Alasiri njema popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa safari ya VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi tarehe 28 mwezi Oktoba mwaka 2021 na ukisikia sauti hizo, basi jua mambo yako shwari kabisa, tayari kubandika kubandua. Kama kawa. Na katika safari ya leo msikilizaji, tuna mengi tumekuandalia, pamoja na burudani nzuri, lakini katika habari ambazo tutakuwa tunazipatia kipaumbele ni taarifa kuhusu chuo kikuu cha Moi nchini Kenya kimefungwa na wanafunzi kuamuriwa kuenda nyumbani. Kwa nini haya yanafanyika? Vile vile vile, wachanganuzi wa masuala ya hali ya hewa wanaelezea hofu kwamba huenda mamilioni ya watu barani Afrika wakatumbukia katika umaskini ikiwa hali haitabadilika. Na katika kitengo chetu cha barazani ambapo huwa tunakuhusisha wewe msikilizaji, tunauliza nini kifanyike kukabiliana na utumizi mbaya wa madawa? Na makumbuka basi, tuko katika mwezi wa Oktoba, ikiwa tunaenda kuutamatisha. Ni mwezi wa hamasa kuhusiana na saratani ya matiti, na wengi wamekuwa wakizungumzia sana wanawake katika swala hili la saratani ya matiti lakini je, unajua we kijana wa kiume, wewe mwanamume kwamba pia unaweza kupata saratani ya matiti? Usibanduke, kwani kwenye kitengo cha ushauri tutakuwa naye daktari akituzungumzia hayo. Haya, tusiandike kwa mate, wacha tuandike kwa wino. Sasa chuo kikuu cha Moi nchini Kenya kimefunga a kwa muda usiojulikana na wanafunzi kuamriwa kuondoka katika majengo ya chuo hicho kwa sasa. Programu zote za masomo zimesitishwa katika bwewa la Eldoret kutokana na mgomo wa wafanyikazi. Mwenzangu Sandei Shomari amezungumza na mwenyekiti wa tawi la wafanyikazi wa chuo hicho cha Moi Bwana Bob Odhiambo, na kwanza kutaka kujua ni kwa nini wanagoma yetu ilikuwa ile kupresent uh, lalamishi ya wafanyikazi kwa wenye wanasimamia chuo kikuu cha Moi University. Na sababu ya piketi ilikuwa ya kwamba iliku, uh, kuna non za wafanyikazi ambayo zinakatwa zinakatwa kutoka kwa university na hazijapelekwa kwa bank halijapelekwa kulipa, haijapelekwa kwa hizo mabenki kulipa hizo mn. Na mlipozungumza na uongozi wa chuo, uongozi unasema nini juu ya swala hilo? Ili maneno hili jambo tumejaribu kutafuta viongozi au viongozi wa university, na jambo hawaja majibu, na tunaona ikiendelea tu, ikiendelea pesa ikiendelea kukatwa, hawana majibu kwa wafanyikazi, na wafanyikazi hawajui mahali ka itaenda baada ya kukatwa. Sasa kulikuwa na na, na mazungumzo pengine siku za nyuma, au mlikuwa na mmejaribu namna yoyote? Mnasema mpati majibu, lakini kwa staili hiyo wanaoteseka si ni wanafunzi? Tumejaribu kuongea hata tumeandika mabarua mingi kutaka kuongea na viongozi wa chuo kikuu, na mpaka sasa hivi hatujapata majibu hizo na wakati huo, nimezungumza na mwanafunzi ambaye hakutaka kutaa jina lake, akieleza hali ilivyo leo. Jana ya majioni saa kumi na moja hivi tukatumiwa memo inasema, by today saa sita mchana hivi wenye tunaishi hostel tutoke, tuende nyumbani na patikane hapo by saa sita sasa hapo tukaambua tuende nyumbani, shule imefungwa kwa wakati usiojulikana. Ndii tunaambua tu hakuna darasa, unatulia tu pumbapo ulipo hivo. Alafu tena school fee au ku before uingie darasani, lazima ukumekamilisha yote sasa hivo. Ni mwenyekiti wa tawi la wafanyikazi katika chuo kikuu cha Moi katika chuo hicho, Bob Odhiambo akizungumza na VOA Express. Kwingineko, Global Center on Adaptation inasema mabadiliko ya hali ya hewa yatawasukuma watu milioni 120 katika umaskini uliokithiri ifikapo mwaka 2030, na theluthi moja ya watu hao watakuwa wa Afrika kama hakuna kitakachofanyika kupunguza madhara yake. Ugunduzi huo uko katika Global Center on Adaptation iliyotolewa Jumanne kuhusu Afrika. Mwandishi wa VOA Muhammed Yusuf anaripoti kutoka Nairobi, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Akizungumza mjini Nairobi wakati wa kutolewa kwa ripoti inayoangazia hatari za sasa na zijazo za mabadiliko ya hali ya hewa barani Afrika, mkuu wa kituo cha Global Center for Adaption Patrick Vercoyin anasema matatizo yanayotokana na hali ya hewa yanaweza kusababisha mamilioni ya watu kuwa maskini katika bara hilo. Kwa hakika mabadiliko ya hali ya hewa duniani, yasipodhibitiwa, yatasukuma watu milioni 122 katika umaskini uliokithiri ifikapo mwaka 2030. Kati ya idadi hiyo, wapo Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara pekee. watu wapya maskini milioni 43 wamesukumwa kuingia kwenye umaskini kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa na hata kama maendeleo ni ya haraka na yanajumuisha, hadi watu milioni 12 huko Afrika wataweza kuingizwa kwenye umaskini kwa wakati huu kutokana na mabadiliko ya hali ya hewa pekee. Taasisi hiyo yenye makao yake makuu Uholanzi, ambayo inafanya kazi juu ya kutafuta suluhisho la kukabiliana na hali ya hewa ulimwenguni, ilisema kushindwa kwa Afrika kukabiliana na majanga ya hali ya hewa ya mara kwa mara pia kutaongeza gharama ya kukopa na kupunguza fursa za uwekezaji kwa watu wake, kulingana na Benki ya Maendeleo ya Afrika AfDB, bara hilo linahitaji dola bilioni 7 hadi 15 kubuni programu za kukabiliana na hali hiyo. Akinwumi Adesina, rais wa benki ya maendeleo anasema, benki hiyo inatoa dola bilioni 25 kuharakisha hatua za kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa na kuendesha uwekezaji katika ukuaji wa kijani. Agricultural... tutaongeza ufikiaji wa teknolojia ya kidijitali zinazozingatia hali ya hewa na huduma zinazohusiana na takwimu za kilimo na kifedha kwa angalau wakulima milioni 30 barani Afrika. Miundo mbinu zitahakikisha kwamba hatari ya hali ya hewa na ustahimilivu unaunganishwa katika angalau asilimia 50 ya jumla ya thamani ya uwekezaji mpya wa miundombinu barani Afrika katika sekta zote za miundo mbinu. AfDB ilisema itawekeza dola bilioni nane kuunda ajira endelevu kwa vijana wa Afrika na mipango bunifu ya kifedha ambayo itasaidia kuongeza mtiririko wa kifedha wa kukabiliana na kustahimili. Rais Uhuru Kenyatta akihutubia mkutano huo kwa njia ya mtandao, alisema serikali yake ipo tayari kushughulikia athari mbaya za mabadiliko ya hali ya hewa ili kutekeleza michango yetu iliyoamuliwa kitaifa. Tunapanga kuwekeza takriban dola bilioni nane katika kipindi cha miaka kumi ijayo. Hii ni asilimia kumi pekee ya uwekezaji wote unaohitajika kwa NDC, na kwa hiyo basi tunahitaji usaidizi kutoka kwa washirika wetu wa kimataifa. Maafisa wa ngazi za juu na wakuu wa nchi kutoka duniani kote watakuwa Glasgow, Scotland siku ya Jumapili kwa ajili ya mkutano wa kilele wa hali ya hewa wa COP 26 na kuharakisha hatua kuelekea malengo ya mkataba wa Paris wa mwaka 2019 unaokusudiwa kuweka kikomo cha ongezeko la joto ulimwenguni. Shukrani sana mkamiti Kibayasi kwa taarifa hiyo. Huku mataifa yakiendelea kujadili ni vipi yatashughulikia matatizo ya hali ya hewa, unaendelea kusafiri na VOA Express. Msikilizaji, fuatilia matangazo yetu kwenye ukurasa wa VOA Swahili kwenye Facebook ama www VOA Swahili, ukiwa ni ukurasa wa mtandao na pia unaweza kutegemea matangazo haya kwa redio wa shirika katika mataifa ya Afrika Mashariki kwa umbali. Namuona Kenneth Bwire yuko tayari kutupatia habari za dunia. Karibu Kenneth. Maandamano ya kupinga mapinduzi ya kijeshi nchini Sudan yameingia siku ya nne, waandamanaji wakiweka vizuizi barabarani na wengine kadhaa kukamatwa. Waandamanaji saba wamethibitishwa kuuawa tangu Jumatatu. Madaktari na wafanyakazi katika vyumba vya kuhifadhi maiti wamesema kwamba maiti wana majeraha ya kukatwa na vitu vyenye ncha kali. Maandamano ya mjini Khartoum yameitishwa na muungano wa wataalam nchini Sudan, ambao uliandaa maandamano ya mwezi mzima yaliyomwondoa madarakani Omar Al Bashir Aprili mwaka 2019. Video kwenye mitandao ya kijamii zinaonyesha waandamanaji wa, wa kipaa za sauti zenye ujumbe wa kutaka utawala wa kiraia. Waandamanaji hao wamesikika wakiitisha maandamano makubwa Jumamosi hiyo Oktoba 30 na kutaka viongozi wa mapinduzi Abdul Fatar al Burhan kukamatwa na kupelekwa gerezani alipo Bashir. Mkuu wa jeshi la Sudan Abdel Fatar al Burhan, ambaye ni kiongozi mwenye mamlaka makuu Sudan, alivunjilia mbali serikali ya mpito iliyokuwa na majukumu ya kuongoza taifa hilo katika kurejesha utawala wa kiraia. Kundi la wahamiaji elfu moja wanaotafuta hifadhi wameingia katika mji mkuu wa Meksiko huku serikali ikikabiliwa na shinikizo kutoka kwa Umoja wa Mataifa kuwapa vibali vya uhamiaji haraka iwezekanavyo. Kundi hilo la wahamiaji, wakiwemo raia kutoka nchi nane, walianza safari Jumamosi kutoka mji wa Tapachula wakisema kwamba wanataka haki, uhuru na masilahi yao kutiliwa maanani. Wahamiaji hao wamesafiri kwa mguu kwenye barabara kuu katika eneo la Chapas kwa uangalizi wa maafisa wa usalama na ulinzi wa wahamiaji. Wana matumaini ya kuingia Marekani. Wamekuwa Tapachula kwa muda wa miezi miwili, ambapo maafisa wa uhamiaji na tume ya uhamiaji ya Meksiko wamewaambia kwamba hawawezi kuwasaidia kwa sababu ni wengi sana. Msemaji wa Umoja wa Mataifa Stepheni Dujarik amesema kwamba ni muhimu kwamba mamlaka wanastahili kutoa hifadhi kwa wahamiaji wanaoomba kwa haraka sana. Maelfu ya wahamiaji kutoka Amerika ya Kati na Haiti wanakokimbia umaskini na machafuko wamewasili Meksiko wakiwa na matumaini ya kuingia Marekani. Bei ya mafuta imeshuka kwa kiwango cha chini kabisa katika muda wa wiki mbili baada ya Iran kusema kwamba mazungumzo na nchi zenye nguvu duniani kuhusu mpango wake wa kutengeneza silaha za nyuklia yataanza tena mwishoni mwa mwezi Novemba. Bei ya pifa la mafuta gafi imeshuka kwa dola moja na senti saba na kuuzwa dola 88.51. Mwakilishi mkuu wa Iran katika mazungumzo ya nyuklia Al Bageri Kan amesema kwamba mazungumzo kati ya Iran na nchi sita zenye nguvu duniani kujaribu kufufua mkataba wa mwaka 2015 wa nyuklia yataanza mwishoni mwa mwezi Novemba. Makubaliano yataweza ya kutoa fursa ya kuondoa vikwazo vikali vilivyowekwa na aliyekuwa rais wa Marekani Donald Trump dhidi ya Iran kuhusu mauzo ya mafuta ya Iran mwaka 2018. Akiba ya mafuta ghafi imeongezeka kwa kiasi cha pipa milioni 4.3 wiki iliyopita ikiwa ni mara mbili zaidini Safi sana, unaendelea kusafiri na VOA Express. Tunapata kibao kifupi e, chake Otile Brown. Kijana huyu kutoka Mombasa anaendelea kutambariza na kuachilia vitu vya mapenzi vizito sana. Sasa tuelekee katika kitengo cha barazani. Amina, e, tupatie mambo wa huko nam. Leo katika barazani, kama tulivyotaja katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, e, tunauliza nini kifanyike kupambana na matumizi mabaya ya dawa Nafikiria hapa ni kuhusiana na watu kununua kiholela dawa kutoka katika maduka ya dawa, sio? Naam, na kuna kununua kiholela, kuna wale ambao pia akipewa dawa hospitalini, zinagawanywa mta mzima. Jana nilikwenda hospitalini nikapata panadol. Una shida gani? Mwana kichwa. Hata mimi kichwa kimoo anaonja. Nimesikia hilo sana. Sasa ile dozi anaopatiwa pia haimalizi, lakini tusimalize utamu, tuwasikize hawa wanazungumziaje na, na tunaanzia kule Kakamega, magharibi mwa Kenya tunampata Kasim Aliticha, anasema uhamasisho wafaa kupitia vyombo vya habari. Kasim, unamaanisha nini hapa? Kwangu mimi, nafikiria kwamba kile kitu ambacho kinafaa hapa zaidi ni uhamasisho ambao inafaa serikali ijituike hilo, hilo jukumu ya mazisha wananchi dhidi ya matumizi mabaya ya dawa kupitia kwa vyombo vya habari na pia taasisi za, za afya iwe mtu akienda wa hospitalini hiyo, anaambiwa jinsi ya kutumia dawa vizuri na pia matumizi mabaya ya dawa. Hiyo tu ndiyo itakayosaidia matumizi mabaya ya dawa, pia tuwe na hiyo mahusisho ma ma, iwe pia kwa madaktari wasiweze kufungua hizi kama chemist bila kuwa na watu ambao wanafahamu kuuza madawa ya wananchi kwenda kutumia. hapo Kakamega kuna mfano wowote, ni vipi watu wanatumia dawa vibaya? hapa hapa Kakamega kunao wale ambao wanafungua kitu eh, ke na kuandika watu ambao hawana ujuzi tajika wa kuuzia watu madawa. Unapata mtu ananua dawa, ajua ataitumiaje, inaenda ina mdhuru sa zaidi kiafya nam moja kwa moja, tukiachana naye Kasimu aliticha akiwa Kakamega, Kenya, tunaelekea pale Singida, Tanzania, tunampata saidi Mwaya. Saidi Mwaya, nini kifanyike kupambana na hali hii? Cha, cha kufanya watu tupate elimu, pia tujue, na kutumia madawa pasipo na mpangilio inaweza kuleta athari kubwa kwa taifa, kwa watu. Kwa hiyo cha kufanya nachoshauri na watu tuwe na uelewa, tupende kupata elimu kila mara kwa wataalamu na kuulize. Labda pale Singida inakuwa rahisi kwa mtu akifika katika duka la dawa akapatiwa dawa bila kuonyesha karatasi ya daktari. Yaani hiyo ipo sana, maana unaweza enda kwa duka la dawa, mtu ni yani, anahisu unaweza kumweleza na uu mwanakika anaweza kupa dawa ambayo sio ya hicho ambacho angetakiwa kupa. Yaani hiyo ni ipo sana, yaani hiyo ipo sana sasa kama si za huku vijijini ndo shida sana. Tukushukuru sana kwa mchango wako, asante sana, Mungu awabariki. Hey, nawapenda sana sana. Haya, mchango wao Ee, wakitoa mtizamo wao wanasema kweli kuna matumizi mabaya ya dawa katika maeneo mengi sana Afrika Mashariki, sio? na kidole cha lawama kimeelekezwa katika ujenzi uh, tuseme wakiholela wa hizo, hayo maduka na watu wenye kuwekwa pale hawana elimu. Tuangalie waliozungumza nasi kwenye ukurasa huo wa Facebook, japo hatujawapigia simu. Ninaanza ni naye nani huyu? Anasema Kasore Ruhindukira yuko DRC Fizi. Anasema kwanza kabisa elimu itolewe ili kuwaelimisha watu, hilo linaweza kuwasaidia. Na hapa anampata John Kinyasi wa Kahawa, Tanga, Tanzania, anasema mimi naona mtu asipewe dawa pasipo cheti cha daktari. Namaliza naye Shadrak Marandura, anasema yuko Kivu DRC, hao wote wauzao dawa waongezwe elimu Mm -hmm. Nami basi nitamatishe na Joas Ntalima anasema dawa gani sasa za kulevya? Ama hatuzungumzii dawa za kulevya, tunazungumzia dawa za kuponesha, lakini zinazotumika bila kuwepo kwa vyeti vya daktari ama maelekezo ya daktari. Asante sana kwa kitengo hicho, uh, shukran sana waliohusika. Na sasa tunaelekea katika burudani na kama ilivyo ada ya kila Alhamisi, ni mambo gani Amina Mina? E, lazima tupate TBT ili kuhakikisha kwamba Alhamisi inakuwa safi zaidi. Naenda huko Tanzania mwana efe mheshimiwa mheshimiwa na Vanessa md nakuambia, dume suruali boy, wacha tumsikie, maana mwenyewe kasema kwamba yeye alikuwa baba kabla hajakuwa baba <us fight> me kwa binambu una haja kusubiri, hii ni hukumu, hakuna kitu utapata. Utangoje kaskari wa zambu, dume suruali au dume kaptura, shauri za kule, mradi sipate hasara. Usione utani, misiongi hata kwa ishara. Utaniambie nini mpaka unigeuze fala? Kwanza nasikia hongo zinaleta mkosi sentana ngukusi, hata ukiongea kidosi, yabaki mapenzi tu, sile tena ujambazi, hata upige sara kasi tachonga viazi, bahili kama nini, ndo mnavyosema na ukiniomba kesho huni siki tena kwani unauza nini dada? Unitakii mema. Una kipi nsicho kijua? Ina TV ndani siulize, ntakupa nini dada? Piga moyo konde, viuno vingi kama mwari wa Kimakonde, sipende hela kama mfuko, aufanya unavofanya, upate zako, vishawishi vingi. Binti sema na moyo wako na ujifunze, pesa zinauza utu wako, tajiri mtata kama sala zipo, hela sitoi sobe hili mini bala. Unapenda hela zangu, nami nazipenda pia, kila mtu abaki na zake. Bai bebi, tutaongea ndo wa mnavyosema na ukiniomba kesho, hunisikii tena. Kwani unauza nini, dada? unitakii mema singizini nepushe shari matatizo yote ya nini? Hakuna kipya chini ya jua, hata nsioyefanyasha yasikia. Ningekuwa mwangaji, ningeshafulia wangu mademu wangu wa zamani wote wangekuwa maadui zangu. Mwanaume hovyo wewe, ndo mnavyosema. Na ukiniomba kesho hunisiki tena, kwani unauza nini dada, hunitakii mema. Baki na mzako. Kizuri sana hicho, kikimshirikisha eh, mwana Efe pamoja na Venesa Mdei, mimi namuita mama 7. Juzi tu amepata mtoto wa kike pamoja na mme wake Rotimi bila shaka akiwa na mheshimiwa hapo kwa sababu ndoto yake kubwa ilikuwa ni kuwasaidia watu wa Muhenza. Na baada ya kutoa vibao kadhaa ambavyo vingine vilikuwa na mafunzo, lakini sasa yuko kidete katika <laughs> hali ya kuwa mbunge. Ni miongoni mwa wasanii walioanzisha mziki wa Bongo Flava kule Tanzania, akiwemo kina Mr. Tu, Profesa J na wengine. Lakini sasa Amina, tukiachana na ya burudani, tuangazie kunani huku katika kitengo kingine cha leo. Nam na leo kwenye ushauri kama keza ni kwamba visa vya saratani ya matiti kwa wanaume huripotiwa kwa uchache, na hivyo basi elimu na uhamasisho wake ni nadra kulingana na wataalamu wa afya. Daktari wa upasuaji Abu Swaleh anatoa ushauri ikiwa ni elimu kwa jamii kuhusu kutilia maanani dalili za mapema za matatizo haya. Breast cancer iko kwa wanaume ni chache, ni kwa kukadiria, ni kama 1% in the population mm, ambao kila breast cancer mojao atakua mwanaume, lakini the, the bad thing about breast cancer kwa wanaume ni kidogo but ikitokezea huwa very aggressive, huwa ina nguvu sana ile cancer, kwa sababu ku wajua, kwa, kwa mwanamke titi, ana titi kubwa kwa sababu kuna nyama nyingi pale mm -hmm. so ule uvimbe ukianza hata kama ni mdogo, mpaka uenee, ni huo umechukua muda sana, lakini kwa mwanamume, wanaume wana matiti, yani ile breast tissue, zile nyama za matiti ni kidogo mm -hmm. so ukianza hata mfuro mdogo tu hata kama ni 1 centimita lakini utaenea kwa ngozi, utaingifika kwa kifua, kwa hivyo yaenea kwa haraka sana. So kansa ya matiti kwa wanaume ipo, ni wachache, lakini ikitokezea ni, na ni ngumu sana kutibu, lakini inao matibabu. So kwa wanaume pia ni muhimu, ukiona uvimbe wote, ukiona uanza kutoa uchafu kwenye ile, Kiswahili nafikiri inaitwa nembo. So ukiona uchafu, ukiona damu, mwanamume wote afai kudharau Yu, lazima aende kwa daktari aonekane na ichunguzwa. Mara nyingi yani, mtu ni mtu amekaa akija kigunduliwa kwa ini kansa anashangaa mi, kwa nini nipate kansa? So, mm. wanaume pia wanayo matiti lakini yao hayaja develop hivyo, ni madogo, na haimaanishi kuwa we ni mwanaume nusu ama mwanaume, lakini inatokezea na ni kitu cha kawaida yani, huwa sana ni mshangao, lakini wakifata yale matibabu wako e, ambao wanaopona. Jambo muhimu sana la kutiliwa maanani. Asante sana hasa tukiadhimisha mwezi wa kuangazia saratani ya matiti, tukiangalia upande mwingine lazima tufuatilie nazungumzwa na, na kunongonwa katika mitandao ya kijamii. Maana kila mtu hata akiwa akiwa kwenye gari ni kuangazia nini kinaangaliwa kwenye Facebook, kwenye Instagram. na kutupatia mazuri haya ni Sunday Shumari. Karibu tena utupatie mazuri hayo, baba kule kwenye mitandao Instagram, Facebook, YouTube na kwingineko nchini Tanzania ni habari ya mahakama ya Tanzania imemwamuru mmiliki wa gazeti la Tanzanite Cyprian Musiba, huyu mtu anajiita mwanaharakati, ambaye pia ni maarufu sana nchini humo, kwa kumlipa aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Tanzania Bernard Membe eh, wakati wa wa utawala rais Jakaya Mrisho Kikwete kiasi cha dola bilioni 6 kama fidia ya kumchafua kupitia vyombo vyake vya habari eh, Bernard Membe alimshtaki huyu mwanaharakati Sipian Musiba na mhariri wa gazeti la Tanzanite na wachapishaji kwa, kwa kumkashifu. Upande mwingine, taarifa ya utengenezaji wa chanjo kule Uganda, kama unavyokumbuka, ilitangazwa kwamba Uganda wanatafuta chanjo ya COVID-19, lakini kutokana na utafiti unachukua muda mrefu na hatua mbalimbali e, kutengeneza chanjo hiyo basi raia wa Uganda wameambiwa itabidi wasubiri eh, kwa muda mrefu zaidi. Akizungumza eh, imetolewa taarifa hiyo kwenye chuo kikuu cha Makerere eh, wakisema kwamba wanaendelea na utafiti lakini itachukua muda mrefu zaidi. Kwa hiyo imewataka Waganda waendelee kufuatilia au kutumia chanjo ambazo tayari zinapatikana kwingineko. Habari nyingine inayotambaa ya tasnia ya muziki, mwanamuziki JD au Lady JD Jide kutoka kule nchini Tanzania anasema kwamba anafikiria kupumzika muziki hadi elfu mbili na ishirini na nne akisema kwamba watu wengi wanapumzika kwenye vitu vyao. Sasa kwa nini mi nsipumzike? Anasema kwamba anatoa albamu yake mpya ya nane tangu aanze muziki, ameipa jina la ishirini kama sehemu ya kuadhimisha miaka yake ishirini aliyofanya muziki, na ndio maana sasa anasema nimeishi maisha tofauti naye nilioishi kwa miaka ishirini na moja. Kila mtu anahitaji break maishani. Ama haya basi Nikiangalia kwingineko, bibie mwanamuziki Nandi The African Princess ah, ametangaza anafanya ratiba ya show zake kufunga mwaka 2021 akiwa ah, anasema anatarajia kufanya show zaidi ya 15 ndani na nje ya nchi kabla ya mwaka kumalizika. Anasema eh, kwamba show zake zitakuwa kule Nairobi Kenya, Lagos Nigeria, Dubai na Afrika ya Kusini, na pia hivi karibuni alitangaza ah, kwamba atakuwa na ziara hapa nchini Marekani Aprili 2022 baada ya kuahirisha kwa mwaka mmoja. Basi hayo ni mambo tu baadhi yanayojiri kwenye maeneo mbalimbali ya mitandao. Nirudi kwenu Mombasa Studios, kwako kwa Liberty Adede na Amina Chombo. Shukran sana Sande Shomari kwa kuwa nasi tena katika kitengo hicho, na kwa sasa moja kwa moja hadi swali la leo. Na leo tunauliza nini, maoni yako kuhusu utata wa uteuzi na kuwaapisha maafisa wa tume ya uchaguzi ya DRC? Yani seni, tuanze naye Upole Lwamungu kutoka Bukavu DRC anasema hatuna la kusema kuhusu huo uteuzi, tunachokisubiri ni uchaguzi wa mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Ndovya Kasiki wa Bukavu, Congo DRC anasema anaona kama uteuzi wa maafisa wa tume ya uchaguzi haujaridhisha watu. Malikwisha Alexis Kambale, huyu ni sugu sana, hatuachi, kila siku anaotupatia ujumbe, anasema yuko Congo DRC, naona ni mchezo wa kisiasa ili wapinzani wasifaulu. Jackson Sema kutoka Congo vilevile, anasema wafanye yote watakayo sisi kwetu twahitaji tu amani. John Kelvin wa Amboni Mwembe, Tanzania anasema hivi, viongozi wa juu ndio wenye mamlaka hasa chama tawala. Edison Kisuba hajasema yuko wapi, anasema la nini, tuwape muda wafanye kazi, uchaguzi barani Afrika una mengi. Mi namaliza naye Paluku Benezeti anasema maafisa wa tume wateuliwe tu kama wafanyikazi kazi basi nami nitamatishe naye Victor na Mujabi anasema nadhani Rais Felix amemuidhinisha msimamizi huyo kinguvu. Nam kufikia hapo tunakamilisha VOA Express. Asante sana ambao tumesafiri pamoja, kila mtu anashukia kwa steji yake. Shukran sana, Khadija Riyami pamoja na Josephat Kioko na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede na sanitizer yangu nimeishia, nami ni Amina Chombo, muwe na wakti mwema.