Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii barazani miongoni mwa mengine naam, vilevile tutakuwa na swali la leo, burudani ya muziki na vile katika lifestyle tunamulika mitandao ya kijamii. Nam, basi, moja kwa moja tuanzie huko Ugiriki, ambako nchi hiyo imekataa ombi la Umoja wa Ulaya la kuanzisha mchakato huru wa udhibiti wa mipaka na uhamiaji haramu. Kukataa huko kwa Ugiriki inasemekana kulikasirisha Brussels, ambayo imekuwa ikikosoa sana Athens kwa vitendo vyake vya madai ya haramu ya kuzuia wahamiaji. Kukataliwa huko kunaweza kuhatarisha mamilioni ya dola za misaada ada ya kifedha ambayo Ugiriki, mwanachama maskini zaidi wa Umoja wa Ulaya, anahitaji ili kuongeza uwezo wake katika kuzuia uhamiaji haramu. Hiyo ni kweli, wakati Ulaya ikijiandaa kukabiliana na uwimbi la wahamiaji wa Afghanistan wanaokimbia kwenda magharibi baada ya Taliban kuchukua serikali. Sande Shomari anaisoma taarifa kamili. Alipoulizwa bungeni waziri wa uhamiaji wa Ugiriki Notis Mitarakis alitoa jibu kali juu ya ikiwa angeruhusu Umoja wa Ulaya kuanzisha taasisi huru ya udhibiti wa mipaka na uhamiaji haramu. Anasema wakati serikali ya Athens ilikuwa wazi kujadili kuundwa wa kamati huru za ufuatiliaji juu ya uhamiaji, uhamiaji katika Umoja wa Ulaya, Ugiriki peke yake haikuwa tayari kama alivyosema kufanya peke yake. Alisema kuwa kuunda shirika la uangalizi ambayo itasimamia jinsi Ugiriki inavyozuia wahamiaji haramu na ikiwa kuna vitendo vya kiukaji vinafanyika sio miongoni mwa vipaumbele vya serikali. Hakuna suala kama hilo, alisema. Alisisitiza kuwa ni haki ya Ugiriki kulinda mipaka yake kwa kadiri inavyoona inafaa. Ugiriki umeongeza doria kando ya pwani ya bahari ya Egen na kujenga ukuta mkubwa wa chuma kando ya mipaka yake ardhi na Uturuki mpya wa, wa wahamiaji. Viongozi wa Ugiriki pia wanafikiria kuweka vizuizi vinavyoelea kwenye eneo la bahari ya Agen linaigawa ambayo linaigawa Ugiriki na Uturuki na upande wa magharibi, ikijiandaa na kundi la wahamiaji wapya kutoka Afghanistan. Athens inasema inaandaa matangazo mengi kwenye vyombo vya habari ili kuujulisha umma kuwa haitaruhusu tena kupita kinyume cha sheria. Ripoti kutoka Umoja wa Mataifa, mashirika ya misaada ya kibinadamu na wahamiaji inaeleza idadi inayoongezeka wahamiaji ambao wanarudishwa mara amba nyingi, wakitumia hatua mbaya kama kuwazuia kuingia. Maafisa wa juu wa Umoja wa Mataifa huko Ugiriki ambao VOA iliwasiliana nao walisema visa angalau 450 vya kurudisha watu kinyume cha sheria vimerekodiwa mwaka huu, kesi ambazo wanasema zimewasilishwa kwa mwendesha mashtaka wa eneo hilo ili achunguze vikundi vya misaada huweka idadi hiyo juu zaidi shirika lenye makao yake norway aegean boat report ambayo linafuatilia shughuli kama hizo lilisema jumamosi limeandika ripoti kuhusu wakimbizi 700 kurudishwa tangu machi 20 2020 hiyo ni jumla ya watu wapatao 19,200 ambayo inadai kuwa mamlaka wawafukuza labda wakifukuza boti zao nje ya eneo la maji ya ugiriki au wakati mwingine kutoa mashine za boti hizo kuacha wahamiaji na wakimbizi hao katika bahari kuu. Kulazimisha wahamiaji kurudi ni ukiukaji mkubwa wa sheria za kimataifa, kukiuka haki wanaotafuta hifadhi na usalama na ulinzi. Nchi za Kroatia, Ufaransa, Hispania na Italia, zote nchi wanachama wa Umoja wa Ulaya ambazo zinakabiliwa na changamoto kama hizo wahamiaji, pia zimeshutumiwa kwa kujihusisha na sheria hizo zisizo halali, wakati nyingine zenye vurugu. Lakini huko ugiriki maafisa uh, wa Umoja Mataifa na vikundi vya misaada wanaonya kuwa tabia hiyo siyo ya kawaida, bali inafanywa kwa njia isiyo na huruma na askari ambao wameficha nyuso zao kuchukua wahamiaji na wakimbizi ambao wamevuka Ugiriki kinyume cha sheria na kisha kurudisha kwenye boti zao na kuzivuta bahari ya Egen na kurudisha Uturuki. Shukrani Sande Shomari kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC. Nam, basi moja kwa moja tunaelekea huko Ethiopia, ambapo waziri mkuu wa nchi hiyo Abi Ahmed aliapishwa leo Jumatatu kwa muhula wa pili wa miaka mitano, akiendesha nchi iliyo kwenye vita vya karibu mwaka mzima sasa. Chama cha Abi cha Prosperity kilitangazwa ushindi katika ushindi katika uchaguzi wa bunge uliofanyika mapema mwaka huu katika upigaji kura uliokosolewa na wakati mwingine kususiwa na vyama vya upinzani, lakini ulielezwa kwamba waangalizi wakisema wa nje kwamba uchaguzi huo umeendeshwa vyema kuliko zile chaguzi zilizopita. Mkamiti Kibayasi anaisoma taarifa kamili. Waziri mkuu wa Ethiopia ambaye pia mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel ya mwaka 2019 kwa kurudisha uhusiano na nchi jirani ya Eritrea na kwa mageuzi makubwa ya kisiasa, hivi sasa nakabiliwa na changamoto kubwa, wakati vita katika mkoa wa Tigrei vinaenea katika maeneo mengine ya nchi. Ghasia ambaye za kikabila zinaendelea na waangalizi wanaonya kwamba ukandamizaji unaofanywa na serikali unarejea. Haijulikani ikiwa kuapishwa kwa Abi kutabadilisha mwenendo wa vita ambavyo vinahusisha majeshi ya serikali dhidi ya kikundi cha waasi cha Tigray People's Liberation Front TPLF ambacho kilitawala siasa za kitaifa kabla ya Abiy kuchukua madaraka. Ofisi ya Abiy, ambayo inawalaumu waasi kwa kuanzisha vita Novemba mwaka jana na mashambulizi kwenye kambi za jeshi ya serikali kuu, imesema hatua kadhaa za upatanishi kama kuondoa wa TPLG kama kikundi cha kigaidi zinaweza kutokea tu baada ya serikali mpya kuundwa. Kabla ya sherehe za Jumatatu, mabango yaliyokuwa yamechorwa maua na maneno yanayosomeka mwanzo mpya yaliwekwa kote kwenye mji mkuu. Mkutano mkubwa kwenye uwanja wa Meskel mjini Addis Ababa ulihudhuriwa na viongozi ikiwa ni pamoja na marais wa Nigeria, Somalia na Senegal. Uhusiano kati ya Ethiopia na jumuiya ya kimataifa ulivurugika zaidi wiki iliyopita wakati wizara ya mambo ya nje ilipotangaza kufukuzwa kwa wafanyakazi saba waandamizi wa UN pamoja na wakuu wa shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia watoto UNICEF na ofisi yake inayoratibu maswala ya kibinadamu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alielezea kushtushwa na uamuzi huo na UN imewasilisha pingamizi rasmi dhidi ya Addis Ababa. Cameron Hudson mfanyakazi mwandamizi kwenye atlantic councils africa center aliliambia shirika la habari la afp kwamba mataifa magharibi yanahisi yameangushwa na abi ambapo wanatarajia ataboresha uhusiano wa mambo ya nje wakati wa muhula wake wa pili hata hivyo wiki iliyopita mamlaka ilifanya uchaguzi wa viti 47 kati ya viti hivyo katika maeneo ya somali harari na southern nations nationalities and peoples NNP. Matokeo hayo ambayo hayatakuwa na athari kubwa sana juu ya uwiano wa madaraka katika bunge yanatarajiwa baadaye mwezi huu. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, naendelea kusikiliza VOA Express kupitia redio zetu shirika huko Kenya, ni Sauti ya Mwananchi redio eneo la Nakuru, mwenedi redio ya Voi, sasa redio kule Bungoma, Tanzania ni 255 Global Radio, Storm FM kule Geita, Hits FM Zanzibar, TKFM kule Tanga na kule DRC. Tunasikika pia kupitia Radio Rakum huko Bunagana, Radio Manyema, Namber a ya Kindu, Radio Malaika na Radio Dynamic zote kule Lubumbashi, bila kusahau Life hd Radio ya Kalawezi, Radio ya Communitaire Environmentale de Kanya Bayonga, na pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Sasa basi, tupate habari za dunia zikisoma kwako na Mkamiti Kibayasi. Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya na familia yake ni miongoni mwa viongozi wa dunia wanaosemekana kuwa wameficha mabilioni ya dola katika akaunti za siri nje ya nchi. Rekodi ilizopata jumuiya ya kimataifa ya wanahabari wa uchunguzi zinaonyesha kwamba familia ya Kenyatta ina utajiri wa dola nusu bilioni uliohusishwa katika angalau taasisi saba na katika nchi mbalimbali mbali ambako hawatozi kodi ikiwemo Panama, british virgin Islands. Familia iliyorodhesha huduma ya moja ya mabenki makubwa zaidi nchini Uswisi, Union Bancaire Privee kusajili na kuanzisha taasisi huko Panama ili kusimamia na kuangalia utajiri wake ambao ulianza kujengwa chini ya enzi ya Jomo Kenyatta, ambaye alikuwa rais wa kwanza wa Kenya mnamo mwaka 1964 baada ya kupata uhuru kutoka kwa Uingereza. Watu wengine saba wamefariki nchini Oman, wakati upepo mkali na mvua kubwa zilizonyesha nchini humo baada ya dhoruba ya kitropiki Shaheen kutua. Kamati ya dharura ya kitaifa ilisema leo Jumatatu kwenye akaunti yake rasmi ya Twitter. Watu wanne walifariki jana Jumapili, akiwemo mtoto mmoja. Takwimu za karibuni zilionyesha kwamba dhuruba hiyo ilipungua, mamlaka ya usafiri wa anga ilisema Jumatatu, ikionya kuwa mvua bado inatarajiwa kuwepo. Iliwasihi raia kuwa makini wanapovuka mabonde na kuepuka kwenda maeneo ya nyanda za chini. Wakati ilipokuwa inavuka katika maeneo ya ardhi, dhoruba Shahen ilikuwa na upepo kasi ya kati ya kilomita 120 na 150 kwa saa. Viongozi wa Oman walisema upepo ulikuwa ukisababisha mawimbi ya hadi mita kumi. Picha za video kutoka watangazaji wa Oman zilionyesha magari yaliyokuwa yamezama, wakati watu wakijaribu kuvuka maji ya mafuriko yaliyochanganyika na udongo. New Zealand inaachana na mkakati wake wa kutokomeza COVID-19. Waziri Mkuu wa nchi hiyo Jacinda Ardern alisema leo Jumatatu kwamba hayo ni mabadiliko katika mwelekeo ambao watakuwa wanaofanyia kazi kadri muda unavyokwenda. Mlipuko wa Delta umeongeza kasi ya mpito huu na chanjo zitasaidia. Kuongezeka kwa aina mpya ya virusi vya Delta vinavyoambukiza haraka ilifanya iwe vigumu kwa nchi hiyo kurudia mafanikio yake ya mwaka jana ya kupunguza idadi ya kesi za COVID-19 hadi sifuri. Mamlaka iliripoti kesi mpya 29 leo Jumatatu. Kesi nyingi za COVID-19 huko New Zealand zilikuwa mjini Auckland, ambayo ilifunga shughuli zote za umma kwa siku hamsini. Wakati huo, kituo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona cha John Hopkins cha Marekani kina rekodi maambukizi 4383 ya Covid-19 huko New Zealand pamoja na vifo 27 hii leo Jumatatu. kupata habari za dunia unaendelea kusikiliza matangazo ya VOA express yanayokujia kila siku ya jumatatu hadi Jumaa kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, tisa na nusu kule Afrika ya kati piausa mtandao wetu wa voaswahili.com hivi sasa. Basi tuelekee kwenye kipengele cha barazani, ambapo mada yetu anasema ongezeko la talaka nchini Tanzania inaripotiwa kubebesha mzigo wa ulezi babu na bibi. Je, nini maoni yako? Tunaanza basi na maoni kwa njia ya simu, halafu utasoma yale yaliyopewa kwenye Facebook. Mimi ni kambale malikisha Alexi, naishi kwenye mtaa wa Ruchuru. Naona kwanza ile ambayo inaruhusu talaka ikue kwanza, kwa, kwa upande wangu ni uashirati na uzinzi. Ikiwa kama mke au mume alifanya hiyo jambo, talaka inaweza ruhusiwa, lakini tofauti na hiyo talaka hairuhusiwe. Lakini talaka inakuwa namna gani? Sababu walio wengi wana faida fulani kuhusu, wakati wanaanja unyumba, wakati wanaona ile faida haikuwe, wanakuwa na sababu ya kufanya talaka ambayo hairuhusiwe. Hata wakati wanafanya talaka, watoto ambao walizaliwa pamoja wataishi namna gani? Kusema watoto wanaasiriwa na ile talaka, huenda na baba au bibi anaasiriwa na ile talaka ambao walifanya sasa maisha yake inakuwa magumu, kwanza anaasiriwa sana batoto. Njo unaona watoto walio wengi wanakuwa watoto wa mitaani, wanakuwa majangili, wanakuwa magaidi sababu walihusika na waliriti salaka ambayo hawangeweza kuriti. Wakisha achana, baba na mama wanaachana, batoto wanakuwa waasiriwa. Mimi kwa majina naitwa Sandabila Magesha, ikiwa huku Simiu, nchini Tanzania. Ah, mimi kwa maoni yangu kuhusu hiyo mada ni kweli, talaka nyingi huwa zinatokea sana katika familia za siku hizi, lakini talaka kama hizo huwa zinawapa tabu sana mabibi pamoja na mababu, watoto ambao walioachwa na wazazi kwa njia ya talaka. Na wakati mwingine eh, watoto hawa wanakosa msingi bora na malezi salama na kubakia kulandalanda mitaani kunakuwa watu ombaomba, wakati mwingine wanakuwa machokolaa, wakati mwingine wanafanya matendo ya ajabu ambayo hayastahili kutendwa katika kipindi hiki. Kwa hiyo hiyo hayo ndio madhara ambayo yanayosababishwa na talaka. Kwa majina anaitwa Disha Mlima ama maarufu Utoka Haya, nikianza upande wa maoni kwenye Facebook nakutana naye Mina Kiwanga anasema ni kweli talaka hata Biblia inakataza lakini jamani kuna wanaume hawavumiliki sasa dawa itakuwa nini tofauti na talaka? Haya. Amiabu Ruhindukira kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Fizi kule anasema mimi kwanza ni wapepole walezi babu na bibi wamefanyaje wanapata kazi kubwa bila kujua maana talaka inapelekea matatizo makubwa na watoto hawa wanakuwaje? Wanaishia barabarani. Tatizo hili ni kubwa, watoto ndio wanaoteseka. Haya, naye mwingine huyu kutoka Tanzania, Mabule Magesha anasema taarifa hizi zimesababisha wazee kutolea watoto wao hasa vijukuu kuu kwako Mkamiti. Nami kwa upande wangu, kukiwa na maoni mengi kweli kweli, hivi sasa ninasoma ombi la Tito Manga. Yeye anasema tatizo kubwa la wanaume wa siku hizi kazi za kuchoka, hawataki, wanataka kubebwa tu, ndio kazi na ndio. Majukumu ya kulea familia yanahitaji kipato cha kudumu. Inapotokea mwanamke kudai matumizi, basi jamaa anatoa talaka kwa hasira, na wake wa siku hizi wanalenga pesa tu, unyumba hakuna. Mke akikosa pesa kwa mume wake, anayeendelea kukaa na mume anaamua kukimbia na kwenda zake. Baraka, mtu wa Yesu, yeye ameandika: mm, mimi naona talaka hizi zikomeshwe, maana hawa watu wanalazimisha kuingia kwenye ndoa ambapo hawawezi kuzimudu na muda mchache wanaondoka. Basi hata hivyo, pengine kuwe na sheria kali iundwe kati ya mke na mume wanapopeana talaka. Sekandi Kasara yeye ameandika anatokea Njombe, Tanzania. Ameandika kuwa ni kweli tatizo lipo Tanzania, mambo yote haya yamekuja kutokana na udhaifu wa sheria ya ndoa. Haifafanui vyema watu wanapopeana talaka watoto wao wataishi vipi. Haya basi, nirejee tena kwako Sande Shomari uweze kuendelea na vipengele viwili vitatu ndani ya VOA Express. Naam msikilizaji, basi naona kibao hicho kinachotoweka kimekuweka katika burudani nzuri kabisa ndani ya voa express. Asante ah, sana msikilizaji, basi baada ya hapo tulikia kwenye masuala ya lifestyle, ambapo leo tunamulika utumiaji wa mitandao ya kijamii umebadilisha mitindo ya maisha kwa watu wengi ambao hawawezi tena kuishi bila mtandao, lakini pia ina dosari zake. Josephat Kioko ameandaa taarifa. Kwa majina naitwa Rafael Ndolo. Mitandao ya kijamii naona imesaidia sana pakubwa katika maisha yetu ya kisasa kulinganisha na miaka ya hapo mbeleni. Imeweza kutatua kuanzia kuongea na watu walio mbali ama karibu you know. Na pia haijakosa changamoto zake, kuna changamoto zake kadhaa kuna vitu ambavyo vinajulikana kama cyberbullying na you know, unaosema pia wizi umeongezeka kwa sababu ya mitandao ya kijamii. Nikianza kwa umuhimu wa kwanza, nitasema imesaidia kupunguza gharama maisha, kimaisha. Kwa mfano pa, lazima watu wakutane pahali fulani, aidha tukutane katika mazingara ya burudani kama bar, mapale kama pale na pale. Unaona ukikutana na watu pale lazima utanunua. Wengine wako mbali, itabidi wasafiri pale, lakini siku hizi kuna vitu vinaitwa whatsapp chat, you know, and WhatsApp calls and video calls, video kama Zoom, tunaweza sote tukaingia watu wakiwa mbalimbali, tukajumuika sote katika mkutano. So kwanza, nitasema imepunguza gharama ya kimaisha, imesaidia communication. Mtu yuko Ulaya, mtu yuko Mkenya, mtu yuko bara la Afrika ama bara lengine, watu wanaweza ongea, ni kama mbo wako sasa kwa sasa, na si ghali vile kama kwa zamani ilikuwa tunaongea na simu hizi za simu hizi za landline mm, hey, na bei yake ilikuwa juu sana lakini, siku hizi bando za pesa kidogo, bado unaweza ongea popote duniani. Pia imesaidia watu kupata urafiki ambao kizungu tunaita socialization. watu wapya kuna marafiki unakutana nao, um, io mitandao ya kijamii kama Facebook, bila wewe kwenda kule, unaweza ongea na watu dunia nzima. Mitandao ya kijamii imesaidia kupatia watu hekima knowledge. Kwa mfano ugonjwa huu wa korona ulipokuja, ulipoingia, mitandao ilikuwa inatusaidia sana kutueleza jinsi ya kujikinga, jinsi ya kufanya mtu akiwa mgonjwa, vile mtu anahema, vile unafanya mazoezi ya ugonjwa huu. Ningependa pia kuongelelea maafa yake social media. Naweza sema moja kubwa sana ni kupoteza wakati. Utapata watu wanafanya kazi, lakini jicho moja liko liko kwa social media, unaangalia WhatsApp na Facebook yako, jicho lengine liko kwa kazi, especially watu ambao wanaofanya kazi maofisini, wanaointeract sana na internet na computer, mguu mmoja ndani ya kazi, mguu mwingine kwa social media. Ya pili ni watu wa kimombo wa, wa, wanaita hacking kutumia mitandao hii hii ya kijamii na ni wizi exact, wizi wa information yako, saa zingine ni private, saa zingine ni very private, kama ATM card numbers you know. Wanaweza hack simu zako, wakapata contact zako, wakapata statements zako. Nyingine tunaweza sema ni kutumia mitandao ya kijamii vibaya kwa mfano kutumia uh, information za uongo ambazo sizo, watu wengine wanazishikilia wakisema kwamba ni kweli, lakini information hizi zingine ni za uongo. Mitandao imebadilisha sana sana maisha ya watu. Na, najaribu kufikiria miaka 30 kutoka sasa, mambo yatakuwaje? Naona mambo yatakuwa even better kutumia mitandao. Shukrani sana. Afrika ya Kati kwa habari moto, moto. Sasa basi umewajia wakati wa kuchambua yanayovuma kwenye mitandao. Unamwona Mkamiti Kibayasi yupo standby kutujuza. Nam Sande Shomari, basi masuala yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, WhatsApp na kadhalika, mojawapo ni suala linalohusisha utajiri wa Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta na familia yake kufuatia rekodi ilizopata jumuiya ya kimataifa ya wanahabari wa uchunguzi ikionyesha kwamba familia hiyo ina utajiri wa dola nusu bilioni uliohusishwa katika taasisi saba tofauti. Kingine ni kuhusiana na bei ya mafuta huko Kenya ambayo inaweza kupunguzwa wiki hii, wakati serikali ya nchi hiyo inaitisha mkutano utakaojadili suala hili na wadau katika sekta ya nishati, ambapo kwenye mtandao wa kijamii habari hii inaendana na picha ya mtu akiwa ameshikilia moja ya pampu za mafuta katika kituo cha mafuta kisicho na jina. Kwingineko ni vipeperushi vya WhatsApp vinaonyesha kwamba zoezi la chanjo ya covid-19 nchini Tanzania imefikia asilimia 80 kulingana na maelezo yaliyotolewa na Waziri Mkuu wa Tanzania Kasim Majaliwa. Kwa hivyo hiyo ni habari njema kwa nchi hiyo ya Tanzania katika juhudi zake za kukabiliana na janga la korona. Ikumbukwe kwamba nchi hiyo ilipokea chanjo milioni moja na hamsini na nane kutoka Marekani mwezi Julai, na uzinduzi wa chanjo hiyo ukaanza rasmi mwishoni mwa mwezi Julai ukiongozwa na rais wa Tanzania, Samia Suluhu Hassan. Kingine ni picha ya mwenyekiti wa baraza la wazee CHADEMA aitwaye eh, Hashim Isa Juma ikiendana na maelezo kwamba anashikiliwa na polisi mjini Unguja huku pia pembeni ya maelezo hayo kukiwa na taarifa inasomeka kwamba RPC wa mjini Magharibi anasema hana taarifa kuhusiana na hilo. Ni katika vipeperushi vya WhatsApp ndiyo taarifa hii imetanda. Ni hayo tu niliyokuwa nayo hivi sasa katika yavumayo mitandaoni, ninarudi kwake Sande Shomari. Uendelea kusikiliza Vo Express toka Washington DC. Muda nao unakimbia kweli kweli. Tuna machacha kujuza mtazamaji wetu eh, kuna maoni hapa kwenye mtandao wetu wa Facebook kwenye swali tumeweka: Je, unaonaje mchango wa Marekani aujitolea huko kwenye Pisco katika nchi yako? ninakamata ujumbe wa Nur Al Fara, yeye ameandika, siku hizi siwaoni hata ingawa mwalimu wangu walikuwa ni wa US Peace Corps miaka thelathini iliyopita kaskazini Kenya, ambako tulikuwa na upungufu wa waalimu wakati huo. Bila shaka walichangia pakubwa katika kuboresha elimu haswa katika maeneo ambayo yalikuwa nyuma sana kielimu. Kasore Ruhindukira, yeye anapatikana Fizi huko Jamhuri ya demokrasia Kongo, congo DRC, ameandika yeye binafsi haoni mchango wa Marekani kwenye nchi yake ya DRC. Kwa upande wangu, naye malikwisha skambale akiwaruhusu kule DRC anasema kwa DRC naona faida sio kubwa, kwani wenyeji wanajitafutia faida za wenyewe. Wa Marekani naye Johnson Barilaba anasema kutoka Singida, misaada yao ni mizuri, ila watu huwa wanatuangusha kwenye utekelezaji, japo kuna watu walishajengiwa mitazamo kwamba wa Marekani hawasaidii wanafanya vibaya. Sawa kabisa, Sande Shomari, lakini kama ulivyosema, muda unakimbia kweli kweli. Hivyo basi, VOA Express inakamilisha muda wake kwa wakati huu. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Aida Isa, msimamizi alikuwa ni Khadija Riami, hapa studio nimeshirikiana na Sande Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Ninakutakia usikilizaji tulivu, salama, mzuri mahala popote pale unaposikiliza VOA Express kutoka Washington DC.