Hizi ni habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mimi ni Kenneth Bwire. Watu kumi wameuawa katika shambulizi lililotokea kaskazini mwa Bukina Faso Jumatatu asubuhi. Chanzo cha habari ndani ya serikali na maafisa wa usalama kimesema kwamba watu wengine wanne hawajulikani walipo, na inahofiwa kwamba wametekwa nyara. Watu waliokuwa wamejihami kwa silaha na ambao hawajatambuliwa kufikia sasa wameshambulia kundi la raia waliokuwa wanasukuma mikokoteni yao kuelekea sokoni katika mji wa Makoe, eneo la Sahel, waliposhambuliwa. Sehemu hiyo iliyo mpakani na Mali na Nijeri inadhibitiwa na wapiganaji wa Kiislamu wanaotekeleza mashambulizi kila mara licha ya kuwepo wanajeshi wa kupambana na ugaidi pamoja na wanajeshi wa Ufaransa. Burkina Faso imeadhimisha miaka sitini na moja tangu kuundwa kwa jeshi lake. Maadhimisho yameangazia namna ya kupambana na ugaidi. Rais Roch Kabore amesema kwamba watashinda hali hiyo kwa pamoja, ama nchi itashindwa kabisa. Makundi ya Kiislamu yamekuwa yakitekeleza mashambulizi katika eneo la Saheli barani Afrika na kuua maelfu ya watu, huku wengine kadhaa wakilazimika kutoroka makwao nchini Burkina Faso, Mali na Niger. Kulingana na shirika la Umoja wa Mataifa la kuwahudumia wakimbizi UNHCR, zaidi ya watu milioni moja nukta tatu wamekoseshwa makao nchini Burkina Faso katika muda wa miaka miwili. Kiongozi wa chama kilichokuwa kinatawala Sudan, Ibrahim Ganda, amekamatwa kwa mara nyingine tena. Ganda alikuwa kiongozi wa chama cha National Congress na waziri wa mambo ya nje katika serikali aliyekuwa rais wa Sudan, Omar Al Bashir. Familia yake imesema kwamba amekamatwa Jumatatu, saa chache baada ya kuachiliwa huru kuachiliwa kwa Uganda na viongozi wengine waliokuwa karibu na Bashir kufuatia mapinduzi ya kijeshi wiki iliyopita ilikuwa hatua iliyofanyika licha ya mpingamizi kubwa kutoka kwa wakosoaji wa utawala wa kijeshi. Uganda alikuwa ameshikiliwa kufuatia amri ya jopo kazi lenye mamlaka ya kuharibu msingi uliowekwa na unaoweza kurejesha utawala wa Bashir wa miongo mitatu ulioanguka mwaka elfu mbili kumi na tisa. Alikuwa ameachiliwa Jumapili usiku pamoja na maafisa wawili waliokuwa viongozi wa ujasusi chini ya utawala wa Bashir. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Serikali ya Namibia imepiga marufuku waagizaji wa, wa ndege wa kufuga na bidhaa zitokanazo na ndege hao kutoka Ujerumani na Uholanzi kutokana na mlipuko wa mafua ya ndege katika nchi za Ulaya. Ujerumani iliripoti mlipuko wa homa ya ndege wiki iliyopita huku mashamba ya kufuga ndege kote Uholanzi yakiamrishwa kutowaachilia ya huru ndege wote baada ya kisa cha maambukizi ya homa ya ndege kuripotiwa katika mkoa wa Flevoland. Idara ya tiba kwa mifugo nchini Namibia imesema kwamba imesitisha uagizaji wa ndege na bidhaa zote za ndege kuingia nchini humo kutoka nchi hizo mbili. Imesema kwamba ndege waliokuwa wameshapakiwa tayari kuingia nchini Namibia kutoka Ujerumani na Uholanzi kati ya tarehe moja na tano hawataruhusiwa kuingia nchini humo na kwamba watachomwa moto watakapowasili huku mwagizaji akigharamia shughuli hiyo. Hatari ya binadamu kuambukizana homa ya ndege ni ndogo sana. Mlipuko wa awali wa homa ya ndege ulipelekea idadi kubwa ya ndege kuchinjwa ili kudhibiti maambukizi na mshirika wa karibu aliyekuwa rais wa Venezuela Nicolas Maduro atafikishwa katika mahakama nchini Marekani kujibu mashtaka ya utakatishaji wa fedha. Alex Saab atafikishwa katika mahakama ya Mayami Novemba 15, wiki mbili kabla ya ilivyokuwa imepangwa Kesi hiyo imepelekea uhusiano kati ya Washington na Caracas kuwa mbaya. Waendesha mashtaka wamesema kwamba Alex Saab mzaliwa wa Colombia na ambaye ni mfanyabiashara alitoa kiasi cha dola milioni 350 kutoka kwa serikali ya Venezuela kupitia Marekani kama sehemu ya mpango wa hongo uliohusisha mfumo wa ubadilishanaji wa fedha unaosimamiwa na serikali. Mmoja wa mawakili wa Saab Hanabel ameambia shirika la habari la Reuters wiki iliyopita kwamba mteja wake atakanusha mashtaka haya yatakapofikisha mahakamani. Bel alikuwa ameomba jaji wa Marekani Edwin G Torres kuahirisha kesi hiyo kwa muda wa wiki mbili. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha BMJ Mridi kuletea kipindi cha kwa undani. Hii ni VOA. Hii ni Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho daima huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tunapekuapekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza hii leo tutashuka mpaka Glasgow, Scotland ambako mkutano wa COP26 wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira unafanyika hivi sasa tunavyozungumza, kwa sababu mambo ya mazingira imekuwa ni hatari sana, milima mito zinakauka, maji imepungua, watu wanazidi kufa, mifugo wanamalizika. Na kwenye sehemu ya pili tutaangalia hali ilivyo nchini Ethiopia baada ya waziri mkuu Abi Ahmed kuwataka wafuasi wake kutumia silaha zozote walizonazo kupigana na wapiganaji wa TPLF. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi. Ni sauti yake Rais Joe Biden wa Marekani akihutubia muda mfupi uliopita kule Glasgow, Scotland, ambako hapo anaeleza kwa kifupi kwamba ni muhimu sana kwa dunia kuja pamoja na kuhakikisha kwamba wanapata makubaliano yatakayoondoa hatari iliyopo ya mabadiliko ya hali ya hewa, na akasema kwamba wakati ni sasa. We only have a brief window left before us to raise our ambitions and to raise to meet the task that's rapidly narrowing. Kifupi ni kwamba viongozi wa dunia wanahutubia mkutano muhimu wa Umoja wa Mataifa katika juhudi za kuepusha athari mbaya zaidi za mabadiliko ya hali ya hewa ambazo ni changamoto za kutisha zaidi baada ya mataifa makubwa kiviwanda duniani kushindwa kukubaliana kimkakati kwa miongo kadhaa. Mkutano wa COP 26 katika mji wa Glasgow nchini Uskoti, au ukipenda Scotland, ulifunguliwa rasmi leo Jumatatu, siku moja baada ya baadhi ya mataifa yenye nguvu zaidi kiuchumi duniani G20 kushindwa kuonyesha nia ya dhati kufikia lengo lililowekwa la 250 la kusitisha uzalishaji wa hewa chafu ya carbon, tarehe ambayo ni ya mwisho inayotajwa kuwa ni muhimu zaidi ili kuzuia ongezeko la joto duniani na athari mbaya zaidi. Your Excellency, you have the floor. Mkutano huo wa 26 ulicheleweshwa kwa mwaka mmoja kutokana na janga la COVID-19 na umeanza hapo jana kwa vikao mbali mbali. Masuala yaliyoko mstari wa mbele katika ajenda ni pamoja na kukamilisha sheria ya mkataba wa Paris katika mkakati mkakati wa masoko na nchi tajiri kutokamilisha au kuto kukamilisha ahadi zao za kifedha katika nchi zinazoendelea kwa ajili ya kuwasaidia katika kupambana na changamoto za mabadiliko hayo ya hali ya hewa. Mkutano huo unakuja wakati ambapo dunia inakumbwa na majanga mbalimbali mbali ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na mafuriko na moto wa misituni. Ni mkutano unaoangaliwa kwa karibu kabisa, kwani itakumbukwa pia kwamba hapo jana Rais Joe Biden wa Marekani alisema hajaridhika na ukweli kwamba viongozi wa nchi kama China na Russia kati ya nchi ambazo zinatajwa kama zinazochafua zaidi kimazingira, hawaonyeshi nia ya dhati kwa maneno yake, eh, kuhusu mpango uliopo wa sasa hivi wa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kwenye laini ya simu sasa tunajiunga naye Abdi Kadir Aden. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya mazingira na pia ni mwanaharakati wa mazingira anajiunga nasi moja kwa moja kutoka Garisa, mjini Garisa nchini Kenya. Kwanza kabisa, Aden, hebu tuangalie nafasi ya nchi za Afrika Mashariki hapo na Afrika nzima kwa ujumla kwenye mkutano huu muhimu, nafasi ya nchi hizo ni ipi? Uh, jambo la kwanza ni kupeleka pendekezo zao kama mataifa uh, hali ambayo mazingira yao yanaweza yameathirika, hasa kwa mfano kama saa hizi kuna ukame ambao umeweza kuenea kwa miezi mingi sana katika hizi mataifa mengi ya kiafrika na in, nchi mingi za kigharibi zikifanya biashara na huenda wakaziathiri mazingira zaidi. Ni kwa nini huu mkutano unatajwa kama muhimu zaidi kuliko labda mingine ambayo imefanyika awali? Unajua, kumekuwa mikutano mwaka baada ya mwaka lakini huu umekuwa ukizungumzwa sana kabla ya hujafanyika E, na kwamba uliahirishwa, unakumbuka mwaka uliopita. Lakini kwa nini unatajwa kama <coughs> muhimu kwa, kwa jumla kote duniani. And, kwa sababu mara mingi hizi mikutano huwa zinafanyika, huwa inaletanisha nchi matajiri, nchi ambazo huwa wameweza kuweka rasilimali yao katika pembe tofauti tofauti ya ulimwengu, na mara mingi hizi mikutano ni wao ndio wanaziandaa wakiwa na interest zao, na mara nyingi huwa wanajiweka wajibu, lakini huenda hawatekelezi. Lakini kwa wakati huu jambo la mabadiliko ya hali ya anga yamepewa kipaumbele, na ni lazima mataifa yote yaweze kujipa uh, ma masuulia, yani, responsibility ya hali ya juu. So kwa hivyo matarajio huwa ni mengi sana, ikilinganishwa na mikutano zingine, kwa sababu mambo ya mazingira yamekuwa ni hatari sana. Milima mito zinakauka, maji imepungua watu wanazidi kufa, mifugo wanamalizika, kiwango cha chakula kimepungua na madhara kama hizo. Pia kumekuwa na maradhi, kwa mfano kama Covid ambayo imeweza kafanya vitu mingi sana. Na ni vizuri umezungumza hilo kwa sababu kumekuwa pia na maswali. Eh, kwa nini wanaharakati umeongezeka sana? Je, ni kwamba sasa watu wamehamasishwa vya kutosha, kwa sababu hayo mambo unayazungumza, sio kwamba hayajazungumzwa. Hata miaka kumi iliyopita walikuwa wanasema hivyo hivyo, lakini sasa kiwango cha uwanaharakati kinaonekana kimepanda juu zaidi, hasa katika hata mataifa ambayo yanaendelea na nchi maskini pia. Ni kwa nini? Ni kwa sababu hali imezidi kuwa mbaya zaidi, na pia imefika mahali ambayo inahatarisha maisha ya wanadamu. Kwa mfano, ugonjwa huu kwa mfano wa Covid haukuwa unatarajiwa, na wakati ugonjwa huu umeweza kupasuka, inamaanisha watu wengi hawakuwa tayari, na ikabidi imekuwa na imeleta matatizo mengi zaidi ya kiuchumi, kiafya, watu kumalizika. Na huenda kitu kama hicho kikafanyika miaka zijazo pia, inabidi itakuwa imedhuru maisha ya watu wengi sana, kwa hivyo wanaharakati watu wameona kwamba uh, wakizidi kunyamaza shida itakuwa inaongezeka, watu watakuwa wanakufa, mambo mengi yatakuwa yanasimama kimaendeleo, kimaisha, afya inazoroteka, mazingira inazoroteka na vitu mingi inabadilika. So kwa sababu hiyo ndo unapata wanaharakati wameweza kuongezeka. Jambo hili limezungumziwa mengi na watu wengi wanaweza kujipa masu, uh, kujipatia responsibility hasa katika mambo ya mazingira na watu wanasema kwa kizungu hiyo imetutosha, yaani yale yalikuwa yanaendelea, imetutosha na ime hiyo zaidi, hapo hatuwezi kubali mambo yanaendelea vile yanavyoendelezwa kwa sasa. Na tukimalizia, kama ujuavyo, ni kwamba nchi za Magharibi, nchi zenye uchumi mkubwa, nchi ambazo zinatajwa kama tajiri zaidi duniani ndizo zinazochangia pakubwa, asilimia kubwa ya uchafuzi wa mazingira lakini nchi ambazo zinaendelea, nchi maskini ndizo zina, zinazoathirika zaidi. Sasa hapo, jana rais wa Marekani Joe Biden eh, katika akizungumza ah, na waandishi wa habari alisema ah, ah, kwamba yeye pia ah, ah, hakufurahi kwamba viongozi ah, wa Russia na China ambazo ni baadhi ya nchi eh, ah, hizo ambazo nimetaja hawakuhudhuria ah, moja kwa moja mkutano wa G20 na wala hawahudhurii mkutano huu wa COP26. Kwa maoni yako unasema nini, kwamba viongozi hao wawili hawaonyeshi nia ya dhati kama inavyoelezwa kuhusu mkutano huu? Kwa mfano, uh, mara mingi uh, nchi kwa mfano kama taifa la Marekani ni mojawapo ya mataifa ambayo huwa yanachangia sana katika carbon emissions, mambo ya mazingira. Na mara mingi hizi mikutano huwa mbeleni zilikuwa zinaandaliwa uh, katika uh, taifa ya Marekani, na pia Marekani imeweza kutumia hiyo fursa kuweza kuwakanyaga mataifa wen, mengine ambazo huwa zina ziko na interest pia wao kama wao, na kwa sababu ya hiyo China inaonekana kwamba huenda uh, taifa la Marekani ikaweza ku Eh, kuweka rasilimali mingi katika kuandaa mkutano huu na bado itatumia nafasi hiyo katika kwenye mapendekezo kuweza kuwapatia mataifa haya masharti, na kwa, kwa pia kuwadhipisha kisasi, kwa mfano upande ya gharama na vile mambo ambayo wanaharibu ya kimazingira. Kwa sababu hiyo taifa kama Russia na China wanaona kwamba hii siyo mambo ya mazingira peke yake, mambo ni makubwa kuliko haya, na pia kuna mambo ya kisiasa ambayo pia wanaona huenda wakakosana katika hiyo mkutano, wakaanza kukakuwa na kushikana, shikana mashati na mambo yakabadilika, sio kulingana na vile mkutano ilikuwa nao. Ili kuzuia eh, picha mbaya eh, rais wa China na Russia wameweza kuwatuma kutu, wafanyakazi wao kwenda officials kutoka mawizara tofauti tofauti kwenda kuwakilisha katika mikutano hizo, kwa sababu pia wao wakisema, sisi tunafanya hii tunawajibika, lakini unapata mataifa mengine ya kigaribu ambayo pia wana fedha zaidi hawa hawajichukulie hawa, maanani katika ile responsibility ambao wanajipatia mara kwa mara wanasema, tutafanya hii, tutafanya hii, tutasukuma nchi fulani ifanye hii, lakini hasa kwao, kwa, kwa kinia unapata hawako tayari kufanya hivyo. So wanaona kwamba hii ni kupoteza tu wakati, ni kupoteza tu hiyo nafasi. Mwisho kabisa, kwa sekunde chache, maanake muda umetuishia, ni nini matarajio yako mwishowe kabisa wa mkutano huu ambao unachukua takriban wiki mbili? Mimi kama Mkenya nina matarajio kwamba serikali taifa ya Kenya itaweza pia kupewa nafasi ya kuweza kupeleka pendekezo lake. Kwa mfano nchi kama ya Kenya kwa sasa, unaona tunatumia moto kutoka kwa jua, tunatumia geothermal, tunatumia wind power na tunatoka katika hii hali ya vitu ambayo ina inapunguza hii gesi ya carbon emissions. so nchi kama Kenya ni mataifa ambayo yameweza kujitolea katika mataifa za kiafrika ili kuweza kuhakikisha kwamba greenhouse gases imepungua kabisa. Wanaweza kutumia miale ya jua, wanatumia geothermal, wanatumia upepo ili kutengeneza moto. So ninaona kwamba hii ni katika kuchangia eh, kawi la ki, kijani kibichi, yani green energy, na Kenya iko mbele katika kuchangia hiyo green energy. So kwa sababu ya hiyo tunaona pendekezo ambayo sisi kama taifa la Kenya tunapeleka tuenda tukasikizwa na pia tukafidiwa na mataifa mengine ya Kigaribi, kwa matumizi na kupunguza gharama ya kuzalisha kawi. Ni kushukuru sana Abdi Kadir Aden ukiwa hapo Garisa. Ashukra msikilizaji, Abdi Kadir Aden ni mchambuzi wa masala ya mazingira kama nilivyokueleza, na pia ni mwanaharakati wa mazingira katika taifa la Kenya. Uangazia sio tu hapo Kenya, lakini eneo zima la maziwa makuu na kwa hivyo E, wanasubiri kwa hamu kuona kile kitakachotokea kwenye mkutano wa COP26, e, wakiwa kama eneo, kwa sababu kama nilivyotaja, nchi za Afrika nyingi zake zikiwa ni maskini, ndizo zilizoathiriwa zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa kama inavyoelezwa na a, shirika ama Umoja wa Mataifa na vile vile e, wadau mbali mbali na wanasayansi walofanya utafiti. E, kuhusu suala hili tutaendelea kufuatilia. Kama ulivyosikia, mkutano huu unaendelea kwa wiki mbili takriban, na hivyo basi, yote yale yatakayotokea kule, nasi tutakuwa hapa tukiangazia na kutupa jicho kuona ni nini ambacho E, tunaweza kukueleza kuhusu mkutano huu muhimu unaoendelea kule Glasgow, Scotland nchini Uingereza. Na hadi hapo ndio tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi. Kwa undani kama huwa ninakuambia kila wakati, usiondoke kando ya redio yako au chochote kile unachotumia kutusikiliza, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. endelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc ambapo matangazo yetu pia unaweza kuyapata kupitia redio zetu shirika pamoja pia na mtandao wetu wa voa swahili.com na tunakuwa pia eh, kwenye mitandao ya kijamii manake facebook instagram twitter na kadhalika utatupata huko kila pahali eh, kwenye mitandao ya kijamii Tuelekee kule Ethiopia. Kuna taarifa kwamba waziri mkuu wa nchi hiyo ametoa kauli ambayo imeleta utata. Na waziri mkuu wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema kwamba Marekani imeshtushwa na ripoti kwamba vikosi vya wapiganaji wa Tigray vimeteka miji muhimu ya Ethiopia ya Dessie na Kombolcha na katika taarifa kwenye ukurasa wa Twitter amesema mapigano yanayoendelea yameongeza mzozo mbaya wa kibinadamu kaskazini mwa Ethiopia, na ametoa wito kwa pande zote kuacha operesheni za kijeshi. Lakini kile ambacho tunaangazia kwa kina zaidi ni kwamba siku ya Jumapili waziri mkuu Abiy Ahmed alitoa wito kwa wafuasi wake kutumia silaha zozote walizonazo kuzuia kuenea kwa wapiganaji hao wa TPLF kule Tigre, na alitoa wito huo kwa njia ya ukurasa wa Facebook baada ya waasi kusema kwamba walikuwa wameteka kitongoji kingine katika eneo la Amhara na kuwasogeza karibu katika mji mkuu wa Ethiopia, Addisababa. Serikali ya Abi Ahmed ilisema Jumatatu kwamba vikosi vya Tigre vilikuwa vimeua vijana wapatao mia moja uh, huko Kombolcha moja ya miji miwili ambayo wapiganaji wamesema kwamba wameiteka mwishoni mwa wiki. Taarifa ya serikali haikutoa maelezo ya kina, na msemaji wake Legesse Tulu hakujibu simu za haraka a, a, a, au kwa haraka kama ambavyo e, alikuwa amepigiwa na shirika la habari la Reuters kwa ajili ya kutoa maelezo. Kwa upande wa msemaji wa Tigray People's Liberation Front TPLF, Getachew Reda yeye pia hakujibu simu alipopigiwa ili kutoa maelezo kuhusu shutuma hizo zilizopo, pamoja pia na masuala mengine yanayoendelea kuhusiana na waziri mkuu Abi Ahmed. Utakumbuka kwamba huyu ni mtu ambaye ameshapata tuzo ya amani ya Nobel kutoa kauli kama hizo. Hii si mara ya kwanza, kwani utakumbuka msikilizaji, hapa hapa kwa undani, mwezi Agosti tulikuwa na taarifa za kina kuhusu wito uliotolewa na waziri huyo mkuu kwa waraia, ama raia wa nchi hiyo ku kutetea au kulinda nchi yao. Akasema, ingieni mpigane, mpiganie nchi yenu, suala ambalo au kauli ambazo zilikosolewa zili vibaya vikali na baadhi ya wakosoaji wa kiongozi huyo. Lakini nisiseme mengi, nimkaribishe sasa mchambuzi wa maswala ya eneo la Afrika Mashariki yakiwa ni pamoja na eh, hali ya usalama, yuko kule mjini Kampala, jina lake Nabende wa Moto. Nabende wa Moto, kwanza kabisa, uh, ukisikia kauli kama hiyo ikitoka kwa kiongozi kama Abi Ahmed, inatoa taswira gani? Abi Ahmed Ninavyoona ni kwamba yeye kwa wakati huu amezingirwa na hofu sana. Nafikiri misingi yake ya kuongoza serikali inaendelea kutetemeka, na ieleweke kwamba ulimwengu ulimlaumu sana kwa njia ilivyo alivyoichukua kuweza na hata kukataza misaada kufikia watu wa Tigray na sio vema nafikiri kwa kiongozi kuweza kuanzisha vita na hata aweze kupiganisha watu wake wa kawaida, kwa sababu vita sio risasi peke yake. Hata njaa ni vita, na ukikataza watu wako kuweza kupewa vyakula na kupewa usaidizi mwingine ule uliopo ni kuonyesha kwamba wewe ni kiongozi ambaye haujali. Kwa hivyo kwa wakati huu ali, anapotoa mwito kwa watu ambao wanamshabikia wa, wa, wa, wa, wa kuweza kuchukua kila silaha anayo wanaokuwa nayo, karibu ni kama kutangaza jenoside dhidi ya watu wake na dhidi ya nchi yake na sioni kama akiendelea na mwenendo huo, sioni kama serikali yake itasimama kwa muda mrefu kuanzia sasa. Yo, ndivyo ninavyoamini. Bwana na, na unavyojua ni kwamba kumekuwa na watu wengi tu wanaitwa wakimbizi wa ndani, wengine wakihamia mpaka katika nchi jirani, na kumekuwa na msukumo hata wito wa kimataifa e, kumtaka Abiy Ahmed hasa E, ku, kujaribu kufanya juu chini kurekebisha hali hii. Je, unadhani pia upande wa TPLF awa wapiganaji wana jukumu fulani katika kuhakikisha kwamba kuna amani? Hao sasa watu wa Tigre na majemedari wa Tigre, wa Tigre hapo awali hawakueleweka vizuri lakini kwa wakati huu <coughs> kulingana na vile waziri mkuu anavyokiendeleza Nafikiri uh, Tigre, watu wa Tigre na hasa wapiganaji wameanza sasa kupata huruma kutoka kwa nchi zingine zile, na hii itawale, italetea waziri m yake shida zaidi, kwa sababu watu ambayo wametorokea nchi nchi za karibu, nchi za jirani, watu wakiwa na hasira sana, watu um, wana, wata, wakikerwa watu huwa hakuna njia ingine isipokuwa awe kutafuta njia pia za kujihami. Na la mwisho kabisa ni ili tangazo am ambalo amelifanya na vile ulivyosema, hata miezi iliyopita mitatu lifanya tangazo hilo, lakini halikumsaidia kwa sababu watu wa kawaida, kwamba engie wenzao ambao ni watu wa kawaida pia sioni kama hiyo ni suluhisho hata kidogo kwa serikali na na na waziri mkuu hawa uko Ethiopia. La mwisho ni uh, uh, uh, uh, kwamba huyu waziri mkuu uieleweke kwamba hapo awali, miaka iliyopita, alipewa na Nobel prize, nafikiri alionekana usoni mwa kila mtu hata hata sisi hapa kwetu Uganda tulifikiri ni mtu wa amani, mtu ambaye anaweza endesha, endesha serikali <laughs> kwa sababu Nobel prize kweli ni shahada ambayo inapewa watu wanaoendeleza wanao sio vita lakini wanaoendeleza hasa umoja. E, bila shaka inaeleweka mzee Nabendo wa moto kwamba hali katika nchi eh, hiyo ya Ethiopia ni mchanganyiko wa mambo mengi ya muda mrefu, na hatujaona kiongozi wa hivi karibuni ambaye ameweza kuyatatua. Lakini kwa swali la mwisho ni kuhusu taarifa ambazo huwa zinatoka kule, zingine zinakuwa ni vigumu sana kudhibitisha. Kama sasa naangalia ripoti hapa ya shirika la habari la Reuters. E, ikieleza kwamba serikali ya Abi Ahmed inasema takriban vijana mia moja wameuawa katika mji wa Kombocha, e, e, ambao ndiko waliko e, hamia walifanya walipouteka e, ule mji uitwao Desi a, a, na, na vile vile Kombocha inaelezwa kwamba vijana wengi wameuliwa, lakini ni vigumu kupata idadi kamili kwa sababu pia taarifa zinazotoka huko inakuwa sio rahisi kuzidhibitisha. E, nini unaweza ah, unachoweza kusema kuhusu uh, uh, uh, habari kusambaa kwa haraka na kwa uhalisia ambayo imekuwa ni, ni changamoto kubwa uh, katika mapigano hayo ya kule Tigray? Nilisikia habari hiyo uh, nilisikia kwa jirani yangu akiniambia, huko akimeambia huko Ethiopia kwa waziri mmoja aliyechigamba nafikiri masaa machache yaliyopita kwamba wamegomboa mji mmoja huko, nafikiri kachigamba uh, kwamba uh, wameangamiza uh, jeshi wa, la la upinzani, lakini hilo nafikiri hatuwezi ku, kuhakikisha kama kwamba amelisema, lakini hilo pia linaongezea chumvi kwenye uchungu wao. Ieleweke ndugu, ieleweke ndugu mtangazaji, na ieleweke pia na, na wasikilizaji kwamba Ethiopia inaye adui mkubwa, adui mkubwa ambaye alitarajia sana kusababisha vita naye kabla ya vita hivi vya kwao, na hii ni kutokana e, na maji ya mto wa Nile. Um, nchi ya uh, Misri ilikuwa inaonya kwamba inaweza ku kushambulia Ethiopia. Basi msikilizaji na bende wa moto ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi chote hiki cha kwa undani hivi leo, kwa niaba ya wote ambao wamefanikisha matangazo haya, msimamizi ni Meri Mgawe kama kawaida, Mwelekezi amekuwa ni Aida Isa. Mimi ni BMJ Mrithi, kwa niaba ya wenzangu wote pamoja na msimamizi mkuu wa matangazo haya Hadija Riami, na kutakieni kila la heri na usiku mwema.