Kiswahili Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote pale ulipo. Jina langu ni Sunday Shumari, na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya ye jioni. Leo ni Jumatano Novemba 17 mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika ikiwemo redio Free Africa ambayo inasikika kote nchini Tanzania na eneo zima la maziwa makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi, na redio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, na pia tunapatikana kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Na katika matangazo yetu ya leo, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana na rais wa Kenya Uhuru Kenyatta jijini Nairobi na kufanya mazungumzo ya faragha yanayolenga kuongeza nguvu kutafuta mwafaka juu ya mzozo unaokomba Ethiopia. Je, wachambuzi wanasemaje? Marekani inaitambua Kenya kama nchi na mshirika imara katika si Afrika tu lakini eneo la Afrika mashariki ambalo linaweza kutumiwa kama kituo cha kutuliza fujo na, na, na masuala kama hayo katika eneo hili. Na katika makala yetu ya afya, tunakuarifu kuwa saratani ya shingo ya kizazi huenda siku moja ikawa nadra, kwani chanjo inaonyesha kuwa ni ufanisi mkubwa katika kuzuia ugonjwa huo. Ni baadhi ya taarifa utakazosikia kwenye matangazo yetu hivi leo, lakini kwanza kabisa tupate habari muhimu za dunia, zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Wizara ya mambo ya nje Marekani imesema waziri wa mambo ya nje Marekani, Anton Blinken, anafanya mazungumzo na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na balozi wa mambo ya nje Rachel Omamo kujadili ushirikiano kati ya serikali zao kuhusiana na kukomesha janga la COVID na kuwekeza katika afya, kuzungumzia matatizo ya hali ya hewa, kujenga zaidi uchumi wa ulimwengu unaojumuisha wote na kuimarisha demokrasia na kuheshimu haki za binadamu. Blinken pia anazungumzia masuala maalum ya kikanda kama vile kumaliza ghasia nchini Ethiopia, kupambana na ugaidi nchini Somalia na kufufua serikali ya mpito ya kiraia huko Sudan. Wizara ya mambo ya nje Marekani imesema Kenya, mjumbe wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa, ni mdau muhimu katika masuala yanayohusiana na na nchi za kanda ikiwemo Ethiopia, Sudan na Somalia. Ziara hiyo ya Blinken nchini Kenya ni sehemu ya ziara ya mataifa matatu barani Afrika ambayo pia itampeleka hadi Nigeria na Senegal. Safari yake inalenga kuinua hadhi ya Marekani kama mhusika mkuu katika kanda hiyo inaposhindana na China. Waziri mdogo wa mambo ya nje wa Marekani Moli Fi amesema amekutana na waziri mkuu aliyeondolewa madarakani wa Sudan Abdallah Hamdok wakati wa ziara yake mjini Khartum jana Jumanne, na walijadili njia za kurejesha demokrasia ya mpito nchini Sudan. Jumanne jioni, mjumbe wa baraza la utawala na kiongozi wa kundi la waasi Malik Ajar alikiambia kituo cha televisheni cha Aljazira kwamba Hamdok na wafungwa wengine wataachiliwa ndani ya muda wa siku moja au mbili. Hamdok amekuwa chini ya kizuizi cha nyumbani tangu jeshi lilipochukua mamlaka. Hakuna maelezo mengine yaliyotolewa mara moja juu ya mkutano wa Fi na Hamdok. Fi katika ziara yake ya siku tatu nchini Sudan pia alikutana na kiongozi wa jeshi Jenerali Abdel Fattah al Burhan, ambaye alimweleza kuwa hatua za kuwaachilia wafungwa wa, wa kisiasa waliokamatwa wakati wa unyakuzi huo zimeanza, kwa mujibu wa shirika la habari la Sudan Suna. Kutolewa kwao hakujumuishi wale ambao wanakabiliwa na mashtaka ya uhalifu Russia leo Jumatano ilikaribisha mazungumzo ya moja kwa moja kati ya maafisa wa EU na Belarus kuhusu mzozo wa wahamiaji kwenye mpaka wa Poland. Msemaji wa Kremlin Dmitri Peskov alisema kuwa ni muhimu sana mawasiliano yamefanywa kati ya wawakilishi wa EU na uongozi wa Belarus siku chache baada ya kansela wa Ujerumani Angela Merkel kujadili suala hilo na kiongozi wa Belarus Alexander Lukashenko. Rais wa Rusia Vladimir Putin alizitaka nchi za magharibi kuzungumza moja kwa moja na mshirika wake Lukashenko ambaye anazidi kutengwa tangu kukandamizwa kwa maandamano ya upinzani hapo mwaka jana. Meko alimtaka Lukashenko Jumatatu kuzungumzia hali kwenye mpaka wa Poland na Belarus, ambapo maelfu ya wahamiaji wamekusanyika katika mzozo ambao EU inayolaumu Minski. Kenya imesema hii leo Jumatano kwamba inaamini serikali ya Ethiopia na wapiganaji wa Tigray wanaweza kufikia makubaliano ya kusitisha mapigano, wakati wanadiplomasia wa kigeni viongozi, pamoja na rais Uhuru Kenyatta, wakiongeza juhudi za kumaliza mgogoro huo wa zaidi ya mwaka mmoja hivi sasa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Kenya Rachel Omamo alieleza matumaini hayo baada ya kukutana na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Anton Blinken anayetembelea Kenya hii leo. Abdushakur Abud anatusomea taarifa zaidi. Akizungumza kwenye mkutano na waandishi wa habari pamoja na Blinken hii leo, Omamo amesema wanaamini kuna uwezekano mkubwa wa Ethiopia kufikia makubaliano kuhusu mgogoro wao akiongeza kusema wanaamini makubaliano ya kusitisha mapigano yatafikiwa. Hata hivyo, waziri Blinken amesema ana wasiwasi namna mambo yanavyoendelea nchini humo, na wanashukuru sana kutokana na kujihusisha kwa rais Uhuru Kenyatta moja kwa moja pamoja na Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kujaribu kutanzua mzozo huo wa Ethiopia. Waziri huyo wa Marekani amerudia tena wito wa kusitishwa mapigano bila masharti yote na kusema kuna uwezekano wa kufikia makubaliano, kwani anasema mapigano yanatishia amani na usalama wa kanda zima. Blinken hali kadhalika amewahimiza wapiganaji wa Tigrey kusitisha kitisho chao cha kusonga mbele na kuuteka mji mkuu wa Adisababa. Mapigano hayo katika jimbo la kaskazini mwa Ethiopia la Tigre limesababisha vifo vya maelfu ya watu na maelfu kukimbia makazi yao na kukabiliwa na hali ya njaa. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Waziri wa mambo ya nje wa Taliban Amir Khan Mutaji leo Jumatano aliandika barua ya wazi kwa bunge la Marekani akionya juu ya kuhama kwa wakimbizi wengi kutoka Afghanistan vinginevyo Marekani iachie zaidi ya dola bilioni tisa katika benki kuu ya Afghanistan na kusitisha vikwazo vingine vya kifedha dhidi ya nchi hiyo. Amir Khan Mutaji aliandika kwamba vikwazo sio kwamba vimesababisha madhara kwenye biashara , lakini pia misaada ya kibinadamu kwa mamilioni ya Waafghanistan waliokata tamaa. Ofisi ya Mutaji huko Kabul ilitoa nakala za barua katika lugha kadhaa ikiwemo Kiingereza. Mutaji aliendelea kueleza kwamba serikali yake imeweza kuleta utulivu wa kisiasa na usalama nchini Afghanistan tangu ilipochukua madaraka mwezi Agosti, lakini matatizo kiuchumi ya kiuchumi yanayoongezeka yanazidisha changamoto za kibinadamu. Kwa sasa, changamoto ya kimsingi ya watu wetu ni usalama wa kifedha, na mizizi ya wasiwasi huu inasababisha kufungiwa kwa mali za watu wetu na serikali ya Marekani, mwanadiplomasia mkuu wa Taliban alisema. Amnesty International ilisema hii leo kwamba Nigeria inakabiliwa na viwango vya mgogoro wa ubakaji huku wengi walionusurika wakinyimwa haki na wabakaji wakikwepa kufunguliwa mashtaka licha ya mamlaka kuahidi kupambana na unyanyasaji wa kingono. Shirika la kutetea haki za binadamu lilisema mamia ya matukio ya ubakaji hayaripotiwi kwa sababu ya rushwa, unyanyapaa na kulaumiwa kwa waathiriwa katika nchi hiyo yenye watu wengi zaidi barani Afrika. na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Habari ziko uzito wa juu hii leo ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amekutana na Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya jijini Nairobi na kufanya mazungumzo ya faragha inayolenga kuongeza nguvu kutafuta mwafaka juu ya mzozo unaokumba Ethiopia na mataifa mengine katika upembe wa Afrika. Blinken ametambua juhudi za kibinafsi za Rais Kenyatta kuleta pande zote zinazozozana kwenye meza ili kufuta utata huo kama alivyotaarifu mwandishi wetu Nairobi Kennedy Wendera. Viongozi wao katika kule Nairobi pia wamezungumzia uwezekano wa Kenya na Marekani kudumisha ushirikiano wa kimkakati wenye nguvu zaidi kuliko hapo awali. Nairobi inahitaja ziara ya waziri wa mambo ya nje wa Marekani Anton Blinken kama mwendelezo wa mazungumzo ambayo rais Kenyatta amekuwa nayo na rais wa Marekani Jo Biden Washington DC mwezi uliopita, kuongeza nguvu kukabili athari mabadiliko ya tabia nchi, kupambana na kero lililoletwa na kusambaa kwa maambukizi ya virusi vya korona, na kuharakatia juhudi za kufuta mizozo inayokumba upembe wa Afrika. Washington ushirikiano wake wa kimkakati kulikuwa wakati wowote wa ule katika historia yake ya mahusiano ili kukuza uchumi wa nchi mbili, kuondoa vikwazo na kufikia malengo ya kimataifa, kuimarisha demokrasia na kuheshimu haki za kibinadamu. Blinken ametambua juhudi za kibinafsi za rais Kenyatta kuleta pande zote zinazozozana nchini Ethiopia kwenye meza kufuta utata huo, na kuongeza kuwa Kenya ina wajibu wa kupigia pondo juhudi zote za kufuta mafarakani. Tunathamini sana juhudi ambazo Rais Kenyatta amefanya binafsi kujihusisha na kuunga mkono juhudi zinazoongozwa na mpatanishi wa AU aliyekuwa Rais Obasanjo. Mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu Marekani pia Jumatano amekutana na viongozi wa asasi za kiraia jijini Nairobi na kuwataka kuchukua wajibu wa kutetea demokrasia, kupambana na ghasia za kisiasa, kupinga manyanyaso dhidi ya wanahabari, ukamataji wa ovyo na polisi na kufichua visa vya ufisadi, pamoja na kuhimiza kutimizwa kwa mfumo wa kisheria nchini Kenya. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Raychelle Omamo ameeleza kuwa Kenya na Marekani zinajivunia ushirikiano wao na kuongeza kuwa udumish Uimarishaji wa mahusiano hayo utaboresha sekta mbalimbali mbali za uchumi wa Kenya. We're uh, providing an overview of the manner in which we are managing uh, this special relationship that we have Serikali ya Marekani ndiyo mchangiaji mkubwa zaidi katika sekta ya afya ya Kenya kwa uwekezaji wa kila mwaka wa takriban dola milioni 450 za Kimarekani katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita, na kuwawezesha takriban Wakenya wa Kenya milioni 25 kufikia huduma za afya. Mwaka 2020 usaidizi wa amani na usalama wa Marekani ulifika zaidi ya dola milioni 560 za Kimarekani, na Kenya imenunua zana za kijeshi zilizotengenezwa na Marekani zenye thamani ya zaidi ya dola milioni 139 katika kipindi cha miaka mitatu iliyopita na kuifanya Kenya kuwa mshirika mkuu wa kimkakati wa kijeshi na Marekani. Profesa Hezron Mugambi, mhadhiri wa Chuo Kikuu cha Nairobi, anaeleza. Nairobi ni nguzo kuu kwa Marekani. Marekani inaitambua Kenya kama nchi na mshirika imara katika si Afrika tu, lakini eneo la Afrika Mashariki, na ambalo linaweza kutumiwa kama kituo cha kutuliza fujo na, na, na masuala kama hayo katika eneo hili. Blinken baadaye ameweka shada la maua katika hifadhi ya kumbukumbu -kumbu ya waliouawa katika mlipuko wa bomu mwaka wa kenda mia tisini na nane katika jumba la ubalozi wa Marekani jijini Nairobi Alhamisi. Bwana Blinken atahitimisha ziara yake nchini Kenya kwa kuhudhuria mkutano wa shirika la mazingira la Umoja wa Mataifa eneo la Gigiri jijini Nairobi. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia washirika wetu, Step Radio ya Mbale, Uganda, Radio Citizen na Redio Kaya nchini Kenya, RFA na UFM nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Jambo Isiro, DRC. Pia usahau mtandao wetu www voa swahili.com. Katika habari nyingine, huko nchini Uganda, kundi la Islamic State limedai kuhusika na mashambulizi ya jana Jumanne ya mabomu mawili jijini Kampala, wakati polisi nchini humo walidai kuwa kundi la ADF NALU linahusika. Rais wa Uganda Yoweri Museveni akizungumza na taifa amesema waliohusika na milipuko hiyo miwili wamejulikana na watachukuliwa hatua ipasavyo. Sande Shomari amezungumza na mchambuzi wa siasa rubani mstaafu Francis Babu na kwanza kutaka kujua hali ilivyo mjini Kampala hii leo. Uh, hali imetulia. Jana ilikuwa wasiwasi kidogo, yaani kama jioni hivi watu walikuwa wakitoa kazini, kulikuwa trafiki jamo ya nguvu, watu wa, wengine wanafika nyumbani kama saa tano za usiku na kuna kafyu, yaani ilikuwa ni kiwangetu, watu wengine waliogopa sana lakini leo asubuhi imetulia kidogo, watu wameanza kufanya kazi. Of course kuna mambo mengi unajua, unajua ukiwa na nini namna hivyo huwezi kujua kabisa. Watu kila mtu anasema mambo yake, lakini ukisema uh, labda serikali imezungumza, rais Museveni amezungumza na taifa. Pengine yaliyozungumzwa na Museveni nayo inapokelewa vipi? Ah, inapokelewa vizuri of course. Kila mtu, watu wengine wana mambo yao mengine lakini president ametoka akasema vile vitu vilikuwa na na nini. Waziri wa wa security ametoka akasema kwamba inaonekana hawa vijana wenye walikuwa wanabeba hizi bomu walikuwa hawajui wamebeba bomu, hatujui namna nini, ametoa pande gani, lakini amesema hivo, na pengine pia inaonekana kwamba sasa hii matumizi ya vijana E, na hili kundi la ADF kutajwa imekuwa ni kitu ambacho si Uganda tu, hivi sasa hata Kenya kuna wasiwasi, wanachukua tahadhari za usalama, pengine unavyoona leo katika eneo zima la Afrika ya Mashariki nini kitakachokuwa kinafanyika kwa sasa ili kuepukana na haya. E, lakini unajua hii kitu haikuanza leo, tuna kutoka embassy ya Amerika ipigwe na Nairobi na Dar es Salaam kutoka wapiga hapa rugby club yetu 20, 10, 15, 20, hii ilikuwa inatembea kwa sababu hawa jamaa wa ndugu zetu wawa, wakifanya ukali wao wanatumia zile targets zinaweza kutoa, yani wanasukuma wana kama messages hivi, so wanatafuta targets, wanataka watu wajue kwamba bado wako uh, Islamic State yote imeshikana na Al-Shabab wameshikana na ADF wameshikana na wale jamaa na Nigeria, wa Nigeria, yani sio kitu kitu unaweza kusema ni hivi is not tangible unasema wanasema ni jihadis wanasema wanapigania dini wengine wanasema wanapigania siasa. Lakini tunajua kwamba haya maninii yote inatokea Middle East, inatokea Israel na Palestine, inakwenda Iraq, inakwenda Syria, inakwenda Afghanistan, inakwenda Yemen, Libya, inatembea na Afrika nzima. Imekuja juzi, walikuwa Mozambique, inakuwa sasa ni isa na international nciya Uganda, tumenafikiria ni mchambuzi wa siasa rubani mstaafu Francis Babu akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kampala nchini Uganda. Na naibu waziri wa China Kiang Kemings amesema leo Jumatano kwamba ushirikiano wa kibiashara na kiuchumi kati ya China na Afrika umepata matokeo mazuri na ya mafanikio chini ya mwongozo wa jukwaa la ushirikiano kati ya China na Afrika, FOCAC. China imeendelea kuwa mshirika mkubwa wa biashara barani Afrika kwa miaka 12 mfululizo hadi mwishoni wa mwaka 2020. Na vifaa vya ujenzi pamoja na mahitaji ya kila siku ambayo China inasafirisha barani Afrika yamekidhi mahitaji ya watu wa Afrika katika uzalishaji na maisha yao ya kila siku. Maelezo zaidi anayo Patrick Nduimana. Afrika pia ni chanzo muhimu cha rasilimali za madini na nishati kwa China ambayo ina jukumu muhimu sana katika kudumisha uthabiti wa viwanda vya China. Naibu waziri wa biashara wa China Qian Keming amesema China inaagiza bidhaa za kilimo kutoka nchi kadhaa za Afrika. Kwa mfano, bidhaa nyingi za kilimo bora ambazo China imeagiza kutoka nchi nyingine kama vile ufuta wa karanga zinatoka Afrika. Bidhaa nyingine za Kiafrika ambazo tunaweza kuona sokoni sasa ni mafuta ya mizeituni kutoka Tunisia. Kampuni za China zimeanzisha biashara zaidi ya elfu tatu na mia tano za aina mbalimbali barani Afrika, huku asilimia sabini ya uwekezaji ukitoka kwa makampuni binafsi. Aidha, uwekezaji wa moja kwa moja wa China barani Afrika sasa umefikia dola bilioni 43.4 na kuifanya China kuwa nchi ya nne kwa wawekezaji wengi barani humo. Kiani amesema faida za ziada za viwanda vya China na Afrika ni muhimu sana. Kampuni za China zimekuwa zikiongeza kikamilifu uwekezaji barani Afrika jambo ambalo ni msaada mkubwa katika suala la kuunda ajira za ndani, kuboresha viwango vya viwanda na kukuza hali ya kumshirikisha kila mtu katika maendeleo ya kiuchumi. Wakati huo huo, naibu waziri Kian ameongeza kuwa makampuni ya biashara ya China yamekuwa yakiboresha mpangilio wa biashara zao na kuharakisha kasi yao ya kuchunguza na kuingia kwenye soko la kimataifa. Uendeshaji wao wa kimataifa na uwezo wa usimamizi na ufahamu wa uwajibikaji wa kijamii pia vimeboreshwa kwa kiasi kikubwa. Na katika makala ya afya hivi leo, tunakuarifu kwamba saratani ya shingo ya kizazi huenda siku moja ikawa nadra zaidi duniani, kwani chanjo inaonyesha kuwa ina ufanisi mkubwa katika kuzuia ugonjwa huo. Kiwango cha saratani ya shingo ya kizazi kilishuka wa asilimia 87 kwa wanawake waliochanjwa dhidi ya virusi vya papiloma katika umri wa miaka 12 au 13, kulingana na utafiti mpya wa Uingereza. Utafiti ulikuwa kifanya tathmini ya matokeo ya programu ya chanjo iliyoanza Uingereza mwaka 2008. Mery Mgawe ana taarifa zaidi. Mamia ya wanawake nchini Uingereza hawajapata saratani ya shingo ya kizazi kutokana na mpango wa chanjo wa huduma ya kitaifa ya afya NHS, unasema utafiti wa saratani unaofadhiliwa na Uingereza. Ulimwenguni kote, saratani ya shingo ya kizazi ni saratani ya nne kwa wanawake, kwa mujibu wa shirika la afya duniani. Inasemekana mwaka elfu mbili kumi na nane pekee, inakadiriwa kuwa wanawake laki tano na sabini waligunduliwa na saratani ya shingo ya kizazi, huku zaidi ya wanawake laki tatu kumi na moja walikufa kutokana na ugonjwa huo ugonjwa huu huambukizwa kwa njia ya kujamiiana na kusababishwa na virusi vya human papiloma. Ni nadra kwa wanawake wa changa. Uingereza, wasichana wanaokuwa wanapata chanjo ya Cervarix katika programu ya chanjo ya shule kuanzia mwaka 2008 hadi Septemba 2012. Utafiti mpya uliochapishwa katika jarida la matibabu la Lancet unalinganisha wanawake wenye umri wa miaka ishirini kabla ya mwaka elfu mbili na nane na wanawake walio katika miaka ishirini ambao wamechanjwa. Ripoti hiyo inakadiria kuwa kufikia Juni elfu mbili kumi na tisa, kulikuwa na visa mia nne hamsini vichache vya saratani ya shingo ya kizazi kuliko ilivyotarajiwa kati ya wale waliochanjwa dhidi ya HPV nchini Uingereza. Kulikuwa na kesi nyingine chache elfu kumi na saba mia mbili za saratani ya shingo ya kizazi ambapo hapo ndio kuna mabadiliko ya kabla ya saratani katika seli. Profesa Margaret Stanley kutoka chuo kikuu cha Cambridge alihusika katika hatua ya kwanza utafiti wa chanjo ya HPV, anasema ni mabadiliko ya hatua ili kuweza kuzuia saratani kutokea. Well, I've been working on Nimekuwa nikifanya kazi ya saratani ya shingo ya kizazi na HPV kwa zaidi ya miaka arobaini. Kwa hivyo nimekuwa katika historia ya HPV tangu mwanzo. Kwa hiyo ninashangazwa na matokeo? Hapana, nimefurahia chanjo hizi, tunajua zinafanya kazi, lakini hatukuwa na data kwamba zilizuia saratani. Zinahitaji data hiyo ya ulimwengu kumshawishi kila mtu kuwa chanjo ni sawa, na kitu ulichosema itakuwa utafiti wa saratani Uingereza unasema, unasema kuchukuliwa kwa chanjo kote Uingereza sasa ni karibu asilimia themanini pia kulikuwa na kupunguzwa kwa vikundi vingine vya umri. Watafiti wanasema kiwango cha saratani ya shingo ya kizazi kimeshuka kwa asilimia sitini na mbili kwa wanawake waliopata chanjo wakiwa na umri wa kati ya miaka kumi na nne hadi kumi na sita na kumekuwa na kushuka kwa theluthi tatu ya wanawake waliokuwa na umri wa miaka kumi na sita hadi kumi na nane wakati programu ya chanjo ilipotolewa. Chanjo nyingine tofauti hivi sasa inatumika kwa programu hiyo, na inatolewa kwa wasichana na wavulana wenye umri wa miaka kumi na mbili hadi kumi na tatu. Meneja ya utoaji wa taarifa katika utafiti huo Caris Betts anasema hii inaonyesha kuwa ni muhimu kuwezesha upatikanaji wake kwa vijana wadogo. Kwa hiyo, hii chanjo iwe na ufanisi zaidi inahitaji kutolewa kabla ya maambukizo. Utafiti uliangalia data za maelfu yaliyosajiliwa ya saratani kati ya Januari mwaka elfu mbili na sita na Juni elfu mbili kumi na tisa katika makundi saba ya wanawake ambao walikuwa na umri wa kati ya miaka ishirini na sitini na nne mwishoni mwa mwaka elfu mbili kumi na tisa. Stanley anasema saratani ya shingo ya kizazi ni ugonjwa uliopo duniani kote ambayo sayansi inaonyesha unaweza kutokomezwa hivi sasa asilimia 86 kenya, tanzania, zimbabwe, ya wanawake walioko katika uganda. nchi zenye kipato cha kati hasa afrika mashariki kenya tanzania zimbabwe uganda na ningeziita mji mkuu wa saratani ya mlango wa kizazi duniani ikiwa tunaweza kupata chanjo kwa wasichana wadogo katika nchi hizo kwa idadi kubwa ya kutosha basi saratani ya shingo ya kizazi itaondoka na nchi zinajaribu kufanya hivyo lakini siyo kazi rahisi Profesa Stanley anasema haiwezekani kuwa rahisi, kwa sababu inahitaji utayari wa kisiasa, msaada wa kifedha na wataalamu kukamilisha zoezi hilo Afrika. Hadi hapa tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba wote walifanikishwa matangazo haya, mwongozaji Aida Isa, msimamizi Abdu Shakur Abud ameshirikiana na mwenzangu Mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia usiku mwema kutoka jikuu la Marekani, Washington DC. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani alipokuwa akizungumza kwenye mkutano na mawaziri kutoka mataifa ya Afrika wanachama wa AGOA, mkuu wa shirika la kimataifa la misaada la Marekani USAID Samantha Power alitangaza uzinduzi wa programu ya shirika hilo barani Afrika likilenga biashara na uwekezaji. Programu hiyo ni juhudi kubwa ya USAID chini ya mpango wa Prosper Africa kwa lengo la kupanua na kuchochea biashara baina ya pande mbili kati ya Marekani na mataifa ya Afrika na pia biashara ndani ya bara hilo la Afrika. Power aliangazia lengo la utawala wa Biden na Harris kutambua kwamba asilimia 90 ya fedha za ulimwengu zinazokwenda kwenye mataifa yanayoibuka kiuchumi zinatokana na uwekezaji binafsi na wala sio kutoka kwa umma ni hali inayohusisha biashara na, na wawekezaji wa ndani na wa kimataifa wakati ikitarajiwa kufikisha Afrika kwenye viwango vya kujitegemea na endelevu katika siku zijazo. Hiyo ndio maana USAID inajivunia kuwa miongoni mwa mashirika 17 ya serikali yanaunda programu ya Prosper Africa Initiative. Tangu kuzinduliwa kwa Prosper Africa mwaka 2019, serikali ya Marekani imesaidia biashara pamoja na wawekezaji kukamilisha zaidi ya mikataba 800 katika mataifa 45 ya Kiafrika huku takriban dola bilioni 50 zikipatikana kutokana na mauzo ya nje na uwekezaji pamoja na kuzalisha maelfu ya ajira za ndani na kimataifa. Kuzunduliwa kwa programu ya USAID Africa Trade and Investments kunaashiria azimio la serikali ya Marekani la kuimarisha sekta binafsi pamoja na uwekezaji kati ya Marekani na mataifa ya kia Kiafrika hadi kwenye viwango ambavyo visingeweza kufikiwa kwa misaada ya kigeni pekee au ushirikiano na watu kutoka kote barani Afrika ili kufikia malengo yaliyokusudiwa kwa hali njema ya baadaye. Pawe amesema kwamba programu ya Africa Trade and Investment itakuwa mradi wao mkubwa zaidi katika miaka kadhaa ijayo, wakati ikifunguliwa ofisi mpya za USAID ili kuchochea uwekezaji kaskazini na kusini mwa jangwa la Sahara huko barani Afrika. Programu hiyo inaweka kipaumbele nafasi ambazo zinaimarisha uwekezaji wa kiuchumi kwa wanawake na vijana katika kupunguza athari za mabadiliko ya hali ya hewa au nafasi zinazowezesha mataifa kujikwamua kutoka kwenye athari za COVID-19. Pawa ameongeza kusema kwamba wanaongeza juhudi zao sasa, kwa kuwa wanaelewa kwamba ongezeko la biashara na uwekezaji kati ya taifa letu na mataifa mengine ni ushindi kwa wote. Utawala wa biden na Harris una imani kubwa sana kwa bara la Afrika kwenye sekta ya ubunifu pamoja na kubadili maisha ya watu wa Afrika. Hiyo ilikuwa ni tahariri inayoelezea mtazamo wa serikali ya Marekani.