Wapiganaji waasi wa Kiislamu wanaoshukiwa kuwaua raia wasiopungua 16 usiku wa jana kwa mkea hii leo katika vijiji vitatu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakazi wa vijiji hivyo walisema hii leo, kundi linalofuatia ghasia katika jimbo la Kivu Security Tracker inasema kwenye ujumbe wake wa Twitter kwamba mashambulizi yanatajwa kufanywa na wanajeshi wa Allied Democratic Forces ADF yalifanyika katika vijiji vya Mayele, Kalembo na Toya katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Mratibu wa asasi za kiraia Maleki Mulala aliambia AFP kuwa idadi iliofariki ni kubwa kufikia 18 huku zaidi ya derezeni moja wakipotea. Watu kumi na wanane wakiwemo wanawake wanne waliwawa kwa kupigwa risasi, alisema, akilaumu jeshi kwa kushindwa kuwafuatilia. Hata hivyo, msemaji wa jeshi wa eneo la Beni Kapten Antony Mulashai alisema wanajeshi wamepambana na kundi la magaidi wakiwemo wapiganaji wa ADF katika eneo hilo. Taasisi ya Kivu Barometa inaorodhesha mauaji ya raia 944 huko Kivu Kaskazini na mkoa wa jirani wa Ituri tangu Mei wakati hali ya tahadhari ilipotangazwa ili kujaribu kudhibiti vurugu hizo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linahimiza viongozi wa kanda ya Maziwa Makuu ya Afrika siku yes, ya Jumatano kushikilia kasi ya maendeleo mazuri ya kisiasa hivi karibuni ili kupata maendeleo kuelekea kumaliza mizozo na uporaji haramu wa dhahabu na maliasili nyingine mashariki mwa Kongo. Taarifa ya rais wa baraza hilo iliyopokelewa na chombo chenye nguvu zaidi cha Umoja wa Mataifa ilitaja juhudi za kidiplomasia zilizoimarishwa na marais wa Kongo, Uganda, Rwanda na Burundi ambazo zimesababisha kuboreshwa kwa ushirikiano wa nchi mbili baraza hilo pia lilipongeza juhudi za jumuiya ya Afrika na vikundi vya kikanda kusaidia mchakato wa kisiasa na kusaidia kutatua mizozo katika eneo hilo. Kanda ya Maziwa Makuu imekuwa kitovu cha kukosekana kwa utulivu wa kisiasa na mapigano tangu mauaji ya kimbari ya mwaka 1994 nchini Rwanda, ambapo alishuhudiwa zaidi ya watu laki tano, wengi wao wakiwa Watusi walio wachache nchini humo, waliouawa wa na serikali ya wenye itikadi kali kutoka kwa Wahutu wengi baada ya waasi wa kitusi wakiongozwa na Paul Kagame, rais wa sasa wa Rwanda, kumaliza mauaji ya kimbari wahutu wenye msimamo wa mkali walikimbilia mashariki mwa Kongo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Utawala wa chakula na dawa wa Marekani, FDA, umeidhinisha chanjo ya Moderna na Johnson and Johnson kutumiwa tena kama chanjo ya nyongeza, na kusema kwamba Wamarekani sasa wanaweza kupokea chanjo ambazo ni tofauti na ile waliopokea hapo awali. Habari kwamba unaweza kupata chanjo ya tofauti na hapo awali utaruhusiwa hivi karibuni imekuja mwezi mmoja baada ya FDA kuidhinisha nyongeza ya chanjo ya Pfizer kwa baadhi ya Wamarekani pamoja na wale walio na zaidi ya umri wa miaka 65 au walio katika hatari kubwa ya ugonjwa mkubwa na wanaofanya kazi za mstari wa mbele. Walakini uamuzi huo wa FDA bado unahitaji idhini ya mwisho kutoka vituo vya kudhibiti na kuzuia magonjwa ya CDC kabla chanjo hizo kuanza kutolewa. Chini ya asilimia tano ya Wamarekani hadi sasa wamepokea chanjo ya nyongeza kulingana na maafisa wa afya wa Marekani. Umoja wa Mataifa umesema kwamba vitisho vinavyotolewa dhidi ya wanaharakati wa kutetea haki za kiraia nchini Sudani Kusini vinakiuka mkataba wa amani uliosainiwa mwaka elfu mbili na kumi na nane kwa lengo la kumaliza vita. Kamisheni ya haki za kibinadamu ya Umoja wa Mataifa imesema kwamba imesikitishwa na vitisho vinavyoendelea kutolewa dhidi ya wanaharakati wa haki za binadamu, waandishi wa habari, miongoni mwa wengine. Kamisheni hiyo imesema kwamba vitisho vinatolewa na maafisa wa usalama wa taifa vimesababisha wanaharakati kutoroka nchini humo. Familia za wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nazo zinahangaishwa, akaunti za benki za wanaharakati hao na mashirika yasiyo ya kiserikali zikifungwa kutokana na amri ya serikali. Sudani Kusini haijazungumzia ripoti hiyo ya Umoja wa Mataifa. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekua pekua, kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza hivi leo tutaangazia ushirikiano baina ya Kenya na Malawi, ambapo rais wa Malawi, Lazarus Chakwera, amekuwa ziarani nchini Kenya, ambako serikali yake na hiyo ya Kenya imetia saini mikataba nane ya ushirikiano katika nyanja mbalimbali mbali. Kwenye sehemu ya pili tutaendelea kuangalia masaibu yanayoendelea kuwakumba wafanyabiashara ndogo ndogo nchini Tanzania, maarufu wa machinga, wakati wakiondolewa kutoka sehemu walikokuwa wakifanya biashara zao na kupelekwa katika maeneo mengine. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi Nam. Kenya na Malawi zimekubaliana kudumisha mahusiano ya kidiplomasia na kiuchumi na kufungua uwezo wa nchi hizo mbili kufanya biashara bila vikwazo vyovyote, kwa mujibu vyo wa viongozi wa nchi hizo. Haya yamejiri katika mkutano wa ushirikiano wa nchi hizo mbili uliofanyika jijini Nairobi katika ikulu ya Nairobi kati ya rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na mgeni wake, rais Lazarus Chakwera, ambaye amekuwepo kwa ziara ya siku tatu, ambayo kilele chake kilikuwa ni kuhudhuria sherehe za Mashujaa zilizofanyika katika kaunti ya Kirinyaga hiyo jana. Kenyatta na Chakwera pia wamezungumzia uwezekano wa kufungua soko huria katika mfumo wa ushirikiano kati ya jumuiya ya Afrika Mashariki, EAC, COMESA na Sadek, kama anavyotuarifu hapa mwandishi wetu wa Nairobi Kennedy Wandera, kabla hatujaenda kwa wachambuzi wetu kuangalia mengi zaidi kuhusu ushirikiano huo. Ziara ya siku tatu ya rais wa Malawi Lazarus Makathi Chakwera na ujumbe wake jijini Nairobi inatajwa na Rais Uhuru Kenyatta kama mwamko mpya na nafasi nzuri zaidi ya Kenya na Malawi kudumisha mahusiano bora ya kiuchumi, kibiashara na kidiplomasia kati ya mataifa haya mawili na kuongeza ushawishi wa ufanyikaji wa biashara kwenye bara la Afrika bila vikwazo vya aina yoyote, katika ikulu ya Nairobi mara tu baada ya mazungumzo ya faraga ya pande mbili kati ya ujumbe wa Rais Kenyatta na mgeni wake Chakwera hao wamewaelezea wanahabari kwa Nairobi na Blantaya chini ya tume ya kudumu ya ushirikiano wa Kenya na Malawi JPCC zimesaini vyombo nane vya ushirikiano katika nyanja za ulinzi, ushauri wa kisiasa na kidiplomasia, afya, ushirika, utalii, mafunzo ya kidiplomasia na usimamizi wa uvuvi ili kuimarisha uhusiano wa nchi hizi mbili na kufufua uwezo usio wa kikomo wa kisiasa, kijamii, kiuchumi na kidiplomasia kwa faida ya raia wa nchi hizi mbili. Kenyatta na mgeni wake aliyekamilisha ziara siku tatu ya kiserikali nchini Kenya wamejadili uwezekano wa kufungua soko huria katika mfumo wa ushirikiano kati ya Jumuiya ya pamoja ya Afrika Mashariki EAC, Jumuiya ya soko la pamoja la nchi za Mashariki na Kusini mwa Afrika COMESA, Jumuiya ya maendeleo ya nchi za Kusini mwa Afrika SADC ili kufungua masoko yake kwa urahisi kwa raia wake. We believe here that these arrangements, if well implemented, hold the answer to our continent's solutions. Kenya inaamini kuwa mipangilio hii ikitekelezwa vizuri itatoa jawabu na suluhu ya kiafrika kwa matatizo yanayoligubika bara la Afrika. Kupitia majukwaa haya ya pande nyingi, Kenya, Malawi na nchi nyingine za kiafrika zina nafasi nzuri ya kuchunguza njia zinazoonekana za kujenga uchumi wa Afrika wenye nguvu baada ya janga la virusi vya korona. Kenyatta amemhakikishia rais Chakwera kuwa Kenya ikiwa rais wa kikao cha Oktoba cha baraza la usalama la Umoja wa Mataifa itatumia nafasi yake vizuri kwa manufaa ya watu wa bara la Afrika. Rais Chakwera ameeleza kuwa Kenya ni muhimili muhimu kwa Malawi, na katika utawala wake atahakikisha nchi hizi mbili zinafikia mafanisi katika msingi wa uhusiano wa ujamaa. Bwana Chakwera anasisitiza kuwa vyombo vya ushirikiano vilivyotiwa saini vitakwamua uchumi wa nchi hizi mbili na kuondoa vikwazo vya aina yote vinavyoweza kulemaza ushirikiano huo. Should be free of these impediments to genuine. Afrika inapaswa kuwa huru na vizuizi hivi, ili kupata mabadiliko ya kweli, ili tusigombane dhidi yetu wenyewe kwa wenyewe, wala kupigana vita ambavyo havina maana na msingi wowote kwa watu wetu <much less to our people> Jumatano nchini Kenya, Rais Chakwera ndiye aliyekuwa mgeni rasmi katika maadhimisho ya miaka 69 ya historia siku ya uanuai wa kitamaduni ya mashujaa kuwakumbuka wote waliopigania uhuru wa Kenya kutoka kwenye minyororo himaya na falme za Uingereza wa koloni katika jimbo la Kirinyaga. Kenneth wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Naam, baada ya ripoti hiyo, uh, tunakwenda kwake sasa. John Gachie, huyu ni mchambuzi wa masuala ya eneo la Afrika Mashariki na Kati. Gachie, eh, baada ya kusikia hayo ambayo eh, wamefanya hapo ikulu ya Nairobi hii leo, Rais Uhuru Kenyatta na mwenzake yeah. Lazarus Chakwera wa Malawi eh, eh, kwanza labda kwa mtu ambaye yeah. eh, anataka kuelewa ushirikiano uliopo baina ya Malawi na Kenya ukoje? Kwa nini wanatia saini sasa, wanasema ni kama wanafufua uhusiano ni kwa nini unakuwa kwamba ulikuwa umedorora? ngine Bwana Murithi, lazima ieleweke ya kwamba uhusiano baina ya Kenya na Malawi ni hapo zamani, tuseme tangu nchi zote mbili zipate uhuru kutoka Uingereza mwaka elfu moja mia tisa sitini na tatu na elfu moja mia tisa sitini na nne na vile vile ielekane ya kwamba mwanzilishi wa taifa zote mbili waanzilishi wote wawili Dr. Kamuzu Banda na na Mzee Jomo Kenyatta walikuwa marafiki na walikuwa wanajuana wa, wa, wa wa wakati walipokuwa uhamishwa uh huko Uingereza uh, miaka ya mia tisa na arobaini huko wawali. Kwa hivyo wao wawili walikuwa wanaelewana na wanajuana, lakini hey, walipopata hili, hili, hizo nchi zilizopata uhuru ule kuelewana na kujuana kulif, ulifanya nchi zote hizi, zote mbili kuwa na uhusiano uliokuwa uh, mzuri sana tuseme, kwa jumla. Lakini ndio unasema ni uhusiano mzuri, lakini ukiangalia katika baadhi ya nchi ambazo zimeonekana kuwa na ushirikiano wa karibu, hasa kipindi hiki cha utawala wa Rais Uhuru Kenyatta Malawi. Hatuwezi kusema tuseme, hatu tuseme, uh-huh. Tuseme ni kwamba nchi ya Malawi ilikuwa na taswishi mbalimbali hali u, u, kulipokuwa ile vita ya ukombozi wa e, nchi za kusini wa, mwa Afrika, kwa sababu Malawi ilikuwa inazo tuseme e, e, u, walikuwa wanaelewana na serikali ya kaburu za Afrika wakati ule. Yani ya Afrika Kusini na eh, urudishi ama Zimbabwe, lakini hivi e, karibuni kumekuwa na mabadiliko sana ya siasa na kukawa kumekuwa na viongozi wapya eh, baina ya Malawi na pia pia hali hapa Kenya, lakini i, i, lazima ijulikane ya kwamba uhusiano baina ya wananchi wa Kenya na nchi ya Malawi ulikuwepo na ukadumu, lakini kulikuwa na tofauti hivi hivi mbali mbalimbali kuhusu pengine hali kuhusu u, u, uchukuzi e, kibiashara na hata ulinde, lakini lazima ijulikane ya kwamba nchi ya Malawi ilikuwa na imekuwa kwa muda mrefu ikiwa ikileta wanajeshi wake kwa mafunzo nchini Kenya. Pia wanajeshi wao huja hapa kwa wakati, kwa muda mrefu na vile vile wakielekeza ukulima na vile vile tuseme, kama unavyosema uchukuzi, vi, ni vile ni tu ni ku, ku, ku kuimarisha na ku- kuipea upya, sio vile kulikuwa na tashwishi nata ama kulikuwa na pingamizi, ni vile tu kuendeleza eh, ile uhusiano na ku, Ku, ku, ku kupea nguvu zaidi sio vile kulikuwa na tofauti, ama kulikuwa na, na, na, na pingamizi yoyote, ni vile tu pengine, ku, ku, ku, ku, kuirudisha kati kati. Ndiyo. Palipo kulikuwa na, na, na hapo mwanzo hapo awali kati... sio vile kulikuwa kuna tofauti ya tani dogo, naam, kati ya mambo ambayo wamezungumza, wakati wakizungumza na waandishi wa habari, marais hao wawili wame E, kila mmoja amegusia hali ilivyo e, kule e, kusini mwa Afrika hasa katika nchi ya Msumbiji ambako, e, kama unavyojua, hashie ni kwamba kuna e, hali ya waasi wa, wa au wanamgambo wa ambao wamekuwa wakisumbua hasa eneo la kaskazini mwa Msumbiji na, na, na, na hapa Kabla hatujaendelea, uh, tu kimalizia malizia, nataka tusikie kauli yake eh, Rais Chakwera kuhusu hili na uh, uh, hao ndugu zetu wa Msumbiji wanapofurahia kurejea kwa hali ya amani na usalama kwa msaada wa Malawi na Kenya pia tunaishukuru Kenya kwa msaada wake nchini DRC na tunaamini kwamba mazingira ya amani ni muhimu sana kwa kuleta mafanikio. Kuna haja ya Afrika kuwa huru kutokana na vizingiti hivi, ili tusijihusishe katika vita vyenyeko wenyewe ambavyo havina maana yoyote kwa watu wetu, so so that we are not pitted against each other and one another in fighting battles that mean so much less to our people. Ni, ni kwa nini unaona ni muhimu kwa Malawi kuzungumza hili wakati ikiuliza Kenya kushirikiana zaidi licha ya kwamba Kenya pia imehusika katika uh, kuleta uh, amani na huko Msumbiji na vile vile kule DRC na maeneo mengine. Pengine mimi naonelea kwamba Kenya yenyewe imekuwa ikipigana iki, iki vita na, na, na magaidi wa Al-Shababu hapa Kenya na pia vile vile Somalia, lakini lazima iweleweke ya kwamba Kenya kwa nchi ya, ya, ya Afrika Kusini na, na Afrika Mashariki nchi na nchi ambayo inayo pengine tuseme kwa ki, kwa kimambo experience ama pengine ujuzi wa, wa, wa kupingana na hawa. Kenya ndio inalinda kama vile anavyojua, tuko Somalia, tuko DRC na na vile vile tulikuwepo na tuko pia Sudan eh, kusini na vile vile ijulikana ya kwamba kunazo eh, masumbuko hubu kaskazini mwa Ethiopia, na kunazo tashwishi ya kwamba huenda awa ma, ma, ma, magaidi pengine wakawa wana wanapitisha ama wanafuatilia ama kunao eh, wenzao wa ambao wako pengine nchini Kenya pengine Tanzania, na huenda hata ikawa pengine E, nchini Uganda na Kenya ndio tuseme hasa ndiko kunazo e, e, shida nyingi hasa kuhusu hali ya pesa pengine hali ya e, silaha na kadhalika, lakini Kenya ndio inaongoza tuseme kwa e, jumia ya Afrika Mashariki mm -hmm. e, kujadiliana na magaidi kwa sababu jeshi la Kenya lingali liko katika ile jeshi la la umoja wa, wa Afrika niko Somalia. Kwa hivyo na ujua ya kwamba jeshi na n, kama nilivyokwambia hapo awali, wanajeshi wa, wa Malawi kwa jumla wakija, ile inaitangwa National Defence Staff College wao huja hapa Nairobi. mm. Na kwa jumla kila wakati tunapo uh, uh, uh, wanajeshi uh, uh, Wana, wana, wanapandishwa cheo humu Kenya, lazima utasikia kunao wawili watatu wanne kutoka Malawi. Kwa hivyo Kenya na Malawi wamekuwa, wame- wamekubaliana na, na, na wanahusiana wana hasa kusaidiana kazi kusema kipolisi kijeshi na sasa hasa katika eh, eh, what you call, transport na ukulima. Nikushukuru sana John Gachie kwa kwa kuzungumza na sauti ya Amerika kwa leo. Ah, nashukuru. Msikilizaji, hadi hapo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa undani, lakini usiondoke, tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya kipindi hiki. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, kipindi ambacho kinakujia kupitia stesheni zetu shirika, yani redio zetu shirika eneo la Afrika Mashariki na Kati, na vilevile vile kupitia tovuti yetu VOA Swahili. Mimi ni BMJ Muridhi nikiwa hapa Washington. Katika sehemu hii ya pili, mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Jogopa anaangazia wasiwasi ambao unaendelea kuwepo kwa wafanyabiashara ndogo ndogo wanaojulikana maarufu kama Wamachinga kutokana na operesheni inayoendeshwa ya kuwahamisha kutoka maeneo ambayo wameyazoea kufanyia biashara na kupelekwa katika maeneo mengine. Kwako George Jogopa. Mamia ya wafanya biashara ndogo ndogo maarufu kama Wamachinga wanasema wako njia panda kufuatia uamuzi wa serikali kuwataka kuondoka katika maeneo yaliyokuwa wakitumia kuendesha shughuli zao na kwenda kwa sehemu nyingine ambazo wanadai sio rafiki kwa biashara zao. Katika hatua ya kukazia uamuzi wake huo, serikali inaendesha operesheni maalum kuondoa wafanyabiashara hao, huku ikiwelekeza kwenda kuanzisha maskani mapya katika maeneo yaliyotengwa, ikiwemo yale yaliyoko nje ya jiji. Mathalani, katika jiji la Dar es Salaam maeneo kama yale katikati ya jiji, yaani Posta, pembezoni mwa barabara, eneo lote linalozunguka soko la Kariakoo na maduka ya jirani, kwa sasa ni maarufu huko kwa mfanyabiashara wa kimachinga kuonekana akiendesha shughuli zake, na vibanda vilivyokuwa vimejengwa katika maeneo hayo vyote vimevunjwa. Kumekuwa na hali ya taharuki kubwa kutoka kwa wafanya biashara hao, ingawa serikali inasisitiza kwamba taharuki hiyo huenda ikiwa ni ya muda mfupi, kwani baadaye watazoea kufanya biashara katika maeneo hayo mapya wanakuelekezwa. Operesheni ya kuondosha wafanyabiashara hao na kupeleka katika maeneo maalum yaliyotengwa imekuwa ikiendeshwa karibu nchini kote. Katika jiji la Dar es Salaam, ambalo linabeba idadi kubwa ya machinga, kumekuwa kukishuhudia hali ya vute ni kuvuta kutoka kwa wafanyabiashara hao na mamlaka zinazotumika kuondoa kiasi cha kusababisha kujitokeza kwa t katika baadhi ya maeneo . Serikali inasisitiza kwamba hatua yake hiyo inayochukua ina lengo la kuwapanga wafanyabiashara yao katika maeneo maalum, ili kuondoa usumbufu unaojitokezwa kwa baadhi wa ya wananchi kutokana na baadhi ya bidhaa za wamachinga hao kupangwa kiholela. Mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Amos Makala ameapa kwamba kamwe uamuzi wa serikali kuondoa wafanyabiashara hao hauwezi kubatilishwa, na licha hali ya vuta ni kuvuta inajitokeza katika baadhi ya maeneo kwa nyakati fulani, lazima watambue wanapaswa kuondoka na kwenda katika maeneo wanakopangiwa. Ni ajenda tunayoendelea nayo katika mkoa wa Dar es Salaam na mikoa yote ya Tanzania ya kuwapanga vizuri wafanyabiashara ndogondogo. Baadhi ya machinga wanaona kwamba wametupa mkono na serikali, hasa kutokana na namna walivyopewa uhuru mkubwa wa kuendesha shughuli zao katika utawala uliopita. Katika maeneo mengi ya miji pamoja na majiji, wafanya biashara hao walikuwa wamezagaa kila kona, wakiendesha biashara zao kwa huru bila kubugudhiwa na mamlaka zozote. Hali hiyo ya kuacha kusambaa hata katika maeneo ambayo yalikuwa sio rasmi, ilikuwa ni mjadala mkubwa waliokosa majibu ya moja kwa moja, ikiwemo kwa jamii ya wafanyabiashara wa kati na wale wakubwa waliokuwa wakilalamika kwamba biashara zao zilikuwa zikididimia kutokana na maeneo yao kuvamiwa na wamachinga. Lakini hatua hii inachukuliwa sasa na serikali inatizamwa kama ni habari njema na jamii ya wafanyabiashara hao, ikiwemo wale yako, kumara, wa Kariakoo waliokuwa wakilalamika mara kwa mara kubanwa na wamachinga hao. Yusufu Mari Yenga ni miongoni mwa wale wanaounda umoja wa wafanya biashara katika eneo hilo la Kariakoo. Kariakoo au Dar es Salaam kiuchumi, ndiyo mama wa biashara Tanzania, na unapokuwa una mas au una misleading the way ya kurani biashara Kariakoo au Dar es Salaam kwa ujumla, maana yake unapeleka matatizo ya kiuchumi kwa nchi nzima. Na mfano ukiharibikia Dar es Salaam maana yake umeharibika kwa nchi nzima. Kwa hiyo ukiangalia soko la Kariakoo, soko la Kariakoo ndiyo machinery ya kuzalisha wafanyabiashara Tanzania. Most of wafanyabiashara wamezalishwa Kariakoo, na tunapotafuta uwekezaji lazima tupate uwekezaji wa ndani kwa kiasi kikubwa, maana ndio una return kubwa kwenye nchi yoyote duniani. Na sehemu ambayo ni muhimu ambayo sasa imeonekana kama ni sehemu inazalisha wafanyabiashara wakubwa wakati ni Kariakoo. Most people wamepata mitaji mikubwa kutoka ya Kariakoo na baadaye wakawa ni investors kwenye nchi yetu. Ni sehemu ambayo tunatakiwa tuangalie lakini haitoshi. Sehemu iliyo ikuwa imefikia kwa Kariakoo maana yake ni kwamba kwa jiji nzima la Dar es Salaam tayari vijana mbalimbali mbali kutoka mikoani na sehemu zingine za nchi hii wamehamia mjini na kuwa machinga. Wakaathiri miundombinu iliyokuepo sahihi ya biashara. Nitoe mfano. Sasa hivi kuna meza ambazo zilitolewa kwa mfano naongelea soko la Kariakoo ambalo ndio soko tuliopo. Zile meza zilikuwa kwa niaba ya wamachinga wafanyabiashara wadogo, lakini leo hii zile meza si za wafanyabiashara tena wadogo, wa zimegeuka ni sehemu ya wafanyabiashara pia hata wakati kuweka mali zao kwa sababu gani? Hawana option. Kama mimi nimefungiwa dukani na, na mtu ameweka meza akauza same product ambazo nauza mimi. sina option na mimi najigeuza kuwa machinga kweni kijigeuza kuwa machinga wafanya biashara sasa. Wakishajigeuza kuwa machinga, maana yake hawezi kulipa kodi, hawezi kulipa property tax, hawezi kulipa income tax, hawezi kulipa uh, kodi mbalimbali corporate tax, hawezi kulipa tena kodi. Na kama kodi ikishindwa kukusanyika, maana yake serikali haiwezi kutimiza lengo lake la maendeleo ya nchi. Kwa hiyo utaona athari yake ni kubwa sana kiuchumi lakini haitoshi. Unapofanya biashara, maanake una attract watu wengine kuja kununua mali. Watakujaje kuja kununua mali dukani kwako, kwa ambapo hawana sehemu ya kupitia kuingia dukani kwako? Sio kari yako ile mtu anaoifikiria. Kari yako ni machinery ya biashara kwenye nchi yetu. Kari yako ndio inayozalisha product zinazokwenda Kongo, Burundi, Rwanda, Zimbabwe na baadhi ya nchi hata zimeenda mpaka South Africa zingine, yani we have almost nchi kumi ambazo hizo ni direct wana import bidhaa zao kutoka Kariakoo. Biashara zao ndogo ndogo zisizohitaji mitaji mikubwa imekuwa ni kimbilio la machinga wengi ambao wamefurika kila kona. Na moja eneo maarufu ambalo linakusanya kila aina ya biashara za kimachinga na hasa zaidi, lakini ngozi ya mitumba ni lile la Manzese, likifuatiwa na eneo la Ilala. Lakini eneo la Manzese ndilo linalotoa uwakilishi halisi wa biashara ya wamachinga waliojipanga kuanzia kando kando ya barabara mpaka kwenye vibanda vya kimaskini vilivyojengwa ndani kwa ndani. Lakini hata hivyo, kwa sasa wanaonekana kuingiwa na wasiwasi mkubwa kutokana na operesheni hii inayoendeshwa na serikali. Wamachinga Manzese tuko takribani miaka thalathini na katika eneo hili, na umachinga kila mwaka unazalisha wamachinga, wanaotoka dasara saba wanakuja machinga, wanaomaliza fomfo machinga. Kwa hiyo machinga Manzese tuko wengi mno, na ombi letu lilikuwa hapa Manzese mbona ni pazuri na ndekitivu hasa kikubwa cha wamachinga wa Manzese na takriban maeneo karibu na Manzese, tulikuwa tunaomba kwa nini tusitafutiwe eneo linalofanana na mazingira yetu. Mama Samia na waziri mkuu walisema watoke, viongozi waje kuwasikiliza wamachinga katika maeneo waliyopo, ili waweze kupata maeneo rafiki. Yaani, sio hatuchagulie sisi maeneo ya kwenda i, sisi ndio tuwaeleze bwana, tunataka sehemu fulani, ndio tuna uwezo wa kufanya biashara. So wao watu, so, watutangulie tu, nendeni soko fulani mkafanye biashara, ambapo mtu unamtoa sehemu ya watu yenye population ya watu wa kufanya biashara, unaenda unampeleka sehemu ya chaka ambapo hakuna hata mtu anapita. Sasa kule nikwenda kutulia mitaji yetu, na sisi hatuwezi kwa mfano sekta yetu sisi la Manzese hata leo tumetoka kwenye kikao. Wanatuambia tuende mawasiliano. Kule mawasiliano hata walioko kule wanatoka jioni wanatoka na kupanga barabarani. Umachinga kama unavyofahamika na wengi kutokana na mfumo uendeshaji biashara zao kiwemo ule wa kuzunguka mitaani kwa kufuata wateja. Ni suala ambalo alikuanza leo wala jana bali ni mwendelezo wa mfumo wa vijana wanaojitafutia kipato ili kumudu maisha yao ya kila siku. Basi kwa leo kwa undani ina la ziada. Mpaka wakati mwingine, mimi ni George Njogopa, kwa heri ya kuonana. Asante sana, George Njogopa, kwa ripoti hiyo, bila shaka kuhusu wamachinga. E, tumesoma mengi kutoka hapo na hapo, ndo tunafika mwisho wa sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha kwa undani Alhamisi ya leo, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi kama kawaida ni Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Mimi ni BMJ Mridhi, na kutakia usiku mwema, tuonane hapo kesho, Mungu akijalia.