Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. E, mimi ni Sandey Shomari. Tayari imekushajaa tele kama pishi la mchele. Leo Ijumaa, Oktoba 15, 2021 wengine wakiita Furahi Dei. Basi leo ikiwa ni Siku ya Kimataifa ya Wanawake wa Vijijini. Na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nawakaribisha wasikilizaji wetu mnaotusikiliza hivi sasa kupitia redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na Kati na eneo zima la maziwa makuu, bila kusahau mtandao wetu wa VOA swahili.com. Basi tuwe pamoja tukimulika mambo mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, bila kusahau VOA Express inaambatana na burudani ya muziki nam vilevile vile tutakuwa na swali la leo, burudani na michezo, sikisahau vilevile jicho letu msikilizaji. Haya basi, moja kwa moja tuelekee huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, ikiwa tunamulika siku ya kimataifa ya wanawake wa vijijini huko nchini DRC, wanawake nchini humo wanayelalamikia serikali kudumisha usalama na amani kwenye vijiji vyao, kwani wengi wao wamekuwa wakishambuliwa, kutekwa au kubakwa na watu wanaokuwa na silaha, wakati kina mama hao wanapoelekea mashambani. Mwandishi wetu Auster Malivika anayeripoti zaidi kutoka huko DRC. Mami Butiti ni mama anayekuwa na watoto watatu, mkaazi wa kijiji cha Lemera wilayani Nyiragongo, kilometa kumi kaskazini mwa mji wa Goma, amekuwa katika makundi inayotetea haki za wanawake katika kijiji hiki cha Lemera, pamoja na kuwafunza wanawake wengine kuweka mikopo, hasa wakulima. Butiti asema tatizo kubwa wanalopitia ni ukosefu wa usalama na amani, hasa mashambani pembeni ya mbuga la wanyamapori la Virunga, sehemu ya shamba zao. si, mwito wenye tunaweza kuwa nayo kwa rais ni kumulomba kututilia sekirite kwanza, si wale maji na kukataza kataza wenye kwa na mangombe, mambuzi, juna zote zinaharibishaka sana mimea. Anatusaidia shuka katutilia kwanza ile sekirite, maana mwanamke naye atajisikia huru ya kwenda mshamba saa zote yenye anajisikia, anaenda analima, anakumalisha nanavuna, na navuna na pengine wanafaidika kwa ile mlimo ya mama. Akina mama katika eneo hili ikiwa ni vijiji mbalimbali mbali, wakiwa ni wakulima wote wengi, wakilima maharagwe, mahindi, ndizi na viazi mbatata. Kwa sasa kwa sasa hawana shamba nzuri kutokana na volkeno iliyoharibu shamba zao mwezi Mei uliopita. Hapa tumekutana naye mama Nyirere Furaha akiwa shambani na watoto wake akilima maharagwe katika shamba ndogo, kwani shamba zake zote zilichomwa na matope ya moto wa volkeno. Hali yetu iko mubaya juu mashamba zetu zilisharungura na voruka, zilisharungura. Na kama vakubwa vanaweza tuonea macho ya huruma, vanatupatia musada ya mambegu, juu wako wanapatia vengine musada, sia hawatuone sia varimaji katika eneo jirani la Beni, wanawake na watoto vijijini wote ni wakulima. Kinachowazuia ni kuzalisha vilivyo kutokana na ukosefu wa usalama. Asubuhi mapema, tulishuhudia akina mama na watoto wakielekea mashambani, kwani shamba ndiyo maisha yao ya kila siku. Kwa sasa, wakiwa na shida ya kuelekea mbali na jeshi la Kongo FARDC, wakiogopa kushambuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Maisha saka zorota kabisa tuko kwa gizi tuli kwa kambele. Hapa kwetu kwanza tu kwa hobie, mafikiri yetu zuka sodari kwa hapa yulu. Turoka tu unabatia kwa pale matumaini. Bon. Na watu sabi kuna shugu kumayangose, tunakua kwa kwetu kwanza siye bila woga. Tunaishi hapa kwetu kwanza afadhali kidogo. Mashirika ya kirahia yaomba serikali kuu ya Kinjasa kuwajibika na kuwapa usalama wanawake vijijini ambao huzalisha chakula kwa wale wanaoishi mjini. Shukrani sana, Auster Malivika. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa tuelekee huko nchini Burundi, ambapo ilikuwa imesalia kama nchi pekee ya Afrika Mashariki inayopinga chanjo ya COVID-19. Hatimaye imepokea chanjo hiyo jana, kwa msaada wa dozi laki tano za chanjo hiyo, ikiwa ni hatua muhimu katika jitihada ya kupambana na janga la COVID-19. Maelezo zaidi, tuungane na mwanahabari wetu Jean Marie Vianey. kutoka mjini Kigali, msaada wa taifa la China wa dozi laki tano za chanjo ya kinga dhidi ya janga la covid-19 za aina ya Sinofar zenye thamani ya milioni tatu ya dolari za Kimarekani umewasilishwa siku ya Alhamisi la asiri kwa serikali ya Burundi na balozi wa China nchini Burundi Zao Yang Ping. Daktari Xavier Crespin, mwakilishi wa shirika la afya duniani WHO nchini Burundi, ambaye alihudhuria katika sherehe za kupokea chanjo hiyo ya covid-19 a raia wa Burundi kuwa chanjo hiyo ya sinofar inakubaliwa na shirika la WHO na kwamba ina ufanisi mkubwa. ce vaccin est un vaccin homologue par l'organisation mondiale de la sante donc c'est un vaccin valable. Chanjo hiyo iliidhinishwa na shirika la afya duniani na iliorodheshwa katika chanjo zenye uwezo mkubwa wa kupambana na madhara ya COVID-19 na itapewa katika dozi mbili. Kwa hiyo nawahakikishia wananchi wote wa Burundi kuwa chanjo hiyo ina ufanisi mkubwa wakubali wa kupewa chanjo hiyo kwa hiari yao. Kwa upande wake waziri wa Burundi wa afya Daktari Tadendikuumana amesema kwamba raia wanaohitaji kupewa chanjo ya COVID-19 kwa hiari yao wameanza kuorodheshwa kuanzia siku ya Ijumaa hii katika vituo maalum vya kiafya vilivyoandaliwa katika mji mkuu wa kiuchumi wa Bujumbura na katika maeneo mengine ya mikoani. Aidha, waziri wa Burundi wa afya amefahamisha kwamba kabla ya kupewa chanjo hiyo watu watalazimika kujipimisha ikiwa hawana virusi vya korona. Na wakati huo huo, amefafanua tabaka ya watu watakaopewa kipaumbele katika chanjo hiyo ya kinga dhidi ya janga la COVID-19. Kwanza kabisa chanjo hiyo itapewa wafanyakazi wa sekta ya afya na watu wanaosumbuliwa na maradhi sugu, watu wenye umri mkubwa, pamoja pia na watu wanaohitaji kusafiri katika nchi za kigeni zinazolazimisha chanjo hiyo ya COVID-19. Wadau wa mashirika ya kiraia wameridhishwa na hatua hiyo ya serikali ya Burundi ya kukiri kuipokea kwa mara ya kwanza kabisa chanjo ya COVID-19 na umewahimiza viongozi mbali wa taasisi mbalimbali za utawala kuwahamasisha kikamilifu wananchi kuhusu umuhimu wa chanjo hiyo. Itafahamika kwamba nchi ya Burundi ni nchi pekee ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ilikuwa imesalia bila kuwa na chanjo ya kinga dhidi ya COVID-19. Jean Marie Vianeichu, Burundi, VOA Express, Kigali. Na Radio Dynamic zinapatikana Lubumbashi DRC, bila kusahau Life HD radio ya Kalawezi, radio communautaire environnementale de Kanyabayonga na pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkawiti Kibayasi. Polisi mjini Mombasa, Kenya, wanasema mume wa mwanariadha wa mbio ndefu Agnes Tirop aliyekutwa amekufa nyumbani kwake wiki hii atafikishwa mahakamani baada ya kukamatwa jana katika mji huo wa pwani. Polisi wanasema walimhoji mume wa Tirop, Ibrahim Rotich, jana Alhamis, wakisema alikuwa akijaribu kukimbia nchini. Afisa mwandamizi David Kahinga anasema uchunguzi ungali unaendelea na huenda waendesha mashtaka wakataka habari zaidi kuweza kutayarisha kesi dhidi yake. Chaguo mojawapo ni kumsafirisha kurudi Eldoret ambako Tirop alipatikana amekufa siku ya Jumatano. Masuala mengine bado yanaangaliwa, lakini sheria inatuhitaji tumtoe mshukiwa ndani ya masaa 24 ya kukamatwa na tutatii, alisema Kahinga ambaye ni ofisa anayesimamia kituo cha polisi cha Changamwe, mahala anaposhikiliwa mshukiwa Ibrahim Rotich. Umoja wa Mataifa unasema kwamba zaidi ya watoto 465,000 chini ya miaka mitano na zaidi ya wanawake 93,000 wajawazito na wanaonyonyesha wana utapiamlo katika mkoa wa kaskazini mwa Kenya. Bei ya chakula inapanda katika kaunti ya Marsabit ni asilimia 16 juu ya wastani, takwimu zinaonyesha kutoka mamlaka ya kitaifa ya usimamizi wa majanga ya ukame NDMA. Mbuzi haziwezi kuuzwa, ng'ombe pia wapo katika hali mbaya, hawawezi kuuzwa na watoto wetu wanakufa njaa, alisema Moses Loloju, mfugaji katika kaunti ya Isiolo, ambaye alijitolea kusaidia kusambaza misaada ya chakula kutoka kwa serikali ya kaunti. Huu ni msimu wa pili mfululizo mvua zimeshindwa kunyesha huko kaskazini mwa Kenya, sehemu yenye ukame wa nchi hiyo, tofauti na kusini yenye rutuba na kijani kibichi. Ukosefu wa mvua inamaanisha watu milioni 2.4 katika eneo hilo watahangaika kupata chakula cha kutosha kufikia Novemba, shirika la chakula la Umoja wa Mataifa linasema. Maafisa wa usalama wa Afrika Kusini waliingilia kati kuwaachilia huru mawaziri watatu wa, wa serikali ambao walishikiliwa mateka wakati wa mkutano uliokuwa na majadiliano makali na mashujaa waliopinga vita dhidi ya ubaguzi wa rangi, maafisa walisema takriban watu 56 walikamatwa na huenda watashtakiwa kwa utekaji baada ya makabiliano katika hoteli moja kwenye mji mkuu Pretoria usiku wa Alhamis. Asante sana. Baada ya kupata habari za dunia, unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Jumaa kuanzia saa 1 jioni kwa saa za Afrika Mashariki, 9n kule Afrika ya Kati usa mtandao wetu Swahili.com. Na leo ikiwa ni siku ya kimataifa ya wanawake vijijini, usikose kungana nasi kwenye matangazo yetu ya televisheni kipindi cha duniani leo. Eh, tutakuwa na makala maalum kwenye maswala hayo. Na sasa basi, tuelekee kipengele cha jicho letu. Tuungana naye Rahab Freddy akimulika maadhimisho ya miaka ishirini na mbili tangu kifo cha mwasisi wa taifa la Tanzania, Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Na amezungumza na mtoto mwalimu Madaraka. Ni miaka ishirini na miwili sasa tangu kifo cha baba wa taifa Tanzania mwalim Julius Kambarage Nyerere. Jicho letu linakualika ukiwa nami Rahabu Fredi na nipo hapa na mtoto wa mwalimu Nyerere, anaitwa Madaraka. Mwalimu Nyerere aliacha misingi imara sana na kurifisha utawala mmoja au uongozi mmoja wa rais kwenda kwenye uongozi mwingine, na hilo tumeliona ni tokea tangu yeye alivyoacha uongozi wake aliyomwachia e, e, Rais Ali Hassan e, e, mpaka hivi karibuni ulivyompata Rais Samia Suluhu Hassan. Wewe ni mwanaye, kipi zaidi unamkumbuka yeye akiwa baba na wewe mtoto? Alikuwa anaheshimu sana maamuzi ya watoto wake bila kusimamia kwa nguvu sana kumua yeye mtoto mtoto aseme nini afanye kazi gani Tulikuwa tuna uhuru huo. Nakumbuka kwamba tuna uhuru huo mkubwa tu wa kuamua maisha yetu wenyewe, masomo, kazi, bila yeye kuweka mkono wake. Nikupa mfano, kuna mwaka mmoja nilikuwa nakaribia kumaliza kuweza kupita, alafu nikapata eh, fursa ya kwenda nje ya nchi kwenye masomo ya muda mfupi, ilikuwa mwaka mmoja. Mwenyewe niliamua kwamba nikatishe yale masomo ili niende huko, nakutaka kwenda kwa hiyo alivyosikia Akaniuliza akasema wewe mbona unasema toroka shule? Nikamwambia nimepata nafasi ya kwenda kusoma nje, hii nafasi nafikiri itanijengia msingi mzuri wa mimi kuendelea na masomo yangu ya biashara na baadaye kurudi nchini na kufanya biashara, kwa sababu nafikiri itakuwa ni jambo ambalo litafanya nijitegemee mimi na niweza kusaidia watu wengine. Sasa kwa mzazi mwingine, na hakika angesema urudi -ha. shule ukamalize hayo mengine, lakini ndiyo aaini haya, nilikwenda na nikasomea masomo ya begi. Ulirejea bila shaka yeye akiwepo, kwa hiyo ulimpa matunda ya kile ulichokifanya, ulichokifanya. Nilivyotoka huko, nikaenda sasa nchi mingine, nikasoma kidogo, halafu nikarudi nchini na nikaanza nikaanza shughuli zangu kusana, ndugu ndugu hivi na yeye wakatu akawa amestaafu kama kamaa kwa hiyo akawa anafanya shughuli zake South Commission pamoja na shughuli zake za kilimo, lakini hakuwa, sio kwamba alikuwa anapata hela nyingi sana za kusimamia shughuli zake za kilimo. Kwa hiyo kuna kipindi fulani aliniita, akasema kule Butiama nimekoma kidogo na sekta imeharibika, hela kiasi fulani, nikampa nikampa zile hela na sasa, sikufikiria kwamba vile ilivyowambia, nitaenda kwanza nitaenda kusoma biashara hukuma ya biashara, alafu nirudi kufanya shughuli za biashara, ili nisaidie watu. Sikufikiria kama mmoja- mmoja wapo wa watu ambao ningewasaidia jubani ye lakini, ka ikatokea hivyo. Kwa hiyo, kwa hiyo nafikiri ile hahadi niliyowaambia, basi nilijitimiza nanijiitimiza kwake. Pia jambo jema sana. Mlikopeshana au? Sikumkopesha, nilimpa. Ah, nilifurahi sana alifanya hivyo kwa sababu sikutegemea naweza nikapata nafasi ya mimi kumsaidia kumsaidia mwalimu. Lakini watoto sasa hivi madaraka, kwa hali ilivyo, wengine ukiwaachia uhuru namna hiyo wanaweza kukengeuka, tuseme, labda ni uhuru wa kufanya jambo ambalo alikuwa linaenda nje ya yale ambayo ye alikuwa naona ni maadili mema. Kwa hiyo eh, kwa mfano, pamoja na kwamba hakutukataza ufanye hiki au ufanye hiki sisi kwa kuishi naye na kukua, kwa kufahamu mambo yake tulikuwa tunajua mipaka ya kitu tunaweza kufanya na kipa tuufa watoto jumla tulikuwa nane, wawili wamefariki. Mimi nilikuwa wasita <tumulia> karibuni karibuni na kitinda mimba huku mwishoni, ingawa <tumulia> ukituangalia sasa, mimi ukiona ngozi zangu huwa naonekana ngi <tumulia> zingine wote Shukrani Madaraka Nyerere kwa kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu. Ni hayo kwa leo, mimi sina la kuongeza. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Hii ni VOA Express, na sasa umewadia wakati wa kusikiliza burudani ya muziki, kama tusemavyo Express bila ya muziki bado hujasukuma gurudumu hili la VOA Express. Tunasikiliza aa ni kibao chake Kibao hicho matata kweli kweli cha mtatni. Naam, ni mwanadada huyo Vivian wa Kenya akishirikiana naye mfalme wa Uganda. Hum, kitu safi kabisa hicho msikilizaji, kimetamba kweli kweli. Vivian pia ametamba na vibao mbalimbali kama vile chingi changa, nionyeshe filmi na kadhalika. Sasa basi, tuelekea kwenye masuala ya burudani na michezo. Tunaungana na mchezo wetu Liberty Collins Adede kutoka kule Mombasa akiangazia mwanamasumbi Reyton Okwiri hali kadhalika, anaendelea kuandikisha matokeo mazuri kule nchini Kenya, na shoo ya rege itapigwa jijini Nairobi na msanii Nkule Dube. Huyu kama ujamsikia, ni binti wa hayati mwanamuziki mkongwe wa Afrika Kusini Laki Dube. Karibu. Asante sana mwenzangu Washington DC. Katika michezo na burudani hivi leo, tunaanza na masumbwi ambapo mwanamasumbwi wa Kenya Rayton Okwiri anasema anafurahia sana mafanikio ambayo anaendelea kuandikisha katika mchezo wa ndondi huku akilenga kushiriki mapigano makuu duniani. Hii ni baada ya bondia huyo ambaye amekuwa mazoezini nchini Marekani kumtandika ko bondia wa Uganda John Serunjogi katika pigano lisilo la taji wiki hii. Bingwa huyo wa Afrika katika ngumi za uzani wa super middleweight anasema anajiandaa kwa pigano jingine mwezi Novemba dhidi ya Enok Msambuzi wa Zimbabwe. Pigano hili pia litaandaliwa mjini Dar es Salaam, Tanzania. Okwiri atazichapa tena mwezi Desemba kabla ya kurejea Marekani anakofanyia mazoezi yake nimemaliza pigano langu hapa Dar es Salaam, so nitarudi nyumbani nitulie kidogo, kama nitake break kama wiki moja, alafu the following week nirudi katika training ya next fight. Nitakuwa napigana tarehe ishirini na sita Novemba na nitakuwa napigania hapa Dar es Salaam. USA nitarudi baada ya kupigana Desemba, ndo nitarudi USA katika training kampu yangu ambayo nitaraji, ninatarajia kupigana kupigania belti kubwa kama WBF, IB, IBU na WBC. Hiyo ni sauti yake Raiton Okwiri. Kwingineko ni kwamba mechi za soka ligi ya taifa la Kenya zinatarajiwa kuendelea wikendi hii, haswa baada ya kukamilika kwa mechi za kuwania nafasi kushiriki kombe la dunia mwaka 2022. Timu ya Mombasa Bandari FC inacheza ugenini dhidi ya Bidco United alasiri ya leo. Timu kongwe AFC Leopards kuvaana na KCB hapo kesho Jumamosi, huku wanajeshi Ulinzi Stars walinde ngome zao dhidi ya Mathare ya United jijini Nairobi. Huku hayo ya kijiri, wapenzi wa soka za ligi ya Ulaya pia watapata burudani kamili, huku mechi za ligi hizo nchini Marekani, Uingereza, Ujerumani na hata Ufaransa zikirejelewa wikendi hii. Mashabiki wa mechi hizi za soka watakuwa wanafuatilia michuano hii katika kumbi mbalimbali mbali za burudani Afrika Mashariki. Tuelekee katika burudani, ambapo mashabiki wa mziki wa rege wanangoja kwa hamu na gamu show kubwa ya Nkuli Dube, binti ye mwanamziki nguli wa rege marehemu Laki Dube kuandaliwa jijini Nairobi siku ya mashujaa Dei Oktoba 20 mwaka 2021. Katika posti yake ya Facebook, Nkulii amewahakikishia wapenzi wa rege ataporomosha show safi kwa heshima ya babake ambaye alipendwa sana nchini Kenya, akisema nobody can stop rege Siku chache baadaye, star mwingine katika mziki wa rege kutoka Jamaica Etana atashuka Kenya kupiga show Oktoba 30 kwa ujumbe pamoja festival. Etana ambaye ametesa sana kwa ngoma zake kama vile weakness in me na pia love song amevutiwa sana na Kenya, hii ikiwa ni mara yake ya tatu kuzuru taifa hili katika kipindi cha miaka miwili. Tusiwaache nyuma wapenzi wa mziki wa rumba, maanake wao pia kuna burudani kali linaendelea kupromoshwa wikendi hii eh, huku msanii Fally Ipupa akiendelea na tua yake barani Afrika. Fali Ipupa ameandaa msururu wa show kupiga katika kipindi cha miezi mitatu, ikiwa ni mwezi wa Oktoba, Novemba na Disemba e katika mataifa mbalimbali ya Afrika. Tayari Dar es Salaam na jiji la Mwanza wamepata zamu yao, sasa anaelekea Bamako, Mali, kisha ataelekea Libreville, Gabon, Burkina Faso, Ivory Coast na pia Cameroon ambako atawasha moto hadi msimu wa sherehe Disemba. Sina la ziada, hayo ndiyo tumeyapata katika dawati la michezo na burudani kutoka Mombasa. Mimi ni Nicole... Liberty Adede. Shukran, Collins Adede. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, usikose kuungana nasi pia katika matangazo yetu ya jioni ambayo yanakujia kuanzia saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki na saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati. Katika kipindi cha Live Talk leo Ijumaa, mada yetu itakuwa ni siku ya wanawake vijijini. Usikose kusikiliza mjadala huo wakati huo, na sasa unaendelea basi kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Na sasa basi, madio wakati ya kuchambua yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii, na mwanamkamiti yupo standby kutujuza mambo mbalimbali mbali kwenye mitandao na vyombo vya habari mbalimbali. Kwako Mkabiti. Nam Sande Shomari, yale yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii mojawapo ni mwendelezo juu ya kifo cha Agnes Tirop mwenye umri wa miaka ishirini na mitano, mwanariadha mashuhuri wa Kenya na dunia kwa jumla, ambaye alikutwa amekufa Jumatano nyumbani kwake. Hivi sasa polisi huko Mombasa nchini Kenya wanamshikilia mume wake Ibrahim Rotich kama mshukiwa na atafikishwa mahakamani kwa mujibu wa sheria. Kwenye vipeperushi vya WhatsApp bado inatanda picha ya Agnes akiwa amejifunika bendera ya Kenya, ikiwa ni ishara ya kuiwakilisha nchi yake katika moja ya mashindano ya mbio za kimataifa, na vilevile vile kuna maneno yaliyoandikwa RIP Agnes. Kingine kinachoelezewa kwenye mitandao ni bunge la Kenya limehoji uwezo bima ya kitaifa ya matibabu kutoa bima kwa polisi na maafisa wa magereza zaidi ya mia moja na thelathini elfu baada ya kubainika kuwa inachukua zaidi ya siku mbili kuhudumiwa katika hospitali au kulipwa madai yao pale wanapokufa. Maelezo haya yanaendana na picha ya jengo lenye maandishi NHIF huko Kenya. Pia mitandaoni kuna taarifa inayovuma ni kuhusu hukumu ya kesi ya unyang'anyi wa kutumia silaha inayomkabili Lengai Ole Sabaya, aliyekuwa mkuu wa wilaya ya Hai, mkoani Kilimanjaro, nchini Tanzania. Basi kesi imeanza kusomwa leo Ijumaa, ambapo hakimu Amoro alianza kuisoma kesi hiyo kwa maelezo ya mashahidi kumi na mmoja. Na vilevile kinachovuma katika mitandao ya kijamii pamoja na kipeperushi cha WhatsApp ni mamlaka katika duka la kitaifa la tiba n ms huko Uganda wamepiga marufuku wafanyakazi wote na wageni ambao hawajapata chanjo ya COVID 19 kuingia kwenye jengo hilo. Wanasema wanatoa mfano wa juhudi za kuzuia kuenea kwa janga la COVID 19. Maafisa wanasema mtu yeyote atalazimika kuwasilisha uthibitisho wa chanjo kamili kabla ya kuingia katika majengo ya NMS. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo. Sante sana, Mkamiti, umeangusha vitu vizito kwelikweli. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Muda nao unakimbia, lakini bado tuna machache ya kujuza msikilizaji. Tuangalie maoni machache aliotuma kule kwenye Facebook, kwa ambako tumeweka swali linalosema je, ni juhudi gani zifanyike kuwasaidia wanawake vijijini katika kutokomeza njaa na umasikini duniani? Kwa komiti. Naanza kusoma ujumbe kutoka kwa Hosea Kangimba wa Bukoba, Tanzania, ameandika kikubwa zaidi ni kuwawezesha mitaji ili waweze kujikwamua na umasikini. Bali kwisha Gervis, yeye anaandika kwamba maoni yake ni kusema serikali zifanye juu chini, zianzishe miradi hata vijijini, na kama kuna yule msichana ambaye amekuwa na uwezo wa chini, basi aangaliwe kwa upana ili aweze kufunguliwa biashara ndogo ndogo za hapa na pale, bila kusahau kupelekwa shuleni. Serikali isimamie suala hilo. Haya basi, Sande, nirudi kwako ili uweze kusoma maoni mengine ya msikilizaji. Asante sana, Mkamiti. Basi nami kwa upande wangu nakutana naye Marko Paulo Nunga, anatoka media team kule Tabora, Tanzania. Hasa serikali inatakiwa itenge fungu kwa ajili ya kuwainua wanawake hawa vijijini kwenye biashara zao ndogo ndogo ili waje kupata kujiajiri kwa wenyewe. Bila shaka, naye Benjamin Kimaio akiwa kule Kisii, Kenya, anasema minaona serikali ya kila nchi iwekeze sana kwenye maji, ili wakinamama watumie maji haya majumbani waweze kuunyuzia kwenye mashamba yao, watumie kwenye mifugo yao, wapate maji, maanamama anajiangaisha na shughuli nyingi, bila na kutembea muda mrefu kutafuta maji ambayo ni bidhaa muhimu kwelikweli. Asante sana, Benjamin Kimaiyo, barabara kabisa Sande, lakini kama ulivyosema, muda unakimbia kweli kweli. Hivyo basi VOA Express inakamilisha muda wake kwa jioni ya leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi anaitwa Saida Hamdun, msimamizi ni Hadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninawatakia siku njema popote pale mnaposikiliza matangazo ya VOA Swahili, hususan katika kipindi hiki cha VOA Express.