa Nisaidie Kupaza Sauti ambao umejigeza zaidi katika maswala ya dhuluma za kijinsia kwa maana, ukiangalia katika hichi kipindi cha COVID ndio muda ambao hizi kesi zilijitokeza zaidi, kwa sababu ndio wakati watu walikuwa majumbani. Ambapo tuko na kikundi cha wanawake 25 tuliwatafuta, ambao ni watu ambao wamepitia hizi dhuluma za kijinsia so kikundi hiki kinapelekwa through a process ya psychosocial support, yani maswala ya akili. Kuna professional counselors wawili ambao tunafanya kazi nao wanaofanyia hizi sessions za group na zile ambazo za one on one kuwasaidia kutoka katika ile sehemu walioko, ambao baadaye tunatarajia kuwa wakishapitia hii process yote tutawasaidia na fedha kidogo za biashara, ili waendelee kutokamana na pale mali walipokuwa katika harakati hizi. Farida amekutana na wanawake watu wazima, wengi wao wakiwa na simulizi za kusikitisha na zaidi wakifichua unyanyasaji wanaopitia kutoka kwa watu wa karibu wa familia. Wakati alikuwa hana kazi alikuwa sawa, hakuna siku tumekosana na yeye. Nilipigwa hiyo mkono chini, nikasiri kabisa. Sasa watoto wa VOA imewatembelea na kuzungumza na baadhi ya wanawake waliopo katika mpango alioanzisha Farida unaofahamika kama nisaidie kupaza sauti. Baadhi yao akiwemo Mariam ambaye tumebana utambulisho wake sahihi, anaeleza kwa kifupi masaibu aliyokumbana nayo mikononi mwa mumewe wa ndoa. Mimi at the time tulipokuja tukachana na bwanangu, alikuwa ni mtu ananisumbua every now and then. Wakati alikuwa hana kazi, alikuwa sawa, hakuna siku tumekosana na yeye, but wakati alipokuja akapata kazi, it's all what happened. Alinisumbua sana. Ni jirani tu hapa alikuja kunitoa, but actually, alikuwa ni kuna mwanamke alikuwa amepata, na alikuwa ndiye yeye anamsumbua, ali wanted to get married to that woman, so alikuwa is trying to away out, at least anitoe na ikawa imeni hat to an extent mpaka familia yangu imekuwa broken. Mwendee, ambaye sio jina lake sahihi, ni mwendani wake wa karibu, ambaye alishindwa kuvumilia dhulma alizokuwa akipitia na hatimaye kupelekea kuvunjika kwa ndoa yake ya miaka zaidi ya ishirini. Saini ko peke yangu mzee ako peke yake. Kutoka 2016 ndo mzee alikuja akambadilika kabisa akawa hataki kutuma kitu nyumbani, ngimuuliza pesa natandikwa vizuri sana. Unzuri watoto walikuwa nitetea. Huyu mkubwa kufika pale kwa nyumba, kila mtoto ananiangalia kutoka njuu mpaka chini. Akanifuata, nikamuuliza yaani, yani, uoni ninipigwa hiyo mkono chini. Ha! nikasirei kabisa sasa, watoto wakaanza kulia, baba jana na mama jana na mama jana na mama, mama. Ilo kijana mkubwa alikuwa nje, mama mwingine akakimbia akamwambia Wanauliwa ndani. Mafanikio yaliyopatikana kwenye mpango wanisaidie kupaza sauti, umetoa fursa ya matumaini ya maisha mapya kwa wanawake hawa waliofuata ushauri na mwelekeo wa mwanzilishi wao Farida akiwa mfano wa kielelezo cha jamii. Mimi nashukuru sana. Wakati tulipoanza hii program na nikawa nasikia mawazo tofauti tofauti, I felt I gave, I got the energy for it to move on. Mimi nimejifundisha kuwa wazi, kwa sababu the more unajifungia ndio you are killing yourself. Mimi vile niliona yule parida pale na nikasikia maneno yenye tunashia pale, niliona huyu parida huenda alipitia haya kama hao watoto wangu vile wanapitia sasa ndo akaona na yeye ni vizuri naye anze hii ya wakinamama, ili nao wasaidike. Hakuna jambo gumu, hiyo ndo ushauri wangu, kwa sababu kila kitu ambacho kiko duniani ni mambo ambayo yamekuwa yakifanyika. Hakuna jambo ambalo linasubiri umri fulani, na usifanye kwa kuigiza. Hayo yakijiri, shirika la Human Rights Watch hapa nchini Kenya karibuni limetoa ripoti inayokosoa serikali ya Kenya kwa madai ya kufumbia macho na kukosa kushughulikia visa vya dhuluma za kijinsia ipasavyo, wakati huu ambapo dunia inaendelea kupambana na janga la korona, huku visa hivyo vikiendelea kuripotiwa kwa kiwango cha juu. Salma Muhamed, makala ya wanawake, VOA jioni. Hadi hapo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walifanikisha matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Sunday Shomari mashirikiana na Mkamiti Kibayasi. Tutakieni wote usiku mwema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.