Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Alasiri njema, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Safari ni VOA Express. Nayekukaribisha ni Collins Liberty Adede pamoja na Amina Chombo, ikiwa ni Alhamisi safi tarehe 21, mwezi Oktoba, mwaka 2021. Moja kwa moja, e tuko pamoja na mengi tumekuandalia katika uh, safari hii, ikiwemo maandamano kule katika taifa la Sudan, kule DRC Congo, haswa sana eneo la Kivu Kaskazini maafisa wa kijeshi kutoka mataifa eneo hilo wanafanya uchunguzi kutokana na na tukio la kuingiliwa na wanajeshi wanaodaiwa kuwa wa Rwanda na usikose kuungana nasi katika gumzo la barazani ambapo hii leo, basi katika barazani tumeuliza, mabadiliko ya hali ya hewa yatishia kuleta njaa kubwa Afrika, nini kifanyike kuzuia hilo? Kumbuka kupitia ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook uweze kutuekea maoni yako na vilevile vile vile nambari ya simu tuweze kukushirikisha. Kuna vitengo vingi tu ambavyo pia tumekuandalia katika safari ya Express. Baada ya hapo, tutakuwa tunaangalia nini kinanongonwa katika mitandao ya kijamii, alafu pia tutajaribu kufuatilia katika swali la Leo, e, baada ya kuondolewa kwa kafyu nchini Kenya, wanazungumziaje suala hilo? Tuanzie na haya ambayo tumekuandalia katika safari ya leo. Maafisa wa kijeshi kutoka mataifa 11 chini ya muungano wa Umoja wa Afrika ya Kati wanazuru eneo la Kivu Kaskazini nchini DR Congo kuangazia shutuma dhidi ya wanajeshi wa Rwanda kuingia nchini DR Congo. Katika ziara hiyo kwenye eneo la Nyiragongo, maafisa hao wanafanya uchunguzi kuhusu tukio hilo Jumatatu wiki hii ambapo watu wengi walikimbia makazi yao. Auster Malvika yuko Goma na anatupatia maelezo zaidi. Wajumbe kutoka jeshi la nji 12 a makuu CRGL si wameanzisha uchunguzi kwenye mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Rwanda baada ya jeshi la Rwanda kuingia kwenye ardhi ya Kongo Jumatatu iliyopita katika kijiji cha Kabuhanga pamoja na Kibumba wilayani Nyiragongo hapa Kivu Kaskazini, ikiwa ni kilomita 25 mwa mji wa Goma. Wanajeshi hao wameandamana na makamanda wa jeshi la Congo. Mambo kawaya yuko Nyiragongo kutoka mashirika ya kirahia uh, kwa kweli sisi tumefurahi kuona uh, wamefika, lakini hatukuweza uh, uh, kushirikishwa, hatujui kwa nyuma, kwa nyuma itatoa nini matunda gani, sababu unajua hata kwa hey, wa, wa mwaka elfu uh, mbili kumi na nne wamefika tena mpaka wakitizama na kweli wakaona makosa ya iki ya Rwanda ambayo imeweza kuifanya, lakini hakukuwa adhabu yoyote na kukua mabadiliko yoyote wana siasa kwa upande wao wakichukulia shingo upande hatua ya jumuiya hiyo ya njii za maziwa makuu. Juma Balikwisha ni mwanasiasa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa na makao yake mjini Kinshasa. Inajulikana tokea zamani, Rwanda iko naingia mkongo kila wakati vile anapenda, na ndio maana nawaza kama viongozi wa wanapasha kamata hatua kabisa kali kabisa ii ya kuwa na kuwa kama kama tunabembeleza Rwanda au kama tuna pa Rwanda, ni ina inakuwa shida juu inajua kama itafanya kitu kisha inatumia diplomasia yake, kisha inatumia watu wanakuja kutufunga, makutu, kutufunga macho ili tusifuatilie mambo hiyo. Mbali mashirika ya kiraia Kivu Kaskazini ikiomba Umoja wa Mataifa pamoja na AU ikiwa ni Umoja wa Afrika kushirikishwa katika uchunguzi huo. Plasidi Nzilamba, muungano huo toka zamani unafika unafanya ripoti na unachunguza mambo visiilivyo, lakini eh, hatuoni matokeo. Kila siku inabaki tu ni maripoti za kuweka, na hatuoni matokeo kwa sababu ni mara nyingi jeshi la Rwanda limeshutumiwa kuvuka mipaka ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini hatuoni hatuoni mabadiliko. Na ndio maana sisi uh, kwetu hatuna matumaini nao, na ndio sababu tulipaliza sauti kwa uh, msimamizi wa, wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa katika kanda la maziwa makuu ili awaipishe hawa watu wa gel, kadek, watu wal wa, ili waweze kujadili ni namna gani mkataba wa Addis Ababa unatekelezwa una katika ma, ma, manchi ya kanda la maziwa makuu. Kizungumza na Sauti Amerika kupitia ujumbe mfupi wa SMS, balozi wa Rwanda jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Vesa Karega anasema kwamba uchunguzi huo utajaribu kumaliza fujo za kisiasa zinazoendelea baada ya jeshi lao kupotea kwenye mpaka ya Kongo na Rwanda. Na kwa sasa Rwanda na Kongo wanaendelea vizuri katika uhusiano wao wa kijeshi pamoja na kibiashara. Hussein Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Shukran sana Hussein Malivika kwa taarifa hiyo mufti kutoka Goma, DRC. Kwengineko ni kwamba wafuasi wanaotaka utawala wa kiraia nchini Sudan wamekusanyika katikati ya Khartoum, wakati wafuasi wa, wa makundi yanaotaka utawala wa kijeshi kuchukua madaraka wakiendelea ku kambi nje ya ikulu kwa siku sita mfululizo wakidai serikali ya mpito ya kiraia imeshindwa kutanzua matatizo yao. Hapo jana, mkesha wa maandamano, viongozi wa makundi yanayopigana walitoa wito kwa wafuasi wao kutofanya ghasia hii leo na kuheshimu maoni ya wengine. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Viongozi wa pande zote mbili wamewaomba wafuasi wao kujitenga na kujiepusha na vurugu za aina yoyote, lakini kulikuwa na polisi wengi na wanajeshi wengi maeneo muhimu ya jiji hilo. Pande hizo mbili zinawakilisha muungano wa Forces for Freedom and Change, FFC kundi mwamvuli la kiraia ambalo liliongoza maandamano ya kitaifa yaliyopelekea jeshi kumwondoa madarakani mwaka 2019 akiongozwa muda mrefu rais wa zamani Omar al Bashir. Kundi la FFC limegawanyika hivi sasa. Kuna wale wanaounga mkono serikali ya waziri mkuu Abdallah Hamduk na kutaka mabadiliko yafanyike kuelekea utawala wa kiraia, huku kikundi kilichojitenga kinataka jeshi kuchukua madaraka na kuondoa utawala wa mpito. Mamia ya waandamanaji wa kikundi kikuu cha FFC wakiwa wamebeba mabango yaliyosomeka raia ndiyo chaguo la watu, walikusanyika katikati ya Khartum. Wengine waliimba tutamwondoa tutawamaliza wacos, kwa lugha ya Kiarabu wakimaanisha watu ambao walifuata itikadi za Kiislamu, ambao walikuwa maarufu katika utawala wa Bashir. Tangu juma mosi, kikundi kinachounga mkono jeshi kimeweka kambi nje ya ikulu ya rais, wakitaka wanajeshi kuchukua madaraka. Hamada Abdurahman, mmoja kati ya waandamanaji nje ya ikulu, anasema tuko katika njia ya haki. kuhusu ta watu rai. ambao wanaingia mitaani leo, ni haki yao yaku ya kutoa maoni, ni maoni yao wenyewe, na wana haki ya kujieleza kwa njia yoyote wanayoona inafaa lakini kwa maoni yetu sisi ndiyo sahihi. Serikali hii hajawahi kuwapa watu wa Sudan chochote kwa miaka miwili. Wafuasi hao wanatoa wito kwa Jenerali Abdel Fatah Al Burhan, ambaye anaongoza baraza kuu linalotawala Sudan, chombo kilichoundwa na raia na wanajeshi, kuchukua madaraka. Ali Amar, kiongozi wa waandamanaji kutoka kikundi kikuu FFC, aliwasihi wa Sudan kujitokeza kwa wingi mitaani hii leo ili kulinda utawala wa kiraia na demokrasia ya mpito. Maandamano yetu hayatakaribia makazi ya rais au jengo la baraza la mawaziri, kwa hivyo hakutakuwa na mgongano na waandamanaji wengine walioko huko, aliwaambia waandishi wa habari jana Jumatano. Mvutano huu unajitokeza wakati Sudan inajaribu kujiondoa kutoka mgawanyiko mkubwa wa kisiasa. Waziri Mkuu Hamdok ameelezea mgogoro huo kuwa ni mbaya na hatari zaidi, ambao nchi imekumbana nao wakati wa mpito wa baada ya Bashir. Sudan ilisema mwezi uliopita kwamba imesitisha jaribio la mapinduzi ambalo linawalaumu maafisa wa jeshi na raia wanaohusishwa na utawala wa Bashir. Asante sana. Inaonyesha sasa upana wa demokrasia katika eneo hilo. Kuna wale wanaopinga na wale wasiopinga, na pia wanakubaliana wawe kwa usalama, sio kabisa, na hiyo ndio inaitwa demokrasia, wakati uh, pande zote mbili zina haki ya kuzungumza kwa sababu kuna uhuru wa kujieleza. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Msikilizaji, usiende mbali manake unaendelea kusafiri na VOA Express. Ufuatilie matangazo yetu kwenye ukurasa wa Facebook VOA Swahili au kwenye ukurasa wa www voaswahili com sasa sasa, Sandey Shomari namwona yuko pembeni na habari za dunia. Wapiganaji waasi wa Kiislamu wanashukiwa kwa ua raia wasiopungua 16 usiku wa jana kwa mkia hii leo katika vijiji vitatu mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Wakazi wa vijiji hivyo wamesema hii leo Alhamisi Kundi linalofuatilia hasa katika jimbo hilo la Kivu Security Tracker inasema kwenye ujumbe wa Twitter kwamba mashambulizi yanatajwa kufanya na wanajeshi wa Allied Democratic Forces ADF yalifanyika katika vijiji vya Mayele, Kalembo na Toya katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Mratibu wa asasi za kiraia Maleki Mulala aliambia AFP kuwa idadi yaliyofariki ni kubwa kufikia 18 huku zaidi ya dazeni moja wakipotea. Watu 18 wakiwemo wa wanawake wanne waliuawa kwa kupigwa risasi, alisema, akilaumu jeshi wa kushindwa wa kuwafuatilia. Hata hivyo, msemaji wa jeshi wa eneo la Beni Captain Anthony Mulashayi alisema wanajeshi wamepambana na kundi la magaidi wakiwemo wapiganaji wa ADF katika eneo hilo. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa liliohimiza viongozi katika kanda ya maziwa makuu ya Afrika siku ya Jumatano kushikilia kasi ya maendeleo mazuri ya kisiasa ya hivi karibuni ili kupata maendeleo kuelekea kumaliza mizozo na uporaji haramu na wa dhahabu na maliasili nyingine mashariki mwa Kongo. Taarifa ya rais wa baraza hilo iliyopokelewa na chombo chenye nguvu zaidi cha Umoja wa Mataifa ilitaja juhudi za kidiplomasia zilizoimarishwa na marais wa Kongo, Uganda, Rwanda na Burundi ambazo zimesababisha kuboreshwa kwa ushirikiano wa nchi mbili. Baraza hilo pia ilipongeza juhudi za jumuiya ya Afrika na vikundi vya kikanda kusaidia mchakato wa kisiasa na kusaidia kutatua mizozo katika eneo hilo. Kanda ya Maziwa Makuu imekuwa kitovu cha kukosekana kwa utulivu wa kisiasa na mapigano tangu mauaji ya kimbali ya mwaka 94 nchini Rwanda, ambapo ilishuhudiwa zaidi ya watu laki tano, wengi wao wakiwa Watusi walio wachache nchini humo waliowawa wa na serikali wenye itikadi kali kutoka Wahutu wengi baada ya waasi wa kitusi wakiongozwa na Paul Kagame, rais wa sasa wa Rwanda, kumaliza mauaji ya kimbari, Wahutu wenye msimamo mkali walikimbilia mashariki mwa Kongo. Afisa wa polisi wa Minneapolis ambaye alimpiga risasi mwanamke asiye na silaha baada ya kupiga simu ya 911 kuripoti uwezekano wa ubakaji uliotokea nyuma ya nyumba yake atahukumiwa kwa shtaka dogo hii leo Alhamisi baada ya hukumu yake ya mauaji kubatilishwa, katika kesi ambayo ilivutia ulimwengu ilikuwa imejaa swala rangi. Mohamed Nur hapo awali alihukumiwa kwa mauaji ya kiwango cha tatu, ambayo ni dhana ya kisheria ambayo husaidia kutofautisha uhalifu na hujumuisha kifo cha mwathiriwa kwa dhamira au hali ya mtuhumiwa na mauaji ya kutokusudia, katika upigaji risasi wa mwaka 2017 wa Justin russek Damond. Damond mwenye umri wa miaka 40, raia wa Marekani na Australia, mwalimu wa yoga alikuwa amevishwa pete ya uchumba akitarajia kuolewa. Kwa kutiwa hatiani kwake na hukumu ya mauaji kutupiliwa mbali, Nuru anaweza kutolewa chini ya usimamizi ndani oh, ya miezi kadhaa. sana unaendelea kusafiri na VOA Express. Kibao kifupi hicho kinatupeleka katika kitengo chetu cha barazani. Leo kuna nani huku leo kwenye barazani? Kama tulivyokuarifu pale awali, ni kwamba tumeuliza, mabadiliko ya hali ya hewa yatishia kuleta njaa kubwa Afrika. Je, nini kifanyike kuzuia? Mjadala mkubwa sana huu, ambao ni utiliwe maanani, hata kama kuna kuzungumza, lazima uambatane na vitendo, sio naam? Kabisa. Tunaanzia wapi safari ya leo? Naona tutaanzia nchini Kenya kule Makueni, ambapo tunamwona mwanadada hapa katika nambari yake ya simu mm. Tunampata Matha Wanza. Matha, tuambie mtizamo wako gani kuhusiana na swala hili, mambo ya mabadiliko ya anga, nadhani mambo ya mabadiliko imeleta mambo mengi liko mengi katika barani Africa especially in Kenya areas kama Makueni, kama Bamba, kama last week ilikuwa katika eneo la Bamba na nikaona vile watu walikuwa na wameathirika sana kasi na hii hali ya anga wakiwemo ambao wanaathirika zaidi ni wanawake, kwa sababu unaona wanawake wanasafiri distance kubwa sana ili uenda utafute maji, watafute jinsi vile watakavyojikimu. Sasa nini kifanyike? Mi naonelea maybe uh, mashirika ambayo maybe yanahusiana na mambo ya anga uh, yanapaswa kufanya more of advocacy. Uh, advocacy on ni kitu ya ukweli lakini, ni kama bado watu wajaamini ya kwamba mabadiliko ya anga ni kitu inafanyika, unaona. Kwa hivyo maybe uh, advocacy sana ifanyike mashinani, and also unapata mikakati, the county government especially the sub county wanapaswa kuweka mikakati fulani kama vile the advocacy pamoja na interventions, ambazo zitasaidia kudeal na hii mambo ya hali ya anga. Asante sana kwa mchango wako kwenye kitengo chetu cha barazani hivi leo. Asante. Okay, tukiachana na Martha kutoka Makweni Kenya, moja kwa moja tunaelekea pale eh, Tanzania, Momba, tunampata Edmund Sinkonde. Nini kifanyike? Mi naona ni kwanza kuhakikisha ma- mazingira yanakuwa yanakua, kupanda miti mm -hmm. Kuhakikisha tunapanda miti ili kwa ajili ya uoto maanake kukiwa na miti ikiwa mingi itasaidia kwa, kwa mvua kuwa nyingi. Halafu pia wanasema uchafuzi mingi unatokana na viwanda, kwa hivyo viwanda vinaweza vipunguza vile ambavyo vinaleta uharibifu wa hali ya hewa, kwa sababu viwanda wao wanachangia uharibifu wa hewa. Nao wanafaa wafanywe nini? Labda kwa sababu wao wanaendelea ku, kutengeneza kile wanachotengeneza na wanaendelea kuharibu, wangejaribu kuhamasishwa ili yani, ili viwanda vipunguzwe kidogo ili kuwe na ile hali ya hewa ambayo ni nzuri zaidi. Tukushukuru sana kutupatia mchango wako kwenye barazani hivi leo. Asante sana, nashukuru sana mchango wao huo. Wanasema kwamba tupande miti na hamasa zaidi na ayo, hamasa, tu, ni muhimu hayo. Kando na kuhamasa ni jukumu kubwa, hata sisi tuchukue la kusafisha mazingira katika mbinu tofauti tofauti, tuangalie. Nao wasoweza kuzungumza na sisi kwenye simu, wametuandikia ujumbe wao. Mimi naanza naye Paluku Benezeti kutoka Daba DRC, anasema hivi tuheshimu mazingira kama kutochoma misitu. Baada ya kutumia plastiki tuzitie motoni, na kifupi tuzingatie maagizo ya wanaohusika na mazingira. Na mwingine hapa anasema Tim Sira Lunda kutoka DRC Uvira, anasema nafikiri hali hiyo haitazuilika tena, tumechelewa kiasi kikubwa. Emmanuel Charles Mcmasey anasema aha, Mungu wangu, na ninavyopenda kula sijui itakuwaje jamani. <laughs> <laughs> nimalizie naye Abasi Jkisongo wa Tanzania anasema Voice of America yani VOA, kwani njaa imeanza leo Afrika? Na kwanza ameweka kwenye herufi kubwa, naam, njaa ijaanza leo lakini. Nafikiri ni katika yale ambayo wasemaji wengine wamezungumza kwamba lazima kuwe na advocacy, lazima kuwe na hamasa. Kwa hivyo nafikiri VOA pia inachukua jukumu la kufanya hamasa kwamba mabadiliko haya yanaleta matatizo, kwa hivyo tuchukue jukumu. haya kufikia hapo msikilizaji, asante sana kwa mchango wako kwenye barazani. Ni wakati wa TBT, mziki uliotesa miaka ya hapo nyuma. Tunasalia huko huko Tanzania, Diamond Platinumz na kibao chake cha kwanza kabisa mm, Nitarejea na kibao hicho kikiwiana kabisa na barazani ya leo, maana mst mstari wake wa kwanza kabisa kwenye Nitarejea. Kabla nikiachilie anasema zile tabu na njaa, msimu mzima mavuno hakuna <laughs> Vipi chini pale. Basi ndio gari hilo latoweka. Naambiwa kwamba watoto wakilia ndio wataletewa pipi wapae na vibajia, lakini swali ni kwamba, je, Diamond aliregea? Swali <laughs> <laughs> kubwa kweli, alirudi mi? <laughs> sijui kama alirejea maana <mali> <laughs> <laughs> namwona alifika Dar es Salaam, japo alikuwa mji haujui lakini mji ukamkubali akafiatuka nakaenda mpaka Afrika Kusini akafika mpaka Marekani. <laughs> miongoni mwa vibao vya kwanza kabisa vya Diamond, ukiangalia hiyo video na, ilipata mil, eh, views milioni 13 lakini nani tu... wakati huo <laughs> na ukimwangalia mwenyewe. Lakini kitu ambacho kinamkuza sana Diamond sauti, sauti nzuri, sauti nzuri, sauti na, nzuri. nzuri. Na, na leo katika lifestyle, eh, kumbuka jana eh, Rais Uhuru Kenyatta baada ya mwaka mzima ama zaidi ya mwaka kuzuiwa kutotoka nje kufikia saa nne usiku hadi saa kumi alfajiri. Kafyu ikaondolewa. Na mwenzetu Salma Muhamed alikuwa nje baada ya saa nne usiku kuangalia hali iko vipi. Ametuandalia lifestyle ya taswira ya wakenya iliyoshuhudiwa usiku wa kwanza Jumatano, yani hapo jana, mara tu baada ya Rais Uhuru Kenyatta kutangaza kuondoa kafyu. Naona kama kawaida tu, maanake siku ni kama vilevile vile kawaida ilivyokwa kwa kafyu, nae tushazoea saa nne magari yamepotea, na hivi sasa pia naona saa nne ni kama vilevile kafyu ulivyokuwapo. Pengine mdogo mdogo mambo yatabadilika baadaye baadaye watu hapa ni barabarani tukutuku waza pita, pita, lakini sahizi naona tukutuku hamna kama vile vile kafi ulioko na kafi hakuna. Sasa nafikiri peka mdogo mdogo akiendelea, endelea. pengine mambo alizarudi kama kawaida, usalama lazima utakuwa kwa sasa hamna usalama, manake watu watakuwa ni wengi, huwezi kujua huyu ni mzuri ama huyu ni mbaya ama ni vipi, watu watakuwa wanazunguka zunguka, lakini pale kafu ilipokuwako tulikuwa tunashuari, najua likifika saa nne ni askari unamwona polisi basi, hakuna watu wengine unawaona, lakini sahi, watu wataanza kuwa wengi wengi Mkora humjui, mhuni humjui, lakini wao wanatujua sii, tuna uniform wanatuelewa no, sasa tutakuwa tunawasiwasi sasa, itabidi tuketi chonjo zaidi. Na hata polisi wamejua kafu imeshafunguliwa sasa, watakuwa hawana shughuli na watu wenye kuzungukazunguka hawajui wahuni ni wapi, na, na wao pia watatafuta mahali pia nao watulie, serikali ni polisi watembee no, maanake sasa imekuwa kafu imefunguliwa watu ni wengi wenye kutembea sasa, wahuni watakuwa ni wengi, patrol patrol ndio iwe nyingi kama vile, vile, vile, vile, vile, na patro kwa kafyu na sasa waendelee, si atu waache kupatro. Wakiacha kupatro, ndo wamapatia time wale wahuni kufanya mambo yao. Lakini sasa wao wamesikia kafyu imefunguliwa sasa, kila mmoja, hamna askari, hamna nini, wamekula kona. Sasa sisi tuko kwenye hatari, sisi maaskari wa kawaida. Anasema ya kwamba wala wapo, aa, wana raha kuwa wanafanya kazi za usiku, tukama gani? Wajua watu kama wa watu wa klabu, watu wa mambaa hatuwaoni hivi sasa hivi, kafi imefunguliwa hawaonekani, hakuna hata gari moja ya polisi ishapita. No, lakini pale kafi ilipokuwako, mara naona walinda usalama wamepita hivi, mara wamerudi hivi, lakini sahihi hata kutoka kwa saa mbili mpaka dakika hii asijaona hata gari moja la polisi limpita. Asante sana Salma Muhamed. Ilikuwa ni sherehe lakini maafisa wa polisi pia wakaikatizia hiyo sherehe kwa kusema kwamba mabaya yatafungwa mapema. Twende katika kitengo cha yanayozungumzwa katika mitandao ya kijamii. Sunday Shomari jaja, kama pishi la mtele utupatie yanayozungumzwa huko. Naam, asante sana Mombasa studio. Mi ni kutayari kabisa kuangalia na ujiri kwenye mitandao mbalimbali, kuanzia kwenye Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Moja kwa moja, basi outanda ni kampuni ya Facebook imetoa mm, taarifa inayozungumzwa kwamba inapanga kubadilisha jina la kampuni yake kuanzia wiki ijayo, ili kuonyesha mabadiliko yake kwa lengo la kujenga kile kinachoitwa metaverse. Hii basi, maana yake ni kwamba hiyo neno kwa kawaida hutumiwa kueleza dhana ya uboreshaji wa mtandao wa siku zijazo ulioundwa na nafasi zilizoendelea kama vile 3d na kadhalika. Kwa hiyo kuna mabadiliko hapa yanakuja, Facebook. Tuyasikilize haya. Kwingineko ni ile filamu iliyotamba duniani ikiwa na washiriki waliobeba asili na tamaduni za kiafrika the black Panther. Nakumbuka mna filamu ilitamba sana hii. E, sasa basi, inatolewa rasmi tena Novemba elfu mbili na ishirini na mbili na inakuja kufuatia kampuni ya Disney inayoshirikiana na kampuni ya Marvel kuchelewesha utengenezaji wake, hivyo basi imesogezwa mbele. Kwa mara ya kwanza ilitamba elfu mbili na kumi na nane ilipotoka ikiwa na mastaa wenye asili ya Afrika hapa Marekani, akiwemo hayati Chadwick Boseman, mwanadada wa Kenya Lupita Nyong'o, Michael B Jordan na wengineo. Ilitamba kwelikweli, basi tuone itakavyokuwa eh, wakati huo Kwingineko ni michuano ya Champions League. Mashabiki wa soka, matumbo yalikuwa joto kwelikweli, hasa wale wa Manchester United wa Uingereza, lakini baada ya mechi kumalizika, walitoka na furaha kubwa na kuandika mengi mitandaoni, baada ya timu yao kufanikiwa kupindua meza kipindi cha pili katika mechi yao dhidi ya Atalanta. Manake walikuwa nyuma kwa bao mbili kwa nunge, na hatimaye kipindi cha pili walitoka nyuma na kupachika mabao matatu kwenye mechi yao ya kundi F huko, bao la tatu ikipachikwa naye Cristiano Ronaldo ambaye hivi sasa basi. E, washabiki wakisema ameokoa, wengine wanasema kibarua cha kocha wake Ole Gunnar Solskjaer, mambo yalikuwa ni mazito kweli kweli. Upande mwingine washabiki wa Blues Chelsea nao walikuwa wakitamba baada ya timu yao kubamiza FC Malmo ya Sweden bao nne kwa nunge. Chelsea amekuwa hakika, nao wameonekana moto wa kuotea mbali, washabiki wao wakiwa na furaha sana kwenye mitandao nao. Villarreal wakawapachika Young Boys wakawapachika nne kwa moja. Ama kwa hakika Champions League hii inazungumza kwamba mabao yamekuwa ni mengi kweli kweli yakipatikana katika mechi. Ikifanikii kukumbukwa pia Liverpool walipata ushindi wa bao tatu kwa mbili, mechi ambayo inalizungumzwa sana kwenye mitandao. Basi ama kwa hakika e, michono hii imekuwa ya moto sana, na mengi yanaendelea, tutaendelea kuyashuhudia yanayokuja. Basi moja kwa moja kwa upande wangu ninakamilisha hayo, ni baadhi yanayojiri kwenye mitandao mbalimbali. Ni kwenu Mombasa Studios, kwako Collins Liberty Adede na Amina Chomba, shukran sana. Sande Shomari kwa hayo mengi kwenye yanayovuma eh, mitandaoni, na moja kwa moja tunaingia katika swali la leo eh, ambapo tuko Kenya. Atauliza eh, kuondolewa kwa marufuku ya kutotoka nje usiku kutabadilisha vipi maisha yako? Mimi naanza naye Kasim Aliticha, anasema naona hakuna la kujivunia hapo, janga hili la korona liliangusha uchumi duniani. Kapedo Shem kutoka Mtoapa, Kilifi, Kenya, anasema serikali imefanya jambo zuri sana kuondoa kafyu. Fauti Siahanwa anasema yuko Congo DRC, anasema ni jambo zuri kwa Wakenya ili kufanya biashara ndogo ndogo. Ali Hassan kutoka Runda, Kenya, anasema hatua ya kuondoa marufuku ya kutotoka nje usiku itanisaidia kama mimi DJ kwa clubs. Tutafanya kazi usiku ehe. Hapo huyo amefaidi. Aya, naona muda wetu umefika kukunja jamvi hili la VOA Express. Asante sana kila mtu anashukia kwa steji yake. Shukran sana Khadija Riami, Abdul Shakur Abud, Josephat Kioko pamoja na Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede na nimeshuka. Nami ni Amina, Amina Chombo. Tukutane tena wiki ijayo.