ni saa nane mchana hapa washington popote ulipo msikilizaji karibu kwa habari za hivi punde za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni bmj mridhi Taliban imetangaza kwamba imeunda serikali ya mpito nchini Afghanistan. Kundi hilo limetangaza majina ya wanachama kadhaa wa serikali mpya ya muda nchini Afghanistan inayoongozwa na Muhammad Hassan Agund, huku Sirajud Hakani, mtoto wa mwanzilishi wa mtandao wa Hakani, akiteuliwa kama waziri wa mambo ya ndani. Msemaji mkuu Azibula Mujahidi alisema katika mkutano wa waandishi wa habari mjini Kabul leo Jumanne. Watalibani wenye silaha walifatua risasi hewani leo Jumanne kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Afghanistan Kabul. Mashahidi waliliambia shirika la habari la Reuters wakati video inaonyesha watu wengi wakitoroka huku milio ya risasi ikisikika ikisambaa mitandaoni. Hata hivyo, hakukuwa na ripoti za haraka za majeruhi. Mamia ya wanaume na wanawake waliokuwa wakitoa kauli dumu upinzani na kifo kwa Pakistani waliandamana barabarani dhidi ya Taliban na kile walichokiita nchi jirani ya Pakistan kuingilia maswala ya, ya Afghanistan. Serikali ya Kiislamu inawafiatulia risasi watu wetu masikini, mwanamke mmoja aliyeonekana kufadaika alisikika akisema, huku milio ya risasi ikisikika kwa mbali kwenye video hiyo. Video hiyo pia ambayo ilichapishwa na kituo cha televisheni cha Iran kwenye mtandao wa Twitter ilimwonyesha mwanamke huyo akisema watu hawa hawana haki kabisa na sio wanadamu hata kidogo. Wakati hayo yakiharifiwa, waziri wa mambo ya nje wa Marekani Antony Blinken amesema Jumanne kwamba Marekani itawasiliana na raia wake wapatao mia moja ambao wamebaki nyuma nchini Afghanistan, na wanafanya kila juhudi kuhakikisha kwamba ndege za kibinafsi zinaweza kuondoka salama. Wiki kadhaa kabla ya wanajeshi wa mwisho wa marekani kuondoka Kabul, vikosi vya kigeni vilivyoongozwa na Marekani vilihamisha wageni wapatao 124 na waafghanistan waliokuwa katika hatari, lakini dazani za maelfu ya watu ambao wanaogopa kulipiza kisasi kwa Taliban waliachwa nyuma. Wanajeshi waliopindua serikali nchini Guinea Conakry mwishoni mwa juma wamewateua maafisa wa jeshi kama wakuu wa mikoa minane ya nchi hiyo na wilaya kadhaa za kiutawala. Hayo yamejiri wakati ambapo nchi kadhaa za Afrika Magharibi zimetishia kuiwekea vikwazo Guini kufuatia kupinduliwa kwa rais Alpha Conde ambaye alikuwa akihudumu kwa mhula wa tatu baada ya kubadilisha katiba ili kumruhusu kufanya hivyo, hatua ambayo wapinzani wake walisema ni kinyume cha sheria. Viongozi wa kieneo watakutana kujadili hali hiyo hapo kesho, na wala siyo Alhamisi kama ilivyokuwa imeripotiwa awali. Kiongozi wa mapinduzi Mamade Dumboya, afisa wa zamani wa kikosi cha kigeni cha Ufaransa, ameahidi serikali ya mpito ya umoja wa kitaifa na kile alichokiita enzi mpya ya utawala na maendeleo ya uchumi, hata ingawa hajatoa maelezo ya kina kuhusu ahadi hiyo. Mapinduzi ya Jumapili ambapo Konde na wanasiasa wengine wakuu aidha walikamatwa au kuzuiliwa kusafiri ni ya tatu tangu mwezi Aprili mwaka huu katika eneo la Afrika Magharibi na Afrika ya Kati, hali hiyo ikizua wasiwasi wa kurejea kwa utawala wa kijeshi katika eneo ambalo lilikuwa limepiga hatua kuelekea demokrasia ya vyama vingi tangu miaka ya tisini. Kesi ya watu watano wanaotuhumiwa kupanga na kusaidia katika mashambulizi ya kigaidi ya Septemba 11 mwaka 2001 hapa Marekani inaanza tena kwa kusikilizwa kwa hoja za awali leo Jumanne baada ya mapumziko ya mwaka mmoja na nusu kwa sababu ya janga la corona. Khalid Sheikh Muhammad, kiongozi mwandamizi wa kundi la Alqaida na anayedaiwa kuwa kiongozi wa mashambulio hayo anakabiliwa na kesi pamoja na washtakiwa wenzake mbele ya tume ya jeshi katika kambi ya kijeshi ya Marekani huko Guantanamo Bay, Cuba. Ni hayo tu kwa sasa kutoka chumba chetu cha habari. Naitwa BMJ Mridhi, lakini sikuachi peke yako, kwani nampisha mwenzangu Idi Ligongo aendelee na mpango wa Kwa Undani. Tuonane wakati mwingine, inshallah. Undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani tunaangalia hatua ya raia mmoja ambaye ni senata E, wa zamani Paul Njoroge nchini Kenya, e, kuchukua hatua ya kwenda mahakamani kutaka kuahirisha uchaguzi mkuu unaotarajiwa kufanyika Agosti 9 mwaka wa 2022, uchaguzi mkuu wa Kenya wa kuchagua e, wale maseneta e, na wawakilishi katika mabaraza kuanzia ya kaunti e, mpaka ya kitaifa na rais wa taifa hilo. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya Kwa Undani hii leo tunaangalia hatua ya serikali ya Tanzania kutangaza, eh, kuanzia mwakani vyuo uh, vya ufundi stadi ambavyo vimeitwa ni vyuo vya uh, wananchi, vitaanza kuwapokea wale wanafunzi ambao waliondolewa mashuleni eh, kwa sababu mbalimbali ikiwemo mojawapo ya kupata ujauzito kwa ajili ya masomo zaidi, ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo na kusihi uwe nami mpaka mwisho wa matangazo haya. Nam, karibu katika kwa undani, na kama tulivyokwambia, tunaanzia nchini Kenya ambapo uh, seneta wa zamani wa taifa la Kenya Paul Njoroge ameingia katika hatua nyingine hii leo e, mara baada ya kutangaza kwamba ataelekea katika mahakama ili kutaka uchaguzi wa Agosti 9 hapo mwakani 2022, uahirishwe. Raia huyo e, wa Kenya amewasilisha kesi katika mahakama kuu katika taifa hilo kutaka uchaguzi mkuu wa Agosti hiyo 9 uh, uahirishwe hadi Novemba 28, 2023 kwa sababu muhula wa pili uh, madarakani wa raisi wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta haujakamilika kufikia tarehe hiyo iliyotangazwa na tume ya uchaguzi ya IEBC. Hatua hii imesababisha mjadala mkubwa kuendelea nchini Kenya na kuuliza je, e, hatua hiyo ya e, Paul Njoroge kutaka kufanya uchaguzi uhairishwe, e, ume mf, nini hasa kinachomsukuma kufanya hicho? Je, kuna wanasiasa au ni sababu za kisiasa, au kweli kuna sababu za msingi za kufanya hicho? Paul Njerege ambaye ni seneta wa zamani ameieleza um, mahakama katika nyaraka zake kuwa tume ya uchaguzi ilitangaza tarehe ya uchaguzi mkuu kimakosa, wakati haikuwa na idadi ya kutosha ya makamishna inayohitajika kutangaza maamuzi muhimu. Kabla ya kusikia uchambuzi wa suala hili, hebu tusikilize uh, ripoti ya mwanahabari wetu Kennedy wa Ndera ambaye ameifanya akiangazia uh, shauri hili la mwanasiasa huyo Paul Njoroge. Iwapo Mahakama Kuu itaamua kuwa kesi ya Paul Njoroge ambaye ni seneta mteule wa zamani nchini Kenya ina uzito wa aina yake kusikilizwa na kuamuliwa anavyotaka, basi huenda Kenya ikaahirisha uchaguzi mkuu wa Agosti 9 mwaka 2022 hadi Novemba 28 mwaka 2023, wakati ambapo raia wa Kenya watakuwa na nafasi ya kidemokrasia kuwachagua madiwani, wabunge, maseneta, magavana na rais. IBC tayari imewapata makamishina wanne wapya Juliana Cherera, Francis Wanderi, Irene Masit na Justus Nyangaya kujaza nafasi za makamishina wanne waliojiuzulu baada ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2017 ili kuunga juhudi za tume hiyo iliyokuwa imeachwa na makamishina watatu pekee, wa Fulache Bukati ambaye ni mwenyekiti wa, mwenye wa tume hiyo, Boya Molu na Profesa Abdi Yakub Gulie. Katika kesi hiyo inayotajwa kuwa ya dharura mbele ya mahakama hiyo Jumatatu, Paul Njoroge amesema tume huru ya uchaguzi uchaguzi nchini Kenya wakati ikitangaza tarehe rasmi ya kufanyika uchaguzi mkuu haikuwa na akidi ya makamishina saba wanaohitajika kuchukua maamuzi mazito ya tume hiyo, hivyo basi tarehe iliyotangazwa ni haramu. Wanatakiwa kuwa makomishona saba ndio waweze kutoa huo uamuzi, lakini sasa walikuwa commissioners watatu pekee yake. Ndio ulisikia juzi wakati tulikuwa, kulikuwa na kesi ya, ya BBI hmm, ya referendum high court yenyewe ilisema IBC haikuwa properly constituted. Bwana Njoroge akizungumza katika mahojiano na televisheni ya KTN News Jumanne asubuhi ameeleza kuwa IBC inawalazimishia raia wa Kenya maamuzi ambayo si sahihi, yanayopania kukatiza muhula wa pili madarakani wa serikali ya Rais Kenyatta, kwani uchaguzi wa urais uliofanyika Oktoba 26 mwaka 2017 uliharamisha ule uliofanyika awali, anadai bwana Njoroge, baada ya kesi mahakamani Supreme Court kutangaza ule uchaguzi haukuwa wa halali, ikautangaza null and void. Kwa hivyo tulienda fresh election hii mwezi wa Oktoba haukuwa uchaguzi wa kurudia, haikuwa marudio, kwa sababu ule wa kwanza ulikuwa umedikreiwa null and void. Kitu kikishadikreiwa null and void, hakiko Seneta huyo aliyehudumu kwa Bunge la Seneti kati ya mwaka 2013 na mwaka 2017, anaeleza kwa harakati za tume ya uchaguzi kutangaza zabuni za uchapishaji karatasi za kupigia kura pamoja na manunuzi ya vifaa vya kuwatambua wapigaji kura, ujumulishaji na urushaji wa matokeo ya kura ni haramu, kwani tume hiyo, kabla kupata makamishina wapya wanne, haikuwa na uwezo wa kuchukua maamuzi hayo. Si mara ya kwanza suala la kusitishwa kwa uchaguzi mkuu uchaguzi huo kuahirishwa. Na siku kadhaa zilizopita, rais Kenyatta limeonekana kulitajia akisisitiza kuwa hapani kusalia madarakani zaidi ya mhula wake. Lakini bwana Njoroge anaeleza kuwa mtu anayekatiza mhula wa rais madarakani anaweza kushtakiwa. Chebukati na timu yake wajichunge, kwa sababu uchunguzi ukifanyiwa vizuri, unajua kisheria, unapofikiria kuondoa rais kwa ofisi kabla muda wake ujafika, unatakiwa kustakiwa na uhaini. Bobi Mkangi, mwanasheria wa maswala ya katiba nchini Kenya, anaeleza kuwa raia yeyote Wakenya anaruhusa wa ya kutafuta ufafanuzi wa swala hili, lakini sheria inatoa uwazi unaohitajika. Hili ni jambo ambalo sio eti kwamba ni IBC ambayo inatathmini lakini ni katiba ambayo imeorodhesha na kuagiza, kumaanisha kwamba hivyo ndivyo wakenya walivyopanga kupitia katiba yao. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kenneth Wandera kwa taarifa hiyo. Basi kutaka kufahamu hatua hiyo seneta huyo zamani ambaye amekwenda mahakamani kutaka uchaguzi kuahirishwa mpaka mwezi Novemba mwaka elfu mbili na ishirini na tatu. Ninazungumza hapa na Profesa Chacha Nyaigoti ambaye kikubwa ninachotaka kukifahamu kutoka kwake, je, swala hili linawezekana, e, mahakama ikaamua kweli kuahirisha uchaguzi huu mpaka hiyo Novemba 28 ya mwaka wa elfu mbili na ishirini na tatu kama ambavyo imependekezwa na Paul Njoroge. Uh, nafikiria labda linawezekana kama wamajaji watakubaliana wata na yeye, lakini pia naona hakuna nia nzuri hapo, hakuna nia njema kwa huyu senata, y kujaribu kutifua mwenendo ambao na utaratibu ambao tayari, eh, ile tume ya uchaguzi na watu wote kwa ujumla walikuwa wanatarajia kwamba akuwa na uchaguzi ambao hauna vikwazo. Sasa hivi ni vikwazo tu ambavyo huyo seneta anataka kuweka. Kile ambacho tunakiona kwamba anaeleza, IEBC imepanga uchaguzi kufanyika Agosti uh, tisa hapo mwakani uh, kinyume labda na sheria na kinyume na utaratibu hii, hili swala ama wazo hili ambalo alizungumza hoja hii, wewe unakubaliana nayo profesa? Mimi sikubaliani nalo kwa sababu ingawa yeye madai yake ni kwamba ni lazima rais au ametawala au wameshika usukani wa, wa urais kwa muda wa miaka mitano ambayo haina upungufu. Hilo ni suala la la, la, la kisiasa tu, kwa sababu haijaandikwa mahala popote na chaguzi zote duniani kwamba lazima kama ni miaka mitano, tuhesabu siku moja mpaka siku ile miaka mitano itaisha, yani eh, eh, miezi kumi, kumi na miwili mara tano miezi sitini, nafikiri Huyu bwana anataka kutuletea balaa tu ili aweze kujulikana, labda anatafuta umaarufu. Lakini eh, jambo hili ni jambo ambalo nafikiri Wakenya wengi watalipinga na wangependa tuwe na mchakato wa kuingia katika uchaguzi kwa muda huu ambao IBC ilikuwa imeorodhesha kwamba tutafuata. Na kile ambacho umekuwa ukikizungumza, unasema hili ni swala pengine la kisiasa. Kwa nini unaliona hili ni la kisiasa moja kwa moja profesa? Nafikiri kuna watu wengi ambao mara nyingi wanatafuta tu mbinu za namna ya kujitafutia umaarufu, kama wao wenyewe ni wanasiasa, au si umaarufu tu, wangependa tu kuwe na na, na, na vitimbi ambavyo vinaweka uh, harakati ambazo kwa kawaida zingekuwa za kiusalama na amani zinaanza kuwa za maumbano, na mchakato ule ambao tayari ulikuwa umepangwa unaanza kuchukuliwa lakini kwa mazingira ambayo yapo kwa katiba ya Kenya, kuna mwanya huu ambao, uh, unaweza kuleta labda tashwishi moja ama nyingine eh, ya kufanya kwamba kuone kuna hoja ya kutaka kuongeza uh, muda wa uchaguzi kufanyika. Kuna mianya mingi, mojawapo ni hilo ambalo analidai yeye, na kama nilivyosema awali ni kwamba kama majaji wale watakaomsikiliza wengi wakikubaliana naye, basi atakuwa amepata nafasi ya ku zuia na ku, uh, uh, kuhairisha mchakato wa uchaguzi. Na labda kwa sababu katiba, kufuatana na namna ambavyo mtu anaichanganua, ina uwezo wa kutumika kwa njia zote mbili, moja ya afueni na nyingine ya kuleta balaa. Kwa mazingira uh, ya taifa la Kenya labda tukiangalia siku huko za nyuma, maanake mara nyingi unakuta eh, watu wanafanya mambo ambayo yamewahi kufanyika huko nyuma kwa ajili ya kusema kwamba uh, hili linawezekana kwa sababu kipindi fulani liliweza kufanyika. Je, lina uh, swala lolote lile ambalo huko nyuma tukiangalia tunaweza tukaainisha ama tukafananisha uh, na tukio hili la huyu Seneta Njoroge? Hakuna. Kwa mintarafu ya matukio mbalimbali ambayo yamekuwepo katika nchi ya Kenya kwa muda huu wote ambao mimi nimekuwa nikifahamu yale yanayotendeka, sijawahi kuona hili, lakini ikumbukwe kwamba zamani kwa sika ile katiba ambayo tulikuwa tunatumia, rais alikuwa na madaraka ya kuamua tu ni siku gani uchaguzi uwepo, wa uchaguo wa bunge pamoja hata na urais. Kwa hivyo labda huyu anafikiria kwamba mambo hayo yote yanaweza kuwezekana kwa sababu ya hali ilivyokuwa zamani, lakini kwa sasa hivi nafikiri e, suala lake hili litakuwa na utata na ugumu mkubwa. Na kikatiba, kuna sehemu yoyote ambayo inaainisha kwamba katika miaka hiyo mitano a, basi kuwe na a, hesabu kamili za kueleza kwamba miaka mitano ni nini na miaka mitano inahesabiwa vipi? Nafikiri hilo ni jambo ambalo watu wakitaka kuizingatia wataanza kwa hesabu hisabati, lakini siasa haina uhusiano na hisabati ya aina hiyo. Nafikiri siasa inaenda na utaratibu wa makubaliano ya vyama mbalimbali, kwa sababu nchi ya Kenya ni nchi ya vyama mbalimbali vya kisiasa na wanachama wa vyama hivyo, pamoja na eh, asasi zile ambazo zimewekwa katika katiba kusimamia uchaguzi. wakishakubaliana na utaratibu basi, inakuwa hivyo. Tarehe ya uchaguzi imeishatajwa kutoka katika katiba, na hiyo tarehe ya uchaguzi sidhani kwamba ni rahisi sana kutifuliwa au kubatilishwa na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, maana kuna mivutano mikubwa ya pande ambazo kubwa eh, kwa namna moja ama nyingine zimeshaonyesha nia ya kugombania uraisi wa taifa hilo, unadhani kuna upande wowote uko nyuma ya huyu mwanasiasa, au hili pengine ni suala lake binafsi tu? Nafikiri ni suala lake na labda wapande wake wachache, lakini vyama vingi vya kisiasa katika nchi ya Kenya vinazingatia sahizi um, mipangilio yake ya kibinafsi ya chama na ya taifa, ili tuweze kuwa na uchaguzi huru wakati utakapotimia, kufuatana na utaratibu ambao unawekwa na na tume ya uchaguzi. Kwa hivyo, huyu mwanasiasa anaweza kuwa labda ana genge la wanasiasa wachache ambao wanamchochea kuhusu haya mambo, lakini nafikiri ni swala ambalo watu wengi tutalipinda. Na je, linaonekana ni wazo ambalo kwa namna moja ama nyingine lizalika baadhi ya watu kuwafanya wafikirie kuunga mkono. Kuna baadhi ya watu ambao, labda kwa mfano, wale ambao sahizi wamechaguliwa wabunge wa kaunti kule na wabunge wa taifa na maseneta, wengine labda wataona ni vizuri tu kama siku zao za kuendelea kupata mshahara wakiwa wawakilishi zitaongezwa, lakini ninafikiri ni jambo ambalo kwa ujumla raia wa kawaida waadilifu hawangependa wa licadidiwe na kukubalika. Asante sana, uh, Profesa Chacha Nyaigoti, kwa maelezo hayo yote. Na hapa basi tunakamilisha uh, sehemu ya kwanza ya matangazo haya ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo katika sehemu hii moja kwa moja tutaelekea nchini Tanzania wetu kama unajiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ambapo matangazo haya unaweza kuyasikiliza kupitia kwa mtandao wetu wa www.voaswahili.com, lakini vilevile vile matangazo haya unaweza kusikiliza kupitia redio washirika wetu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, redio mbalimbali zikiwemo redio uh, Racom Bunagana, Radio RNA ambapo ipo Baraka na Fizi, Radio Maniema iliyopo Kindo, Radio Malaika inapatikana Lubumbashi, Radio RFM yenyewe inapatikana Kisangani, Redio Semuliki Beni, Redio Jambo Isiro, Redio Tumaini Kipese na Vision Uh, Shala Redio iliyoko Bukavu. Kwa taifa la Kenya, unaweza kutusikiliza ukiwa maeneo ya Eldoret kupitia Sayare Redio. Ukiwa Bungoma, unaweza kutusikiliza kupitia Sasa Redio, na vilevile vile Nakuru, unaweza kutusikiliza Sauti ya Mwananchi uh, redio. Hivi sasa tunaendelea na matangazo ya Kwa Undani katika sehemu hii ya pili, ambapo katika sehemu hii ya pili, moja kwa moja tunaelekea nchini Tanzania, ambapo nchini Tanzania, serikali ya Tanzania imetangaza kwamba mpango wa kuwarejesha uh, mabinti waliokatisha masomo kwa sababu mbalimbali ikiwemo mimba, utekelezaji wake e, unatarajiwa kuanza rasmi hapo mwakani. Habari hii imechapishwa katika mtandao wa IPP Media, ambapo imeweka bayana kwamba wasichana hao watasoma katika vyuo E, ambavyo vimeelezwa ni vyuo vya maendeleo ya wananchi, FDCs takriban 41 vilivyoko nchi nzima uh, vilivyoandaliwa kwa ajili ya kupokea eh, wanafunzi hao, lakini baadhi ya wadau wamekuwa eh, na maoni mbalimbali mbali, pamoja na waalimu eh, ambao wakitazama mkakati huo na kuchambua kasoro na kuangazia faida zake kutoa mapendekezo kwa serikali ili kufanya uwe na ufanisi zaidi. Ikumbukwe eh, Tanzania imekuwa na sera ah, ya kuwaondoa mashuleni wanafunzi wanaopata ujauzito ah, kwa kipindi kirefu. Uh, jambo ambalo limekuwa likikosolewa na wadau mbalimbali wa elimu, wakieleza kwamba limekuwa likimkosesha mtoto wa kike fursa ya kupata elimu. Kabla ya kuangazia eh, haya yote, hebu tusikilize uh, wadau ambao wao wanasema nini juu ya hili. Tunaanza naye Shakila Mayumana, ambaye yeye ni afisa wa mtandao wa kijinsia nchini Tanzania, TGNP, ambaye yeye anaona kwa namna moja manyingine e, utaratibu huo unaweza kumkosesha mwananchi ama e, raia wa Tanzania ambaye kwa namna moja manyingine ana wajibu wa kupata elimu kukosa elimu kutokana tu na sababu ambayo mbalimbali ikiwemo kupata ujauzito ingeweza kuangalia mazingira, kuweka mazingira ambayo yataweza kuwasaidia hawa wanafunzi kwa mfano, mwanafunzi ambaye ali, ali, aliacha shule kutokana na ujauzito. Kunakuwa na sababu nyingi ambazo zimepelekea mtu kupata ujauzito. Kwa hiyo ili aweze kurudi shule na kuweza kusoma vizuri, ina maana kwamba atahitaji msaada wa kisaikolojia, atahitaji pia msaada wa kimalezi, kwa sababu mwisho wa siku ni lazima tutambue kwamba ana majukumu zaidi ya moja, kwamba ni mwanafunzi lakini pia ni mama lakini ukiangalia ile no. Um, suala la kuwarudisha katika tu vyo vya ufundi hizo mm FTC -hmm. pamoja na VETA tunatambua kwamba vipo vingi, lakini kwa ile kuangalia kwamba mtu aliacha shule, wengine wameacha shule, mfano um, yuko kidato cha pili, kidato cha tatu, kidato cha nne, cha tano na kadhalika, ni vizuri wangepewa fursa, hata ikiwezekana kuwa na recommendations za walimu, ili wale ambao walikuwa wana uwezo na wanatamani kuendelea na, na elimu katika mfumo rasmi waweze kurudi katika mfumo rasmi kwa sababu tunafahamu pia kuna wanafunzi wengi ambao waliweza, waliacha shule au wengi ambao walipata ujauzito na walipopata sapoti ya kurudi katika elimu au mfumo ulio rasmi, walifanya vizuri kuliko hasa wengine ambao waliendelea kuwepo kwenye mfumo rasmi ambao hawakupata changamoto zozote. Na hilo ni swala ambalo pengine wengi wanalizungumza. Sasa mchakato huu wanasema utaanza rasmi mwakani na tayari wamekushaanza kuelekeza wanafunzi waanze kudahiliwa mabinti kuanzia arobaini na moja kati ya hamsini na nne nchini Tanzania. Sasa wale ambao wana changamoto na wale ambao hawawezi, ushauri wako pengine, nini kifanyike, ya kikubwa cha kufanya uh, kwanza serikali iweze kuangalia mazingira yale ambayo yako na kuweza kuangalia muktadha tulioko sasa hivi. Kwa mfano tuna mpango huu wa maendeleo ya miaka mitano ambao tunasema kwamba uh, tunasema tunataka kwenye uchumi shindani. Unapozungumzia uchumi shindani, lazima uangalie watu wako, unawawezesha vipi, ili wanapokuwa katika huo mfumo wa elimu waweze kweli kushindana. Na kama tunasema kwamba waweze kushindana export led, tuweze kutoa hata sisi wataalam wa kwenda kwenye nchi zingine, na sio sisi tu kuleta wataalam katika nchi zetu. Kwa kuangalia muktadha huo, tuje tuangalie, je, mazingira ambayo hawa watu wanakwenda yanaendana na kile ambacho tunasema tunakitaka kama nchi. Lakini pili, fursa iliyopo ni kwamba sasa hivi sara ya elimu na mishahara inakuwa inapitiwa upya kuweza kuboresha hii, pia ni fursa ya, ya kuweza kuangalia namna gani hivi hawa uh, ha, wanafunzi wanaweza wakasaidiwa, na hata kama kunasema kwamba kuna elimu inataka kutolewa kwenye hivi vyuo, basi viwe katika namna ambayo hawa uh, ha, wasichana watakapoenda wataweza kusoma comfortably, watakufikia ndoto so zao na sio kwamba like ile, kwa sababu umesha hiki basi wewe tuna ku direct huku na hakuna option. Asante sana Shakila Mayumana kwa maelezo hayo, lakini vile vile nimezungumza na mdau mwingine eh, wa elimu Majid Mjengwa ambaye amekuwa akifanya uh, kazi moja kwa moja na vyuo vya maendeleo ya jamii nchini Tanzania, na kwanza nikataka kufahamu kile ambacho yeye anakiona. Je, jambo hili ni jipya, mpango huu ambao umetangazwa na serikali au ni mpango ambao umekuwa ukiendelea na umekuwepo kwa kipindi kirefu. Asante uh, sana ili ligongo si jambo jipya eh, nji, katika mfumo usio rasmi wa mwanafunzi aliyekatishwa masomo kwa sababu mbalimbali ikiwemo uja uzito, inaweza ikawa ndoa za utotoni, ukeketaji, hata ufukara eh, akaacha masomo yake eh, ya sekondari, anaweza kwenda kwenye chuo cha maendeleo ya wananchi E, kupata sasa elimu yake ya sekondari kumalizia, lakini pia kupata mafunzo mengine ya ufundi e, kwa maana vocational, ili kuweza kumudu maisha e, si kitu kipya e, na mimi kama ulivyonitambulisha, ni binafsi nimefanya kazi na vyuo vya maendeleo ya wananchi hususan kwenye eneo hili la elimu mfumo usio rasmi e, tayari e, tu shirika linalofanyia kazi karibu Tanzania Organization tumekuwa tukishirikiana na serikali kupitia wizara ya elimu sayansi na teknolojia kwenye vyuo arobaini na moja kuendesha programu ya elimu haina mwisho inatoa fursa kwa wanafunzi wanawake vijana hawa waliokatishwa masomo kutokana sababu mbalimbali kuweza kuendelea kwa elimu yao ya sekondari e, wakati huo kupata elimu ya ufundi na stadi za maisha sasa vyote hivi ni vya muhimu ili kumfanya mwanamke huyu e, aliye aliyekachwa masomo, ambaye tusisahau e, pengine alikuwa ana mtoto nyumbani na mtoto huyo anahitaji malezi, na siku hizi e, wazee wa kukaa na watoto si wengi, kwa hiyo anahitaji kupata nyenzo za kuweza kumudu maisha. Unaposema mfumo usio rasmi, haina maana kwamba wao wanaokwenda kwenye mifumo rasmi kuendelea ni wachache kwa kweli, kwa sasa hivi, kwa mujibu wa takwimu, ni kutokana na wengi wako katika hali za ufukara e, na pia kuna hali ya kunyanyapaa wanafunzi kurudi. Wengine wanashindwa kurudi kwenye mfumo rasmi kutokana na kwamba wanaogopa kunyanyapaliwa, lakini vio vmana wananchi vina mifumo ambayo inawapelekea vijana kuchukuliwa kama watu wazima wenye uwezo wa waku, wa kujitambua na kufanya yale ambayo yamewapeleka huko kile sasa ambacho unaweza kutueleza ni kwamba uh, wanapopelekwa kwenye hivi vyuo ni kwamba wanafundishwa masomo aina mengine kabisa, na au wanaendelea na yale ambayo wamesitisha, labda elimu ya sekondari au uhii inakuwa ni elimu ya ufundi stadi? Moja kwa moja wanafanya masomo yao ya sekondari walikokatisha, na wanaweza kurudi kwenye uchumo rasmi, yani akifaulu mtihani wake wa form four mwanafunzi huyu anaweza akaenda form five na kwenda form six katika mfumo wa sekondari za kawaida, lakini katika kipindi hiki anapata ziada. Huyo aysomi tu masomo ya sekondari yaliyokatisha, lakini kwenye chuo cha maendeleo ya wananchi kuna elimu ya ufundi. Inaweza ikawa wa magari, ufundi wa umeme, ufundi cherehani, ufundi e, seremala. Fani zote ambazo vijana wengine wanasoma na yeye anaweza kuzipata, kwa asilimia thelathini ya masomo yake yanakuwa kwenye ufundi na asilimia na ishirini inakwenda kwenye stadi za maisha. Tutambue kwamba mwanafunzi huyu uh, anapokuwa amepata mtoto katika umri akiwa sekondari anakutana na changamoto nyingi nyingine ambazo zinamhitaji kuwa na stadi za maisha ha, asante sana Majid Mjengwa kwa kutueleza haya yote, na hapa basi ndio tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran.