da dib u dhacna cusubna uu yimid oo <stitulia> <fazio> doorashooyinka Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma 74 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ngwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Nchi kwenye visiwa vya Afrika magharibi ya Cape Verde, moja yenye demokrasia thabiti barani humo, ilipiga kura leo Jumapili kwa rais mpya, ambaye atakuwa na jukumu la kushughulikia uchumi wake unaosukumwa na utalii ambao ulianguka baada ya janga la COVID-19. Wagombea saba wanawania kuchukua nafasi ya George Carlos Fonseca, lakini ni wawili pekee wanaofikiriwa kuwa wagombea wenye ushawishi mkubwa Carlos Veiga kutoka chama cha mrengo wa kati cha Fonseca cha Movement for Democracy MPD na Jose Maria Neves wa chama cha mrengo wa kushoto cha African Party for the Independence of Cape Verde PAICV wote ni mawaziri wakuu wa zamani nchini humo veiga mwenye umri wa miaka sabini na mbili aliwahi kuhudumu kutoka mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja hadi mwaka elfu mbili na neves mwenye umri wa miaka sitini na moja alihudumu kutoka mwaka elfu mbili na moja hadi mwaka elfu mbili kumi na sita watu wasiopungua wanane wamekufa na darzeni wanahofiwa kupotea baada ya siku nzima ya mvua kubwa kunyesha katika jimbo la Kerala, kusini mwa India, shughuli za uokoaji zilikuwa zinaendelea leo Jumapili, baada ya mvua kubwa kunyesha kwenye jimbo hilo siku moja kabla na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi. Shirika la habari la Press Trust of India, PTI, liliripoti kikosi cha kitaifa cha kukabiliana na maafa na jeshi la India lilipeleka timu ya kusaidia juhudi za uokoaji katika wilaya mbili zilizoathirika zaidi, Kottayam na Idukki, ambapo watu kadhaa bado wanahofiwa kupotea. Siku ya Jumamosi, wakati mvua kubwa ilipoanza kunyesha, ripoti za televisheni zilionyesha watu wakipita kwenye maji yaliyowafikia kifuani kwa ajili ya kuokoa abiria kutoka kwenye basi ambalo lilikuwa karibu kuzama kutokana na mafuriko yaliyojaa barabarani. Maafisa walisema mvua kubwa imepungua, lakini wanahofia idadi ya vifo inaweza kuongezeka. Wakati shughuli za uokoaji zinaendelea, idadi ya watu waliojitokeza kwa uchaguzi wa bunge la Iraq mapema mwezi huu ilifikia asilimia 43, tume ya uchaguzi ilisema jana Jumamosi, ongezeko dogo kutoka matokeo ya awali, lakini yako chini kuliko yale ya uchaguzi uliopita ya mwaka elfu mbili kumi na nane. Zaidi ya watu milioni 9.6 walipiga kura Oktoba kumi, tume hiyo ilisema. Kiongozi maarufu wa washiha Muktada Al-Sadri alisema kuwa chama chake kilipata viti vingi bungeni na kuongeza kuwa hata hoji matokeo. Tunataka kuunda muungano wa kitaifa ambao sio wa kidini na sio wa kikabila chini ya mwamvuli wa mageuzi. Al Sadri ambaye anapinga uingiliaji wowote wa wa kigeni na ambaye wapinzani wake wakuu ni makundi ya washiha wenye uhusiano na Iran alisema katika taarifa Jumamosi. Awali, tume ya uchaguzi ilisema Oktoba kumi kwamba idadi ya waliojitokeza ni asilimia arobaini na moja katika matokeo ya awali. Katika uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili kumi na nane jumla ya waliojitokeza walikuwa asilimia arobaini na nne nukta tano. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wamishionari kumi na saba wa Kikristo raia wa Marekani na familia zao pamoja na watoto walitekwa Jumamosi na wanachama wa genge la uhalifu katika mji mkuu wa Haiti, Porto Prince. Gazeti la New York Times liliripoti ikinukuu e maafisa wa usalama wa huko. Utekaji huo ulitokea wakati wa mishonari walipokuwa wakiondoka kwenye makao ya watoto yatima katika taifa la Caribbean lililokumbwa na mzozo, Times ilieleza. Walitekwa nyara kutoka kwenye basi lililokuwa likielekea uwanja wandege, wa ndege ili kuwashusha baadhi ya wanachama wa kikundi kabla ya kuendelea kwenye kituo kingine nchini Haiti, ripoti hiyo iliongeza. Ikiwaelezea maafisa wa eneo hilo, Jennifer Vaughn, msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani hapa Washington, alisema kwa njia ya barua pepe kwamba tunaangalia hali hii. Ubalozi wa Marekani huko Haiti haukujibu ombi la kutaka kutoa maoni nje ya saa za kazi. Venezuela jana Jumamosi ilisema itasitisha mashauriano na upinzani ambayo yalipangwa kuanza tena mwishoni mwa wiki hii. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington, msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi Kisa mpenzi msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, nimejaajaa hapa kama pishi la mchele, kama anavyopenda kusema mwenzangu Sandy Shomari. Mimi ni BMJ Mridhi na nakuletea salamu na muziki ambapo hii leo nafurahi sana kuona wasikilizaji maelfu kwa maelfu ya wasikilizaji wametuma salamu hapa wa idhaa kiswa ya Kiswahili ya sauti Amerika, nami niko chonjo kabisa kuzipeperusha uh, wikendi hii. Na bila kupoteza wakati, msikilizaji, naona nianze na kadi yake. Huyu Mohamed Dahia anasema uh, yuko kule Kinyamwambo, Singida, Tanzania. Anasema salamu zangu nazipasha kwa Salehe Mrinja Uh, Rajabu Mrinja wote wa Itigi na vilevile vile ama Omar uh, bila kumsahau Juma Mjengi wa Kinyamwambo. Nawatakia wikend njema wote. Hizo ni salamu kutoka kwake Mohamed Daia, alikuwa ni mtu wa kwanza kabisa kutuma salamu hapa Uh, katika ukurasa wetu wa Facebook uh, tangu tuliposema kwamba tutakuwa tukipeperusha salamu hizi uh, salamu na muziki wikend hii. Stephen Wilson anasema yuko kule Kisii nchini Kenya. Anasema uh, ningependa kutuma salamu zangu kwa shukuru wa mama uh, kutoka Kariakoo Dar es Salaam Shamima Ramadhan akiwa na Voi, natumai huko ni nchini Kenya, na bila kumsahau mpenzi wangu Niva the Cute. Haya, basi twende kwake, Safari Sosidhimi, Safari Sosithini anasema kutoka ako uh, kule Uganda. Naona leo ni vizuri kwa sababu tuna mchanganyiko maalum, salamu zinatoka kila pembe nchini Kenya, Uganda, Tanzania. Sasa huyu uh, Safari Sosthin anasema zangu salamu zimfikie rafiki yangu akiwa hapo Kenya uh, pa Rwanda wiomo akunda na jamaa lake lote uh, natuma maanisha jamii yake yote, uh, kwa Batumike Kaboi jijini Nairobi na mke wake, uh, kwa wasikilizaji wa VOA na kwa jamaa langu lote pia, uh, na kwa marafiki wanaosikiliza hizi salamu ujumbe, tuzidi kupenda uh, au tuzidi, tuzidi kupendana na kuombeana mpaka mwisho. Hizo ni salamu na ujumbe mwafaka kabisa kutoka kwake huyu msikilizaji Safari Sostini akiwa kule Uganda. Haya, tukitoka hapo tunaenda kwake Halima Bahumiga, Halima Bamhiga wa Sound Media tim Kibaha, Tanzania. Anasema salamu zangu zimwendee Husen Nasor Wazega Uh, King Obed Zenobi Jr na vilevile huyu naye pia Sindankala wa Dodoma mjini anasema, habari za kazi ya studio ya VOA Swahili, nipeperusheni salamu zangu kwa mzalendo Dikson Marco wa Nzega, Tabora, Joakim Constancia Lekule wa Dar es salam Emmanuel Chigozi, Chigoji wa kule Dodoma, Paulo Charles wa Uh, Nyangwale eh, Kamanda Shukuru Nhembo wa kule Dodoma, ujumbe: tufanye kazi eh, kwa bidii. Na kabla sijapata kuingia katika upande ule wa pili, niweze kukuletea kibao moto sana cha muziki. Naona nisome salamu zake huyu to, toka Iyunga no anajulikana kama Madaraka yami ni revya. Anasema yuko kule Iunga Mbeya, asema zake salamu ziende kwa Eshta Swai akiwa Arusha a, Makumila Boni Solo Happy Shitindi Eva Simoni mkubwa na King Majuto akiwa Geita. Haya, kwa haraka haraka zake huyu Saidi Musa wa Nzega, Tabora, Tanzania, asema zangu salamu ziende kwa King Majuto, Yusen Nasor, Masuri Chinga, Sombi Mtemi, Reina Shani, Sayenda Mabula, Lukas Alberto, Moseti Mage, Mbise Bonifas, Steven Masanja, Ngasa Fikiri, Gakara Viktor B Msebuye na Zilili wa Zilili, huyo ametuma salamu nyingi kweli kweli kwa marafikize na vilevile vile ndugu na familia. E, msikilizaji, naona sasa ni wakati mwafaka kama nilivyokuahidi kwamba salamu bila mziki Nakuwa tena sio show tena, kwa sababu tuko hapa kwa ajili yako wewe pia e, uweze kuburudika na kujifurahisha wakati ambapo tunasikiliza salamu hizi kutoka maeneo mbalimbali e, ulimwenguni kote. Kumbuka ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, nikikuendesha mpango huu. Jina langu ni BMJ Murithi, na sasa nikupe kibao moto sana kutoka studio hapa. Ah, kinajulikana kama nani? Oh, no stress, na mwanamziki ni Linda sisemi si. Zaidi twende kazi Linda na no stress. Moto moto sana na vilevile vile muziki ikiwa ni kipindi cha salamu na muziki kutoka e, hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya America. Msikilizaji na kukaribisha popote pale unapotusikiliza, usiondoke kando ya redio yako, kwani tuna mengi zaidi ya kukujuza hapa, hususani kuhusiana na salamu hizi, ambapo mmetuma salamu zenu kwa wingi, nami nitajaribu kadri uwezo wangu nisome zile ambazo nitaweza A, kisha tuendelee na pia tupate ngoma moto sana katika wakati wa matangazo haya ya salamu na muziki kutoka hapa Washington. Haya basi, ninaikamata sasa, hii ni yake nani? Huyu Dosan Kisinga anasema yuko kule Dar es Salaam. Wiki hii napenda kutuma salamu zangu kwa mke wangu Joyce Kavishe, ya mwaka Holela, James Hussein, wote wakiwa kule Tanzania. Naye Chausi Sarige anasema ako kule Sengerema, King Majuto apate salamu zangu, mamangu Uri, nichota motiba Mut, na babangu Motiba Sarige wakiwa kule Serengeti. Haya basi, hizo ni salamu kutoka kwake Chausi Sarige. Mwingine ambaye ana bahati hii leo kuweza kupata salamu zake kupeperushwa moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington, ikiwa na kipindi cha salamu na muziki ni Samburu Kabaka, anasema ni wanyumbani kwangu, salamu zangu za zimfikie yeye nimpendaye, mkumbushe apike ugali kwa samaki, nipo njiani kwenye foleni, asisahau kutengeneza kachumbari. Haya, Denis Mganyizi wa Mwanza, salamu zangu za, za kwanza zimefikia wazazi wangu wakiwa Bukoba, mabradha wakiwa na wakiwa kule Dar, siste akiwa kule Moshi na siste mwingine akiwa Karagwe, Kagera, Bigapoo. Haya basi, ujumbe huo kutoka kwa Denis Mganyizi naye huyu Zuwena Tingi wa Mugumu anasema namsalimu mamangu Farida Abdala, mdogo wangu Jumanne Abdala na Muhamed Abdala Hamisi. Na Gerard Mengi Mwaselela anasema anajulikana sana sana kama Agape Mwaselela kutoka Mwakaleli, Mbeya, Tanzania. Anasema angependa salamu zake ziende kwa kaka yake Nzali Binzali Mnyakyusa, mama mzazi Daimesi Katwila, dada Talikana Kitalima, mdogo wangu Fuliza mwa mbembe, na vilevile vile mtangazaji maarufu kutoka Kongo Ostavi Oct, Oct, Maleveka, kazi njema hapo studio. Shukran sana Gerard Mengi Mwaselela, tunatumai kwamba utaendelea kuwa nasi hadi mwisho na vilevile unaendelea kusikiliza pia vipindi vingine ya matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika yakikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Msikilizaji unaendelea kusikiliza Salamu na Mziki, ambapo tunaendelea kukupeperushia salamu kutoka maeneo mbali mbali kutoka kwa wasikilizaji wetu hususan wale ambao wameandika salamu hizo kupitia mtandao wa Facebook pale kwenye ukurasa wetu wa VOA Swahili. E, katika Facebook. Juma Dede anasema yuko kule Kenyatta Road Mwanza, Tanzania. Angependa kutuma salamu zake kwa familia yake: Asha Juma, Amal Juma, Hamikasim, Rashimu e, bila kumsahau mamake mpenzi Asha Juma wa Buhongwa, Mwanza katika nchi ya Tanzania Yang Mapene wa Mtwara Tanzania anasema ningependa unigonge ngoma ya Justin Bieber. Anasema ile inajulikana kama bad ni inifikie moizi akiwa kule Mtwara Tanzania na Magnus Milinga akiwa Mtwara Tanzania. Basi pasina eh, kupoteza wakati, basi tunamsikiliza huyu eh, mwanamziki Justin Bieber na wimbo huu ambao umeuliza, basi unaingia pole pole taratibu eh, katika redio yako namna hii hey. no, Ondoka hapo chini kwa chini. Justin Bieber mwanamuziki maarufu sana kutoka kule Canada na naona basi, msikilizaji wapo, ni mara ya kwanza unafungulia radio yako na unaendelea kusikiliza salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ukiwa na mimi kaka safi e. Jina langu BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington nikikuendeshea mambo mazito hapa. Naona umetuma salamu kweli kweli, wewe msikilizaji ukiwa maeneo tofauti tofauti, e, hapo Afrika Mashariki na Kati na vilevile maeneo mengine yote ya dunia, manake tunasikika pia E, katika ulimwengu mzima, sio tu kupitia redio bali pia kupitia tovuti yetu ambayo ni www voa swahili E, dcom ukiingia pale popote pale ulipo duniani, haijalishi ni wapi e, mradi tu uko na internet, ukipenda mtandao, utaweza kutusikiliza na vilevile kuweza kusikiliza salamu na mziki e, kutoka kwa ndugu na marafiki katika maeneo mbalimbali ulimwenguni kote. Chakungu Uwezo toka Mbagala Kuu, e, Dar es Salaam Tanzania sema zangu salamu nazipasha kwa Mwasiti Adhimani, Fatma Palam, Hanane Palam wa TZ anasema weekend njema kwenu nyote. Sisi twasema shukran pia. Margaret Zicha anasema mimi salamu zangu natuma kwa watu wa Machakos, nimewapa pongezi sana kumechukua kwa kumchukua Mutua, natumai pale anaongea kuhusu e, e, gavana wa Machakos e, Alfredi Mutua King Obedi Zenobi Junior, mkali wa The Sound Media Team, pandi za Kashinga, Ngara, Tanzania, anasema salamu na muziki ziwaendee wafuatao Anthony John, JB Gosha wa Buha, mtu mmoja majina mengi, Joshua Rubenge, Weston Peter, Salum Ali, Chumu Mwandu, John uh, au na vilevile vile J mwa Kashinje, mjomba wa watu baadhi ya wengine. Haya, twende kwake nani, King Obedi Subeni Junior. Huyo tayari salamu zake tushazisoma, tumwangalie sasa huyu Mbaga. Karibu Mbaga, akiwa kule Karimu a, kule Mbezi da, Tanzania, anasema napeperusha zangu salamu kupitia mtambo wa mkubwa wa VOA kwa Halima Bamuhiga Halifa Huseni na Wakwata United nani huyu Yusene na sor wa Nzega, fitna po wa Katoro Geita na Roina Shani. Ukipata salamu, jibu salamu, maana salamu ni moja ya njia ya kuonyesha upendo na yule unayempenda. Ni ujumbe huo kutoka kwa huyu msikilizaji ambaye hutuma salamu mara nyingi, jina lake Mbaga Karimu akiwa kule Mbezi, Tanzania kutufungia kipindi hiki cha salamu na muziki, msikilizaji ni juni ya msiwa kutoka Afrika Kusini. Anasema anapenda kuwasalimia pendo tungu kutoka Mwanza, mama msiwa kutoka Burundi na vilevile vile mwanangu uh, salem kutoka Afrika ya Kusini. Naona tusome moja jingine kutoka kwake, king Majuto, zikiwa ni dakika za mwisho mwisho uh, kabla hatujapata kibao cha kufunga mpango um, huu uh, wa salamu na muziki. King majuto wa Geita anasema salamu zangu ziwaende Goligota Magabe Lucas Albato Moseti Victor B. Mselubulie, Mselubuye, Saidi Musa na Boniface Stephen Baba Serapia. Ao wote najua ni mashabiki sana wa salamu na muziki na mara kwa mara hutuma salamu hapa kuwajulia hali ndugu na marafiki nami kutoka hapa studio, msikilizaji, sina cha ziada. Umekuwa nami takriban dakika ishirini na mbili e, jina langu ni BMJ Murithi nikisema tuonane tena panapo majaliwa, na siwezi kuwaacha bila kibao cha mziki, manake mimi napenda ngoma na tunafunga kwa wimbo wake King Kaka na Susumila wanasema Mapipi. Twende kazi. kwenye visiwa vya Afrika Magharibi ya Cape Verde, moja yenye demokrasia thabiti barani humo, ilipiga kura leo Jumapili kwa rais mpya ambaye atakuwa na jukumu la kushughulikia uchumi wake unaosukumwa na utalii ambao ulianguka baada ya janga la COVID-19. Watu wasiopungua wanane wamekufa na darzeni wanahofiwa kupotea baada ya siku nzima ya mvua kubwa kunyesha katika jimbo la Kerala kusini mwa India, shughuli za uokoaji zilikuwa zinaendelea leo Jumaapili baada ya mvua kubwa kunyesha kwenye jimbo hilo siku moja kabla na kusababisha mafuriko na maporomoko ya ardhi, shirika la habari la Press Trust of India PTI liliripoti. Idadi ya watu waliojitokeza kwa uchaguzi wa bunge la Iraq mapema mwezi huu ilifikia asilimia arobaini na tatu. Tume ya uchaguzi ilisema jana Jumamosi, ongezeko dogo kutoka matokeo ya awali, lakini yako chini kuliko yale ya uchaguzi uliopita wa mwaka elfu mbili kumi na nane. Wamishionari kumi na saba wa Kikristo raia wa Marekani na familia zao pamoja na watoto walitekwa Jumamosi na wanachama wa genge la uhalifu katika mji mkuu wa Haiti, porto Prince. new york Times iliripoti ikinukuu maafisa wa usalama wa huko. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi, na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni Patrick Ndwimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.