Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Jumatatu tarehe 13 mwezi wa Septemba mwaka 2021 nasikilika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kis FM Mwanza, TKFM Tanga, Mbea Highlands huko Mbea Tanzania, Radio Manyie Makindu DRC, Radio Sango Malamu Bune DRC, Radio Muungano Oicha DRC, Radio Mitume Kitale Kenya, Safari Radio Eldoret Kenya na Radio UBC Uganda, kati ya nyingine. Vilevile tunapatikana kupitia mtandao wetu wa www katika taarifa tulizokuandalia, Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu leo Jumatatu linaanza kikao chake cha wiki nne baraza hilo litachunguza hali ya haki za binadamu katika zaidi ya nchi 40 duniani. Na katika makala ya jamii na maendeleo, hivi leo tunaangazia mafunzo yanayotolewa na wakazi wa pwani ya Mombasa kujikinga na ajali za barabarani. Ukiangalia wengi wako hapa ni vijana, ni kuweza kuwahimiza vijana kuzuia ajali za baharini. Kuna mambo mengi inatendeka, ukisikia vijana watoto wengi wa shule wana drown kwa bahari. Hivyo ni vidokezo vya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Lakini kwanza, namkaribisha Harrison Kamau akusomee habari za dunia. Mwanamke wa kwanza nchini Somalia ambaye amevunja vikwazo na kuwa waziri wa mambo ya nje pamoja na naibu waziri mkuu, sasa analenga kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu ambao umecheleweshwa kwa muda mrefu Fauzia Yusuf H Adam anafahamu vyema changamoto zinazomkabili kupata uungaji mkono kwenye taifa ambalo mara nyingi linawabagua wanawake. Ingawa wanawake wengi wamesomea kwenye nchi za nje uko nchini Somalia ili kuchangia kwenye ujenzi wa taifa lao baada ya mapigano ya miongo mitatu, kukubalika kwa mwanamke kama rais bado ni changamoto. Wakati akifanya mahojiano na shirika la habari la AP, Fauzia alisema kwamba hata kuongoza wafanyakazi kwenye wizara ya mambo ya nje ambapo wafanyakazi wengi ni wanaume ni changamoto, akiongeza kuwa baadhi wanakataa kutoa ushirikiano kwake kutokana na kuwa yeye ni mwanamke. Amesema kwamba hata baadhi ya marafiki zake hawaamini kwamba anaweza kuongoza taifa hilo kutokana na jinsia ya yake. Abdi Wahid Mohamed Adam ambaye ni daktari kwenye hospitali moja mjini Mogadishu amesema kwamba Fauzia ni kiongozi mzuri, lakini kwa bahati mbaya ni mwanamke ambaye hawezi kukubalika kwa urahisi nchini Somalia. Wanasiasa wawili wa kike nchini Ufaransa Jumapili wamezindua kampeni zao kuwania urais wakiwa wa kwanza wanawake kufanya hivyo nchini humo kwenye uchaguzi unaopangwa kufanyika mwaka ujao Marine Le Pen kutoka chama cha National Rally chenye msimamo wa kulia pamoja na meya wa Paris ambaye ni msocialist Anne Hidalgo sasa wamejitosa rasmi kwenye kinyanganyiro hicho. Hidalgo mwenye umri wa miaka sitini na mbili ambaye amekuwa meya wa Paris tangu mwaka wa 2014 ana uwezekano mkubwa wa kushinda uteuzi wa chama cha Socialist, huku akisema kwamba angependa kuona watoto wote nchini Ufaransa wakipata nafasi sawa na alizopata yeye katika maisha yake kama mtoto wa wahamiaji kutoka Uhispania. Lepen mwenye umri wa miaka hamsini na mitatu naye kwa upande wake ameanzisha kampeni kwenye mji wa kusini wa Frejus, wakati akiahidi kulinda uhuru wa Ufaransa. Wawili hao sasa wanaingia kwenye orodha kubwa ya wagombea, akiwemo rais wa sasa mwenye msimamo wa wastani Emmanuel Macron. Na Afrika Kusini kuanzia leo Jumatatu italegeza masharti ya kupambana na janga la COVID-19 na kupunguza muda wa katazo la kutotoka nje usiku baada ya maambukizi kupungua. Rais Ramaphosa ameyasema hayo kupitia televisheni ya kitaifa. Patrick Nuimana anatuarifu zaidi. Rais Ramafosa amesema kwamba serikali pia imeongeza saa za kuuza pombe na hivyo kulegeza masharti yaliyowekwa mwezi Juni kupambana na wimbi la tatu la maambukizi yanayosababishwa na aina mpya ya virusi vya Delta. Wakati wimbi la tatu la maambukizi halijamalizika, tumeshuhudia maambukizi yakipungua sana kote nchini, Ramafosa amesema. Viongozi wameripoti visa vipya elfu tatu na mia tisa sitini na moja Jumapili ikilinganishwa na ongezeko la visa elfu ishirini na sita na mia tano kwa siku mapema mwezi Julai. Amri ya kutotoka nje usiku itaanza saa tano usiku hadi saa kumi alfajiri. Maduka yataruhusiwa kuuza pombe kuanzia Jumatatu hadi Ijumaa. Uuzaji wa pombe ulipigwa marufuku mwezi Juni na kuruhusiwa tena ndani ya maduka kuanzia Jumatatu hadi Alhamisi mwezi Julai baada ya migahawa iliruhusiwa kutoa huduma masaa ya kufungua tangu mwezi Julai. Ramaphosa ametoa wito kwa watu wengi zaidi kupata chanjo, akisema kuna dozi za kutosha kwa kila mtu. Lakini kufikia sasa watu milioni saba pekee kati ya raia zaidi ya milioni sitini ndio wamekwisha pata chanjo kamili. Afrika Kusini ni moja ya nchi iliyotaabika sana barani Afrika, ikiwa upande wa maambukizi na vifo kutokana na COVID-19. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Serikali ya Taliban nchini Afghanistan Jumapili imesema kwamba wanawake wanaweza kuendelea na masomo yao kwenye vyuo vikuu vya umma na vya kibinafsi mradi madarasa yao yametengwa kulingana na jinsia. Kaimu waziri wa elimu Abdul Baki Hakani, wakati akizungumza na wanahabari, ametetea hatua hiyo akisema kwamba kuchanganywa kwa wanafunzi wa kiume na kike ni kinyume cha maadili ya Kiislamu pamoja na tamaduni za Afghanistan. Ameongeza kusema kwamba wanafunzi wa kike watafundishwa na walimu wa kike pekee na kwamba anaamini wako walimu wa kutosha wa kike. Hata hivyo amesema kwamba waalimu wa, wa kiume huenda wakaruhusiwa kuwafundisha wanawake pia bila kuvunja sheria zozote za kidini. Hakani amesisitiza umuhimu wa kudumisha hatua za elimu zilizopigwa katika miaka ishirini iliyopita, lakini akasema kwamba wanafunzi wa jinsia tofauti kamwe hawatachanganywa kwenye madarasa nchini humo. Amesema kwamba hatua hiyo sio sheria mpya, mbali ni mwendelezo ambao sasa utazingatiwa kwa kina zaidi. Waziri wa mambo ya nje wa Qatar Sheikh Mohamed bin Abdulrahman Althani jumapili amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa afghanistan baada ya taliban kuchukua udhibiti wa taifa hilo mwezi uliopita kwa mujibu wa shirika la habari la reuters althani wakati wa ziara hiyo mjini kabul amewaomba viongozi wapya kushirikisha kila upande kwenye maridhiano ya kitaifa wizara ya mambo ya nje ya katari imesema kwamba althani ameyasema hayo wakati wa kikao na waziri mkuu wa afghanistan mula muhammad hassan Akhund. Qatar ni mojawapo wa mataifa yenye ushawishi mkubwa kwa Taliban na imeshiriki kwa kiwango kikubwa katika kuhakikisha Marekani inaondoa Marekani pamoja na raia wa Afghanistan waliokuwa hatarini, muda mfupi baada ya kuanguka kwa serikali ya rais Ashraf Ghani. Mji mkuu wa Qatar wa Doha pia ulikuwa makao makuu ya ofisi ya Taliban ambako mashauriano kati yake na Marekani yalipelekea kuondoka kwa vikosi vya Marekani nchini Afghanistan. <tune> Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Hali ya haki za binadamu katika zaidi ya nchi ya 40 duniani itaangaziwa na wanachama 47 wa Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu katika kikao chake kijacho cha wiki nne. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Lisa Schlein ana ripoti kutoka Geneva, naye Patrick Ndwimanana anaisoma ripoti yake kamili. Mkutano huo utakuwa na shughuli nyingi sana. Karibu ripoti 90 za masuala tofauti zitawasilishwa. Ripoti hizo zinajumuisha mateso, kutoweka kwa watu, haki ya maendeleo, utumwa, haki za watu wenye asili ya Afrika na ubaguzi wa rangi. Kama ilivyokuwa miaka ya nyuma, suala la namna serikali zinavyowatendea watu wao linatarajiwa kuangaziwa sana kwenye mkutano huo. Ripoti za manyanyaso, baadhi yake yakigeuka kuwa uhalifu dhidi ya binadamu, zitachunguzwa katika nchi kama Myanmar, Belarus, Siria, Eritrea, Burundi, Nikaragua na Venezuela. Kamishna mkuu wa baraza la Umoja Mataifa la haki za binadamu Michelle Bachelet leo Jumatatu atawasilisha ripoti kuhusu hali inayojiri nchini Afghanistan kufuatia kikao maalum cha baraza la usalama la Umoja Mataifa cha tarehe 24 Agosti kuhusu nchi hiyo. Umoja wa Ulaya, Meksiko pamoja na wanaharakati wa haki za binadamu walikosoa azimio lililopitishwa na baraza hilo kwa kushindwa kuweka mfumo thabiti ulio huru ili kufuatilia vitendo vya ukiukaji wa haki za binadamu vinavyofanywa na Taliban. Mwenyekiti wa, wa baraza hilo, balozi wa Fiji kwenye Umoja wa Mataifa, Nazhat Shamim Khan, amesema majadiliano kuhusu Afghanistan hayakumalizika wakati wa kikao hicho maalum. Really, Kwa kweli ni wajibu wa serikali kuamua ikiwa zinataka kuchukua matokeo ya kikao maalum na kuyapeleka mbele na kufikia matokeo mengine, lakini nataka kusisitiza kwamba baraza la usalama tarehe thelathini Agosti lilipitisha azimio juu ya kuunda mazingira salama. Liliangazia masuala ya haki za binadamu haswa yanayohusiana na haki za wanawake na watoto. Mkurugenzi mtendaji wa shirika la haki za binadamu Human Rights Watch Kenneth Roth anasema amesikitishwa na kusita kwa baraza kuzikemea nchi zenye nguvu kama Russia na China anasema ana wasiwasi kwamba Kremlin haitawajibishwa kwa ukandamizaji wake mkubwa wa vyama vya upinzani kabla ya uchaguzi wa bunge mwezi huu. Kwa kweli tungependa kupata azimio, angalau kungekuwa taarifa ya pamoja, lakini kwa mara nyingine, hii ni hali ambayo, kwa sababu tu serikali ina nguvu haimaanishi kwamba inaweza kukwepa uchunguzi, na huu kwa mara nyingine ni mtihani kuhusu uaminifu wa, wa baraza. Roth anasema mbinu zile zile zinafanyika kufumbia macho manyanyaso China inayowatendea zaidi ya waiguru milioni moja katika kambi za ndani huko Xinjiang. China imekuwa ikikwepa kila mara uchunguzi rasmi wa baraza. Hakujapitishwa hata siku moja azimio kuhusu China. Ni wakati wa kumaliza hali hiyo, kutokana na ubaya na ukatili, uhalifu dhidi ya binadamu unaofanywa huko Zinjiang. China inaendelea kudai Waigur wanashikiliwa katika kambi za kuelimisha na kwamba mafunzo ya kujitolea wanayopewa ni muhimu kwa kukabiliana na ugaidi na kutokomeza umaskini. Roth anatoa wito kwa Bashle kuwasilisha ripoti inayoelezea mazingira ya kinyama ambayo Waigur wamewekwa mahabusu na kuomba serikali ya China iwajibishwe. Unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Maafisa wa China Jumapili wamesema kwamba taifa lao litaongeza misaada na uwekezaji kwa Ufilipino, wakati wadadisi wakisema kwamba misaada inayotolewa bado haijafikia matarajio ya taifa hilo la kusini mashariki mwa Asia, wakati Beijing ikijitahidi kuzuia utegemezi wa misaada kutoka Marekani kwa taifa hilo. Kupitia taarifa ya maandishi ya Agosti 27, wizara ya mambo ya nje ya China imesema kwamba China iko tayari kushirikiana na watu wa Ufilipino kwenye miradi mbalimbali inayoaminika kuleta manufaa kwa kila mmoja wao. Taarifa hiyo ilitolewa muda mfupi baada ya kikao kati ya rais wa China Xi Jinping na mwenzake wa Ufilipino, Rodrigo Duterte. Kulingana na taarifa hiyo, zing alisema kwamba ushirikiano kati ya mataifa hayo utaimarisha amani na ustawi wa kieneo. China imefadhili miradi kadhaa ya maendeleo nchini humo ikiwemo ujenzi wa reli, uchimbaji mafuta kwenye bahari, chanjo za Covid-19 pamoja na kutoa silaha ili kupambana na waasi wa Kiislamu wanaoshambulia maeneo ya serikali kwenye visiwa vilivyoko kusini mwa Ufilipino. Wizara ya afya ya Uingereza Jumapili imetangaza kwamba itabadili uamuzi wake wa awali kwamba lazima watu wake waonyeshe pasi maalum kudhibitisha mpokea chanjo ya korona kabla ya kuingia kwenye vilabu au baa. Waziri wa afya Sajid Javid amesema kwamba wazo hilo lilipingwa vikali na wabunge wa Conservative na litasitishwa kwa sasa, lakini huenda likarejeshwa tena iwapo viwango vya maambukizi mapya ya korona vitapanda. Taifa hilo wiki hii linatarajiwa kutangaza zoezi la kuanza kutoa chanjo kwa vijana wa miaka kumi na miwili hadi kumi na mitano dhidi ya Covid ikitarajiwa kuanza mwishoni mwa mwezi huu. Kwingineko ni kwamba Bangladesh imefungua tena shule baada ya kufungwa kwa zaidi ya siku mia tano baada ya serikali kutangaza kwamba zaidi ya asilimia 97 ya walimu kote nchini humo tayari wamepokea chanjo. Hata hivyo, wanafunzi kote nchini humo wanahitajika kuvaa barakoa, wakati serikali ikiongeza kuwa kila darasa litahudhuria masomo siku moja katika wiki ili kuzuia misongamano. Wakati huo huo, Japani imesema kwamba zaidi ya asilimia 50 ya watu wake wamepokea chanjo za korona kufikia sasa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka Washington DC. Mjini Kigali VOA inasikika vyema kupitia 104.3 FM, na huko Burundi matangazo haya yanasikika kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi 19 na 22. Yanasikika pia kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Serikali ya Burundi inaendelea kusita kuanzisha zoezi la kutoa chanjo ya COVID-19 wakati wizara ya afya ikiarifu ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi hivyo katika maeneo mengi ya nchi. Burundi ni nchi pekee ya Afrika Mashariki ambayo haijawapa raia wake chanjo hiyo dhidi ya virusi vya Korona. Mwenzetu Jean-Marie Vianney Hichi Burundi anatuarifu zaidi kutoka mjini Kigali. Kwa mujibu wa wizara ya afya nchini Burundi, idadi ya watu wanaambukizwa na maradhi ya janga la COVID-19 imeongezeka kwa kasi tokea mwanzoni mwa mwezi huu wa Septemba, katika miji mikuu ya Gitega na Bujumbura na katika maeneo mengine ya vijiji vya mikoani. Aidha, taarifa hiyo imebaini kwamba mwongezeko huo wa visa vya maambukizi ya janga la virusi vya korona nchini Burundi umesababishwa na tabia potovu ya baadhi ya wananchi ya kupuuza maadili na kanuni zingine za kujilinda na janga hilo. Baadhi ya wagonjwa wa COVID-19 wanakiuka hatua ya kusalia karantini manyumbani kwao, na kuna wengine ambao wanatumia madawa ya kienyeji badala ya kwenda hospitalini kupewa matibabu, kama anavyohakikisha Waziri wa Burundi wa afya Daktari Tade ndi kumana abantu batogwa ko umugera wa coronavirus aho kubananya ufata imiti. Kuna watu wanaoambukizwa na virusi vya korona, badala ya kutumia madawa wanatumia sauna au wanajifukiza mikaratusi, na kuna wengine wanaojielekeza makanisani wakidanganywa kuwa watapona maradhi ya covid-19 ajili ya maombi ya kidini badala ya kwenda hospitalini kupewa madawa au kuja kwa muganga, imiti. Katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega, tarakimu za wizara ya afya zinamulika kwamba watu zaidi ya 1100 waliambukizwa na, na maradhi ya COVID-19 kwa muda wiki mbili zilizopita. Kutokana na mwongezeko wa maambukizi hayo ya janga la COVID-19, kiongozi wa mji huo wa Gitega Jacques Nduimana amechukua hatua ya kupiga marufuku shughuli zote za mikusanyiko ya watu wengi, ibintu vya makoranero y'abantu benshi muri kino gihe zahagaze habita by'ibikorane, mikusanyiko ya watu wengi, ikiwa ni ibada za kidini, sherehe za burudani na michezo mingine inayowakutanisha watu wengi vimepigwa marufuku wakati huu ambapo tunashuhudia mwongezeko mkubwa wa maambukizi ya janga la covid-19 katika mji mkuu wa kisiasa wa Gitega. Watakaokiuka amri hizo watachukuliwa kama maadui wa taifa. Hayo yanajiri wakati serikali ya Burundi bado inasita kuanzisha zoezi la kuwapa wananchi chanjo ya covid-19 licha ya Benki ya Dunia kukubali kuipatishia nchi ya Burundi msaada wa chanjo hiyo. Nchi ya Burundi ikiwa imesalia ni nchi pekee ya jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo haijatumia chanjo ya, ya COVID-19. Kutokana na hali hiyo, raia wa Burundi wanaohitaji kupewa chanjo hiyo ya janga la COVID-19 wanalazimika kujielekeza katika nchi jirani na hususan nchini Rwanda, ambapo chanjo hiyo inapewa haraka na bila malipo yoyote. Itafahamika kwamba tokea kisa cha kwanza cha maradhi ya COVID-19 kurekodiwa Machi mwaka jana nchini Burundi, watu elfu kumi na tatu ndiyo wamearifiwa kuambukizwa na watu wengine kumi wakiwa wameisha fariki ajili ya janga hilo. Burundi Sauti ya Amerika, Kigali. Asante sana Hichu Burundi, kwa ripoti yako hiyo. Tukiendelea na taarifa zaidi kutoka kwa waandishi wetu wa habari, shirika la haki za binadamu Amnesty International limetoa wito kwa viongozi wa Nigeria kuwasaidia wale ambao wameathiriwa vibaya sana kutokana na mashambulizi ya majambazi na magaidi, badala ya kutoa msamaha wa jumla kwa wale ambao wametenda unyanyasaji mkubwa sana nchini humo. Mkuu wa Amnesty International nchini in Nigeria, Aiwal Rafsajani amesema kutoa msamaha kwa magaidi ambao wamesababisha maafa makubwa kwa watu wengi haitakuwa vizuri kwa raia ambao wamekumbwa na matatizo yaliyosababishwa na watu hao. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Atohengbe, ana anaripoti zaidi. Hali inayoendelea ya ukosefu wa usalama na kuongezeka kila siku kwa idadi kubwa ya watu wanaokufa katika mashambulio ya majambazi na utitiri wa watu kwenye kambi za wakimbizi nchini humo inasababisha wasiwasi mkubwa ndani na katika nyanja za kimataifa. Katika mazungumzo yake Jumamosi, mkuu wa Amnesty International nchini Nigeria, Awal Rafsanjani anasema lazima serikali kwanza ishughulikia jamii za wale walioteseka na vitendo viovu vya magaidi na majambazi kabla ya kufikiria suala la msamaha. Rafsa jani anasema kutoa msamaha kwa wale ambao wamefanya maovu kama utekaji nyara, unyanyasaji, ubakaji na aina nyingine za ukatili dhidi watu na jamii mbalimbali, hatua inaweza kuwakatisha tamaa na kuwavutia mwingine kutaka kujiunga na majambazi kufanya uovu, wakiwa na mawazo huenda baadaye watapatiwa msamaha na serikali you cannot begin to talk about amnesty for dispensers of criminal activities they must face the law otherwise if there's no deterrent you are actually going to encourage more of such kind of impunity and abuse of rights of Nigerians akiongea hapo kitambo katika mkutano kuhusu changamoto za ukosefu wa usalama Nigeria, Makamu Rais wa Nigeria Yemi Osinbajo anasema sababu zinazotolewa mara nyingi kwa matatizo yanayozikabili nchi nyingi za Kiafrika haswa Nigeria ni kwa sababu ya uwepo wa udhaifu katika sehemu kadhaa za jamii cannot thrive without severe internal weaknesses in our society. Wakati Nigeria inaendelea kutafuta suluhu ya kudumu kwa masuala ya ukosefu wa usalama na kuongezeka kwa ujambazi, Jeshi la Nigeria linaendelea kufaulu katika vita dhidi ya magaidi kwa kuwakamata wakuu wa majambazi katika eneo la kaskazini magharibi. Vilevile watekaji nyara watatu wamekamatwa huko kusini magharibi ambapo kundi binafsi katika majimbo la eneo la kusini magharibi, Amotekun linaendelea kufanya msako mkali katika misitu kuwakamata wa majambazi haswa wafungaji ng'ombe ambao wanadaiwa kuhusika katika utekaji nyara na uharibifu wa mashamba wa wakulima. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohekwi kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Bahari ni kiungo muhimu kwa maisha ya kila siku hasa kwa jamii zinazoishi karibu. Mataifa yaliyobahatika kuwa na bahari yanafaidika pakubwa kiuchumi. Kwa upande mwingine, usalama wa baharini bado ni swala nyeti huku kukiwa na mahitaji makubwa ya kutoa hamasa kuhusu swala hilo. Katika jamii na maendeleo hii leo, tunaangazia jinsi jamii ya huko mjini Mombasa inavyoendelea kufaidika na mradi wa kijamii kuhusu mafunzo ya kujikinga na ajali za baharini. Ikiwemo utoaji huduma za kwanza. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, ametuandalia ripoti ifuatayo. Mi nilivyoona ile incident, kulingana na mi vile najua kuogelea, alafu ni, ni, ni mdogo, nikaruka na nikaenda nikamsaidia. Huyu ni Kombo Mwinyifake, kijana aliye na ujuzi wa kuogelea na amepata mafunzo ya kuokoa watu wakati wa matukio ya ajali za kwenye maji. Hapa anaeleza kisa cha hivi majuzi alipomwokoa mtoto mdogo wa shule aliyekuwa karibu kuzama baharini alipokuwa akiogelea na wenzake. Katika ujuzi wangu ambao niko nao najua na, na, na, kuogelea, naweza kusaidia mtu katika maji endapo ikawa kama amedraun ndio hivyo, nishai kusaidia mtu katika hii kibaraza kidogo hapa especially, hapa bar club. Mi ni mkazi wa hapa yani, bichi langu la kuja ni hapa, naja nafanya mazoezi hapa na treni hapa, naogelea hapa. So katika harakati za wale watoto, kamida ya mchana, mchana huwa wanakujaga kuogelea hapa. So kuna mmoja aliruka, akaona wenzake wanaruka, akajuwezi atakanyaga, kumbe hakukanyaga, akamisi katika ile kumis, akawa na panic So kawa ya zama mi nilivyoona ile incident kulingana, mi nimdogo, na mimi najua kuogelea alafu ni, ni, mdogo ilikuwa na muweza yani naweza ningeweza kwenda kumkona kumbeba so mi nikaruka nikaenda nikamsaidia kulingana na zile techniques ninazojua. Kombo ambaye ni mkazi wa Mombasa anasema shughuli ya kuokoa watu ina changamoto kwa upande wa kijamii, kwa sababu za kukosa kuelewa mbinu za kujiokoa au kujikinga, iwapo kuna hatari ya mtu kuzama maji kama wenzetu kama kutoka saidi za bara huko, wanaogopa sana maji, hawapendi sana kuogelea. Si mtu anaogopa, anasema ai, mimi na maji hapana, haya ni maji. Kwa hivyo atakana muwe wingi na mweze kumsaidia kulingana vile na vile navyotaka, yaani msimfanyie pupa vile, ili uh anapotikiswa na kitu chochote, ama it cause any injury kwake, anaweza ku, kutondokea maisha. Hivi karibuni mashirika yasiyo ya kiserikali yamechukua jukumu la kuwaelimisha jamii kuhusu njia za kujikinga na ajali za baharini. Mission to Seafarers ni moja ya mashirika hayo hapa nchini Kenya na limeanzisha programu kuhusu mafunzo hayo. Moses Muli ni msimamizi katika mpango huo Ukiangalia wengi wako hapa ni vijana, ni kuweza kuwahimiza vijana kuzuia ajali za baharini. Kuna mambo mengi inatendeka, ukisikia vijana watoto wengi wa shule wana drown kwa bahari na nina nini. Kwa hivyo tunajaribu kusaidia vijana na kuhimiza watoto wadogo wajifundishwe kuswim na kuweza ku life save, kusaidia kama anaona mtu anazama kwa bahari, jinsi ya kumsaidia na tukifanya hivyo tutapata, tunaweza kuzuia ajali nyingi zinazotendeka kwa bahari. Hizi ajali ziko nyingi sana, kuna ajali nyingi sana na nyingi haziangaziwi. Watoto wadogo wa shule wanaenda kuswimu kwa bahari, wanaanguka, wana wanakufa. Wengine wanaenda kuswimu kwa swimming pool, wanaanguka, wanakufa. Hizi vitu hizi zinasababishwa, hizi ajali zinasababishwa kwa sababu watu hawana ujuzi wa kuweza kuswimu ama kuokoa maisha katika bahari. Moli anaongeza kuwa wanafunzi pia wamejumuishwa kwani wao ndio waathiriwa wakuu wa masaibu ya ajali za baharini. Tuko na walimu wa kutosha ambao wanafanya hiyo kazi. E, wengine wanaonyeshwa wana learn ndio wana qualify. Vifaa tuko nazo za kutosha, na zingine tunapewa kwa upano kwena Kenya Maritime Authority. Na training ya vijana sahii, tumeanza ku-recruit kwa shule waweze kuja, at least wapate na ile know how ili wapate ile habari wapate ule kujua kwamba hii inawezekana. Said Juma ni mmoja kati ya vijana waliofaidika na mafunzo ya uokoaji, na anaeleza jinsi programu kama hiyo inavyosaidia kupunguza hatari katika usalama wa baharini. Mimi huja tu baharini kufanya mazoezi, hata ilikuwa sijui, huu hapa rafiki yangu ndo akaniambia una nafasi hapo, zimepatikana vijana wanahitajika, kikabidi mi hapo hapo nkajwe kwa kweli. Ani siku ya leo mi nimeona ni ya furaha kwangu, juu ka event kama hiki huwa ni ngumu sana kufanyika. Juu ukiangalia kwanza hii bahari ambayo tulipo hapa, hii bahari kwanza ya wauni. Kwa hiyo ngumu sana event kama hii kufanyika katika bahari hii, hasa ni leo. Yani nimeona raha kabisa zikiendelea kuja event kama hizi, hata wale vijana ambao kampani zao ni hizi za kiuniuni ki wakiona vile opportunities zipo kama hizi, wanaweza tu kujiondoa kati ya yale mambo mabaya, wajihusishe kwenye mambo ambayo yatakawasaidia yatakawaletea manufaa kwao. Mpango huo ni moja tu kati ya juhudi za kuimarisha usalama wa baharini, lakini wito wa kuimarisha usalama huo bado unahitajika zaidi. Upande wa serikali, wataalamu wakipendekeza ajira ya kuokoa watu kupewa vijana walio na mafunzo maalum ya usalama wa baharini. Salma Mohammed, VOA Mombasa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Mwanamke wa kwanza nchini Somalia ambaye amevunja vikwazo na kuwa waziri wa mambo ya nje pamoja na naibu waziri analenga kuwania urais kwenye uchaguzi mkuu ambao umecheleweshwa kwa muda mrefu. Fauzia Yusuf H Adam anafahamu vyema changamoto zinazomkabili kupata uungaji mkono kwenye taifa hilo ambalo mara nyingi linawabagua wanawake, ingawa wanawake wengi wamesomea kwenye mataifa ya nje na kurejea nchini Somalia ili kuchangia kwenye ujenzi wa taifa bado baada ya mapigano ya muda mrefu bado kuna changamoto ya wanawake kukubalika kwenye uongozi. Wanasiasa wawili wa kike nchini Ufaransa Jumapili wamezindua kampeni zao kuwania urais wakiwa wanawake wa kwanza kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika mwaka ujao. Marine Le Pen kutoka chama cha National Rally chenye msimamo wa kulia pamoja na meya wa Paris ambaye ni Msocialist Anne Hidalgo sasa wamejitosa rasmi kwenye kinyang'anyiro hicho. Idalgo mwenye umri wa miaka 62 ambaye amekuwa meya wa Paris tangu mwaka 2014, ana uwezekano mkubwa wa kushinda uteuzi wa chama cha kisocialist, wakisema kwamba angependa kuona watoto wote wato nchini Ufaransa wakipata nafasi sawa na alizopata yeye katika maisha yake kama mtoto wa wahamiaji kutoka Uhispania. wa serikali ya Taliban nchini Afghanistan Jumapili imesema kwamba wanawake wanaweza kuendelea na masomo yao kwenye viuo vikuu vya umma na vya kibinafsi, mradi madarasa yawe yametengwa kulingana na jinsia. Kaimu waziri wa elimu Abdul Baki Hakami, wakati akizungumza na wanahabari, ametetea hatua hiyo akisema kwamba kuchanganywa kwa wanafunzi wa kiume wa kike ni kinyume cha maadili ya Kiislamu pamoja na tamaduni za Afghanistan. Matangazo ya Kumekucha Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana na Harison Kamau, kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.