Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, ambapo naona zimegonga saa nane kamili na kukuletea habari za dunia. Jina langu ni BMJ Mridhi. Wizara ya mambo ya nje ya Ethiopia imetangaza kupigwa marufuku kwa watu saba ambao wanafanya kazi na mashirika yasiyo ya serikali nchini humo kwa shutuma za kuingilia mambo ya ndani ya taifa hilo. Kulingana na barua zilizopelekwa kwa kila mmoja wa watu hao saba, wote wamepewa wa saa sabini na mbili kuondoka nchini Ethiopia. Tutakuletea mengi zaidi katika ripoti zetu za baadaye. Rais wa zamani wa Ufaransa Nicolas Sarkozy amehukumiwa kifungo cha mwaka mmoja gerezani na mahakama moja mjini Paris baada ya kupatikana na hatia ya ufadhili haramu wa kampeni ya uchaguzi wa marudio ambao alishindwa mnamo mwaka 2012 kwa mujibu wa shirika la habari la AP, kuna uwezekano kwamba Sarkozy mwenye umri wa miaka 66 hatotumika kifungo hicho gerezani. Mwanasiasa huyo mkongwe aliamua kukata rufaa kwa hukumu hiyo hatua ambayo inaisitisha kwa sasa, na jaji amesema kwamba anaweza kutumikia kifungo hicho nyumbani akivalia kifaa cha kielektroniki licha ya hayo, kifungo hicho ambacho ni cha pili mwaka huu kwa mwanasiasa huyo kinatajwa kama pigo kubwa kwa Sarkozy aliyeongoza Ufaransa kutoka mwaka 2007 hadi mwaka 2012. Inatarajiwa kwamba hatakuwa na nafasi kubwa katika uchaguzi wa mwaka ujao hata ingawa bado ana ushawishi baina ya mrengo wa wakonservative. Baraza la Seneti la Marekani linatarajiwa kupiga kura leo Alhamisi juu hatu ya hatua ya ufadhili wa muda, ili kuzuia kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali kuu. Iwapo mswada huo utapita katika Seneti, basi utapelekwa kwenye Baraza la Wawakilishi ili kupigiwa kura, wakati wabunge wakijaribu kuupitisha kabla ya muda uliowekwa kisheria kuisha ambao ni saa sita usiku saa za hapa Washington. Kiongozi wa walio wengi katika Senet Chak Shuma alisema kwamba mswada huo utahakikisha kuendelea na viwango vya hivi sasa vya ufadhili katika mashirika na idara zote za serikali hadi tarehe 3 mwezi Disemba mwaka huu. Ufadhili huo pia utajumuisha matumizi ya dola bilioni 6.3 kusaidia kuwaleta wakimbizi wa Afghanistan wanaohamia hapa Marekani baada ya utawala wa Rais Joe Biden kumaliza vita vya miongo miwili nchini humo na kiasi kingine cha dola bilioni 28.6 na kusaidia majimbo ya mashariki na kusini nchini Marekani ambayo yameathiriwa na vimbunga na yale ya magharibi ambayo yameathiriwa na mioto ya msituni, pamoja na maswala mengine muhimu kushughulikia. Jambo la mwisho ambalo wamarekani wanahitaji hivi sasa ni kufungwa kwa serikali, shuma alisema katika hotuba yake kwenye baraza la Senate jana Jumatano, lakini kiongozi wa Warepublican katika Senate Mitch McConnell alisema wao wataunga mkono tu hatua ambayo inahusu ufadhili wa shughuli za serikali katika mwaka mpya wa fedha ambao unaanza kesho Ijumaa wa Ethiopia katika majimbo matatu ambapo uchaguzi ulikuwa umecheleweshwa wanawachagua wawakilishi wao leo Alhamisi, huku jimbo moja pia likipiga kura kuamua iwapo litakuwa huru kutoka kwa serikali kuu. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed ataunda serikali ijayo bila kujali matokeo ya kura hiyo iliyochelewa. Chama chake tayari kimeshashinda viti mia nne na kumi kati ya viti 436 vya bunge ambavyo viligombaniwa katika uchaguzi wa mwezi Juni mwaka huu. Abe yuko chini ya shinikizo la kimataifa juu ya vita katika mkoa wa kaskazini wa Tigray. Mzozo ulizuka mwezi Novemba mwaka jana, ukigawanya vikosi vya serikali kuu na vile vya washirika dhidi ya vikosi vinavyofungamana na Tigrayan Peoples Liberation Front, TPLF, chama ambacho kilidai kuchukua udhibiti wa Tigray baada ya miezi kadhaa ya vita na umwagikaji mkubwa wa damu. Umoja wa Mataifa umesema kwamba sehemu kubwa za Tigray zinakabiliwa na njaa. Kura hiyo ya leo Alhamisi inafanyika katika majimbo ya Somali, Harar na Lilela, SNNPR. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari, lakini nampisha mwenzangu Idi Ligongo. Hakuendeshe mpango wa kwa undani. Mimi ni BMJ Mridhi, kwa heri kwa sasa. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani tunaangalia hali ya mambo inavyoendelea nchini Afghanistan wakati huu ambapo sheria mbalimbali zimeanza kuwasilishwa, eh, na kutaka kutekelezwa katika taifa hilo mara baada ya vikosi vya Marekani kuondoka katika taifa hilo na Taliban kuchukua utawala. Ikumbukwe katika mkutano wa majuma mawili yaliyopita wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa, Afghanistan ilionyesha nia ya kutaka Umoja wa Mataifa e, kutambua serikali ya Taliban na kuipa kiti katika e, baraza hilo. Katika sehemu ya pili hii leo katika matangazo haya ya kwa undani tutaangazia changamoto mbalimbali mbali ambazo zimekuwa zinaikabili a jumuiya ya Afrika ya Mashariki katika kukamilisha utangamano wake wa mkataba wa jumuiya hiyo, wakati huu ambapo janga la COVID-19 limesababisha mdororo wa uchumi katika mataifa hayo ya Afrika ya Mashariki. Ya ambayo vilevile vile bado yanaonyesha kusuasua katika ule mpango wa kutolewa kwa chanjo kufikia asilimia kumi eh, ikiwa lengo la chanjo hizo. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo, na ninakusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo ya kwa undani nam karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na moja kwa moja katika matangazo ya leo, tunaanzia nchini Afghanistan ambapo serikali ya Taliban inaendelea kuwasilisha na kutoa sheria kali mbalimbali mbali ambazo hapo awali zilikuwa zikionekana kama vile zinazotishia ustawi wa taifa hilo mara baada ya Taliban kuchukua mamlaka ya taifa la Afghanistan. Ukumbukwe Taliban walichukua udhibiti wa taifa hilo mara tu baada ya vikosi vya Marekani kuondoka eh, baada ya kukaa katika taifa hilo kwa takriban miaka ishirini. Taliban wameshaweka bayana kuwaeleza wanaume kutonywa ndevu na kuonyesha nia ya kutotaka wanawake eh, kuenda katika shule mbalimbali mbali na kujiendeleza katika shughuli ambazo kwa namna moja ama nyingine wao wanaona si sawa kwa mwanamke kujihusisha nazo. Hali hii ilikuwa ikihofiwa sana na jumuiya ya kimataifa endapo Taliban watachukua udhibiti wa taifa hilo, lakini mpaka hivi sasa hali bado inaendelea kuwa ya sintofahamu. Je, jumuiya ya kimataifa ina jukumu gani kuhakikisha masuala hayo na masuala mengine mengi tu ya ukiukwaji wa haki za binadamu hayafanyiki chini ya utawala wa Taliban? hali ambayo kwa namna moja ama nyingine imekuwa ikisababisha hali ya tafurani kwa raia walioko ndani ya Afghanistan. Lakini hayo yakiendelea, Afghanistan yenyewe imeanza kujirejesha taratibu katika hali na shughuli za kawaida kwa kuruhusu safari za ndege, lakini kwa wadadisi wa mambo wanaeleza kwamba hali si nzuri. Taifa hilo limeanza kuwa na upungufu wa fedha na kushindwa kulipa mishahara raia wake. Hali kadhalika, Afghanistan vilevile imekuwa ikikabiliwa na wataalamu wake kukimbia taifa hilo mara tu uh, Taliban walipoingia kukamata uh, udhibiti na madaraka. Nazungumza hapa na Majini Mjengwa ambaye ni mchambuzi wa masuala ya kisiasa. Majini Mjengwa, labda moja kwa moja ungetueleza kwa hivi sasa hali ya taifa la Afghanistan ikoje? Asante sana, hili Ligongo. Afghanistan kwa jicho la kichambuzi, e, ipo katika hali ya mporomoko. Uchumi ulioporomoka ni taifa mzoga, kwa maana ya kwamba, e, hata sarafu, hata fedha kwenye mabenki hakuna au kuchukua akiba zao e, kwenye benki e, ni hali ya kutia mashaka e, Afganistan chini ya Tariban imeonyesha ile shaka iliyokuwepo duniani kwamba ni dhahiri e, wanawake hawaruhusiwi e, kwenda makazini kazini, na hata shule zinafunguliwa bila e, watoto wa kike kuruhusiwa kurudi madarasani. E, yote haya yanaashiria e, hali ya mashaka kwa siku zijazo na kumekuwa na matendo ya watu kuadhibiwa hadharani na kwengineko kama ilivyokuwa miaka ishirini iliyopita na kuna wanaotia shaka kwamba hali itakuwa mbaya zaidi safari hii eh, kuliko wakati uliopita. Sasa maji ni kile ambacho uh, kipo. Dunia yenyewe inaiangalia vipi Afghanistan hivi sasa? Kuna ile hali ya kutaka kuleta mabadiliko eh, maanake tunajua Taliban ilikuwa katika mazungumzo ya muda mrefu na Marekani eh, ya kufikia mwafaka Je, kuna hali yoyote ambayo inaonekana Taliban wanaendeleza yale ambayo wameahidi? Kwa sasa hakuna. Hali hiyo haionyeshi sura hiyo. E, ni jumuiya taasisi za, za kibinadam zenye kuhudumia e, raia akizungumzia Red Cross na taasisi nyingine zenye kuzingatia kulinda haki za kibinadam zinazojaribu kutoa misaada kwa wenye kwa, kuathirika kwa, kwa wakimbizi na wengineo. Eh, lakini inaonekana pia eh, serikali ya Taliban inatumia wakimbizi na pengine eh, elimu kwa watoto wa kike eh, kama namna ya kushinikiza dunia iweze kuitambua serikali hiyo na kuipa misaada kwa hiyo hali ya kitu wengi waliokuwa wakitoa wa misaada kwa kwa kwa kwa Afghanistan wamesitisha misaada hiyo. Tunazungumzia walimu karibu laki mbili eh, ambao sasa hivi hawana mishahara, lakini tunazungumzia watoto wa kike wengi zaidi ya milioni tano ambao sasa hawana nafasi ya kuweza ku, kuendelea na shule. Kwa hiyo Afghanistan na Taliban wanajaribu pia kutumia hali mbaya iliyopo katika nchi hiyo kwa raia e, kushinikiza jumuia ya kimataifa e, iweze kuwatambua na kuwapa msaada unaohitaji. Lakini kwa sasa kiuchumi, e, hali ni mbaya, na pengine tarudi kule kule, e, kwenye kufanya biashara ya, ya madawa ya kulevya, biashara haramu ya madawa ya kulevya ili waweze kupata fedha e, kuendesha serikali. Tunafahamu kwamba uh, Taliban walieleza wakati wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa linaendelea kwamba wanataka kuona wakiwa na kiti cha uwanachama. Hili jambo liko vipi? E, ni serikali ambayo inaipa shida e, e, dunia kwa maana akizungumzia diplomasia. Ni taifa ambayo serikali iliyo madarakani ndio hiyo ya Taliban, na ni swala la kusubiri kuona ili ligongo e, namna gani ambayo dunia itaweza kulikabili swala hili la Afghanistan. Ni kwa sababu ukitambua na ukiiva misaada, wakati huo huo una- unakuwa unashiriki kuwakandamiza wanawake, e, katika sikakanya katika, katika, katika, ambao sasa hawana haki hata kufanya kazi au kupata elimu na na yote haya yatakuja kuchangia kwenye kwenye hali mbaya zaidi ya kiuchumi kwa Afghanistan huko unakokwenda. Kwa hiyo dunia ipo kwenye, kwenye, kwenye kitendawili, kwenye hali ngumu sana ya kujua namna gani ya kufanya yote mawili, kuitambua serikali ina e, maana pia kuna watu wengi wanaumia wa kawaida. Tunafahamu kwamba nafasi ya Afghanistan na Taliban kukubalika kwa mfano hata kwa Umoja wa Mataifa, maanake wamegusia swala hili katika e, mkutano uliopita. Nini ambacho unakiona kinakwenda kujitokeza kwenye hili ni ngumu eh. Kuna mahala lazima serikali ya Taliban ikubaliane na yale ambayo jumuia ya kimataifa inayoona ni ya kimsingi eh, hali hii ya kiuchumi inavyozidi kuwa ngumu eh, itawapelekea pengine kufikia maamuzi hayo magumu. Lakini lazima pia ili ligongo tufahamu ni, ni kwa nini serikali ya Taliban inashindwa eh, kuyafanya haya Eh, ni kwa sababu inahusu pia ndani ya Taliban yenyewe kwenye vikundi vyao. Eh, kuna wale ambao wana msimamo mikali ikiwemo eh, askari wake ambao wanaona kurudi kuwa taifa la kawaida huenda likawanyima nafasi wao ya eh, kuendelea kuwepo na kupata ajira zao. Kwa hiyo wako katika wakati mgumu, hata serikali ya Taliban kufanya yale ambayo pengine ni, yanakubalika kimataifa, lakini pengine ikapelekea mgawanyiko zaidi ndani ya Taliban kama kikundi lakini sasa kwa mfano uh, hali halisi ambayo ipo hivi sasa kwa eh, ulimwengu, namna ambavyo wanaiangalia uh, Afghanistan, tutarajie kuona kwamba mgawanyiko ambao eh, kwa kipindi kirefu dunia imekuwa imegawanyika katika makundi mawili ya mashariki na magharibi, unadhani Afghanistan inaenda kuangukia katika uh, mrengo gani? Uh, kuwepo na ombwe ina maana pia hatari ya, ya mataifa kama Urusi, China na mengineyo e, yakatumia nafasi hiyo e, kushirikiana na serikali ya Taliban. Ni kwa sababu tusisahau e, Afghanistan e, e, e, ni taifa lenye utajiri mkubwa, ni taifa lenye utajiri mkubwa wa rasilimali ikiwemo madini ambayo ni lithium, madini ambayo ni adimu sana duniani. Wao wanayo ni nchi ambayo ina dhahabu, ni nchi ambayo ina mafuta e, sasa vyote hivi vinapelekea kuifanya Afghanistani hata kama mataifa mengine ya magharibi yakaisusia, lakini kuna wale wenye maslahi eh, ya kiuchumi pia kwa kwa, kwa kushirikiana na Taliban. Kwa hiyo kama nilivyosema awali, dunia kwenye wakati mgumu, hasa dunia ya kidiplomasia namna gani ya kufanya kwa sababu bila kusahau kuna raia wa Afghanistani ambao ndio watakuwa waathirika zaidi na yale ambayo yanaweza yakapelekea kushinikizwa kwa serikali ya, ya, ya, ya, ya Taliban e, ya jumuia ya kimataifa ikiwemo kuwekewa vikwazo. Vikwazo hivyo vitawaathiri zaidi watu wa kawaida. Marekani sasa, kwa kile ambacho kinaonekana kwa ulimwengu mwingine, yaani nje ya Marekani, ni kwamba Marekani inachukuliwaje juu ya suala hili la Afghanistan mpaka hivi sasa? Eh, dunia kuna mahala inawashangaa Wamarekani, Marekani kwa maana ya kwamba kilichopelekea kili Marekani kwenda Afghanistan ndio kile ambacho wanaondoka bila kukitatua kupatia suluhu, e, ni hofu ya ugaidi. E, sasa hivi dunia inaona kuna hofu zaidi kwa sababu Afghanistan chini ya Taliban inaweza pia ikawa kiota cha ugaidi. E, kwa hiyo ni swala kusubiri kuona yakitokea, e, matendo ya kigaidi y yanaweza yakashinikiza Marekani kufanya maamuzi mengine lakini pia upelekewa shutuma zaidi kwa sababu uh, uwepo wao kule ikiwemo vikosi vya NATO, man, NATO eh, kulikuwa na usalama zaidi kuliko hali ilivyo sasa. Kwa hiyo imeshangaza, um, kwamba Marekani imejiondoa katika hali ambayo tumeshuhudia. Asante sana Majini Mjengwa kwa kueleza hayo yote, na hapa basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Msikilizaji wa matangazo ya kundani, kwa undani, ningependa kukukumbusha kwamba matangazo haya unaweza kusikiliza kupitia redio za washirika wetu ambazo kwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo unaweza kusikiliza: uh, Redio Maniema uh, Number One iliyopo Kindu, uh, Redio Racom ambayo inapatikana kule Bunagana, Redio Malaika Lubumbashi, uh, Redio RFM Kisangani, Redio Semuliki iliyoko Beni, Radio Jambo iliyoko Isiro pamoja na Radio Tumaini iliyoko Kipese. Uh, bila kusahau, ukiwa Bukavu unaweza kusikiliza matangazo haya kwa undani kupitia Vision uh, Shala Radio. Kwa taifa la Kenya unaweza kutusikiliza kupitia uh, Sayari Radio iliyopo Eldoret. Ukiwa Bungoma tusikilize kupitia Sasa Radio na ukiwa Nakuru unaweza kutu, kutusikiliza kupitia Sauti ya Mwananchi Radio. Hivi sasa tunaendelea basi na matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika na moja kwa moja tunaelekea Afrika Mashariki, uh, jumuiya ambayo inakutanisha mataifa matano ya Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi, eh, Sudan Kusini na hivi sasa, uh, taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo liko katika harakati za kuingia katika jumuiya hiyo, na itafanya jumuiya hiyo kuwa na mataifa saba rasmi kabisa ya jumuiya ya Afrika Mashariki, lakini kwa kipindi hiki imekuwa ikikabiliwa na changamoto mbalimbali za migogoro baina ya taifa na taifa ndani ya jumuiya hiyo ya Afrika Mashariki. Lakini vilevile kumekuwa kuna changamoto za kukubaliana katika baadhi ya mikataba mbalimbali katika kuendesha shughuli za jumuiya hiyo. Ikumbukwe jumuiya hii ilianzishwa mara baada ile ya awali kuvunjika mwaka 1977 ambayo ilikuwa inaunda mataifa matatu ya Kenya, Tanzania na Uganda, na ilikuwa ina mashirika ya Afrika Mashariki. Hata fedha ilikuwa ni fedha ama shilingi ya Afrika ya Mashariki, lakini kwa hivi sasa toka imerejea jumuiya hiyo bado kuna changamoto nyingi zinazoendelea. Changamoto za hivi karibuni zimekuwa ni namna ya kushughulikia janga la virusi vya korona. Uh, licha ya kwamba hivi sasa inaonekana hali hiyo imeleta utulivu, lakini bado kuna changamoto nyingine ya suala zima la mdororo wa uchumi kutokana na janga la virusi vya korona. Lakini hayo vilevile yakiendelea, kuna suala lingine ambalo linaendelea kujitokeza baina ya mataifa na mataifa kuingia katika mikataba ambayo haihusishi eh, mataifa yote ya jumuia ya Afrika ya Mashariki. Lakini swali kubwa ambalo lipo, je, kwa hivi sasa Afrika Mashariki iko vipi? Hapa nazungumza na Florence Jematia ambaye yeye ni mbunge wa bunge la Afrika Mashariki. Jematia laba, moja kwa moja ungetueleza hali ya Afrika ya Mashariki hivi sasa ikoje? Jumuia ya Afrika Mashariki kwa sasa imetulia na hatujaona vikwazo, uh, I mean, kwa upande za kutembea huru kwa kazi eh, pengine eh, biashara eh, kwa kwa kwa, kwa, kwa juu sijui kama unaendelewa vizuri una, kwa, kwa ile hali ya ku, ku, kupea general view kuwa jumuiya kwa sasa imepata mwongozo bora wa baina zote. Kenya ikiwa ndani ikiwa, daini, ikiwa ndio msimamizi kwa sasa inajaribu sana hata kuenda kune, kuongea ku, na wale jirani zaidi ya uh, jumuia ya Kongo nchi uh, za Kongo na pengine kwa sasa ile kitu inaweza sema iko tashishi kidogo ni upande ya ni upande wa korona, lakini nashukuru uh, Rais wa jum, jum, amine, Tanzania madamu sulu amejaribu sana kuwazawazisha kuku, eh, wananchi wa Tanzania kama, eh, wananchi wengine wa jumuiya, ili wote tuwe katika mrengo mmoja wa kuzuia na kujaribu kugandamiza hii eh, shida za korona. Lakini kwa jumla hatuna tashishi sana sababu maneno ya vita imepungua, eh, maneno ya vita ya uchaguzi na kadhalika yako chini. E, pengine uchumi kidogo ndio unaona imepungua, lakini ni kwa, I mean, kwa dunia mzima naona kwa sababu ya hii janga la corona na kwa suala zima la uh, mwingiliano wa watu kufanya biashara, kufanya kazi hata ile swala la viza. E, je, kwa hivi sasa hali ikoje? Maanake uh, kama tunavyojua, tumesikia Sudan Kusini na Kenya wameingia makubaliano yanaonekana kama ya kipekee, ili hali unajulikana, mkataba wa Afrika Mashariki unataka nchi zote uh, kukubaliana katika vitu sawa. Um, kusema ukweli tuko na changamoto sana kwa sababu e, tuko na ile E, mkataba ya jumuiya alafu kuna yale masharti na sheria za nchi -za, za jumuiya pia, so uki, unaweza kupata kuwa tuko na ile e, sheria inazitunza sisi wote, lakini ukija Kenya Kenya wanakuambia hadi hapa unapaswa una kufanya lile na lile ili uwe, uwe, ukiwa Mtanzania umekuja umezuru Kenya umefanya biashara za koko uko unataka kutengeneza kampuni na kadhalika, bado zitakuwa na tu vikwazo vikwazo, lakini generally wa, wana kwanza kwa nchi kama ya Kenya wana, wanakubali kwa ujumla, lakini kama vile unaelewa nchi zote ni tofauti pia katika eh, utekelezaji wa sheria ya kindani hiyo ndio taz, I mean, ukiniuliza mimi hiyo ndio tutasema ndio shida zaidi, kwa sababu kila nchi bado tunajiita jumuiya alafu kule nyumbani tunajificha kwenye zile sheria za kwetu. Mimi hapa ninajua kwamba tangu awali tulikuwa na eh, makubaliano baina ya eh, Sudani Kusini pamoja na eh, nchi zote za jumuiya, lakini kwa wakati fulani sikuelewa kulitokea lini, nini kwa sababu eh, wale wananchi wa South Sudani walipokuwa wanakuja e, Kenya walikuwa wanashurutishwa kulipa hela za visa, pamoja na wale waKenya wa pia wanaoenda kule Sudani Kusini, lakini kwa mkataba ile yaliwekwa leo, ni kusisitiza zaidi kuwa baina ya nchi hizi mbili zilikuwa e, makubaliano ya hapo awali yanafaa kuzingatiwa vizuri au zaidi na yote maneno ya visa baina za hizi nchi zote za jumuiya kama unavyojua, um, inakuwa ni huru kwa mwananchi wa jumuiya ya mashariki kutembea kwenye hizi nchi za, za mashariki za East Africa. So kwa Sudan Kusini walikuwa wameweka lalamishi sana kwa nchi ya Kenya, kwa sababu I think kulikuwa na uh, utofautiano au utofauti kidogo kwa maneno pale kwa protokol eh, au kwenye idara ya nchi za ndani baina zote mbili. So nafikiri leo ndio wameweka hiyo mkataba, na iwe ihakikishe kuwa nchi hizi mbili zitakuwa wa, wananchi watakuwa wanaingia eh, upande zote kwa huru kwa maana hiyo unataka kueleza kwamba Kenya na Sudan Kusini wamekuwa na mtafaruku wa kufuata mkataba wa Afrika Mashariki, kwa sababu suala hili hatujalisikia kama ni tatizo kwa mataifa mengine ya Afrika Mashariki? Naam. Mm. Eh, kuna hiyo jambo, ile jambo ilikuwa kwa wakati fulani, hata nakumbuka kwa ilifika wakati tulipokuwa tunajadiliana kule bungeni na tulikuwa tulio, tuliona kuwa, eh, inaweza kuwa kwa sababu hatukueleza sisi kama wabunge, inaweza kuwa kulikuwa na utofauti fulani za mkataba um, zilikuwa zina- ina, inapaswa kufuatwa kule kwenye wizara ya nchi za ndani, kwa kwa nchi zote mbili, na kwa sababu siwezi kuelezea kinagaubaga ni nini, lakini walikuwa wanavutana pande zote, so lakini tulipopeana hata sisi um, kwenye mjadala yetu tukapeana eh, kwa waziri wa hapa kwetu eh, Kenya tukawahimiza kuwa lazima hizi vikwazo ziondolewe, ili nchi in, eh, ya Sudani kusini waweze kuja wananchi waweze kuja Kenya wakiwa huru kama vile wengine tunapokuwa tunaenda nchi zingine, na kile ambacho sasa, unaweza kutueleza uh, nini unaona mustakabale ama uh, uhai wa jumuiya ya Afrika Mashariki, wakati hivi sasa kuna vikwazo uh, vingi tu vya sheria za mataifa yenyewe ambayo ambazo zina uh, kinzana ama ku Uh, mm -hmm. Kukataa yale ambayo kafusiana. Makubaliano ya Afrika Mashariki. mm -hmm. Sasa kitu ambacho mm -hmm. unaweza kutueleza uh, maanake mambo mengi sana yamechelewa mpaka hivi sasa, si kama ilivyotarajiwa hapo awali, wakati inaanzishwa jumuiya hii. Nini ambacho kinaendelea kitakuja kutokea baadaye? Uhai wa Afrika Mashariki, mimi, ukinieleza mimi, uhai wa Afrika Mashariki inategemea sana sisi kama, uh, jamii au wanaoishi kwa hii jumuiya na, kwa sana sana, sisi kwa upande wetu kama vijana tunapaswa kuinvest au kuweka jukumu ya kufanya bidii ili sisi tu, tu, tuchukue, tuchukue uzukani kwa ile proses zile zinafanyika. Ukiangalia kwa kindani, utapata kuwa wale viongozi walivyokuwa walipoanza bado walikuwa wameweka vikwazo zaidi ya Eh, na unajua kwenye ulingo wa siasa sheria ziwa zinakuwa zinafuatana. Kuna sheria inaz, inaz, inaweza kuwa zilitungwa miaka ishirini iliyopita na wakati hiyo wakati wakati walipokuwa tunatunga hiyo sheria, kwa sasa asifai, asifai au asifanyi kazi au asitekelezi zile majukumu zilizokuwa zinafanya wakati huo. Sasa ni sisi kama Waafrika, jumuiya ya eh, Afrika eh, Mashariki tujikaze na tuelewe kuwa inji hizi sita na hiyo saba inayokuja ya Kongo ikiwa ndani, ni sisi wale wanaoishi na wenye wanategemea kwa rasilimali, biashara, ukulima na mambo yote ile tunataka kufanya na tuishi tukiwa kama a jumuia tuitekeleze. Na sana sana wale wasomi, vijana, wamama, ili tusiwape tu wale wanasiasa wakuwe wenye wanatutungia sheria na sisi hatuna uwezo ya kuwapinga au atataki kuwapinga kwa sababu changamoto inatokezea kwa sababu ya eh, naweza kuita kwa kimombo interest ya mtu fulani, na hapo ndio inaleta shida mingi kwa sababu ule zile interest isipokuwa inatekeleza isipotekeleza mahitaji ya kila mtu utapata kuwa itakuwa tatizo kwa sababu asifikii kwa kila mmoja kwa jumuia. So, uwai ya jumuia ukiniuliza mimi nitakuambia kuwa uwai kwanza ya jumuia ni, ni, ni ukweli Jumuiya iko na uwai ya kutosha, it's very vibrant. E, wananchi wanatamani kutembea, wanatamani kukua, kufika nchi zote kwa wakati wote, hata e, kufanya kazi kwanza. Lakini unapata ni sisi ambao tunaelewa kuwa maana ya jumuia, tujitokeze na tuwaeleze wa, wa, wanajumuia wetu ili waelewe zaidi. Asante Florence Jumatia aykwa kutueleza haya yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran kwa kuwa nami.