Oktoba 26 mwaka 2021. Moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mimi ni Kenneth Bwire. Na mimi ni Sandey Shomari. Tunasikia kupitia Redio Free Africa kote nchini Tanzania na eneo zima la Maziwa Makuu kupitia mawimbi ya masafa mafupi na Radio Citizen inayosikika kote nchini Kenya, na pia mtandao wetu wa VOASwahili com. Karibuni. Ripoti na taarifa tulizonazo ni pamoja na kwamba wawakilishi wa mataifa mbalimbali ya Afrika wanakutana Tanzania kujadili namna ya kutumia diplomasia katika kusuluhisha migogoro badala ya silaha. Na katika habari nyingine, waandamanaji wakaidi amri ya jeshi nchini Sudan, huku viongozi wa mapinduzi wakisema hawajamkamata waziri mkuu Abdullah Hamdok. Ni miongoni mwa taarifa pamoja na ripoti utakazosikia kwenye matangazo haya ya nusu saa. Habari za dunia Zinasomwa na Sande Shomari. Polisi wa Uganda wamesema mlipuko kwenye basi moja Jumatatu jioni uliojeruhi watu kadhaa ni shambulio la kujitoa mahanga lililotekelezwa na mwanajihadi kutoka kundi la ADF ambalo pia lilishukiwa kupanga njama ya kushambulia mitambo mikubwa. Tukio hilo lilithibitishwa kama shambulio la bomu la kujitoa mhanga, ambapo mshambuliaji alifariki katika mlipuko huo. Msemaji wa polisi Fred Enanga alisema hii leo Jumanne na kuongeza kuwa mshambuliaji huyo alikuwa katika orodha ya wanaotafutwa ndani ya kundi la Allied Democratic Forces ADF. Kundi hilo la ADF linalogopwa sana, ambayo kihistoria ni kundi la waasi wa Uganda, limeshutumiwa kuua maelfu ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo mwezi Machi, Marekani iliunganisha rasmi ADF na kundi la Islamic State. Mwakilishi wa Umoja Mataifa nchini Somalia alisema amesikitishwa na hali ya Jumanne katika jimbo la Galmadag, ambapo mapigano kati ya vikosi vinavyounga mkono serikali na wanamgambo wa kisufi yamesababisha takriban raia laki moja kuhama makazi yao na kuchelewesha mchakato wa uchaguzi ambao tayari umechelewa. Mapigano katika siku za karibuni kati ya wanamgambo wa kisufi Ahlu Sunna wa Jamaa aswj katika mzozo wa mamlaka ya mkoa wa Kalmadag na vikosi vya usalama. Vikosi vinavyounga mkono serikali vilitangaza siku ya Jumamosi kuwa vimeuteka tena mji wa Grisel wa pili kwa ukubwa katika jimbo hilo, ambapo wanamgambo wa ASWJ waliuteka mwezi Septemba. Mapigano hayo yamesababisha takriban watu 12 maafisa wa usalama na mashahidi waliambia FP siku ya juma mosi. Jumuiya ya SADEK imetoa wito wa kuondolewa na bila masharti vikwazo dhidi ya serikali ya Zimbabwe. Taarifa iliyotolewa na rais wa Malawi Lazarus Chakwera, ambaye ni mwenyekiti wa SADEK yenye mataifa wanachama 16, wa wanachama 16 wa nchi za kusini mwa Afrika, imesema sisi kama SADEK tuna wasiwasi kuhusu vikwazo vinavyoendelea kwa watu binafsi na makampuni nchini Zimbabwe. Bwana Chakwera amesema vikwazo hivyo vya muda mrefu vimezuia Zimbabwe kuboresha uchumi wake, usalama wa binadamu na ukuaji endelevu. Zimbabwe imekuwa chini ya vikwazo vya kiuchumi kutoka Marekani na Jumuiya ya Ulaya, vikilenga watu maalum na makampuni, jambo ambalo serikali inalaumu kuwa ni sababu ya matatizo ya kiuchumi nchini humo. Taarifa ya SADEK imesema Zimbabwe na SADEK waliweka nia ya dhati kuzungumza na wadau wakuu kuhusu kuimarisha demokrasia, utawala wa haki na haki za binadamu. Na kesi ya kihistoria ya uhalifu wa kivita dhidi ya kiongozi wa waasi anaotuhumiwa kwa kuongoza mapigano wakati wa vita vya Liberia imeanza kusikilizwa tena hii leo nchini Finland, baada ya majaji wanaosikiliza kesi hiyo kurejea kutoka Monrovia walipokuwa wanasikiliza ushahidi. Jibril Masakui amefika mbele ya mahakama katika mji wa Pirkanmaa na kusikiliza kesi yake kupitia kwa mkalimani, wakati upande wa mashtaka uliwasilisha kesi ya ubakaji, mauaji na kuwaandikisha watoto kama wapiganaji wakati wa vita vya pili vya wenyewe kwa wenyewe nchini Liberia mwaka 2003. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Masakoi amekana mashtaka yote dhidi yake na anadai kwamba hakuwepo Liberia wakati makosa yanayodaiwa kufanyika yalitendeka. Shahidi aliyefichwa na mahakama alieleza mahakama namna alivyotekwa na mtuhumiwa na kuzuiliwa katika chumba cha mateso nchini Sierra Leon kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na tatu baada ya Masakoi kukubali kutoa habari kwa waendesha mashtaka wa mahakama maalum kwa ajili ya Sierra Leon. Masakui alizaliwa mwaka 1970. Alikuwa kamanda wa ngazi ya juu katika kundi la waasi la Revolutionary United Front, RUF, kundi la Sierra Leone lililopigana nchini Liberia. Alihamia Finland mwaka elfu mbili na nane na kukamatwa mwezi Machi mwaka elfu mbili ishirini baada ya makundi ya kutetea haki za kibinadamu kuchunguza rekodi yake ya vita. Mahakama ya Finland ilihamia Monrovia kati ya mwezi Februari na Aprili mwaka huu na kisha mwezi Septemba ili kusikiliza ushahidi katika kesi hiyo. Kusikilizwa kwa kesi hiyo kumetajwa kama jambo la kihistoria kwa sababu watu wachache wamefunguliwa kesi ya uhalifu wa kivita uliofanyika Liberia, na hakuna aliyeshtakiwa ndani ya nchi hiyo. Karibu watu robo milioni waliuawa katika vita hivyo vya kati ya mwaka 1989 na 2003 katika taifa hilo la Afrika Magharibi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Umoja wa Afrika umepanga kununua hadi zaidi ya milioni 110 za chanjo ya COVID-19 kutoka kampuni ya Moderna. Moderna inajiandaa kusambaza dozi zipatazo milioni 15 za kwanza Afrika baadaye mwaka huu kama sehemu ya makubaliano yaliyowezeshwa na ikulu ya Marekani. Dozi nyingine zipatazo milioni 35 zitapelekwa katika sehemu ya robo ya mwaka 2022 na hadi dozi milioni 60 zitakwenda katika robo ya pili ya mwaka. Dozi zote zinatolewa na Moderna kwa gharama nafuu. Kampuni hiyo pia inafanyia kazi mipango ya kuruhusu kujazwa kwa dozi za chanjo ya COVID-19 huko Afrika mwanzoni mwa mwaka 2023 kwa lengo la kujenga pia kiwanda cha chanjo ya mrna huko Afrika. Hivi sasa chanjo ya Moderna inatolewa katika nchi za Nigeria, Ethiopia, Tunisia, Kenya, Ghana, Rwanda, Mali na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Ni asilimia tano tu ya Afrika ndio waliopokea chanjo kamili dhidi ya COVID 19. Waandishi wa habari katika mji mkuu wa Nigeria wanazitaka mamlaka kuchunguza kutoweka kwa mwenzao ambaye ametoweka kwa wiki mbili na wamefanya maandamano ya kutaka aachiliwe huru. Todd Salem ni mwandishi wa bunge na gazeti la Vanguard mjini Abuja. Alionekana mara ya mwisho tarehe 13 Oktoba baada ya kutoka katika jengo la bunge la taifa. Juhudi za familia, marafiki na wafanyakazi wenzake kumtafuta mwandishi huyo hazikufanikiwa. Sababu za kutoweka kwa ghafla kwa Salim hazikufahamika mara moja, lakini miji mingi, ikiwa ni pamoja na Abuja, imeshuhudia kuongezeka kwa utekaji nyara wa uhalifu kwa ajili ya fidia katika miezi ya karibuni. Viongozi wa kusini mashariki mwa Asia wameanza mkutano wao wa mwaka bila ya Myanma baada ya jeshi lake kukataa kutuma mwakilishi katika mkutano huu wa siku tatu, ikipinga kutengwa kwa jenerali wake mkuu. Hakuna yoyote kati ya mwenyekiti wa ASEAN au katibu mkuu wake aliyotoa maelezo yote juu ya kutokuwapo kwa Myanmar wakati wa hotuba za ufunguzi wa mkutano huo hii leo uliofanyika kwa njia ya mtandao. Katika hatua ambayo haijawahi kushuhudiwa, ASEAN Oktoba 15 ilikubaliana kumzuia mkuu wa jeshi la Myanmar, Min Aung Hlaing, aliyetumia utawala wa kiraia Februari mosi kufuatia kushindwa kwake kutekeleza mpango wa amani aliyokubaliana na Asian mwezi Aprili kuelekea kumaliza mzozo wa kisiasa uliokuwa na umwagaji damu uliosababishwa na mapinduzi. Kilizа matangazo ya sauti ya amerika VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Sande Shomari. Kiongozi wa kijeshi wa Sudan, Jenerali Abdel Fatal Al Burhan, amesema kwamba waziri mkuu Abdalla Hamdok yupo nyumbani kwake siku ya pili baada wa ya kuripotiwa kwamba alikamatwa na wanajeshi wakati wa mapinduzi ambayo yamelaaniwa katika sehemu nyingi za dunia. Kiongozi huyo amezungumza hii leo wakati wa andamanaji wamekaidi amri ya wanajeshi ya kutoandamana na kujitokeza barabarani katika mji mkuu wa Khartum pamoja na miji mingine Sudan. Abdushakur Abud anasoma ripoti kamili. Akizungumza na waandishi wa habari hii leo mjini Khartum, Jeneral Abdul Fatah Al Burhan anasema kwamba ni kweli wamewakamata baadhi ya mawaziri na wanasiasa, na kuongeza kusema kuwa Hemdok yuko katika hali nzuri ya afya na atarudi nyumbani kwake mzozo huu utakapomalizika. Kamu wenziru, laki... waziri mkuu yuko pamoja nami nyumbani kwangu, lakini tuna hofu anaweza kuumizwa. Yuko nyumbani kwangu hivi sasa, na jana jioni tulikaa pamoja na anaendesha maisha yake ya kawaida. Atarudi nyumbani mara mzozo ukimalizika na vitisho vyote vimekoma, lakini kwa sasa yuko nyumbani kwangu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, hata hivyo, hii leo ametoa wito kuachiliwa kwa Hamdok pamoja na wanasiasa wengine na huko Khartoum kwenyewe na miji mingine ya Sudan, waandamanaji walikaidi amri ya wakuu wa kijeshi na kujaa barabarani wakiimba kurudi nyuma sio jambo linalokubalika. Jumuiya ya kimataifa inaendelea kulaani wanajeshi wa nchi hiyo kwa kufanya mapinduzi na baraza la usalama la Umoja Mataifa linatarajiwa kukutana baadaye hii leo kujadili hali nchini humo. Barabara katika mji mkuu zimefungwa, maduka yalifungwa, simu zimezimwa, na vipaza sauti vya msikitini vinatoa wito wa kufanyika kwa maandamano na mgomo mkubwa nchini humo. Altaib Muhamed Ahmed alikuwa miongoni mwa vijana waliofunga barabara katika mitaa yao. Walipiga mabomu ya bandia kisha wakapiga risasi za moto. Watu wawili walikufa, niliwaona kwa macho yangu, kisha wakarudi mara mbili na kumuua mmoja zaidi. Huyu ndiye watatu niliyemwona. Afisa wa wizara ya afya ameliambia shirika la habari la AFP kwamba watu saba wameuawa katika mapambano kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama na wengi kujeruhiwa. Sudani tayari ilikuwa katika hali mbaya tangu kushindwa kwa njama ya mapinduzi mwezi mmoja kabla ya haya yote kutokea. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya amani duniani Alex de Wal anasema cha ajabu ni kwamba watu wengi walijua mapinduzi yatafanyika, lakini hivi sasa itaisababisha Sudan kutengwa kwa mara nyingine tena, inaiweka Sudani katika hali ya kutengwa tena na kurudi kwenye enzi ya kutopewa umuhimu na nchi nyingine za dunia na hasa kutopewa msaada wa kifedha wa kimataifa na ushirikiano wa maendeleo, mambo muhimu kuikomboa kutoka hali ngumu ya kiuchumi. Jeshi lilikusudia kukabidhi madaraka kwa mtu atakayechaguliwa kufuatana na makubaliano na katiba mpya itakayotayarishwa na serikali ya mpito. Marekani imesitisha msaada wa dola milioni mia saba kwa Khartoum hiyo jana, na waziri wa mambo ya nje Antony Blinken ameeleza wasiwasi kuhusu ripoti kwamba vyombo vya usalama vinatumia risasi za changamoto dhidi ya waandamanaji. Matangazo haya yanasikika kupitia Step Radio Mbale Uganda, Mbeya Highlands FM Mbeya Tanzania, Nuru FM Iringa Tanzania, Hits FM Zanzibar Tanzania, Voice of Muhabara Kampala na UBC redio kote nchini Uganda. Unaweza pia kutusikia kupitia www voa swahilicom kwenye simu yako ama kwenye tarakilishi. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, maandamano ya kuishinikiza serikali kujali masilahi ya walimu ikiwemo kuongezea mishahara yamefanyika mjini Bukavu, Kivu Kusini. Wazazi pamoja na watetezi wa haki za kiraia Wamesema kwamba wanasikitishwa sana kwamba serikali haijachukua hatua yoyote kusuluhisha mgomo wa walimu unaoendelea nchini humo kwa wiki ya tatu sasa. Mitima De La Shanse anaripoti kutoka Bukavu. <todicomu> Wakati wa maandamano hayo yaliyofanyika mjini Bukavu kwenye barabara kuu Patrice Emery Lumumba, wanachama wa asasi mbalimbali za kiraia walikuwa na mabango kulikoandikwa ujumbe tofauti kama vile shirika la raia wa Kivu Kusini linataka kutekelezwa kwa ahadi ya ubure wa shule ya msingi, tunapinga kulipa karo au marupurupu ya shule ajili ya elimu ya watoto wetu, tunaunga mkono elimu na heshima ya haki za watoto na kadhalika. Elian Bora Uzima Pole Pole ni mzazi wa watoto wanne akiwa miongoni mwa waandamanaji. Kwa sasa watoto wangu watatu wanabaki nyumbani kila siku. Unaniuliza, si kwani nitaenda shuleni? Tunasema hatujui, kwa sababu walimu wanakuwa kwenye mgomo. Inakuwa vigumu, kwa sababu asubuhi mtoto anashinda kwenye televisheni hajua afanye nini, na inakuwa shida sana kwa si wazazi. Martin Ngomora pia ni mzazi. Sasa masomo yalikuwa yanakuwa, watoto wanalamuka kila mtoto anaenda kwa masomo. Lakini kwa sasa tunataka kwa ba maibobu, watoto waribishia watoto. Huko na ita mtoto hagusikie tena. Akiwa mwalimu kwenye shule ya Kikatoliki ya Lise Chirezi mjini Bukavu, Jules Chiruza Maheshe, ameshiriki pia maandamano haya akiridhishwa kwa vile asasi za kiraia zimekusudia kusindikiza juhudi za walimu. Tunasumbuka sasa si wa walimu. Mshahara hakuna, tuna jamaa ya ku isha hatuwezi tukarudia bila guvernema kutupatia ile ayo tunayoiomba. Bushenyula Lukanga ni mbunge wa kimkoa Kivu Kusini, akiwa mchaguliwa wa wilaya ya Walungu. Nawaza kukupa mizoe yenyewe Kinshasa kwa kugombanisha na kutetea ile shida ya prim. Ile prim inasumbua sana, haiwezi endelea vile. Maandamano hayo yamefanyika wakati huu kukiwa kunatarajiwa kuendelea kwa mazungumzo kati ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na miungano ya walimu kule Bibwa mjini Kinshasa, mazungumzo yanayopangwa kuanza tangu Alhamisi ijayo. Lakini kiongozi wa ofisi ya uratibu wa asasi za kiraia katika mkoa wa kivu kusini, Adrien Zawadi, hajaamini kuwa kwa fursa hii huenda mambo yataendeka vizuri kati ya pande hizo mbili. Miaka 25 ha serikali inajaliana na, na waalimu lakini akuyakuwa solution. Kila mwaka wanasema watajaribu kujibu maombi ya walimu wa. Ingelikuwa vizuri serikali sasa iache kudanganya, iweze kulipa walimu wa iwatii katika hali nzuri ya kufanya kazi. Waandamanaji walifikisha barua yao kwenye ofisi ya gavana wa kivu kusini, barua waliomwandikia Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Feliksi Chisekedi, wakimtaka awajibike na kuleta suluhisho kwa suala la elimu kwa vile katika siasa yake ameahidi kutetea masilahi ya taifa kwanza. Gavana wa Kivu Kusini Teungwa Bije Kasi ameahidi kufikisha malalamiko yao kwa Rais Feliksi Chisekedi. Mi naipokea nawaambia kama itamfikia leo leo. Pamoja na kudai mgomo huo usitishwe na shule ilianze Jumatatu, Novemba mosi ijayo, waandamanaji hao walichukua pia fursa hii kupaza sauti zao zaidi, wakipinga pia ushuru wanaolazimishwa kulipa kwa njia ya vocha kupitia huduma mpya ya usajili wa simu na vifaa vya rununu kwa kifupi RAM, wakizidi kuushotea kidole ushuru huo kwamba ni utapidi mtupu dhidi yao. Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Waakilishi wa mataifa mbalimbali na mashirika ya kijamii kutoka nchi za Afrika wanakutana Tanzania kujadili namna mazungumzo na diplomasia vinaweza kutumika kusuluhisha migogoro badala ya kutumia silaha. Kongamano hilo linajiri wakati kuna ongezeko la mizozo ya madaraka na mipaka katika nchi za Afrika. Ouster Malivika anaripoti. Kamili Alis Kasanga, akina mama anayekuwa katika shirika za kutetea wanawake nchini Kenya, nasema utumiaji wa silaha barani Afrika ndio chanjo cha uchochezi wa mizozo na kuweka chuki zaidi katika jamii, na kwa sasa inahitajika utumiaji wa silaha kuwekwa kando katika utatuzi wa mizozo na migogoro tofauti katikati ya wananchi wa Afrika. Mm, uh, using violence, ama kutumia silaha za vita si suluhisho, si suluhisho, si suluhisho mwafaka kwa ajili ya kuleta amani. Kwa nini si suluhisho? Kwa sababu unaongeza, ni kama kuongeza uchochezi ama kuongeza uoga, hofu, uwepo wa kuongea mambo ya amani, kuatakana kuwe na huru. Nani viongozi anapotumia silaha inaleta hofu wakati na, mwanadamu anahisi hofu, hawezi kujifungua Usema hisia zake kwa ajili ya changamoto anazopitia katika kila hali leo ya maisha yake. Lioba Mbore, mwalimu wa shule za utatuzi wa migogoro nchini Tanzania, asema mgogoro wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo una changamoto kubwa, kwa sababu ndani ya mgogoro huo kuna wadau wengi wasioonekana kutokana na mataifa yenye nguvu, na ndiyo sababu makundi ya waasi kumalizika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni vigumu, ila wananchi wenyewe lazima kuamua ujio wao kwa kumaliza mzozo huo wa muda mrefu kwa njia ya mazungumzo katikati yao. Migogoro mingi inakuwa migumu kusuluhishika. Kwa mfano mgogoro wa Kongo unakuwa ni mgumu sana ule mgogoro. Kwa sababu gani? Kwa sababu wale ambao wameingia ndani ya mgogoro wamekuwa wengi mno, na kila aliyeingia ndani ya ule mgogoro ana, ana matakwa yake na kuna mambo ambayo na yeye anataka Bara la Afrika kwa sasa linapitia migogoro na misukosuko nyingi ya kisiasa, kiuchumi na kimazingira, viongozi wakitumia silaha za moto na vile Umoja wa Mataifa kuliko kuwasikiliza wananchi wa kila taifa. Cosmas Mbahali ni kutoka shirika la utatuzi wa migogoro barani Afrika, IPCS. so, mara nyingi utakuta kwamba watu wakikosa fursa ya mazungumzo wanaamua kutumia silaha za moto ili kuleta ku, ku, madhara katika jamii ili watambuliwe kwamba wao nao wapo katika jamii na wazi e, labda kuongea na wale wengine lakini Kimsingi silaha na mapambano ya kutumia bunduki hayafai, isipokuwa tu lazima watu wende kutumia mbinu bora za kuchambua migogoro, lakini pia kutumia nguvu za, za, za mezani zaidi. Libya, Somalia, Misumbiji, Mali, Sudan, Ethiopia, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni miongoni mwa mataifa yanayopitia matatizo ya utumiaji wa silaha ambao si mzuri kwa watoto na wanawake. Nikiripotia Sauti ya Amerika, mimi ni Hoser Malivika. Shukran Ousteri Malivika. Hii ni Sauti ya Amerika, VOA. Leo katika Dunia ya Wanawake tunaangazia kuhusu changamoto zinazokabili kinamama wanaolea watoto wenye ulemavu huko nchini Kenya. Ni furaha ya kila mama kujifungua mtoto mzima bila ya matatizo. Hata hivyo, katika kila watoto elfu moja wanaozaliwa, mmoja kati ya wanne hupatikana na tatizo la mtindio wa ubongo ama celebro palsi. Ulemevu huu ni changamoto kwa kinamama wanaolea watoto hao. Mwandishi wetu Amina Chombo wa Mombasa anaripoti changamoto wanazopitia kinamama walio na watoto wenye ulemavu wa ubongo, tatizo la utindio wa ubongo ama cerebral palsy humfanya mtoto ashindwe kuketi, kula, ugumu wa kuwaza, kifafa, kushindwa kudhibiti mkojo na kinyesi. Mama hulazimika kumhudumia mwanawe hata kufikia umri wa balehe. Katika hali hii, mama hutumia muda mwingi kushughulikia mtoto huyo tofauti na wale wa kawaida. Hapa ni Mama Shekila Wairimu anaelea mtoto wa ulemavu wa ubongo mwenye umri wa miaka minane. Wairimu alifahamu tatizo la mtoto wake akiwa miezi mitatu, na amepitia changamoto si haba. Kusimama na yeye, mahitaji yake inakuwa ni mengi, na wakati mwingine baba watoto, wa mama ambao wamejifungua watoto ambao wako na CP unapata ya kwamba wazazi wao wa kiume baba zao wanatoroka wanawakimbia, na wengine kama hawatawakimbia wanabaki, lakini inakuwa ni mzigo, kwa sababu hawataki kushirikiana na mama za hawa watoto ili wakaweze kuwasaidia katika ile hali yao ya ile shinda wako nayo. Kwa hivyo tuko na changamoto nyingi, kwa sababu hawa watoto unapata ya kwamba, kitu cha kwanza, wanaishi wakitumie madawa. Watoto hawa hawawezi wakaenda choo peke yao na hawezi akakaa bila pampas. Aidha, kina mama hawa wanapitia changamoto za afya ya akili ikiwemo msongo wa mawazo, mfadhaiko na hata kiwewe. Barke Rashid ni mama na mwanzilishi wa kikundi cha wazazi wanaoishi na watoto walemavu kusini mwa pwani ya Kenya. Kikundi hiki husaidia kina mama kupata ushauri na pia kusoma kutoka kwa wenzao namna ya kuishi na watoto hao. Mbali na unyanyapaa, Barki aelezea kuwa bado hajakubali hali ya kuishi na mtoto mwenye ulemavu wa kiakili na viungo. Kwanza mtu akipata mtoto mwenye ana shida ya ulemavu, sidhani kama akili inaweza kuwa sawa. Maana mimi binafsi mpaka leo mimi ninauhakika akili yangu iko sawa, maana sijalikubali bado. Na hakuna, hakuna counseling yote ambayo tumepata hata hospitali ukipata mtoto akuna shida. Hakuna counseling unapewa. Tena hata mtoto, usaleo unaona kama mtoto ni first time mother mtu an anakwambia tu unajua mtoto wako ako na shida fulani, kujua kuna ile ambayo unatafuta njia ya kuambia mzazi kama mtoto mtoto wako ako na shida. Mtu anakwambia tu we, unajua ako na malaria e, yaani unashtuka. Kwa hivyo kuwa na mtoto mwenye ana shida pia jamii, mimi nikiangalia mibangu mwenyewe nanita mtoto wangu ni mzigo, jambo ambalo mimi linaniumiza lina sana. Ulezi wa watoto hao ukisababishia baadhi ya wanawake kukimbiwa na waume zao, wengine wakidaiwa kuharibu kizazi Wairimu na Barke wataja gharama za juu za matibabu ikiwemo madawa na mazoezi kwa watoto hao kama zinazowalemea hasa kina mama, wanaachiwa majukumu hayo peke yao. Watoto hawa wanahitaji kupelekwa fisiotherapi kwa sababu ya kusaidiwa juu maviungo vyao hasiwezi kafanya kazi peke yao, lazima waende fisiotherapi ili wakaweze kufanywa masaji. So unapata jukumu hili wakati baba ametoroka, imeachiwa mama peke yake. Anakuwa na, na kipindi kizito kwa sababu anahitaji kusimama na mtoto huyo aende fisiotherapi, ambapo kupata hizo pesa inakuwa ni shida. Pia uchumi, uchumi uko chini, watu hawafanyi kazi manake uwezi acha mtoto wako, wezi achia mtu kafanye kazi. Kwa hivyo inabidi wewe ukana ule mtoto, nakuwa ssa uwezi mpeleka mazoezi na wezi kum, kum, na hiyo fea pia ya kumpeleka huko hakuna. Kinamama hao wanaitaka serikali kuleta huduma za mazoezi ya viungo karibu nao ili kuepuka gharama za usafiri. Mtoto ako na miaka hata karibu kumi kuelekea ishirini, uwezi ukambeba, wengi hata wanabaki kwa nyumba. Kwa hivyo kama tungepata kama shule ambayo ina ina ni ya hawa watoto specialist, alafu hata kama ni day na boarding, wande mtu anaweza kuwacha mtoto wake pale akaweza kwenda kufanya kibarua, na wengine hata kama ni boarding kabisa kabisa, anaenda kumchukua muda baada ya first term. Hivyo itakuwa imetusaidia sana, kwa sababu tutaweza kutoka nje ili tukaweze pia kutafikia hawa watoto kwa sababu si hao peke yao, tuna wengine. Wataalam wa afya ya akili wanaelezea kuwa wengi ya wazazi walio na watoto wenye ulemavu hupitia changamoto za afya ya akili, hii ikiwa moja sababu ya kina baba kukimbia wake zao. Ili kukabiliana na hilo, wazazi hao wanafaa kupata ushauri wa jinsi ya kuishi na kukubali watoto hao. Trizaireri ni mshauri na muuguzi. Lile jambo liweze kuzungumziwa na mapema ili waweze kujua matarajio ama huduma, huduma za kiafya za huyu mtoto zitakuwa vipi ama zitaendelea vipi, kwa sababu ni jambo ambalo uh, huduma yake inaendelea kwa muda mrefu, si kitu cha mara moja ama cha wakati moja alafu aone nafuu. So, ni muhimu kupata tumesikia mama wengi wanasema kupata ushauri kwanza ya kwanza ile tu kufahamishwa ama kuelezewa mimi na kwamba mtoto wako ako na matatizo tayari, hilo ni jambo ambalo linaleta eh, psychological pain na inahitaji mtu apate ushauri wa kuendelea, si wa siku moja, maanake ni jambo unaishi nalo siku baada ya siku. Amina Chombo, VOA Mombasa. Hii ni sauti ya Amerika. Sande Shomari anakusomea muhutasari wa habari. Polisi wa Uganda wamesema mlipuko kwenye basi moja Jumatatu jioni uliojeruhi watu kadhaa ni shambulio la kujitoa mhanga lililotekelezwa na mwanajihadi kutoka kundi la ADF ambalo pia lilishukiwa kupanga njama ya kushambulia mitambo mikubwa. Tukio hilo lilithibitishwa kama shambulio la bomu la kujitoa mhanga, ambapo mshambuliaji alifariki katika mlipuko huo. Msemaji wa polisi Fred Enanga alisema hii leo Jumanne na kuongeza kuwa mshambuliaji huyo alikuwa katika orodha ya wanaotafutwa ndani ya kundi la Allied Democratic Forces ADF. Kundi hilo la ADF linalogopwa sana, ambalo kihistoria ni kundi la waasi wa Uganda, limeshutumiwa kuua maelfu ya raia mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Mwezi Machi, Marekani iliunganisha rasmi ADF na kundi la Islamic State. Jumuiya ya SADEK imetoa wito wa kuondolewa na bila masharti vikwazo dhidi ya serikali ya Zimbabwe. Taarifa iliyotolewa na rais wa Malawi la Lazarus Chakwera, ambaye ni mwenyekiti wa SADEK yenye mataifa wa wanachama 16 wa nchi za kusini mwa Afrika imesema sisi kama SADEK tuna wasiwasi kuhusu vikwazo vinavyoendelea kwa watu binafsi na makampuni nchini Zimbabwe. Na kesi ya kihistoria ya uhalifu wa kivita dhidi ya kiongozi wa waasi anaotuhumiwa kwa kuongoza mapigano wakati wa vita vya Liberia imeanza kusikilizwa tena hii leo nchini Finland baada ya majaji wanaosikiliza kesi hiyo kurejea kutoka Monrovia walipokuwa wanasikiliza ushahidi. Gibril Masakui amefika mbele ya mahakama katika mji wa Pirkanma na kusikiliza kesi yake kupitia kwa mkalimani, wakati upande wa mashtaka uliwasilisha kesi ya ubakaji, mauaji na kuwaandikisha watoto kama wapiganaji wakati wa vita vya pili vya wenyewe kwa wenyewe nchini Liberia mwaka 2023. Mwisho wa matangazo yetu ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Kenneth Bwire, asante sana kusikiliza Sauti ya Amerika. Basi ni ruhusu ni kutakie usiku mwema, usiku mtulivu.