Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha kwa undani. Jina langu Harrison Kamau, Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari tunapekua, pekua na kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi, msikilizaji, kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia shughuli za usajili wa wapiga kura nchini Kenya, ambapo tume ya uchaguzi na mipaka inaendelea na mchakato huo ambao utachukua siku thelathini. Katika sehemu ya pili tutalenga mchakato wa kuwaajiri maafisa wa ziada wa kijeshi nchini DRC, nchi ambayo ina historia refu ya watoto kutumiwa kama wapiganaji katika vita vya miaka mingi kati ya makundi ya waasi na jeshi la kitaifa. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridhi. Kama ulivyosikia kwenye vidokezo vyetu ni kwamba usajili wa wapiga kura nchini Kenya unaendelea kwa kipindi cha siku thelathini licha ya tume ya uchaguzi na mipaka ya nchi hiyo IBC kueleza wasiwasi kuhusu idadi ndogo ya Wakenya waliojitokeza kwa usajili huo kufikia sasa. Hii leo Amina Chombo na Collins Liberty Adede wenzetu kule Mombasa wameangazia mchakato huo kuelekea kwa uchaguzi uliopangwa kufanyika tarehe 9 mwezi Agosti mwakani. Asante sana BMJ kwa nafasi hii. Kama ulivyogusia kwenye, kwa undani hivi leo kutoka Mombasa, tunaangazia suala so zima la usajili wa wapiga kura nchini Kenya ni zoezi ambalo limeanza tarehe nne mwezi wa nne na linatarajiwa kukamilika tarehe mbili mwezi wa kumi na moja, kipindi ambacho wapiga kura ambao hawakuwa wamesajiliwa watapata fursa ya kusajiliwa, na wale ambao labda watataka kuhama kutoka kituo kimoja cha kupiga kura hadi kingine watakuwa wanapata fursa ya kufanya hivyo ni shughuli ambayo imechukua muda mrefu huku kukiwa na vuta ni kuvute kuhusiana na tume nzima ya IEBC, ikiwemo maswali kuhusiana na jinsi tume hiyo ilivyokuwa. Lakini kabla ya zoezi hili kuanza, e, tume hiyo ilihakikisha kwamba imepata makamishina wapya, ndipo ikaruhusu kutekelezwa e, shughuli hiyo. Ni zoezi muhimu hasa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini na mbili ikiwa tumesalia na takriban uh, miezi kumi hivi eh, kufikia uchaguzi huo mkuu. Na katika maswala mengi ambayo yameangaziwa kwenye eh, shughulizi ama mipangilio ya kufikia uchaguzi mkuu uliopita, tume hiyo ya uchaguzi ilikuwa imehitaji kupewa bajeti ya shilingi bilioni arobaini kutoka katika hazina ya kitaifa fedha hizo walikuwa wanahitaji ni katika mipangilio yote katika kuhakikisha kwamba eh, kuna vile vifaa vinavyohitajika katika usajili na vile vile vifaa ambavyo vitatumika wakati wa uchaguzi mkuu kwa sababu huwa matayarisho wanayofanya mapema na matayarisho haya yalifanyika hata kabla ya kipindi hiki cha fedha cha mwaka 2021 2022 kati ya bilioni 40 walipewa bilioni 26.3, ikiwa wanasema kwamba walipunguziwa bilioni 14, na katika hilo basi limesababisha uh, tume hii ya IBC kushindwa kuweka uh, vifaa vya usajili wa wapiga kura katika kila kituo cha upigaji kura, na ikahitajika katika kila sehemu ya wadi imewekwa vifaa labda vitatu ama viwili, kutegemea na ukubwa wa wadi ile, na wale wanaofanya shughuli hiyo, wale makarani wakihitajika kuzunguka uh, katika wadi nzima kuhakikisha wamewasajili wapiga kura uh. mwaka elfu mbili kumi na saba wakati wa Kenya wakienda kwa uchaguzi, kulikuwa na zaidi ya wapiga kura milioni kumi na tisa na katika kipindi hiki cha usajili wa wapiga kura mwezi mmoja, tume hii ya uchaguzi inalenga kusajili wapiga kura milioni sita ili kutengeza uh, sajili la wapiga kura la watu milioni 25 katika taifa hili la Kenya. Lakini katika wiki ya kwanza ambapo walikuwa wamelenga kusajili a, wa Kenya milioni moja nukta tano ni wa Kenya laki mbili na 2518 ambao walisajiliwa katika wiki ya kwanza ya usajili, jambo ambalo tumehia ABC wameliona kama pigo maeneo ambayo yameonyesha kuwa na idadi kubwa ya wasajili ni kama vile eneo la Nairobi na jimbo la, na Mombasa. Na utajiuliza ni kina nani hawa wanasajiliwa? Hawa wanaosajiliwa ni watu ambao wamepata vitambulisho vya Kenya na sasa wanapata fursa ya kuwa wapiga kura. Pia ikiwa wewe ulikuwa ni mpiga kura na ungependa kuhama kutoka sehemu moja ama kwenda kwingine, basi kuna mfumo ambao unatumia wewe kwenda kubadilisha kituo kimoja cha kupiga kura hadi kingine, kulingana na masharti yaliyowekwa na tume hiyo ya IEBC. Shughuli hii nzima inafanyika kielektroniki. Kuna vifaa maalum ambavyo vimechukuliwa unaposajiliwa alama ya vidole vyako inachukuliwa, nambari ya kitambulisho inachukuliwa, na pia sehemu ambayo unapigia kura na kituo cha kupiga kura, vyote hivi vinawekwa kwenye sajili hiyo, kwamba hakuna mtu mwingine ataweza kupiga kura inapofikia siku ya kupiga kura, kama sio wewe uliotoa kitambulisho. Na alama ya vidole kuchukuliwa ni shughuli ambayo imewaacha watu wengi wakijiuliza ni kwa nini idadi ndogo ya watu imejitokeza kushiriki zoezi hili kuna wale wanasema kwamba kuna maeneo mbalimbali ambayo wanashuhudia tafrani, vita na usalama huko chini, ndipo maana watu wengi hawajitokezi ku, kujisajili kama wapiga kura, kama vile eh, jimbo la Lamu, Baringo na Laikipia, pale ambapo kunashuhudiwa mvutano wa hapa na pale na wizi wa mifugo na pia wengine wanadai kwamba wamekosa vitambulisho na hilo limewazuia kwenda kujisajili swala so, ambalo waziri wa masuala ya usalama wa ndani ya nchi Bwana Fred Matiang'i amesema kwamba kuna vijana wengi ambao hawajachukua vitambulisho vyao katika vituo vingi vya kutoa vitambulisho. Tumezungumza na Profesa Halim Shauri, mhadhiri na pia mchanganuzi wa maswala ya kisiasa kutoka pwani ya Kenya anatupatia mtizamo wake kuhusiana na swala hili. Bwana Halim Shauri, wacha tuangazie, ni kwa nini unadhani kwamba Wakenya wachache wanajitokeza kushiriki zoezi hili? Sababu ya kwanza nafikiri eh, wananchi wameweza kuanza kupoteza ile hari ya kuona kwamba uongozi wa kisiasa ni uongozi bora ama ni uongozi wenye unatatua matatizo yao kwa sababu wameweza kupiga kura kwa muda mrefu na hawajaweza kutoka katika uh, zile changamoto ambazo wako nazo za kiuchumi, changamoto ambazo wako nazo za kijamii. Wanasiasa hawajaweza kuzitatua shida hizo. Tunapata kwamba katika nchi ya Kenya kwa mfano, hali ya maisha, gharama ya maisha imeenda juu sana, ambayo hii inamkandamiza mwananchi wa chini katika maisha yake, na hii basi inachangia pakubwa kuona ni kwa nini basi tuendelee kupiga kura kama kupiga kura kwenyewe hakutufaidi sisi kama wananchi. Tuangazie maeneo ambayo kidogo huwa ya matatizo, mvutano wa migogoro hapa, kama vile vita na nini, inaweza kuwa pia hiyo ni tatizo lingine ambalo limechangia swala hili. Hilo ni tatizo ambalo huwa mara nyingi e, linachangia mahususan, pengine swala so zima la uhamaji e, wa wapiga kura, kwa sababu kuna sehemu ambazo E, huwa mara nyingi huwa zinatokea fujo hasa katika mkanda wa pwani na mkanda wa Rift Valley kule. E, huwa mara nyingi huwa kuna fujo, na hali kama hiyo huwa kwa kiwango kikubwa pia huwa kinachangia wapiga kura kuhama kwenda kukata kura sehemu zingine. Lakini e, hii hali ambayo pengine inaweza changia pakubwa pia ni hili janga janga la korona, limeweza kutoa changamoto kubwa sana kwa wananchi katika hali zao za kimaisha mahususan katika hali za kiuchumi, na watu wako hali mbaya sana ya kiuchumi kulingana na hili janga la korona. Kwa hivyo ukiwaambia maswala ya siasa ni masuala yenye yanakaa kama ni masuala ya ya ndoto, masuala ya promis, yaani e, ukinipigia kura hivi ndivyo kutakuwa. Na wakiangalia historia na wakiangalia hali yao ya sasa, na fikiri hawaoni mwangaza mkubwa sana, na wamefanya hii shughuli ya kukata kura sasa isiwe shughuli yenye iko na uzito wa kwamba eh, ni shughuli ambayo inawasaidia kufanya maamuzi ya kisiasa na ya kiuchumi. Profesa, kuna swala la uh, vifaa vya upigaji kura. IBC imekuwa ikijitetea kwamba hawakupatiwa bajeti waliohitaji, na hivyo basi vifaa hivi vikaweza kuwekwa labda katika wodi, unapata kwamba kuna vituo viwili tu ndio usajili unaendelea na wale wasajili ama vota A registration clerks wanatakana wazunguke katika ile wodi. Je, hili nalo huenda likatatiza shughuli hii ambayo itakuwa inatamatika tarehe mbili Novemba? E, hii ni changamoto. Mara nyingi changamoto ya wingi wa vifaa pia inachangisha kwa sababu e, wajua shughuli nzima ya kujiandikisha kupiga kura si sawa na kupiga kura kwenyewe. Kupiga kura kwenyewe, mara nyingi wanasiasa huwa wameweza kuwafanyia mambo mambo fulani wapiga kura, ile wanaita facilitation lakini hii mara hii ni mtu mwenyewe kujitolea kwenda kukata kura na kurudi nyumbani. Kwa hivyo ile kiingereza tunaita opportunity cost of time, yaani ule wakati mtu atauwekeza kwenda kukata kura aa, lazima pia uchungwe sana, na huu wakati lazima upunguzwe, uwe mtu anaweza kwenda tu mara moja kukata kura tu na kuondoka na si kupanga line na wala kungojea, kwa sababu vifaa havitoshi. Kuna taswira yenye inaweza kuchangia katika manufaa kwamba upungufu huu wakataji, wa ukataji wa vifaa vya kukata kura vinawalazimu wakataji kura wa IBC waweze kuzunguka kuifanya zoezi zima liwe la kuzunguka, yani mobile nafikiri pia litaweza kusaidia Profesa. Katika hiyo umetaja facilitation, inasababisha wapiga kura kuhamahama, na e, tume ya uchaguzi Kenya imebuni mfumo wa kujaribu kuzuia e, kuhamahama huko. Unadhani mifumo hii inaweza kuwa ni ya natija? hii mfumo ni mara ya kwanza kujaribu kutekelezwa na naona kwamba kitu chochote kile chenye kinaanzishwa mara ya kwanza kitakuwa na changamoto zake, kwa sababu E, mara nyingi wapiga kura nafikiri, katika sehemu nyingi ya Afrika ni kwamba wanapiga kura kwa sababu wana kile kitu tunaita interest. Kwa hivyo wakati, e, mkataji kura anaambiwa akikata kura sehemu fulani atanufaika kwa kiwango fulani, basi huwa inakuwa kama ndiyo motivation ya kumfanya aweze kwenda kule akakate kura sehemu ile, kwa sababu ananufaika sehemu ile. Bila shaka huyo ni Profesa Halimu Shauri kutoka Chuo Kikuu cha Pwani. Na katika mfumo ambao umetumika sasa hivi katika wale ambao mfano mathalan mtu alikuwa iwaishi Nairobi, na sasa hivi kahamia Mombasa ama akaenda maeneo mengine ya taifa la Kenya, na anajihisi kwamba kufikia mwezi wa nane mwaka elfu mbili ishirini na mbili hatokuwa E, katika ile eneo ambalo alijisajili mwaka elfu mbili, kati ya mwaka elfu mbili kumi na mbili elfu mbili kumi na saba, kwa sababu usajili huu unalenga wale ambao hawako katika sajili la wapiga kura kuanzia mwaka elfu mbili kumi na mbili. Kwa yule ambaye hafahamu ni kwamba taifa la Kenya liliingia katika mfumo wa kidijitali katika usajili wa wapiga kura. Kwa hivyo yule ambaye hakuwahi kusajiliwa katika kipindi hicho ndio anasajiliwa upya katika kwa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini na moja. Sasa basi, kwa yule ambaye aliwahi kusajiliwa na anataka kuhamishiwa kutoka kituo chake cha awali hadi kituo kipya anahitajika kufika katika makao makuu ya, ya tume ya uchaguzi, yani katika eneo bunge. Katika kila eneo bunge nchini Kenya kuna afisi ya tume ya IBC. Kwa hivyo anakwenda pale, anakwenda kujieleza kwamba mimi niliwahi kusajiliwa kama mpiga kura kituo fulani, na sasa nataka kupiga kura mahali fulani atapewa kadi ya kura kulingana pale mahali anapotaka kupiga kura. Sehemu nyingine ambayo usajili wa kupiga kura mbali na katika vituo vya wodi kwa wale ambao wanasajili upya ni katika eh, afisi za Huduma Center nchini Kenya. Anayekwenda pale na kusema kwamba mimi sasa hivi niko Mombasa lakini ningependa kupiga kura Rift Valley na sijawahi kusajiliwa, basi watamsajili na kumpatia kadi ya kura na jina lake litakuwa kule mwaka 2022. Ni zoezi ambalo tayari limeanza kuibua maswali huku tume ya uchaguzi iki gusia kwamba itafanya uchunguzi katika maeneo kadha wa kadha nchini Kenya ambayo huenda yamehusika katika udanganyifu ambapo kwa wametaja kwamba kuna vituo kadhaa ambavyo vimepokea E, maombi ya watu zaidi ya watu elfu nne katika eneo bunge moja kuhamia eneo moja inakuonyesha kwamba huenda wanasiasa wameanza kuchezea shughuli hii. Hata hivyo, ni shughuli ambayo haijashuhudia visa vya hapa na pale, bali usajili huu unaendelea ukitarajiwa kukamilika tarehe mbili mwezi wa kumi na moja na kufikia hapo tunahitimisha Kwa Undani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede nimekuwa pamoja na Amina Chombo kwen Washington. Asanteni sana Liberty Adede na mwenzangu hapo Amina Chombo kwa ripoti hiyo katika sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani. Kumbuka msikilizaji kwamba kipindi hiki husikika kupitia redio zetu shirika kote eneo la Afrika Mashariki na Kati, na pia kupitia tovuti yetu ya www voa swahili com, na hali kadhalika tuko kupitia redio za FM kote duniani. Basi usiondoke kando ya redio yako, kwani tutarejea hivi punde na sehemu ya pili ya Kwa Undani. Kwa sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Murithi nikiwa hapa Washington. Kama tulivyosema hapo mwanzo ni kwamba sehemu hii ya pili itaangazia mchakato wa kuajiri maafisa wa ziada wa kijeshi nchini DRC, na ni nchi ambayo ina historia refu tu ya watoto kutumiwa kama wapiganaji katika vita vya miaka mingi kati ya makundi ya waasi na jeshi la kitaifa. Rais Felix Shisekedi alitangaza kwamba mpango huo utaendelea sio tu katika maeneo yaliyo mashariki mwa nchi hiyo, lakini nchi ni kote, lakini katika maeneo ya mashariki mwa nchi ambako huwa kuna visa vingi vya mivutano na mapigano na mashambulizi. Tunaangazia vile mchakato huo unavyoendelea hasa katika jimbo la Ituri pamoja pia na lile la Kivu Kaskazini, na bila kupoteza wakati, tutakwenda kwake Kabwe Hima. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya kiusalama katika eneo hilo, amekuwa akifuatilia uh, yale ambayo yanaendelea. Na kwanza kabisa, Kabwe, hebu tueleze eh, vipi mchakato huu ulivyo, ni wapi wamesajiliwa, ni wapi wajasajiliwa na ni nini kitarajiwe eh, kuanzia sasa? Hisia uh, zangu ni, ni, ni jambo nzuri kwa sababu unajua uh, jeshi lazima vijana waingie jeshi ili kuweza ku, ku, ku, kusaidia uh, mwingini wao, lakini swali kubwa ambalo tunajiuliza, ambayo wananchi wanajiuliza uh, hatuzani ya kwamba uh, wanaweza kuchenji maisha ya wanajeshi kwa sababu ukaona jeshi ya Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo oh, hali halihudumiwe vizuri namna jeshi la barani Afrika ma, namna nchi zingine zinalinda wa, wanajeshi wao, hapa ni watu wanateseka sana. Sasa kama wame- wameitwa wame, wame, wame wame, wamesajili wanajeshi wapya na wakafikiria jambo swali la kuboresha maisha ya jeshi na mshahara wao uweze kupandishwa, walipwa hela zao vizuri, nami ni wazi ya kwamba vijana watajitokeza wengi kuingia jeshini na kuweza kusaidia jamhuri ya demokrasia ya Kongo. Kwa kawaida, mpango kama huo utekelezwa vipi? Kwa sababu kuna wakati ambapo pia inaelezwa kwamba vijana ambao hata hawajatimu eh, umri wa kuingia katika jeshi mara nyingine wanaingizwa, unawapata kwamba wako wanatumika katika vita. Sijui kama hilo ni jeshi la serikali au ni ao, pia huwa ni vijana wanaotumiwa na yale makundi yanayopigana. Naamini ya kwamba condition iliweza kupewa kwa kuweza kusajiliwa kwa jeshi la taifa, lazima uwe na miaka ishirini na tano, lakini hawa watoto ambao wanajikuta jeshini ni makundi ya waasi ndio na wasajili, na hawa, unaona, pande za waasi ndio kuna hawa watoto wadogo, lakini sidhani ya kwamba kama serikali uh, itaweza kubali kuwasajili hawa uh, watoto wadogo. Sidhani ya kama swali hilo halitawezekana. Uh, walitoa huwe na miaka ishirini na tano ili kuweza kuingia jeshi la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, na tuna imani ya kwamba majimbo ambayo inateseka na hali ya usalama na vijana wataweza kujitokeza, ila serikali iweze kudubia maisha ya hao wanajeshi. Na tukizungumza kuhusu wanajeshi, unavyojua ni kwamba kuna utawala ambao eh, umeletwa huko Mashariki mwa DRC, ambao unaitwa ni utawala wa kijeshi, sijui wakati vijana wakiona kwamba eh, wanajeshi ndio wanaoongoza katika uh, utawala, sijui hili litakuwa na jinsi, uh, litaleta lita, lita lita picha gani kwa vijana ambao wanatarajiwa kujiunga na jeshi. Ukifikiria uh, nadhani ya kwamba vijana uh, wana, wana nia kubwa ya kusaidia nchi yao lakini kama serikali inawaunga mikono ikaboresha mshahara wa jeshi ikawafata wanajeshi wahudumiwa wa kuja jengea hospitali watoto wa wanajeshi hawa wakasomeshwa bure, wanawake wao wakaishi vizuri, naamini wazi kwa ya kwamba vijana wanaweza kujisajili kuingia ndani ya jeshi la taifa wengi mno, lakini kama hawahudumie hao vikosi, sidhani kama watapata watu, sidhani sidhani kama watu watajisajili ndani ya jeshi kwa sababu hutaenda kwa jeshi e. Kwa yule ambaye anasikiliza mambo haya kwa mara ya kwanza, labda yuko nje ya DRC, hajui a, jinsi jeshi linavyotekeleza kazi zake e, e, je, pale huwa pana kambi za jeshi katika miji mbali mbali au kambi hizo ziko maeneo tofauti mbali na miji, na shughuli zake huendelea vipi za kijeshi? Tatizo kubwa la Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo, najikuta jeshi wako ndani ya tauni, jeshi wako ndani ya kambi yao, jeshi iko ndani ya wananchi. So hii ndilo swali kubwa ambalo linaleta tatizo pia kwa wananchi, kwa sababu no, no, wanajiuliza kwa nini wajeshi wapelekwe mbali na mji ili waweze kuwa na baraksi yao binafsi huko lakini utakuta makamanda wote maofisa mageneral wako ndani ya tauni na hiyo inaleta uoga, kwa sababu hutajua kama nani ametembea na silaha ndani ya tauni, na, na nani adui na nani si adui. So jeshi wananchi wito wa wananchi ni kuweza kuona uh, serikali ya Felix Tshisekedi iweze uh, kujali jeshi, iweze kuleta discipline ndani ya jeshi weza kuwaweka ndani ya kara baraks yao nje ya mji ili wanajeshi waweze kulinda wananchi ndani ya baraks zao, na si uh, kusambaratishwa ndani ya mji wa ndani ya town watembee kama wananchi, si ndiyo? Swali kubwa uh, na kila mgenyi anayekuja DRC anashangazwa uh, na kukuta neighbors wake iko mwanajeshi na hilo jambo nchi nyingi barani Afrikani ulimwenguni kote haliwezekani. Hali, hali hautaona jeshi, hata unaenda hapa Uganda hautakutana jeshi ndani ya mji wa Kampala, hautakutana jeshi ndani ya mji wa Dar es Salaam ama Nairobi. So hii ndio tatizo kubwa tunalo hapa, lakini tunaamini kwamba Mheshimiwa Rais Kisekedi ataweza ku- kuchenzi hiyo Oh, hiyo swali na jeshi liweze kushirikiwa ndani ya baraksi zao, si ndani ya mji. Na tukienda kumalizia, wakati kukitangazwa kwamba kuna uandikishaji wa uh, vijana kuingia katika jeshi, kuna ripoti ambazo zimetokea hapo kwamba eh, hali, hali ya ajira si nzuri sana kwa vijana. Sasa eh, unadhani kwamba ikitangazwa hivyo watatarajiwa kujitokeza kwa wingi, kwa sababu ni wengi wanaotafuta nafasi za kazi, au itakuwaje? Uh, sidhani kama watu watajitokeza kwa sababu, oh, bado wanaona maisha ya jeshi pia ni kuteseka, bado mapambano iko nyingi na watu wanatafuta kazi, wanatafuta maisha, familia yao, kulisha familia ni gumu, na sina imani ya kwamba watu watajitokeza kwa wingi uh, bado wanasubiri kuona jeshi lichenjwe, maisha ya jeshi chenjwe ndani ya hiyo serikali, na hii ndio naona next year wanaweza kujitokeza ku, lakini sasa hivyo, uh, sina imani kama watajitokeza wengi. Msikilizaji, Kabwe Hima ni mchambuzi wa masuala ya usalama eneo la mashariki mwa DRC akizungumza nasi kutoka Ituri. Na Kabwa Hima ndiye anayetukamilishia sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, jina langu ni BMJ Mridhi mwelekezi, amekuwa ni Saida Hamdun msimamizi Mary Mgawe. Kwa pamoja tunawatakia ni usiku mwema kutoka hapa Washington sana kwa muda ulionipa, wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana.