Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangalia masaibu yanayoikumba kampuni ya Facebook pamoja na mwasisi wake Mark Zuckerberg ambaye anakabiliwa na shutuma mbalimbali mbali, ikiwa ni pamoja na yale yaliyotokea Jumatatu ambapo mitandao yake Facebook, Instagram, WhatsApp na Messenger, huduma zilisitishwa kwa takribani saa sita. Katika sehemu ya pili twa kwenda mpaka kule nchini Kenya, tuone ni mikataba ipi ambayo serikali ya nchi hiyo imesaini na nchi zingine katika mauzo ya miraa. Ni kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi. Naam, na, kama ulivyosikia ni kwamba hisia mseto zimeendelea kutolewa kufuatia tukio lisilo la kawaida la juzi Jumatatu la kukatizwa kwa huduma ya mitandao ya kijamii ya Facebook, Instagram, Twitter na message kote duniani kwa zaidi ya saa sita. Suala hilo limeibua mjadala mkubwa kuhusu hali ya wateja kutegemea kampuni moja kubwa ya kimitandao ya kwa shughuli nyingi za kila siku. Baadhi ya wadau wanasema kwamba kuna haja ya kuwa na washindani wengine wakubwa ili jambo kama hilo linapotokea, wateja wanaweza kutumia mitandao wa mubadala. Ilikuwa ni mara ya kwanza kwa huduma za kampuni ya hapa Marekani Facebook inayofahamika kote duniani pamoja na mitandao yake mingine Instagram, Twitter na Messenger kukatizwa kwa muda mrefu namna hiyo katika historia ya mitandao ya kijamii. Habari kuhusu hitilafu hiyo zilienea kwa kasi kote duniani. Mamilioni kwa mamilioni ya wateja au watu wanaotumia mitandao hiyo wakijaribu kuelewa ni nini kilikuwa kimetokea. Lakini baadaye kampuni hiyo ilisema kwamba ilikuwa ni hitilafu kubwa ya kimitambo ambayo iliathiri vituo vyake vya deta kote duniani ikiwa ni pamoja na uwezo wa wafanyakazi wake kurekebisha hali hiyo. Baada ya zaidi ya saa sita, huduma hizo zilirejeshwa, lakini siyo kabla ya kupoteza zaidi ya dola bilioni sita za faida itokanayo na matangazo kwenye mitandao hiyo, kwa mujibu wa shirika la habari la Bloomberg. Wakati huo huo, bei za hisa za kampuni ya Facebook zilishuka kwa haraka kwa takriban asilimia 5. Tovuti inayofuatilia maswala ya mitandao kote duniani ya Down Detector ilisema kwamba mabilioni ya watu waliathiriwa na tukio hilo, licha ya kwamba lilikuwa la saa chache tu. Baadaye mkurugenzi mkuu wa Facebook Mark Zuckerberg akaomba msamaha akisema, samahani kwa kukatizwa kwa huduma hii leo Ninajua jinsi mnavyotegemea huduma zetu kuunganishwa na muwapendao. Lakini kwa wengi, msamaha huo haukutosha. Kukatizwa kwa huduma za kimitandao kulifufua mjadala kuhusu nguvu za mitandao kama Facebook ambazo hutoa huduma bila washindani wakubwa, baadhi ya wakosoaji wakisema kwamba kuna haja ya dharura ya kutathmini upya mfumo wa mitandao ya kijamii hapa Marekani na kwingineko ili kutoa nafasi sawa kwa washindani na wateja kupata makampuni mbadala ya kuwapa huduma kama hiyo. Matthew Hodgson, afisa wa kampuni ya teknolojia iliyobuni app iitwayo Element, anasema kukatizwa kwa huduma hiyo ni ishara ya kile kinachoweza kutokea wakati nguvu nyingi zikiwa mikononi mwa kampuni moja kubwa. The way to mitigate this is clearly not to go and concentrate. Ni wazi kwamba njia ya kutatua tatizo hili sio kuipatia nguvu nyingi kampuni moja kwa suala muhimu kama mawasiliano. Badala yake, unafaa kuwa na makampuni mengi kote duniani na kusambaza huduma hiyo kama vile internet ilivyokuwa. Kwa mfano, kunahitajika watoaji wengi wa huduma za internet ISP, mitandao mingi katika sehemu mbalimbali duniani na sava za barua pepe kwa kufanya hivyo, hatari itapungua kwa sababu itakuwa kote duniani, badala ya kuweka huduma hiyo kwa mikono ya kampuni moja tu. Kampuni ya Sensor Tower baadaye iliripoti kwamba apu zingine kama vile Telegram na Signal zilirekodi mamilioni ya wateja wapya baada ya kukatizwa kwa huduma hizo za Facebook, Instagram, Twitter na Messenger. Kukatizwa kwa huduma hiyo kulijiri wakati ambapo Zuckerberg na kampuni yake Tayari walikuwa wanakabiliwa na uchunguzi mkali. Mfanyakazi wa zamani kwenye kampuni hiyo ambaye utafiti wake wa kina ulichapishwa na gazeti la Wall Street Journal, alitoa ushahidi mbele ya kamati ya seneti ya Marekani, na kudai kwamba Facebook haijali maslahi ya watumiaji wa huduma yake na badala yake inajali zaidi kuhusu faida inayopata, na imesababisha mgawanyiko ambao umewadhuru zaidi wasichana wadogo na watoto. Zuckerberg hata hivyo amekanusha madai hayo. Kuhusiana na hilo mfanyakazi wa zamani wa kampuni ya Facebook Francis Hogen, kama ulivyosikia jana, aliambia kamati ya seneti hapa Marekani kwamba tovuti na programu za kampuni hiyo zinawaduru watoto na zinasababisha mgawanyiko na kudhoofisha demokrasia. Hogen ambaye ana umri wa miaka 37 ni meneja wa zamani wa bidhaa katika kampuni ya uh, hiyo ya Facebook na ambaye aligeuka na kuwa mfichuwa siri alitoa kauli nyingi za kukosoa utendakazi wa kampuni hiyo ambayo imekuwa ikikabiliwa na uchunguzi na vilevile ongezeko la wito au mito kadhaa ya kuutaka mtandao huo udhibitiwe. Sasa Facebook imeeleza nini? Mwasisi wa Facebook naye Mark Zuckerberg amejibu akisema kwamba maelezo ya hivi karibuni yalitoa picha ambayo siyo ya ukweli, yalitoa taswira ya uongo kuhusiana na kampuni yake hiyo. Katika barua aliyoiandikia wafanyakazi, lakini nakala zake zikafikia vyombo vya mbalimbali mbali vya habari, na pia akachapisha kwenye ukurasa wake wa Facebook, Zuckerberg amesema kwamba mengi kati ya madai ya Hagen hayana msingi wowote. Mjasiriamali huyo tajiri pia alieleza juhudi zao katika kupambana na maudhui yenye madhara akisema kwamba wameanzisha mikakati ya uwazi na ubunifu pamoja na mpango wa utafiti unaoongozwa na kampuni hiyo kushughulikia maswala ambayo yametajwa kwamba yanatashwishi. Facebook ni mtandao ulio na watumiaji bilioni 2.7 wanaotembelea ukurasa huo kila siku, kwa mujibu wa maafisa wa kampuni hiyo. Lakini licha ya umaarufu wake huo, imekuwa ikikosolewa kwa kushindwa kulinda usiri wa watumiaji, kutofanya juhudi za kutosha kuzuia usambazaji wa taarifa potofu na sasa kueneza maudhui ambayo ya yaaminika yanawadhuru wasichana wadogo na watoto kwa jumla. Tunajiunga sasa na Profesa David Monda ambaye anazungumza nasi moja kwa moja kutoka new York. Profesa, kwanza kabisa, baada ya hayo ambayo tumeyaeleza kuhusu huyu Frances Hogan ambaye alifika mbele ya kamati ndogo ya Senati hapa Washington hapo jana, kwanza kwa nini yeye ni muhimu uh, kwa yale aliyoyasema hapo jana. Yeye ni muhimu uh, kwa sababu ya kwanza ni kwamba yeye alikuwa mfanyikazi wa Facebook. Yeye ni msomi uh, kwa maneno ya kisayansi ya kompyuta, na pia ya kwamba alikuwa na ushahidi uh, ya ile yale maovu ambayo anadai Facebook walikuwa wameyatenda. Pili, kuna tetesi za awali uh, yani controversy ambazo zimekuwepo kuhusu uh, Facebook. Uh, utakumbuka kulikuwa na ile kuhusu Russia uh, kujaribu kuingilia kati uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na sita wa Marekani, na pia uh, sakata nyingine kuhusu Cambridge Analytica data ambayo uh, inasemekana kwamba Facebook wali itumia licha ya kwamba walijua kwamba huenda ikawa inapotosha. Sasa haya ambayo tumeyajua kutoka jana na hasa kutoka wikendi, wakati Francis Hogen alipohojiwa na chombo kimoja cha habari hapa Marekani e, yana umuhimu gani katika uh, mustakbali wa kampuni hii ya Facebook? Yana umuhimu kwa vigezo viwili, cha kwanza ni hapa Marekani, ya kwamba uh, Francis Haugen ameeleza kwamba vile, uh, uh, Facebook inavyotoa uh, habari zake, wakati mwingine inaangazia sana zile habari za chuki na hamaki na kwa siasa. Amethibitisha ya kwamba pia ilisaidia kwa zile vuguvugu vugu za Januari sita kujaribu kupindua yale matokeo ya uchaguzi hapa Marekani. Uh, anasema kwamba uh, wafuasi wengi wa Trump walitumia Facebook, kwa hivyo kwa kiegezo fulani ni uh, hatari kwa demokrasia. Baadhi ya mambo ambayo yamepewa kipaumbele kati ya yale yaliyozungumzwa jana na huyu Frances Haugen na pia kutiliwa mkazo sana na wale maseneta waliokuwa kwenye kamati hiyo ndogo ni kwamba athari ni nyingi ambazo zinawaendea watoto kutokana na utumiaji ya mat au matumizi ya mitandao hii hasa Facebook, Instagram, uh, Twitter na, na, na mengine, lakini hasa Facebook na zile kampuni ndogo ndogo ambazo ina amiliki yenyewe. Kwanza wanazungumzia kuhusu watoto hasa wasichana wadogo, eh, wakitoka kwa Instagram au wakiingia, wanatoka wakiwa na mawazo labda ya kutaka kujiua kuna masuala mengine kama vile inavyoelezwa, wanakuwa na matatizo ya kula, wanaita kwa kimombo eating disorders. Wanakuwa pia wanajisikia kwamba mili yao sio mizuri, baada ya kuingia hasa kwenye Instagram. Kwa nini wanalenga Instagram katika mazungumzo haya? Wanalenga Instagram, manake ni kampuni ambayo inamilikiwa na Facebook na kama kuna uh, uh, kuna tashwishi upande wa Facebook uh, sana sana, pia kutakuwa na mwingiliano uh, na zile shida za Instagram vile ume, umetaja wasichana wachanga. Sana sana wanapokuwa kabla wawe watu wazima, mara nyingi wana shida za kiakili za kifikra, wakati ule miili yao inageuka na huwa inabadilika. Imesemekana ya kwamba uh, haoje na metaja ya kwamba kuna utafiti ambayo Facebook imeifanya na imethibitisha ya kwamba wasichana wengi wa umri mdogo, umri kama wa miaka kumi na tatu kumi na nne hivi huwa wana fikra nyingi ambazo zinaongezeka wanapoingia kwenye mitandao kama Facebook, kwenye Instagram, maanake wanaona hizi picha za wana Hollywood, hizi picha safi, na wao wanajiona kwamba miili yao sio nzuri, kwa hivyo wana hizi hisia ya kutaka kujiua ni kushukuru sana Profesa David Monda kwa mchango wako leo katika Kwa Undani. Asante sana bwana mwenyekiti, nimeshukuru sana, uwe na siku njema. Msikilizaji, Profesa David Monda amejiunga nasi moja kwa moja kutoka New York, na yeye ndiye anatukamilishia sehemu ya kwanza ya kipindi Kwa Undani, lakini kama ilivyo ada, nakuambia usiondoke, kwani tuna dakika kadhaa zimesalia na tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Barabara kabisa, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Nikiwa hapa ni BMJ Mridhi, niko hapa Washington DC. Wanasema ahadi ni deni. Kama nilivyokuarifu, ni kwamba Kenya imeingia katika mazungumzo na serikali za Congo na Jibuti ili kupata soko jipya la miraa inayokuzwa kwa wingi katika taifa hilo la Afrika Mashariki baada ya soko kuu huko Somalia na nchi za Ulaya kuyumba. Tuungane sasa na wenzetu katika studio za VOA Mombasa, Salma Muhamed na Josfat Kioko watujuze mengi zaidi katika sehemu hii ya kwa undani. Asante sana. Zao la miraa nchini Kenya linakuzwa kwa wingi na soko kubwa limekuwa ni Somalia, lakini lilipigwa marufuku na pia katika mataifa ya Ulaya kama vile Uingereza na Uholanzi. Sasa aonekana kuna mwamko mpya kwa sababu mataifa ya Kongo na Jibuti Amo katika mazungumzo hayo na nchi ya Kenya, viongozi mbalimbali wamedokeza hayo, kwa sababu wakulima wanalia sana kuhusiana na soko kudorora, kutoka hapa kupeleka kuuza katika mataifa mengine. Mfano haye uko hapa kwa huyu mkulima. Ukisema kweli, Somalia ndiyo ilikuwa imebaki soko la kipekee lile, ambalo tulikuwa tunasema ndio tunategemea na ndio ilikuwa uti wa uchumi wetu, kama ama wale wafanyikazi wa miraa hisia kali sana hizo, na ndiyo maana kuanzia leo, maafisa wakuu hapa nchini Kenya wanaoshughulikia zao hili la miraa kusafirishwa kuuzwa katika mataifa mengine wametangaza kwamba mazungumzo yamefikia mahali pazuri mabalozi na maafisa wengine kutoka serikali ya Jibuti na hata mazungumzo katika nchi ya Kongo sasa yanaleta matumaini kwa wakulima na wafanyi biashara ambao wengi zaidi wanategemea zao la miraa, ambayo hapo mbele ulisikia marufuku iliyopigwa kuuzwa katika mataifa ya Ulaya. Somalia ilikuwa imesalia soko soko kubwa, lakini sasa hili soko bado lina yumbayumba. Ilikuwa imetangazwa kupigwa marufuku kutosafirisha Somalia, mapema mwaka huu wakatangaza kwamba marufuku imeondolewa lakini kuhusiana na ule mzozo wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia, ikaonekana soko kadorora tena na ikawa ni wazi kuwa hiyo marufuku haijaondolewa. Sasa basi, gavana wa Meru, eneo ambalo linakuza miraa kwa wingi hapa nchini Kenya, Kiraiti Murungi amedokeza mkakati huu wa kutafuta masoko katika mataifa tofauti ya Afrika. Wanakaranja Moses ulende timu ambao ulipeleka mpaka Jibuti. Viongozi wa miraa wameeleza hiyo mambo hiyo safari sana because, sasa mtapata pesa ya kuongeza kwa memba wenu wa kuinua zaidi. Na Karanja anamsaidia kutafuta soko ingine upande wa Kongo. Ni gavana Kiraitu Murungi huyo alipokuwa akizungumza na waandishi wa habari na kuleta matumaini kwa wakulima wa zao hili la miraa, wengi wakitoka eneo la kati, kaunti ya Meru inakuza miraa kwa wingi na hapa tunazungumzia uchumi mkubwa katika kipato cha nchi ya Kenya kwa sababu kabla ya marufuku hizi kutangazwa kwa zao la miraa katika mataifa ya Somalia na kwingineko, kwa mujibu wa wachambuzi wa masuala ya biashara na uchumi, ilikuwa imekadiriwa kwamba kwa siku moja miraa inaleta dola za Marekani laki nne 400000 US dollars ilikuwa inapatikana kila siku kwa wastani tu. Hii ina maana kwamba kwa mwezi mmoja dola milioni kumi na tatu za Marekani kupatikana kwa mwezi mmoja katika uchumi unaopatikana kupitia miraha na ndiyo maana uhusiano huu wa kidiplomasia ikiwa bado unayumbisha biashara hii na mkakati huu sasa wa kutafuta soko jipya katika nchi za Jibuti na Congo. Hapa katika kwa undani tumemwalika mtaalamu wa maswala haya kuzungumza nasi mwenzangu, Salma Muhammed amezungumza na mwathiri kutoka chuo kikuu cha Marekani nchini Kenya, USIU University katika eneo la Nairobi. Profesa Masharia Munene anayefunza somo la historia na uhusiano wa kimataifa katika chuo hicho cha USIU, hapa anatupa mtazamo wa kitaalamu kuhusiana na Kenya kutaka kufanya biashara hii ya miraa na mataifa mengine, ikiwa uhusiano bado unazidi kuyumba katika nchi ya Somalia. Uh, tuanze kwa swali kuuliza kuhusiana na hatua ya hivi punde ya serikali ya Kenya kuchukua hatua ya kutafuta soko jipya la biashara ya miraa haswa katika nchi za Jibuti na Kongo. Uh, tunafahamu kwamba katika historia ya biashara hii ya miraa imepata panda shuka za hapa na pale. Tunajua kwamba uh, nchi ya Kenya inapata pesa nyingi sana kupitia biashara hiyo, na unakumbuka pia hapo nyumbani soko la kupeleka nchi za magharibi lilifungwa, hii nikiwa nchi za Uholanzi na nchi ya kule Uingereza. Hebu tupatie mwelekeo hivi sasa wa nchi ya Kenya haswa kuhusiana na hatua hizo za kibiashara kwa ujumla na hizi pandashuka ambazo zinatokea. Kwanza tuseme ni huzuni Uati, nchi mbili ambazo ni majirani zinazozana na kuzozana zinahusisha biashara na mambo mengine ambayo huhusika na nchi. Ni kweli, nchi ya Somalia ndio soko kubwa sana kwa bidhaa hizi za miraa, na wengine wanaweza sema hata muguka, lakini uh, e miraa zaidi. Na ikiwa soko imefungwa au imepungua saa nchi na jukumu la kutafuta mahali pengine ambapo inaweza pata soko na kama basi nchi ya Kongo au ya Burundi kutapatikana soko huko, basi ni vizuri kwa nchi kutafuta, e, tafuta hiyo soko, ili wenye kuuza miraa e, wasija wakapoteza biashara zaidi. Lakini hasa ni nchi yenyewe, uhusiano wa nchi zote ambazo husika uwe bora na wasikilizana njia ya kufanya biashara, na nani atafanya nini na nani atawachia wapi mwingine. Lakini yote inategemea na vile viongozi wa nchi wanahusiana na ni nini haswa ambacho kimetokea kusababisha soko hili la uh, kutoka hapa nchini Kenya na soko la Somalia ama uhusiano huu wa kibiashara kutatizwa mpaka kupelekea hivi sasa wale wafanyabiashara wakubwa wa soko hilo la miraa uh, wanasema hawana matumaini tena ya nchi ya Kenya na Somalia kurudi tena kupata uhusiano huu. Yote inategemea siasa, siasa, siasa nchi, nchi, nchi ya ya ya Somalia, ya Kenya, hasa ya Somalia maana ndio iko na matatizo zaidi. Nchi ya Somalia si nchi kamili, kwa vile na uwezo wa kujiendesha vinavyostahilika. E, Somalia ni nchi ambayo iko na shida la mgawanyiko, na e, ikiwa kuna shida ya mgawanyiko, ni vigumu sana kukuwa na msimamo mmoja. Maana wakichukua msimamo mmoja, msimamo huu, kuna watu ndani ambao wanapinga, na mambo kama hayo. Tunajua ati kulikuwa na ile shida ya uchaguzi nchini Somalia na vile wanasiasa huko wanazozana hivi sa nyingine, wengine wanafikiri watapata umaarufu ikiwa watapindua mawazo ya watu wa Somalia kutoka shida za Somali zielekee Kenya. Na kwa vile tuna historia ya kutosikizana, hasa juu ya mipaka, kutoka wakati wa nchi zote mbili zilijipatia uhuru, basi tunaeza kutoka wakati huo kulikuwa na ile shida ya kuuliza mpaka uko wapi, naye anafaa kuwa pande gani na kitu kama hicho, lakini hii walijaribu kutatua na kwa muda mfupi kata tuliwa lakini, kuna mambo mengine ambayo hujuingiliwa na wa nchi za uh, kutoka nje ya bara Afrika na maana wana madhumuni yao huko ndani. Miaka fulani imepita hivi, Somalia ikaamua ingependa kuchukua maji ya Kenya, kuhamisha mpaka wa maji na basi hapo tana, nchi mbili zikaanza kuvutana. Kenya ikasema ikaitaki hiyo mambo haiwezi kubali, ikiwa ni juu ya kuvua basi tusikizane juu ya kuvua, na kusema ati mpaka ubadilishwe hapo itakuwa ni shida. Sa ukiangalia hiyo sa hiyo mzozo wa mpaka ndio sasa ume, umezorota zaidi sa so, ukaingilia hata kwa biashara za kawaida kusema kama ni hivi Hivyo basi tufunge mpaka hapa, tuache nini iwe kuhusiana usiana wa nchi ze mbili. Si ati ni watu wa Somalia na Wakenya peke yake, kuna nguvu zingine zinatoka mahali pengine ambazo labda zingependa kuona mambo ya Kenya kwa njia fulani, ili wafaidike zaidi kuliko vile wanafikiri watafaidika wa unajua, kama nchi ya Somalia ambayo haina serikali kamili, inakuwa ina shida kusimamia maslahi yake kutoka kwa nchi zingine. Kabla ya soko hilo kusambaratika, awali tulipoteza soko la kimataifa katika nchi za Uingereza na Uholanzi, ambapo zao hili pia lilikuwa linafanya vizuri. Kipi kilitendeka Uingereza na Uholanzi? Maana nchi hizi mbili ukiziangalia sana wako nini huko, uh, Somali saa zingine wanachochea huko kidogo, na ikiwa ni hivyo, maana wanaonekana wao ndio waliko na uwezo mwingi hasa juu ya ma, hii mafuta au gasi ambayo inasemekana iko katika mpaka hapo hivyo na saa zingine inaonekana wao ndio walichochea ati Somalia iseme inaenda kotini, hii koti ambayo iko uko, uko Holandi, ati ndio ya ICJ, ati ndio kuangalia mpaka uko wapi. Lakini ukiangalia sana hii mambo ilitokea wapi, wakati kwanza ile serikali ambayo iliundwa, na ukiona mawaziri na watu wakubwa wote ni raia wa nchi zingine, si wa Somalia maana walikuwa wamekuwa hama eh, kiuraia. Sasa Somalia yenyewe inaonekana ni nchi ambayo ilikuwa inatawaliwa kutoka nji ya Somalia na wananchi wa nchi zingine, wakisema tindio mawaziri na mmoja ya hapo. Hivyo tuliona hivyo kwamba um, walianza kuingilia hii mzozo hii, na hapo nipota, ukiangalia sasa upande wa Kenya na upande wa Kenya kulikuwa na shida hasa kati ya ha, nchi za magharibi zingine zilikuwa na, zina tamaa ati mtu fulani achaguliwe na mwingine asichaguliwe. Walikuwa wengine wanafikiria labda wapaa makao huko Hegi na wasirudi nyumbani, lakini wananchi wa Kenya wakasema ni wakakatae, wakachagua waka, waka hao watu. Hayo iliyaudhi sana um, hayo mataifa ya kutoka maeneo, na ndio wakati huo tukiangalia, wakati huo ndio wazi walianza kusema tisawa. Uh, kwanza ziwasiwa hii yao na mingine ingine ilikuwa imetukia serikali so, ambayo ya Somalia ilikuwa ina nguvu, ina uwezo hasa in, in, nchi ya Uingereza ikapewa kibali ati kutafuta mafuta na gas katika eneo hilo ka la mpakani si ndio? Hapo sasa wanaanza kusema sasa hisi mpaka isogeshwe kidogo tu, yu, yu, tuweza kufanya hivi na inasemekana ndio walitoa fedha za kuwezesha e, Somalia kwenda kotini kusema ni hivi, si Somalia ilitoa pesa iko na ilikuwa njia moja kuisukuma Kenya katika kona, na mm -hmm. za kushangaza moja hauma, serikali ya Somalia ilitengenezewa Kenya <laughs> no. na hata Somali no, huko wanabiashara nyingi sana pa Kenya, lakini kukifika wakati wa siasa na matakwa ya nchi zingine basi marana, saa kuna mambo yanaingilia hapo ndani ambayo yanaifanya vigumu nchi mbili kukaa pamoja bila ku- kurushiana maneno. Huyo ni Profesa Macharia Munene, mwathiri kutoka Chuo Kikuu cha USIU mjini Nairobi, akamilisha mazungumzo nasi hapa katika Kwa Undani. Nikufahamishe tu kwamba nchi ya Kenya na Ethiopia wamekuwa wakishiriki biashara hii ya uuzaji wa miraa katika nchi ya Somalia, na imekuwa pia ni tisho kutokana na janga la COVID-19 biashara hii kudorora, kando na marufuku za kimataifa zilizokuwa zimewekwa na nchi mbalimbali, na kuwaacha wakulima wa, wa miraa hapa nchini Kenya wakiwa hoi. Hatuna la ziada kutoka hapa, tukurejeshe Washington DC. Asanteni sana wenzangu, Josfat Kioko na Salma Muhamed kwa hiyo ripoti safi kabisa. Msikilizaji, hao ndio wanatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima hiki cha Kwa Undani, kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi ni Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, mimi ni BMJ Mridhi, upande mitanda wa mitandao alikuwa ni Jafar Mjasiri. Kwa pamoja tunawatakieni usiku mwema, tuonane hapo kesho inshallah. sana kwa muda ulionipa wakati tukiwa na wewe, wakati tukisikiliza marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Washington DC. Hadi wakati mwingine, jina langu Harrison Kamau, nikikutakia furaha, fanaka na baraka popote ulipo. Kwa heri ya kuonana <mulia>