Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka hujamba msikilizaji popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo. Na mimi naitwa Harrison Kamau. Tunakaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha cha Afrika ikiwa ni Jumatatu Novemba mosi, mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com ndani ya dakika hizi 30 utasikiliza habari na ripoti mbalimbali. Moja ya ripoti utakayosikia leo, mkutano mkuu wa kimataifa kuhusu mazingira COP 26 ulifunguliwa rasmi Jumapili mjini Glasgow, Scotland, ambapo wawakilishi kutoka takriban nchi mia mbili wanatarajia kuhudhuria. Afrika Mashariki inategemea nini kwenye mkutano huo? Ni kwamba tunawatarajia viongozi wetu wazungumze kwa sauti moja na kubaki na umoja pia tunatarajia viongozi wetu kwamba watachukua zile nafasi za mbele ndiposa wakaweze kukua katika yale mazungumzo yanayo ama yatakayoleta manufaa kwenye nchi za Afrika. Na leo ikiwa siku ya Jumatatu, tunaelekea moja kwa moja hadi kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Beni Kivu kaskazini mashariki mwa taifa hilo, ambako kwa muda mrefu eneo hilo limeshuhudia michafuko. Akina mama wanataka kuona ni hatua zipi ambazo zimechukuliwa kwa viongozi shi tunamaomba salama salama tuwa tutafutie tu salama, tupate namna kunya kupori, tupate namna kukata sombe, kukata bunga kimya, ingie watoto wasome kimya ile jue. Tunalomba tu hatuna ya mingi kwa hapo. Lakini kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine, kutoka kwa waandishi wetu, tunasomewa kwanza habari za dunia na Harrison Kamau. Makundi mawili tofauti yanayopigana na, na serikali kuu ya Ethiopia yamesema Jumapili kwamba yamechukua udhibiti wa miji miwili nchini humo, wakati waziri mkuu Abi Ahmed akiwaomba wananchi wa zalendo kuchukua silaha. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mzozo uliosambaa unatishia kuliumbisha zaidi taifa hilo ambalo ni la pili kwa wingi wa watu barani Afrika na ambalo ni mshirika wa karibu wa mataifa ya magharibi. Abi amewaomba wananchi kujiunga kwenye mapigano dhidi ya vikosi vya TPLF ambavyo vinashikilia jimbo la kaskazini la Tigrey. Vikosi hivyo vimetangaza kuchukua udhibiti wa mji muhimu ulioko kwenye barabara inayounganisha Adis Ababa na bandari ya Jibuti. Kupitia ujumbe wa Facebook wa Jumapili, kiongozi huo amewaomba wananchi kuchukua kila aina ya silaha ili kulinda taifa hilo dhidi ya TPLF ambalo amelitaja kuwa kundi la kigaidi. Msemaji wa TPLF Getachew Reda, wakati akizungumza na Reuters kwa njia ya simu bila kutaja eneo aliko, amesema kwamba vikosi vyake vimechukua udhibiti wa mji wa Kombolcha pamoja na uwanja wake wa ndege kwenye eneo la Amara. Wanamgambo kutoka kabila la Oromia pia wametangaza kuchukua udhibiti wa mji wa Kemise uliopo kilomita 53 kusini mwa Kombolcha. Viongozi kutoka mataifa tajiri ya G20 Jumapili wamekubaliana kuhusu azimio la mwisho kuelekea hatua ya kukabiliana na ongezeko la joto duniani licha ya kughadhabisha baadhi ya wanaharakati wa mazingira. Azimio hilo linatarajiwa kuzungumziwa kwa kina wakati wa mkutano wa Umoja wa Mataifa kuhusu mazingira wa COP 26 nchini Scotland wiki hii, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Rais wa Marekani Joe Biden ameeleza masikitiko yake na mashauriano yaliyofanyika wakati akiwalaumu ya China na Russia kwa kutochangia kwenye mazungumzo hayo. Hata hivyo, waziri mkuu wa Itali Mario Draghi amesifu kikao hicho kilichofanyikia mjini Rome akisema kwamba kwa mara ya kwanza mataifa yote wanachama wa G20 wamekubaliana kuhusu umuhimu wa kuhakikisha viwango vya joto havivuki digrii 1.5 Celsius, vikiwa viwango vilivyopendekezwa na wanasayansi ili kuzuia majanga kutokea. Kundi la G20 ambalo linajumuisha Brazil, China, India, Ujerumani na Marekani miongoni mwa mataifa mengine linashikilia asilimia sitini ya idadi ya watu ulimwenguni, wakati takriban asilimia themanini ya gesi kutokana na greenhouse ikisemekana kutolewa na mataifa hayo. Na Umoja wa Mataifa Jumapili umejadili hatua nyingine na waziri mkuu aliyepinduliwa wa Sudan, Abdallah Hamdok, ikiwa ni siku moja tu baada ya mamia ya watu kuandamana kupinga mapinduzi ya wiki iliyopita. Id Ligongo anasoma ripoti kamili. Volka Pethes ni mwakilishi maalum wa Umoja wa Mataifa nchini Sudan, amesema kwamba bwana Hamdok anaendelea vizuri licha ya kuwekwa kizuizini mpaka muda huu. Waandamanaji waliendelea kubaki mitaani Jumapili, wengi wao wakiweka vizuizi na kuzuia barabara baada ya maandamano makubwa ya Jumamosi kusababisha vifo. Watu watatu waliuawa kwa kufyatuliwa risasi na vikosi vya usalama mjini Omduman, mji mdogo wa Khatum, Jumamosi, na kufanya idadi ya raia waliouawa toka mapinduzi ya Jumatatu wiki iliyopita kufikia kumi na wanne. Licha ya baadhi ya maandamano na kufungwa kwa barabara, mji wa Khatum ulikuwa tulivu, huku mgomo ukiendelea katika sekta mbalimbali mbali, kupinga kuchukuliwa madaraka kwa Jenerali Abdul Fatah Burhan na kutangaza hali ya dharura toka kipindi hicho, Umoja wa Mataifa na Marekani zimezuia misaada kwenda Sudan, hatua ambayo imeiweka nchi hiyo katika hali mbaya, ambayo tayari ilikuwa katika msukosuko wa kiuchumi. Jumuiya ya kimataifa imepinga jeshi kuchukua mamlaka na imetaka utawala wa serikali ya mpito kurejea, hali ambayo pia imesababisha maelfu ya watu kuandamana. Picha za video kutoka Khatum na miji mingine ya Sudan zimeonyesha siku ya Jumamosi kulikuwa na kundi kubwa la watu wakiandamana huku wakiwa na bendera ya Sudan na mabango ya kipinga serikali ya kijeshi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Wizara ya mambo ya ndani ya Tunisia imesema kwamba walinzi wa pwani katika taifa hilo wameokoa takriban wahamiaji 125 tangu Jumamosi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, taarifa iliyotolewa Jumapili imesema kwamba wahamiaji 112 ni miongoni mwao walikuwa ni kutoka kwenye mataifa ya kiafrika yaliyoko chini ya jangwa la Sahara. Tunisia ni taifa muhimu kwa wahamiaji kutoka barani Afrika wanaofanya safari hatari kwenye bahari ya Mediterranean kuelekea Ulaya. Baadhi ya wahamiaji hao pia ni raia wa Tunisia wanaofanya safari kutafuta maisha mema, wakati taifa lao likikabiliwa na mizozo ya kisiasa na kiuchumi. Katikati mwa mwezi huu wahamiaji wanne wa Tunisia walikufa huku wengine 19 wakitoweka baada ya boti waliokuwa wakisafiria kuzama kwenye ufukwe wa mashariki mwa taifa hilo. Vyombo vya habari Jumapili vimeripoti kwamba miili mitano, ukiwemo mmoja wa mtoto, imepatikana karibu na eneo la ajali hiyo. Rais wa Algeria Abdelmadjid Tebun Jumapili ameamuru kampuni ya taifa ya nishati ya Sonatrac kusitisha upelekaji wa gesi nchini Spain kupitia bomba la mafuta linalopitia nchini Moroko kufuatia mivutano na Rabat. Algeria ambayo ni mzalishaji mkubwa zaidi wa gesi barani Afrika imekuwa ikitumia bomba la kampuni la Gaz Maghreb Europe ama GME kusafirishia bidhaa hiyo kwenye mataifa ya Spain na Ureno tangu mwaka 1996. Hata hivyo mkataba kati ya Algeria na Moroko wa kutumia bomba la GME umemalizika usiku wa kuamkia leo, ikiwa miezi miwili tu baada ya Algiers kuvunja uhusiano wa kidiplomasia na Rabat kwa madai ya uchokozi kutoka Moroko, suala ambalo taifa hilo limekanusha. Taarifa kutoka ofisi ya Tebboune imesema kwamba ushirikiano wa kibiashara umesitishwa kati ya kampuni ya Sonatrach na ile ya kitaifa ya maji na umeme ya Moroko ya ON baada ya muda wa mkataba kumalizika Jumapili usiku. Tebon anasemekana kufanya maamuzi hayo baada ya kushauriana na waziri mkuu wake pamoja na mawaziri wa nishati na mambo ya nje kufuatia mwenendo wa Moroko ambao wanadai ni wa kichokozi na unaohujumu usalama wa taifa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mara baada ya kusikiliza habari za dunia, moja kwa moja tuelekee katika ripoti zetu. Na kama ulivyosikia, mkutano wa kimataifa kuhusu mazingira COP 26 ulifunguliwa rasmi Jumapili mjini Glasgow, Scotland, ambapo wawakilishi kutoka takriban nchi mia mbili wanatarajiwa kuhudhuria. Wadau wana matumaini kwamba safari hii mikakati mahususi ya kukabiliana na changamoto ya pamoja ya ongezeko la joto duniani itazingatiwa. Kuhusiana na hayo, mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwanaharakati wa mazingira na mratibu wa programu itwayo Green Generation nchini Kenya, Collins Lugongo, na akaanza kumuuliza matarajio yao kwa viongozi wa Kiafrika wanaohudhuria mkutano huo. Ni kwamba tunawatarajia viongozi wetu wazungumze kwa sauti moja na kubaki na umoja. Pia tunatarajia viongozi wetu kwamba watachukua zile nafasi za mbele ndiposa wakaweze kukua katika yale mazungumzo yanayo ama yatakayoleta manufaa kwenye nchi za Afrika. Na kama unavyojua mkutano huu wa COP26 unafuata ule ambao umefanyika kule mjini Roma, Italia, wa nchi ambazo ni tajiri sana kiuchumi duniani, na kati ya mengine imeelezwa kwamba wamekubaliana viongozi wale waliokuwepo kwamba watapunguza katika e, nchi zao viwango vya joto, lakini kuna wasiwasi kwamba nchi kama China na Russia hazikutuma mwakilishi wa moja kwa moja na, na hivyo basi kutia wasiwasi e, wasi kwa baadhi ya watu. Nini ambacho unaweza kukisema kuhusu hili, linaonyesha taswira gani? Nchi taji tajiri zinafaa kufanya mambo kadhaa, mojawapo ikiwa kuhakikisha kwamba zimetimiza yale makubaliano ya dola bilioni mia moja ambayo inafaa kusaidia mataifa ya Afrika na mataifa mengine yanayoendelea yanayo ulimwenguni. Pia nchi hizo zafaa kupunguza uwekezaji katika ama kwenye viwanda vinavyochafua mazingira na sasa, takwimu za Umoja wa Mataifa zinaonyesha kwamba nchi zilizoathiriwa zaidi na mabadiliko ya hali ya hewa ni zile zinazoendelea na maskini. Kwa jumla, ni nini cha ziada ambazo nchi hizo zinaweza kufanya? Sisi kama nchi ambayo ama mataifa ambayo yanaendelea, hatufai ama hatupaswi kabisa kuwekeza kwenye ama kuangalia uwekezaji ambao pia unachafua mazingira. Tunapaswa kulinda miti yetu, tunapaswa kulinda uh, mali asili yetu, maji, uh, hewa, angalia, mchanga, misitu yote tunafaa uh, kuilinda vyema sana, uh, katika ama kupitia kwenye njia ambazo zitatusaidia, na tupasi kabisa kuwekeza kwenye uwekezaji unaochafua mazingira hayo. Uh, nitasema pia yafaa tuangazie jambo la kutumia njia mbadala uh, ya kuhakikisha kwamba matatizo ya tabia nchi yamekatizwa kabisa. Mfano, kutumia njia mbadala kama uh, nishati ama umeme kutoka kwenye jua ama upepo, wind energy ama solar energy. Uh, na pia tupande miti kwa wingi, tuongeze uh, misitu yetu uh, tuhakikishe kwamba mazingira yetu yamelindwa vizuri na pia kuhakikisha kwa kusukuma yale mataifa tajiri, uh, nchi tajiri the G20, kuhakikisha kwamba wametimiza ahadi zao za msaada katika uh, nchi ama kuelekea kwenye nchi ambazo bado zinaendelea. Asante kabisa. Ni mwanaharakati wa kutetia mazingira na mratibu wa programu ya Green Generation. Collins Lugongo akizungumza na Kumekucha Afrika kutoka Nairobi, Kenya. Unasikiliza matangazo ya Kumekuu cha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Unaendelea kusikiliza Kumekuu cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. China imefufua tena biashara za moja kwa moja kwa njia ya ndege na Afghanistan katika juhudi za kusaidia taifa hilo lililoathiriwa na vita vya muda mrefu pamoja na kuwezesha viongozi wapya wa Taliban kukabiliana na matatizo ya kiuchumi na kibinadamu yanayoendelea kushuhudiwa. Ndege ya mizigo iliyokuwa imebeba tani 45 za mbegu za pine Jumapili imeondoka kwenye uwanja wa ndege wa Kabul kuelekea kwenye masoko ya China, ikiashiria ukurasa mpya wa kibiashara kati ya mataifa hayo tangu Taliban kukamata serikali mwezi Agasti. Msemaji wa serikali ya Taliban Bilal Karimi ameambia vyowe kwamba wanatumai shughuli za kibiashara zitaendelea kuimarika kati ya taifa lake na China. Amesema kwamba hatua hiyo ni kufuatia mashauriano ya hivi karibuni kati ya Kabul na Beijing, akiongeza kwamba wanapiga hatua kuelekea kwenye ushirikiano zaidi katika siku zijazo. China ndilo soko kubwa zaidi la mbegu za paini kutoka Afghanistan. Wakati biashara hiyo ilipofunguliwa awali mwaka wa 2018 wataalam walikisia kwamba Afghanistan ingepeleka tani ishirini na tatu elfu za bidhaa hiyo kila mwaka nchini China, wakati ikijipatia takriban dola milioni mia nane. Na mlipuko wa velcano ambao umekuwa ukiendelea kwa wiki sita sasa kwenye kisiwa cha Uhispania cha La Palma Jumapili umeongeza viwango vya majivu ya moto, ikiwa siku moja tu baada ya kusababisha tetemeko baya zaidi la ardhi katika eneo hilo. Taasisi ya kitaifa ya jiografia imesema kwamba jivu lilipaa angani kwa urefu wa takriban kilomita nne na nusu kabla ya kutawanywa na upepo mkali kwenye maeneo ya karibu ikiwemo kwenye miji. Mlipuko huu umekuwa kivutio kikubwa cha watalii, wakati leo Jumatatu ikiwa siku ya kusherehekea watakatifu nchini humo. Kisiwa cha La Palma ni sehemu ya visiwa vya Kanari. Lava kutoka kwenye volcano hiyo kuelekea kwenye bahari ya Atlantic inasemekana kufunika takriban ekari 2400 tangu Septemba 19, ilipoanza, kwa mujibu wa taarifa kutoka kwa huduma ya satellite ya Umoja wa Ulaya. Tayari zaidi ya watu elfu 7 wamelazimika kuhama makwao, zaidi ya nyumba 2000 zikiharibiwa na lava kutoka kwenye volcano hiyo. Hata hivyo, mamlaka husika zimesema kwamba hakuna majeruhi walioripotiwa kufikia sasa. Wataalamu wanasema kwamba ni vigumu kutabiri ni lini hali hiyo itamalizika kwa kuwa mambo mengi yanafanikiwa chini ya ardhi. Tukielekea nchini Nigeria, taifa hilo limepokea tena sanaa zake mbili ambazo ni sehemu ya maelfu ya sanaa za shaba za ufalme wa Benin ambazo zilichukuliwa na Uingereza walipoingia kwenye dola ya Benin na kuchoma ikulu ya mfalme wa Benin ilipochomwa moto mwaka 1897 mwandishi wetu wa Lagos Collins Atonghebe anaripoti kuwa sanaa hizo zimerejeshwa na chuo kikuu cha Cambridge na chuo kikuu cha Aberdeen. Takriban miaka mia moja baadaye, mazungumzo ya kutaka kurejeshwa kwa maelfu ya kazi za sanaa za ufalme wa Benin zilizochukuliwa yalianza miaka mingi sana pale mfalme wa zamani wa Benin nomonoba akenzwa wa pili kudai kurejeshwa kwa sanaa hizo ambapo ilisidikiwa zilikuwa mikononi mwa baadhi ya watu binafsi na taasisi za kitaalam. Katika sherehe na maafisa wa Nigeria na wawakilishi wa ikulu ya ufalme wa Benin, Sonita Alen wa Jesus College katika chuo kikuu cha Cambridge amesema wakati wote makosa yanapobainika, jambo bora zaidi ni kukubali na kurekebisha makosa. So, as mwanamfalme wa Benin Aghatise Ediawa aliyemwakilisha mfalme Ewuare wa pili wa Benin, anasema ukweli haswa ni kwamba sanaa zilizochukuliwa hazikuwa mali halali kwa aliyezichukua bila ya kujali walizipata taifa kwa mwelekeo wa utamaduni ohii ujo anasema amefurahishwa kuona kuna matokeo chanya na sanaa hizo zilizochukuliwa zinarejeshwa tena Nigeria, lakini Wakati wa uvamizi wa ufalme wa Benin uliofanyika mnamo mwezi wa Februari mwaka moja 1897 jeshi la Uingereza ziliteketeza kwa moto ikulu ya ufalme, kumpeleka mfalme katika mji wa Kalaba na kupora maelfu ya sanaa za shaba, dhahabu, pembe za ndovu na mbao ambazo sasa ziko kwenye makumbusho mbali mbali kote Ulaya kutoka Lagos. Jina langu ni Collins Atohegbe kwa idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza kumekuu cha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la Afya Duniani, WHO, limezindua kampeni ya kupunguza mamilioni ya vifo vinavyotokana na ajali za barabarani pamoja na wale wanaojeruhiwa angalau kwa nusu ifikapo mwaka elfu mbili. Kampeni hii imetokana na kuanzishwa kwa mkataba wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa wa mwongo mmoja kuchukua hatua za usalama barabarani mwandishi wa voa lisha slin anaripoti kutoka geneva na idli gongo anaisoma ripoti yake kamili zaidi ya watu milioni 50 wamepoteza maisha kutokana na ajali za barabarani toka kugunduliwa kwa gari na mjasiriamali wa ujerumani carl benz mwaka 1886 mpaka sasa ripoti za shirika la afya duniani zinaonyesha ajali za barabarani zimeua zaidi ya watu 3500 kila siku, na kuongeza vifo karibu milioni 1.3 na majeruhi takriban milioni 50 kila mwaka. WHO imeeleza majeraha yanayotokana na ajali za barabarani yanasababisha vifo kwa watoto na vijana kuanzia miaka mitano hadi 29. Mkurugenzi wa idara ya masuala ya kijamii wa WHO Etienne Krug, amesema miongoni mwa vifo hivyo na majeraha yanazuilika. Anasema kilelezo cha mpango wa dunia wa Umoja wa Mataifa wa kupunguza ajali za barabarani na kuokoa maisha ni kuondoa watu katika matumizi ya magari kwa usafiri na kutumia njia nyingine salama na zisizo hatari kwa afya. The, the... Acha matumizi ya mfumo wa usafiri unaotegemea magari na badala yake watu watembee ya waendeshe baiskeli na watumie usafiri wa umma kwa usalama. Mpango pia unataka kushirikisha zaidi vijana. Ajali ndizo zinasababisha vifo zaidi kwa vijana, na tunawapa nafasi kubwa katika wimbi jipya la usafiri. Kruga anasema sekta binafsi ni muhimu kwa sababu ya wajibu wake katika usalama wa magari inayotengeneza. Anasema chanzo kikubwa cha hatari ni magari ambayo yameshatumika na kutupwa na mataifa tajiri kwa kupelekwa katika nchi zinazoendelea. Second hand cars who are not up to the safety standards, who either are sold in the countries or are imported from, from, imported from other countries, uh, who don't. Magari yaliyotumika ambayo si salama kwa viwango, ambavyo yanauzwa katika nchi ama kusafirishwa kutoka mataifa ambayo hayahitaji tena kusimamia usafirishwaji wa magari yaliyotumika na kupeleka katika mataifa mengine ni njia muhimu ya kuboresha usalama wa barabarani. Ripoti ya mwaka jana iliyotolewa na Mpango wa Umoja wa Mataifa wa Mazingira inakadiria magari yasiyo na ubora na yenye kuharibu zaidi mazingira na chakavu yalisafirishwa kutoka Europe, Japan na Marekani kati ya mwaka 2015 mpaka 2018. Magari manne kati ya matano yaliuzwa katika mataifa masikini ambapo zaidi ya nusu yake yalikwenda Afrika. Kama hali itaendelea kubaki kama ilivyo, shirika la Afya Duniani linaonya kwamba vifo vinavyokadiriwa kuwa milioni kumi na tatu vitatokea na majeraha milioni mia tano yatatokea katika kipindi cha muongo mmoja ujao. Miongoni mwa vifo vingi vyake vinazuilika pamoja na majeraha, inaeleza ripoti hiyo, na kwamba vitakuwa katika mataifa ya kipato cha chini na kati. Katika jamii na maendeleo hivi leo, tunaelekea moja kwa moja huko Beni, Kivu kaskazini katika mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambako kwa muda mrefu eneo hilo limeshuhudia michafuko na kwa muda mrefu bado imesababisha watu kuhama kwenye vijiji vyao, na kwa sasa wanataka kujua ni lipi au ni hatua zipi zinazochukuliwa kubadili hali. Austal Malivika ana ripoti zaidi kutoka Goma. Wivine Mweka ni mama anayekuwa na watoto ine akiishi mjini Beni, Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa muda mrefu. Kwa sasa apitia maisha mabaya, akisema hali ya malisho ya watoto imekuwa ngumu kutokana na machafuko ya muda mrefu kutoka kundi la waasi ambao serikali inayesema ni ADF naishi njala utapikanisha eh, utaenda kushama na we mama bene bakukate, hakuna namuna mama aende kushama. Utaenda kushama bana kuviole bana anza kuviole nyo bana kukatakata eh. Kwa viongozi sisi tunaomba salama, salama tu tutafutie tu salama, tupate namuna kunya kupori, tupate namuna kukata sombe, kukata bunga kimya, ingie watoto wasome kimya, ile tu tunalomba tu, hatuna ya mingi kwabo. Huku madereva wa taxi nao wakilalamikia hali mbaya ya kiusalama gari zao zikishambuliwa katika barabara mbalimbali mbali, na kuchomwa moto na hata watu wengine kupoteza maisha yao, kama anavyosema Kambale Katia, dereva kutoka Beni. Kazi yangu hii ya taksi iko kazi ya magumu sana, maisha yenye tuko napitia leo hii, manake hakuna wakati ya kusema, utajitupa kushamba uende upate swate kiazi kya kukula kunyumba hakuna. Na maisha yenye tuko napitia iko ya ngufu sana juu kukia patata sana safra muvile, iko ngufu. Na maisha yetu tuko napitia, ni ya kukimbia kila siku. Mbona unakuwa kumugine yako, uko mkimbizi hapa kwetu Beni. Tuko na systeme moja, tunazoea kulima. Na maisha kulima ndio natufikisha hii hii nivo. Saa df nafika wakati ya kutukimbiza shamba inakuwa ngufu na kukuwa ngufu, mie niko hapa niko kwa mkazo wa mamo vebeu niko kule na parcel, bashaka bashaka, choma yote niko Beni, niko lokater sasa. Sasa pale guvernema yetu choma nake, hata hali hiyo wakipitia vile vile, waendeshaji pikipiki wengi wanaokwenda kwenye vijiji ambavyo vingi hushambuliwa ama kuchomwa na waasi na hata kulazimika kuacha pikipiki piki zao wanaposhambuliwa. Nzanzu Muhairwa: tuko na kitu kule kotunaendaka, tunapata matatizo sana, njia zinaribika, njia maanake unakutaka mbiskado, unaacha moto, unakimbia. iko maisha magumu sana, tuko napitia pambeni. Ukosefu wa usalama mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hasa Kivu Kaskazini pamoja na Ituri kwa sasa umesababisha jamii nyingi kubaki katika hali mbaya na ngumu ya kimaisha na usalama wao ukiwa hatarini, hasa wafanyabiashara eneo la Beni na sehemu moja ya Ituri kutokana na mashambulizi barabarani, wanaonunua bidhaa wote wakiwa ni wanavijiji. Kwa sasa hamuna tena namna ya kupata pesa. Kahongia Mitee ni mfanyabiashara mjini Beni tunaumia sana kwani ijapokuwa gari zetu zinachomwa, ijapokuwa wanatuingilia hata manyumbani, lakini tungali tunaendelea kulipa hizo gharama za serikali. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa ya kijeshi, mkoa wa Kivu kaskazini na mkoa wa Ituri, ikisema hali ya kiusalama inaendelea kuboreka polepole pole. Lakini wananchi kwa upande wao wakisema, bado hawajaona dalili za amani na usalama kwa sababu bado waasi wanaendelea kushambulia vijiji vyao maisha yenye tu unapitia ni ya kukimbia kila siku mee, unakuwa mugine yako uko mkimbizi sermalivika jamii na maendeleo. Msikilizaji, unajiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya kumekucha Afrika, na ufuatao ni muktasari wa habari unaosomwa na Harrison Kamau. Makundi mawili tofauti yanayopigana na serikali kuu ya Ethiopia yamesema Jumapili kwamba amechukua udhibiti wa miji miwili nchini humo, wakati waziri mkuu Abi Ahmed akiwaomba wananchi wa zalendo kuchukua silaha. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mzozo uliosambaa unatishia kuyumbisha zaidi taifa hilo ambalo ni la pili kwa wingi wa watu barani Afrika na ambalo ni mshirika wa karibu wa mataifa ya Magharibi. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya kombe kuu cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni BMJ Murithi, mwongozaji ni Jumbe Hamza, nimeshirikiana na mwenzangu Harrison Kamau. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.