Hivi sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hizi ni habari za dunia, msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Zaidi ya wanafunzi sabini na tatu wa shule ya sekondari ya kutwa wametekwa na kundi la wahalifu katika jimbo la Zamfara, kaskazini magharibi mwa Nigeria, na kulilazimisha jimbo hilo kufunga shule zote na kuweka amri ya kutotoka nje. Baadhi ya wanafunzi wengine walikuwa wanafanya mtihani wa moko, walitekwa katika shule ya kutwa ya serikali ya kaya huko Maradum Jumatano mchana. Makamu mkuu wa shule hiyo Zayanu Saba alikuwa miongoni mwa waliotekwa. Tukio hilo la karibuni kutokea limekuja wiki moja baada ya kundi jingine kuteka wanafunzi pamoja na wafanyakazi katika chuo cha sayansi cha kilimo na wanyama huko Zamfara, ambapo waliachiwa Gavana wa jimbo la Zamfara Bello Matawalle ametangaza kufungwa shule zote na kuweka amri ya kutotoka nje kuanzia saa kumi na mbili jioni hadi saa kumi na mbili asubuhi kwa saa za Nigeria na kuanzia saa mbili usiku hadi saa kumi na mbili asubuhi katika mji mkuu Gusau wa jimbo hilo. Zaidi ya wanafunzi elfu moja mia nane na sabini wametekwa na wahalifu katika maeneo mbalimbali mbali mwaka huu nchini Nigeria licha ya kundi la kigaidi la Boko Haram kufanya harakati kama hizo kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Rapa maarufu nchini Rwanda anayefahamika kwa jina la Jay Poli amefariki kizuizini mapema leo Alhamis, maafisa na ripoti za vyombo vya habari walisema. Ni mwanamuziki wa pili aliyekuwa kizuizini kufariki katika mazingira ya utatanishi chini ya miaka miwili. Poli ambaye jina lake halisi ni Joshua Tuyishime alikuwa anashikiliwa kwa mashtaka ya dawa za kulevya na alikuwa anapaswa kushtakiwa mwezi Disemba. Kijana huyo mwenye umri wa miaka thelathini na mitatu alipelekwa katika hospitali ya Muhima katika mji mkuu wa Kigali mwendo wa saa tisa alfajiri, mkurugenzi wake Pascal Nkubito aliliambia shirika la habari la AFP. Alikuwa katika hali mbaya na hajitambui. Madaktari walijaribu kumfanyia matibabu ya haraka, lakini kwa bahati mbaya alifariki muda mfupi baadaye, alisema. Sababu ya kifo chake sio kitu ambacho nataka kudhania, tutajua baada ya uchunguzi wa maiti, aliongeza. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Canada itatoa zaidi ya dozi milioni moja nukta tatu za chanjo ya AstraZeneca ya COVID-19 kwa nchi tatu za Kiafrika kupitia kituo cha kutoa chanjo cha Covax. Gavi ilisema leo Alhamis, Nigeria, Kenya na Niger zitapokea mgao wa kwanza wa chanjo ya COVID-19 Siku ya Alhamis, ushirika wa kimataifa wa kutoa chanjo Gavi ulisema kituo cha Covax kikiungwa mkono na shirika la afya ulimwenguni na Gavi kinakusudia kupeleka chanjo bilioni mbili kwa nchi zenye kipato cha chini ifikapo mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Maafisa wakuu wa Marekani wanaelezea picha tofauti kabisa ya siku za mwisho za Marekani nchini Afghanistan na uhamishaji wa haraka wa raia zaidi ya mia moja ishirini na nne elfu walioelezewa na rais wa Marekani Joe Biden kama mafanikio makubwa, wakati wanaelezea safari ya ndege ya siku kumi na nane kama ya kishujaa na kubwa zaidi katika historia ya Marekani. Maafisa hao pia walizungumzia juu ya maumivu yao, hasira na majuto juu ya raia wa Afghanistan waliobaki nyuma ikiwa ni pamoja na wengi ambao walikuwa wamefuzu kupata viza maalum ya uhamiaji nchini Marekani. Naweza kusema ni wengi, afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje aliyehusika katika operesheni ya uokoaji alisema Jumatano alipoulizwa ni wangapi waombaji wa, wa viza hiyo hawakufanikiwa kuondoka huko. Mwisho wa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi Mkamiti Kibayasi. undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, tunaangazia hatua ambayo inaonekana umetokea mvutano baina ya taifa la Kenya na Uganda kuhusiana na biashara ya sukari, ambapo waziri wa kilimo wa Uganda hii leo wametoa ujumbe katika Twitter ukionyesha kutoridhishwa na kanuni mpya zilizowekwa za kuzuia sukari kutoka nje ya taifa la Kenya hasa taifa la Uganda. Tutaangalia habari hiyo kwa undani hii leo na katika sehemu ya pili tutaangalia madhara ambayo yamejitokeza kutokana na kimbunga Aida ambacho kimesababisha maafa makubwa katika jiji la New York. Hapa Marekani ninayekaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Hii leo basi, waziri wa kilimo wa Uganda ameelezea wasiwasi wake kuhusu vizuizi vipya ambavyo vinaonekana ni vya kibiashara vilivyowekwa na taifa la jirani la Kenya. Kwenye ujumbe wake wa Twitter, waziri wa kilimo wa Uganda Franki e, Tumwebaze alimwelezea ali waziri mwenzake wa kilimo wa Kenya Peter Munya kwamba Uganda haifurahishwi na vizuizi vilivyowekwa na vya kuingiza sukari na amesema hali hiyo imezusha wasiwasi kuhusiana na utengamano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ina nia ya kuunganisha biashara. Kenya wiki iliyopita vilevile ilitoa mwongozo wa kupunguza eh, makubaliano ambayo yalikuwa amefikiwa siku za nyuma ya kuingiza sukari nchini humo kutoka nchini Uganda. Kenya imekuwa katika vuta ni kuvute kuhusiana na wasiwasi ulioelezwa na wazalishaji wa sukari wa ndani ya Kenya kwamba sukari ya Uganda inaweza kuwa inatoka katika mataifa ya nje na si ndani ya Uganda, na hivyo eh, kuzorotesha biashara ya sukari ndani ya Kenya. Ikumbukwe taifa la Kenya na Uganda limekuwa katika mvutano vilevile vile, eh, katika biashara ya mahindi ambapo kuna wakati fulani Kenya ilieleza mahindi ambayo ilikuwa yakitoka Uganda pamoja na Tanzania yalionekana kuwa na sumu. Hali hiyo imeendelea kuzusha wasiwasi mkubwa na nafasi ya Jumuiya ya Afrika Mashariki katika kushughulikia matatizo, hasa ikizingatiwa kwamba jumuiya hiyo inasisitiza utengamano wa kibiashara. Hebu tumsikilize mwanahabari Charles Kabego ambaye yupo nchini Uganda, atueleze hali halisi ndani ya Uganda. Hilo liko vipi mpaka hivi sasa? Kila ambacho kimetokea niwo ujumbe huu ambao umekuja, watu wengi wameuona ukisema kwamba ametoa ujumbe kwa Twitter akisema kwamba amekasirishwa na habari za Kenya kusema kwamba imesimamisha hiyo sukari kutoka Uganda kuingia nchini mwake, lakini nyuma ambayo ilizokuwepo ni kwamba ilikuwa imesimamisha asilimia sabini ya sukari isiingie katika nchi yake na si mara ya kwanza Kenya amekuwa kwenye utata na Uganda kuhusiana na bidhaa zake. Na nyuma kule itakumbukwa kuwa pia mahindi yalikuwa amepigwa marufuku. Na kile ambacho uh, kipo labda uh, nini hasa ambacho kwa mujibu wa ujumbe huo wa Twitter unaeleza kwamba sababu ambayo imesababisha Kenya uh, kusimamisha uh, sukari kutoka Uganda maana habari zilizokuwepo kutoka nyuma zilikuwa ni kwamba Kenya ilikuwa inashuku mtindo wa Uganda kwanza, na maafisa kutoka Kenya walikuwa wamekuja siku za nyuma wa kule wakijaribu kukagua hata kwenye viwanda kuona jinsi gani mambo yanavyoendelea kuhusiana na hiyo sukari, na pia habari zilizokuwa ziki mitaani ni kwamba Kenya alikuwa ameshuku kwa Uganda inanunua sukari kutoka nchi zingine kwa bei nafuu na kuenda kuuza Uganda, na wala sio bidhaa ya Uganda pekee lakini kile ambacho kipo kwa upande wa Uganda yenyewe, uh, madai hayo imeyazungumza nini? Labda uh, kuhusiana kwamba labda hiyo sukari wanaona kwamba inatoka nje ya nchi, lakini ni kwamba Uganda inazalisha sukari. Hata kuna wakati fulani taifa la Tanzania lilikubali kuingiza sukari kutoka Uganda. Hapana, Uganda hajasema kwamba inaiulizia sukari kutoka kwingineko. Hapana, hiyo ni sukari. Kulingana na msimamo wa Uganda ni kwamba hiyo ni sukari hapa Uganda kwa sababu kuna viwanda vingi sana vya sukari ambavyo vimekuwa vikipanuka karibu kila miaka. Hii yote kuna viwanda vya sukari ambavyo vimekuwa vikijengwa na mashamba ya miwa yanazidi kupanuka. Maanake anasema msimamo ni kwamba ni sukari kutoka huku Uganda. Na mpaka hivi sasa, labda kwa hali ya mipakani, kwa taarifa ambazo eh, nyinyi mmezisikia huku Uganda, ah, ziko vipi hasa katika ah, mauzo hasa ya mazao katika kupita kutoka Uganda kwenda Kenya, hali imekuwaje? Uh, maanake hali ilivyo kwamba ni wafanyabiashara wamekuwa wakilalamika kwamba bidhaa zao haziendi Kenya kama zilivyokuwa zikienda. Kwa mfano hiyo sukari ilikuwa haiendi kama vile inavyostahili kuwa kuenda, kwa siku za nyuma imekuwa ikienda, wakisema waki kwamba lazima wakubaliane serikali hizo mbili, ili sukari iweze kukubaliwa iweze kuendelea tena kusafirishwa hadi Kenya ikiuzwa huko na kwa ujumbe huu sasa uh, wa Twitter yenyewe eh, nini ambacho labda serikali ya Kenya imejibu? Maanake Uganda imeonyesha yenyewe kutofurahishwa na hali hii. Jawabu ya Kenya sijaona, sa jawabu ya Kenya bado, Kenya haijajibu. Nimezingatia nadhani msimamo wake ule wa kusema kwamba inachunguza mtindo wa bidhaa hizo na kile ambacho sasa kimekuwa kikielezwa, labda ungetuambia uh, kwa matarajio ya mataifa ya Afrika Mashariki hasa kwenye kufanya biashara ni nini hasa Uh, kile kilichokuwa kinatarajiwa sasa, watu wananchi wengi wanaona kwamba wanatamaushwa na jumuiya ya Afrika Mashariki, kwani walikuwa na matumaini makubwa kutoka nyuma ikielezwa uh, kwamba muungano huyo jumuiya ya Afrika itaruhusu wananchi kutoka nchi zote wanachama kuweza kupita kwa uhuru na bidhaa zao bila vizuizi vya hapa na pale, lakini wanapoona mfano wa Kenya nyuma kule kupiga marufuku Uh, mahindi kutoka Uganda kuingiza, kuingizwa nchini mwake kwa kipindi kirefu, na wafanyabiashara wengi wakapata hasara wakiwa kwenye mpaka hapo wa Busia na Malaba, na pia wakiona kuna mfano wa Rwanda ambaye amefunga mpaka wake mpaka leo. Maanake wanaanza kuona kwamba Jumuia ya Afrika Mashariki haina maana kama vile walivyokuwa wanatarajia. Na kwa upande wa biashara ya mahindi hivi sasa hali ikoje? Labda ungetueleza kwa biashara mahindi hali Tunaweza sema hali, sio kusema kwamba ni mbaya sana, lakini bei ilipanda kidogo wakati ambapo uh, biashara ilianza kurejea baada ya vikwazo vya Covid 19. Maanake hali ya mahindi si hoja kubwa sana lakini, sasa hoja ni hiyo sukari. Asante ah, sana ah, Kabego, kwa kutueleza hayo yote. Kutokana na hilo, nimemtafuta mbunge wa bunge la Afrika ya Mashariki Florence Jematia kutoka nchini Kenya, na kwanza nikataka kujua yeye kile ambacho anakiona hali ya jumuiya ya Afrika Mashariki kwa hivi sasa ikoje, hasa ikizingatiwa matendo kama haya ya vuta ni kuvute ya kibiashara baina ya nchi wanachama yamekuwa yakiendelea siku hadi siku. Uh, jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa imetulia na hatujaona vikwazo uh, I mean, kwa upande za kutembea huru kwa kazi Eh, pengine eh, biashara, ju, eh, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa juu sijui kama naelewa unaendelewa vizuri una, kwa, kwa ile hali ya kuku, kukupea general view kuwa jumuiya kwa sasa imepata mwongozo bora wa baina zote, Kenya ikiwa ndani uh, ikiwa ndio uh, msimamizi kwa sasa inajaribu sana hata kwenda ku- kuongea na wale jirani zaidi ya uh, jumuia ya Kongo nchi um, uh, za Kongo na pengine kwa sasa ile kitu inaweza sema iko tashishi kidogo, ni upande ya ni upande wa korona, lakini nashukuru uh, rais wa jumu, jam, jam, amine, Tanzania madamu Suluhu amejaribu sana kuwazawazisha. E, wananchi wa Tanzania kama e, wananchi wengine wa jumuiya, ili wote tuwe katika mrengo mmoja wa kuzuia na kujaribu kugandamiza hii e, shida za korona. Lakini kwa jumla hatuna tashwishi sana, sababu maneno ya vita imepungua. E, maneno ya vita ya uchaguzi na kadhalika yako chini. E, pengine uchumi kidogo ndio unaona imepungua, lakini ni kwa, I mean, kwa dunia mzima naona sababu ya hii janga la corona. Na kwa swala zima la uh, mwingiliano wa watu kufanya biashara, kufanya kazi, hata hili swala la viza, je, kwa hivi sasa hali ikoje? Maanake uh, kama tunavyojua tumesikia Sudan Kusini na Kenya wameingia makubaliano yanaonekana kama ya kipekee, ili hali unajulikana mkataba wa Afrika Mashariki unataka nchi zote uh, kukubaliana katika vitu sawa um, Tuko na changamoto sana kwa sababu eh, tuko na ile eh, mkataba ya jumuiya, alafu kuna yale masharti na sheria za nchi za nchi, za jumuiya pia. So uki, unaweza kupata kuwa tuko na ile eh, sheria inazitunza zizi wote, lakini ukija Kenya, Kenya wanakuambia hadi hapa unapaswa una kufanya lile na lile ili uwe uwe ukiwa Mtanzania umekuja umezuru Kenya, umefanya biashara za koko huko, unataka kutengeneza kampuni na kadhalika, bado zitakuwa na tu vikwazo vikwazo, lakini generali wa, wana kwanza kwa nchi kama ya Kenya wanakubali wana kwa ujumla, lakini kama vile unaelewa nchi zote ni tofauti pia katika eh, utekelezaji wa sheria ya kindani hiyo ndio, I mean, ukiniuliza mimi, hiyo ndio tutasema ndio shida zaidi, kwa sababu kila nchi bado tunajiita jumuia, alafu kule nyumbani tunajificha kwenye zile sheria za kwetu. na, na kile ambacho sasa unaweza kutueleza uh, nini unaona mustakabale ama uh, uhai wa jumuia ya Afrika Mashariki wakati hivi sasa kuna vikwazo uh, vingi tu vya sheria za mataifa yenyewe ambazo zina uh, kinzana ama ku, Uh, mm -hmm. ku, kukataa yale ambayo yani, makubaliano ya Afrika Mashariki. mm -hmm. sasa kitu ambacho mm -hmm. unaweza kutueleza uh, maanake mambo mengi sana yamechelewa mpaka hivi sasa, si kama ilivyotarajiwa hapo awali wakati inaanzishwa jumuiya hii, nini ambacho kinaendelea kitakuja kutokea baadaye? uhai wa Afrika Mashariki, uhai wa, mimi, ukinieleza mimi, uhai wa Afrika Mashariki inategemea sana sisi kama, uh, jamii, au wanaoishi kwa hii jumuiya na kwa sana sana sisi kwa upande wetu kama vijana, tunapaswa kuinvest au kuweka jukumu ya kufanya bidii ili sisi tu, tu, tuchukue, tuchukue usukani kwa ile processes zile zinafanyika. Ukiangalia kwa kindani, utapata kuwa wale viongozi walivyokuwa walipoanza bado walikuwa wametuweka wameweka vikwazo zaidi ya E, na unajua kwenye ulingo wa siasa sheria ziwo zinakuwa zinafuatana. Kuna sheria zinazo inaweza kuwa zilitungwa miaka ishirini iliyopita na wakati hiyo wakati wakati walipokuwa tunatunga hiyo sheria, kwa sasa azivai asifai au asifanyi kazi au asitekelezi zile majukumu zilizokuwa zinafanya wakati huo. Sasa ni sisi kama Waafrika ya jumuiya ya Afrika, Afrika e, Mashariki tujikaze na tuelewe kuwa nji hizi sita na hiyo saba inayokuja ya Kongo ikiwa ndani, ni sisi wale wanaoishi na wenye wanategemea kwa rasilimali, biashara, ukulima na mambo yote ile, tunataka kufanya na tuishi tukiwa kama jumuiya, tuitekeleze na sana sana wale wasomi, vijana, wamama ili tusiwape tu wale wanasiasa wakuwe wenye wanatutungia wana sheria na sisi hatuna uwezo ya kuwapinga au hazataka kuwapinga, kwa sababu changamoto inatokezea kwa sababu ya eh, naweza kuita kwa kimombo interest ya mtu fulani, na hapo ndio inaleta shida mingi, kwa sababu ule zile interest izipokuwa inatekeleza isipotekeleza mahitaji ya kila mtu, utapata kuwa itakuwa tatizo, kwa sababu hazifikii kwa kila mmoja kwa jumuiya. So uhai ya jumuiya, ukiniuliza mimi, nitakuambia kuwa uhai kwanza ya jumuiya ni, ni, ni ukweli. Jumuiya iko na uhai ya kutosha, it's very vibrant. Wananchi wanatamani kutembea, wanatamani kukua, kufika nchi zote kwa wakati wote, hata e, kufanya kazi kwanza, lakini unapata ni sisi ambao tunaelewa kuwa ju, maana ya jumuiya tujitokeze na tuwaeleze wanajumuia wetu ili waelewe zaidi. Asante sana uh, Florence Jematia, ambaye ni mbunge wa bunge la Afrika ya Mashariki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutabaki uh, hapa hapa Marekani kuangalia kimbunga Aida. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii tunaangazia e, athari ambazo zimejitokeza kutokana na kimbunga Ida ambacho kilitarajia kushambulia katika majimbo ya Louisiana e, pamoja na sehemu za jimbo la Mississippi e, hali ambayo kwa namna moja ama nyingine inaelezwa kwamba hali haikuwa mbaya, lakini cha kusajabisha ni kwamba kimbunga hicho kimekwenda kuleta maafa makubwa katika jiji la New York ambapo mpaka hivi sasa inaelezwa takriban watu wanane wamefariki dunia kutokana na tukio hilo ambalo linaelezwa kuwa ni la kihistoria. Huduma ya treni za mijini zimesimamishwa kutokana na uh, njia nyingi za reli ambazo ziko chini ardhi kujaa maji. Hali kadhalika viwanja vya ndege vilisitisha safari uh, viwanja vya ndege ambavyo vipo katika maeneo hayo ya karibu uh, viwanja viwili vikiwa katika jiji la New York, kiwanja cha LaGuardia pamoja na uh, JFK huku kile kiwanja cha Newark ambako kipo katika jimbo la jirani ya, la New Jersey nacho vilevile kikisimamisha safari zake kwa eh, muda kadhaa. Hali hiyo imeathiri katika maeneo ya, ya jiji la New York, maeneo maarufu kabisa ya Manhattan, uh, The Bronx pamoja na Queens, ambapo mafuriko mengi tu yameshuhudiwa. Hali hiyo lakini, wataalamu mbalimbali wanaeleza kwamba imechangiwa na miundombinu ambayo ilikuwa haijawekwa tayari kwa kupokea vimbunga kama hivyo katika kipindi kirefu. Kimbunga hicho kilikuwa eh, kinakwenda na upepo wa kasi eh, ya zaidi ya eh, kilomita 90 kwa saa, huku mvua ambayo imenyesha ilijaa kwa kiwango cha eh, milimita 80 katika maeneo ya jiji la New York hasa katika ile bustani maarufu inayofahamika kama Central Park. Kutokana na haya yote, nimezungumza na profesa eh, Fulbert Namwamba ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala haya eh, ya vimbunga pamoja na masuala ya jiolojia, ambapo ni kataka kujua kwanza kile ambacho kipo kwa nini ambacho, uh, uh, tunaona New York imedhurika zaidi na hali mpaka hivi sasa ya kimbunga hiki cha Aida inaonyesha iko vipi profesa? La ajabu ni kuwa zi, yale majimbo ambayo huwa yanagongwa kawaida na athari za vimbunga, vifo vimekuwa vichache, lakini ukiangalia jimbo kama New Jersey na New York athari imekuwa nyingi, na inachoweza kueleza ni kuwa kuna tofauti kwa matayarisho, kuna ta, na kuna tofauti kwa Uh, uzoefu na kile ambacho sasa kinaonekana kwa mfano, uh, tunaona uh, jimbo la Louisiana, mji wa New Orleans ambao ulikuwa wiki nzima ukigubikwa uh, na taarifa mbalimbali juu ya kimbunga hiki. Lakini tunaona maafa yamekuja kujitokeza zaidi katika jiji la New York. Kwa nini? Ni kwa sababu Louisiana baada ya Hurricane Katrina walifanya mageuzi mengi ya miundo mbinu. Wakaweka vizuizi wakageuza zile sheria za ujenzi wa mijengo, wakajenga mijengo bora zaidi, wakatengeneza mitaro zaidi, wakaweka vizuizi vya kusimamisha gharika la maji. New York nao, sababu huwa hawapati vimbunga, hawajajitayarisha. Ile mitaro yao ya kutoa maji imetengenezwa kwa kwa vimbunga au Uh, mvua wa miaka elfu moja mia tisa na sitini. Kwa hivyo maji yale yaliyotoka kwenye mvua yalikuwa maradufu mara sita kuzidi u uwezo wa mitaro, na pia nyumba hazikutengenezwa kutayarishwa kukabiliana na kimbunga. Halafu jambo lingine, nikisema uzoefu, walipotangaza kuwa kimbunga kimefika Uh, ukiwa Louisiana nilikoishi miaka kumi na saba ukisikia kimbunga kimefika huenda kujificha, lakini New Jersey wengi walioathirika walikuwa barabarani. Yaani watu walikuwa vichwa ngumu na hawakusikia wasema, ah, kimbunga sasa. Wengi walioathirika walikuwa wangali barabarani kwa magari yao na tunaona kwamba New York imeshatangazwa kwamba uh, kimbunga hiki kimeleta madhara makubwa kuliko uh, pengine hali yoyote ile ya hali ya hewa ambayo imewahi kutokea na kuleta maafa. Hili ni kwa nini hasa profesa? Hili ni kwa sababu hawakuwa wamejitayarisha, hawakufanya matayarisho yoyote, hakuna makadirio ya fedha ya kukabiliana nayo, hawakuwa wametengeneza mijengo mi ambayo inaweza kukabiliana nayo barabara hazikuwa zimetayarishwa, hawakuwa na vizuizi na hawakuwa na fedha, na pia wale askari au wale wanaohusika na kukabiliana na janga hawakuwa wametayarishwa wala kupewa mafunzo wala uzoefu. Lakini sasa, profesa, unaweza ukueleza kwamba labda New York kwa namna moja ama nyingine, eh, kutokana na idadi kubwa ya watu ambao wanaongezeka na hali za kidunia, imekuwa ni rahisi kwa yenyewe kupata madhara makubwa ndivyo huwa anaeleza wakati mwingine, kuwa ukiwa na athari na iwe kiwango fulani, palipo na watu wengi kutakuwa na madhara zaidi. E, ni tofauti kuwa na kueleza kuwa tuseme, tupime janga likigonga Dar es Salaam na janga likigonga katikati ya uh, Selous National Park penye hapana watu, madhara yatakuwa chini, sababu watu hawapo pale, palio palipo na mkusanyiko wa watu wengi na siasa nyingi na watu kuwa vichwa ngumu na, na na na wingi wa watu kutakuwa na athari zaidi kitaalam. Labda ungetueleza kwa nini maeneo haya ama ukanda huu umekuwa na vimbunga vingi na kimbunga hicho kilioanzia kusini mwa Marekani, lakini tunaona kwamba kimepanda mpaka Marekani kaskazini? Uh, nitaeleza mara mbili. La kwanza, kuna mageuzi ya hali ya hewa hii huwa huitwa kwa Kiingereza kuna wale wanaokana kuwa hakuna mageuzi, lakini sisi wataalamu tunajua kuwa kuna mageuzi. Kwa hiyo kutakuwa na vimbunga zaidi na kutakuwa na athari zaidi, na athari zenyewe zina nguvu zaidi. Kwa hivyo we, ukiangalia Hurricane Katrina ilipotoka bahari ikikuja kwenye ardhi ilikuwa na nguvu za category three. Uh, hiki kimbunga Ida kilipofika New Orleans kilikuwa na na nguvu ya category four, so kilikuwa na nguvu zaidi ya Katrina kikisha ingia kwenye ardhi kinageuka kuwa kimbunga kimbunga sasa kinaitwa tropical storm, bado ni kimbunga, kitaenda kwenye ardhi muda zaidi, kwa hivyo zitaenda kilometa zaidi kuliko awali. Ndivyo sababu kumegeuka, athari zina nguvu zaidi, na pia zinaonekana zaidi na wale na, na, na sasa, ukiwa na mageuzi ndugu uh, yangu Ligongo, waweza kugeuka na kujifanyia matayarisho kwa mageuzi kuwa kuna athari zaidi, au unaweza tu kukaa hapo ukiamini kuwa mambo yatakuwa vile vile. Mambo siyo vile vile. Na kwa mazingira ambayo yapo hivi sasa, maanake ni mjadala mkubwa sana wa kidunia hivi sasa wa mabadiliko ya tabia nchi. Kwa maana hiyo, uh, nini ambacho kinapaswa kufanyika labda kupunguza athari hizi? Sasa nilianza ni mwanzo nikakueleza uzoefu, uzoefu hiyo Uh, kuna uzoefu, kuna utaalamu. Kwanza lazima kuwe na wataalam zaidi, halafu hawa wataalam lazima wawe na uzoefu au waende kwenye kuna uzoefu, wapate mafunzo, halafu kuna fedha. Kwa mfano uwe na watu walio na uzoefu, lakini unahitaji lori za kupeleka walinda wanaopambana na hali hiyo, utahitaji fedha za kuchimba mitaro ambayo itachukua maji zaidi utahitaji fedha kama utageuza ile building code ya ujenzi. Uh, wanaogeuza e, miundo mbinu watahitaji, unahitaji fedha kugeuza miundo mbinu. Kwa hiyo lazima uweke makadirio kwa bajeti ya kukabiliana na mageuzi hayo, na kipindi hiki cha mwaka ndicho kipindi ambacho labda matukio uh, kama haya yamekuwa yanatokea, maanake hata nikiangalia mwaka jana kulikuwa kuna tahadhari nyingi ya vimbunga katika nyakati kama hizi hasa kwa upande huu wa Marekani. Ndio inafaa sasa tuanze kuzoea. Mimi mwenyewe niliishi Louisiana miaka kumi na saba. Mungu alikuwa alinihurumia na mpaka wa leo ningali na nyumba Louisiana, lakini haijaathirika vibaya vile. Lakini nasema nikiangalia kwa mfano sasa kaka zangu wa Kenya, mmoja gari lake la Mercedes limeangukiwa na mti, mwingine nyumba yake bedroom mbili imeangukiwa na mti na, lakini tunasema asante, hakuna waliyekufa. Tuanze kuzoea tuanze kuzoea kuwa hii ndio itakuwa hali ya kawaida, na tuone vile ya kujipanga. Asante sana Profes Fulbert na mwamba kwa kutueleza haya, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo hayo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.