The hits. Thanks for listening. Kutoka studio kumi na tano hii ni VOA Express. Naona sasa zimetimia saa kumi unusu saa za Afrika Mashariki sawa na saa tisa unusu saa za Afrika ya Kati na eneo la Maziwa Makuu. Karibu katika safari ya VOA Express inayoangazia mengi sehemu mbalimbali za kanda hii. Mimi ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed. Natumai kwamba umejajaa hapo tayari kutusikiza kwa dakika thelathini. Kumbuka kuna mengi hapa tumekuandalia, ikiwemo taarifa za habari ambazo zinaangazia ulimwengu mzima, vilevile vidokezo kutoka kwa wataalam wetu katika kitengo chetu maalum hii leo. Hata hivyo, pia ni siku mbaya sana siku ya leo kwa vile mwanamziki mashuhuri uh, Robert Kelly amepatikana na hatia katika mashtaka ambayo yamekuwa ya akimkumba na kesi hiyo ambayo imedumu katika mahakama za Marekani. Tutakujuza mengi. Septemba 28 inaonekana haitasaulika katika wale wanaopenda mziki wake. R Kelly amekuwa maarufu sana katika miaka ya hapo nyuma na kashfa zote hizi zikimkumba. Utasikia pia mengi kuhusiana na chanjo huko nchini Uganda. Katika chanjo, wewe ukitaka tu mambo ni free free free. Ah, basi, yani nakwambia, chanjo zimeongezeka, ndio mambo hivyo. Hata Kenya imeweza kupata shehena nyingine mpya, tuende tukapate chanjo, na isije ikaleta matapeli, kwa sababu utasikia katika kero langu leo, vijana nao wameanza njia za utapeli ili kupata hela zaidi katika maisha yao. Lakini tukisubiri hayo yote, tuanze na taarifa kuu katika juhudi za kukabili msambao wa COVID-19 na pia katika juhudi za kufikia watu wengi zaidi nchini Uganda, mamlaka ya jiji la Kampala sasa inashirikisha waendesha bodaboda katika kampeni ya chanjo ya umma ili kupata chanjo hiyo. Mwenzetu Sunday Shomari amezungumza na mwandishi wa habari wa kujitegemea kutoka mjini Kampala, John Kabego, na kwanza ametaka kufahamu undani wa kampeni hiyo. Amesema kwamba wameshirikiana na wizara ya afya Kuona kwamba wameimarisha utoaji wa chanjo miongoni mwa wahudumu wa bodaboda kuanzia asubuhi ya leo. Sababu kuu ilikuwa ni kuona kwamba uh, dozi nyingi ambazo zimetolewa hivi karibuni kama msaada kwa serikali na Uganda kutoka uh, na nchi kadhaa kutoka Ulaya na Marekani zimetumiwa kwa wakati unaofaa, na kutokana na kwamba tayari sekta kadhaa zimefunguliwa kuanza kufanya biashara, na inabidi watu wengi wawe wamepokea chanjo hiyo nai a imekuta botalio ataangaza kufunguliwa kwa mkanisa na usa kwamba atariba anataka watu aaa milioni awamechanja fikao mwezi Novemba, na hii ni drive ambayo inalenga hakikisha kwamba wamefutia ndoto hiyo. Kutokana na uwepo wa chanjo sasa hivi, unakuta kwamba maeneo mengi kuna changamoto za kuwapatia watu wenye umri wa chini au vijana chanjo. Nakumbuka hapo mwanzo chanjo zilikuwa zimelenga wenye umri wa miaka hamsini kuendelea. Sasa pengine utueleze hii imekuwaje sasa imerudi chini kwa waendesha bodaboda ambao wengi wao ni vijana. Kumekuwa na mabadiliko yapi kwa upande wa upatikanaji wa chanjo hapo Kampala? Nadhani jambo limekuwa ni kwamba sahihi, inaonekana kuwa serikali inatafuta watu wote wanaweza kukubali, wanaweza kupatikana kwa upese wa chanjo jawa ilo chanjo hizo Uh, jana pia Wizara ya Afya iliripoti kupata mafanikio siku ya Jumapili wakati walipo wachanja watu wote walikuwa kwenye makanisa, kwani waliweka vituo vya kuchanjia. Timu ya chanjo ilikupo kwenye makanisa makuu kwa mji wa Kampala. Nasema kwamba ripoti imesema kwamba a elfu saba ndio walichanja. Basi huyo ni mwandishi wa habari John Kabego akizungumza na VOA Express kutoka mji mkuu wa Uganda, Kampala. Kutoka nchini Uganda tunavuka boda hadi kule Marekani, tukiangalia mambo yanayojiri kule ambapo mwimbaji mashuhuri wa RnB Marekani, Robert Kelly, ambaye alitamba sana katika anga za mziki kwa kibao cha I Believe I Can Fly, alikutwa na hatia jana katika kesi ya usafirishaji haramu wa watu kwa ajili ya ngono, baada ya miongo kadhaa ya kuepuka uwajibikaji kwa shutuma kadhaa za uhalifu, ikiwemo utovu wa nidhamu uliowahusisha wanawake na wasichana. Mkamiti kibayasi anakusomea ripoti kami. Baraza la mahakama lililokuwa na wanaume saba na wanawake watano lilimkuta Kelly na hatia ya kudanganya katika siku yao ya pili ya kutathmini kesi hiyo. Kelly alipata mshangao mkubwa huku akitazama wa chini, wakati uamuzi wa huo ukisomwa. Mashtaka hayo yalitokana na madai kwamba mameneja na wasaidizi wake walimsaidia mwimbaji huyo kukutana na wasichana katika biashara ya kihalifu wakili wa Keli ana mipango ya kukata rufaa. Kwa hakika, Arakeli amesikitishwa, hakutarajia uamuzi huu, kwa sababu kulingana na ushahidi, kwa nini atarajie uamuzi huu? Unapofuatilia kilichogunduliwa, umeona shahidi baada ya shahidi anatoa maelezo matatu manne matano tofauti kuhusu kile walichosema shutuma za umma juu ya hukumu hazikujitokeza sana hadi walipoangalia makala ya video ya Surviving R. Kelly. Ilisaidia kufanya kesi yake kuwa kielelezo katika enzi za #MeToo na kuwapa sauti walalamikaji ambao walishangaa kama hadithi zao za awali zilipuuzwa kwa sababu walikuwa wanawake weusi. Tarana Burke, mwanzilishi wa harakati za #MeToo, anasema kwamba Kelly kukutwa na hatia naonyesha kwamba wanawake weusi wa nao pia wanathaminiwa. Anasema hili lilitarajiwa kuwa kuna siku litatokea, li kwa hivyo basi, sio tu manusura pekee, lakini pia kwa waandaaji pamoja na wanaharakati na waandishi, na zaidi wanawake wengi weusi na washirika wetu ambao wamekuwa kwenye sakata hili kwa muda mrefu zaidi, ambao wamekuwa wakipiga kelele kwa muda mrefu. Ilionekana kama hii sio kila wakati njia ya haki itatumiwa, ikiwa tunaweza kuiita haki lakini angalau inaonyesha hisia fulani. Kelly pia alikutwa na makosa ya jinai akishutumiwa kwa kukiuka sheria ya Man Act, ambayo inafanya ni kinyume cha sheria kumchukua mtu yeyote kutoka katika jimbo moja kwenda jimbo jingine kwa dhamira ya kufanya jambo baya kwa miaka kadhaa. Umma na vyombo vya habari vilionekana kuliangalia suala hili kwa mtazamo wa burudani kuliko kutishwa na madai ya uhusiano usiofaa wa watoto wadogo, kuanzia ndoa ya Kelly iliyokiuka kanuni za kisheria kwa mwanamuziki wa miondoko ya R&B alia mnamo mwaka 1994 wakati alipokuwa na umri wa miaka kumi na mitano tu. Asante ah, sana Mkamiti kwa taarifa hiyo iliyoangazia mengi kumhusu R. Kelly. Kweli umenikumbusha hapo nyuma, tukiimba nyimbo hizi. Nilibamba sana kibao hiki cha I believe I can fly <laughs> mimi nilikuwa napenda kile bani bani rap bunny rap tukuwa vijana bado tuna dunda dunda hapo kioko, si I I believe I can fly, sijui hiyo ulikuwa wapi. Tulikuwa tunaitumia sana katika ukumbi wa basketball, yani wakati huo ndio Michael Jordan pia alikuwa anapaa sana katika mpira wa kikapu. Haya, mashabiki, bila shaka sisi wa huyo Arkeli, lakini ndo hivyo, mkondo wa sheria lazima ufuatwe. Ni habari njema pia kwa ndugu zetu Uganda kwamba chanjo si tatizo, na watu wanajitokeza kwa wingi sana. Wizara ya Afya imewatafuta waendesha bodaboda, kwa sababu anashughulikia maisha ya watu wengi sana. Anachukua mama, anampeleka sokoni, mtoto, anampeleka shuleni, anabeba walimu. Sasa wameona umuhimu wa hawa wa chanjo kwa wingi na yote haya, ukitaka basi tazama pale katika mtandao wa VOA Swahili, utapata mengi sana, taarifa muhimu, na pia picha maridadi. Na pia kushirikiana matangazo haya na, na redio wa shirika eneo letu la Afrika Mashariki na ukanda wa maziwa makuu. BMJ Mredhi yuko tayari kabisa kutuletea habari za dunia. Baraza la Seneti la Marekani jana lilishindwa kupitisha mswada wa kuzuia kufungwa kwa baadhi ya shughuli za serikali ukiwa ni mwanzo wa wiki yenye shughuli nyingi katika bunge la Marekani ambazo zinadhihirisha changamoto zinazokabili bunge hilo lenye mgawanyiko mkubwa. Maseneta wa Republican walipiga kura kupinga mswada huo jana jioni na kuwalazimisha Wademokrati kuanza kutafuta mbinu mbadala za kuhakikisha kwamba serikali itaendelea na shughuli zake baada ya Alhamisi wiki hii na kuongeza viwango vya deni kabla ya wakati ambapo inatarajiwa kushindwa kulipa madeni yake mwishoni mwa mwezi Oktoba au mwanzoni mwa mwezi Novemba. Maseneta 48 waliunga mkono mswada huo huku hamsini wakipinga ambapo angalau maseneta sitini wanahitajika kupitisha miswada mingi kwa mujibu wa kanuni za baraza hilo la Senate. Warepublican wamesema wanataka Wademokrat waongeze viwango vya deni peke yao kwa sababu hawaungi mkono mpango wao wa matumizi ya trilioni za dola. Maafisa wakuu wa jeshi la Marekani wanatarajiwa kuhojiwa na kamati ya bunge la Marekani leo Jumanne kuhusu kumalizika kwa vita nchini Afghanistan na wiki za mwisho za machafuko kuelekea kuondolewa kwa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan baada ya miaka ishirini. Waziri wa ulinzi Lloyd Austin, mwenyekiti wa pamoja wa wakuu wa jeshi Jenerali Mark Milley na mkuu wa kituo cha jeshi la Marekani Jenerali Kenneth McKenzie walitakiwa kufika mbele ya kamati ya Seneti ya huduma za wanajeshi, ambapo pia wanatarajiwa kuelezea mipango ya baadaye ya kijeshi ya kupambana na ugaidi. Pentagon imetetea operesheni ya kujiondoa ambayo ilijumuisha juhudi za uokoaji ambazo zilileta zaidi ya watu 120,000 kutoka Afghanistan wakati Taliban walipochukua udhibiti wa nchi hiyo. Operesheni hiyo ilishuhudia siku nyingi za machafuko katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Kabul. Pamoja na bomu la kujitoa mhanga lililowaua maafisa wa kutoa huduma wa Marekani 13 na wa Afghanistan 169. Maafisa hao pia huenda wakakabiliwa na maswali kuhusu mipango ya utawala wa Biden na hatua zake kama vile kuidhinisha shambulio la angani nchini Afghanistan ambalo liliwaua raia 10. Mgombea wa ukansela nchini Ujerumani, Olaf Scholz, kupitia chama cha Social Democratic SDP amesema chama chake huenda kikaingia katika mazungumzo ya kuunda serikali ya mseto na chama cha Green Party na kile cha waliberali FDP. Kufikia sasa, bado haijajulikana ni nani yatamridhi kansela Angela Merkel, kwa sababu SDP kilipata ushindi mdogo wa asilimia 25.7 ya kura zote dhidi ya CDU na CSU ambavyo vilipata asilimia 24.1. Hata hivyo vyama vya muungano wa kihafidhina vya CDU na CSU pia vinajaribu kuunda serikali. Chama cha Green Party kilishika nafasi ya tatu baada ya kupata asilimia 14.8 ya kura zote zilizopigwa. Scholz amesema kwamba anataka kuunda serikali ya mseto na chama hicho pamoja na kile cha FDP kabla ya sikukuu ya Krismasi. Hayo yanajiri huku Marekani ikiahidi kushirikiana kwa karibu na serikali ijayo ya Ujerumani katika e maswala mbali mbali muhimu kwa masilahi ya pande zote mbili na hisia mseto zinaendelea kutolewa baada ya vyanzo vya kijeshi kusema kwamba waasi 67 wa Yemen pamoja na vikosi vinavyounga mkono wa serikali waliuawa kwenye mji muhimu wa Marib wakati wanamgambo wakikaribia kuchukua udhibiti wa mji huo ambao ni wa mwisho unaoshikiliwa na serikali kaskazini mwa Yemen. Mashambulizi kadhaa ya anga kutoka kwa muungano unaoongozwa na Saudi Arabia yamelenga waasi wanaoungwa mkono na Iran na ambao wanajitahidi kuudhibiti mji huo wenye utajiri mkubwa wa mafuta. <laughs> Pumziko fupi hilo la mziki, basi tunaingia sasa katika barazani hii leo. Tunakuuliza hivi kupitia kurasa yetu ya FB page ya VOA Swahili: je, wanaume ugaibuni wa kiafrika wanaoishi ughaibuni warudi kuoa nyumbani? Ajabu ni kwamba si wanawake walioulizwa leo, katika VOA ni wanaume tu kurejea nyumbani. Haya sasa, sijui itakuwaje tutawapatia fursa ya kushiriki tupate kwanza maoni yako kupitia njia ya simu. Naona wa kwanza hapa kutaka kuingia kwa njia ya simu ni Paul Mpelele akiwa Magu, Mwanza, Tanzania. Karibu sana, utupe kauli yako kuhusu kuoa ughaibuni au nyumbani. Ndio dada, habari ya Magu? Ah Magu tunamshukuru Mungu, kwema kabisa dada. Ehe, naona umetuandikia hapa ni vyema warudi wakaoe nyumbani. Kwa mimi kwa mtazamo wangu ninashauri sana kwamba ni vyema mtu arudi nyumbani kwao ndiko akaoe, au ni vyema kama upo ughaibuni urudi Afrika kwa ajili ya kuoa. Sababu ya kwanza ni sababu ya kiutamaduni, kwamba tamaduni za za kiafrika na tamaduni za za nje zipo tofauti. Ndio maana katika ndoa wengine wanaita ni taasisi, kumbe kama ni taasisi, ina mambo mengi ya namna ya kuiendesha Mkitofautiana tu kwenye utamaduni, sidhani kama mnaweza mkaishi kwa amani. Sababu ya pili ni sababu za za kiusalama. Unapoenda kuoa nje kwenye ndoa, kuna kutofautiana. Mkitofautiana na mwenzio, hata watoto mnaweza mkaweka mgawanyiko wa watoto, labda ukamchukua uka kule kwao, ukamleta hapa Tanzania, akaamua kurudi kurudi kwao, na wee ukabaki huku, mnaweza mkatenganisha watoto wenu kwao. Ndio maana huwa na, na, na, na shauri kwamba kwa mtu kama umeenda hata kama umesoma huko udaibuni, ni vyema ukarudi ukaoa kwenu. Hata mkofishana wote mtakuwa hapa hapa Afrika. So, sio rahisi familia kuitenganisha kabisa. Asante sana kwa kuchangia. Asante sana mbarikie. Nasikia kama kuna watoto wengi sana hapo, uko shuleni ama nini hapo Magu? Nipo shuleni ndugu yangu. Ah, wasalimie sana wanafunzi. Haya, na sasa tuende kule DRC Kongo tumpate Victor na Mujabi ni salama salamini. Kwa swala hili ambalo limehusisha mwanaume kama anafanya kazi ugarubuni na anataka afanye ndoa, bila shaka ni kusema kwamba sisi wa Afrika tuna nila zetu, wazungu nao wana nila zao. Lakini kama yule mtu anaona kwamba nila na desturi za ugaribuni zimemupasa kuoa huko ugaribuni, basi akaoane na mwanamke mzungu, lakini kutakuwa tofauti kidogo, sababu umeona sisi watu weusi tuna mila zetu, wazungu wana mila zao. Kutakuwa hitilafu za kidesturi na mila, sababu ndo Afrika imezingatiwa pakubwa kidesturi na mila na mujabi. Na je, akipata mwafrika mwenzake huko kwa ughaibuni? Haya, akikutanana na mwafrika mwenzake na wakati wameeshakuwa huko ughaibuni, hamna shaka akamwoa, sababu hisia zao na desturi na mila zitakuwa zimeendana sawasawa, japokuwa utakuwa utandawazi kidogo ambao umeingia, lakini ni vizuri akaoane na mwafrika mwenzake, kama hii wamefikiana ugaibuni haya. Asante sana. na wewe mwenyewe ungependa vipi? Mimi binafsi kwa kweli, bila ku- <laughs> kwa mnafiki, mapenzi ni kitu ambacho mtu anafanya kwa hisia yake, uh -huh. lakini ningetendelea sana niwe wa mtu wa nila zangu ambaye anatoka Afrika. Asante sana, shukran sana kwa kushiriki. Anasema hangependa kuwa mnafiki kuhusu swala la mahaba haya. <laughs> tunakwenda basi kwa jumbe fupi. Jumbe zenu tumezipokea nyingi sana hapa, lakini tutaweza kuangazia baadhi yao tu. Mwingine hapa anajiita Ostina Magangi wa Nyamira, Kenya, anasema mapenzi ni kama majani, popote penye mbolea yanaota, popote mtu kapata mke. Ujumbe hapa ni wake Limo Mkei kutoka Berlin, Ujerumani, anasema mimi naona huko waliko wawe tu wanaliwakilisha taifa Anajitaja huyu Hilary Rodriguez wa Morogoro, TZ, asema ningepata hiyo chance hata ya kufika Somali tu siwezi nikaoa mwanamke wa kibongo mimi. Wow, anapenda Mogadisho sana. Wabongo wamekufanyaje? Aya, nami nikamilishe, na na happy crispin huyu katika Facebook anaonyesha kama ameweka picha ya mwanadada, anasema hivi, mimi naona wasioe kabisa hataki <laughs> ilo swala kabisa. Wengine mara wanakutaka mahaba tu ya hivi hivi, awataki mambo ya kufunga ndoa. Kina Watile Brown ni nyimbo zao, uh-huh. wametia mahaba sana. Haya, sasa ndio maana tunawapisha hivi sasa, mambo yake yanakuwa ni shwari, mambo bomba kabisa. Ko, ndio kibao chake hicho, akimshirikisha Darasa, naye moto sana kutoka TZ <laughs> Mnajijua sira mwanamke kuringa taka kuna ste ladies ototoka kali. Mnajijua kama umefaa, umependeza short or long hair, pretty, pretty baby face, hips. KO, KO, kiyo kiyo, KO inamaanisha nini? Ama ni swala gani amoja, unakumbuka kuna wakati Diamond aliimba baba lao akiwa amevaa gloves za boxing. Ndiyo, ndiyo, sasa katika mchezo wa ndondi kuna KO na kuna TKO. Ah. KO, umepigwa, umeanguka, unahesabiwa na referee mpaka kumi, hujaamka, wewe umeshindwa, ndio, e, ndio knockout KO, lakini TKO ni technical knockout, yaani umejeruhiwa, referee amelazimika kusimamisha Masumbi haya sasa, wanamziki hawa sijui wanatumia ndondi sana kuonyeshana <laughs> ubabe <laughs> ubunifu bila shaka huo wametumia hapo, kibao safi sana. Tunakwenda kwa mambo mengine, ikiwa tunapata kero na kero letu kwa siku ya leo. Tumsikie kijana kutoka hapa nchini Kenya, Remi Makenzi anasema kwamba kero kubwa ambayo ina mudhi zaidi ni hulka ya vijana kuwa matapeli na kupenda sana kupata pesa za haraka bila kutaka kufanya kazi. Kero langu mimi ni kuhusiana na vijana venye ambavyo wanavyoishi hususan katika karne hii ya sasa. Utakuta vijana wengi wanapenda vitu vya rahisi, wanapenda maisha ya rahisi, na ni maisha ni kama mkono na mgongo, unajikuna pale ambapo mkono wako unafika, ama pale ambapo unapowashwa, basi ukizidisha zaidi, eidha ujiumize mkono. Kuna vijana unaweza kuta kama hivi sasa, unakuta kijana anaambia mrembo ama naambia mwenzake kwamba yeye yuko na kitu fulani, pengine yuauza shamba, pengine yuauza gari, amtumanie pesa, lakini kumbe anafanya vile kama kutaka kufanya utapeli. Pia vile vile, unakuta kuna vijana wengi ambao wako na uwezo na wako na fikra, lakini sasa, wao hupenda sana kutumia utapeli, na hili jambo huwa linasikitisha. Hakuna kitu katika maisha ambacho kinakuja rahisi. Kila kitu lazima ujitume, ukiwa na imani kwamba unaweza kufaulu na kumtanguliza Mwenyezi Mungu. Unakuta pia vile vile kuna vijana ambao kama hawa vijana ambao wanatafuna mgoka, unakuta ni vijana wengi wana uwezo. Kwa maanake ukiangalia bajeti ya mgoka, karibia 250 kwa siku. Huyu kijana, hii 250 kwa siku, ukiweka katika siku kumi, hiyo ni 2500 ukiweka katika mwezi, hiyo unakuta ni shilingi elfu saba na mia tano hiyo ni pesa nzuri, ambao unaweza kuanzia biashara yako, hata kama ni ya kuuza nyanya, ni ya kuuza tomato, ni ya kuuza mchicha, pengine mandizi na kadhalika. Utakuta hawa vijana hawafanyi hilo jukumu inakuwa ni changamoto, na baadaye akija yakilipuka ya unakuta wengi wanataka kuwatetea wale vijana, lakini tabia zao hawazijui. Sasa mimi, wasia wangu ni kuwa kama vijana, ni lazima na si tafadhali, ni lazima watu wajitume kwa mambo positive, mambo ya uhakika, mambo yenye kuwa yanaweza kukusaidia katika maisha yako ya hapa na kesho akhera. Vidokezo murua kabisa hivyo vikiwa vinatupatia fursa ya kuingia katika trending ikiwa ni yavumayo mitandaoni. Jamaa la mipishi la mchele Sandey Shomari yupo tayari kutujuza ziara ya Mfalme Salman kule Saudi Arabia, minakwendaje na kesi yake Robert Kelly miongoni mwa mengineo. Mmoja kubwa naona hapa ni habari ya mfalme wa Saudi Arabia, sa Mfalme Salman bin Abdul Aziz ambaye anasafiri kwenda safari Indonesia, ziara wiki hii lakini hajafungasha vitu vichache, taarifa ya kuzambaa kulingana na Washington Post. Mfalme huyo anatembelea nchi hiyo akiwa na mizigo ya kutosha kweli kweli, tani zipatazo mia tano na sita za shehena ya mizigo. Yani hii ukiitafsiri za sawa na kuambia na kubeba tembo mia mbili arobaini au magari mia tatu huo ndio uzito wa namna hiyo. Sasa basi, wanasema hii ni mara ya kwanza eh, kwa mfalme wa Saudi Arabia kutembelea nchi hiyo katika miaka arobaini na sita. Katika mizigo yake ya kia fahari kuna gari mbili aina limousine Mercedes Benz 600 S600 vile vile lifti mbili za umeme zake binafsi. Hizo tu ni miongoni mwa vifaa ambavyo vinabebwa kwenye safari hiyo. Sio mchezo, ni ya kipekee kweli kweli. Haya, kwingineko nchini Tanzania, shahidi wa pili wa upande wa utetezi kwenye kesi ndogo ndani ya kesi ya msingi inayomkabili mwenyekiti wa CHADEMA Freeman Mbowe na wenzake amezungumza. Taarifa aliyozungumza imesambaa kwelikweli, kwa sababu huyo shahidi Muhamed Lingwenya amedai kwamba hakupewa chakula kwa siku kumi kwenye kituo cha polisi cha Mbweni. Na shahidi huyo alidai kwamba kwa tangu alipofikishwa kwenye kituo hicho Agosti 9 2020 hadi 19 alikuwa hajatia kitu mpaka siku anapelekwa mahakamani ugali na dagaa. Hiyo ndo taarifa inasambaa kule Tanzania. Upande mwingine, tukiangalia kule nchini Kenya, kiungo mashuhuri wa nchi hiyo Victor Wanyama ametangaza kustaafu kucheza soka la kimataifa. E, Victor Wanyama itakumbukwa itamba elfu mbili na kumi na tisa kwa timu ya Kenya Harambee Stars kule Egypt kwenye michuano ya kombe la mataifa ya Afrika. Wanyama hivi sasa anacheza timu ya CF Montreal, hivyo basi inasemekana hivi sasa ameweka daluga wanaita wengine chini, eh, kutoshiriki kwenye michuano ya kimataifa haya. Kwingineo, kama ulivyosikia, kesi ya mwimbaji wa Marekani R. Kelly amepatikana hatia ya kutumia nini, hadhi yake kuwa nyota wa muziki, kuendesha mpango wa kuwadhulumu kingono wanawake na watoto kwa zaidi ya miaka ishirini. Kesi imerindima kweli kweli, inazungumzwa kweli kwelikweli kwenye mitandao mbalimbali, picha ya Rakeli ambaye ametamba sana mbali mbali na nyimbo zake mbalimbali na watu wengi walimpenda sana sasa, wengi wakijiuliza, je, tutaendelea kusikiliza nyimbo zake? Baadhi ya vyombo vya habari vikisema kwamba mm -mm, itakuwa vigumu kwa sababu kesi hii ni kubwa na amekutwa na hatia basi, alimradi inaonekana eh, ameumiza watu wengi basi hayo tu ni baadhi yanayotanda kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. ni rudi kwenu Mombasa Studios, Joseph Kioko na Salema Muhamed. Na hivyo ndivyo Sandey Shomari anaondoka hapo. Sasa tuangalie swali letu la leo. Leo Septemba 28, je, una fursa ya kupata habari kutoka serikalini eneo lililopo? Kumbuka leo ni siku ya kimataifa ya kupata habari. ni yale ambayo tunayatenda sisi hapa, bila shaka ya kukujuza wewe kuhusiana na habari zinazojiri tuangazie. Jumbe ya kwanza kutoka Jean Damasin kutoka Rusizi, Rwanda, anasema serikali wanatuambia kabisa kupitia maredio tofauti. Viongozi wa ngazi ya chini pia hutuletea vipindi mbalimbali mbali kwa redio. Kutoka eneo la Goma huko Kongo, Anderson Shime pia anakubaliana naye, anasema tunapata habari kupitia redio ya taifa RTN na sana sana redio Okapi. Hosea Kangimba wa Bukoba, Tanzania anasema ninapata habari kupitia viongozi wa serikali ngazi ya mtaa. Douglas Karik yumo wa magharibi mwa Kenya anasema habari hutufikia sana vyema kwa kupitia redio na pia habari zingine kupata kupitia wazee wa kijiji naye uh, Grace Nsekanaba akiwa kule kiwanja Rushuru, mashariki mwa DRC anasema ndiyo, mimi napata habari za redio ya serikali na magazetini. Haya, sasa nikisalia huko Kongo, Edison Mumbere anasema redio Okapi iko vizuri hapa Kongo, naisikiza nikiwa tarafa ya Lubero. Okay, na huyu ni Henry Baba Koleta, nikiwa ndio ujumbe wangu namalizia hapa, yuko kule Kigoma TZ, asema yeye kwanza, hizo habari kutoka serikalini zinisaidie nini mimi? Aya, basi ndio kauli yake hiyo. Basi tunasubiri majibu zaidi. Nikamilishe na Bernard Sang akisema yuko nchini Kenya, ujumbe wake ni mfupi sana, tunabata ingawa ni kwa kijuju tu. Naona ni fumbo hilo. Mm, wanasema fumbo mfumbie <laughs> <laughs> sawa sawa, tunakamilisha hapo. Tuwashukuru sana kwa kuungana nasi siku hii ya leo, kesho pia ni siku, panapo majaliwa. Na pia shukran za dhati kwa produsa wetu Daniel Brown, mkuu wetu wa idhaa Khadija Riami. Mimi naitwa Salma Mohamed na mwenzake hapa ni Josephat Kioko, na kuaga rasmi kutoka safari hii.