hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja ikitangaza kutoka washington dc nakukaribisha kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ikiwa sasa ni saa 12 asubuhi kwa saa za afrika mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za afrika ya kati jina langu harrison kamau na mimi naitwa patrick ndwimana leo ikiwa ijumaa tarehe 10 septemba mwaka 2021 tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa Makuu, kama vile redio Sunrise Arusha, Kis FM Mwanza, TKFM Tanga, Dodoma FM Plus, 255 Global Radio Dar es Salaam, Storm FM Geita Tanzania, redio Muungano Oicha DRC, sauti ya Mwananchi Nakuru, sasa redio Bongoma Kenya, bila kusahau UBC redio Uganda, kati ya nyingine. Tunapatikana pia kwenye mtandao wetu wa VOA swahili.com. Karibuni Taarifa zetu asubuhi ya leo. Wanasiasa na wanadiplomasia pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu waomba Kongo, Angola na Zambia kutafuta suluhisho kuhusu suala la raia wa Kongo wanaofukuzwa kinyama na kudhalilishwa kwenye mataifa hayo kutokana na madai ya ukosefu wa vitambulisho sahihi vya kuishi huko. Baadhi ya watetezi wao wanasemaje? Hawaheshimie raia wetu, ndiyo wanaweza kusema iti hawana vikartasi, ndiyo wanaweza kusema iti hawana hivi, lakini tunaomba kwa viongozi waikae wa nchi zote tatu, Kongo, Angola na Zambia, wazungumuze waone namna gani kurejesha raia wetu ya uraia kongomani kwa heshima. Na katika taarifa nyingine, rais wa Marekani Joe Biden atoa amri kwamba sasa ni lazima wafanyakazi wote wa serikali kuu wapatiwe chanjo dhidi ya COVID-19. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari muhimu za dunia zikisomwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Afrika Magharibi watawasili leo Ijumaa nchini Ginea kutathmini hali baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso Alfa Bari amesema Alhamisi mawaziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso, Ghana, Nigeria na Togo wanafanya ziara hiyo kama wawakilishi wa Jumuiya ya Uchumi ya Mataifa ya Magharibi ECOAS, amesema Bari ambaye yumo kwenye ujumbe huo. Jumatano EKOAS iliisimamisha Guinea kwenye uwanachama wa jumuiya hiyo baada ya mapinduzi ya kijeshi ya Jumapili ambapo kikosi maalum kinachoongozwa na luteni kanali mamadi Dumbaya kilipochukua madaraka na kumkamata rais Alpha Konde, kitendo ambacho kililaaniwa na jumuiya ya kimataifa. Konde, mwenye umri wa miaka 83, alikosolewa vikali kwa utawala wa kimabavu huku darzeni wanaharakati wa upinzani wakikamatwa baada ya uchaguzi wenye utata uliosababisha vurugu mwaka uliopita. Lakini mapinduzi nchini Guinea yamesababisha hofu ya kurudi nyuma kwa demokrasia kote Afrika Magharibi ambapo watu wenye nguvu katika jeshi wanazidi kuwa na mazoea ya kuchukua madaraka. Hali ya Guinea imefanana na ile ya jirani yake Mali. Taifa hilo la ukanda wa Sahel limekumbwa na mapinduzi mawili ya kijeshi tangu Agosti mwaka jana yaliyoongozwa na Kanali Assimi Goita ambaye pia alikuwa kamanda wa kikosi maalum. Jeshi la Nigeria Alhamisi limesema wanajeshi wake wamemkamata mwanachama wa, wa ngazi ya juu wa kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram katika jimbo la kaskazini la Borno ambako uasi wa miaka 12 wa kundi hilo wamejikita. Msemaji wa jeshi Onyema Nwachuku amesema Yawi Modu alikamatwa kwenye barabara ya Damboa wa Jiroko, njia maarufu ambako wanamgambo wa Boko Haram na wanajeshi wa Nigeria walipata hasara kubwa katika miaka iliyopita. Nwachuku wamesema jeshi pia lilivamia maeneo mawili huko Borno na eneo jirani ambako vifaa vya milipuko vilitengenezwa. Maeneo hayo yanaaminika kutumiwa na Boko Haram na kundi lake lililojitenga la Islamic State tawi la Afrika Magharibi au ISWAP. E, hakutoa maelezo zaidi kuhusu operesheni hiyo isipokuwa kusema kwamba mifuko 251 ya mbolea aina ya urea iliyotumiwa kutengeneza mabomu ilikamatwa na magaidi wawili maarufu wa Boko Haram walikamatwa pia. Taarifa za kukamatwa wanachama maarufu wa Boko Haram zinajiri wiki moja baada ya jeshi kusema kwamba wapiganaji elfu sita wa kundi hilo la jihadi walijisalimisha huko kaskazini mashariki ikiwa ni idadi kubwa ya wapiganaji waliotoroka katika kundi hilo tangu uasi uanze huko miaka kumi na mbili iliyopita. Raisi wa Marekani Joe Biden Alhamisi jioni amewakemea vikali wanaopinga chanjo ya COVID-19 hapa Marekani wakati akitangaza kanuni mpya ambazo zinawataka karibu wafanyakazi wote wa serikali kuu kupatiwa chanjo, huku wamiliki wa makampuni makubwa wakishauriwa kuwapa chanjo wafanyakazi wao pia au kuwafanyia vipimo vya korona kila wiki. Harrison Kamau, anasimulia zaidi. Biden ameamuru wafanyakazi milioni 2.5 wa serikali kuu pamoja na wanakandarasi kwenye mahospitali na vituo vingine vya afya pamoja na wafanyakazi kwenye makampuni yenye zaidi ya wafanyakazi 100 wapewe chanjo dhidi ya korona, ikiwa juhudi ya kukabiliana na aina mpya ya virusi vya covid. Hata hivyo, wafanyakazi kwenye makampuni binafsi wanaweza kuamua kupata vipimo vya kila wiki vya korona badala ya kupokea chanjo, kinyume na wafanyakazi wa serikali ambao sasa ni lazima waipokee. Kuna ripoti kwamba baadhi ya makampuni tayari yanashurutisha wafanyakazi wao kupewa chanjo, la sivyo wapoteze ajira zao. Biden wakati akitoa wa tangazo hilo pia amesema kwamba wizara ya kazi itahitaji makampuni kuwalipa wafanyakazi wake wanaokosa kufika kazini wakati wakienda kupokea chanjo. Hata hivyo, hotuba ya Biden haikufafanua iwapo wafanyakazi wa serikali kuu pamoja na wanakandarasi wanaokataa kupokea chanjo kutokana na sababu za kiafya au kidini watasikilizwa. Kufikia sasa zaidi ya wa Wamarekani milioni 177 kati ya jumla ya wa Wamarekani milioni 332 wwl tayari wamepokea chanjo, ingawa bado serikali haijaidhinisha chanjo hizo kwa watoto walioko chini ya umri wa miaka kumi na miwili. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Spika wa bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi Alhamisi amesaini sheria inayoruhusu uchaguzi wa rais kufanyika mwezi Disemba, ingawa taasisi nyingine ya serikali imepinga hatua hiyo ikisema sheria hiyo ina kasoro. Spika wa bunge Aguila Saleh amewasilisha sheria inayoruhusu uchaguzi wa rais kufanyika tarehe ishirini na nne ya Disemba kwa taasisi nyingine za kisiasa na kwa Umoja wa Mataifa. Msemaji wa bunge amesema Baraza Kuu la Utawala, taasisi iliyohalalishwa na makubaliano ya kisiasa ya mwaka elfu mbili kumi na tano limesema Sale ameshinikiza sheria hiyo kwa kutumia mamlaka asiyokuwa nayo ili kuzuia uchaguzi ujao kwa kutangaza kwa makusudi sheria yenye kasoro. Uchaguzi wa rais na bunge uliamriwa mwaka jana na baraza la kisiasa linaloungwa mkono na Umoja wa Mataifa katika mchakato ambao ulipelekea pia kuundwa kwa serikali ya umoja mwezi Machi. Bunge hilo lenye makao yake mashariki mwa nchi mwaka 2014 bado halijaafikiana kuhusu sheria ya uchaguzi kuchukua nafasi yake. Sheria yake kuhusu uchaguzi wa rais itaruhusu maafisa wanaohudumu kubaki kwenye nyadhifa zao kwa muda mrefu, iwapo watajiuzulu kwa muda kwenye nyadhifa zao miezi mitatu kabla ya uchaguzi. Rais wa Tunisia Kais Said ana mipango ya kusimamisha katiba ya nchi na anaweza kupendekeza mabadiliko kwenye mfumo wa siasa kupitia kura ya maoni. Mmoja wa washauri wake ameliambia shirika la habari la Reuters Alhamisi. Said alichukua mamlaka yote ya uongozi, akamfuta kazi waziri mkuu na kulivunja bunge mwezi Julai, hatua ambayo wapinzani wake wameitaja kuwa mapinduzi, lakini hajateua serikali mpya au kutoa tamko lolote kuhusu mipango yake ya muda mrefu. Mfumo huu hauwezi kuendelea, kubadili mfumo inamaanisha kubadili katiba kupitia kura ya maoni na kura ya maoni inahitaji maandalizi ya kiufundi , amesema Walidi Hajem, mshauri wa rais Said. Ameongeza kuwa huu ulikuwa mpango wa rais ambao ulikuwa katika hatua ya mwisho na unatarajiwa kutangazwa rasmi hivi karibuni. unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Moja kwa moja tunaanzia na taarifa ya huko New York, ambapo ni miaka ishirini tangu mashambulizi yalipotokea mjini humo, Pennsylvania na vilevile vile Pentagon hapa Washington DC. Basi kufuatia hayo, nimepata nafasi ya kuzungumza na mwenzangu BMJ Muridhi ambaye anajiandaa kuhudhuria maadhimisho hayo kesho Jumamosi, Wakati nikianza kwa kumuuliza taswira iliyopo mjini humo pamoja na maandalizi. Taswira ni kwamba hali ya usalama imeimarishwa kweli kweli, kama ambavyo ingetarajiwa, na vilevile inafahamishwa vile kwamba Bill de Blasio huyu meya wa mji wa New York pamoja na maafisa wa usalama wameahidi kwamba wataongeza e, vifaa na vilevile vile maafisa ambao watakuwa wanalinda eneo hili. Hali ya usalama ambayo inashughuliwa sasa hivi Eh, ni ndogo ukilinganisha na hapo kesho, kwa mambo ambayo yamepangwa hapa, lakini muhimu zaidi kwamba kuna pilikapilika za kila aina za matayarisho kwa sababu kesho ndo itakuwa siku kubwa zaidi. Eh, na BMJ sijui kando, na kwamba kuna usalama ulioimarishwa eh, tutarajie nini kingine? Wakati wewe ukiwa huko New York, tutarajie nini kutokana na maadhimisho hayo? Kinachotarajiwa ni kwamba kutakuwa njia kadhaa za kutoa heshima kwa waathiriwa na vilevile heshima kwa wanajeshi ambao baadaye itakumbukwa walitumwa katika e, maeneo tofauti tofauti hususan katika nchi ya Afghanistan e, kwa miaka ishirini E, ambayo sasa imekamilika hivi karibuni e, vita hivyo vimeisha. e, kwa hiyo watapewa heshima yao hapa, na vilevile kutakuwa na heshima nyingine itakayotolewa kwa mashujaa ambao wanaaminika kwamba walikuwa pale, sio kuaminika, ni kweli kwamba walikuwa pale wakitoa huduma za kwanza kabisa na pia kujaribu kuwaokoa watu na kufanya mambo, kazi nyingi kwelikweli kweli, e, baada ya mashambulizi hayo na kama ambavyo imefanyika katika hafla za awali, majina ya waathiriwa yatasomwa, familia zote zikiwa zimealikwa, familia za waathiriwa. Kwa hivyo kutakuwa na mambo mengi yakiendelea. Itakumbukwa mwaka jana kukufanyika hafla eh, kubwa kwa sababu ya mambo na korona, lakini mwaka huu mambo ni tofauti. Kutakuwa na wageni wengi waalikwa, lakini muhimu zaidi kwamba rais Joe Biden na mkewe Jill Biden watakuja hapa pamoja pia na, na kwenda kwenye makao makuu ya jeshi hapo karibu na ulipo kamau katika eneo la Virginia kule Arlington na vilevile vile, Makamu rais Kamala Harris anatarajiwa kutembelea Shanksville kule Pennsylvania, ambako ndege nyingine ilianguka iliyokuwa inalenga maeneo ya hapo ulipo Washington DC. Kwa hiyo maeneo yote matatu yatatembelewa na viongozi hao wa ngazi za juu katika serikali ya Marekani. Na muda mfupi uliopita nimezungumza na mchambuzi wa maswala ya siasa za hapa Marekani, David Monda, profesa huyu, na nikamuuliza aeleze uwiano uliopo kufanyika kwa kumbukumbu kumbu hizi wakati ambapo pia ni kama maadhimisho ya kumalizika kwa vita vya maka ishirini vya marekani kule Afghanistan. Je, ni ishara kwamba hakutokuwa na mashambulizi ya kigaidi katika siku za usoni? Hivi ndivyo walivyosema: sifikirii itakuwa rahisi tena, uh, alqaida au kikundi kingine cha ugaidi uh, kuweza kuchukua ndege na kutenda Eh, maafa au machafu ambayo walikuwa wameyafanya. Lakini tuajua kwamba vikundi hivi vya kigaidi huwa vinabadilisha mienendo yao kila kukicha, na eh, nafikiria hata ingawa hatujasikia, lakini najua wamekuwa wakijaribu wakijaribu kila kukichwa. Kwa kumalizia, kama ni kwamba hafla hizi hazifanyiki tu kule mashambulizi yalitokea, lakini pia katika miji mbalimbali mbali, kote nchini ni mwenzetu BMJ Muridhi akizungumza nasi kutoka mjini New York ambako maadhimisho ya Septemba 11 yatafanyika Juma Mosi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC matangazo haya pia yanasikika kupitia redio zetu shirika kama vile redio Muungano Oicha huko DRC, Radio Progress Bunya DRC, pamoja na RTGL Butembo DRC. Mwenzangu Patrick Nduimana anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, viongozi wa Brazil, Rusia, India, China na Afrika Kusini wamekutana Alhamisi kwa njia ya mtandao na kusisitiza umuhimu wa kuzuia magaidi wasitumia ardhi ya Afghanistan kufanya mashambulizi kwenye nchi nyingine. Waziri mkuu wa India, Narendra Modi, ndiye alikuwa mwenyeji wa mkutano huo wa nchi tano zinazounda kundi la BRICS. Mazungumzo hayo yanajiri wiki kadhaa baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan. Rais wa Rusia Vladimir Putin pamoja na rais J Jinping wa China, Sirira Mafoza wa Afrika Kusini na rais wa Brazil Jair Bolsonaro wameungana na waziri mkuu Modi kwenye mkutano huo kwa njia ya mtandao. Akizungumza wakati wa ufunguzi wa mkutano huo, Putin amesema kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani na washirika wao nchini Afghanistan kumesababisha mzozo mwengine na jumuiya nzima ya kimataifa italazimika kukabiliana na madhara ya mzozo huo kama matokeo. Wakati wa kukamilisha mkutano huo mataifa hayo ya kundi la BRICS yametoa wito wa kujiepusha na ghasia na kumaliza mzozo huo kwa njia za amani ili kuhakikisha uthabiti nchini. Putin amesema Afghanistani isiwe tishio kwa jirani zake au chanzo cha ugaidi na biashara ya dawa za kulevya. Viongozi wa Taliban Alhamisi wameruhusu ndege ya Qatar kuondoka kwenye uwanja wa Kabul kwenda Doha, ikiwa ndege ya kwanza inayosafirisha watu wanaoondoka nchini Afghanistan tangu Marekani ikamilishe operesheni yake ya kijeshi nchini humo tarehe 31 Agosti. Msemaji wa baraza la usalama wa taifa Emily Horn amesema katika taarifa leo, serikali ya Marekani imefanikisha kuondoka kwa raia wa Marekani na wakazi wenye vibali halali vya kuishi Marekani kwa ndege ya kukodi ya Qatar Airways kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Hamid Karzai. Tunaweza kuthibitisha kuwa ndege imetua salama nchini Qatar. Hon ameongeza kuwa marekani itaendelea na juhudi hizi kuwezesha usafiri salama na wa utulivu kwa raia wa marekani wakazi wenye vibali halali vya kuishi marekani waafghanistani waliotufanyia kazi na ambao wanataka kuondoka afghanistan mashirika ya habari ya reuters na afp yameripoti kwamba ndege hiyo ilibeba abiria 113 miongoni mwao raia 43 wa canada na raia 13 wa uholanzi wizara zao za mambo ya nje zimesema Unaendelea kusikiliza Kumekucha cha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Wanasiasa na wanadiplomasia pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu wameomba Congo, Angola na Zambia kutafuta suluhisho kuhusu suala la raia wa Kongo ambao wanafukuzwa kinyama na kudhalilishwa kwenye mataifa hayo kutokana na madai ya ukosefu wa vitambulisho sahihi vya kuishi huko. Austel Malivika ana ripoti zaidi kutoka DRC. Ni mafamilia watoto wa baba hata na wamama. Akizungumza na Sauti ya Amerika kwa njia ya simu, Shabola Bindu mbunge wa Kasai anayepatikana bungeni mjini Kinjasa asema kuwa raia wa Kongo waliokuwa katika nchi ya Angola wameondoka kwa kushurutishwa na serikali ya Angola kwani hawana vitambulisho ba, Kongo, mami, ingieba, na, e, balikuwa ku Angola ku province ya lunda nord bari bari bafukuza ku ku ba service ya migration ya angola alors sa tunataka, e, tunataka yuwa juu anini baribarefule ba, ba, bari bari bari ndani ya, ya, ya, ya angola bon baservise angolais bi kuna bikunasema ke iko iju ya séjour irrégulier sa iko benye baringia ndani ya angola bila kartasi angola iliwapa muda raia wote wa kigeni wanaopatikana ama kuishi nchini mwake bila vitambulisho kuondoka, kwani hawana vitambulisho kamili. Serikali ya Kongo ikiwa tayari imeanzisha mazungumuzo na balozi wa Angola aliyeko mjini Kinshasa, kama anavyosema Shabola Bindu me e, saba na refule ba kongomani. Ministeri yetu ya afaires etrangere njo benye bate bikuna inaomba ba kukwambia e, ambasadeur e, angolais juu ba yue namna gani batezi fanya pourvu que de telles situations isikuye tena. Wanasiasa hapa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo pamoja na mashirika ya kutetea haki za binadamu ikiomba jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Zambia na vile Angola kukaa pamoja, kuzungumzia tatizo hilo. Patrick Chapwe yuko katika mji wa Lubumbashi. hoka tanga hawaheshimie raia wetu hawa, raia wetu hawaheshimike, ndio wanaweza kusema iti hawana vikartasi, ndio wanaweza kusema iti hawana hivi, lakini tunaomba kwa vyo ongozi wa ikae wa nchi zote tatu Kongo, Angola na Zambia wazungumuze, waone namna gani Kurejesha raia, we, ya raia Kongomani kwa heshima na tutaweza kufurahi sana kuhusu swala hilo. Nimezungumza naye Polete Dimanja, mwanasheria akiwa katika mji wa Goma, Kivu Kaskazini. Hawawezi rudisha watu kinyume na sheria sa wanyama, kuwafukuza kupigwa au kuwazuia kuwa uh, masheria yao zingine watoto wanaweza kuwa ndani na wanawake ndio, watoto wanaweza kuwa ndani wanap shaheshimia kanuni ya watoto na masheria za, za kukinga watoto lakini kuona gizi mtoto iko naishi nyuma ya wazazi wenye hawana vitambulisho, wanapasha warudisha kufatana na haki za binadamu wairudie mwa inchi yao. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Nchini Rwanda, baadhi ya wanaume wameanza kulalamikia tatizo la kunyanyaswa wanawake zao, suala ambalo linaonekana kubadili mtazamo wa tatizo la unyanyasaji wa kijinsia nchini humo. Kwa kawaida imezoeleka kuwaona wanawake wakipasa sauti dhidi ya unyanyasaji, lakini sasa inaonekana tatizo hilo linaongezeka miongoni mwa wanaume. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Sylvanus Karemera. Ana ripoti zaidi. Kwa utamaduni wa Rwanda, taarifa kuhusu unyanyasaji wa kijinsia zimekuwa zikisikika kwa upande wa wanawake, lakini sasa kadri mambo yamebadilika, kibano kinaonekana kuwageukia wanaume, hasa wanaume wanaonyaswa na wake zao wa ndoa. Suala hili linadaiwa kuwa na uzito kuliko ilivyofikiriwa, kwa sababu si wanaume wengi wanaopata ujasiri tarifa, ambazo, wa kutoa taarifa wanapokumbana na tatizo hilo, kutokana na aibu ambazo wao wanadhani kwamba jamii itawachukulia vipi. Huyu ni mmoja wa wale walionyanyaswa na wake zao. Na kwa kwa maisha yalikuwa bora kabisa alipokuwa hana kazi, lakini alipopata kazi nzuri tu mimi nilipoteza kazi yangu, na hapo ndipo nilipoanza kupata matatizo, matusi, kejeli na dharau nyingine, akiniambia sifai nyumbani. Bwana huyo anasema kadri siku zilivyosonga mbele, hali iliendelea kubadilika, matatizo yakaendelea, ikafikia hatua ya mkewe kwa msaada wa wanawake wenzie alipomfukuza nyumbani na mwanaume kuamua kuondoka. Aliendelea kuninyanyasa na mwisho nikaamua kuondoka nyumbani, lakini hata baadaye alijitahidi kujenga wadui kati yangu na wanangu. Mpaka sasa hawawezi kuja kunitembelea, hata ninapowapigia simu hawawezi kuipokea. Haya yanafanyika wakati mahakama awali ilikuwa imeamua kwamba watoto wetu wakaye kwangu wiki moja na wiki nyingine wakaye kwa mama yao, lakini tangu wakati huo mpaka sasa sikuwaona tena. Mwanaume huyo anasema kwamba unyanyasaji huu umemwathiri kisaikolojia kwa kiasi fulani. Baadhi ya wanaume wengine waliopata unyanyasaji na ambao wameomba majina yao ya banwe wanasema licha ya haya bado kuna unyanyasaji wa wanaume wengine unaofanywa na jamii pamoja na ngazi husika ambazo kiasi fulani zinapaswa kutatua matatizo hayo. Wanaume wengi wanapata matatizo ya unyanyasaji lakini hawasemi kwa sababu wanapopeleka mashtaka yao kwa wenyewe kwa ajili ya kupata msaada, mara nyingi hawapokelewi kama ambavyo mwanamke anapokelewa, na hata mwanaume anapopokelewa, taarifa anazozitoa zinakuwa ni kidogo sana, kutokana na kujizuia asiseme mengi. Taasisi ya Taifa ya Upelelezi wa Jinai inasema kwamba licha ya kwamba visa vya unyanyasaji kwa wanaume si vingi kilinganishwa na wanawake, bado vile vilivyopo vinatia wasiwasi. Mwaka elfu mbili na kumi na tisa na elfu mbili na ishirini visa vya unyenyesaji kwa wanaume vilifikia elfu moja na nane ambavyo ni sawa na asilimia nane ikilinganishwa na visa vingine zaidi ya elfu kumi na mbili vya wanawake waliofanyiwa vitendo vya unyenyesaji katika kipindi hicho. Wadadisi wanasema hatua za haraka na makusudi zinatakiwa kuchukuliwa wanawume, kwa ajili ya kuwasikiliza wanaume kama yanavyokuwa kwa wanawake, la sivyo huenda malalamiko hayo yakazidi na kusababisha hali nyingine zaidi. Silvano Scaramiera, Sauti ya Amerika, Kigali. VOA mitaani leo. Kwenye VOA mitaani tunaangalia suala la watu kuwa na wasiwasi wa chanjo za Covid kutoka mataifa ya nje, wakidai labda pengine hawana uhakika ya zilivyotengenezwa. Basi nchini in Kenya kuna kasumba ya kuhofia chanjo kutoka mataifa ya kigeni, na hapa Josephat Kioko amezungumza na baadhi ya Wakenya ambao wanatoa maoni yao kuhusiana na chanjo hizo. Hebu tusikie wanavyosema kwenye VOA Mitaani. Kwa majina, anaitwa Ibrahim Alfan. Mambo na hizo covid vaccines, mi for real, mi sijadungwa bado juu nimesikia wengine wanadungwa, mtu analalamika anaumwa na mkono, ina challenges uelewani na dawa, na dawa ya sindano inakuletea effect ile umuhimu wake, nasikianga yani kama ile ukidungwa kama ulikuwa na homa zile homa, homa zinatoka zinaisha. ah, si asilimia mia hawa. <laughs> <laughs> oh, watu wanasema zina madhara, mi sijaona ayo madhara, lakini watu wanasema zina madhara. Mtu akitaka adungwe, for your safety. Watu wanasema wakidungwa, hiyo wafanya yafanya kama el, electromagnet huko kwa mwili, maana watu wengine wanajaribu na vijiko hata <laughs> kijiko cha bakia kwa mwili. Hiyo wajua, watu, watu, watu wanaogopeshana saa Mimi sijaona mtu amedungwa. Sasa ndio vipi, mpaka nione 10 tano ndo ni mpya ni za dungwa. Sijawahi muona hata mtu, kama atakuwa vipi na kama atayanezaishi vipi, ndo mimi ni za dungwa. Yani kusu hilo kitu mimi nasikia kama ina madhara nyingi sana, mimi naona kama sababu ni kitu ambacho kwanza, ile corona mtu ambaye yeye haina mekufa na corona, hatujui kama anakuwa vipi ama yuko tofauti na ile muamekufa kama ukimwi ama malaria yani, hatujui kama ipo vipi. Hebu zungumzie wewe mwenyewe sasa, mbona hujachanja? Ah, mimi Sijui corona. Ni, ni mefem... Toka, nianza kusikia corona. Sijaona. Wasanii mm, wanaimba. Wote wanaimba tu corona corona. Sasa mtaka niambia. <laughs> Ujasikia AstraZeneca sijaisikia, wanaambia leo wewe. <laughs> Sijaisikia kabisa <coughs> naitwa Jo mimi, yenye naweza sema hii ugonjwa imekuwa ikitatiza watu. Nimesikia wengi wametuacha, lakini kutokana na hizi vaksini tunapata huku, nasikia kuna inasaidia kidogo, ina madhara yake. Kule kusaidia, inafanya mtu akae kwa muda kadhaa, ile ugonjwa iwezi kushika kwa urahisi. Lakini tukifika kwa madhara yake, sasa watu wanalalamika, wanasema wakidungwa, wanakaa kwa muda mtu anajihisi ni kama ameishwa na nguvu. Kuchanja ikikuwa kwa lazima ndo nitachanja, lakini kama ni hivo siko, siko ndani kabisa. Kama ni akulazimisha ndo nitaingia, lakini hivo hivo mi siko. Lakini kama ni hivo mi nakunywa juisi ya machungwa, limau, tangawizi basi. Sina jamani, nshadungwa. Sina maoni mimi, hata sijui sasa wadungwa kitu jui. Sasa hapo Mwafrika nipunda, wadungwa kitu jui mamake. Hey, hey. really, jamani, watu wadungwe hizo sindano, mwache mchezo. haina mkubwa, haina mdogo jamani, kila mtu adungwe. Kwanza mimi eta maoni ni ekwe katika ile sindano zenye uwa watoto wanadungwa kama vile kina BCG, zile katika hiyo orodha hiyo, kwa watoto na kwa watu wazima Watu wadungu lakini, mimi sidungu korona. Wakitaka kunidunga sindano ya korona, ni wanilipe, yeah. <laughs> kama wako tayari serikali wanilipe, roho safi nitataka kudungwa, ta dungwe mwili mzima, lakini mpaka <laughs> nilipwe <laughs> haiwezekani. Yani we ndo usaidiwe kisha sikushike, kisha we ndo usaidiwa magonjwa sikushike like, oh, kisha wataka ulipwe <laughs> ah, matibabu ah, kusema kweli huko Mombasa mimi sijaiona sana ah, kwa sasa hivi sijaiona sana lakini kenyeneza tu kusema hii corona ni real, watu wadungwe, sijaiwapisha mm -hmm. nao madhara ya corona Basi tunapokaribia kutamatisha matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, huu hapa muktasari wa habari ukisomwa naye Patrick Nduimana. Mawaziri wa mambo ya nje wa nchi za Afrika Magharibi wanawasili leo Ijumaa nchini Guinea kutathmini hali ya baada ya mapinduzi ya kijeshi nchini humo. Waziri wa mambo ya nje wa Burkina Faso Alfa Bari amesema Alhamisi. Jeshi la Nigeria Alhamisi limesema wanajeshi wake wamemkamata mwanachama wa ngazi ya juu wa kundi lenye msimamo mkali la Boko Haram katika jimbo la kaskazini la Borno ambako waasi wa miaka 12 wa kundi hilo umejikita. Rais wa Marekani Joe Biden Alhamisi ametangaza sera kadhaa zinazowataka wafanyakazi wote wa serikali kuu kupata chanjo ya COVID-19 na kushinikiza waajiri wakubwa kuwaomba wafanyakazi wao kuchanjwa au kupimwa virusi vya COVID kila wiki. Spika wa bunge la Libya lenye makao yake mashariki mwa nchi Alhamisi amesaini sheria inayoruhusu uchaguzi wa rais kufanyika mwezi Disemba, ingawa taasisi nyingine ya serikali imepinga hatua hiyo, ikisema sheria hiyo ina kasoro. Kufikia hapo ndipo tunatamatisha matangazo ya Kumekucha cha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa Washington DC. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya VOA Express saa kumi na nusu jioni majira ya Afrika Mashariki kwa niaba ya watu waliofanikisha, msimamizi adijariami produsa Jumbe Hamza, jina langu Harison Kamau na nimeshirikiana naye Patrick Buimana, pamoja tukikutakia mema popote ulipo.