na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi. Nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu pamoja na mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Twende pamoja ndani ya VOA Express, tuna mambo kem kem ya kuwajulisha hii leo, siku ya Ijumaa, tukiangalia burudani na michezo miongoni mwa mengine nam vilevile, tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki na vilevile jicho leto, miongoni mwa mwingine, msikilizaji. Haya basi, moja kwa moja tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo DRC, ambapo mazungumzo kati ya serikali na miungano ya waalimu yameanza tena jana Alhamis kule Kisantu katika mkoa wa Congo Central. Mazungumzo haya yanafanyika wakati huu kukiwa na mvutano mkubwa kati ya pande hizo mbili, waalimu wakiwa kwenye mgomo tangu kufunguliwa kwa mwaka mpya wa shule, wakidai kuboreshiwa mshahara pamoja na mazingira ya kazi. Kutoka Bukavu, mwandishi wetu Mitima De La Chans ametutumia taarifa hii. Mazungumzo hayo yanafanyika kwenye hoteli ya Mbwela Lodge kule Kisantu, kati ya tume ya pamoja inayojumuisha viongozi wa kiserikali na wasimamizi wa miungano mbalimbali ya walimu, haswa wale wanaotoka mikoa tofauti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakati wa kufungua kikao hicho, waziri wa elimu ya msingi, sekondari na kiufundi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Toni Mwaba Kazadi, ameonya walimu kusitisha mgomo wao na kurudi shuleni haraka iwezekanavyo, akitetea kuanza kwa shughuli za shule kama kawaida ifikapo Jumatatu ijayo. Toni Mwabakazadi amesema chini ya uongozi wa rais Felix Chisekedi, serikali ya Sama Lukonde imezamiria kwa dhati kutekeleza sera ya elimu ya msingi bila malipo ili kuwaruhusu watoto wetu sio tu kwenda shuleni, bali pia na zaidi ya yote kufaidika elimu bora. Ndiyo maana serikali inashiriki katika mazungumzo ya kudumu na wawakilishi wa walimu wetu ili tupate suluhisho. Kwa hivyo tunaomba miungano ya walimu ituhakikishie leo, ikiwa hivi karibuni mafunzo ya shule yataendelea kama kawaida no, no. Waziri wa elimu Tony Mwaba amejitetea kwa marefu kuhusu nia ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ya kutaka mambo yaboreshwe akihakikisha pia kuwa walimu ambao walikuwa wamezimwa wamerudishwa tena kwenye orodha ya malipo tangu Oktoba 27 na kwamba kufikia Novemba wataweza kupokea mshahara wao tena kwa benki kama hapo awali, lakini kwa mwezi wa Oktoba watalipwa kwa mikono. Licha ya hayo, wawakilishi wa walimu wanazidi kusisitiza madai yao ya kuboreshewa mshahara. Jacques Chirimwami ni katibu wa harambe ya kitaifa ya walimu wa mashule ya kikatoliki katika mkoa wa Kivu Kusini, anayeshiriki kwenye majadiliano hayo. Walimu walikatala kama hawezi vunja mgomo katika kikao sawa hiki. Kuvunja mgomo inaanziaka katika kikao kikuu ya walimu wenyewe, njo wanasema kama waende mgomoni na wenyewe njo wanasema kama sasa waache mbele. Ya kuacha mgomo, inalomba serikali ijibie hata hitaji zao kwa kipande kya nusu. Roger Matabaro pia ni katibu wa harambee ya kitaifa ya walimu wa mashule ya kiserikali, anashiriki pia kutoka mjini Bukavu. Nawaza wakati walituita, wanajua kama wamekwisha kuwa na uh, solution ya kumaliza hiyo mgomo. Tunasema pia wale walimu ambao hawalipi wake, ili nayo hatutaki tena turudilie mwaka na wenzetu ambao wamekwisha tumika miaka mbili bila kupata kitu. Wakati huo waziri wa utumishi wa umma nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo Jean Pierre Liau Amekumbusha walimu kuwa elimu imekuwa dharura ya kitaifa na moja ya vipaumbele kwa watoto ambao wanaunda mustakabali wa kesho nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwaonya walimu kuwajibika kwa ukumbusho. Wakati wa majadiliano ya mwisho na serikali mnamo mwaka 2020 kule Bibwa mjini Kinshasa, walimu waliahidiwa kupokea mshahara wa franka za Kongo zinazokadiriwa dola za Kimarekani 400 ahadi ambayo hadi sasa imebaki kuwa ndoto. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Shukran sana endelea kusikiliza VOA Express kutoka jukwaa la Marekani, Washington DC. Naam, na moja kwa moja tuelekee huko Uganda ambapo shule nchini humo bado zimeendelea kufungwa kwa zaidi ya wiki 77, ambapo ni muda mrefu zaidi ukilinganisha na kwingineko duniani. Waalimu wengi nchini humo wanadaiwa kuwa katika hali ngumu ili kuweza kujikimu kimaisha na mahitaji yao, huku wengine wakisema hawatarajii kufundisha tena. Sande Shomari amezungumza na mwandishi wa kujitegemea aliyepo mjini Kampala nchini Uganda, John Kabego, na kwanza kutaka kujua hali ikoje upande wa walimu nchini humo. Aya, bila shaka kutokana na maamuzi hayo ya serikali, walimu wengi wanashindwa wafanye nini, wanashindwa waishi vipi, hasa wale Uh, waliokuwa katika maeneo ya wa mijini wanakuta wengine wana hawakuwa na chochote walichokuwa wamewekeza katika maeneo ya vijijini, maanake maisha yao yalikuwa yanategemea mshahara. Kwa hiyo maisha ya mwalimu yamekuwa magumu zaidi katika kipindi hiki cha COVID-19, hasa wale walimu wa shule za kipekee ambazo ni nyingi ni nyingi zaidi kuliko zile za serikali humo nchini. Ndiyo maana walimu wengine wamekuta wamefanya kazi zingine ambazo hawakuwahi kufanya wengine wakiwa wamegeuka kuwa waendesha bodaboda wakati pikipiki zimefunguliwa hizi, wengine wameonekana wakiosha magari kwenye mito wakitafuta, yani kitu ambacho wanaweza kula, kikawasaidia kusukuma maisha, wakiwa na matumaini kwamba siku moja hivi karibuni lockdown itaondolewa warejee shuleni chakai. Lakini wamekuwa wakisitishwa mara kwa mara na matamshi ya serikali kwamba kuna uwezekano wa kufungua mpaka wapi, mpaka mwaka ujao. Manake maisha yao yamekuwa magumu. Sasa ukiangalia hilo swala limebadilisha maisha e, ya walimu wengi. Sasa kutokana na hilo, pengine kuna mpango wowote ambao walimu au chama cha walimu kimezungumza na serikali, jinsi ya kuwasaidia? Au pengine upande wa serikali wamesema chochote ambacho wanafanya e, kwa ajili ya walimu hawa? Na serikali ilikuwa imeahidi kutoa pesa kwa walimu hao wa kutia jeki, lakini ndoto hiyo ahadi hiyo haikutekelezwa, manake walimu wamesalia sasa. Matumaini yao ni kuachagiza kuka, kuka, kukaribisha mpango wachanjwe, wachanjwe shule hizi, hasa wale wa shule za msingi na sekondari kiweze kufunguliwa ndio utakuwa utatuzi wa mambo. Lakini kwa wala, mba, makuwa, uh, wale ambao wamekuwa wale wengine wale ni wahadhi ambao, uh, wao kwa sasa wamepata nuru, lakini vio vikundi vichache sana, hizo vio tatizo za elimu ku vichache ukilinganisha na wale maanake, wengi bado wamebeba mzigo wa kukabiliana na madhara ya janga la Covid 19 bila kuwa na matumaini yoyote. Matumaini bado ni tatizo, lakini takwimu zinasema mpaka sasa ni waganda asilimia tu kumi tu ambao wamechanjwa na nimuona rais akisisitiza kwamba waende kupata chanjo zaidi. Pengine kuna matumaini kwamba chanjo zimeongezeka Uganda. mm, chanjo imeongezeka kwani kulingana na ile ilipo, watu wameendelea kupokea chanjo kutokana na hasa vile kutishwa wakiambiwa kwamba wasipopokea chanjwa hawataweza kurejea kule tena kuhudumu serikalini hawatarejea tena, wata, wata, wata tena shuleni, shule hazitafunguliwa. Idadi imeongezeka bila shaka ya wanaochanjwa. Shukran John Kabego kutoka Kampala, Uganda. Naam, mwendelea kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko nchini Kenya, sauti ya mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenedu redio ya Voi, sasa redio kule Bungoma, nchini Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM Geita, Hits FM Zanzibar, TKFM kule Tanga, na kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, Radio Rakum kule Bunagana, Radio Manyema namba uh, ya Kindu, Radio Malaika, Radio Dinamik kule Lubumbashi, Life HD Radio ya Kalawezi, Radio Communitaire Environmentale de Kanya Bayonga, na pia kwenye mtandao wetu VOA swahili.com. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako na mkamiti kibayasi tedros adhanom ghebreyesus anatarajiwa hivi sasa kuhudumu kwa muhula wa pili wa miaka mitano kama mkuu wa shirika la afya duniani who baada ya kuwa mgombea pekee aliyependekezwa na nchi 28 wanadiplomasia wa magharibi walisema hii leo wanadiplomasia hao walikuwa wakinukuu barua iliyotumwa na WHO kwa nchi wanachama wake 194 ikiziarifu kuhusu uteuzi wa siri uliomo kwenye bahasha zilizofungwa zilizowasilishwa mwishoni mwa Septemba. Mataifa hayo 28 yanajumuisha wanachama wa Umoja wa Ulaya na nchi tatu za Afrika, yaliiambia shirika la habari la Reuters hapo awali msemaji wa WHO Margaret Harris aliulizwa katika mkutano wa Geneva kuhusu uteuzi huo, alisema kuwa shirika la umoja wa mataifa litatoa taarifa baadaye hii leo. Waziri wa mazingira wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo Eva Bazaiba alisema jana kwamba nchi hiyo inakusudia kupiga marufuku usafirishaji wote wa magogo na kutekeleza hatua zingine ili kupunguza tishio kwa msitu wake wa kanda ya joto unaovuta hewa ya carbon, ikiwa ni sehemu kubwa ya hatua dhidi ya mabadiliko ya hali ya hewa. Makazi ya sehemu kubwa ya msitu wa pili kwa ukubwa duniani, Kongo iko chini ya shinikizo la kuimarisha usimamizi wa misitu na kupunguza ya ukataji miti ambayo imeongezeka maradufu katika muongo uliopita, kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Waziri wa mazingira Eva Bazaiba alitangaza kusimamishwa kwa usafirishaji wa magogo mbele ya waandishi wa habari katika mji mkuu Kinshasa, lakini hakusema ni lini hatua hiyo itaanza kutekelezwa. Inaturuhusu sio tu kuwezesha kurudi kwa misitu kama kawaida, lakini pia programu ya upandaji miti ambayo tunayo pamoja na washirika wetu wote wa kiufundi, kifedha na maendeleo, alisema. Kiongozi wa mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan akikabiliwa na shinikizo ndani na nje ya nchi kurejesha mamlaka kwa raia, alisema waziri mkuu mwenye uledi anaweza kutangazwa baada ya wiki moja, na bado anajaribu kumshawishi mtu aliyemwondoa madarakani kurejea na kuunda serikali mpya nchi za magharibi zimesitisha misaada ya mamilioni ya dola inayohitajika sana na Sudan tangu Jenerali Abdel Fattah al-Burhan aliyeongoza mapinduzi ya Sudan Oktoba 26 mwaka huu kuvunja serikali ya kushirikiana madaraka inayoongozwa na Waziri Mkuu Abdallah Hamdok siku ya Jumatatu tatu. Serikali ya kushirikiana madaraka ilikusudiwa kuielekeza Sudan katika uchaguzi wa mwaka 2023 baada ya mtawala wa muda mrefu Omar al Bashir kupinduliwa miaka miwili iliyopita. Wapinzani wa mapinduzi ya wiki hii wameitisha maandamano makubwa siku ya Jumatano. Takriban waandamanaji kumi na mmoja wameuawa katika makabiliano na vikosi vya usalama kufikia sasa wiki hii. baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza VOA Express. Matangazo yanakujia kila siku tatu, juma, ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia kumi na nusu jioni saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com, na leo ikiwa ni Ijumaa tunaangalia kwenye, kwenye kipengele cha jicho letu. Tunaongana naye Rahab Fredi ambaye amezungumza na mwanafunzi bora wa jumla katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, Tito Mtoni. Ni wakati wako wa jicho letu. Ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Leo nipo hapa na mwanafunzi bora wa jumla katika chuo kikuu cha Dar es Salaam, ni Tito Mtoni. Anasema kuteleza si kuanguka, kwa sababu hata yeye licha ya kuibuka kinara, kuna mazonge mazonge ya hapa na pale. Wakati wake huo wa chuoni alipitia na kufeli kabisa, lakini hakukata tamaa. Eh, nimehitimu eh, so ya bachelor of ni mambo ya takwimu na na nimekuwa mwanafunzi bora katika mahafali ya mwaka huu eh, pale katika chuo kikuu cha Dar es Salaam kwa ufaulu wa GPA 4.8. Tupe historia kidogo, ulivyoanza chuo, ilikuwaje? Niliingia chuo mwaka 2016 na niliingia na, eh, na, na, na ile mindset ya kwamba chuo ni bata Chuo ni sehemu ya, ya uhuru ya unafanya chochote ambacho unayajisikia, lakini kweli nilifika chuo nikaona ya kwamba yani kuna uhuru sana, na ilinichukua muda sana yani kwa just na, na maisha ya, ya chuo, na hata hapo njiani pia nilipitia pia misukosuko kielimu, lakini yani baada ya kupitia hiyo misukosuko. Misukosuko gani? um, nilianza na, na masomo ya uandisi wa mitambo ambao sikuweza kufaulu. E, nilifanya mitihani na sikuweza kufikisha kiwango cha, cha ufaulu ambao unatakiwa mi kuendelea na mwaka unaofuata. E, so baada ya hapo sasa ndo nikabadilisha kozi nikaingia kusoma takwimu, na baada kupitia ya kupitia hiyo changamoto nikaelewa na nikawa najitahidi kutia bidii katika kila jambo ambalo linatokana na shule. Kwa hiyo ulidisko hapo tito, wengi chuoni wanaelewa hiyo lugha yes. Yes, kwa lugha nzuri zaidi ni kwa discontinue, yes. wengi wakikabiliwa na hiyo changamoto wanapotea kabisa. nini kilikurudisha wewe kwenye mstari? um, kwa kweli ni jambo la kumshukuru Mungu kwamba wazazi wangu waliweza kuelewa hiyo situation na waliweza kunisupport eh, na kuni tia moyo kwamba huo sio mwisho, naweza nikaendelea na, na maisha ya, ya chuo na kufaulu pia ko mbele ni, kao nipende kuwashukuru wao na pamoja pia na ndugu na marafiki wanaonizunguka. Kwa hiyo hilo pia ni somo kwamba mtoto anapofanya vibaya, ya kupasa kumtia moyo, sio tena kumkandamiza. Na kweli kabisa, vijana wengine ambao wanakata tamaa zaidi na zaidi pale wanapokumbwa na matatizo ya kufeli, kuanguka kimasomo, unawaambiaje? Um, yani kuanguka sio e, kushindwa. Unaweza nukaanguka na ukaendelea na maisha yako na ukawa ni bora zaidi kabisa. Kuna waasa sana watu kwamba wasiogope wa kuendelea na na shughuli ambazo zinaweza zikaletea tija. Na mimi pia nilianguka pia kimasomo, lakini nashukuru sana ya kwamba niliweza kusimama na kuwepo siku ya leo hapa, na nimefanya vizuri katika masomo yangu na kuwa mwanafunzi bora katika chuo chetu cha Dar es Salaam kwa mwaka 2021. Shukrani Tito Mtoni, na hongera kwa mara nyingine kwa kuibuka kinara wa chuo kikuu cha Dar es Salaam kwa kupata GPA ya 4.8 na kwa ushauri huo wa kielimu ulioutoa, bila shaka utafatwa na wote waliokutegea sikio. Sina la ziada kutoka hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi. Hii ni VOA Express na sasa umewadia wakati wa kupata burudani ya muziki. Kama tusemavyo, VOA Express bila muziki, bado hujasukuma gurudumu. Ni kibao chake Timaya akishirikiana na Buju na kitu Cold Outside. Naam msikilizaji, ni kibao chake Timaya akishirikiana naye Buju, Code Outside, ikitoka taratibu sasa. Basi tunaingia kwenye burudani na michezo tunaongana naye Collins Adede kutoka kule Mombasa. Miongoni mwa wale anayoangazia ni pamoja na kipute cha raga cha Safari Sevens na pia burudani ya rege kutoka kwa msanii Etana ambaye yuko nchini Kenya. Asante sana wenzangu Washington DC, katika michezo na burudani hivi leo. Ikiwa Wakenya wanafurahia kulegezwa kwa masharti ya kuzuia kusambaa kwa COVID-19, wikendi hii inatarajiwa kuwa kubwa zaidi. Tunaanza na yanayoendelea hivi sasa katika soka ambapo miamba katika soka ya ligi ya Kenya AFC Leopards wako uwanjani kupambana na timu ya jeshi la Kenya Ulinzi Stars. Hapo kesho timu kongwe Gor Mahia watakutana na Sofapaka na Posta Rangers wavaane na City Stars jijini Nairobi. Wachane na hayo natuangazie raga. Ni kwamba wapenzi wa mchezo wa raga wanatarajia wikendi hii kuwa kubwa, huku timu za humu nchini na zile za kimataifa zikitarajiwa kupambana katika kipute cha Safari Sevens Jumamosi na Jumapili. Kipute hiki cha wachezaji saba upande kitakutanisha timu mbalimbali mbali kwa wanaume na wanawake kutoka mataifa ya Kenya, Uganda, Afrika Kusini, Namibia, Ujerumani, Uhispania na Ureno. Kenya hutumia mechi hizi kuandaa kikosi cha wachezaji saba upande kushiriki misururu ya IRB7 duniani. Huku hayo yakijiri mabondia wa Afrika Mashariki wanaendelea kuandikisha matokeo mabaya katika mashindano ya dunia ya ngumi yanayoendelea Belgrade nchini Serbia. Mabondia kutoka Kenya na Tanzania wamepoteza katika mechi zao kadhaa, huku wakielezea matumaini ya kuimarisha matokeo mechi zinazoendelea. Leo adhuhuri bondia wa Mombasa Shafi Bakari anaingia ulingoni dhidi ya mturuki Mohammed Sakli eh, kwenye pigano la bantamweight. Naibu kocha wa kikosi cha Kenya David Mnue anasema kuwa mashindano hayo ya dunia ni magumu, kwani wengi wa walioshamiri Tokyo katika mashindano ya Olimpiki wamerambishwa mchanga katika ngumi hizo zinazoendelea kule Belgrade. Hata hivyo, anasema kuwa mashindano hayo ni muhimu, kwani yanasaidia kuimarisha mchezo huo nchini Kenya na tuangazie katika ulingo wa burudani ambapo wapenzi wa mziki wa bangu asili yake pwani ya Kenya wamepangiwa burudani king size litakalokutanisha bendi mbalimbali mbali katika fani hiyo ya mziki. Burudani hilo kwa jina ache akimizichenda, yaani wanawake wa kimijikenda litaandaliwa mjini Kilifi bendi za Bango Sounds chini ya Mzengala, mwanzilishi wa mziki huo wa Bango, Jabali Sound, Halua Band na wengineo. Wikendi hii katika burudani hili la Park and Vibe wataangazia sana mziki aina ya mapiano unaotokea Afrika Kusini. DJ Enigma, mjini Nairobi, ambapo burudani la rege litarindima ngong rescos, ambako msanii kutoka Jamaika Etana atafanya mambo. Tayari Etana na bendi yake wamewasili nchini Kenya akitokea Jamaika na tayari kwa ajili ya pamoja festival. Etana amesema Kenya ni taifa analolipenda sana na yeye uhisi yuko nyumbani, maana mambo mengi nchini Kenya ni sawa na kule Jamaika anakotokea. Kibao chake cha hivi karibuni Malaika kitakuwa mojawapo ya vibao atakavyovipiga katika miondoko ya rege. Siwajua tena, hamna kafyu kazi ni kupiga sherehe wikendi hii nzima. Sina la ziada kwenye meza ya michezo na burudani. Kutoka Mombasa na kurejesha Washington, mimi ni Collins Liberty Adede. Asante sana Collins Adede kutoka Mombasa, Kenya. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni, ambayo yanakuja kuanzia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki, na ni saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati, katika kipindi cha Live Talk leo Ijumaa, na mada yetu itakuwa tukiangazia athari za janga la COVID-19 kwa usafiri, utalii na biashara katika ukanda wa Afrika Mashariki na Kati. Basi usikose wakati huo kusikiliza Live Talk. Naam, basi moja kwa moja umewadia ule wakati wa kuchambua yale yanayojiri kwenye mitandao ya kijamii. Namuona Mkamiti Kibayasi yupo standby kutujuza kwenye mitandao na kwingineko. Kazi kwako Mkamiti. Shukrani sana Sandey Shomari. Basi, yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii ni siasa zinazoendelea huko nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini na mbili, yani yaani ninazungumzia mwaka ujao. Kuna picha ya kiongozi wa chama cha ANC Musalia Mudavadi akiwa na kiongozi wa Waipa Kalonzo Musyoka ambaye ameshikilia kipaza sauti na pia kavaa barakoa iliyoshushwa kidevuni, na maelezo yanayosomeka kuwa vita vikali vya kuwania kiti cha urais kwa tiketi ya chama cha One Kenya Alliance kati ya kiongozi wa chama cha Amani National Congress Musalia Mudavadi na kiongozi wa Wiper Kalonzo Musyoka vinatishia kusambaratisha muungano huo wa kisiasa unaochipuka. Vilevile, kingine kinachotanda kwenye mitandao ni kuhusu kesi ya uhujumu uchumi inayomhusisha kiongozi wa upinzani Tanzania kwa chama cha Chadema Freeman Boy na wenzake watatu, ni kwamba kesi hiyo imeahirishwa kwa muda kulingana na jaji Joakim Tiganga anayesikiliza kesi hiyo baada ya shahidi wa tatu wa upande wa mashtaka kutoa ushahidi kwa takriban saa tatu mfululizo huko jijini Dar es Salaam, Tanzania. Haya basi, mengine yanayozungumziwa kwenye vipeperushi vya WhatsApp ni siasa huko nchini Tanzania pia, ambapo picha ya Rais wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ikiambatana na maelezo yaliyonukuliwa kutoka kwa Waziri Mkuu Tanzania, Kasim Majaliwa kwamba mwaka 2025 Chama Cha Mapinduzi CCM kitampeleka kwa wananchi mtu mmoja, Rais Samia Suluhu Hassan, hivyo mawaziri watambue hilo. Pia kuna picha iliyosheheni watu wengi kweli kweli, inaendana na maelezo yanayosomeka: wazazi, wakimbizi na walezi wanafanya biashara ya wasichana wadogo ili wafanye ngono na kupata chakula au pesa kwa mahitaji ya kujikimu kimaisha. Haya yote yanatokana na kufungwa kwa shughuli nyingi za kibiashara kutokana na covid 19 huko Uganda. Basi ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni. Ninakurudisha kwake, Sande Shomari. Asante sana Mkamiti kwa kuangusha vitu vizito kweli kweli. Basi msikilizaji, endelea kusikiliza VOA Express kutoka Washington DC. Muda nao unakimbia kweli kweli, lakini bado tuna machache kujuza. Tuangalie kwenye maoni iliyotuma kwenye swali letu, ambayo tumeweka kwenye mtandao wetu wa Facebook, likisema kwamba serikali ya Burundi imedai imeweka mazingira bora kwa wakimbizi kurudi nyumbani. Je, nini maoni yako, kwako Mkamiti? Ninasoma ujumbe wa mkulima halisi, Baba Chariti, anapatikana Morogoro mjini, ameandika, nadhani imeshaandaa mazingira mazuri kwa wakimbizi hao. Malikwisha Alexis Kambale, yanapatikana Rushuru huko, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC, ameandika maneno mazuri hayo, lakini kile kilichowaambukiza serikali imekimaliza. Ikiwa ni hivyo basi, ni sawa kurudi nyumbani kwenu. Haya, nakuachia wewe Shomari, pia uweze kusoma mawili matatu. Naam, nami kwa upande wangu basi, naye Mugisho Zabona Christian Kilipatrick huyu anasema hayo ni mambo ya kufurahisha sana kuona Rais wa Burundi kuomba wakimbizi warudi nyumbani. Hiyo haitoshi, awahakikishie kwanza usalama umerudi, ndio nao warejee nyumbani bila shaka. Demikia si oyo oyofastaras au Baba David ukiwa Kibetembe ki Muleba Tanzania, unasema nadhani huenda amekushandaa mazingira mazuri kwa wakimbizi hao ili kuweza kurejea nyumbani. Sawa kabisa Sande Shomari, lakini kama ulivyosema, muda unakimbia kweli kweli. Hivyo basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi wetu hapa studio ni Said Hamdun, msimamizi ni Jonathan Muridhi au BMJ Muridhi. Hapa studio nimeshirikiana na na na Sande Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawatakia siku njema. Jioni njema, usikilizaji tulivu wa VOA Express kutoka hapa Washington DC.