Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nakukaribisha kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki na saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati. Jina langu ni Patrick Nduimana, na mimi ni Harrison Kamau. Leo ikiwa ni Ijumaa tarehe 3 mwezi naon wa Septemba mwaka 2021 unasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, ikiwemo Kisa FM Mwanza, TKFM Tanga, Mbeya Highlands Mbeya Tanzania, Radio Manyia Makindu huko DRC, Radio Sango Malamu Bunia DRC, Radio Muungano Oicha DRC, Radio Mitume Kitale Kenya, Sayaru Radio huko Eldoret nchini Kenya, kati ya nyingine. tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa www voa swahilicom Kati ya yale tuliyokuandalia, wasichana wengi huko Kivu Kaskazini nchini DRC wanasumbuliwa na maradhi ya saratani ya damu na matiti na uvimbe kwenye viungo vya uzazi. Wataalamu wa afya wanasema nini? Inaomba sensibilizasio kubwa kuwatangazia kila dada, mama anasema anakuwa na gusa maziba kama kunakuwa bule ale, anaenda kwenye kituo anatunziwa. Na katika ripoti nyingine karibu wapiganaji elfu sita wa kundi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria wajisalimisha katika wiki za hivi karibuni, jeshi la nchi hiyo limesema Alhamisi, likiongeza kwamba hayo ni mafanikio ya juhudi za kijeshi kukabiliana na uasi wa kundi hilo. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, lakini kwanza namkaribisha Harrison Kamau akusomea za dunia. Maafisa kutoka majimbo ya New York, New Jersey na Pennsylvania wamesema Alhamisi kwamba takriban watu 40 wamekufa kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha ikiwa ni mabaki ya Kimbunga Ida. Maafisa wa New York wamesema kwamba watu kumi na watano wamefariki wakati walipokwama kwenye chumba cha chini ya ardhi na kuingiliwa na maji ya mafuriko au wengine kukwama kwenye magari yao. Watu 23 walifariki huko New Jersey, huku wengine watano wakifa Pennsylvania. Mitaa mingi haraka iligeuka kuwa mito na kuzoa magari na hata mabasi ya abiria. Mifumo ya usafiri wa treni ilifungwa kutokana na mafuriko hayo. Akiongea kwenye ikulu ya Marekani, rais Joe Biden aliahidi msaada wa dharura kwa magavana wa New Jersey na New York pamoja na majimbo mengine, huku akituma risala za rambirambi kwa familia ambazo zimepoteza wapendwa wao. Maafisa sita wa polisi nchini Kenya Alhamisi wamefunguliwa mashtaka ya mauaji kutokana na, na vifo vya ndugu wawili wakati wakiwa kizuizini kwa tuhuma za kukiuka amri ya kutotoka nje kutokana na COVID kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, mauaji ya Benson Njiru mwenye umri wa miaka ishirini na miwili na nduguye Emmanuel Mutura Ndigwa mwenye umri wa miaka 19 yalipelekea maandamano makali kulalamikia ukatili wa polisi. Miongoni mwa maafisa sita waliofunguliwa mashtaka, wawili kati yao ni wanawake na wote wanakanusha mashtaka, wakati mahakama ikiamuru wabaki rumandi hadi Septemba 22 shauri la dhamana litakaposikilizwa. Baadhi yao walifunika nyuso zao wakati wakiwa mahakamani. Ndugu hao wanadaiwa kuuawa, walionekana mara ya mwisho Agosti mosi pale walipokamatwa na polisi kwa tuhuma za kuwa nje wakati wa kafyu baada ya saa nne za usiku. Miili yao ilipatikana siku mbili baadaye na wanafamilia kwenye chumba cha kuhifadhia maiti cha mji wa Embu, kulingana na wanaharakati wa haki za binadamu. Polisi wamedai kwamba wawili hao waliruka kutoka kwenye gari lao madai ambayo yamekanushwa vikali na wanafamilia pamoja na wanaharakati. Na karibu wapiganaji elfu sita wa kundi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria wamejisalimisha katika wiki za hivi karibuni, jeshi la Nigeria limesema Alhamisi, likiongeza kusema kuwa hayo ni mafanikio ya juhudi za jeshi kukabiliana na uwasi wa kundi hilo. Patrick Nduimana anasimulia zaidi. Watu laki tatu na elfu hamsini wa walifariki katika mzozo kati ya Boko Haramu na jeshi la Nigeria tangu lipoanza miaka kumi na miwili iliyopita kulingana na makadirio ya Umoja Mataifa, na mapigano yamevuka hadi kwenye nchi jirani za Niger, Chad na Cameron. Katika wiki chache zilizopita, zaidi ya magaidi elfu tano na mia nane na tisini mkiwemo wanajeshi na makamanda wao walijisalimisha pamoja na familia zao kwa wanajeshi wetu katika eneo la kaskazini mashariki. Msemaji wa jeshi Brigadia Jenerali Bernard Onyeuko amesema amesema wapiganaji 565 kati ya waliojisalimisha wamekabidhiwa serikali ya jimbo la kaskazini mashariki la Borno kwa usimamizi zaidi baada ya ukaguzi kamili, lakini hakutoa maelezo zaidi. Boko Haram ambayo ilijulikana ulimwenguni kutokana na utekaji nyara wa wanafunzi wengi wasichana kutoka mji wa Chibok mwaka imesambaratika kutokana na mzozo kati yake na kundi hasimu lililojitenga la Islamic State tawi la Afrika Magharibi au ISWAP. Kiongozi wa Boko Haram Abubakar Shekau alifariki mwezi Mei kwa mujibu wa kundi la ISWAP. Alikuwa anakimbia mapambano na ISWAP na akajilipua kabla hajatekwa nyara. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington D. C shirika moja la kutoa misaada linalofuatilia maswala ya wahamiaji wanaofanya safari hatari baharini wakielekea Uhispania limesema kwamba wanawake 21 na msichana mmoja wamekufa wakati darzeni wengine wakipotea baharini wakati wakielekea kwenye visiwa vya Canary. Helena Maleno, mwanzilishi wa shirika la Walking Borders, Alhamisi kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba miili 22 tayari imepatikana kwenye boti moja iliyogunduliwa na wanajeshi wa majini wa Moroko. Hata hivyo mamlaka ya Uhispania imesema kuwa bado haijapata taarifa kuhusiana na tukio hilo. Shirika la habari la AP, baada ya kufikia idara ya polisi ya Moroko kwenye mji wa bandari wa Dakla, limesema kwamba kisa hicho kimethibitishwa, ingawa hakuna taarifa za kina zilizotolewa. Idara ya afya ya mji huo pia imekataa kutoa taarifa, ikisema kuwa uchunguzi unaendelea. Maleno amesema kwamba boti hiyo ilianza safari ikiwa na wahamiaji 86 wakiwemo wanawake 36 pamoja na wasichana kumi na watatu. Safari ilikuwa kupitia bahari ya Atlantic karibu na ufuko wa magharibi mwa Afrika kuelekea visiwa vya Canary Uhispania, na imekuwa mojawapo wa safari hatari zinazofanywa na wahamiaji wa Afrika wakielekea Ulaya. Maafisa wa usalama na viongozi wa kikabila nchini Yemen wamesema Alhamisi kwamba mapigano yamezuka kati ya vikosi vinavyounga serikali mkono na waasi wa kihudhi kwenye jimbo linalodhibitiwa na serikali na lenye utajiri mkubwa wa mafuta la Marib, wakati takriban wapiganaji 28 miongoni mwao wakiuawa ndani ya saa 24 zilizopita, kwa mujibu wa shirika la habari la AP. Wengi waliokufa ni waasi wanaoungwa mkono na Iran na walioshambulia mji wa Rabda, kulingana na maafisa ambao hawakutaka kutajwa. Katika siku za karibuni, waasi wameongeza juhudi za kuchukua Marib wakati pia wakiongeza mashambulizi kuelekea Saudi Arabia inaunga mkono muungano unawapinga waasi hao maelfu ya wa wapiganaji wengi wa wao wakiwa ni wahodhi wamekufa kwenye mashambulizi huku kumi na wawili kutoka upande wa, wa, wa, wa serikali wakiuawa wa mapema wiki hii. Tangu wakati huo mapigano yameongezeka kwenye mji wa Raba, wa Raba ambao umekuwa chini ya udhibiti wa hodhi kwa karibu miaka miwili kabla ya kukombolewa tena na serikali. kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Habari iliyopewa muhimu wa juu leo ni kutoka huko DRC. Wasichana wengi katika mkoa wa Kivu Kaskazini nchini DRC kwa sasa wanakabiliwa na changamoto ya kupatikana na maradhi ya saratani ya damu, matiti na uvimbe kwenye viungo vya uzazi. Auster Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Anastasia Kitumbiro, jina tumemupa, msichana anayetatizwa na saratani ya damu na vilevile vile kwenye uzazi wake miaka miwili hadi sasa. Mwanzoni hakufahamu namna amepatwa na saratani. Iko mgonjwa, niligonjwa kanseri safe deja desai, nanikwa magonjwa ya kanseri, na mara mingi sikukuwa kanakuwana usafi wa kule sehemu za siri Dada yake Riziki Kasimu, msichana mdogo wa umri ya zaidi ya miaka ishirini akiwa anaishi mjini Goma hapa Kivu Kaskazini, aomba vituo vya afya hasa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kuwasaidia wasichana wanaotaabishwa na maambukizi na, na magonjwa ya saratani. Kwa sasa wamunganga na wakubwa Bajikaze, batutafutie dawa ya kanseri juu batu banaisha sana na kanseri bafie biko akufa juu kansere ase abiko na juu jitawaza bien kujisukula bakishamaliza maliza reglewata jisukula bien njo biko iko akree kanseri kubafie antuka banaisha batusaidie sana batulete dawa. Masika Asafi, upande wake, asema wasichana wengi wamepatwa na saratani ya damu na kwenye uzazi pamoja na matiti, kwani wengi wamekuwa wakitumia mavazi isiyo sahihi kwa ulinzi wa sehemu za siri. Ile ndio probleme vraiment tuko nayo. Basi mgoma bana sumbuka banasumbuka na ile probleme epeko kwao, hana wakumshughulikia hana nini. Mimi neza bashauria baache kutia depo antuka, baache baache ile depo, hairuhusiwe kuva musika. Wengine wakisema uporomoshaji wa mimba kwa wasichana ni miongoni mwa hatari inayowapata wasichana kwa sasa wakitumia mpango wa uzazi usio wastahili. Masika safi boisha kutuletea magumu sana sie wazazi. Wataalamu wa afya wakiomba wasichana kulinda usafi na kufanya uchunguzi wa afya kila miezi mitatu ama miezi sita. Fidel Bahati ni mtaalamu wa jinekolojia inaomba sensibilizasio kubwa ao kuwatangazia kila dada, mama kusema anakuwa na gusa maziba kama kunakuwa bule ale anaenda kwenye kituo anatunziwa, na ikawezekana ke kila si mwau 3 mwau inane, donc anafanya konsultasion gynekologike wanaangalia kama kwenye iterisi yake kwenye col kama hakuna tashe zile ambazo zimekuwa ubi vivimba kile ambavyo vimekuwa kusudi baka bitunza mbele, imusaidie ke asigonjwe kansa kwa siku zinazokuja. Oser Malvika, Sauti Amerika, Goma. Asante sana Oster Malevika kwa taarifa yako hiyo. Msikilizaji wetu, usikosi kujiunga na matangazo ya VOA Express kuanzia saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu alasiri Afrika ya Kati. Leo ikiwa ni Ijumaa, utapata mengi kuhusu michezo na burudani. Hii unasikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Harrison Kamau anaendelea kusomea habari zaidi za dunia. Mawaziri wa ulinzi wa Umoja wa Ulaya EU Alhamisi wamefanya kikao cha kujadili namna nzuri ya kukabiliana na mizozo katika siku za usoni, baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan, ikiwemo kubuni kikosi maalum cha kukabiliana na dharura wakati wa kikao hicho kilichofanyikia Slovenia walijadili kuhusu walichojifunza kutokana na vurugu za kuondoka Afghanistan baada ya Taliban kukamata nchi, wakati Ujerumani ikipendekeza kwamba wanachama wa EU wabuni kikosi maalum cha wanajeshi elfu tano kitakachoweza kukabiliana na dharura bila kuitegemea Marekani. Suala hilo limekuwa kwenye ajenda ya EU kwa zaidi ya mwongo mmoja, lakini yaliyoshuhudiwa Afghanistan hivi karibuni yamepelekea mataifa yote 27 wanachama kujadili kwa haraka. Mkuu wa sera za mambo ya nje kwenye EU Joseph Borel amesema Alhamisi kwamba anatumai mpango huu utakamilika ifikapo mwezi Novemba. Ameongeza kusema kwamba ni dhahiri sasa kwamba kikosi hicho kinahitajika kwa haraka kufuatia yaliyoshuhudiwa huko Afghanistan. Wakati huo huo, waziri wa mambo ya nje wa Qatar Sheikh Mohammed bin Abdurahman Althani amesema Alhamisi kwamba juhudi zinaendelea za kufungua tena uwanja wa ndege wa Kabul, Afghanistan, lakini ametahadharisha kuwa haiko bayana ni lini ndege zitaanza kuruka tena. Kundi la wataalam kutoka Qatar na Uturuki lilisafiri kuenda Kabul Jumatano katika juhudi za kusaidia kufungua uwanja huo ambao ni muhimu sana kwa maelfu ya watu wanaotaka kuondoka nchini humo, pamoja na upelekaji wa misaada kutokana na janga la kibinadamu linaloendelea kushuhudiwa ndege iliyobeba wataalamu hao ilikuwa ya kwanza kabisa kutua kwenye uwanja huo baada ya shughuli kusitishwa Jumanne kutokana na sababu ambazo hazijaelezwa. Shirika la chakula la Umoja wa Mataifa mwezi uliopita lilikisia kwamba mtu mmoja kati ya watatu nchini Afghanistan anahitaji msaada wa dharura wa chakula. Waziri huo pia amesema kwamba kuna umuhimu wa Taliban kuheshimu ahadi ya kuruhusu kusafiri kwa watu kwa njia ya usalama, wakati wakitaka kuondoka nchini Afghanistan. <mulia> naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, idhaa kiswa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Shirika la afya duniani, WHO, linaripoti kwamba Afrika itashindwa kufikia lengo la ulimwengu la kuchanja asilimia kumi ya watu wake ambao wako hatarini dhidi ya COVID-19 katika kila nchi ifikapo mwishoni mwa mwezi Septemba. Patrick Ndwiman anasimulia ripoti ya mwandishi wa Sauti Amerika mjini Geneva, Lisa Schlein. Mkurugenzi wa WHO kanda ya Afrika, Matshidiso Moeti, anasema hali hiyo imesababishwa na nchi tajiri kujilimbikizia chanjo za kuokoa maisha. Ameeleza kwamba nchi za Afrika zimekwisha pokea zaidi ya dozi milioni 143 na, na zimekwisha chanja watu milioni 39 au chini ya asilimia tatu ya wananchi wa bara hilo ikilinganishwa na zaidi ya asilimia 50 ya wananchi wa Umoja wa Ulaya na Marekani waliokwisha chanjwa kinachotia wasiwasi ni ukosefu wa usawa unaoendelea katika usambazaji wa dozi. Afrika imepokea asilimia mbili ya zaidi ya dozi bilioni tano zilizotolewa ulimwenguni. Kiwango hiki kinatia hofu, hakijabadilika kwa miezi kadhaa sasa. Iwapo hali itaendelea kwa hivi, nchi 42 kati ya 54 za Afrika, karibu asilimia 80, zitashindwa kufikia lengo la Septemba. Nina hofu. Wimbi la tatu la virusi vya korona barani Afrika lilishika kasi mwezi Julai. WHO inaripoti kwamba nchi ishirini na nne kati ya nchi hamsini na nne za Afrika zinaendelea kuripoti ongezeko kubwa na la kasi la maambukizi. Hali ni mbaya zaidi magharibi, katikati na mashariki mwa Afrika. Takwimu za hivi karibuni za WHO zimeonyesha maambukizi ya virusi vya korona yamefikia milioni 8 huku kukiwa visa vipya vya maambukizi laki mbili na elfu kumi na nne vilivyoripotiwa wiki iliyopita. Kati ya waafrika laki moja na elfu tisini na sita waliofariki kutokana na maambukizi ya korona 5,500 walifariki wiki iliyopita Maweti anasema janga la korona bado limekithiri barani Afrika akieleza kuwa kwa kila saa moja Waafrika 26 wanafariki kutokana na covid-19 ugonjwa unaosababishwa na virusi vya korona ameonya watu kutolegeza kamba kwa kuchukua tahadhari kwa sababu wako katika hatari ya kuumwa sana au kufariki iwapo viwango vya kutoa chanjo vitaendelea kuwa chini Kwa mara nyingine yamekutana na changamoto Moweti anasema anaridhishwa na kuona kasi ya usafirishaji wa chanjo barani Afrika imeongezeka, lakini anaongeza kuwa mipango ya kugawa dozi kwa usawa lazima iendelee kuboreshwa. Anasema mshikamano wa kimataifa bado ni jambo la muhimu kwa ulimwengu kuweza kujikwamua kwenye janga hilo. Tukiendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari. Hatua ya serikali ya jimbo la Zamfara kufunga shule kutokana na mashambulizi huenda ikasababisha Nigeria kuendelea kuwa na idadi kubwa ya wanafunzi ambao hawako shuleni. Kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa linalohudumia watoto UNICEF, hivi sasa zaidi ya watoto milioni 13 hawaendi shuleni kwa mwaka wa pili mfululizo, taifa hilo la Afrika Magharibi likiwa linaongoza duniani kwa idadi kubwa ya watoto ambao hawako shuleni. Mwandishi wetu wa Lagos Colleags Atohengbe anaarifu zaidi. Kwa mujibu wa UNICEF mtoto mmoja kati ya watano ambao hawapo shule ni Nigeria, ikiwa ni robo ya ujumla wa watoto wote ulimwenguni ambao hawako katika mfumo rasmi wa masomo. Akithibitisha ripoti hii katika mjadala kuhusu swala hili mtaalam wa elimu katika chuo kikuu cha Maiduguri, mashariki kaskazini mwa Nigeria, Profesa Gaje Kadiri anasema ingawa si habari nzuri, lakini ripoti akitoa mwito hatua zaidi kuchukuliwa kulinda usalama wa watoto kwenye shule hasa katika eneo la kaskazini, ambalo watoto wamekuwa wanalengwa zaidi katika matukio ya mashambulizi na majambazi. Watoto wengi wametekwa nyara katika shule kwenye jimbo la Zamfara. Tukio hili lilikuwa mara baada ya serikali ya Zamfara kupiga marufuku usafiri wa pikipiki katika jimbo hilo kwa sababu ni chombo cha safiri kinachotumiwa na majambazi. Gavana wa jimbo la Zamfara, Bello Matawalle, ametoa mwito kwa wote kujiunga pamoja katika vita dhidi ya ugaidi na ujambazi. to our katika maeneo yaliyoathirikwa zaidi, shida kubwa ni kuwarai watoto waende shule kwa sababu ya matatizo kadhaa ikiwemo na ukosefu wa usalama, kwa sababu ya vitendo vya kijambazi, umaskini, mila na matatizo mengine. Lakini kutokana na misaada kutoka kwa mashirika binafsi kama Plan International, Rachel Madzinga, afisa wa mpango ya elimu, anasema kundi lake linatoa msaada kwa wazazi ili kuwawezesha watoto wao kwenda shule. Siku chache tu kabla ya ripoti hiyo kutolewa, Rais Muhammadu Buhari alitangaza ongezeko la bajeti ya elimu kwa asilimia hamsini. Profesa Kadri anasema hiyo ni hatua moja tu katika mikakati mingi ya kutatua shida ambazo zimewakabili watoto wasiokwenda shule. Alisema kuna masuala kama ukosefu wa usalama, kuwaelimisha wazazi kufahamu umuhimu wa elimu kwa watoto na umaskini ambao unapaswa kushughulikiwa. Majimbo matatu ya Borno, Bauchi na Yobe yana takribani watoto milioni mbili pointi nane hawako shule. Mbali na shule ambazo zimefungwa Jumatano katika jimbo la Zamfara, shule zipatazo mia nane na mbili zimefungwa katika majimbo ya Borno, Bauchi na Yobe kwa sababu ya ukosefu wa usalama. Kwa ujumla, Nigeria ina zaidi watoto milioni kumi na tatu wasiokwenda shule, na hii inatia wasiwasi wasi mkubwa sana katika nchi. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Hatuhengwi, kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. The Mitani. E, VOA mitaani leo inatupeleka mjini Goma, katika mkoa wa Kivu Kaskazini, ambako meya wa mji huo ambaye ni afisa wa jeshi la polisi amepiga marufuku usafiri wa bodaboda boda kuanzia saa moja na nusu za jioni hadi saa kumi na mbili za asubuhi kama njia moja ya kumaliza ukosefu wa usalama hasa kukomesha mauaji. VOA imefika mitaani na kukutana na wakazi wa Goma. Ima Kata, hii hatua ya kufunga 19 heure hii kabisa tunaona ni tatizo sana kukwetu sie wamotari kwa sababu tunatumikaka kwanza 6 mpaka iyo magharibi, hasa kunakwaka wakati enye inafika ata 12 heure na hawapata ta versemasakalea wakati ka magharibi, wakati watu aachangamuka kurudia unaprofite atamkalea wakati ka magharibi, hasa pale sie tunaona inatutatiza sana sana, sana, sana tukama tutaweza Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Harrison Kamau akusomea muktasari wa habari za dunia. Maafisa kutoka majimbo ya New York, New Jersey na Pennsylvania wamesema Alhamisi kwamba takriban watu 40 wamekufa kutokana na mafuriko yaliyosababishwa na mvua kubwa zinazoendelea kunyesha, ikiwa ni mabaki ya kimbunga Aida. Maafisa wa New York wamesema kwamba watu 15 wamefariki wakati walipokwama kwenye chumba cha chini ya ardhi na kuingiliwa na maji ya mafuriko, huku wengine wakikwama kwenye magari yao. Maafisa sita wa polisi nchini Kenya Alhamisi wamefunguliwa mashtaka ya mauaji kutokana na vifo vya ndugu wawili wakati wakiwa kizuizini kwa tuhuma za kukiuka amri ya kutotoka nje kutokana na COVID, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Mauaji ya Benson Njiru mwenye umri wa miaka ishirini na miwili na ndugu ya Emmanuel Matura Ndiga mwenye umri wa miaka kumi na tisa yalipelekea maandamano makali kulalamikia ukatili wa polisi. Karibu wapiganaji elfu sita wa kundi la Boko Haram kaskazini mashariki mwa Nigeria walijisalimisha katika wiki za hivi karibuni, jeshi la Nigeria limesema Alhamisi, likiongeza kusema kuwa hayo ni mafanikio ya juhudi za jeshi kukabiliana na uasi wa kundi hilo. Shirika moja la kutoa misaada linalofuatilia maswala ya wahamiaji wanaofanya safari hatari baharini wakielekea Uhispania limesema kwamba wanawake ishirini na mmoja na msichana mmoja wamekufa wakati darzeni wengine wakipotea baharini wakati wakielekea kwenye visiwa vya Kanari. Helena Maleno, mwanzilishi wa shirika la Walking Borders, Alhamisi kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba miili ishirini na miwili tayari imepatikana kwenye boti moja iliyogunduliwa na wanajeshi wa majini wa Moroko. Maafisa mm -hmm usalama na viongozi wa kikabila nchini Yemen wamesema Alhamisi kwamba mapigano yamezuka tena kati ya vikosi vinavyoiunga serikali mkono na waasi wa kihoudhi kwenye jimbo linalodhibitiwa na serikali na lenye utajiri mkubwa wa mafuta la Marib, wakati takriban wapiganaji 28 miongoni mwao wakiuawa ndani ya saa 24 zilizopita. Mawaziri wa ulinzi wa Umoja wa Mataifa EU Alhamisi wamefanya kikao cha kujadili namna nzuri ya kukabiliana na mizozo katika siku za usoni baada ya Taliban kuchukua udhibiti wa Afghanistan, ikiwemo kubuni kikosi maalum cha kukabiliana na dharura. Wakati wa kikao hicho kilichofanyikia Slovenia walijadili kuhusu walichojifunza kutokana na vurugu za kuondoka Afghanistan baada ya Taliban kukamata nchi, wakati Ujerumani ikipendekeza kwamba wanachama wa EU wabuni kikosi maalum cha wanajeshi elfu tano. Na wakati huo huo waziri wa mambo ya nje wa Qatar Sheikh Mohammed bin Abdurahman Al Thani amesema Alhamisi kwamba juhudi zinaendelea za kufungua tena uwanja wa ndege wa Kabul, Afghanistan, lakini ametahadharisha kuwa haiko bayana ni lini ndege zitaanza kuruka tena. Matangazo ya Kumekucha ya Afrika yanakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa BMJ Moridhi, mwelekezi wetu Jumbe Hamza, mimi ni Patrick Nduimana, hewani imeshirikiana Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema.