Ni saa saba mchana katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa mbili usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Nduimana. Serikali za Umoja wa Ulaya Jumanne zimesitisha kwa muda makubaliano ya kuwarahisishia maafisa wa Belarus kupata viza, kwa kujibu shambulio ambalo Brussels inasema Minsk inaendesha kwa kuwashawishi wahamiaji kuvuka mipaka yake na Poland na Lituania. Umoja wa Ulaya unaishtumu Belarus kuhimiza wahamiaji kutoka mashariki ya Kati, Afghanistan na Afrika kuvuka mpaka na kuingia ndani ya umoja huo, kulipiza kisasi kwa vikwazo dhidi ya Minsk juu ya ukiukaji wa haki za binadamu. Baraza la Umoja wa Ulaya limesema katika taarifa, uamuzi huu ni jibu kwa shambulizi linaloendelea la utawala wa Belarus. Wakati huo huo, rais Vladimir Putin wa Rusia amekutana na mshirika wake kiongozi wa Belarus Aleksander Lukashenko hii leo mjini Moscow kujadili juu ya mvutano huo wa mpakani. Taarifa ya Kremlin inaeleza kwamba viongozi hao walibadilishana mawazo juu ya mzozo wa wakimbizi kwenye mpaka kati ya Poland na Belarus. Watunisia wenye hasira katika mji wa kusini wa Agareb waliokasirishwa na uamuzi wa maafisa wa serikali ya mji kufungua tena jalala la taka linalodhibitiwa na mji huo wamechoma moto kituo cha polisi hii leo Jumanne, kulingana na mashahidi. Kuongezeka kwa malalamiko kuna jiri siku moja baada ya kifo cha mtu mmoja kilichosababishwa na kukosa hewa kutokana na gesi iliyofyatuliwa na polisi, kwa mujibu wa familia yake na mashahidi. Wizara ya mambo ya ndani imesema mwanamume huyo hakuhusika katika maandamano hayo na alifariki akiwa nyumbani kwake. Makabiliano makali yalitokea katika mitaa ya mji huo, huku polisi wakifyatua mabomu ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji waliokuwa wakijaribu kufunga barabara na kuwarushia mawe. Tukio hilo ni mtihani wa kwanza mkubwa unaoikabili serikali ya waziri mkuu Najla Boden aliyeteuliwa na rais Kais Saidi mwezi uliopita katika jinsi ya kukabiliana na maandamano dhidi ya huduma mbovu za umma na hali mbaya ya kijamii na kimazingira. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Mahakama ya Kenya Jumanne imeamuru mme wa mwanariadha wa michezo ya Olympic aliyeuawa Agnes Tirop, ambaye alifikishwa mahakamani kwa tuhuma za mauaji ya mke wake, kupimwa afya ya akili kabla ya kukiri au kupinga tuhuma dhidi yake katika kesi itakayoanza kusikilizwa tarehe 16 Novemba, maafisa wa mahakama wamesema. Ibrahim Rotich, mme wake Tirop, amefika mahakamani Jumanne akiwa amefungwa pingu akivaa kofia na barakoa iliyofunika sehemu kubwa ya uso wake, kanda za video za shirika la habari la Reuters zimeonyesha. Tirop alipatikana akiwa amedungwa kisu hadi kufa nyumbani kwake katika mji wa Rift Valley wa Iten tarehe 13 Oktoba katika tukio ambalo liliangazia unyanyasaji dhidi ya wanawake. Rotich mwenye umri wa miaka 41 alikamatwa siku iliyofuata katika mji wa pwani wa Mombasa. Polisi walisema amekuwa akijaribu kutoroka nchi. Makamu rais wa Marekani Kamala Harris amewasili leo Jumanne mjini Paris katika ziara rasmi nchini Ufaransa ambako anatazamiwa kukutana na rais wa Ufaransa Emmanuel Macron. Ni ziara ya kwanza ya afisa wa cheo cha juu wa wa Marekani nchini humo tangu kutokea mzozo wa kidiplomasia mwezi uliopita kati ya Washington na mshirika wake mkubwa viongozi hao wanatazamiwa kujadili umuhimu wa uhusiano wa nchi za kanda ya Atlantic kwa manufaa ya amani na usalama wa kimataifa na kusisitiza umuhimu wa ushirikiano wetu katika changamoto za kimataifa kuanzia COVID 19 na mzozo wa mabadiliko ya hali ya hewa hadi kwenye masuala yanayoathiri kanda za Sahel na Indopacific, kulingana na ubalozi wa Marekani nchini Ufaransa. Haris anatarajiwa pia kuungana na rais Macron katika maadhimisho ya Novemba 11 ambayo ni kumbukumbu kumbu ya kumaliza vita vya kwanza vya dunia. Uhusiano kati ya nchi hizo mbili uliingia dosari kutokana na muungano wa usalama wa Marekani na Australia unaojulikana kama AUKUS, ambao pia unajumuisha Uingereza. Ulijumuisha makubaliano ya uuzaji wa manowari na Australia ambayo yalisitisha makubaliano ya elfu mbili kumi na sita ya uuzaji wa manowari ya Ufaransa kwa Australia. Mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Kenneth Bwire katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick nduimana nina wageni akiwatakia usiku mwema ni matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa kenneth bwire katika sehemu ya kwanza tunaangazia mzozo wa nchini ethiopia wapiganaji wa tigrei na makundi mengine wanaounga mkono wakiendelea kutishia kupindua serikali ya abiy ahmed katika sehemu ya pili tutakuwa tunaangazia hatua ya kenya ku wazuia mawakili kutoka nchi za rwanda na burundi kufanya kazi ndani ya kenya ni kwa undani karibu na unasikiliza kwa Undani. Msikilizaji, ni kwamba mzozo wa Ethiopia unaendelea kugonga vichwa vya habari na kuwafanya viongozi katika kanda ya Afrika Mashariki, maziwa makuu, Afrika, dunia nzima kujikuna vichwa kutafuta uvumbuzi wake. Wapiganaji wa Tigrey wanaendelea kushambulia maeneo kadhaa, wakiendelea na azma yao kutaka kupindua utawala wa Abiy Ahmed. Umoja wa Mataifa umesema kwamba mzozo wa Ethiopia unaendelea kupata mbawa na kupanuka zaidi, na huenda nchi hiyo ikaingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe. Umoja wa Mataifa vilevile umesema kwamba masuala ya kisiasa ndani ya Ethiopia yanaendelea kuwa magumu na vita hivyo huenda vikawa vigumu zaidi na kuongezea changamoto zaidi katika taifa hilo la pembe ya Afrika. Limetaja masuala mengi yakiwemo idadi kubwa ya watu makabila zaidi ya tisini yanayozungumza lugha zaidi ya themanini kuwa ni changamoto kubwa katika nchi hiyo ya pembe mwa Afrika. Kwenye laini ya simu naungana na mchambuzi wa siasa za Afrika na dunia kwa jumla Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Chacha Nyaigoti Chacha pia ni mwana diplomasia msomi anayeelewa siasa na masuala ya uhusiano katika nchi mbalimbali. Chacha yupo Nairobi. Chacha, unapotazama mzozo wa Ethiopia, umekuwa mzozo wa mwaka mzima. Abiy Ahmed amejaribu kutafuta suluhu, namna ya kukabiliana na wapiganaji wa Tigray wanaonekana kuendelea kuongoza na kuongeza nguvu licha ya kutumia nguvu za kijeshi hapo awali kutangaza ushindi. Je, mzozo huu unaonekana utakuwa wa muda mrefu ama hivi punde tutaona kwamba unafika mwisho pande mmoja kushindwa ama pande zote kukubaliana? Nafikiri uh, huu ni mzozo utakaochukua muda mrefu kwa sababu umekuwa ukitokota kwa muda mrefu, pia umekuwa na mitazamo mbalimbali, lakini mikinzano kati ya watu wa Tigray na uh, utawala wa Ethiopia imekuwepo kwa muda mrefu, na tukumbuke kwamba kuna pia mzozo kati ya serikali ya Ethiopia na watu wa Oromia, na kwa sasa hivi inaonekana kwamba vikosi hivyo vyote au watu hao wote au pande zote hizo zilizokuwa zinazozana na serikali ya kati ya Ethiopia wameungana mkono na ndiyo wanashinikiza kwamba serikali ya adiamsindiliwe na vita hii. Ni vita ambayo inaonekana haitakoma mpaka labda upande mmoja huju salimu amri, lakini tuna matumaini kwamba labda Umoja wa Mataifa pamoja na Umoja wa Nchi za Afrika uh, wakitia kani waanze kutafuta suluhisho itabidi waweke pamoja kuzungumzia juu ya, ya, ya suluhisho la kudumu na sio suluhisho la muda mfupi. Abiy Ahmed hapo awali ametumia wanajeshi, akashambulia wapiganaji wa Tigray. Uh, wa Ethiopia wengi wakakimbilia nchi jirani, akajitangazia ushindi. Ghafla wakatokezea tena wapiganaji wa Tigray, wakasema sasa wanaingia Addis Ababa kumwondoa. Nguvu za kijeshi zimeshindwa hapa. Nafikiri nguvu za kijeshi kwa kawaida, wakati ambapo kuna unyanyasaji wa kikabila, kwamba kuna watu ambao wanajihisi kwamba wameonewa kwa muda mrefu na serikali kuu ya Ethiopia, na katika huo uonevu, nafikiri wanapata kuungwa mkono na raia wa kawaida, na wanapoitisha nguvu za raia ili yajiunga nao, labda shida yao inakuwa ni kutafuta silaha, na kwa sababu Ethiopia pia ina maadui mbalimbali nafikiri imekuwa eh, si kazi ngumu kupata silaha kwa watu wa Tigre na watu wote wanaojiunga nao wanakabidhiwa hizo silaha jiflao, tu, yao, wa ingye, na ndio maana jeshi lao linazidi kupanuka tu, na kwa sasa hivi ni kama wanatembea wakiteka kila sehemu, hatima yao ikiwa ni kwamba waingie hadi sababa na so, wasikie madaraka so, ka adi unapozungumzia raia, Profesa Chacha hapo hivi majuzi, wiki iliyopita Waziri Mkuu Abiy Ahmed alitoa wito kwa raia wachukue kila silaha watakayopata wawe tayari kupigana na hawa wapiganaji wa Tigray. E, hatujaona hilo likitendeka. Raia wamepuuza? Ni uoga ama nini kinaendelea? Hawataki kumsikiliza Abiy? Nafikiri raia ra ra ra ili wapigane ni lazima wajiulize, tunapigana kwa sababu gani? Na nafikiri waziri eh, Abiy Ahmed alipokuwa na waambia wa wa Ethiopia raia wa kawaida wasimame kidete e, pamoja naye ili kukabiliana na hawa watu wavamizi. Nafikiri wengi wao, labda fikra zao na mitazamo yao ni kwamba watu wa Tigray wana haki ya kuendelea kudai e, ku, ku, ku, uh, kupata maslahi katika utawala wa nchi e, ya Ethiopia, na kwa sababu wamehisi kwamba wamenyimwa maslahi hayo, basi wamejichukulia mikononi madaraka na mambo haya kama nilivyotaja mwanzoni yamekuwa yakifukuta kwa muda mrefu na si tatizo ambalo limeanza jana, limeanza muda mrefu. Na ni ajabu kompana, kwa mfano kwamba Abi Ahmed mwenyewe ameshapata hata tuzo la Nobel ile ya amani, na amani haijawahi kupatikana katika nchi ya Ethiopia. Nchi ya Ethiopia imekuwa ikisambaratika. Tukumbuke kihistoria, hapa Eritrea ya zamani ilikuwa sehemu ya Ethiopia, lakini katika vita vya wenyewe kwa wenyewe na watu wa Eritrea kujihisi kwamba walikuwa wanaonewa, hatimaye waliweza kujitenga na kupata nchi yao. Na nafikiri lengo la watu wa Tigrinya eh, ni kwamba ni, ni, ni wangependa wawe wanaweza kujitawala wenyewe wa um, mzozo huu ulipoanza watigri walitaka kuandaa uchaguzi, serikali ya Abiy Ahmed ikakataa ule uchaguzi, dalili zilikuwepo, vita vikaanza. Je, ndiyo? Wengine wamesema kwamba labda hapo Abi Ahmed alionyesha, niseme kwa mabano, kiburi kwamba hakutaka kuwasikiliza Watigrei wanaodhibiti sehemu nyingi za serikali, wanafanya biashara. Watigrei wako kila mahali, wamekuwa katika siasa za nchi hii kwa muda mrefu. Je, alipuuza yale ambayo yalikuwa wazi kuyaona? Alipuuza yale ambayo yalikuwa wazi kuyaona, na nasikia alipuuza kwa sababu ya kiburi. Wakati mwingine ya utawala Uh, wa nchi za uh, aina hii ambazo zina watu ambao uh, interest zao ni tofauti tofauti, inahitaji kila mara uwe makini na tumie busara kuweza kuwaunganisha watu na kuwaweka pamoja. Na wakati ambapo kwa mfano kuna madai ya kutafuta namna ya kusuluhisha mambo haya kupitia kwa kura, ni vizuri watu wapitishe na kusuluhisha mambo yao kupitia kwa kura kuliko kupitia kwa bunduki. Ripoti ambayo imetolewa na umoja wa Mataifa kuhusu hali ilivyo nchini Ethiopia, kwa sehemu moja inasema kwamba inaamini kwamba wanaohusika katika vita hivi, ikiwemo jeshi la ulinzi wa Ethiopia, jeshi la ulinzi da Eritrea, wanajeshi wa Amhara, makundi ya waasi na wapiganaji wa Tigre Forces wametekeleza uhalifu wamevunja haki za kibinadamu na vilevile vile kuvunja sheria ya wakimbizi katika vita vinavyoendelea nchini Ethiopia hapa na, nasisitiza zaidi jeshi la Eritrea mbona linatajwa? Uh, labda kwa upande mwingine eh, watu wa ti wamekuwa wakipata wa wa, wa usaidizi kutokana na urafiki walio nao na watu mbalimbali pamoja na Uh, kwa fikra za watu wengine pamoja na nchi ya Eritrea, lakini mimi nafikiria matatizo makubwa sana ya upembe huu wa uh, Afrika Mashariki ni kwamba haki za binadamu huwa zinakiukwa kwa namna ambavyo ni aina ya kihatari sana sababu raia wanaumia. Haikumbukwa kwamba wakati huu pia Ethiopia inafungulia janga jingine, janga la, la njaa na uh, ukama. Na katika hali hiyo kumbukumbu yetu inatuonyesha kwamba nchi ya Ethiopia nafikiri kwa muda wa miezi ijayo itakuwa katika maisha magumu sana kwa raia wa kawaida, na kwa sababu hiyo baadhi ya raia watakuwa wanaweza kushurutishwa uh, na wakati mwingine kushawishika kujiunga na vikosi mbalimbali vile ambavyo vitakuwa vinapigana dhidi ya serikali kuu kwa, kwa madai kwamba serikali ndiyo imewanyima haki zao na serikali ndiyo haizingatii masilahi yao kwa mfano maslahi ya kuhakikisha kwamba njaa au janga la njaa haliui watu wengi. Kwa kumalizia, Umoja wa Mataifa, Marekani, inchi wa wa wa, Marekani nchi washirika wa Ethiopia, majirani wa Ethiopia, jumuia ya Afrika Mashariki, wote wamezungumza kwa sauti moja wakitaka vita vya Ethiopia vimalizike. Maelfu wameuawa, zaidi ya watu milioni mbili wamekimbia makwao tangu vita hivi vilipoanza Novemba. Na Abiy Ahmed kando na kuanza kimabavu anaonekana zaidi kuitisha mazungumzo, wakati huo huo akiitisha kwamba wapiganaji wa tigrei waendelee kupigwa. Nilivyosema maelfu nao wanaomuunga mkono Abiy Ahmed wiki iliyopita walijitokeza Addis Ababa kuunga mkono serikali. Ni hali ambayo inachanganya mambo, ni hali ambayo inaendelea kuzua hofu zaidi. Nini litatatua mzozo wa ethiopia Kitakata tatua mzozo wa Ethiopia, na tukumbuke kwamba Ethiopia ndio makao makuu ya ya, ya nchi za Afrika. Ndio nahitaji nchi, viongozi wa nchi za afrika walizungumzie wa, wa, hili jambo pamoja na umoja wa mataifa kwamba ile uh, security council wamezungumzia hili jambo, lakini ni muhimu pia uh, umoja wa nchi za Afrika kule Addis Ababa wazungumzie hili jambo kwa sababu nchi ya Ethiopia inahitaji iwe na amani ili nchi nyingi za Afrika ziwe na amani, kwa sababu hapo ndipo huwa tunaenda mikutano mbalimbali ya kuzungumzia masilahi na maisha ya Afrika. Na haingekuwa jambo zuri kuona nchi ya Ethiopia ikisambaratishwa au ku, kuendelea kuingizwa katika mzozo huu wa vita, ambayo itaua watu wengi na itahatarisha maisha ya raia, na hasa wale wafanyakazi wanaofanya kazi katika makao makuu ya Umoja wa Afrika pia ni nafikiri wataanza kuhangaika. Tayari tumeshaambiwa kwamba balozi kwa mfano za Marekani zimeshaanza kuhamisha watu wao, na nafikiri amani inahitajika zaidi katika nchi ya Ethiopia kuliko wakati mwingine wowote. Umezungumzia kwamba um, nchi za Afrika zinastahili kuwa katika mstari wa mbele kusuluhisha hili. Jumatatu wizara uh, ya mambo ya nje ya Marekani hapa Washington inasema kwamba inaamini kuna fursa ndogo sana ya kushirikiana na Umoja wa Afrika katika kutafuta amani ya kudumu nchini Ethiopia, lakini vilevile, aliyekuwa rais wa Nigeria Olusegun Obasanjo, ambaye ndio mwakilishi wa Umoja wa Afrika katika mzozo huu, yupo huko Addis Ababa. Umoja wa Afrika hauna historia nzuri sana ya kutatua migogoro baina ya nchi yake. Hapa ndio makao yake makuu. Je, kwa hili tunaweza kuona tofauti na jinsi Umoja wa Afrika umekuwa ukitekeleza, ukiingilia katika kusuluhisha migogoro, ama ni hadithi ile ile ya kuitisha amani, la sivyo, tuwawekee vikwazo, baadaye vikwazo vinaondolewa? Unajua, sasa vikwazo ni vigumu sana, kwa mfano nchi za Afrika pale ndipo makao makuu ya hizo nchi ipo. mm -hmm. Na nafikiri haiwezi kuwekea vikwazo. Nafikiri jambo ambalo inahitajika ni kuendelea kutumia diplomasia na mazungumzo, kwa mfano kama yanavyoongozwa au yanavyotarajia kuongozwa na nchi ya Marekani na umoja wa Mataifa. Na nimemuona eh, eh, aliyekuwa rais wa Nigeria Obasanjo akiongea na ni nafikiri tunahitaji pia nguvu mpya. Obasanjo amekuwa nguvu ya zamani imeshatumika kwa muda mrefu sana. Tunahitaji watu ambao Abi Ahmed anaweza kuwasikiliza ambao labda kiumri pia wanaafikiana wa, wa, wa, wa, wa, wa, kwa sababu haya mambo ya diplomasia na mambo ya vita na mambo ya itifaki kati ya nchi na nchi, kati ya nchi na katikati ya nchi yenyewe, kwa sababu hii vita ni ya nchi moja kwamba inasambaratika sasa. E, kikundi au vikundi vinajitokeza ambavyo vinataka kusema havitii amri ya makao makuu na vingependa pia kuingia pale kwa makao makuu viweze kupika jikoni. Naam, mjumbe maalum wa Marekani Jeffrey Feltman yupo Addis Ababa kujaribu kuleta uwiano, kusimamia mazungumzo ya kidiplomasia kuka, kumaliza mzozo huo wa Ethiopia. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Nam amekuwa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa masuala ya diplomasia katika nchi za Afrika na dunia kwa jumla, akishiriki nasi katika kipindi cha Kwa Undani, tukijadili mzozo wa Ethiopia. Hii ni Kwa Undani, inakamilisha sehemu ya kwanza. Narejea na sehemu ya pili ambapo tunaangazia hatua ya Kenya kuwapiga marufuku mawakili kutoka Rwanda na Burundi kufanya kazi nchini Kenya. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Hii ni Sauti Amerika. Na msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Tunazungumzia hatua ya serikali ya Kenya kusitisha mawakili kutoka Burundi na Rwanda kufanya kazi nchini humo, kwa sababu mbalimbali, mojawapo ikiwemo ukosekano wa uwiano wa mtihani wanaofanya hawa mawakili kuto, kutoka Nchi za Afrika Mashariki kutuchambulia, hili, nina wakili Bobi Mkangi kutoka nchini Kenya kutusaidia zaidi kuelewa nini kinachoendelea hapa. Wakili Bobi, hatua hii inachukuliwa kwa sababu gani? Mawakili wa Burundi na mawakili wa Rwanda kutoingia Kenya kufanya kazi. Hawana uh, tajiriba ya kutosha, hawaelewi sheria ya Kenya ama kuna nini kinaendelea? Kuna, kuna hayo ya, ya, ya uzoefu E, na pia tunaweza kusema mfumo wa kisheria e, maanake ukitizama kule Rwanda na Burundi kaa kwamba e, sheria ni kidogo tofauti na hapa Kenya, lakini sio kusema kwamba hakuna mawakili kutoka hizo ambao hawana tajriba ya kuweza kutekeleza sheria ama taaluma yao hapa Kenya. Nadhani pa kubwa na, na lile bunge la Kenya ambayo liliangazia ni pia swala la usawa kwamba uh, uh, wanasheria wa hapa nchini Kenya pia hawaweza kuruhusiwa kutekeleza taaluma yao katika haya mataifa mawili, jambo ambalo kwa sasa halijafwalika. Kwa hivyo, kando na suala la tajriba tofauti wa mfumo ya kisheria, kuna swala pia siasa na la kiuchumi, kwamba mawakili wa Rwanda na Burundi sio kutekeleza taaluma zao hapa na Wakenya hawakubaliki kule, basi hakuna usawa. Kwa hivyo mawakili wa Kenya hawaruhusii kufanya kazi Rwanda na Burundi. Hicho ndicho kigezo ama sababu kubwa ambayo sasa bunge iliweza kutoa jana, kwamba mawakili wa hapa Kenya hawakubaliki kufanya kazi kule, kuelekea mahakamani kuwasilisha kesi zao ama kupata clients wakeja kutoka kule hayo mataifa na ni jambo ambalo ukiangalia limo katika kataba ama makubaliano ya jumuiya ya Afrika na Mashariki ya kuweza kuleta usawa na kubalika, eh, kwa iwa mawakili ma, peke yake eh, lakini watu ambao wanatoka katika tasnia tofauti taaluma tofauti walio eh, katika Uh, hii jumuia kuweza kutangamana na kuweza kutekeleza e taaluma zao katika e, taifa lolote katika East Africa Community, lakini ikiangalia hili swala la mawakili limekuwa ni kizungumkusi kizungum kwa kwa wakati sasa. Uh, kulikuwa na wakati hili swala lilikuwa ni tondafugu kati ya mawakili wa hapa na mawakili wa hata taifa la Tanzania, kwamba ilikuwa nakutaa kwamba mawakili wa hapa Kenya walikuwa wakubaliki kule Tanzania, ndiposa unakuta kwamba shirika ama taasisi ya mawakili uh, uh, Afrika Mashariki, East Africa Law Society, wameweza kuingilia si hili swala na kuweza kuleta si mwafaka ambao uliweza kusaidia si mawakili kutoka mataifa hapa uh, Kenya, Uganda na Tanzania kuweza kutekeleza si sisumu yao kuweza si, uh, kufanya kazi zao katika mojawapo ya haya mataifa. Kwa hivyo, nadhani aa tukileta Burundi na Rwanda, ambao pia tunaweza kusema kwa namna moja ni wageni kidogo katika hii jumuia, na kama ilivyosema kuendelea, mifumo pia ni kidogo tofauti. Kwa hivyo, hindo inakuwa tofauti, lakini pia kule kutokubalika mawakili kutoka hapa fanya kazi kule ndiyo iliyotolewa kama sababu kubwa uh, na bunge eh, la la Kenya kwamba lazima kuwe na usawa. Kama mawakili wa Burundi na Rwanda uh, watakubalika kufanya hap, kazi hapa Kenya, basi Wakenya pia wakubalike kufanya kazi mawakili wa Kenya wakubalike kufanya kazi, wa Kenya, kufanya, kazi eh, Rwanda na Burundi. Lakini hili bunge ndilo mwaka elfu mbili kumi na tisa lilifanyia mabadiliko ya sheria ya kuwaruhusu yani, advocates act kuwaruhusu hawa mawakili kutoka Rwanda na Burundi kufanya kazi nchini Kenya kama nchi yoyote ile ya Afrika Mashariki, lakini mahakama ya kilele mwaka elfu mbili kumi na tisa ikaondoa hayo mabadiliko. Hili bunge lile lile lililofanya haya mabadiliko yakaondolewa na mahakama ya kilele Court of Appeal ndio tena lina keti kufanya haya mabadiliko. Je, hizi nchi mbili hazitaondolewa tena kwenye eh, makubaliano hayo? mm -hmm. Swala ambalo mi limekuwa limeangaziwa na hili, ni swala ambalo limekuwa ni la kihistoria. Itakuta kwamba ni swala la usawa eh, usawa kwamba kuna mataifa sema kama vile Rwanda na Burundi watatoa uh, wata, vikwazo wata dhidi ya mawakili wa Kenya eh, maanake wanahisi kwamba pengine eh, mwanya ukifunguliwa basi, maanake ni mawakili ambao wako wengi, pengine tajriba hiyo katika kiwango cha juu kidogo, basi wataafurika kule na kunyakua nafasi na kazi zote. Kwa hivyo kuna hilo swala la kindani, hilo lilikuwa swala la shoria kwamba utakuta mawakili ama moja ali mawakili kutoka taifa lingine, iak kiliangazia ukiondoa masuala ya vigezo la kimsingi, ak ni hilo swala la usawa na na pia hofu ya kwamba swala kiuchumi nafasi hmm, e, wa Kenya watafurika kule iposo. Utaona bunge imechukua bunge la Kenya limechukua hii, e, hatua kama hatua ya e, kuwalinda pia, kuambia e, taifa la Burundi, mataifa ya Burundi na Rwanda kwamba ni lise mkupe kama ni, kuna usawa basi sawa uweze kudhihirishwa katika mambo yote kwamba kama, kama ni jumuia kama ni mawakili kama ni tasnia yote wananchi haya mataifa yote yanayojumuisha waweze kupita mipaka na kuweza kutekeleza kazi zao za kitaaluma, za kibiashara bila vikwazo vyote. Lakini tunakuta kwamba bado kuna hayo malumbano katika na hasa katika hii tasnia ya sheria na Asante sana. Ni wakili Bob Kande akizungumza nasi kutoka Nairobi, Kenya. Nakushukuru sana wakili Bob Nam. Amekuwa wakili Bob Kandi akizungumza kutoka Nairobi, ikikamilisha kipindi cha Kwa Undani, ambapo sehemu ya kwanza tumeangazia mzozo wa Ethiopia, sehemu ya pili tumeangazia hatua ya Kenya kwa zuia mawakili kutoka Burundi na Rwanda kufanya kazi nchini Kenya, ikitaka pia Rwanda na Burundi na Sudan Kusini Iruhusu mawakili kutoka Kenya wafanye kazi katika nchi hizo. Nakamilisha kwa undani. Mwelekezi amekuwa Aida Isa. Mimi naitwa Kennes Bwire, uwe na usiku mwema. <mulia>