Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati, saa 8 mchana hapa Washington DC. Zifuatazo habari za dunia, msomaji Sande Shomari. Mwandishi wa Kitanzania Abdulrazak Guna amepewa tuzo ya Nobeli ya fasihi. Mwandishi huyo wa riwaya amepewa tuzo ya Nobeli ya fasihi ya mwaka elfu mbili na ishirini na moja, kwa kuelezea kwake kwa kakamavu na ujasiri athari za ukoloni na hatima ya mkimbizi katika ghuba kati ya tamaduni na mabara. Tuzo hiyo hutolewa na taasisi ya Sweden na thamani ya dola milioni 1.14. Alizaliwa Zanzibar mwaka 1948 na Guna aliwasili Uingereza kama mkimbizi mwishoni mwa miaka ya 60. Ni mwandishi wa riwaya kumi na hadithi kadhaa fupi, na alikuwa ni profesa wa fasihi wa Kiingereza na hali baada ya ukoloni katika chuo kikuu cha Kent Canterbury hadi kustaafu kwake hivi karibuni. Habari habari zaidi tutapata baada ya ya taarifa ya habari. Utawala wa kijeshi wa Guine siku ya Jumatano ulimtaja Mohamedi Bivogui, mfanyakazi wa zamani wa serikali na mtaalamu wa fedha za kilimo, kama waziri mkuu kusimamia mabadiliko yaliyoahidiwa kurejea kwenye utawala wa kidemokrasia kufuatia mapinduzi ya mwezi Septemba. Bivogui mwenye umri wa miaka sitini na nane pia ni mpo Dialo Teli, mwanadiplomasia maarufu wa Guine ambaye aliwahi kuwa katibu mkuu wa kwanza wa OAU kabla ya kuundwa kwa Umoja wa Afrika, aliwawa na utawala wa dikteta Sekou Toure. Bivogui, ambayo uteuzi wake ulitangazwa katika amri iliyosomwa kwenye televisheni ya taifa, atasimamia mpito ambao mpango wake bado haujafafanuliwa. Algeria, muungaji mkono mkuu wa chama cha ukombozi wa Sahara ya Magharibi, hii leo Alhamisi, wameitaka Moroko kuwaondosha wanajeshi wake katika eneo lisiloruhusiwa shughuli za kijeshi ndani ya Sahara ya Magharibi, ili kuwezesha juhudi za kupatikana suluhisho la mzozo wa taifa hilo. Baada ya uteuzi wa mjumbe mpya wa Umoja wa Mataifa. Umoja wa Mataifa jana Jumatano ulimteua mkongwe wa shirika hilo Mtaliano Stefan di Mistura mwenye umri wa miaka 74 kama mjumbe mpya wa mzozo huko Sahara ya Magharibi, baada ya wajumbe kadhaa kukataliwa na Moroko au Polisario kujazwa nafasi tangu Mei 2019. Algeria kupitia msemaji wake wa wizara mambu ya mambo ya nje ilibaini kwa kuvutiwa na uteuzi wa bwana di Mistura. Wakati huo huo wakitaka kuondolewa kwa wanajeshi waliopelekwa wana na moroko mwishoni mwa mwaka elfu mbili na ishirini katika eneo lisiyoruhusiwa shughuli za kijeshi la guargerat mbali sana kusini mwa nchi hiyo baada ya kundi la wanamgambo wa sarawi kufunga barabara pekee ya kuelekea mauritania ikichukuliwa na polisario kuwa inakiuka sheria unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc Shirika la Human Rights Watch lilisema katika ripoti yake leo Alhamisi kwamba polisi wa Ufaransa wanawasumbua wahamiaji walioko kaskazini mwa bandari ya Kalei mara kwa mara, wakibomoa mahema yao na kuwalazimisha kuzurura mitaani kama sehemu ya sera ya kuvunja moyo kubaki huko. Ripoti hiyo ya kurasa 75 inathibitisha njia zinazotumiwa na maafisa wa usalama kuzuia kuibuka kwa makazi mengine makubwa ya wahamiaji huko Kalei. Miaka mitano baada ya kubomolewa kwa kambi ya Jungle iliyokuwa ikikaa hadi watu elfu kumi, Kalei kwa miaka kadhaa imekuwa mahali pa kukusanyika kwa wahamiaji kutoka mashariki ya Kati, Asia na Afrika wakijaribu kupitia ujia wa maji wa Uingereza kutokea Ulaya kuingia Uingereza. Ripoti inaeleza kwamba polisi wanatumia mbinu za kikatili ili kuwalazimisha wahamiaji kuhama bila ya kutanzua hali yao ya ukimbizi au kuwapatia makazi mapya. Mashirika yasiyo ya kiserikali yanakadhiria idadi ya wa wahamiaji wanaoishi karibu na Calais kwa sasa ni kati ya elfu moja na mia tano hadi elfu mbili pamoja na familia nyingi. Maafisa wa mitaa wanakadhiria kuwa ni mia tano tu wanaosalia katika eneo hilo. Kwa upande wake, yakikabiliwa na kuongezea kwa hisia za wananchi dhidi ya wa wahamiaji, serikali ya Rais emmanuel Macron imeendesha kampeni ya kuzuia kambi mpya kujitokeza. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye BMJ Muriithi katika kipindi cha kwa undani. Jina langu ni Sunday Shomari, kwa heri kwa sasa. Kwa undani, kutoka idaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari. Tunapekua pekua, msikilizaji, na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki, tutaangazia Shirika la Afya Duniani kutangaza kwamba sasa kuna chanjo ya pekee dhidi ya malaria ingawa ni kwa watoto wadogo. Nini kinachosemwa na shirika hilo? Katika sehemu ya pili, tutamwangazia Abdulrazak Gurnah, mzaliwa wa Tanzania aliyeandika vitabu kumi na ambaye ndiye mshindi wa tuzo ya Nobel ya fasihi mwaka huu. Ni kwa undani. Mimi ni BMJ Muridi nikiwa hapa Washington. Nam, ni kama ulivyosikia kwenye utangulizi wetu hapo, ni kwamba shirika la afya duniani WHO hapo jana Jumatano lilitoa idhini au kibali cha kutoa chanjo dhidi ya malaria, na itakuwa ni chanjo ya kwanza kabisa na ya pekee ambayo imeidhinishwa ili ipewe watoto, hususan katika bara la Afrika ambalo limekuwa likikumbwa na matatizo chungu nzima kutokana na ugonjwa huu, ikiwa ni pamoja na maafa. Hii ikiwa ni hatua muhimu katika kupambana na ugonjwa huo ambao unaua maelfu ya watu kila mwaka. WHO imependekeza chanjo iitwayo RTSS au Mosquirix, ambayo licha ya kwamba ilitengenezwa na kampuni ya kutengeneza dawa ya Uingereza iitwayo GlaxoSmithKline, mkurugenzi mkuu wa WHO Tedros Adhanom Ghebreyesus anasema ni chanjo iliyotengenezwa na wanasayansi wa Afrika. Hebu tumsikie hapa. Tangu mwaka elfu mbili kumi na tisa dozi milioni mbili nukta tatu za chanjo ya Mosquirix zilitolewa kwa watoto nchini Ghana, Kenya, Malawi. Kwa kifupi ni kwamba ugonjwa wa malaria huua zaidi watoto walio chini ya umri wa miaka mitano. Mpango huo uliwezekana baada ya mwongo mmoja wa majaribio ya kimatibabu e, katika nchi saba za Afrika. Kiongozi huyo wa shirika hilo la kimataifa amegusia pia hatua nyingine za kupambana na malaria kama vile vyandarua na dawa za kunyunyizia, kama ambazo zingechangia katika juhudi zilizopo hivi sasa za kupambana na ugonjwa huo. Kitakwimu ni kwamba malaria ni ugonjwa unaoua kuliko COVID-19 barani Afrika. Msikilizaji, ni ugonjwa uliowaua wa Afrika laki tatu na elfu themanini na sita mwaka elfu mbili na kumi na tisa kwa mujibu wa makadirio au takwimu zilizotolewa na WHO ikilinganishwa na vifo laki mbili na elfu kumi na mbili vilivyothibitishwa kutokana na COVID-19 katika miezi 18 iliyopita. Kwa hivyo utaona kwamba licha ya kuwa ugonjwa wa covid-19 bado ni hatari, hatari ya ugonjwa wa malaria ni kubwa zaidi, ni kubwa maradufu. WHO inasema asilimia 94 ina ya visa vya malaria na vifo vinatokea Afrika, ambalo ni bara lenye watu bilioni 1.3 na labda ni kwa sababu hiyo ambapo mkurugenzi wa WHO katika bara la Afrika Mwashidisho Moeti Kwa muda mrefu tumekuwa na matumaini ya kupata chanjo yanayofanikiwa kuzuia malaria na sasa, kwa mara ya kwanza, tumeipata. Tumepata chanjo ambayo inapendekezwa kutumiwa kwa idadi kubwa ya watoto. Kwa hivyo mapendekezo ya leo yanatoa matumaini kwa bara hili. Tunatarajia watoto wengi wa kiafrika watapata kinga ya ugonjwa wa malaria na watakuwa na kuwa watu wazima wenye tija. Msikilizaji, malaria husababishwa na vimelea ambavyo ni vya kipekee na hubadilika kwa haraka na huwa vinaweza kukwepa mfumo wetu wa kinga kwa haraka, na ndio sababu lazima mtu apate malaria mara kwa mara kabla ya kuanza kupata kinga hata kidogo. Na ndiyo sababu wataalamu wanaeleza kwamba chanjo hiyo ina ufanisi wa asilimia 40, lakini pamoja na hayo, haya yanatajwa kama mafanikio ya kushangaza na pia ni kama kufungua njia kwa chanjo zingine zenye nguvu zaidi, kwa sababu inaelezwa ni chanjo ya pekee ya kuzuia vimelea hivyo vinavyosambazwa na wadudu. Na kabla sijamleta daktari mmoja kutoka Kenya, tusikie vile ambavyo, uh, tangazo hilo limepokelewa. Ni kwamba wataalamu wa WHO wanasema chanjo hiyo ni salama na bado inasababisha kupunguzwa kwa malaria kali kwa asilimia 30 iliweza kufikia zaidi ya theluthi mbili ya watoto ambao hawana chandarua cha kulala ndani, na kwamba hakukuwa na athari zozote ambazo zinaweza kutajwa kama mbaya kwa chanjo zingine za kawaida au hatua zingine za kuzuia malaria, na kwamba ni chanjo iliyokuwa au ambayo sasa itaweza kupatikana kwa gharama au kwa bei nafuu kwa nchi ambazo zitaipata. Kama ulivyosikia moja ya nchi ambazo majaribio hayo yamefanyika ni Kenya, na sasa nimempata Daktari Bernard Muhia akiwa mjini Nairobi. Aliwahi kuwa waziri wa afya katika kaunti ya Nairobi e, na amekuwa akifuatilia mambo kuhusu malaria sasa, na sio tu Nairobi katika lakini katika nchi nzima. Bernard Muhia daktari, kwanza kabisa tueleze, mmepokeaje taarifa kwamba sasa kuna chanjo ya malaria. Hii chanjo imechukuliwa vizuri sana katika nchi yetu ya Kenya kwa sababu ya vile malaria inashika watoto wengi na vile inaleta maafa zaidi katika nchi yetu ya Kenya. Kwa hivyo tunafurahia sana, ikianza kuwa road hunt ama kupatianwa, sasa I'm sure Kenya nchi yote yetu tutaipokea Kuanzia kwa njia nzuri zaidi. Lakini maelezo ambayo tumepata kutoka kwa WHO yanasema kwamba e, labda asilimia arobaini tu ya ufanisi wake ndio ambao ambao unajulikana na, na kwamba pia watoto watachanjwa sijui mara kama nne kabla ya, ku, ya kupata kinga na tena ile kinga itakuwa ni kwa muda mfupi. Unaona e, yote haya labda yana yanamwagilia maji hatua au juhudi ambazo zimekuwepo. Wengine wanasema hai, hii kwa nini haina haisaidii sana kama ambavyo wangetarajia? Utasemaje, daktari? Asante kwa hilo swali. Ningesema hivi katika, al, al, al, n, katika n, vaksini watoto kama tuseme mia moja wamepatiwa vaksini alafu out of hiyo mia moja tharathini ama hamsini wapate kinga kwa ugonjwa wa malaria, ni afagali kuliko o, ni imbeta kuliko hatuna chanjo la malaria. Kwa hivyo hata kama iko, hakuna vaccine ulimwengu mzima imetengenezwa imekuwa effective. Kwa hivyo ningesema hata hii imekuja vile vile itasaidia ikuja, ili isaidie tukizuia, katika watu kumi, watoto kumi, tuzuie vivo kama nne ama tatu nah, eh, ni vizuri kuliko chochote, kama hatuna chochote nam. Lakini inavyojulikana ni kwamba sio sio chanjo ambayo imechukua muda mfupi. Nimeona wengine wakieleza hapa, naangalia kwa BBC hapa, wakisema imechukua zaidi ya miaka mia moja yaani walianza kufikiria chanjo hii karne nzima iliyopita. Ni kwa nini? Nakumbuka sasa saa hii niko na miaka thelathini na tano ya mambo ya matibabu, na nakumbuka kuna trials za hii vaccine, imejaribiwa miaka hiyo yote. Hata hiyo umesema mia moja ni kwa sababu ya ni, ni, ni kwa sababu ya vile, ziru, vile vile vya malaria inaendelea na kubadilika kila wakati, lakini wakati huu tuko na breakthrough ya hiyo vaccine vaccine kuwa tayari iwe rolled kwa communities, tuseme hapo Kenya labda kwa watu wanaojaribu kuelewa hali ya afya hapo, ugonjwa wa malaria una athari kiasi gani au kiwango kipi hasa kwa watoto asandi. Tena nashukuru, katika Kenya watoto wale wanakufa wengi wakio uh, magonjwa mengine kama pneumonia. Malaria ni katika magonjwa ile mbaya zaidi, inasababisha si kifo, kifo, kifo peke yake mbadoso madhara ingine ya afya nyingi, kwa hivyo sisi kama kan, kama nchi tutafaidi piga sana kuliko hii sasa vaccine, ikiwa authorized, kuwa pro ikiwa imekuwa authorized, tukipata sasa, tuanze kuwachanja watoto wale wako na miaka mitano na chini itakuwa bora zaidi kwa kuzuia magonjwa ya malaria na kifo kile kinatokana na malaria, na also economy kama tulivyozungumza. Daktari, wewe umeshakuwa waziri wa afya katika kaunti eh, ya Nairobi eh, na unajua jinsi ambavyo wakati mwingine pia kugharamia eh, mambo kama haya inakuwa ni vigumu kutafuta ufadhili na nini, sijui wakati baada ya haya kutangazwa, unaonaje kuhusu uh, jinsi itakavyo eh, gharamiwa kupata chanjo hiyo hasa kwa mataifa, sio tu hapo Kenya lakini kwa mataifa mengi ya Afrika ambayo yanaathiriwa sana na ugonjwa huu wa malaria. Nauliza hivi kwa sababu najua tayari kuna maswali kuhusu jinsi ya kugharamia uh, chanjo ambayo sasa hivi inasambazwa ama inaenezwa kote duniani ya COVID-19. Sasa hii manake ni vigumu kwa wengi walio kule Afrika na nchi ambazo ni maskini. Sasa hii nayo unaonaje, itakuwaje kugharamia, uh, itakuwa vipi? Niko na hakika ya kwamba serikali yetu ya Kenya na wale wa, stakeholders wengine uh, wale wa, wa afya wa afya ya umma wa afya ya private practice, najua ya kwamba eh, resources ama fedha zitapatikana vitavit, ili tungalimie hii vaksini, kwa sababu tunajua serikali ya Kenya imejua vaccine ni very effective means of kutibu magonjwa kwa hivyo, na niko na hakika na ya kwamba Kenya together with other partners kwa health tutatafuta fedha za kununua hii vaccine. Nikushukuru sana Daktari Bernard Muya kwa kuzungumza na Sauti Amerika na nawashukuru sana kwa kuwa nami, asante msikilizaji. Dr Bernard Muya ni daktari ambaye anahudumu kwa sasa kwenye bodi ya wakurugenzi katika kaunti ya Murang'a. Na amewahi kuwa waziri wa afya katika kaunti ya Nairobi. Amezungumza nasi hapo kwa njia ya simu akiwa mjini Nairobi. Kuongezea tu tukielekea mwisho mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, ni kwamba WHO inapendekeza kwamba katika udhibiti kamili wa malaria chanjo hii ya RTSS itumike kwa kuzuia malaria kwa watoto wanaoishi katika maeneo yenye maambukizi ya wastani hadi viwango vya juu. Kwa vigezo hivyo vya WHO, wanaeleza kwamba inapaswa kutolewa kwa mpangilio wa dozi nne kwa watoto wa umri wa kuanzia miezi mitano. Mkurugenzi huyo wa WHO ambaye tulimzungumza Uh, kumuhusu katika ukanda la uh, Afrika, bara la Afrika, Dr. Masidisho Moeti amesema kwamba ni mabadiliko makubwa na imefika yani, chanjo hiyo wakati ufaao kabisa. Kusisitiza tu ni kwamba malaria bado ni chanzo kikuu cha magonjwa na vilevile vile vifo vya watoto eneo la uh, kusini mwa Afrika na vilevile vile, uh, kusini mwa jangwa la Sahara. Inaelezwa kwamba zaidi ya watoto elfu mia mbili na sitini, Afrika, ya watoto elfu mia mbili na sitini wa kiafrika walio chini ya umri wa miaka mitano wanakufa kutokana na malaria kila mwaka. Msikilizaji, kumalizia ni sistize wanayoyasema WHO ni kwamba bado kuna barabara ndefu ya kusafiri. Kwa hiyo isionekane kama kwa sababu imetangazwa kwamba eh, sasa kuna idhini ya kutoa chanjo hiyo E, watu wawache kutumia mbinu zingine za kujikinga na maambukizi ya malaria, ugonjwa huo hatari kweli kweli. Mwisho niseme tu kwamba WHO pia imesema chanjo hii sio tu kinga dhidi ya malaria lakini pia na magonjwa mengine hayo, tutayazungumza wakati mwingine, kwa sababu naona sehemu ya kwanza ya kipindi hiki inakaribia kufika ukingoni. Kumbuka kwamba matangazo haya yanakujia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika na ukufikia kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na kati pamoja pia na mtandao wetu wa VOA Swahili.com na vilevile unaweza kutupata kupitia mitandao ya kijamii ambapo unaweza kupata mengi kando na haya ambayo tunayazungumza, pia taarifa zingine zinazogonga vichwa vya habari eh, kwa siku ya leo na hata kabla ya siku ya leo. Yote hayo utayapata kwenye tovuti yetu hiyo, na vilevile vile kwenye mitandao au kurasa zetu za mitandao ya kijamii na kufikia hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya kipindi kwa Undani, lakini kama ilivyo ada, anakwambia usiondoke, kwani bado kwa niko hapa kwa dakika zilizosalia kukuletea mpango huu katika sehemu ya pili, ambapo nitakueleza tutakwenda wapi. Mimi ni BMJ Muridhi, usiondoke. Karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili so, ya Sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Mridhi nikiwa hapa Washington DC. Kama nilivyokuarifu, msikilizaji, ni kwamba mwandishi kutoka Tanzania ambaye alizaliwa huko lakini kahamia Uingereza, Abdulrazak Gurnah ametangazwa kuwa mshindi wa, wa tuzo ya Nobel mwaka 2021 kwa upande wa fasihi. Waingereza wanasema literature Gurna ambaye anaishi Uingereza kama anavyosema, alizaliwa Zanzibar na ni profesa wa chuo kikuu cha Kenti kule Uingereza, na ameandika riwaya kadhaa zikiwemo ile inayojulikana kama Paradise na nyingine ya Desertion. E, kujua mengi zaidi tuungane na mwandishi wetu au mwenzangu Abdu Shakur Abud akiwa hapa Washington kwa taarifa ifuatayo. Taasisi ya Sweden inayotoa tunzo hiyo ya heshma inamsifu Abdurazak Gurna kwa umahiri wake na ukakamavu wa kuandika juu ya hali ya maisha ya ukoloni na hatma za wakimbizi. Mats Malm ni mjumbe wa kamati ya Nobel aliyetangaza habari hizo hii leo. Tunzo ya Nobel ya fasihi kwa mwaka elfu mbili na ishirini na moja inapewa mwandishi wa riwaya Abdurazak Gurna aliyezaliwa Zanzibar na kufanya kazi Uingereza kwa ajili ya maelezo yake ya dhahiri na yasiyo na ya maridhiano kuhusu athari za ukoloni na hatima za wakimbizi wanazokumbana nazo kati ya utamaduni na mabara. Mwenyekiti wa kamati ya Nobel Andres Olson anasema kazi zake ni taswira ya dhahir na wazi juu ya Afrika tofauti inayofahamika na wasomaji wengi kuhusu maeneo ya pwani ya kanda ya bahari ya Hindi iliyokuwa imegubikwa na utumwa na aina mbalimbali mbali za unyanyasaji uliokuwa unafanywa na utawala tofauti za kikoloni. Gurna ameandika vitabu kumi vya riwaya na hadithi fupifupi fupi, na Olson anasema maandishi yake yanamulika maadhila yanaokumba wakimbizi kwa muda mrefu. Baada ya kutangazwa mshindi, Gurna ametoa wito kwa nchi za Ulaya kuwachukulia wakimbizi wa Afrika kama watu wenye thamani kubwa, akisema wengi wao wanakwenda huko kutokana na mahitaji ya msingi na kwa hakika wana mengi ya kuchangia. Alianza kuandika akiwa na umri wa miaka ishirini na moja akisema kwa bahati tu alipowasili Uingereza na ingawa Kiswahili ndiyo lugha yake mama, lakini Kiingereza kimekuwa lugha ya kuandika vitabu vyake. Gurna anafahamika zaidi na kitabu chake mashuhuri cha Paradise cha mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne kinachoeleza Afrika Mashariki chini ya ukoloni wakati wa vita vya kwanza vya dunia. Hadi kustahafu hivi karibuni, mwandishi huyo alikuwa profesa wa Kiingereza na fasihi ya baada ya ukoloni katika chuo kikuu cha Kent mjini Canterbury, Uingereza, akizingatia zaidi maandishi na baada ya hapo basi sasa tuungane na mchambuzi wa masuala ya uandishi na vilevile vile, e, ni mchumi na kadhalika, pia huwa anachambua maswala ya kijamii na kisiasa nchini e, Tanzania, Dr. Brevius Kayoza, karibu. Mmepokeaje taarifa hizo za kushinda kwa tuzo ya fasihi e, ya Nobel e, kushinda kwake huyu Abdulrazak Gurnah? Nimeipokea kama Watanzania wengi na Wanaafrika Mashariki walivyoipokea tuzo hii. Ni heshima kubwa kwa taifa letu, lakini ni heshima kubwa kwa Wanaafrika Mashariki, e, ni heshima zaidi kwa wanataaluma wapenzi a, wote waluwa, e, wafasihi kwa ujumla wake. Kwa hiyo ni jambo ambalo sio tu limefurahisha e, limenifurahisha mimi binafsi, lakini nafikiri kwa maana ya tasnia nzima Eh, hili ni, limekuwa ni jambo eh, muhimu hasa ukizingatia kwamba ni tuzo ya kwanza kutolewa ya fasihi ya Nobel kwa Mwanaafrika Mashariki. Utajua kumekuepo na matarajio makubwa kutoka kwa waandishi mahiri na mashuhuri sana katika eneo hili eh, moja wao ambaye moja amekuwa akitajwa sana ni Ngugi wa Viongo nchini Kenya lakini hatimaye um, e, tumempata. Nafikiri ni kwa kweli ni jambo ambalo nimelipokea kwa, kwa faraja kubwa. Umuhimu wa tuzo hizi umuhimu, na, um, umuhimu wa tuzo hii kwa bara la Afrika ni bayana kwamba moja ni kwa mara nyingine tena tume- e, tumeachia risasi na imegonga kule tulikokuwa tuna, tuna pataka. E, utajua kwamba tuzo ya mwaka jana mwaka juzi, mwaka jana na mwaka huu, kila mtu alikuwa anasema hapana, safari hii lazima e, mtu mmoja mwa nafasi hii mashuhuri atokea Afrika Mashariki, na hasa watu wengi wakitarajia ki, kwamba Ngugi angeweza kupata Ngugi wa Thiong'o nchini Kenya. E, kwa hiyo kutokea barani Afrika ime, inaleta chachu kubwa kwamba e, tuko katika ramani hiyo. Lakini eneo la pili ni la e, kitaaluma kwa ujumla wake kwamba bara Afrika sio tu linamulikwa kwa maana ya ku- ya kuangazia masuala ya umaskini na vioja bi, vya hapa na pale, lakini kumbe ni bara ambalo inaweza likatoa e, watu mahiri na mashuhuri. Lakini la mwisho ni kuweza kulisaidia bara hili, nadhani kwa Afrika wenyewe, kukuza vipaji vilivyopo, kuwekeza zaidi katika masuala haya aa, ili watu wetu au wa watu wengi katika bara hili waweze kuwa na nafasi ya kufanya mambo kama hayo badala tu e, ya kusubiri wale wenzetu kidogo ambao wamechepuka wakaishi katika nchi za watu, na hawa ndio leo tuna tunajitokeza kuwashadidia. Tunahitaji kuwekeza kwa kweli vya kutosha na kutoa uhuru wa mawazo ili wanataaluma wengi barani Afrika waweze kushiriki katika tuzo hizi. Na kushinda kwake kuna umuhimu gani katika uh, fani au katika fasihi uh, barani Afrika? Umuhimu ni mkubwa sana kwa sababu kwa kihistoria, sio e, tu kwa maana ya fasihi, lakini kwa ujumla e, na hii hapa tunazungumza kwa maana ya fasihi e, tuzo hii imekuwa kila mara inapotolewa inatoa chachu na mwanga mpya kwa wanataaluma katika eneo husika. Utajua mara tu alivyopata tuzo kama hii gwiji uh, wa maeneo haya uh, ya fasihi, Wole Soyinka Kulikuwepo na mwamko mpya sio tu kutokea kwenye chuo kikuu cha Ibadan nchini Nigeria, lakini kulikuwepo na chagiza chagiza nyingi katika maeneo mengi barani, barani hapa katika kuimarisha na kuweza kuweka nguvu mpya katika suala la fasihi. Lakini eneo la pili ni kwamba Afrika sasa hasa Tanzania itamulikwa zaidi na Afrika Mashariki kwa ujumla kwamba vipo vipawa ambavyo vinaweza vikaleta masuala Eh, muhimu katika ruba za kifasihi eh, duniani. Na la mwisho si la mwisho kwa umuhimu ah, imethibitika pia kwamba katika tafiti kila mara ambapo mshindi wa tuzo ya Nobel hutokea, ah, kuna kuwepo na masuala mengi yanayohusu tafiti kuhusu maeneo hayo. Kwa hiyo haya ni mambo ambayo ya Afrika Mashariki, ah, kwa ujumla eh, inaweza nayo kwa ikanufaika nayo, kwa maana ya umuhimu wa tuzo yenyewe eh, ukiachilia mbali mnufaika mwenyewe ambaye anaondoka eh, na mamilioni ya dolari na pia yanaweza kuwa yanatumika katika kusaidia mambo mengine ili kuweza kuchangiza hicho anachokifanya au tasnia zingine katika maisha ya binadamu. Asante sana Dr Brevias Kayoza. Msikilizaji, Brevias Kayoza anatukamilishia kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliokifanikisha, msimamizi mm, amekuwa ni Mary Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, mimi naitwa BMJ Mridhi, upande wa mitandao Jafar Mjasiri. Kwa pamoja tunawatakia ni usiku mwema, tuonane hapo kesho inshallah.