Ii ni idha ya so Kiswahili ya sauti moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, na kukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha Afrika, ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika Kati. Jina langu na mimi ni Idi Ligongo. Leo ikiwa ni Alhamisi Novemba 11221 11. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kama vile TKFM Tanga, Dodoma FM, mbea Nuru FM Iringa, KFM Songea, Redio Mitume Kitale Kenya, bila kusahau UBC Uganda. Vilevile tunapatikana kupitia VOA swahili.com. katika taarifa zetu alfajiri ya leo Wakati mkutano wa kimataifa kuhusu mazingira wa COP26 ukielekea kumalizika mjini Glasgow, Scotland, je, ahadi zinazotolewa na viongozi wa mataifa yenye nguvu ulimwenguni zinatimizwa ili kudhibiti mabadiliko ya hali ya hewa? Wachambuzi wanasemaje? Kila mtu, kila, kila kiongozi analitaja tu, kila kiongozi anajua matatizo yake, lakini hawajaonyesha ile commitment kabisa ya kuonyesha kwamba sasa suala hili limeenda ku, uh, kukuwa salama namna gani. Na kwenye taarifa nyingine, serikali ya Ethiopia yasemekana kuwakamata na kuwazuia takriban madereva sabini wa kupeleka misaada walioko chini ya Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika mengine katika kipindi cha wiki moja iliyopita. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa naye mwenzangu Id Ligongo. Waziri wa zamani wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang ambaye kwa sasa ameshikiliwa nchini Afrika Kusini atasafirishwa kuja Marekani kukabiliana na mashtaka ya kashfa ya dola bilioni mbili, mahakama imeamua. Chang alikuwa anashikiliwa Afrika Kusini toka mwaka elfu mbili kumi na nane kwa maombi ya serikali ya Marekani juu ya kushutumiwa kuhusika na deni kubwa lililokuwa limefichwa. Kashfa hiyo ambayo ilifichuka kuhusiana na mkopo ambao ulitoweka ukiwa na lengo la kuboresha taifa la Msumbiji, uligeuka na kuwa msukosuko mkubwa wa kifedha na kusababisha maelfu ya watu kuingia katika umasikini. Jaji wa Mahakama Kuu ya Afrika Kusini Margaret Victor amesema bwana Manuel Chang atakabidhiwa na kusafirishwa kwenda Marekani kukabiliana na mashtaka yanayomkabili. Muungano mkubwa wa ushirika wa kisiasa nchini Sudan Jumatano umekataa mazungumzo yoyote ya makubaliano na jeshi likiendelea kushikilia msimamo wake. Katika mkutano wa kwanza na wanahabari tokea mapinduzi kutokea Oktoba 25 yaliyofanywa na Jenerali Abdul Fatah Al Burhan, katika taarifa iliyosomwa katika mkutano na wanahabari, msemaji wa umoja huo Al Wadhiq Al Bereir ameeleza kwamba vuguvugu la mabadiliko kulazimisha uhuru ambalo lilitiwa saini mwaka 2019 na makubaliano ya utawala na jeshi yaliyofikiwa baada ya, ya kuondolewa kiongozi wa Sudan Omar al Bashir limepinga mapinduzi na halijakutana na jeshi mpaka sasa. Muungano huo unasema unamuunga mkono waziri mkuu aliyewekwa kizuizini Abdallah Hamdok licha ya kutokutana naye na linataka kurejeshwa hali iliyokuwepo kabla ya mapinduzi. Serikali ya Ethiopia imewakamata na kuwazuia takribani madereva sabini wa kupeleka misaada chini ya Umoja wa Mataifa pamoja na mashirika mengine katika kipindi cha wiki moja iliyopita, umoja huo umesema Jumatano. Harrison Kamau anatuarifu zaidi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, ukamataji huu ulianza muda mfupi baada ya serikali kutangaza hali ya tahadhari, wakati kasia na hali ya, ya njaa vikiendelea nchini humo. Hatua hiyo ya hivi karibuni inaonekana kuwa pigo kubwa kwa Umoja wa Mataifa baada ya hatua ya hivi karibuni ya kuwafukuza wafanyakazi wake pamoja na wafanyakazi wengine 16 wa ndani huku ghasia zikiendelea kwenye eneo la kaskazini la Tigray, zikitajwa kuwa janga la kibinadamu na umoja huo. Taarifa ya Jumatano inasema kwamba umoja huo unataka majibu kutoka kwa serikali kufuatia ukamataji huo ulioanza Novemba tatu kwenye mji wa Semera, ambao ni njia kuu ya upelekaji wa misaada jimboni Tigray. Ukamataji huo unasemekana kufanyika wakati mkuu wa shughuli za binadamu wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths akitembelea Ethiopia ili kufanya vikao na waziri mkuu Abiy Ahmed pamoja na viongozi wengine wa ngazi ya juu ili kushinikiza kuruhusu upelekaji wa misaada. Kufikia sasa hakuna majibu yoyote kutoka kwa msemaji wa serikali Legistulo. Ripoti zinaongeza kusema kwamba wafanyakazi wote 16 waliozuiliwa ni kutoka kabila la Tigrinya na wanatuhumiwa kuwa na makosa ambayo hayahusiani na kazi zao, huku serikali ikisema kwamba inawazuia watu wanaoshukiwa kuunga mkono juhudi za vikosi vya TPLF. Maelfu ya watu kutoka kabila hilo wanasemekana kuzuiliwa hasa baada ya vikosi vya TPLF kusema kwamba vinaelekea kwenye mji mkuu wa Addis Ababa. Umoja wa Mataifa umesema kwamba ukamataji wa madereva hao ni pigo kubwa kwenye juhudi za upelekaji wa misaada kwa mamilioni ya watu kwenye eneo la Tigri ambao wanahitaji chakula, madawa na mafuta, miongoni mwa bidhaa nyingine muhimu. Wakati huo huo, mwakilishi maalum wa Marekani wa pembe ya Afrika, Jeffrey Feltman, amerejea Adis Ababa wiki hii baada ya mikutano yake nchini Kenya na kutaka pande zote za Ethiopia kupunguza mgogoro na kuingia katika mazungumzo ili kupata mwafaka wa kumaliza ghasia. Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ilikataa kutoa taarifa za ndani za mazungumzo ya faraha baina ya maafisa wa Ethiopia, TPLF na vikosi vya ushirika pamoja na Umoja wa Afrika. Marekani pia imeeleza wasiwasi wake kwa taarifa za Umoja wa Mataifa za Jumanne kwamba wafanyakazi wake ishirini na wawili, raia wa Ethiopia walikamatwa na serikali kuu ya Ethiopia mjini Addis Ababa baada ya kufanyika uvamizi uliowalenga wafanyakazi wa Tigrinya. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani Nedi Price amewaambia wanahabari kwamba Marekani inashutumu kukamatwa wafanyakazi wa Umoja wa Mataifa kwa sababu ya kabila lao. Na bomu la kienyeji lilirushwa katika ukumbi wa mihadhara katika chuo kikuu nchini Kamerun na kujeruhi watu kumi na moja siku ya Jumatano, kwa mujibu wa makamu mkuu wa chuo kikuu katika eneo la wanalozungumza Kiingereza la Kamerun, wakati huu ambapo mgogoro mbaya unaendelea wa kutaka kujitenga. Makamu mkuu wa chuo kikuu cha Buea Horaisi Ngomo Manga amesema bomu hilo lilidondoka ardhini na kulipuka. Kijana mmoja wa kiume na wasichana kumi walijeruhiwa, alieleza katika kituo cha redio cha CRTV na kuongeza kusema kwamba wote wapo katika hali njema. Hakuweka wazi mazingira ya bomu hilo ama yule anayehusika kulirusha katika chuo kikuu hicho. Buea ni mji mkuu wa jimbo la kusini magharibi mwa Kamerun. Maeneo yote ya kusini magharibi na kaskazini magharibi yanakaliwa na raia wengi wa Kamerun wanaozungumza Kiingereza katika taifa hilo ambalo watu wake wengi ni wazungumzaji wa Kifaransa. Endelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba mkuu wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya congo yuko kwenye ziara rasmi nchini rwanda ambayo imefanyika siku chache tu baada ya kundi linaloshukiwa kuwa la wapiganaji wa m23 kushambulia vijiji kadhaa mashariki mwa drc karibu na mpaka wake na uganda katika mji wa bunagana kutoka kigali mwandishi wetu silvanus karemera anaripoti zaidi Mashambulizi hayo yalitokea siku ya Jumapili na baadaye wiki hii, vyanzo mbalimbali vya habari vikasema kwamba wapiganaji hao walitokea Uganda na Rwanda. Hata hivyo, taarifa iliyotolewa na jeshi la Rwanda siku ya Jumanne wiki hii ilikanusha kuwepo kwa vitendo hivyo vya wapiganaji hao kutokea Rwanda. Tangazo la RDF ambalo ni jeshi la Rwanda lilisema badala yake kwamba hizo zilikuwa ni propaganda za serikali ya Uganda kutaka kuharibu ushirikiano uliopo kwa sasa baina ya serikali za DRC na ile ya Rwanda. sasa Mkuu wa majeshi ya DRC Jenerali Celestin Mbala Musense akiwa mjini Kigali amezungumzia shutuma hizo purnestan... Mpaka sasa tunaendelea kupata shutuma zenye mchanganyiko kutoka vyanzo mbalimbali. Tumeamua kuliacha tatizo hilo lifuatiliwe na tume maalumu ya nchi za Maziwa Makuu ili iweze kufanya utafiti na mwisho itupatie uhakika wa jambo lenyewe. Jenerali Musense na ujumbe wake wa maafisa wakuu wa jeshi la DRC wamefanya pia mazungumzo na mkuu wa jeshi la Rwanda, General Jean Bosco Kazura katika makao makuu ya jeshi la Rwanda mjini Kigali. Mkuu huyo wa jeshi la DRC amesema kwamba eneo la maziwa makuu kwa ujumla limeendelea kukabiliwa na vitendo vya ugaidi na usalama mdogo unaosababishwa na makundi yenye silaha, swala ambalo yeye mwenyewe anasema ushirikiano wa mataifa ndio unaweza kuweka kikomo kwa changamoto hizo. Ujumbe wangu uko hapa kujadiliana na wenzetu ni mipango gani tuichukue kama majirani ili kukabiliana na makundi ya kigaidi ambayo yanaendelea kuwa tishio la mataifa yetu. Hii inakwenda sambamba na mwito wa Umoja wa Afrika wa kuweka nguvu zetu pamoja kukabiliana na vitisho vinavyozuia maendeleo yetu. Man, le amesema mazungumzo zaidi yamelenga kuhakikisha usalama kwenye mpaka ya nchi mbili, swala ambalo litaendelea kuimarisha uhusiano wa nchi hizo mbili. Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zimekuwa na historia ya migongano hapa na pale, lakini ukurasa mpya wa uhusiano bora ulifunguliwa mwaka elfu mbili na kumi na tisa pale Rais wa sasa wa DRC Felix Chisekedi alipotoa hatamu za uongozi nchini humo. Tangu wakati huo, nchi mbili zimekuwa na uhusiano bora hasa katika sekta ya uwekezaji na biashara. Na sasa ndege ya Rwanda, Rwanda Air, inafanya safari za kila wiki katika miji ya Goma, Lubumbashi na Kinshasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Silvanos Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile Voice of Africa Korogo Tanzania, Chuchu Radio Zanzibar, Plus 255 Global Radio Dar es Salaam na Sayari Radio, Radio Eldoret Kenya. Mwenzangu Idligongo anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Marekani ina wasiwasi kuhusu harakati wa za kijeshi za Rusia katika eneo la Ukraine. Alitoa maoni hayo baada ya mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine Dimitro Kuleba amesema kwamba wana wasiwasi kutokana na ripoti za uwepo wa shughuli za kijeshi za Rusia na kwamba Marekani inaangalia kwa karibu shughuli hizo. Amesema lengo la Marekani ni kupunguza mivutano iliyopo baina ya mataifa hayo mawili. Pia ilijadili katika mkutano wa pamoja kwamba inapaswa kuhakikishiwa usambazaji wa nishati ya Ukraine na mikataba uliosainiwa na Marekani na Ukraine kuhusu ushirikiano wa kimkakati unafuatwa. Kauli hiyo ya waziri Blinken kuhusu shughuli za kijeshi za Rusia pia zilizungumziwa na Pentagon na wataalam. Wanasema shambulizi la hivi karibuni la ndege isiyo na rubani nyumbani kwa waziri mkuu wa Iraq Mustafa Kadhimi linaonyesha zaidi kitisho kilichopo kwa matumizi yake ya kibiashara na urahisi wa kupatikana na ndege za aina hiyo nchini Iraq. Maafisa wa Iraq wanasema kwamba ndege ndogo isiyo na rubani ilitumika katika shambulizi la Jumamosi ambalo halikumdhuru waziri mkuu Kadhimi, lakini lilijeruhi takriban watu watatu ambao ni sehemu ya kikosi chake cha ulinzi. Maafisa wanasema ndege iliyotumika ilikuwa ni sawa na zile zilizotumiwa na wanamgambo wa kishia kushambulia kambi za jeshi la Marekani mjini Irbil na sehemu nyingine za Iraq. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka washington dc wakati viongozi wa kimataifa wakielekea kukamilisha mkutano wa kimataifa kuhusu hali ya hewa mjini Glasgow, scotland kuna maswali mengi ibuka kutokana na ahadi zinazotolewa za kulinda mazingira katika siku za mbele je ahadi na maazimio yaliyoko yataheshimiwa basi mwenzetu kennes bwire amepata nafasi ya kuzungumza na collins lugongo ambaye ni mwanaharakati wa mazingira pamoja na kiongozi wa shirika la kimazingira la Green Generation, mjini Nairobi na kwanza anaeleza mtazamo wake kuhusiana na suala hilo. Hayo maazimio hatujayapata jinsi tulivyotarajia tarajia, maanake tunaona kila kiongozi hadi wale wa kutoka kwenye mataifa makuu G20, bado kila mtu anasema tu, anajua kwamba suala la mabadiliko ya hewa ni swala ambalo ni mgogoro, ni crisis. lakini kila mtu kila, kila kiongozi analitaja tu, kila kiongozi anajua matatizo yake lakini hawajaonyesha ile commitment kabisa ya kuonyesha kwamba sasa suala hili linaenda ku, uh, kukuwa solved namna gani? Tulikuwa tunaazimia kwamba kwenye huu mkutano wa hayo uh, yatakuwa malengo ambayo yatakuwa tutayahitimu, lakini hatujafikia hapo. Anza kukabiliana na coal na fossil fuels, uchafuzi mkubwa huo kutokana na hewa ya carbon. Je, wanabidi wanashinikizwa kufanya vile ama ni ari kwamba tufanye kwa sababu tunajua athari zake? Hawa wenyewe wanatambua kwamba matumizi ya coal ama fossil fuel yanaongeza machafuko kwenye dunia. Aa, lakini sasa wanajaribu tu kutuambia kwamba wanaenda kwa emission zitakuwa zitapunguzwa, hawatawekeza kwenye viwanda vya machafuko ya fossil fuel. Lakini sasa unajua, sisi tunawashtumu ama tunajaribu kuwapush kuwa, kuwa kwa sababu ya kutumia coal ama kutumia ama kuwekeza kwenye fossil fuel sana sasa, mm. Haya mataifa kwa wakati huu mimi ningesema tu ya kwamba wazi kwamba yanajaribu tu kutuambia kwamba watatekeleza kwa sababu wanajua tuki sisi tutaendelea kuwashtumu, tutaendelea kuambia kwamba hao ndio wanachafua sana, lakini hiyo hali ya ekonomi ndio inayowasaidia wenyewe. Ni mazungumzo yanawekwa ama, tukiangalia katika nchi ambazo zinaongoza katika uchafuzi, kuna hatua ambazo zinachukuliwa tayari kuonyesha kwamba ifikapo mwaka elfu mbili thelathini ahadi hii itatimia. Vile uh tu nimesema mara ya kwanza, hayo mataifa yamewekeza sana kwenye uh, fossil fuel ambapo wametuambia wanaenda kupunguza uh, na asilimia nusu ama hiyo global warming, yanajaribu tu kutueleza uh, ni kwangu ni, ni, ni baadhi ya mazungumzo tu, kwa sababu tulikuwa tunaona ya kwamba kufikia leo ukielekea kuisha tutaambiwa kwamba hati, uh, tena promises za uh, 2030, ama 2020, uh, wana mazingira kilikuwa tunasema action is now sasa. Tunapata ya kwamba tutafika hiyo 2030, lakini huenda tusi katika ile hali ya kuhitimu yale ambayo tumejaribu kusema kwamba ndio tunahitaji. Ni mwanaharakati wa kimazingira Collins Lugongo, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Nairobi. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha Matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Mkutano wa mawaziri wa afya wa mataifa ya Afrika Magharibi umekutana Abuja, Nigeria, kujadili sera zitakazosaidia kukuza na kuongoza vyema utoaji wa huduma za afya katika nchi wanachama wa ECOWAS. Mawaziri wanakutana wakati Nigeria ikijitahidi kuzuia kuondoka kwa wafanyakazi wake hasa wenye ustadi mkubwa katika utoaji wa huduma kuelekea kwenye mataifa ya kigeni wa mwandishi wetu wa Lagos Collins Atohengbe ana anaripoti zaidi. Mawaziri wa afya wa Afrika Magharibi wanakutana wakati ambapo kuna wasiwasi kuhusu hali mbaya ya kakande huo katika utoaji wa huduma za afya, na hivyo wanazungumzia pia chanjo na dawa zinazofaa kutengenezwa katika nchi mojawapo wanachama wa ECOWAS. Rais wa shirika la afya la Afrika Magharibi waho Professor Stanley Okoro anasema kabla ya janga la COVID bara zima la Afrika lina mashirika mawili katika kutengeneza chanjo na dawa, lakini leo kuna nne zaidi na hatua zinaendelea kulingana na watengenezaji wa madawa na chanjo nje ya Afrika. Mpango wa huduma bora za afya ni lazima pia kutosahau usalama wa wazee na kutilia maanani mpango wa ustawi wao hasa jinsi umri wao utakavyoboreshwa. Our target is Hili lilipoanza, jambo la kwanza lilikuwa ni jinsi ya kupata vifaa vya kupima maambukizi, lakini shida hiyo imeshindikana na uwezo wa Afrika Magharibi kuzalisha vifaa hivyo huko Dakar, Senegal, na itasaidia kurahisisha harakati za kusafiri baina ya nchi za jumuiya ya ECOWAS. huduma nje. Daktari Soni Echono wa Wizara ya Afya ya Nigeria na Daktari Aliyu Sukumba wa Umoja wa Madaktari wa Kazi wanasema uhaba wa vifaa vya kazi ni moja ya sababu shida hii kuzidi kuongeza. We have usafirishaji huru wa watu, huduma na bidhaa lakini ujio wa janga la COVID-19 ulisababisha kizuizi cha harakati kawaida ya maisha na utendaji duni wa uchumi ambao sasa umeanza kuimarika. Jukumu la Nigeria ni muhimu sana, kama taifa lenye watu wengi zaidi na uchumi kubwa kuliko wa kikande, na rasilimali zikitumiwa ipasavyo inaweza kusaidia kuinua kiwango cha huduma za afya katika jumuiya ya ECOWAS. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Ato Higwi kwa sauti ya Amerika, Washington. Sasa basi, tunapoelekea kukamilisha taarifa zetu hivi leo hapa, muktasari wa habari ukisomewa naye Ed Ligongo. Waziri wa zamani wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang ambaye kwa sasa ameshikiliwa nchini Afrika Kusini atasafirishwa kuja Marekani kukabiliana na mashitaka ya kashfa ya dola bilioni mbili. Mahakama imeamua. Chang alikuwa anashikiliwa Afrika Kusini toka mwaka 2018 kwa maombi ya serikali ya Marekani juu ya kushutumiwa kuhusika katika deni kubwa lililokuwa limefichwa. Kashfa hiyo ambayo ilifichuka kuhusiana na mkopo ambao ulitoweka ukiwa na lengo la kuboresha taifa la Msumbiji uligeuka na kuwa msukosuko mkubwa wa kifedha na kusababisha maelfu ya watu kuingia katika umasikini. Muungano mkubwa wa ushirika wa kisiasa nchini Sudan Jumatano umekataa mazungumzo yoyote makubaliano na jeshi likiendelea kushikilia msimamo wake katika mkutano wa kwanza na wanahabari kutokea mapinduzi yalipotokea Oktoba 25 yaliyofanywa na jenerali Abdul Fatah Al Burhan. Katika taarifa iliyosomwa katika mkutano na wanahabari, msemaji wa umoja huo Al Wadhiki Al Bereir ameeleza kwamba vuguvugu vugu la mabadiliko ya kulazimisha uhuru ambalo lilitiwa saini mwaka 2019 na mabadilishano ya utawala na jeshi yaliyofanyika baada ya kuondolewa kiongozi wa Sudan Omar Al Bashir, limepinga mapinduzi na halijakutana na jeshi mpaka hivi sasa. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa pembe ya Afrika Jeffrey Feltman amerejea Addis Ababa wiki hii baada ya mkutano wake nchini Kenya na kutaka pande zote za Ethiopia kupunguza mgogoro na kuingia katika mazungumzo ili kupata mwafaka wa kumaliza ghasia. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilikataa kutoa taarifa za ndani za mazungumzo ya faragha baina ya maafisa wa Ethiopia, TPLF na vikosi vya ushirika pamoja na Umoja wa Afrika. Marekani pia imeelezea wasiwasi wake kwa taarifa ya Umoja wa Mataifa ya Jumanne kwamba wafanyakazi wake ishirini na mbili, raia wa Ethiopia, walikamatwa na serikali kuu ya Ethiopia mjini Adis Ababa. Bomu la kienyeji lilirushwa katika ukumbi wa mihadhara katika chuo kikuu cha Kamerun na kujeruhi watu kumi na moja siku ya Jumatano, kwa mujibu wa makamu mkuu wa chuo kikuu katika eneo la wanaozungumza Kiingereza la Kamerun, wakati huu ambapo mgogoro mbaya unaendelea wa kutaka kujitenga. Makamu mkuu wa chuo kikuu cha Buea, Horace Ngomo Manga, amesema bomu hilo lilidondoka ardhini na kulipuka. Kijana mmoja na wa kiume na wasichana kumi walijeruhiwa, alikieleza kituo cha redio cha CRTV na kuongeza kusema kwamba wote wapo katika hali njema. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Antony Blinken, amesema Marekani ina wasiwasi kuhusu harakati za kijeshi za Rusia katika eneo la Ukraine. Alitoa maoni hayo baada ya mkutano wake na waziri wa mambo ya nje wa Ukraine, Dimitro Kuleba. Amesema kwamba wana wasiwasi kutokana na ripoti za uwepo wa shughuli za kijeshi za Rusia na kwamba Marekani inaangalia kwa karibu shughuli hizo. Amesema lengo la Marekani ni kupunguza mivutano iliyopo baina ya mataifa hayo mawili. Wataalam wanasema shambulizi la hivi karibuni la ndege isiyo na rubani nyumbani kwa waziri mkuu wa Iraq, Mustafa Kadhimi, linaonyesha zaidi kitisho kilichopo kwa matumizi yake ya kibiashara na urahisi wa kupatikana ndege za aina hiyo nchini Iraq. Maafisa wa Iraq wanasema kwamba ndege ndogo isiyo na rubani ilitumika katika shambulizi la Jumamosi ambalo halikumdhuru waziri mkuu Kadhimi, lakini lilijeruhi takriban watu watatu ambao ni sehemu ya kikosi chake cha ulinzi maafisa wanasema ndege iliyotumika ilikuwa ni sawa na zile zilizotumiwa na wanamgambo wa kishiha kushambulia kambi za jeshi la Marekani mjini Irbil na sehemu nyingine za Iraq. Basi kufikia hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express hapo saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki. Kwa niaba ya watu wanaofanikisha ama waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi wa dija riami produsa Jumbe Hamza. Jina langu Harizon Kamau na nimeshirikiana naye Id Ligongo, kwa pamoja tukikutakia siku njema popote ulipo. Ifuatayo ni tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. Tarehe 11 Novemba ni siku ya Mashujaa hapa Marekani. Siku hiyo Wamarekani pamoja na watu wengine kote duniani wanawaenzi waliohudumu katika jeshi la nchi yao wakati wa vita na amani. Maadhimisho hayo yanatokana na vita vya kwanza vya dunia. Mzozo huo wa karibu miaka minne na nusu ulienea ulimwenguni kote. Vita vilipigwana huko Asia, Afrika, kwenye visiwa vya Pacific, chini na juu ya bahari za Ulaya na Amerika Kusini na pia kwenye uwanja wa vita wa Ulaya. Katika siku hizo, viliitwa mara nyingi vita vikuu au vita vya kumaliza vita vyote. Baada ya miaka minne ya vita, kuweka silaha chini au mwisho wa mapambano ulianza kutekelezwa saa moja kabla ya adhuhuri, tarehe 11 Novemba mwaka 1918. Yaani, mapigano yalikoma saa 11 ya siku ya 11 ya mwezi wa 11 mwaka 1918. Hata kwamba vita vya kwanza vya dunia vilimalizika rasmi baada ya kusainiwa mkataba wa mjini Versailles tarehe 28 Juni mwaka 1919, watu wanaiona tarehe 11 Novemba mwaka 1918 kama mwisho wa mzozo huo. Mwaka mmoja baadaye, rais wa Marekani Woodrow Wilson alitangaza Novemba 11 kuwa siku ya kuadhimisha mwisho wa vita. Ilikuwa siku ya gwaride na mikusanyiko ya watu wote, na saa tano mchana mtu anasitisha shughuli zake kwa kuonyesha heshima kwa wale waliopigana. Leo nchi nyingi zilizohusika katika vita vya kwanza vya dunia zinaadhimisha siku hii, lakini wakati wa vita vingine vilivyofuata. Na mwaka 1954 rais Dwight Eisenhower aliongeza siku ya likizo ili kuwaenzi waliohudumu katika jeshi wakati wa vita na amani katika msingi wake. Pamoja na hivyo, siku ya mashujaa siyo juu ya vita, haiadhimishi ushindi au kushindwa kwenye uwanja wa vita haiadhimishi maendeleo ya azma ya kisiasa au ya kimaeneo. Badala yake ni siku ya ukumbusho na likizo. Kama hizo huko Uingereza, Kanada, Afrika Kusini na mataifa mengine, siku hiyo inawaenzi mashujaa wanajeshi kwa kazi yao na kujitolea ya kwao. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea sera na msimamo wa serikali ya Marekani. <tune>