Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na familia yake ni miongoni mwa viongozi wa dunia wanaosemekana kuwa wameficha mabilioni ya dola katika akaunti za siri nje ya nchi Rekodi ilizopata Jumuiya ya Kimataifa ya Wanahabari wa Uchunguzi zinaonyesha kwamba familia ya Kenyatta ina utajiri wa dola nusu bilioni uliohusishwa katika angalau taasisi saba na katika nchi mbalimbali mbali ambako hawatozi kodi, ikiwemo Panama, British Virgin Islands. Familia iliyorodhesha huduma ya moja ya mabenki makubwa zaidi nchini Uswisi, Union kusajili na kuanzisha taasisi huko Panama ili kusimamia na kuangalia utajiri wake ambao ulianza kujengwa chini ya enzi ya Jomo Kenyatta ambaye alikuwa rais wa kwanza wa Kenya mnamo mwaka 1964 baada ya kupata uhuru kutoka kwa Uingereza. Bunge la Ethiopia limethibitisha leo Jumatatu kwamba waziri mkuu aliyeko madarakani Abi Ahmed kuendelea na wadhifa huo kwa muhula mwingine wa miaka mitano, akiimarisha nguvu zake ndani ya nchi, huku kukiwa na ongezeko la wasiwasi wa kimataifa kwa serikali yake namna inavyoshughulikia mzozo kaskazini mwa Ethiopia. Chama cha Abiy kilipata ushindi mkubwa katika uchaguzi wa Juni. Aliapishwa Jumatatu na sherehe ilifanyika baadaye katika mji mkuu Addis Ababa, iliyohudhuriwa na wakuu kadhaa wa nchi za Kiafrika. Rais Sale Wek Zeude aliliambia bunge hii leo kwamba vipaumbele vya serikali ni pamoja na kupunguza mfumuko wa bei ambao unapanda na kufikia karibu asilimia ishirini mwaka huu na gharama ya maisha pamoja na kupunguza ukosefu wa ajira. Umoja wa Mataifa unaonya kwamba maelfu ya watu wanakabiliwa na njaa katika mkoa wa kaskazini wa Tigrei uliokumbwa na vita nchini Ethiopia. Mgogoro ulizuka huko miezi kumi na mmoja iliyopita kati ya wanajeshi wa serikali na vikosi vitiifu vya Tigrayan People's Liberation Front, TPLF, chama cha kisiasa kinachodhibiti Tigrei. Maelfu wamekufa na zaidi ya watu milioni mbili wamelazimika kukimbia makazi yao. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Mwandishi wa habari Tesfalem Waldis na mwanzilishi na mhariri mkuu wa Ethiopia Insider, tovuti ya habari na uchambuzi ya Ethiopia, yupo chini ya ulinzi wa polisi, kulingana na vyombo vya habari. Marafiki wa Tesfalem walisema hajulikani mahali yalipo tangu Jumamosi, lakini jeshi la polisi waliithibitishia BBC kukamatwa kwake wakisema hakuna kitu cha kuwa na wasiwasi kutokana na tukio hilo. Polisi hawakutoa maelezo zaidi. Muda mfupi baada ya kuwekwa kizuizini, Befagadu Hailu, mkurugenzi mkuu wa Center for Advancement of Rights and Democracy, alisema Tesfalem alipotea baada ya kuandika habari za tamasha la Irecha mjini Addis Ababa, mji mkuu wa Ethiopia. Irecha ni hafla -like ya kitamaduni inayoadhimishwa na jamii ya kabila la Oromo la Ethiopia. Befagadu pia alisema kupitia Twitter kwamba mpango wa Tesfelam wa Jumapili ulikuwa kuripoti juu ya sherehe hiyo ambayo pia ilifanyika katika eneo la pili Bishoftu. Watu wengine saba wamefariki nchini Oman wakati upepo mkali na mvua kubwa ziliponyesha nchini humo baada ya dhoruba ya kitropiki Shaheen kutua Kamati ya dharura ya kitaifa ilisema leo Jumatatu kwenye akaunti yake rasmi ya ya Twitter, watu wanne walifariki jana Jumapili, akiwemo mtoto mmoja. Takwimu za karibuni zilionyesha kwamba dhoruba hiyo ilipungua, mamlaka ya usafiri wa anga ilisema leo Jumatatu, ikionya kuwa mvua bado inatarajiwa kuwepo. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti Kibayasi. kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu mpendwa msikilizaji katika matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia habari na masuala muhimu duniani kwa undani zaidi leo tutazungumzia juu ya siku ya makazi duniani ambapo wito ni kujenga miji yenye kukidhi mahitaji ya kuongezeka kwa wakazi na vile vile tutazungumzia nafasi zinazojitokeza kwa wajasiriamali wadogo wadogo huko Tanzania kuuza makaa kwa kutumia teknolojia mpya. Basi karibu ungana nami Abdu Shakur Abud kwa undani hii leo siku ya Jumatatu. Karibuni kwa undani kutoka idhaa Kiswahili ya sauti Amerika. Basi kwanza kama tulivyosema, ni siku ya makazi duniani, ni siku ambapo dunia nzima husherekea kuhamasisha juu ya makazi bora kwa watu wote, ikiwa ni pamoja na huduma zote muhimu za kuishi kwa mwaka huu kutokana na kasi ya kuongezeka joto duniani na mkutano wa kimataifa kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa kopa 26 huko Glasgow, basi imezingatiwa kwamba kuwepo na miji misafi na utumiaji wa nishati mbadala na kujengwa miji endelevu ambayo itaweza kukidhi mahitaji hayo na kukabiliana na hali ya joto. Siku hii iliadhimishwa na Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa mara ya kwanza mwaka 1985. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa viongozi wa miji na vijiji kutumia vifaa viendelevu na mazingira na kujenga makazi na majengo yanayotumia nishati mbadala, wakati dunia ikiadhimisha siku ya makazi hii leo. Guterres anasema miji kote duniani inakabiliwa na mzozo wa COVID na mabadiliko ya hali ya hewa, na hivyo hatua dharura zinahitajika kuchukuliwa kukabiliana na changamoto hizo. Karibu watu bilioni 4.5 wanaishi katika miji na idadi ya wakazi inakadiriwa kuongezeka kwa asilimia 50, lakini hakuna miundombinu na ujenzi wa haraka unaofanyika kuweza kuwapokea wakazi hao na mahitaji yao ya msingi, wanasema wataalamu wa umoja wa Mataifa. Ripoti ya Umoja wa Mataifa juu ya makazi inaeleza pia kwamba hivi sasa asilimia sabini za miundombinu na makazi kukidhi idadi hiyo kubwa ya watu hazijajengwa bado au haziko katika mipango. Huko Afrika Mashariki, watu wanazidi kuelekea mijini ambako hakuna makazi ya kutosha au huduma muhimu zinazohitajika za afya, usafiri, maji na kutoa chafu. Collins Lugongo, mratibu wa mradi wa Green Generation Initiative, anasema hii ni siku muhimu kwa watetezi wa mazingira. Uh, kwanza kabisa nitasema hii ni siku ambayo ni siku ya maana sana ulimwenguni uh, kwa sababu inatusaidia sisi kujikumbusha tena na kukumbusha kila mtu ulimwenguni kwamba tunastahili kukaa kwenye makazi yaliyo safi uh, especially tukiangalia majiji ambayo tunaishi ku kwa hivyo ni siku muhimu kwa nyinyi watetezi wa mazingira lakini kwa ujumla maanake wito unatolewa ni kwamba miji haikidhi mahitaji ya watu wanaoishi miji inafurika sana watu wanakwenda katika miji lakini huduma hazipo mnafikiri nini kinafanyika au unaona kwamba kuna mambo yanayofanyika kurahisisha hali hiyo au kuimarisha hali ya huduma mazingira mema ili wapate chakula na kila kitu sasa tutasema ya kwamba kulingana na umati wa watu ambao umejaa kwenye uh, mijini uh, umeongeza matatizo ya uh, kwenye mazingira. Ukiangalia tatizo la watu kufurika, umati ni mkubwa uh, kumeongezeka, ukosefu hata wa ule wa kazi umeongezeka, tunasema pressure kwa uh, yale ambayo tuseme serikali inapatiana ili tukaweze kuishi vyema sasa unapata kwamba zile basic needs ambazo tunafaa kupewa, uh, tuseme kama energy ama umeme, tukiongelea chakula, tukiongelea maji, hewa safi, haya mambo yote yanakuwa yanasumbuliwa kwa sababu ya umati. Sasa siku ya leo ni siku ya maana, maanapo sisi kama uh, mashirika ambayo ama watetezi wa mazingira tumepata, tunakumbukwa na tunapata nafasi njema ya kuelimisha na kuhamasisha watu kwamba wanastahili kukaa kwa yale mazingira ambayo ya ni mema, na kwa sababu ya hiyo serikali basi ikatusaidie pia kwa kuhakikisha kwamba uh, majiji yetu yamepangwa vilivyo, ndiposa vile services pia ziweze ku, kupeanwa uh, vizuri kwa wananchi. Lakini unafikiri maafisa au serikali wanafanya hivyo? Wanafanya juhudi za kutoa fedha na mipango ya kujenga miji mingine ambayo itakuwa na nishati bora? Asante sana kwa hilo swali, tukiendelea kuzingatia siku uh, ya leo uh, na kwa binafsi kwangu nitasema kwamba ndiyo, serikali inajaribu uh, kupitia kwa wafanyikazi wake na maafisa, lakini kile kiwango ambacho wamefikia bado, sisi watetezi tunaona kwamba bado kiko chini sana, na ile pia spidi yao iko polepole kwa sababu ukiangalia ile sekta ya development ya ujenzi ambao unafanyika kwenye miji, miji na nini, I mean, unapata ni kwamba sekta uh, ya environment au mazingira inaweza kupomolewa uh, inaharibiwa, alafu wakijaribu kufanya kupeana zile services ambazo wananchi wanataka. Kwa, kwa, kwa, kwa mfano tukiangalia kama uh, sekta ya usafiri ama transport, wanajaribu kupanua zile barabara ndiposa ukaweze ku, ku, kupunguza matatizo kama uh, mafuriko ya watu ama ile traffic congestion. Sasa ukiangalia swala kama hilo, utapata kwamba serikali inaangazia sana kwa kupanua barabara, lakini inataka kusahau yale uh, malengo makuu ama yaliyo ya maana sana, kama uh, kuangalia sekta ya hewa safi, kuangalia mambo ya miti ama zile kanda za yaani the green corridors uh, unapata kwamba miti mingi zimekatwa. Uh, sasa unapata mfano, ukienda Nairobi town utapata kwamba zile temperature ziko juu sana, kiwango ambacho ukifika huko una, una mwili wako unakuambia kwamba hapa hewa si safi na pia viwango vya temperature ziko sawa. Sasa nitasema kwamba serikali ndio inajaribu, lakini katika ile plani yao ni kwamba wanafikia wana haya malengo polepole pole sana. Lugongo anasema cha kusikitisha, hata hivyo, hadi hivi sasa ni kwamba wakazi hawafahamu vyema umuhimu wa kulinda mazingira katika miji wanaoishi, au pia hakuna njia mbadala ya kukidhi mahitaji yao. Kwanza kabisa hapa ni kusema ya kwamba ikia mahala tuko sahizi, wananchi wanaanza kufahamu ya kwamba kuna umuhimu sana wa kukuwa na mazingira ambayo ni safi. Uh, kulingana na kama kwa mfano, nitatumia ile wakati ambayo walisema usitumie mifuko ya plastiki. Tunapata kwamba sahizi wa, wanajaribu kuelewa, kwa sababu wameona kwamba hayo makaratasi hayapo tena, na yakiwa pia yanajaribu kuonekana sehemu ndogo ndogo, wanaona ule umuhimu, lakini nita- bado nitasema kwamba Uh, ni kama tu tuseme karibu asilimia thelathini ya wananchi ndo wanaelewa mambo ya ya kukua na mazingira mema. Uh, asilimia sabini huenda hawajaelewa sana, maanaake wengi wako kwa biashara, wengi wako kwenye sekta za usafiri na hizo ndizo sekta ambazo zinajaribu kuongeza machafuko uh, ya majiji. Kwa hivyo utapata kwamba wengi hawajafahamu, lakini sisi tunajaribu Uh, lengo letu la kwanza ni kuhamasisha waweze kuelewa. Lengo letu la pili, kama kwa binafsi uh, well, shirika letu la Green Generation Initiative tunajaribu kufanya upanzi wa miti uh, uh, urban greening uh, hapo ndiposa tunapanda miti kwenye majiji uh, na haswa sana tunatumia mashule, makanisa tupande miti, ndiposa tukaweze kurudisha ile sehemu ya, uh, ya green tukuwe nayo ndiposa iweze kusaidia kutupatia mvua kutupatia hewa safi. Sasa wananchi wengi hawajajua, lakini tunatumia uh, yale zile activities kama kupanda miti ndiposa wakaweze kuelewa, kwa sababu tukipanda miti tunawakaribisha, wanakuja, tunafanya nao pamoja, na katika hiyo hali wanajaribu kuelewa kwamba kuna umuhimu wa kutunza haya mazingira, haswa sana yale mazingira yenye ya, ya, ile yenye iko kwenye uh, majiji makuu kama Nairobi na zile zingine. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la makazi la Umoja wa Mataifa, Maimuna Mohammed Sharif, anasema kwamba hadi pale dunia inachukua hatua za dharura, basi gesi za sumu za carbon, yani greenhouse zinazozalishwa kutokana na kupanuka kwa miji zitaendelea kuongeza joto duniani na kusababisha madhara makubwa zaidi The kufufua hali ya maisha baada ya janga la covid-19 ni nafasi kwa miji ya dunia kuweka mbele kwenye ajenda zao namna ya kukabiliana na mabadiliko ya hali ya hewa. Hii ni nafasi ya kubadilisha namna tunavyozalisha nishati, tunavyojenga majengo au nyumba zetu, au kuleta joto baridi, na kuwasha taa kwenye ofisi na nyumba zetu, na namna tunavyosafiri kutoka nyumbani hadi kwenda kazini. Tunabidi kuhimiza watu kwenda kwa miguu au vyombo vinavyotumia nishati mbadala. Sherehe za mwaka huu za makazi, basi zimezingatia katika kuona jinsi serikali na mashirika mbalimbali yatakavyoweza kufanya kazi kwa pamoja na miji, taasisi za vyuo vikuu na masomo, na sekta ya watu binafsi kujenga miji endelevu ambayo hazizalishi tena gesi za za carbon, kama wanavyosema carbon zero carbon sufuri. Basi ni hayo katika sehemu yetu ya kwanza hii leo katika Kwa Undani. Usiondoke kando ya redio yako au mtandao, tutakuletea sehemu ya pili muda mfupi ujao. Unaendelea kusikiliza Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud. Sehemu ya pili katika makala yetu Kwa Undani inatupeleka huko Dar es Salaam, ambako mwandishi wetu George Njogopa anaangalia fursa mpya inayojitokeza kwa wajasiriamali wadogo wadogo wanaotumia teknolojia mpya kuandaa mkaa na kisha kuuza katika maduka makubwa yaani supermarket. Naam, nchini Tanzania kumeanzishwa juhudi mpya za utunzaji wa mazingira ambako biashara mkaa iliyokuwa akifanywa kiholela sasa imeanza kuuza katika maduka makubwa kama, kama yale ya kujihudumia maarufu kama supermarket. Waziri anayehusika na viwanda na biashara anasema kwamba kwambaia, pamoja na kwamba itaendelea kufungua ajira nyingi, lakini pia ni kati ya njia bora zitakazosaidia kuendelea kuhifadhi na kulinda mazingira. Uuzaji wa mkaa uliohifadhiwa kwa kuzingatia vigezo vyote unafanywa na wafanyabiashara wadogo wadogo wakisaidiwa na Benki ya Maendeleo ya Kilimo. Hii ni hatua aina yake kuona kwamba nishati ya mkaa sasa inaanza kupatikana katika maduka makubwa, huku uhifadhi wake ukiwa katika hali ya ubora na kuvutia. Wakati huu dunia akiendelea kuhimiza kile kinachoitwa maendeleo endelevu, yaani shughuli zote zinazofanywa na binadamu zizingatia uhifadhi wa mazingira na uoto wake, kuona mkaa ukiuzwa katika maduka ya kisasa ni jambo la kupigiwa mfano. Waziri wa viwanda na biashara Profesa Kitila Mkumbo anasema kwamba jambo linalompa faraja zaidi Siyo kuona kwamba bidhaa hiyo kuwekwa katika vifungashio vyenye ubora na kuuzwa katika maduka ya kisasa bali, pia ni kuona milango inaanza kufunguka kwa wajasiriamali wadogo wadogo wanaoungwa mkono na taasisi za ndani ikiwemo Benki ya Kilimo mbele ya mashirika haya, kwa sababu kwa njia moja ama nyingine, ni mashirika ambayo ama tayari ama yana fursa nzuri za kusukuma uwekezaji, hasa uwekezaji wa ndani. Lakini NDC ni shirika ambalo lipo katika uwekezaji wa kimkakati, lakini pia tayari na wao nimewatia hamasa na shime leo kwamba wanaweza wakasaidia wawekezaji wetu wa ndani, hasa wadogo wadogo, na tayari wameshaanza wanawasaidia wawekezaji kwenye eneo la mkaa, ili kwamba mkaa unaweza kuenda kutumika, lakini katika mazingira mazuri zaidi ambayo hayaumizi misitu yetu lakini wakaifanya kuwa biashara rasmi, wakaenda wakauza mpaka kwenye masupemaketi. Ingawa inaonekana ni hatua ya kupigiwa mfano hasa katika siku za usoni, hata hivyo, kwa ujumla wake, biashara ya mkaa ni moja eneo linalowapa mkate wa wananchi wengi, hasa familia za kipato cha chini ambazo wakati mwingine inawawia vigumu kwao kumudu gharama kama za nishati ya umeme au gesi kwa ajili ya kuendesha shughuli zao za kila siku. Kinamama wanaofanya shughuli kama za uuzaji wa chakula, mahitaji ya nyumbani, mkaa ndio kimbilio lao kubwa la maisha yao, wakitegemea nishati hii kwa ajili ya mambo mengi. Natumia mkaa, maana mkaa ndio niliozoea, sijawahi kutumia jiko la gesi, ndio naotumia Hali kadhalika pia kina baba nao hawako wa nyuma, ambako kwa wingi wao usafiri mwendo mrefu kwa ajili ya kusaka bidhaa hii, wakisafirisha na kuuza katika maeneo yenye uhitaji mkubwa, ikiwemo maeneo ya mjini. Licha hivyo, wengi wao wamejiajiri katika biashara ndogo ndogo, ambako kupitia biashara hii ya mkaa wanaweza kumudu vyema kuendesha maisha yao ya kila siku. Kutokana na uwezo wangu jisuulivu kwa sababu gesi inahitaji gharama na mimi gharama sina, na uwezo wa gesi natakiwa utuwe na vitu vya kileo, hata haya majiko inabidi uwe na majiko mengine mengineyo, sio kama haya. Biashara ya uzaji wa viazi vilivyomenywa na kisha kukangwa, maarufu kama chipsi, inaonekana ndiyo moja ya biashara iliyo rahisi na inayoweza kuendeshwa na kila mjasiriamali anayefikiria kuanzisha biashara. kila kona mtaa uweze kutembea mwendo wa mite mia moja usikutane nayo. Wengi wao wanaofanya biashara hii wanaendelea kutegemea nishati mkaa, ingawa baadhi yao, lakini kwa uchache, unaweza kuwakuta wakitumia gesi lakini mkazi huyo anaonekana kutumia vyanzo vya asili ambavyo pia ni rafiki kwa mazingira, akitumia pumba kuandaa chipsi zake kabla ya kuziuza kwa wateja wake wanaofika hapa kupata mlo wao kila siku. Ni pumba kwa ajili, pumba rahisi upatikanaji wake, na, na bei yake ni rahisi kuliko ni gesi. Gesi bei yake iko juu, na kutokana na matumizi yetu uswahilini huku, bei yetu tunayouzia viazi na wateja wetu, kutumia gesi na kuwa gharama zaidi. Wataalamu wa masuala ya mazingira wanasema kwamba matumizi makubwa ya nishati ya mkaa pamoja na kuni ya spora tabia ipasavyo yanaweza kusababisha athari za kimazingira kama vile kuibuka kwa mambo yanayoendana mabadili na mabadiliko ya tabia nchi na hatimaye kusababisha ukame. Kwa maana hiyo, mamlaka zinazohusika na mazingira pamoja na misitu zimekuwa zikiendesha operesheni za mara kwa mara kwa ajili ya kuwakamata wale wanaojihusisha na uvunaji wa zao hilo la msitu bila kufuata taratibu. Wale wanaotiwa mbaroni wamekuwa wakichukuliwa hatua wa mbalimbali, ikiwemo pia ulipishwaji wa faini adhabu ambazo mamlaka zinaamini kwamba zitatoa ufundisho kwa wengine. Hata hivyo, hatua hiyo imekuwa ikilalamikiwa na wengi, wanaosema kwamba mamlaka hizo huendesha operesheni zake kibabe, bila kuzingatia uhalisio wa maisha ya kila siku ya Mtanzania. Operesheni za namna hiyo pia zimesababisha kuadimika kwa nishati ya mkaa, hali ambayo inawafanywa wachuuzi wa biashara ndogo ndogo kukimbilia kusaka kuni ili kuendelea na biashara zao. Kadhalika wavunaji wa zao hili la msitu wao wanajikuta wana chaguo lingine mbali ya kubuni mbinu mpya za kuvuna mkaa na kisha kuuza kwa bei ya juu. Inatuathiri sisi kwa uuzaji, huuza mkaa, tatizo kubwa Bei inakuwa kubwa zaidi, wanawashika kama hivyo, hawatendei haki. Na wao wanakuja mjini kutafuta kipato cha kupata hela, inawaathiri zaidi. Na sisi huku pia, asilimia nyingi tunatumia kuni na uuzaji kuni, inakuwepo kuni zaidi kwa sababu kama hivyo wanakata miti, wanawazuia mali asili, kuni zinakuwa juu. Na sisi biashara yetu, wanatutoza kiasi cha pesa kikubwa sana. Ndio kama hivyo tunapata riziki kidogo, wangaika mtaani, mkanjo inakuwa bei kubwa kipato okay. Kile inakuwa kama ukipata kama hivi kutuuzia sisi, bei yao inakuwa kubwa zaidi. Kweli maisha yenyewe magumu, bei mka sina sina natabika ma unaka kama tafuta amamakaa elfu kumi na mbili elfu kumi na tano elfu ishirini ilibaki moja, maana ugumu kwa siku unaweza ukafika ukanunua kuka wakopo unatumia elfu tano elfu sita elfu saba faida yenyewe mamanitilia ni ndogo sana. Unaweza ukatoka hapa na elfu kumi kaa ukatanka unatoka na elfu nane faida. Kwa maana kuhusu mkaa haitusaidii chochote. Tunaomba tu serikali wasikamate habari za mkaa. Waziri wa, wa maliasili wa utalii aliwahi kusema mkaa uliopo ndani ya wilaya au kamatwe usikamatwe yani Suyu yani, kutoka wilaya nyingine ndio ukamatwe, lakini kama ndani ya wilaya usikamatwe. Sasa na huu unaokamatwa unaenda wapi, unauzwa au unaenda? Kwa ujumla wake ni shate, mkaa pamoja na kuni bado ni tegemeo la wengi nchini Tanzania. Uvunaji wake pamoja na matumizi yake inawafanya wengi waendelee kuamini kwamba ndio nyenzo sahihi inaweza kuendelea kutumika majumbani. Takwimu zinaonyesha kwamba kwa, kwa jiji la Dar es Salaam pekee kila mwaka linatumia zaidi ya tani laki tano za nishati ya mkaa, na hali hii imefanya jiji hili kuwa moja ya eneo linalotumia kiwango kikubwa cha nishati hii, ingawa kumekuwa na juhudi za kusambaza kwa huduma za umeme na gesi katika maeneo mengi ya nchi, jambo hilo linaonekana sio rahisi kwa familia nyingi, hasa zile za vijijini ambako matumizi ya kuni na mkaa ndio kimbilio lao kubwa, tena kimbilio pekee lililosalia maishani mwao. Hata hivyo, wataalamu wanasema kwamba familia zenye kipato cha chini bado zina fursa kubwa za kuzalisha nishati mbadala inayokwenda sambamba na uhifadhi wa mazingira, pasina hata ulazimu wa kukata miti ovyo. Kama anavyoona mtaalamu huyu Gidfons Chone, unaweza kuzalisha mkabila kuchoma, kuchoma mtu kuna watu wanapita maofisini -ma kukusanya magazeti makaratasi mabaki -ma -ma ya vyakula, ubungo pale wanatengeneza wanaceza mkaa. Kwa hivyo hata mjini tunaangalia yale material mengine ambayo tunaweza kutengeneza nishati mbadala ya kuzuia, kwa sababu lengo letu ni kupunguza ukataji wa miti ingawa matumizi ya mkaa na kuni kama vile ilivyo kwa bawabu na mlango, yani, haviwezi kutenganishwa na ndivyo ilivyo kwa familia nyingi nchini Tanzania, bado zitaendelea kutegemea nishati kuendesha maisha yao. Hata hivyo, matumizi hayo yanaweza kuanza kupungua katika siku za usoni, iwapo tu lakini serikali itaendelea kutilia mkazo swala la upunguzaji wa gharama za umeme na gesi. Kwa kufanya hivyo basi, Tanzania itakuwa imepiga hatua kubwa, pengine kuingia katika kapu la nchi ambazo zimechukua hatua kubwa kuokoa, kulinda na kutunza mazingira yake kwa faida ya kizazi hiki na kile cha baadaye. Na mpaka hapo basi, inatia nanga katika makala haya ya Kwa Undani ambayo kwa leo imetupia jicho biashara ya mkaa na hatua mbadala zinazochukuliwa za kulinda mazingira nchini Tanzania, hasa wakati ambako wasiwasi wa ongezeko la mabadiliko ya tabia nchi ikiendelea kuya kumba mataifa mbalimbali ulimwenguni. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, ninayekuaga ni George Njogopa. Kwaheri ya kuonana kwa. Asante sana George Njogopa kwa ripoti hiyo ambayo inatukamilishia makala yetu ya kwa undani kwa hii leo na hodha leo alikuwa ni mimi Abdu Shakur Abud, mwongozi wa matangazo alikuwa Aida Isa. Ninasema asanteni, usiku mwema, kwa herini <mucho>