Uh, ando, uh... <muchos> Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi na 107.8 na Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Patrick Kindwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki. Lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako ni mimi BMJ Mridhi, nikiwa hapa Washington. Wanajeshi katika taifa la magharibi mwa Afrika la Guine Conakry wamesema leo Jumapili kwamba wamemkamata rais wa nchi hiyo Alfa Conde na kuivunja serikali. Video iliyotumwa kwa shirika la habari la AFP inawaonyesha wakieleza hayo. Hata hivyo, hadi tulipokuwa tukitayarisha ripoti hii hali halisi kuhusiana na tukio hilo bado haikujulikana wazi, kwa kuwa serikali ya rais Konde pia ilitoa taarifa ikisema kwamba shambulio la ikulu ya rais lililotekelezwa na vikosi maalum lilikuwa limedhibitiwa. Awali, milio ya risasi ilisikika katikati ya mji mkuu Conakry na wanajeshi walioonekana barabarani, mashahidi waliliambia shirika la habari la AFP. Mwanadiplomasia mmoja mjini humo alitaja tukio hilo kuwa jaribio la kuipindua serikali. Hakukuwa na, na maelezo ya haraka kuhusu matukio yaliyoshuhudiwa katika eneo la Kaluma kwenye mji huo wa Conakry, ambako makao ya raisi na taasisi na afisi mbalimbali mbali zipo. Wakazi waliozungumza na AFP kwa njia ya simu walisema walisikia mfululizo wa milio ya risasi. Wakizungumza kwa sharti la kutotambulishwa, mashahidi hao walisema waliwaona wanajeshi kwenye barabara za mji huo ambao waliwataka wakazi kurudi manyumbani mwao na kusalia huko. Gini ni moja ya nchi maskini zaidi duniani licha ya kuwa na rasilimali nyingi za madini, na imekumbwa na mgogoro wa kisiasa kwa miaka kadhaa. Katika siku za nyuma, dazani za watu waliuawa wakati wa maandamano, mara nyingi katika mapigano na vikosi vya usalama na mamia kukamatwa. Konde mwenye umri wa miaka 83 alitangazwa kuwa rais mwezi Novemba mwaka jana licha ya malalamiko ya udanganyifu wa uchaguzi kutoka kwa mpinzani wake mkuu Selu Delian Diallo na wagombea wengine wa upinzani. Rais Joe Biden wa Marekani ataadhimisha kumbukumbu ya miaka 20 tangu yalipotokea mashambulio makubwa ya kigaidi ya Septemba 11 nchini Marekani kwa kuyatembelea maeneo matatu yaliyoathirika na mashambulio hayo, White House imesema. Taarifa kutoka ikulu imesema Biden na mkewe Joe Biden watahudhuria hafla mbalimbali kuwakumbuka walioangamia katika matukio hayo miaka 20 iliyopita. Watashiriki katika hafla zilizoandaliwa katika jengo la maghorofa pacha la kituo cha kimataifa cha biashara katika e mji wa New York maarufu kama World Trade Center lililoporomoka wakati huo, na pia watazuru jimbo la Pennsylvania ambapo ndege iliyotekwa nyara na magaidi wanne ilianguka na pia watazuru eneo la Arlington katika jimbo la Virginia kulikoshambuliwa maeneo ya ulinzi. Awali Biden alikusudia kuadhimisha kumbukumbu ya Septemba 11 kwa kuwaondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan, lakini vita vya muda mrefu nchini humo vilimalizika kwa matukio ambayo huenda hayakutarajiwa, ambapo kundi la Taliban lilidhibiti nchi ya Afghanistan na baadaye kukatokea shambulio la wapiganaji walio na itikadi kali wa ISIS K lililosababisha mauaji ya wa wanajeshi kumi na watatu wa Marekani na dazeni kadhaa za raia wa Afghanistan nje ya uwanja wa ndege wa Kabul. Unaendelea kusikiliza matangazo haya yakikujia moja kwa moja kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka pia kwamba unaweza kusikiliza matangazo haya kwa lugha za Kiingereza na zinginezo kupitia idhaa zingine mbalimbali hapa Washington. Mahakama moja ya Algeria imeamuru mgombea wa urais wa zamani wa nchi hiyo Nabil Karoui kuwekwa chini ya ulinzi kwa shtaka la kuvuka mpaka kinyume cha sheria. Mahakama hiyo katika mji wa mashariki wa Constantine, aidha iliamuru kuwekwa kizuizini kwa Waalgeria wane kwa mashtaka ya usafirishaji wa binadamu kinyume cha sheria. Wanadaiwa kumsaidia Karoui kuingia nchini na kumpatia makazi kabla ya kukamatwa kwake. Karoui ambaye ndiye mmiliki wa kituo cha televisheni cha Nesma na mkuu wa chama cha siasa cha Heart of Tunisia ambacho ni cha pili kwa ukubwa bungeni, aliwekwa kizuizini pamoja na kakake Gazi Karui. Mahakama nchini Tunisia ilimwachilia huru Nabil Karui tarehe 15 mwezi Juni, baada ya kuwa kizuizini kwa zaidi ya miezi sita kwa tuhuma za wizi wa pesa na kukwepa kulipa ushuru. Tunisia imekumbwa na mzozo wa kikatiba tangu Rais Kaisi Saide alipotangaza hatua za dharura za kiusalama ambazo ziliongezewa muda wiki iliyopita. Na rais wa Iran na Ibrahimu Raisi ametoa wito wa kufanyika kwa uchaguzi nchini Afghanistan ili kuamua mustakabali wa taifa hilo huku wakieleza matumaini kwamba amani itarejea baada ya kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani na Taliban kuchukua udhibiti wa nchi hiyo. Rais Raisi ambaye alikuwa akilihutubia taifa kupitia kituo cha televisheni cha taifa amesema raia wa Afghanistan wanapaswa kushiriki uchaguzi kwa haraka iwezekanavyo ili kuchagua serikali yao wenyewe. Rais huyo aida amesema kwamba Irani daima imekuwa ikiunga mkono uwepo wa amani Afghanistan, kumalizika kwa umwagikaji wa damu na uhuru wa kuheshimu matakwa ya wananchi. Raisi ambaye ni mridhi wa rais Hassan Ruhani amesisitiza kwamba raia wa Iran wanaunga mkono serikali iliyochaguliwa na wananchi. Raisi aliapishwa kama rais wa Iran tarehe tano mwezi Agosti na kuwa rais wa nane wa Jamhuri ya Kiislamu ya Iran. Kwingineko, watoto wenye umri wa miaka mitatu pamoja na wanawake wamekamatwa katika uvamizi wa kijeshi katika wilaya ya Wakiso nchini Uganda kutokana na kukamatwa kwa anayedaiwa kuwa alikuwa mlipuaji wa bomu la kujitoa mhanga katika wilaya ya Pader katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Uvamizi huo wa Alhamisi usiku ulihusisha kukamatwa kwa watoto watatu na wanawake wawili wa familia moja pamoja na wanaume wengine waliochukuliwa kutoka nyumba mbalimbali katika maeneo ya Masaja, Kibira B, Makindye na Sabagabo katika wilaya ya Wakiso. Wanawake hao na watoto ni familia ya imamu wa kituo cha Kiislamu cha Swab Kibira, Shekh Ismail Mutumba. Wakati uvamizi huo ulifanyika saa saba usiku, iliripotiwa kwamba imamu huyo alikuwa katika moja ya nyumba zake zingine huko Zana Katumba. Jeshi lilisema kwamba alikuwa na mpango wa kulipua bomu katika mazishi ya naibu mkuu wa polisi wa zamani, Luteni Jenerali Paul Lokech aliyefariki kutokana na damu kuganda hapo Agosti 21. Lokech alikuwa kamanda wa ngazi ya juu wa zamani aliyepewa jina la Simba wa Mogadishu kwa uongozi wake thabiti nchini Somalia wakati akiwaongoza wanajeshi waliokuwa wanapigana na wanamgambo wa Al-Shabab. wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mahala popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika kipindi cha salamu na muziki jumapili ya leo. Basi bila kupoteza wakati, nashika kadi kutoka kwa Katumbi Rosa wa DRC. Yeye anasema salamu zake kwa siku ya leo, anataka ziende kwa Mgema Rufiji akiwa Rushuru huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Igombe Zaki akiwa DRC, Kapwani Yusuf akiwa Kigoma nchi Tanzania. Isabella Manuel akiwa Tanzania na Toyfil Madoso akiwa Biharamulo huko nchini Tanzania. Na kamata kadi yako wewe Sizi akashaija wa Karagwe Tanzania, nasoma salamu zako ziende kwa Pili Hassan akiwa Tanzania, Tabu Jumanne akiwa Kahama. Salamu ziende kwa Mombeki na Muge, hawa ni mapacha wakiwa Moshi Tanzania, Subira na mtoto wake Allen wakiwa Moshi Tanzania, bila kuisahau familia Kashaija wa Karagwe ipokee salamu kupitia kipindi cha salamu na muziki, ambapo ni salamu zenu mmetumiwa na Sizia Kashaija. Na kamata kadi yako wewe Halima Bundala wa Lugalo Tanzania. Salamu zako ziende kwa familia yako ikiwa Dar es Salaam. Unamsalimia kaka Chinja, Saidi Mwatecha, Nzota, wote hawa wakiwa Dom. Salamu unasema ziende kwa wajomba zako Jabir, Adam wakiwa Mwanza. Unamsalimia pia mtoto wako kipenzi unasalimia, pia mawifi zako wote popote pale walipo, maana unasema ni wengi sana kuwaorodhesha majina. Vilevile vile unasalimia wajukuu zako popote pale walipo, katika mabano umeandika wajukuu ni wengi sana na uwezi kuorodhesha majina na kumridhisha kila mmoja. Na vilevile vile unasema salamu ziwafikie watangazaji wa VOA. kwa niaba ya wenzangu wote nasema shukrani sana Halima Bundala ukiwa Lugalo Dar es Salaam. Basi sasa hebu tupate burudani ya muziki kutoka kwa Rotimi anakuambia what to do. Barabara bara kabisa. Baada ya kibao hicho cha what to do kutoka kwa Rotimi kinanipa fursa tena kuendelea kusoma salamu na muziki nikiwa hapa studio. Na yako mstaafu, kamata kadi yako, kinyozi, unasema unapatikana Kibondo, Kigoma, Tanzania. Salamu zako nataka ziende kwa Mashaka Juma Kayungilo, Elias Juma Kigami. Salamu ziende kwa Mashaka Subi Mkonole. Umemsalimia Fojiei, Mwamloka. Salamu ziende kwa mzee Josefu sindano Tisi ya Shilogile Fadhili Hamdan pamoja na mke wake. Salamu unasema ziende kwa Edinar Nyamweru popote pale alipo. Fabian Kibonge, wewe ujasema unapatikana wapi, lakini unasema salamu zako kwanza kabisa ziende kwa baba na mama wakiwa hapo Idjwi. Salamu unasema ziende kwa Olivia Amani wa Bahi Kahongwa. Salamu unasema ziende kwa Simon Shauri baba Ombeni. Salamu zimfikie Simon Mashimba Malimi, Emmanuel Johni Machungwa. Salamu ziende kwa Maiko Nonga Sadiki Johni mwanaharakati, Alfred John. Salamu ziende kwa Timotheo Seni Ngasa, na bila kumsahau Daudi Nkuba Shegembe, apoke salamu hivi sasa. Nashika kadi yako wewe, unajiita ni Ngalama, mkazi wa Solo Magu, Tanzania, salamu zako anasema ziende kwa Namala Jos Vincent JJ Kaji Simon Shaur Baba Ombeni Aliyapenda Mwanyika Juma Kazur Moshi. Salamu ziende kwa Denisi Mganyizi Anowizi Benjamin. Salamu umemtumia zimfikie Daudi Nkumba vilevile. Umemsalimia huyu, si mwingine anaitwa Doto Mahona Kashinje, mjomba wa watu. Pia umemsalimia, na salamu unasema ziende kwa Daniel Baba Teresia popote pale alipo apokee salamu, na kamata kadi yako wewe. Unajiita ni Gorigota Magabe. Salamu zako Gorigota Magabe unataka ziende kwa Chinga Mwaminifu. Salamu ziende kwa Maganga Pita, umemsalimia Jafet Maembe, Sarumon Jiku. Salamu ziende kwa Isaya Sambe, Revocatus Karaveri, Letisia. Salamu ziende kwa Doto. Salamu ziende kwa huyu si mwingine umemwita we mwenyewe, unasema mtu pesa. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Gorigota Magabe. Sasa basi, baada ya kusoma salamu za Gorigota Magabe, ni wakati wa kupata vitu vizuri kabisa hapa kutoka ndani ya studio za VOA mjini Washington DC, Mr. p Paloma akishirikiana na singa Si hivi sasa unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa VOA Swahili. Upo nami Mkamiti Kibayasi na, na ninakamata kadi yako ya salamu na muziki. Wao unaitwa Kijadazani. Salamu zako nataka ziende kwa Kipama au Baba Kaniki Sadiki Joni. Salamu ziende kwa Suke Joni. Salamu ziende kwa Ali Mrangi Gigili Mresa Butahiwa Busisi Mbuga Pita Bucheyeki. Salamu ziende kwa Mawazo Malimi Abubakar Ngeresi. Salamu ziende kwa Mashimbi. Salamu ziende kwa Bundala Tabu Ngusa mle ba na Mara Joazi. Ujumbe unasema tusalimieni kupitia VOA. Na kamata kadi yako wewe unajiita fundi simu Charles Jumanne unapatikana wapi pande za Tanzania? Ujasema unapatikana wapi? Lakini salamu zako unataka ziende kwa Lukala Ngese. Salamu ziende kwa Fojei Mwamloka wa Nkunga Kiwira. Salamu unasema ziende kwa Nazareth. Umemsalimia pia Mark Masai. Salamu unasema ziende kwa isaya sambo mpenda amani tanzania na kamata kadi yako wewe si mwingine unajiita ni huseini haji ngulo salamu zako unataka ziende kwa rahma ali gigiri salamu unasema pia ziende kwa ali mrangi umemsalimia pia baba lao umemsalimia fatuma hamisi nki salamu unasema ziende kwa wasikilizaji wa sauti amerika pamoja na watangazaji wa voa Shukrani sana vilevile salamu nasema ziende kwa Warda Abdul, Sijali Shomari, Juma Dunga. Baada ya kusoma salamu hizi pia napata fursa ya kukamata kadi yako wewe unajiita Mama Zeka. Ujasema unapatikana wapi? Lakini salamu zako Mama Zeka nazisoma ziende kwa Mama Dabos, salamu ziende kwa Muhamed Simon, salamu nataka ziende kwa Juma Kazuri Moshi. Salamu ziende kwa David Sechenga. Umetaka salamu ziende kwa Babu Alhaji Makumba, vilevile umemsalimia Karema wa Karema, Suke John wa Ilangasika, Geita, Musa Mjengi popote pale alipo. Nyote nyinyi mmesalimiwa na Mama Zeka ambaye hajasema anapatikana pande zipi huko nchini Tanzania basi na kamata kadi yako wewe, Eliyapenda Mwanyika, salamu zako unasema kwanza ziende maeneo ya upareni Same huko kwa Denis Mganyizi, salamu ziende kwa Masanja Kuyanja, salamu ziende kwa Ngalama, pia umemsalimia Jumanne. Uh, salamu unasema ziende kwa Nicolas Godfrey, salamu ziende kwa Kayoga bila kusahau watangazaji wote wa VOA kwa niaba wenzangu, nasema shukran sana Elia Penda Mwanyika vilevile vile. salamu unasema ziende kwa Kuza, unasema jamani, tusalimianeni kupitia VOA na Shon, wewe unasema unapatikana huko pande za Kenya, salamu zako unataka ziende kwa Paul Lesere wa Trasmara Kenya, salamu ziende kwa Rose Riala wa Kenya, salamu ziende kwa Victor Marsiyaya akiwa Kenya, salamu ziende kwa David Lesere wa Transmara Kenya. Vile vile wamemsalimia Meslin Onyancha wa Kehancha Kenya, salamu ziende kwa Lucas Magesa, yeye anapatikana huko pande za Kenya. Na vile vile Lidia Acoth wa Ramogi FM Nairobi, Kenya. Ujumbe unasema VOA ndio nusu ya kuonana. Hakika na Sean Wee, salamu hizi ni nusu ya kuonana kupitia hapa VOA Swahili. Simon Shauri Baba Ombeni, wewe unasema unapatikana Mbulu, Manyara, Tanzania. Umeandika, hujambo ndugu mtangazaji. Nasema sijambo, shukrani kwa kunijulia hali. Simon Shauri Baba Ombeni, nipo salama kabisa, na wakati huu ndio napata fursa ya kutamka jina lako na vilevile kupeleperusha salamu zako ambazo nazisoma ziende kwa Demi Oyo, salamu ziende kwa Emmanuel Mak Masai vilevile. Basi salamu ziende kwa Natali Jackson Joseph Kataya Juma Kazuri Moshi. Salamu ziende kwa Patrick Kakiji. Salamu pia ziende kwa Jafet Maembe na wasikilizaji wote wa VOA. Ni salamu ambazo zimetumwa na Simon Shauri Baba Ombeni na kamata kadi yako wewe Emmanuel. Hujasema unapatikana wapi, lakini salamu zako amesema ziende kwa Charles, salamu ziende kwa Mkuyi, salamu ziende kwa kundi la salamu lililopo Shinyanga, lipokee salamu. Ujumbe unasema: jamani, VOA ipo wazi kwa ajili yetu, tusalimiane na kujuliana hali. Ni Emmanuel jioni uh. Huyo baada ya kusoma kadi hiyo sasa, nakamata kadi yako wewe, Abubakar Ngeresi, ujasema unapatikana wapi huko pande za Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Masanja Jilala, salamu ziende kwa Zamoyoni Haonga, umemsalimia Marco Embassy wa Kagongwa na Mala Joas Dalala Tajili, salamu ziende kwa Machenji, salamu pia ziende kwa Fontera. Haya basi, baada ya kusoma salamu hizo, basi naona muda nao mpia unakimbia kweli kweli, basi sina budi kukamilisha kipindi cha salamu na muziki kwa siku ya leo. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na kutakia msikilizaji upendo na amani popote pale ulipo, na endelea kusikiliza VOA Swahili vilevile. Nakuacha vile na na kibao hiki safi kabisa, roho cha kili. Uwe na wakati mzuri. Msikilizaji usikose kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kinachokujia kila siku ya Jumapili e wakti kama wa leo. Basi mimi BMJ Mridhi naondoka na, na kabla ya hapo na kusomea muktasari wa habari. Wanajeshi katika taifa la magharibi mwa Afrika la Guini Conakry wamesema leo Jumapili kwamba wamemkamata rais wa nchi hiyo Alpha Conde na kuivunja serikali katika kile kinachotajwa kama mapinduzi ya serikali. Mahakama moja ya Algeria imeamuru mgombea wa urais wa zamani wa nchi hiyo Nabil Karui kuwekwa chini ya ulinzi kwa shtaka la kuvuka mpaka kinyume cha sheria. Mahakama hiyo katika mji wa mashariki wa Konstantine aidha, iliamuru kuwekwa kizuizini kwa Waalgeria wane kwa mashtaka ya usafirishaji wa binadamu kinyume cha sheria. Wanne hao wanashutumiwa kumsaidia Karui kuingia nchini na kumpatia makazi kabla ya kukamatwa kwake. rais Joe Biden ataadhimisha kumbukumbu ya miaka 20 tangu yalipotokea mashambulio makubwa ya kigaidi ya Septemba 11 nchini Marekani kwa kuyatembelea maeneo matatu yaliyoathirika na mashambulio hayo. White House imesema Biden atazuru new York, Pennsylvania na Virginia, maeneo yaliyoathiriwa na matukio hayo. Na hapo ndiyo tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida ifikapo saa 12:30 jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1:30 usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Nduimana nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.