Watu sita wameuawa na wengine thelathini kujeruhiwa kwa kupigwa risasi katika maandamano mjini Beirut, Lebanon. Maafisa wa kukabiliana na ghasia wamekabiliana na waandamanaji mjini Beirut katika maandamano yaliyoandaliwa na chama cha washia Hezbollah dhidi ya uchunguzi kuhusu mlipuko uliotokea kwenye bandari ya Beirut mwaka elfu mbili ishirini. Waziri wa mambo ya ndani wa Lebanon, Basam Maulawi, ameambia waandishi wa habari kwamba baadhi ya waliouawa wamepigwa risasi kichwani. Kulingana na shirika la Msalaba Mwekundu, watu thelathini wamejeruhiwa katika maandamano hayo ya kumtaka mkuu wa uchunguzi kuhusu mlipuko kwenye bandari ya Tarek Bitar kuondolewa. Mahakama ilikuwa imewataka maafisa wa ngazi ya juu kuhojiwa kuhusiana na mlipuko huo na kuua watu kadhaa pamoja na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali. Waziri Mkuu Najibu Mikati ametoa wito wa kuwepo utulivu na kuonya dhidi ya kuitumbukiza nchi katika ghasia. Jeshi la Nigeria limeripoti kifo cha kiongozi wa kundi la wanamgambo wa Islamic State Afrika Magharibi Abu Musab al Banawi bila kutoa maelezo zaidi. Kundi la Islamic State Afrika Magharibi halijatoa maelezo yoyote kuhusu madai hayo. Jeshi la Nigeria limewahi kudai kwamba makamanda wa makundi ya wanamgambo wameuliwa lakini, wakij... wakajitokeza baadaye. Mkuu wa jeshi la Nigeria Laki Irabo ameambia waandishi wa habari kwamba ana uhakika wa kutosha kuwa Al Barnawi ameuawa. Al Barnawi ni mwana wa kiume wa mwanzilishi wa kundi la wapiganaji la Boko Haram ambalo limekuwa likitekeleza mashambulizi ya kila mara nchini Nigeria tangu mwaka elfu mbili na tisa. Maafisa wa usalama wa Nigeria wanasema kwamba hao wapiganaji wa Al Barnawi walikuwa wamedhibiti sehemu za kaskazini mashariki mwa nigeria eneo la ziwa chad zaidi ya watu elfu arobaini wamefariki katika vita nchini nigeria na zaidi ya milioni mbili kutoroka makwao unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika vom Maelfu ya watu kutoka familia maskini katika ukanda wa Gaza wamepokea msaada wa chakula na msaada wa dharura kutoka Qatar baada ya Israeli kukubali mpango mpya unaohusisha Umoja wa Mataifa wa kutoa msaada huo. Idadi kubwa ya watu wamepanga foleni nje ya vituo zaidi ya mia tatu kupokea msaada huo wa chakula na pesa katika sehemu inayotawaliwa na kundi la Hamas upande wa Palestina. Mjumbe maalum wa Qatar Muhamed Almadi amesema kwamba dola mia moja zinazotolewa kwa kila mtu kupitia Umoja wa Mataifa zitasaidia familia elfu tisini na tano katika ukanda wa Gaza. Msaada huo unaotolewa na Qatar unatambuliwa kuwa muhimu sana kwa familia maskini zinazoishi kwenye ukanda wa Gaza ambao umekuwa chini ya utawala wa Israel tangu mwaka elfu mbili na saba. Israeli ilikuwa imepinga utoaji wa msaada huo kwa madai kwamba pesa zinazotolewa zilikuwa zinatumiwa na makundi yenye silaha kuyumbisha eneo hilo. na serikali ya Nigeria imetangaza kwamba wafanyakazi wa serikali ambao hawajapata chanjo dhidi ya virusi vya korona hawataruhusiwa kazini kuanzia mwezi Desemba mwaka huu. Kwa kutoa tangazo hilo, serikali ya Nigeria imefanya hatua ya kupata chanjo kuwa ya lazima kwa wafanyakazi wote wa serikali. Mwenyekiti wa kamati iliyoundwa na rais kuhusu janga la korona nchini Nigeria, Boss Mustafa, amesema kwamba kila mfanyakazi wa serikali atahitajika kuonyesha cheti kwamba amepimwa ndani ya saa 72 kabla na hajaambukizwa virusi vya korona kabla ya kuruhusiwa ofisini iwapo hajapokea chanjo. Lakini watu wengine ambao sio wafanyakazi wa serikali wanaotafuta huduma katika ofisi za serikali hawajatajwa katika amri hiyo. Kufikia sasa asilimia moja pekee ya zaidi ya raia milioni mia mbili wa Nigeria wamepokea chanjo dhidi ya virusi vya korona. Nakomea hapo kwa sasa na kumpisha Sande Shomari na makala ya Kwa Undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, huwe na Bure, usiku mwema. kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu msikilizaji pote pale ulipo ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukipekuapekua na kuchambua na kuepa uchambuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Na leo katika sehemu ya kwanza ya kwa undani tunamulika hapa Marekani, ambapo Rais Joe Biden amekutana na mwenzake Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya, akiwa ni kiongozi wa kwanza barani Afrika kukutana na Biden tangu achukue madaraka na kuzungumza masuala mbalimbali ya kikanda huko Afrika Mashariki, ikiwa pamoja na mambo ya kiuchumi na kiusalama. Na katika sehemu ya pili tutamulika hali ya COVID katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati pamoja na Maziwa Makuu. Fuatana nami, hii ni Kwa Undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Moja kwa moja basi tuanzie hapa Marekani, ambapo rais Joe Biden amekutana mwenzake rais Huru Kenyatta wa Kenya, akiwa ni kiongozi wa kwanza barani Afrika kukutana na Biden tangu achukue madaraka. White House walisema kwamba wawili hao walijadili juhudi za kutetea demokrasia na haki za binadamu, kuendeleza amani na usalama, kuharakisha ukuaji wa uchumi na kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Kenya hivi sasa inashikilia urais unaozunguka wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa mwezi huu. Marekani na Kenya kwa muda mrefu wameshirikiana katika masuala ya kiuchumi, kiusalama, ikiwa ni pamoja na kupambana na ugaidi. White House imesema hii leo, mkutano huo ni sehemu tu ya hadi ya Rais Biden aliyoitoa wakati wa mazungumzo kwa njia ya simu mwezi Februari mwaka huu kuhusu ushirikiano na bara la Afrika katika hali ya kuheshimiana na usawa. Kati ya mengine pia, Biden na Kenyatta wanajadili hali ya uwazi, uwajibikaji, mifumo ya fedha ya ndani na nchi na ya kimataifa. Viongozi wa wawili pia wanajadili juhudi za kulinda demokrasia, haki za binadamu, kuimarisha amani na usalama, wakati ambapo Marekani inatafakari kuiwekea vikwazo zaidi serikali ya Ethiopia. Wawili hao pia wamejadili juhudi za kuongeza kasi ya ukuaji wa uchumi na kukabiliana na athari za mabadiliko ya hali ya hewa. Kuzungumzia kuhusu ziara hii ya Rais Kenyatta hapa Washington DC, tunajiunga na mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdulahi Boru akiwa mjini Washington DC kueleza nini kimetarajiwa na umuhimu wa mkutano huu wa rais Kenyatta na Joe Biden kwa kanda ya Afrika Mashariki kwa jumla. Cha msingi ni kwamba Marekani na Kenya imekuwa na uhusiano bora na ushirikiano wa kidiplomasia kwa muda mrefu. Hii inatokana na kuwa Kenya imekuwa katika mstari wa mbele kutafuta amani na uhusiano bora katika kanda ya Afrika mashariki na hususan upembe wa Afrika ambapo kumekuwa na mapigano kwa muda ukizingatia kwamba nchi ya Kenya ndiyo ilikuwa eneo ambalo makubaliano ya ya kuunda serikali ya South Sudan Kusini, kama tunavyozungumza serikali ya Somalia, juhudi ya kuwapatanisha viongozi katika nchi hiyo ilifanyika nchini Kenya. Kando na hayo nchi ya Kenya ina wanajeshi wake katika nchi ya Somalia kupambana na kundi la kigaidi la Al-Shabaab. Wiki hii itakuwa ni muongo mmoja tangu Kenya itume wanajeshi wao pale, na kwa hiyo Kenya na uhusiano uhusiano wa Kenya na Marekani katika nyanja hiyo ya amani na usalama. Kando na hayo, masuala ya haki za kibinadamu, maendeleo na mabadiliko ya tabianchi Hivi ndivyo vitu ambavyo vimechangia uh, mkutano huu uwe -uwe na mkondo mpya kuhususa na swala zima la usalama kule kaskazini mwa Kenya, Ethiopia, ambako ndiko mambo yanaendelea hivi sasa. Naamini hayo yanapewa kipaumbele kikubwa sana, pengine nafasi ya Kenya, Rais Kenyatta na hivi sasa akiwa ndo amechukua uongozi kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa, hayo yote yatakuwa kipaumbele. Masala ambayo nimetaja hapo awali ni masala ambayo ni ya kihistoria, lakini sasa tunavyozungumza, taifa kubwa kama uh, uh, Ethiopia ambayo ina watu takriban milioni mia moja na, na uh, mwiki, katika wiki zijazo mapigano kati ya serikali ya Ethiopia na, na, na kundi la Tigray Defense Forces litakuwa imefikia Uh, mwaka mmoja mapigano hayo. Afrika umoja um, uh, wa Afrika, Umoja wa Mataifa umejaribu kutafuta suluhu, sawa na nchi ya Marekani ambayo imesema uh, hakuna njia mbadala kando na uh, isho ya, kius, uh, ya, ya, ya kisiasa. Kwa hiyo Kenya kuchukua nafasi ya mwenyekiti uh, wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa itakuwa ni, juku, itakuwa ni fursa kubwa sana katika kujaribu kutafuta suluhu kwa suala hili, lakini ningependa kusema kwamba itakuwa ni vigumu sana kwa kuwa muda wa Kenya kuwa uh, kuchukua wenyekiti utakuwa ni mwezi mmoja, na kama juhudi za haraka zitachukuliwa kutatua swala la Ethiopia na Tigray itakuwa ni vigumu kidogo. Na pengine hivi sasa tunazungumza wakati ambapo tunafahamu rais wa Kenya ameelezea kutokubaliana na maamuzi ya mahakama ya haki kuhusu mzozo wa Kenya na Somalia. Hilo nalo je, lina nafasi gani e, katika swala zima la mazungumzo yao na Kenya kwa jumla? Itakuwa ni swala ambalo litajadiliwa bila shaka, lakini kama kama kama, kama, kama uh, taifa Kenya na Somalia wana uhusiano wa kipindi kirefu, na kesi hii kupelekwa katika mahakama hiyo ili, ilitokana na upungufu kwa upande wa Kenya kuchukulia swala hili nzima uh, katika muda wa mwaka elfu mbili kumi na nne na kumi na tano ndiposa Somalia haikuwa na iliwajibika kupeleka uh, swala, swala nzima la mzozo huu katika mahakama hiyo lakini sasa uh, kwa mtazamo wangu mimi, Kenya na Somalia hawana budi ila kuketi chini na kufikiria njia mbadala, kwa kuwa mahakama imetoa uh, uamuzi wake na hakuna mahali ambapo utaweza kukata rufaa kutokana na uamuzi huu. Kenya itawajibika ichukue hatua mbadala na hakuna hatua mbadala. Hatua mbadala yenyewe ni kuketi chini na kujadiliana na kutatua suala hilo, kwa kuwa mpaka huu hautabadilika katika muda wa sasa. Kando na uh, uh, mahakama kutoa uamuzi wao, mahakama haina uwezo wa kushurutisha nchi hizi mbili kuhakikisha watafuatilia uamuzi huo. Kwa hiyo, itabidi mataifa haya mawili yakae chini na yaweze kutatua mgogoro uh, huo. Hivi karibuni tunafahamu kwamba Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta alitajwa kwamba anamiliki mtandao wa makampuni ya nje wenye thamani ya mamilioni ya dola e, na hizi ni kati agenda, mbazo, mawaita, jee, pengine, jadili, wazi, ya ajenda ambazo zimetangaza mawita wasikufuatilia je, pengine kuwajadili uwazi uwajibikaji kwenye mifumo ya fedha katika mambo ya masuala ya kitaifa na kimataifa, nini kitarajiwe hapa? Kwa mtazamo wangu masala haya yatajadiliwa kwa kuwa serikali ya uh, ambayo inaongozwa na rais Biden imekuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba masala ya kuwa na uh, makampuni na, na, na, na, na benki ambazo ni za fiche fiche hazikubaliki. Wao wanaamini kuwa na uwazi katika masala nzima ya, ya, ya, ya pesa na fedha, na kutajwa kwa rais itakuwa ni mojawapo ya swala ambalo litakuwa ni swala nyeti, lakini kwa mtazamo wangu hata kama hawataiangazia, hawata Uh, kwa, kwa upana na marefu itagusiwa tu, lakini rais mwanzo wakati nyaraka hizo zilipotoka alisema hii ni fursa nzuri na alikaribisha hatua hiyo akisema kwamba itapeana uwazi kwa kuwa sio yeye peke yake ambaye anamiliki ana, uh, uh, makampuni kuna watu tu wengi, lakini nikiangalia matamshi yake baada ya hapo ni kama imebadilika kwamba yeye anasema hii si hatia, sheria inaruhusu. Si sheria peke yake, kuna watu ambao wanahoji, je, kama rais mwenyewe haamini mamlaka ya ushuru nchini, kama rais mwenyewe haamini benki nchini Kenya na ye, yeye na familia yake, uh, wanamiliki benki moja nchini Kenya. Je, mtu wa kawaida mbona alipe ushuru? Je, mtu wa kawaida mbona awe na benki nchini Kenya? Asante sana, Bwana Abdullahi Boru kutoka Washington DC kuzungumza na Sauti ya Amerika. Tumekamilisha basi sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Twende katika sehemu ya pili, na na katika sehemu ya pili ya Kwa Undani tunamulika hali ya COVID-19 katika eneo zima la Afrika Mashariki na Kati, pamoja na Maziwa Makuu lakini wakati huo, mpango mpya wa shirika la afya ulimwenguni WHO unaendelea barani Afrika ili kugundua haraka maambukizi ya COVID-19 na kuzuia kusambaa pamoja na milipuko ya baadaye ya ugonjwa huu hatari. WHO ina ripoti zaidi ya visa milioni 8.4 vya COVID-19 barani Afrika pamoja na vifo laki mbili elfu kumi na nne walakini, wachambuzi au uchambuzi mpya unaonyesha kwamba ukubwa wa wajanga kwenye bara hilo bado haujathaminiwa sana. Lakini upande wa Afrika Mashariki, kiwango cha maambukizi kinaonekana kupungua. Je, nini siri ya mafanikio? Au ni wimbi kupungua, au hatua zipi zimesaidia? Huko Rwanda, kwa mara ya kwanza, serikali ya nchi hiyo imeregeza zaidi masharti ya kupambana na korona kwa kuondoa masharti ya kukaa karantini kwa muda wa saa 24 kabla ya kuanza kutembea nchini humo. Serikali pia inasema imechukua uamuzi huo kwa sababu inaonekana kiwango cha maambukizi ya korona kimeshuka maradufu. Wizara ya afya nchini humo imetangaza kwamba sasa ni kiwango cha maambukizi kimepungua kwa asilimia 0.6. Na katika hatua nyingine, serikali nchini humo imetangaza kwamba wasafiri au msafiri yeyote anayeingia Rwanda akiwa na hati inayoonyesha kwamba alipata chanjo ya korona kule anakotoka hatatakiwa tena kukaa karantini ya saa 24, bila na badala yake atatakiwa tu kuchukulia vipimo vya kawaida dhidi ya korona na kisha kuruhusiwa kuendelea na shughuli zake. Na tukielekea huko nchini Kenya na Tanzania, hali inatajwa kuonekana pia kuwa na maendeleo ya kupungua kwa ugonjwa huo. Upande wa Tanzania nimezungumza na Daktari Shadrack Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari nchini humo, na kwanza anaeleza hali ilivyo kwa sasa. Kama inavyojulikana wazi, kwamba kwamba hizi hizi COVID huwa zinaenda kwa wave, kulikuwa na first wave, kulikuwa na second wave, kulikuwa na third wave. Kwao haijatokea wave ambayo imeunganika kwa watu wanapokuwa wamechukua tahadhari zile za msingi, wevu inashuka mini yale maambukizi yanashuka. Hata kweli mwanzo wevu inapoanza napuwa, watu kama wanakuwa na hali fani ya kutokuamini kama kweli kuna ugonjwa au ugonjwa haupo. Na kinachochangia sana watu waamini vive ni utoaji wa takwimu na na misiba tu ya mfululizo, watu malalamiko ya hapa na pale kwamba labda hospitali fani wamepungukiwa oksijeni, hospitali zimejaa na misiba ya hapa na pale, hiyo ndo inaashiria kwamba kuna wevu na, na kuna ugonjwa huko kwenye piki, lakini hivyo vitu vinapoanza kuondoka sasa, yani hatusikii company ya na namna hiyo wala misiba ambayo ilikuwa ni mfululizo inakuwa haipo, ni dalili moja mojawapo tu kwamba wevu, yani kama vile inaenda ina decline ina yani, yani, yani inapungua, inaelekea kuisha hii wevu. Lakini vile vile takwimu za serikali ambazo zitatoa zilishatoa kwa ujumla, lakini kwa siku za karibuni hapa hawajatoa siku za karibuni kuonyesha kwa kwamba maambukizi mapa ni yapi, maana kuna ya ujumla ambayo inaanzia tangu hiyo wevu ya mara tatu ilivyokuja watoa takwimu kwa ujumla wamefariki watu wangapi, lakini kwa siku za karibuni aa, kwamba ndani ya wiki mbili zilizopita au ndani ya mwezi mmoja uliopita maambukizi yalikuwa haya, hii takwimu hatuna, lakini tu, kwa tunasema ni anecdotal data, yani ile takwimu ambazo sio rasmi, kwa kuangalia tu mazingira, yani kwa kuangalia tu yani, makazi ya watu yani hali halisi ya maisha ya watu, unaona kwamba maisha ya watu yamesharudi na wala hiyo misiba wala malalamiko wala kwenye kis mitandao ya kijamii kwamba kuna jambo kama hii ona kwamba halipo na, kwa na wengi tu, hata hata kwenye mabaa, sehemu za mikusanyiko, watu wanazidi kujiachia kama vile hakuna wevu, lakini ni, ni viashiria mojapo kwamba wevu hakuna naniu, sio kwamba hakuna, imepungua kwa kiasi kikubwa. Lakini jambo lingine ni sehemu mafanikio makubwa ambayo yapo ni upande wa chanjo. Chanjo, mwitikio wa chanjo mwanzo ulikuwa ni mzuri mno, lakini tukaona kwamba huo mwitikio mzuri ni kwa sababu kuna watu ambao walikuwa tayari walikuwa wanasubiria chanjo, walishaelewa umuhimu wa chanjo na walikuwa wanasubiri chanjo zifike tu wachukue hatua ya kwenda kuchanja. Lakini baada ya hapo ikatokea kwamba watu tena hawaendi mwamko mwitikio wa watu huenda kuwa mdogo hapo, ambacho kilionekana ni kwamba watu bado hawajapata elimu. Ilionekana kabisa kuna kundi kubwa la watu ambao hawajafanya maamuzi, ambao kwa kweli linahitaji elimu ya kina. Lakini niseme tu kwamba juhudi za serikali zimekuwa kubwa sana, kuanzia kwa kupitia wakuu wa mikoa, wakuu wa mikoa, wakuu wa wilaya, mpaka chini kabisa kule wamejitokeza kutoa elimu sana mpaka magerezani mpaka sehemu zote mikusanyiko ya watu ambao sekta isiyo rasmi wanatoa sana elimu ya chanjo. Kwao mwitikio imekuwa mkubwa, hata ule uwiano wa chanjo ambao ulitolewa kwa baadhi ya mikoa, sahizi waziri wa afya akasema kwamba kwa mfano mkoa kama Kagera wameishiwa chanjo, yaani maanake zile chanjo ambazo zilitolewa kwa kuunganisha na ule uwiano, chanjo zimeshaisha kwao. Mwitikio ni mkubwa, na hichi jambo lazima liwe endelevu. Sawa kabisa. Kwa hiyo pengine Doktor unaweza ukasema kwamba kutokana na sasa hivi kumekuwa kumeonekana hakuna kuonekana kama wimbi e, labda hatari iliyopo ni kwamba watu wanaweza wakajisahau, au wito wako ni nini kwa wakazi, wakati hali kama hii inaendelea? Hatari ipo, hatari ipo, umeongea vizuri. Hatari ipo kwa sababu kama tulikuwa na wimbi la kwanza, likaja wimbi la pili, likaja wimbi la tatu, kuna uwezekano hata wimbi la nne likaja, na imeshaonekana, imeshaonekana katika kwenye wimbi la tatu, kirusi kimebadilika hatuwezi kujua kama itatokea wimbi la nne, kikabadilika zaidi, kikawa kikali zaidi. Kwa umuhimu wa kuchukua tahadhari kwamba watu watu tusijisahau, ugonjwa huu haujakoma kwao. Njia pekee iliyopo ni ile njia ambayo ni bora zaidi ya kujikinga ambao ni chanjo. Tumepata chanjo zingine milioni moja kama elfu sitini na nane. Watu wajitokeze kuchanja, wasipuzie, wasubiri mpaka mabaya ya wakute, wasubirie mpaka historia yenye huzuni iandikwe katika maisha yao kwamba tumepotelewa na baba tumepotelewa na mama tumepotelewa na, tumepotelewa na mke wangu tumepotelewa na mme wangu. Wasubiri mpaka historia ambayo iandike ndo wagundue umuhimu wa chanjo. Wajiadhari, wachukue tahadhari mapema, na tahadhari kubwa ambayo kuchukua ni kuchukua hatua ya kwenda kuchanja. Sahizi elimu imeshatolewa sana, sehemu kubwa ya maswali ambayo watu walikuwa na wasiwasi nayo yameshajibiwa na yanazidi kurudiwa kujibiwa, lakini bado wale ambao bado hawajaridhika bado wana dukuduku. Sahizi vyombo vya habari vingi sana vimejitokeza hata nyewe wenyewe nafikiri, hata kwenye ulizo swali ni jambo japo ya kuelimisha jamii kwamba wajitokeze. Sa hizi chanjo zipo, hata zile milioni moja za kwanza kaidia zinaisha, lakini sa zimeingia zingine za Sinopharm kutoka uh, um, uh, uh, uh, uh, uh, uh, ch ambazo chanjo za China ka watu wajitokeze, watu wa chanjo wasubirie mpaka mabaya ya wakute. Mimi naona chance kubwa ya wimbi lingine kutokea ni kubwa mno, na especially tunapoelekea mwezi wa kumi na mbili kwa sababu hata wimbi la kwanza lilianzia mwezi wa kumi na mbili wimbi la pili ilianzia mwezi wa kumi na mbili ilitokea mwezi wa kumi na mbili wa kumi na moja kumi na mbili wimbi la pili, wimbi la tatu labda ndio limetokea katikati hapo mwezi wa nne kwa miezi tunayoelekea mwezi wa kumi na moja mwezi wa kumi tolia tusio wasahurifu. Asante sana Daktari Shadrak Maibambe, rais wa chama cha madaktari nchini Tanzania. Na huko nchini Kenya, hali ilivyo kwa sasa inaendelea kuonekana upungufu pia wa, mash, wa maambukizi. Daktari Tedevji ni mkuu wa baraza la madaktari nchini Kenya, KMPDU, Anaeleza hali hiyo ya kupungua kesi za ugonjwa nchini humo kua, si nao, yo, ele, la, ele, uh, kama, kwa kweli nasema kuwa ile reporting cases zimeanza kupungua, tukiangalia zile positivity rate ambazo zinaonekana kwa daily case zimekuwa imerudi chini kulingana na ee zenye ilikuwa po hawani ambao tulikuwa na more than thousand cases au eight hundred cases, sasa zimekuwa karibu hundred ama 70 -something. So iikuandelea kuonelea ambao zinafanya h, kwanza kuna testing imekuwa sample h imekua imefungua wakati hu unafanyiwa testing si mi kama hapo awali. Kitu cha pili pia kuna hiyo vaccine watu wameanelea kuchukua vaccine zaidi o, wakati huu tuko na takriban milioni sita ambao uaillio mesha za zimetolewa, ndiyo, na pengine daktari, kwa sababu hiyo wengine wa wanasema kwamba kuna mawimbi yanakuja moja mbili tatu au vilevile, vile kuna hali ya kuchukua yeah, tahadhari sasa. Labda kwa upande wa Kenya, yeah, kipi ambacho kimeonekana kusaidia, na wito wako ni nini? Kitu moja ambayo watu wamezingatia zaidi ni kuwa mesha za, social distance, mesha za, za kuchukua hizi za kuchukua, watu wamerahiwa vaccine watu, watu wame, wame Ee, na hii imeweka hope kuwa kuna kutokuwa na upungufu wa waa wa, wa, wa corona. Mimi nimesema pia ni testing pia imerudi chini na pia watu ambao walikuwa -wa, wa, uh, uh, wana trajact umerudi umerudi umerudi chini. Kwa hivyo hiyo control ambayo inatokea wakati huu ni kulingana na zile waraia wamechukua zile measures ambazo zilikuwa niakuwa in to place, lakini isiki hapo wa wserikali naita vaccinate ile milioni kumi ambao wako na plan nayo. Uh, tu so uh, uh, ni kwa, kwa na zile kutambaa kwa korona na pengine daktari yeah. Kwa sasa unaweza kusemaje kuhusu swala la chanjo? Zipo za kutosha? Na je, watu wameamka kuzipokea au mna tatizo la watu kukubali pia kupiga chanjo? Na hali iko vipi kwa chanjo kwa jumla? Kwa kweli, hiyo hio kwa mahali mbili mahali saja. Kwanza kuwa nasema wakati huu kuna chanjozi. Uh, sasa nchini kutoka Asante sana, Dr Atela Devji, kutoka kule nchini Kenya. Na nchini Uganda kuna changamoto za usambazaji wa chanjo, ingawa pia kuna tajwa kupungua kwa kesi za ugonjwa huo. Mwandishi wa kujitegemea John Kabego naungana naye akiwa pale Kampala na anaeleza hali kwanza inavyoendelea kwa sasa. Naam, uh, bila shaka hali inavyoendelea hapa kuhusiana na maambukizi kuna habari uh, uh, uh, zote zilizopo kutoka wilaya mbalimbali mbali za taifa Ina, inaonyesha kwamba kuna upungufu mkubwa wa visa vya maambukizi na vilevile vifo havitokee tena kama ilivyokuwa kule nyuma. Hiyo ni hatua kubwa sana ambayo sasa imewatia moyo waganda wa wengi wakiona kwamba watu wakiendelea labda kuzingatia yale maagizo ya wizara ya afya ya kuzuia maambukizi, maambukizi anayoweza kutokomea kabisa, na biashara zote zikarejea, watu wakarudi katika maisha ya kawaida na vilevile vile tumeona kwamba wanasema Uganda zaidi ya chanjo milioni tano nukta sita za COVID bado ambazo zimeletwa kwa misaada zimekaa kupatikana ingawa kuna watu wachache sana ambao wamepewa chanjo. Sasa labda cha kuelezea kwamba sasa hivi e, pengine nini ambacho unakiona kutokana na kwamba chanjo zimeletwa lakini sio zote zimepewa kwa Uganda, na kitu gani ambacho unafikiri e, kinaendelea kwa sasa kwa upande huo? Kwa hivi tukiangalia chanja ambazo ziletwa hivi karibuni, kwa kufanya kweli tathmini, inaonekana ni dhahiri kwamba katika chanjo zilizokuwa zimepewa ser kwa serikali ya Uganda kutoka nyuma kule, uh, kulikwepo uzembe wa kutumia chanjo hizo. Maanake watu wengi hawakuwa wameitumia. Walipozisambaza kwenye wilaya mbalimbali mbali, wilaya hizo hazikuchukua hatua na kuanza kuzitumia, ikimaanisha kwamba wakati walipoleta chanjo za hivi karibuni hizi milioni tano zikitarajiwa kutumiwa na watu milioni tano tayari kulikuwepo chanjo ambazo wizara haikufichiwa ikasema ilikuwa ngapi. Kwa kuzingatia yale aliyosema Rais Museveni alipokuwa akihutubia taifa katika hotuba yake ya mwisho, alipoagiza wa makamishon ambao hawakutumia chanjo hizo hawakuchagiza watu kutumia chanjo hizo wafutwe kazi, hizo zilikuwepo tayari na hatua ikachukuliwa. Kwa mfano, siku jumapili iliyofuata ukio kutokana na hotuba ya rais, watu zaidi ya elfu saba walichanjwa siku moja katika jiji kuu la Kampala pekee, na hatua zikaendelea kuchukuliwa katika wilaya mbalimbali kwa ngazi ya wilaya, maanake kumekwepo progress, lakini kutokana na uwepo wa chanjo zile za nyuma ambazo ilikuwa bado hazijatumiwa na hii bado haijasajili mafanikio makubwa. Hilo ni, ni jambo la kwanza. Um, la pili ambalo inaweza kuzungumzia ambalo limezuia uh, watu wengi kutopata chanjo ni ili watu kujivuta, maanake hawaamini kwamba chanjo hiyo ni salama kwao. Um, a, u, u, bado wanafikiri chanjo hiyo haitakuwa salama kwao, inaweza kuwa na madhara kiafya, inaweza kuwa na madhara huku wengine wakifikiri inaweza kuwa ma-na madhara ya kiroho, kwa mfano wale wa imani akiaakubaliana na, na Biblia. Kwa hiyo hiyo imekuwa changamoto kubwa kiasi kwamba wilaya mbalimbali zimeanza kutumia mbinu tofauti. Shukran sana John Kibego kutoka kule Uganda na msikilizaji, kufikia hapo ndio tunakamilisha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba wote walioshiriki matangazo haya, msimamizi Hadiya Rami, mwelekezi Saida Hamduni, na washukuru washiriki pia kutoka nchini Kenya, D Atela Devji, na kutoka nchini Tanzania, D Shadrak Mwaibambe, rais wa chama cha madaktari nchini humo, na mwandishi John Kibego kutoka Uganda. Hali kadhalika mchambuzi wa siasa za kimataifa Abdullahi Boru kutoka hapa Washington DC. Jina langu ni Sandey Shomari. Kwa heri kwa sasa.