Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Ni Jumatano nyingine tunakutana hewani, msikilizaji kwenye matangazo yetu ya VOA Express, ikiwa ni saa tatu na nusu hapa Washington, na kuwa mkuu wa popote ulipo, jina langu ni BMJ Mridhi na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha kwa show yetu ambapo tumejiandaa vilivyo kukuletea mengi zaidi, ikiwa ni pamoja na habari za kimataifa, barazani, burudani ya muziki, na bila kusahau masuala ya sayansi na teknolojia. Bila shaka, Mkamiti, ni mchanganyiko wa mambo mbalimbali mbali ambayo unayapata hapa VOA Express msikilizaji, kila siku kuanzia siku ya Jumatatu hadi Ijumaa wakati kama huu nam. Basi tuanzie hapa nchini Marekani, ambapo uchaguzi mdogo umefanyika jana Jumanne, pamoja na wagombea mbalimbali kushiriki katika majimbo kadhaa. Uchaguzi uliangaziwa sana ni wa majimbo mawili ambayo yalikuwa yakiwachagua magavana wao, lile la Virginia na la New Jersey. Vyombo vya habari hapa Marekani vinaripoti kwamba mgombea wa ugavana katika jimbo la Virginia kwa tiketi ya Republican, Glenn Youngkin, ameibuka mshindi ya mpinzani wake Terry McAuliffe. Kuangazia hilo na mengine, BMJ Muridhi amezungumza na mchambuzi wa siasa za Marekani Dr Timothy Sadera akiwa mjini Atlanta, Georgia, na akaanza kwa kumuuliza: ushindi wa Republican katika jimbo la Virginia unaashiria nini katika siasa za Marekani? Uh, kulingana na utafiti wa wengi na maoni yaliyotolewa haswa kwa waandishi wa habari ni kwamba huu ni mchujo wa mhula kwake Uh, mhula wa kati ambapo kutakuwa na uchaguzi mwaka ujao. Uh, kuna msisimko pale ambapo sasa wana- wanaRepublican wameanza kuamka kuchukua hadhi yao. Kwa hivyo huu ni mwanzo tu, na pia inatingiza serikali yake Bwana Biden, na sio tu uh, magavana ambao walikuwa wanachaguliwa, kumekuwa na vitu vingine vimegombaniwa, ikiwa ni pamoja na hapo ulipo Atlanta. Eh, kuhusu uchaguzi wa mea sijui kufikia sasa nini tunachokijua, na pia eh, kuhusu mea wa New York na kwingineko. Makweli, uh, sasa hivi kweli linaloonekana ni kwamba ni kama wanademokrat wengine wali ni kama hawakujitokeza jinsi walivyotokea wakati wa uchaguzi uliopita, maanake hata tunaona hapa Atlanta mgawanyiko wa uchaguzi wa mea, ijapokuwa mea kawaida hapa, ah, ni mdemokrat, hatakuwa mdemokrat hata kwa wale wanaoongoza lakini kwa majimbo mengine tunaona ya kwamba uh, wanademokrat wengi hawakutokea, lakini wana Republican kwa sababu ya machungu ya kushindwa, kwa hivyo kampeni zao zaonekana ya kwamba zimo mashinani, kwa hivyo wanajitokeza kwa wingi, licha ya kwamba wana kama kwa mfano tukirudi pale Virginia, tunaona ya kwamba hata Rais alikuwa anaapa anaahidi ya kwamba ushindi wataupata na hiyo imani kwa hivyo wana Democrat wanaamua wanaamini ya kwamba manake ni sisi, lakini kwa sasa hatuna haja ya kujitokeza. Kwa hivyo nao Republican wanatokea kwa wingi katika majimbo yote kwenye uchaguzi wa mea, kwenye uchaguzi wa mitaani, hata miji midogo midogo tunaona wa Republican wamechukua kwa wingi sana. Tukimalizia, kuna masuala mawili hapa, ningependa uyaangazie kwa pamoja. Tumepata hapa Marekani wamepata eh, kwa mara ya pili katika historia mea mtu mweusi wa New York. Swali la pili likiunganishwa hapo ni kule Minneapolis, kulikuwa na msukumo wa kutaka kuondoa e, ule utawala ama tuseme kuwaondoa polisi e, kama idara waweke e, namna nyingine ya kutafuta jinsi ya usalama kule. Hayo mawili unayazungumzia vipi? Uh, makweli tukianzia mji wa New York uh, jambo hilo ni la kutia moyo sana hasa kwa wengi waliojitokeza na hasa kuimarisha udhibiti wa Democrat katika majimbo yale katika jimbo lile lakini upande ule mwingine ni kwamba uh, huu tu ni uchaguzi wa governor lakini bado kuna mengi ambayo yanakuja Maanake wengi wanajitokeza kusema ya kwamba wangali wana ule uchungu, ya kwamba kura zilivyo mwaka jana, mwaka jana mwaka juzi. Lakini kwa upande mwingine wa pale ni ya polisi, ni kwamba jambo lile la kuweza kuondoa kitengo cha polisi ni, ni jambo ngumu sana, kwa sababu itabidi kuandikwa upya na pia itabidi kuanzisha hii itakuwa ni idara ya kujisimamia, kwa hivyo polisi wasiwe chini ya mamlaka ya serikali. Kwa hivyo jambo lile Uh, watu wengi walilikatalia mbali kwa sababu hasa linaleta msisimko wa pale baada ya kifo cha George Floyd. Ni mchambuzi wa siasa za Marekani Timothy Sadera akizungumza na VOA Express kwa njia ya simu kutoka mjini Atlanta, Georgia. Kwingineko kundi la watu wa kabila la Oromo nchini Ethiopia lenye kushirikiana na wapiganaji wa Tigre limeliambia shirika la habari la AFP hii leo kwamba mji mkuu Addis Ababa huenda ukatekwa na wapiganaji katika muda wa mwezi mmoja, ikiwa sio wiki chache zijazo. Wakati huo huo, waziri mkuu Abi Ahmed ametoa taarifa inayowatuhumu wapiganaji hao kwa kujaribu kuigeuza Ethiopia kuwa Libya na Siria, kwa maneno yake, akiongeza kusema kwamba wanapanga kuharibu nchi hiyo na wala asiyo kujenga. Mkamiti Kibayasi yuko tayari kabisa kutusomea ripoti hiyo. Waziri Mkuu Abi Ahmed katika taarifa yake amewahimiza wa Ethiopia kuunga mkono juhudi za mapigano dhidi ya wapiganaji wa Tigrei akisema watapata ushindi dhidi ya kitisho kutoka maadui ikiwa watafanya kazi kwa pamoja. Hapo jana baraza la mawaziri lilitangaza hali ya dharura kitaifa baada ya wapiganaji wa Tigrei kuchukua udhibiti wa miji miwili muhimu, wakiwa na lengo la kuchukua mji mkuu wa Adis Ababa upande wa kusini. Waziri wa sheria Gideon Timotheus alisema kwamba tangazo hilo lifikishwe mbele ya bunge hii leo au kesho awaju bemkatelut 48 saatat wust E, litawasilishwa mbele ya baraza la wananchi katika bunge mnamo saa 48 zijazo na kuidhinishwa. Hata hivyo, utekelezaji wa tangazo hilo utaanza hii leo kuelekea mbele. Tangu lilipotangazwa na baraza la mawaziri, wakazi wa Adis Ababa wametoa maoni yanayotofautiana hii leo, baadhi wakisema wana wasiwasi, wengine wasi. wakikubaliana na serikali. Alemayehu Kasaye, Wakili aliye staafu anakubaliana na uamuzi wa serikali. hali ya dharura ni kwa ajili ya kulinda umoja wa taifa na uhuru wake kwa usalama. Sidhani kama itamduru au kumfaidisha mtu yeyote. Kwa upande wake Tenu Malese anasema ana wasiwasi. Oh, yes, inanitia wasiwasi mkubwa kwa sababu Desi na Kombolcha ni miji iliyoko karibu na Addis Ababa. Wamesafiri mamia kilomita kufika hapa, ninadhani watachukua udhibiti wa Addis Ababa vilevile vile. Katika siku za hivi karibuni wapiganaji wa TPLF wamedai kuchukua udhibiti wa miji miwili muhimu katika jimbo la Asmara, karibu kilomita 400 kaskazini mwa mji mkuu, lakini serikali inakanusha. Wanasema ikithibitishwa wamechukua udhibiti, basi ni ushindi mkubwa wa kijeshi kwa wapiganaji wanaosonga mbele. Akizungumza kutokana na kuzorota kwa hali huko Ethiopia, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alizihimiza pande hizo hapo jana kusitisha mara moja uhasama kati yao na kuanza majadiliano ya dhati ya kitaifa yatakayohusisha pande zote ili kutatua ugomvi huo na kujenga misingi ya amani na utulivu kote nchini humo. Naam, tukitoka Ethiopia, hebu tuangalie sasa ripoti zingine zinazogonga vichwa vya habari kutoka chumba chetu cha habari. Namwona Mkamiti Kibayasi amekuwa na shughuli nyingi hii leo na sasa yuko tayari kutuletea yaliyojiri. Mkuu wa kamisheni ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amelaani ukatili unaofanyika katika jimbo la kaskazini la Ethiopia la Tigrei kufuatia ripoti mpya pamoja kati ya Umoja wa Mataifa na Ethiopia inayoonya juu ya uwezekano kwamba uhalifu dhidi ya binadamu umefanywa na pande zote. Akizungumza mjini Geneva hii leo, amezisihi pande zote kuitikia wito kima wa kimataifa wa kukomesha ukatili pamoja na unyenyesaji wote katika jimbo hilo. Ripoti hiyo ya ushirikiano nadra kati ya ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa na tume ya haki za kibinadamu ya Ethiopia iliyoundwa na serikali ilitolewa siku moja kabla ya kuadhimisha mwaka mmoja tangu kuanza vita hivyo katika nchi ya pili barani Afrika yenye watu wengi zaidi. Umoja wa Mataifa uliliambia shirika la habari la Associated Press kwamba ushirikiano huo ulikuwa muhimu kwa timu yake kufikia eneo lenye matatizo ambapo maafisa wa usalama wa Ethiopia kwa kiasi kikubwa wamewazuia wa waandishi wa habari, makundi ya haki na waangalizi wengine wa nje kuingia. Glen Young King wa chama cha Republican ameshinda uchaguzi wa Jumanne na kuwa gavana ajaye wa jimbo la Virginia nchini Marekani, katika mojawapo ya vinyang'anyiro vinavyofuatiliwa kwa karibu sana kabla ya uchaguzi wa katikati ya muhula wa mwaka ujao wa bunge. Mwanasiasa huyo chipukizi alimshinda mdemokrat Tery Macalif, gavana wa zamani wa Virginia, na kupata asilimia 51 ya kura dhidi na ya asilimia 48 ya Macalif, huku kura nyingi zikiwa zimehesabiwa kabla uchaguzi wa jana Jumanne, wagombea wote wawili waliangazia umuhimu wao katika uwanja wa kisiasa wa kitaifa kama moja ya kinyang'anyiro cha magavana wa majimbo yaliyoshindaniwa sana mwaka jana huku Wademokrati na Warepublican wakipima matokeo ya uchaguzi huo ili kuweza kujipanga kwa ajili ya uchaguzi wa mwaka 2022 ambao wapiga kura watalichagua tena baraza la wawakilishi lenye viti vyote 435. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, katika taarifa yake ya maandishi anashutumu muungano wa upinzani kwa kujaribu kuigeuza Ethiopia kuwa Libya na Siria na kuongeza kwamba wanapanga kuiharibu nchi na sio kuijenga. Pia anatoa wito kwa wananchi kuunga mkono juhudi za vita, akisema ushindi dhidi ya tishio la maadui zetu hauwezi kufikiwa ikiwa hatutafanya kazi pamoja. Kundi la Oromo linaloshirikiana na wapiganaji wa Tigrei liliambia shirika la habari la AFP hii leo walipokuwa wakielekea kusini, kwamba mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, unaweza kuvamiwa na wapiganaji ndani ya miezi kadhaa kama siyo wiki. ni ishara kwamba tunaingia kwenye kitengo chako ukipendacho msikilizaji, cha Barazani, ambapo huwa tunakupatia nafasi msikilizaji ushiriki moja kwa moja. Mada yetu hii leo ni kuhusu vitendo vya uhalifu katika shule za sekondari katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, ambapo tunakuuliza je, hatua ya wanafunzi kupewa likizo ya ziada itatatua tatizo la uchomaji wa shule? Maelezo mafupi msikilizaji ni kwamba baadhi ya wadau hususan nchini Kenya, ambako visa vya uchomaji shule vimekithiri katika siku za karibuni, wamesema kwamba visa hivyo vya uchomaji wa shule vinatokana na uchovu wa wanafunzi na kwamba wanahitaji muda wa kupumzika. mkamiti kibayasi, nikiangalia karibu asilimia 95 ya waliochangia kuhusu mada hii uh, wanasema hilo si suluhisho lakini kwanza tusikie wanavyosema wale ambao wamezungumza kwa njia ya simu uh, sema jina lako na pahali ulipo alafu uchangia mada ya leo asante asante asante sana uh, kwanza mimi kwa majina ninaitwa osea kangimba uh, niko bukoba kagera tanzania kama mada ilivyokuwa inazungumzia kuhusu kuwapa ruhusa au wanafunzi kwamba ndo inaweza kukomesha hivi vitendo vya uchomaji moto mimi sioni kama ni sahihi, kwa sababu watu ah, mimi ninaona kwamba wanatakiwa wakomeshe zile vitendo vya uchomaji moto. Inabidi wakae na hao wanafunzi wajue ni changamoto gani ambazo wanakumbana nazo, kwa sababu tunajua kwamba tum, tumesikia sehemu nyingine kwamba wanafunzi wamechoma wa, wa, wa, wa ah, shule kwa sababu labda chakula ni kidogo au kuna changamoto nyingi nyingi za pale ndani shuleni. Kwaio minazoona, mi kikubwa zaidi, likizo, kuwapa likizo sio msingi wa suluhisho la uchomaji moto kwa wanafunzi. Mimi inaona wakae nao meza moja, wajue ni kipi kinawakabili ili kuweza kutatua zile changamoto. Asante sana, nashukuru sana eh, nam kwa majina yangu mimi ni Sailas Tonja kutoka hapa jijini Nairobi na tukizungumzia jambo zima la wanafunzi ku, kuteketeza mashule ni kwamba sioni suluhu ambayo serikali inatoa kama ina, itachukua sio ya kundumu, kwa sababu mambo ambayo ni, ni wauni uuni tu, kwa sababu uhuni, uhuni, pokua, tuna, singine, ita, ni mtu ambaye anatekeleza uuni, wacha tuite uuni. Ijapokuwa tunachukua kwa njia zingine, tunaita ni wanafunzi. Mtu yoyote ambaye anatekeleza uhalifu, wacha tuite uhalifu, nachukuliwa tu ya kisheria kwa sababu watoto wengi hao ambao wako vi kwenye shule eh, za upili ni watoto ambao wa wamekaribiwa ya utuzima na wana, wana jukumu pia la ku- kutii sheria kama inavyo huku nje tugavyotii sheria. Kwa hivyo nafikiria serikali inafaa kuchukua muda inaiwachukulia hatua ambayo inafaa kwa wengine ku-, kutiwa gerezani, korokoroni, kwa kuwa wengi wao hata zazile wanamaliza masomo, wakikuja huku nje wanakuwa wahalifu, wakawinda tu, kwa sababu wamebakiza muda gani kuwa watu wazima na tukigeukia mitandao ya kijamii, ni kwamba Kalib Chauro yeye anapatikana Nairobi, Kenya, ameandika kama masuala nyeti yatashughulikiwa, basi migogoro itatatuliwa, lakini kama ni likizo kama zile zingine za nyuma, haina maana. Kuna mengi haswa vile shule zinafaa kuendeshwa. Simo Kileia anaandika kwamba tatizo kubwa ni kuwa bajeti ya wazazi pamoja na serikali kwa kuondoa viboko shuleni kwa sababu wa Wakti huu mwalimu ukimchapa mtoto mzazi analeta shida pia, wa kulaumiwa ni serikali, hiyo ndiyo inayochangia. Naye huyu Keni Mchui kutoka Meru kaunti kule Kenya anasema kufunga shule siyo suluhisho la kufanya ni serikali au mashule ya kuchukua nafasi ya kuwapewa wanafunzi ushauri. Richard Kambale anasema yuko kule Beni, DRC, anasema sio suluhu, ila tatizo ni kwamba watoto uh, hawalelewi tena na wazazi kwa ajili ya shughuli za maisha. Yaani mtoto anakomaa tu na elimu ya shule ambayo ni tofauti na akili anayopewa na wazazi Ndovia Kasiki naye anasema yuko kule Butembo, anasema Kivu Kaskazini kule e, anasema na ako pia katika eneo la Bukavu. Sijui ni Butembo ni Bukavu, lakini kokote kule aliko anasema hivi, wanafunzi wafunzwe kuhusu kutunza nafasi za umma. Baada ya kupewa likizo, viongozi wa shule wasishangae kuona hao wanafunzi wanarudia hivyo hivyo vitendo vya utovu wa nidhamu wenye elimu wao wanaishi kama wajinga wasio na elimu. Haya, tukitoka kwa masuala ya barazani, ni ule wakati ambapo huwa tunakuletea burudani ya muziki, na leo basi tunakupeleka mpaka huko nchini Kenya ambako tunakutana naye mwanamuziki Arrow Bwoy akishirikiana na Nadia Mukami, wanakuambia raha pata kitu Mapenzi matamu bana, sijazoea kubembelezwa unavondekeza bwana mm. Tupendani mkupe wana kina safari na Lola wakuwite na wewe baba mm. Ni vingi tumepitia, matosi na wivu nimejionea Patwa na mimi nikakuvimbia ila kwa kositoki nishapata wakufa kuzikwa mwenzangu, kwa kweli siondoki jamani. Kupendwa raha raha. Kupendwa na wewe ali. Kupendwa raha raha. Oh, yeah. Wanaondoka hapo chini kwa chini, Aruboy na Nadia Mukami, wanamuziki wa kizazi kipya hao, wakikuangushia kitu, kitu kizito hicho, wakikuambia raha safi kabisa nam Hmm, leo basi ikiwa ni Jumatano kama ilivyo ada, tunakuletea yaliyojiri kutoka dawati la sayansi na teknolojia. Katika juhudi za kutafuta suluhisho la kudumu la kukabiliana na vilivyo au kutokomeza magonjwa kama vile homa ya manjano, denge na zika yanayoenezwa na mbu, wana sayansi hapa nchini Marekani wakishirikiana na wenzao wa Uingereza wamepewa idhini ya kuanza kutumia teknolojia ya kuzalisha mbu wa kiume waliobadilishwa vinasaba ambao wanasaidia kuwaua mbu wa kike waliobeba virusi hivyo hatari. Mwenzangu BMJ Murithi anayo maelezo zaidi katika maswala haya. Baada ya mchakato uliochukua zaidi ya muongo mmoja kupata idini ya kisheria, kampuni ya bioteknolojia ya Oxitec ya Uingereza pamoja na kituo cha udhibiti wa mbu cha Florida Keys hapa Marekani, FKMCD, walizindua mradi wa kipekee kwa matumaini ya kupunguza aina ya mbu waitwao Aedes aegypti ambao hueneza magonjwa kama vile homa ya manjano, homa ya ndenge na Zika. Kwa kuwa ni Aedes aegypti wa kike tu anayeuma na kueneza magonjwa, Oxitec imetumia teknolojia ya kisasa kuwazalisha mbu wa kiume ambao hupitisha jini zao zinazoua mbu watoto wa kike kabla ya kukomaa. Watoto hao wa kiume, kisha wanaendelea kupitisha jini zao zilizobadilishwa kijenetiki kwa kujamiana na mbu hao wa kike, na kupunguza kwa kiasi kikubwa uwezo wao wa kusambaza virusi vyenye maambukizi. Meredith Fenson ni mkuu wa masuala ya umma wa Oxitec ambaye anaeleza jinsi mchakato huo unavyofanya kazi. Inside, we have a small ndani tuna kontena dogo na pia tuna hili kopo ambalo tunahifadhi mayai ya mbu. Vilevile vile tuna kopo dogo la chakula, tunaliacha wazi halafu tunatia maji kwenye sanduku hili, tunalifunika na baada ya wiki moja au mbili hivi, mbu wetu wa kiume wasiouma wanaanza kujitokeza. Baadaye mbu wanaozaliwa kupitia njia hiyo ya kisayansi wanafanyiwa uangalizi ndani ya maabara hadi pale wanasayansi wanaridhika kwamba wanaweza kutoa mbegu zinazoweza kudumaza uwezo wa virusi vilivyo ndani ya mbu wa kike visisababishe magonjwa. Lakini wakati Oxitec na serikali husika zina matumaini makubwa ya kufanikiwa kwa mchakato huo, wakazi wa eneo hilo na makundi ya mazingira yanawasiwasi kuwa hakuna habari za kutosha kuhusu athari za muda mrefu za teknolojia hiyo mpya. Barire ni mkurugenzi mtendaji wa muungano wa kutetea mazingira katika eneo hilo, ambaye anasema amegadhabishwa mno na hatua ya serikali kuipa kibali kampuni husika. utahatarisha jamii yetu kweli utawauliza watu katika jamii yetu kutumiwa kwa majaribio ya kisayansi? Kwa sababu ni vipi tena utazalisha mbu wako ikiwa sio watu wetu wanaojitolea damu yao kunyonywa na mbu hao ambao watatoa mayai utakayoyafanyia utafiti? Ni mbinu ya kuwawezesha makampuni kutengeneza pesa. Taasisi ya kupambana na mbu ya Florida Keys inasema kwamba inaelewa wasiwasi wasi wa jamii, lakini inaeleza kwamba njia zilizotumiwa tangu jadi kama vile kunyunyizia mbu kwa kutumia malori na helikopta zimekuwa hazifanyi kazi. Asante sana BMJ Muridhi. Unajua, kwa kweli ugonjwa wa malaria umeangamiza wengi sana katika bara la Afrika, hata pia Afrika mashariki na kati na, kwa kweli mbinu zozote za kutafuta suluhisho la kutokomeza ugonjwa huo zinakaribishwa bila shaka. Mkamiti, mapema leo ulikuwa ukipekuapekua mitandaoni eh, ya kijamii kuona ni nini kinavuma. Hebu tupasha habari, kuna nini huko? Haya basi, BMJ Muridhi, yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii ni pamoja na masuala ya siasa za Marekani, ambapo kwenye Twitter unaolezewa ushindi wa, ushind wa Glen King Mrepublican atakayekuwa gavana ajaye wa jimbo la Virginia, ambapo ni taarifa hata sisi katika habari za dunia tunazo vilevile. Vile BMJ Mridhi umezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Marekani kuangazia uh, uchaguzi huu. Vilevile katika Twitter zinaenea pia taarifa za ushindi wa Eric Adams Mdemokrat aliyeshinda kinyang'anyiro cha mea wa New York kwenye uchaguzi wa Jumanne kwa ahadi ya kuimarisha usalama wa umma akitumia uzoefu wake kama kapteni wa polisi na mtu mweusi ambaye alishuhudia vitendo vya polisi kutumia nguvu wakati alipokuwa kijana. Pia picha ya kiongozi wa chama cha Ford Kenya Moses Wetangula inayoendana na maelezo kwamba mizozo ya viongozi katika Ford Kenya inatazamiwa kushika kasi baada ya kambi pinzani kuitisha mkutano sambamba na National Delegates Conference, NDC wiki hii, na mengine yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Hali kadhalika vipeperushi vya WhatsApp ni jengo la picha chuo kikuu cha Moi nchini Kenya, inayoambatana na maelezo kwamba chuo kikuu cha Moi cha Kenya ambacho kimelimbikiza deni la shilingi bilioni 45, hakiwezi kuafiki baadhi ya majukumu ya kifedha na kitamua nyongeza ya ada. Ndio hayo tu niliyokukusanyia hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Narudi kwako BMJ Muridhi uweze kuendeleza gurudumu hili la VOA Express. Kwa sasa, naona una muda unakimbia kweli kweli, msikilizaji unayetusikiliza sasa hivi, lakini hatuwezi kuondoka kabla ya kuona wasikilizaji wetu wanasema nini kuhusu swali la leo. Tunauliza je, ahadi zilizotolewa na viongozi wa dunia kwenye mkutano wa COP 26 za kutoa mchango wa kifedha kuzuia ukataji misitu zitachangia kwa njia gani e, katika vita dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa? Kwangu hapa nisome haraka haraka, muda unakimbia. Paluku Benezeti, Benezeti anasema yuko kule Durba, DRC, naomba viongozi wa serikali wakae chini wapate wazo zuri kwa kutumia hizo fedha zifanye kazi yake bila wizi, kwani e, ndio hao hao wanaoficha fedha za ujenzi wa dunia pahali pa kum, kutumikisha badala ya kutumikisha kwa uboraji wa nchi. Ni maoni yake Paluku Benezeti akiwa kule Durba, DRC. Msikilizaji, endelea kuchangia kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii, kwani show haiishii hapa ila tu ni kwamba muda wa matangazo ya moja kwa moja umeisha kupitia redio, lakini tunaendelea kukujuza mengi kupitia mitandao yetu. Shukran kwenu nyote mliotusikiliza. Msimamizi wa matangazo haya VOA Express amekuwa ni Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa, mimi ni BMJ Mridhi, nimeshirikiana na Mkamiti Kibayasi. Kwa pamoja tunawatakia jioni tulivu. Tuonane siku nyingine panapo majaliwa. Kwa heri.