Azale ila iyo. Bila e ila ni 12, na laga nani Oktoba 12 mwaka 2022 imetimia saa moja na nusu jioni na Afrika Mashariki, saa 12 jioni Afrika ya Kati, hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana kutoka makao makuu ya sauti ya Amerika VOA Washington DC, na kukaribisha kwa nusu saa ya matangazo ya jioni. Mimi ni Kenneth Bwire, na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na internet voaswahili.com, na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki pamoja na maziwa makuu. Miongoni mwa habari utakazosikia jioni hii ni pamoja na mahakama ya ICJ ya gawa katikati sehemu ya bahari inayozozaniwa kati ya Kenya na Somalia, na Umoja wa Mataifa unataka uchunguzi wa haraka kufanyika kuhusiana na madai ya unyanyasaji na wahamiaji nchini Libya. Habari kuu za dunia zinasomwa na mkamiti kibayasi. Mahakama ya sheria za kimataifa ya Umoja wa Mataifa ICJ imetoa uamuzi ambao kwa kiwango kikubwa unaunga mkono madai ya Somalia katika kesi yake na Kenya kwenye eneo la bahari ya Hindi linalozusha mvutano kati ya nchi hizo mbili. Mahakama hiyo imechora mstari mpya ikigawa katikati sehemu yenye ugomvi licha ya kwamba haina uwezo wa kutekeleza maamuzi yake. Jopo la majaji kumi na wanne wa mahakama ya umoja wa mataifa ICJ katika kikao chake huko Uholanzi hii leo limesema kwamba Kenya haijatoa ushahidi wa kutosha kwamba Somalia ilikuwa imefikia makubaliano ya namna mpaka wa sasa ulivyochorwa. Katika uamuzi wake, mahakama hiyo imegawa katikati sehemu inayozozaniwa na hivyo Kenya kupoteza sehemu ya eneo hilo lenye ukubwa wa kilomita laki moja za mraba. Jeshi la kitaifa la Ethiopia limeanzisha mashambulizi ya ardhini dhidi ya wapiganaji kutoka mkoa wa kaskazini wa Tigray jana Jumatatu, chama tawala cha mkoa huo Tigray People's Liberation Front TPLF kilisema. Msemaji wa TPLF Getachew Reda aliliambia shirika la habari la Reuters kwa njia ya simu kwamba jeshi pamoja na wapiganaji wa shirika kutoka mkoa wa kaskazini wa Amhara wamefanya shambulizi Jumatatu asubuhi la kuwaondoa wapiganaji wa Tigrei kutoka Amhara. Roiter haikuweza kuthibitisha taarifa ya upande mmoja ya Geta chuu. Alipoulizwa kama shambulizi la ardhini limefanyika, Bilene Seyum, msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed, alisema serikali ina jukumu la kulinda raia wake katika maeneo yote ya nchi kutokana na vitendo vyovyote vya ugaidi. Kundi la wanawake kumi na watano wa Nigeria pamoja na watoto walisafiri kupitia msituni kwa siku sita kuwatoroka wanamgambo wa Kiislamu ambao walikuwa wamewateka kutoka makanisani huko kaskazini mashariki. Gavana wa serikali alisema kaskazini mashariki mwa Nigeria imeharibiwa kwa zaidi ya muongo mmoja na mzozo kati ya waasi wa Kiislamu na vikosi vya jeshi ambapo watu wanaokadiriwa laki tatu wameuawa na maelfu kutekwa nyara, wengine wakishikiliwa kizuizini kwa miaka katika kambi za mbali. Wanawake wengine ambao wametoroka au kuokolewa wamesimulia kulazimishwa kuolewa na watekaji nyara wao na kuwapa mimba kati ya unyenyesaji mwingine. Gavana Babagana Zulumu wa jimbo la Borno alisema wanawake sita na watoto wao walishikiliwa na kundi la Islamic State West Africa Province ISWAP katika msitu huko Buni Yadi eneo la jimbo la Yobe hadi walipotoroka na kutembea kwa siku sita kwenda mji wa Damboa uliopo jirani na Borno. Wawakilishi wa kundi la Taliban wamefanya mazungumzo ya kwanza ya ana kwa ana na wawakilishi wa Umoja wa Ulaya na Marekani kwa pamoja nchini Qatar hii leo huku wapiganaji hao wenye msimamo mkali wa Kiislamu wakiendelea kutafuta uungwaji mkono wa kidiplomasia kote duniani. Viongozi hao wapya wa Afghanistan wanatafuta kutambuliwa kimataifa pamoja na kupewa msaada ili kuzuia janga la kibinadamu baada ya wanajeshi wa Marekani kuondoka Afghanistan mwezi wa Agosti mwaka huu. Kenneth Bwire anaisoma ripoti kamili. Mazungumzo hayo ya moja kwa moja yanayofanyika Doha yanaongozwa na Katar, ambayo imekuwa mwenyeji wa ofisi za kisiasa za Taliban kwa muda mrefu. Msemaji wa Umoja wa Ulaya na bila Masrali amesema kwamba mkutano huo utaruhusu Marekani na Umoja wa Ulaya kuwa na msimamo mmoja kuhusu namna ya kusuluhisha maswala muhimu, yakiwemo usafiri wa watu wanaotaka kuondoka Afghanistan, utoaji wa msaada wa kibinaadam, kuheshimu haki za wanawake na kuzuia Afghanistan kuwa handaki la magaidi. Masral amesisitiza kwamba kikao hicho sio rasmi na kwamba hakitambui serikali ya sasa ya Afghanistan. Mjumbe maalum wa wizara ya mambo ya nje ya Qatar Mutlak Al Maktani amesema kwamba Qatar inaamini kuwa hatua ya kutambua serikali ya sasa ya Afghanistan siyo jambo muhimu kwa sasa na kwamba lengo kubwa linastahili kuwa namna ya kushirikiana na utawala uliopo ili kutatua maswala ya kibinadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amehimiza dunia kwa jumla kusaidia Afghanistan kukabiliana na changamoto za kiuchumi, huku akishutumu kundi la Taliban kwa kukosa kutekeleza ahadi zake kwa wanawake na wasichana. Afghanistan inakabiliwa na hali mbaya ya uchumi, huku msaada wa kimataifa ukiwa umekatizwa bei ya vyakula imepanda na ajira imeadimika. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Wanachama wa chama cha wafanyakazi waliweka kambi hapo Jumanne nje ya shirika la ndege la kitaifa nchini Afrika Kusini lililofufuliwa hivi karibuni wakidai juu ya mazingira ya ufanyaji kazi, ikiwa ni chini ya wiki tatu baada ya shirika hilo kuanza tena safari zake za ndege kufuatia kesi za kufilisika. Shirika la ndege la Afrika Kusini SAA liliibuka baada ya miezi kumi na saba kutokana na kuwa katika hali mbaya ya kibiashara na kifedha na mamia ya kazi zilisimama na usafirishaji ndege kutoka 46 hadi ndege sita. Shughuli zilifungwa kwa mwaka mmoja na nusu na kuanza tena huduma za safari zake mwishoni mwa Septemba, lakini wafanyakazi waliobaki wamekatishwa tamaa na kampuni hiyo na kuchochea hatua kutoka kwa wawakilishi wao. Wafanyakazi na wanaharakati waliandamana nje ya ofisi za shirika la ndege huko Johannesburg hii leo matatizo mengi ya zamani ya saa yamepelekwa kwenye shirika jipya la ndege, ilisema taarifa ya pamoja ya chama cha wafanyakazi. China leo Jumanne iliahidi dola milioni mia mbili na thelathini kuanzisha mfuko wa kulinda viumbe na mimea katika mazingira biodiversity katika nchi zinazoendelea. Rais Xi Jinping alizungumza kwa njia ya video kwenye mkutano wa Umoja wa Mataifa katika mji wa Kunming kusini magharibi mwa China. Alitoa wito kwa nchi zingine kuchangia mfuko wa biodiversity. Mkutano wa wiki nzima unaashiria kuanza rasmi kwa duru mpya ya mazungumzo juu ya kulinda mimea na wanyama kutotoweka. Kikao cha pili na cha mwisho ambacho kitajaribu kukubaliana juu ya malengo kwa miaka kumi ijayo, kimepangwa kufanyika Kunming kutoka April 25 hadi Mei nane mwaka ujao. Dunia imeshindwa kufikia malengo mengi ya sasa ya miaka kumi, malengo ya Aichi biodiversity yaliyowekwa Japan mwaka elfu mbili na kumi. Greenpeace, kikundi cha mazingira kimesema, nchi zinahitaji kuzingatia siyo tu kuweka malengo mapya, lakini pia kuyatimiza. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Citizen kote nchini Kenya na nchi jirani ikiwemo kote mashariki mwa Uganda, Redio Free Africa katika eneo zima la Maziwa Makuu, Malaika Redio Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio kaya nchini Kenya, redio semliki Beni, jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, miongoni mwa redio nyingine nyingi. Wa shirika wetu unaweza pia kusikiliza kupitia kwa simu yako kwa kuingia kwenye mtandao www voa swahili.com. Jina langu ni Kenneth Bwire. Mahakama ya kimataifa inayoshughulikia migogoro baina ya nchi ICJ imeamuru kwamba Somalia ina haki ya umiliki wa sehemu ya bahari Hindi inayozozaniwa baina yake na Kenya mpakani. Mahakama hiyo imechora mstari mpya wa mpaka na kugawa katikati sehemu inayozozaniwa licha ya Kenya kusema kwamba haitatambua uamuzi wake. BMJ Mridhi ana ripoti kamili. Uamuzi huo umetolewa licha ya Kenya wiki iliyopita kusema kwamba haitambui mahakama hiyo na maamuzi yake. Jopo la majaji kumi na nne wa mahakama hiyo ya ICJ limesema kwamba Kenya haijatoa ushahidi wa kutosha kwamba Somalia ilikuwa imefikia makubaliano ya namna mpaka wa sasa ulivyochorwa. Katika uamuzi wake, mahakama hiyo imegawa sehemu inayozozaniwa na hivyo Kenya kupoteza sehemu ya eneo hilo lenye ukubwa wa kilomita mia moja elfu mraba. Mahakama hiyo imechora ramani mpya ikigawa sehemu inayozozaniwa licha ya kwamba haina uwezo wa kutekeleza maamuzi yake. Uamuzi wa mahakama kwa kiasi kikubwa umeonekana kufurahisha Somalia katika kesi ambayo imeonekana kuvuruga uhusiano wa kidiplomasia kati ya majirani hao wawili. Sehemu yenye mzozo inaaminika kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta na gesi. Jaji John Donog alisema, For these reasons the court unanimously finds that there is no agreed maritime boundary between the Federal Republic of Somalia and the Republic of kwa sababu Kenya hizo, mahakama hii kwanza inakubaliana kwa kauli moja kwamba hakuna mpaka uliokubaliwa kati ya jamhuri ya muungano ya Somalia na jamhuri ya Kenya ambao unachukua mkondo ulioelezwa kwenye aya ya 35. Kenya ilikuwa inasisitiza kwamba mstari uliochorwa kuelekea mashariki kutoka eneo lililo karibu na Lamu ambapo kuna mpaka wa Kenya na Somalia ndio mpaka halisi unaotambuliwa. Somalia kwa upande wake ilikuwa inasisitiza kwamba mpaka wake unastahili kuwa mstari mstatili jinsi mpaka wake wa ardhi ulivyo. Lakini sasa mahakama hiyo imezitaka nchi hizo mbili kuheshimu uamuzi wa wake. The The court expects that each party will fully respect the sovereignty. Kwa sababu kesi hii ya mpaka wa baharini imeamriwa, mahakama inatarajia kwamba pande zote mbili zitaheshimu uhuru na haki ya mwingine kwa mujibu wa sheria za kimataifa nchi hizo mbili zilikubaliana mwaka elfu mbili na tisa katika mazungumzo yaliyoungwa mkono na Umoja wa Mataifa kusuluhisha mzozo wao wa mpakani kwa njia ya mazungumzo, lakini miaka mitano baadaye ya Somali ilielekea mahakama ya ICJ baada ya Kenya kuuza leseni za kuchimba mafuta katika sehemu hiyo yenye mzozo kwa kampuni mbili za kimataifa hapo mwaka wa elfu mbili kumi na mbili. George Msamali, mchambuzi wa masuala ya usalama katika eneo la Afrika Mashariki na Kati, anasema uamuzi wa leo huenda ukaongeza uhasama uliopo wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Uhusiano utazidi kuzorora, maanake hivi karibuni kumekuwako na malumbano makubwa baina ya serikali ya Nairobi na ile serikali ya Mogadishu, ambapo ikafika wakati ambapo Somalia ilivunja uhusiano wa kidiplomasia na taifa la Kenya, na serikali ya Farmajo mpaka hivi sasa imeshikilia msimamo huo huo kwamba Kenya imekuwa ikiwadhulumu wa Somali, na ilhali serikali ya Kenya pia ya Nairobi pia inasema kwamba hatija wao wadhulumu wa, wa Somali. Maanake kwa kipindi kirefu Kenya inasema wamekuwa wakarimu sana kwa Somali. Baada ya kupinduliwa kwa rais said Bare, wasomalia wengi walitokea Kenya, na hivi sasa kambi za za, za, za, za wakimbizi ambazo ziko kule Ifo na Dadaab wengi ambao wako katika kambi hizo ni wananchi kutoka Somali. Hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii, Kenya ambayo kama tulivyosema ilitangaza kwamba haikubaliani na maamuzi ya mahakama hiyo, haikuwa imetoa kauli yoyote kuhusu uamuzi wa leo. BMJ Murithi, sauti ya Amerika, Washington. Unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Swahili kupitia redio zetu shirika, miongoni mwao ni Step Redio ya Mbale huko Uganda, Redio Citizen na Redio Kaya huko nchini Kenya, RFA na UFM Redio nchini Tanzania, Redio Mwangaza na Redio Malaika za Lubumbashi huko DRC. Tunasikika pia kupitia sehemu mbalimbali mbali duniani kwa mtandao wetu wa VOA Swahili. Ofisi ya haki za binadamu ya Umoja wa Mataifa inataka uchunguzi wa haraka kamili usio na upendeleo na wa kujitegemea kufanyika kuhusiana na madai ya matumizi ya nguvu kuzidi kiasi dhidi ya wahamiaji nchini Libya. Umoja wa Mataifa umesema kwamba wanajeshi wa Tripoli wamekuwa wakifanya msako mkali ambao umepelekea kukamatwa kwa zaidi ya watu elfu nne na kuwaweka katika vizuizi vilivyojaa watu kuzidi kiasi. Mamia Sa kutafuta msaada wa kuondoka Libya baada ya kile mashirika ya misaada kuita ukandamizaji mbaya. Wahamiaji hao wanasema kuwa wamekabiliwa na unyenyesaji mkali na unyang'anyi katika nchi ambayo imekuwa na amani kidogo kwa muongo mmoja, lakini imekuwa ndiyo njia kuu ya kusafiri kwa watu wanaotaka kufika Ulaya. Msemaji wa haki za binadamu wa Umoja Mataifa Marta Hutado alimwambia mkutano wa waandishi wa habari huko Jeneva kwamba wanawake, watoto na wanaume walikamatwa na kufungwa pingu. Maafisa wa usalama walitumia nguvu isiyo ya lazima na isiyo na kipimo kuwazuia, ikiwa ni pamoja na kuwapiga risasi na kuwapiga wale ambao walipinga au kujaribu kutoroka. Tuna wasiwasi mkubwa kuhusu kuendelea kwa mateso ya wahamiaji na wanaotafuta hifadhi nchini Libya ambao wanakabiliwa na ukiukaji mkubwa wa kila siku mikononi mwa watendaji wa serikali na wasio wa serikali. Hivi karibuni kumekuwa na ongezeko kubwa la operesheni nzito za usalama na uvamizi inaolenga wahamiaji na wanaotafuta hifadhi. Haya yamesababisha mauaji na majeraha mabaya kuongezeka kwa, kwa kuwekwa kizuizini na katika hali mbaya na vilevile kusafirishwa kwa watu kwa nguvu hadi nchi zilizo kusini mwa jangwa la Sahara bila kufuata utaratibu na kukiuka kanuni za mtu kutorudishwa tena kwenye nchi uliokimbia na kukataza kufukuzwa kwa pamoja. Ijumaa, Oktoba 8, walinzi katika kituo kimoja waliwaua wahamiaji wasiopungua sita katika msongamano uliosababisha machafuko. Shirika la uhamiaji la Umoja wa Mataifa IOM limesema ni makundi ya watu waliofanikiwa kukimbia eneo hilo kabla ya kuzuiliwa tena. huu tado msemaji wa ofisi ya haki za binadam anasema, wa wanaitwa wahalifu tu kwa vile in ni uhamiaji, wamefungwa mara kwa mara katika hali mbaya. mm -hmm. Wanakabiliwa na unyang'anyi na unyanyasaji mara kwa mara na wakati mwingine huwawa. Tunatambua kwa ripoti ya hivi karibuni ya ujumbe wa kutafuta ukweli juu ya Libya ilihitimisha kuwa ukiukaji ulioonea ni wa kimfumo unaowapata wahamiaji nchini unaweza kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu. Serikali ya Umoja wa Kitaifa ya Libya ilisema inashughulikia suala tete kuhusiana na kadhia hiyo ya uhamiaji haramu, kwani inawakilisha janga la kibinadamu pamoja na athari za kijamii, kisiasa na kisheria ndani na kimataifa. Unasikiliza sauti ya Amerika VOM. Serikali ya Kenya imefuta leseni za uvuvi za meli sita za Wachina kwa madai ya manyanyaso dhidi ya mabaharia wa Kenya na kwamba wamiliki wa vyombo hivyo vya China huwashinikiza mabaharia kutumia zana za uvuvi ambazo ni haramu. Hatua hiyo imechukuliwa huku bunge la seneti nchini Kenya likitaka idara ya upelelezi kuendelea kuchunguza madai hayo ya manyanyaso. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. Serikali ya Kenya imewapokonya wavuvi wa Uchina wa leseni hizo kwa kile ambacho kinaripotiwa kuwa ni mateso kwa wavuvi wa Kenya kwenye pwani yake na madai ya kushinikizwa kutumia kiholela vifaa haramu katika uvuvi, gazeti la Daily Nation la Kenya limeandika. Wiki iliyopita makumi ya mabaharia waliosajiliwa wa Kenya wanaofanya kazi katika meli za Wachina walieleza bunge la seneti mjini Mombasa mateso na dhuluma wanazopitia pamoja na kulazimishwa kushiriki biashara haramu baharini kwa uvuvi, gazeti hilo limeendelea kuripoti. Gazeti hilo aidha, linaripoti kuwa wengi wao walikiri kutishiwa kutupwa baharini ikiwa hawatashirikiana kwa uvuvi wanaotakiwa kutekeleza. Kaimu mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya ubaharia nchini Kenya Jon Omingo amenukuliwa akieleza kuwa tayari serikali imewasiliana na wamiliki wa meli hizo kuhusu uondoaji wa leseni hizo. Hata hivyo, akiongea na VOA, Bwana Omingo ameeleza kuwa mabaharia wamekuwa wakinung'unikia masuala mbalimbali na mamlaka hiyo inaendelea kuyachunguza. Hii kampuni ilikuwa mm, mm, e, kampuni wa Kenya na China walikuwa wanafanya kazi pamoja. Sasa walipo, walipo dissolve hiyo partnership Ilibidi ilibidi they could not be registered in Kenya because the law requires that they, you must have a Kenyan, a Kenyan partner. Ni sita yeah Yeah, mamlaka ya ubaharia kwa muda sasa imekuwa ikilaumiwa na mabaharia kwa kuzembea kwenye majukumu yao badala ya kutatua changamoto zinazowakabili. Na baadhi yao mbele ya kamati ya bunge la Senate kuhusu leba mjini Mombasa wameeleza kukithiri kwa manyanyaso haya, lakini Bwana Omingo ameeleza kuwa kila mara matukio kama haya yanapojichipuza wanayachunguza. Sasa hiyo shida Seneta wa jimbo la Nairobi, Johnson Sakaja, ambaye ndiye mwenyekiti wa kamati ya leba katika bunge la seneti nchini Kenya, akizungumza na waandishi wa habari mjini Mombasa, ameeleza kuwa kuna manyanyaso yaliyoibuliwa na mabaharia na yanastahili kuchunguzwa na taasisi zilizotwikwa majukumu hayo. Um, wakati tumekuwa tunaangalia hali yao vile wanalipwa, vile wanaishi um, vile wana wanakula chakula um, tumeweza kugundua ya kwamba kweli kuna maneno mengi zaidi ambayo labda yamekuwa yamefichwa, uh, na kazi yetu ni kufichua. Kuna mambo ambayo yanaendelea katika bahari, um, ambapo inafaa kuwa ni jambo ambalo linainua uchumi letu kama taifa, um, lakini tumesikia kuna wale ambao wamesema ya kwamba kuna labda uhalifu unaendelea ama kuna wale ambao wanajifanya wameenda kwa uvuvi, lakini kuna mambo ingine ambao yanatendeka. so, tumesema zile idara ambazo za upelelezi ambazo zinahusika tutawapatia tuta uh, directive waangalie, wachunguze ni nini haswa inaendelea katika bahari yetu. Aidha Bwana Sakaja ameeleza kuwa ubaharia nchini Kenya unastahili kuwanufaisha raia wa Kenya na wala si mabaharia wa nchi za kigeni, kwa sababu tumesema wale ambao wanafaa kufaidika kwanza uchumi wa samawati kwanza ni watu wa pwani. Uchumi samawati, ukiangalia mataifa mengi katika dunia, imebadilisha uchumi ya nchi nyingi sana. Ukienda katika Pacific, ukienda Caribbean, ukienda uangalie nchi kama Uchina pia. Lakini kama kuna watu wa nje ambao ndo wanafaidika na sio wa Kenya, basi ni jambo la kusikitisha. Kennedy Wandera, sauti ya Amerika, Nairobi. Katika dunia ya wanawake, tunaelekea huko nchini Kenya na kuangazia juhudi zinazofanyika katika kuwasaidia wanawake nchini humo, ambapo ni moja ya makundi yanayopitia dhuluma nyingi, ikiwemo kujikuta katika hali duni ya kimaisha baada ya kupata matatizo mengi ya kufiwa na waume zao. Leo mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, amepata fursa ya kukutana na Mwanasha Gaserego ambaye amekuwa ndio tumaini kwa wajane baada ya kuanzisha mradi wa kuwasaidia wajane dhidi ya dhuluma za kijinsia sawia na kuboresha maisha yao kiuchumi kupitia biashara ndogondogo. Mwanashaga Serego ni kijana mwenye umri wa miaka 31, mwasisi wa shirika la kuwezesha wajane katika jimbo la Kwale na rais wa kwanza wa kitaifa muungano wa bunge la vijana Kenya kulingana na ripoti ya USAID Kenya, akiwa rais wa bunge la vijana miaka kumi iliyopita, Mwanasha alifanikiwa kufikia wanachama laki saba na elfu hamsini wa muungano huo kutoka vijiji elfu kumi na nne Kenya kwa kutumia ujuzi wake wa uongozi. Kwa miaka mitatu sasa, amekuwa akiendeleza harakati za kusaidia wajane dhidi ya unyenyesaji, ushauri na saha kwa wenye viwewe, na pia kuwapa mafunzo ya biashara ndogondogo na ukulima. Kwa nini aliamua kushughulikia wajane? Na nilianza um, uh, shirika hili baada ya kuona kwamba dhuluma dhidi ya wajane zilikuwa zimezidi katika jamii yangu mahali napoishi hapa Kwale, sana sana katika eneo lile la Msambweni. Kwa hivyo nikaona kuna haja sasa ya kuondoa hizo dhuluma uh, za jamii kwa mbinu ya kuleta wajane pamoja kuwaelimisha kujua haki zao, kuanzishia biashara ndogondogo, visa uh, ambavyo vinawafika wajane baada ya kufiliwa na wapendwa wao. Hali kawaida inakuwa kama mume yuko mzima katika hii jamii yetu, mambo pia yanakuwa shwari, lakini baada ya kufa kwa mume ndio pale wale watu ambao wanaishi nao kila siku wanageuka kwa wanyama. Jumla ya wajane mia mbili na moja wananufaika moja kwa moja na mradi huo, watu wajali wajane hata hivyo amefikia wengine zaidi ya mia sita na hamsini ambao wamepata mafunzo na kufahamu haki zao kupitia mradi huo. Mwanasha amefahamika na vitengo mbalimbali vya serikali na kupokea tuzo kadhaa ya hivi karibuni ni ruzuku kutoka kwa Fazil Chinoi Fellowship, akiwa miongoni mwa vijana wa kwanza kupata ruzuku hiyo inayolenga vijana viongozi wanaoendeleza miradi inayosaidia ya jamii. Nitaweza kufikia wajani wengi zaidi na kuboresha the, zile biashara zao ambazo walikuwa nimezianza kupitia hii Fazil Chinoi Fellowship. Um, imeanzisha mradi ambao unaitwa songesha mjani, kumsongesha katika biashara yake, kutakuwa na revolving fund kids pale internal ambao mjane ataweza kukopa na kufanya shughuli zake bila kuregesha bila kuteswa na e, benki bila kuteswa na huduma zingine za kifedha. Pili, mjane ataweza kuwa na bustani za mboga kuboresha afya yake, afya ya mjane ni muhimu sana, na katika tuwajali wajane, tunajali afya ya wajane. Kwa hivyo ataweza kupanda mboga tofauti tofauti katika makundi yao na anaweza kuvuna pale na kutumia katika nyumbani, ili ile shilingi ishirini ambayo ananunua mboga afanyie jambo lingine badala ya kwenda kununua mboga. Kenya kama mataifa mengine ulimwenguni, wajane hasa wa vijijini hupitia hali ngumu ya maisha, ila kwa wajane waliofikiwa na dada Mwanasha kupitia ushairi, waelezea namna mafunzo yanayopokea yanabadili maisha yao unyonge wa kimaisha vilevile wajane hawa wanajiendeleza na mradi wa kuweka fedha na kukopeshana kama njia ya kujiboresha kiuchumi. Mratibu wa shirika la Samba Sports ambalo linasimamia ruzuku ya zaidi ya dola elfu hamsini chini ya ushirika wa Fazil Chinoe Fellowship Muhamed Mwachausa aelezea kuwa fedha alizoruzukiwa Mwanasha sawia na vijana wengine ni kuboresha huduma na harakati anazotoa kwa jamii. Hiyo shughuli zinafanyika hapa hapa Kenya ama hapa Kwale. Kwa hivyo ndio pale ambapo Samba Sport inakuja. Sisi tunakuwa tunaenda kushikilia zile fedha ambazo kwamba zinaletwa ili kuweza kusaidia hii fellowship. Na katika zile fedha kwanza ni kuwalipa mishahara ya kila kila mwezi ili waweze kushughulikia zile shughuli zao. Cha pili, tunaenda kuwasaidia kuwajenga uwezo wa mashirika yao. Kama shirika lao liko kwa halina systems za kuweza kutembea peke yake, tunaenda kuwapatia uh, training ama capacity building kwa kwamba baada ya miaka mitatu itakuwa mashirika yao yanaweza kusimama kidete peke yao bila, ku, bila, bila kushukwa na mtu mwingine, waweze kupata ufadhili wa watu wengine. Vilevile tunaenda kuwasaidia katika networking, tukiwa hapa Kenya na hata kule Marekani. Tunahakikisha kwamba kupitia kwa kazi zao nzuri tunaziweka kwenye video na maripoti, ili kwamba wale wenzetu ambao wako Marekani kule juraz, wengine wanasambaza kazi zao ili zipate wengine ambao kwamba watapendezwa na kazi zile waweze kuwapatia kuwapiga jeki pia. Amina Chombo, VOA, Mombasa. Kabla hatujaondoka, mkamiti kibayasi anasoma muhtasari wa habari. Mahakama ya sheria za kimataifa ya Umoja wa Mataifa, ICJ, imetoa uamuzi ambao kwa kiwango fulani unaunga mkono madai ya Somalia katika kesi yake na Kenya kwenye eneo la bahari ya Hindi linalozusha mvutano kati ya nchi hizo mbili jeshi la kitaifa la Ethiopia limeanzisha mashambulizi ya ardhini dhidi ya wa wapiganaji kutoka mkoa wa kaskazini wa Tigrei jana Jumatatu, chama tawala cha cha mkoa huo Tigray People's Liberation Front TPLF kilisema. Kundi la wanawake kumi na watano wa Nigeria pamoja na watoto walisafiri kupitia msituni kwa siku sita kuwatoroka wanamgambo wa Kiislamu ambao walikuwa wamewateka kutoka makanisani huko kaskazini mashariki, gavana wa serikali alisema. Tunakomea hapo kwa leo. Matangazo yamesimamiwa na Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa. Hewani nimeshirikiana na mkamiti Kibayasi. Jina langu ni Kenneth Bwire, kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya. Asante sana kwa kuchagua kusikiliza Sauti ya Amerika. Uwe na usiku mwema, usiku mtulivu.