Hits, just like Mother Nature, right? Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Mambo vipi natumai ala alaasiri yako ya kuendea ya salama popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika na hii ni VOA Express. Safari ya dakika 30 ambayo tunaangazia mambo mengi yanayokuhusu wewe. Mimi ni Collins Liberty Adede. Miongoni mwa aleo anayokuhusu ni pamoja na gumzo barazani, swali la leo, ikiwa ni Alhamisi safi tarehe 2 mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini na moja. Langu jina ni Amina Chombo, na miongoni mwa yale tumekuandalia kwenye kapu letu la Vio Express ni kwamba wachanganuzi wa maswala wanajaribu kuangazia nini kitajiri baada ya hatua ya Kenya e kusitisha miradi inayofadhiliwa na Benki Kuu ya Dunia. Vilevile utakuwa unasikia kuhusiana na familia ambayo imehamia kule Houston kutoka kati taifa lile la Afghanistan kufuatia machafuko ambayo anaendelea nchini humo. Usicheze mbali, maanake tutakuwa tunakupatia fursa fursa ya wewe kuwasiliana nasi kwenye kitengo cha barazani, na pia tumekuandalia burudani safi kabisa la TBT. Usikose kutembelea katika ukurasa wetu wa VOA Swahili facebook uweze kuangalia swali la leo na ulijibu kama tulivyoliuliza, ambapo tumekuuliza je, kupandishwa kwa bei ya mafuta kutaathiri vipi maisha yako? Haya basi, ukiwa bado una tabaradi ukiangalia utafanya nini pale? Wacha tukuletee yale tumekuandalia, na tunaanzia hapa. Hatua ya serikali ya Kenya ya kusitisha miradi ya ujenzi wa miundombinu katika shule za upili, miradi inayofadhiliwa na Benki Kuu ya Dunia kwa dola milioni 228 huenda ikaathiri makubaliano yaliyofanyikwa awali kati ya serikali ya Kenya na taasisi hiyo ya ufadhili wa kimataifa. Wachambuzi wanasema hatua hiyo itakuwa gharama kubwa kwa Kenya katika siku za usoni. BMJ Muridhi anatupasha zaidi. Katika makubaliano yaliyoafikiwa kati ya Kenya na Benki Kuu ya Dunia nchi o ingepata ufadhili wa shilingi bilioni 22.8 kati ya mwaka 2017 na 2023 ili kuimarisha miundombinu katika shule za sekondari na kuziwezesha kuchukua wanafunzi wote waliomaliza masomo kwenye shule za msingi. Mpango huo pia ulikusudiwa kuiwezesha serikali kuajiri walimu zaidi, kutoa mafunzo kwao na pia kufadhili masomo kwa wanafunzi wanaotoka kwa familia maskini, pamoja na kugharamia mabadiliko ya mtaala wa elimu. Kwenye mpango huo, shule zipatazo mia moja na kumi katika kaunti 30 zingefaidika. Lakini sasa mpango huo unatashwishi baada ya Rais uhuru Kenyatta kumwagiza waziri wa elimu wa Kenya kutathmini upya mahitaji katika sekta ya elimu, hatua ambayo Benki Kuu ya Dunia inasema ni mchakato unachukua muda mrefu kuliko ilivyotarajiwa na kuonya kwamba huenda ikalazimika kufanya upya makubaliano ya ufadhili huo. Gazeti la The Daily Nation la Kenya limesema limepata nyaraka za faraha zilizotumwa kwa waziri wa elimu kumtaka asitishe utoaji wa fedha kwa mradi huo. Haya yanajiri huku viwango vya elimu vikitajwa kuwa vimedorora kwa sababu ya miundombinu dhaifu. Jacqueline Adhiambo ni mchambuzi wa maswala ya elimu nchini Kenya. Nafikiria kwamba serikali iko na ile orodha ya shule zote na inatakana, serikali wao wanajua shule zote vile ziko, na hata kabla waitishe hiyo pesa walikuwa wamejua vile shule ziko. Kwa hivyo sahi, wakisema kwamba wanasitisha hiyo mradi ili wa wa wafanye nini? Waangalie wa, wa wafanyie analysis. Inashangaza ina, kwa sababu kabla uchukue pesa huwa kwanza tayari umefanya analysis na ukawa ukawa umejua kila kitu kile ambacho utafanya. Mkuu wa utumishi wa umma wa Kenya Joseph Kinywa, alimwandikia Profesa Magoha, ambaye ni waziri wa elimu, mapema mwaka huu akisema kwamba serikali ilikuwa ikiandaa majibu ya kisera kwa changamoto zinazokabili sekta ya elimu ya sekondari na kwamba ilikuwa ni lazima kusitisha miradi yote ya maendeleo wakati wa tathmini hiyo. Mwezi Aprili mwaka huu, mkurugenzi wa kieneo wa benki ya dunia nchini Kenya, Kate Hansen alionya kwamba ucheleweshwaji unaweza kufanya mradi huo kukosa kufikia ratiba yake kama ulivyopangwa kukamilika mwaka wa 2023 na kusababisha kuanza tena mchakato wa zabuni. Alisema benki kuu ya dunia imeridhika na kandarasi zilizotolewa kwa makampuni 17 lakini ina wasiwasi kuhusu kasi ndogo ya mchakato wenyewe. George Ochieng ni mwanaharakati wa maswala ya elimu nchini Kenya. Licha ya kwamba kuna kuwepo na ile labda corruption, inastahili tu serikali itumie njia mzuri na njia yake iliyonayo kuzuia hiyo corruption kutokea ama hata huo ufisadi. Serikali imesisitiza kwamba baada ya kuanza mchakato wa kuhakikisha kwamba kila mwanafunzi anayemaliza masomo katika shule za msingi anapata nafasi katika shule za sekondari, imegundua kwamba mchakato huo una athiri miundombinu iliyokuwepo na kwamba kuna haja ya dharura ya kuiimarisha zaidi ili kuweza kustahimili mipango mipya katika sekta hiyo ya elimu katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Shukran sana BMJ Murithi ukitoweka na taarifa hiyo kuhusiana na miundombinu nchini Kenya. Kwingineko ni kwamba zaidi ya watu laki moja na elfu ishirini waliondolewa nchini Afghanistan kwa ndege katika kipindi cha mwezi mmoja uliopita, wakati Marekani ilikuwa ikiondoa wanajeshi wake nchini humo na Taliban wakichukua udhibiti. Familia moja ilihamia Houston, Marekani, ambapo imeanza maisha mapya. Patrick Nduimana anasimulia ripoti ya mwandishi wa VOA Diana Michelle. Wakati familia ya Sidiki ilikimbia kutoka Afghanistani wiki iliyopita, hawakuwa na kitu chochote isipokuwa nguo walizokuwa wamevaa. Sasa wakiwa Houston, Texas, chini ya huduma za shirika la YMCA International, familia hiyo ya watu wanne inategemea msaada kutoka kwa watu wengine Wakati wanaanza maisha yao mapya, kubadilika hafla kwa matukio nchini Afghanistan kulimshangaza Abdul Aman Sediki, ambaye alifanya kazi na kikosi maalum cha jeshi la Marekani tangu mwaka 2012 hadi alipoondoka Afghanistan, akisaidia kutegua mabomu kila siku na kusaidia katika operesheni nyakati za usiku. Nilifikiria kwamba ulimwengu mzima utasimama na sisi, na wanafikiria kuhusu mawazo yetu, juu ya matumaini yetu na juu ya mustakabali wetu. Lakini ghafla wote waliondoka. Kutokana na kazi aliyofanya na kikosi maalum cha jeshi la Marekani, Sediki alikuwa na kidhi masharti ya kupewa viza maalum ya uhamiaji. Pamoja na kusisitiza kwake na kwa bahati nzuri, vilimsaidia kuingia ndani ya ndege na kuja hadi Houston, Texas tarehe 21 Agosti na kuwekwa kwenye nyumba yenye chumba kimoja inayolipwa na serikali ya Marekani. Katika maisha yangu yote niliona mengi, kulikuwa na vita, milipuko watu wakifariki karibu yangu. Sijawahi kuwa na maisha ya amani. Nataka nibaki salama na furaha kuwa hapa. Nataka kuishi maisha na ya usalama na utulivu. Sania Wafek, ambaye ni mkalimani wa Sediki, ndiye pia anasimamia kesi ya familia ya Sediki. Kupitia shirika la YMCA International anawasaidia wakimbizi wengine wa Afghanistan ambao wamekuja Houston wiki za karibuni kupata makazi. These families who are coming right now, because... Familia hizi zinakuja hivi sasa kwa sababu ilibidi waokoe maisha yao, ndio maana wanakuja bila kitu chochote. Tutawasaidia kupata kazi, tutawasaidia kupata mafao ya serikali kama kadi za chakula, huduma za afya na mambo mengine, na tutawasaidia kupata nyaraka zao zote. Safari kwenye dukani ililipwa na familia ya Tram Ho. Ho alikuja Marekani kama mkimbizi kijana baada ya vita vya Vietnam. Alitaka kusaidia na pia kuwaruhusu watoto wake waliozaliwa Marekani wakutane na wakimbizi wenyewe. Really, uh, imenigusa moyoni na kufanya nitokwe na machozi kwa sababu tulikuwa kama wao wakati Saigon ilipotokea. Watu hawa wana bahati kuona wameweza kufika Marekani kwa ajili ya usalama wa familia zao. Tulibahatika wakati tulipokuja Marekani mwaka 1981 kuanza maisha mapya na wa Marekani walitupokea kwa mikono miwili, na tunafanya hivyo hivyo kwa Afghanistan. Sediki amesema, kuanza maisha upya bila chochote ukiwa na umri wa miaka 36 ni ngumu. Ana wasiwasi juu ya familia yake iliyobaki Afghanistan, anatumai atawasaidia kuondoka huko. Nchi mpya, lugha mpya ni mambo mengi, lakini anatafuta kwa ajili ya watoto wake. Ni maisha ambayo familia hii itajenga pamoja kwa msaada wa wengine. Patrick Ndwimana, VOA, Washington. Asante sana Patrick Nduwimana kwa taarifa hiyo. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Unaweza kufuatilia matangazo hayo kwenye ukurasa wetu wa Facebook, VOA Swahili, ama kwenye ukurasa wetu wa www VOA swahilicom. Pia unaweza kufuatilia matangazo haya kwenye redio washirika uh, ya mataifa ya Afrika Mashariki. Na sasa tuungane naye Sande Shumari atupashe habari za dunia. ada kutoa zaidi ya dozi milioni 1.3 za chanjo ya AstraZeneca ya COVID-19 kwa nchi tatu za bara la Afrika kupitia kituo cha kutoa chanjo cha COVAX. Gavi ilisema siku ya Alhamisi, nchi za Nigeria, Kenya na Niger zitapokea mgao wa kwanza wa chanjo za COVID-19 siku ya Alhamisi hii leo. Ushirika huo wa kimataifa wa kutoa chanjo uitwao Gavi ulisema kituo cha COVAX ikiungwa mkono na Shirika la Afya Ulimwenguni WHO na GAVI kinakusudia kupeleka chanjo zipatazo bilioni mbili kwa nchi zenye kipato cha chini ifikapo mwisho wa mwaka 2021. Wakati Marekani ikikaribia kumbukumbu ya miaka 20 ya shambulio la kigaidi la Septemba 11 lililoua karibu watu elfu tatu Wamarekani, wengi wa wanasema tukio hilo bado linaathiri maisha yao. Utafiti wa Gallup unaonyesha. Utafiti huo uligundua hii leo kuwa asilimia 26 ya Wamarekani wanaonyesha kusita kuruka kwenye ndege, asilimia 27 wanahisi vivyo hivyo juu ya kuingia kwenye majengo marefu sana, na asilimia 36 wanahisi hivyo hivyo juu ya kusafiri nje ya nchi. Asilimia 37 walikuwa na wasiwasi juu ya kuhudhuria hafla zinazojumuisha umati mkubwa. Mara tu baada ya mashambulio hayo nambari hizo zilikuwa ni asilimia 43 35 48, mtawalia. Wamarekani wenye kipato cha chini wenye umri zaidi ya miaka 50 na bila shahada ya chuo kikuu walikuwa na uwezekano mkubwa wa kuhisi kusita juu ya kushiriki katika hafla hizo, na utafiti uliofanywa kabla ya mashambulizi mabaya katika uwanja wa ndege wa Kabul mnamo Agosti 26 waligundua Wamarekani walikuwa na uwezekano mdogo wa kusema Amerika inashinda vita dhidi ya ugaidi. Maafisa wakuu wa Marekani walieleza picha tofauti kabisa juu ya siku za mwisho za Marekani nchini Afghanistan na no, uhamishaji wa haraka wa zaidi ya raia laki moja ishirini na nne elfu walioelezewa na rais wa Marekani Joe Biden kama mafanikio makubwa, wakati wanaeleza safari ya ndege ya siku mia na nane kama ya kishujaa na kubwa zaidi katika historia ya Marekani. Maafisa hao pia walizungumzia juu ya maumivu yao, hasira na majuto juu ya raia wa Afghanistan waliobaki nyuma, ikiwa ni pamoja na wengi ambao walikuwa wamefuzu kupata viza maalum ya uhamiaji nchini Marekani. Naweza kusema ni wengi, afisa mwandamizi wa wizara ya mambo ya nje ya Marekani aliyehusika katika operesheni ya uokoaji alisema Jumatano alipoulizwa kwamba ni wangapi waombaji wa viza hiyo ambao hawakufanikiwa kuondoka. Na mamlaka nchini Marekani inasema watu wasiopungua wanane wamefariki huko New York City na New Jersey kutokana na mafuriko ya kihistoria yaliyosababishwa na kimbunga Aida ambacho kilipiga kaskazini mashariki wa Marekani kwa siku tatu baada ya kuharibu eneo kubwa la kusini mashariki la Louisiana. Na dharuba hiyo ilisababisha mvua nyingi katika jiji la New York. Yes, kiasi kwamba huduma ya hali ya hewa ya kitaifa ilitoa ya dharura yake ya kwanza ya mafuriko kwa jiji kuu la jirani la Newark, New Jersey. Sasa unaendelea kusafiri na VOA Express. Mambo mazuri hayo, unapata kibao kifupi hicho du, du k. Lakini sasa tunaelekea katika kitengo cha barazani, kitengo ambacho tunakuhusisha leo. Kunani huko Amina? Nam, leo katika barazani, kama kawaida hapa, tunakupa swali katika VOA Swahili Facebook na tumeuliza pale awali, kama ulikuwa umepitia pitia. Je, ni sahihi kutumia wana usalama wa serikali kulinda mali binafsi za viongozi? Mjadala mkubwa sana ambao unaendelea nchini Kenya na umechemsha kabisa, una maoni mbalimbali. No, tuwapate wasikilizaji wetu wanasemaje. Safari yetu sasa inatuanzia kule Dar es Salaam, Tanzania. Tunampata Ibrahim Mwanga. Ibrahim, una mtizamo gani kuhusiana na hili? Mimi mtizamo wangu bana, ndo kama vile nilivyochangia pale kwamba sio sahihi, sio sahihi simu nani vyombo vya serikali kulinda mali binafsi za watu wa serikali. Kwa nini? Eh, kwa sababu hizo si mali binafsi. Kama itakuwa kuwalipa ni sawa, kwa sababu kama mishahara yao itakuwa inatumika kwa ajili ya kuwalipa walinzi wao sio mbaya lakini, sio kwamba mishahara iwe inatoka kwenye serikali iwe inalipia walinzi binafsi kwa mali wa, kwenye mali za watu binafsi, za watu wana serikali ndio, lakini kwa mali zao binafsi. Haya ah, tukushukuru sana kushiriki barazani hivi leo. Nashkuru nam tukitoka kule Dar es Salam, Tanzania na Ibrahimu Wanga. Sasa tuwampata Ramadhani Abdala akiwa Kenya. Nimeona hapa ulikuwa umesema kwamba hilo halifai, kwa nini? Niseme kwamba swala kwa la kutumia walinzi wa serikali kuweza kulinda mali za viongozi ni swala ambalo ni ukandamizaji, kwa sababu kwamba unaangalia raia hawa ndio wanaolipa kodi ili kuweza kuwalipa wale viongozi, lakini mbali na kuwalipa, wanachukua mpaka walinzi pia wanalipwa na pesa za mama muuza mboga, wale wanaotambika wanao kwenye jua wale, uh, jua kali, ili kuweza kukimu mahitaji yao, lakini kwa sababu ya kodi wanahitajika kulipia inakwenda kutumika kwa matumizi ambayo hayastahili. Swali langu ni hili, walinzi mia mbili hamsini na saba wote kwa mtu mmoja. Jamani, huu si ni ubadhirifu wa mali hata mimi mwenyewe ama sisi kinayahe wengine tunamwomba Mwenyezi Mungu wanayetulingu lakini wale ambao wana na, kwanza ukiangalia viongozi wenyewe kila mara ni wacha Mungu kweli, wanapiga wakienda makanisani, wanasema kwamba Mungu anawalinda hivi kwamba, mbona swala la walinzi linapotokea wanaanza kulalamika kwamba maisha yao yamo hatarini. Walinzi ambao wanalipwa na gharama za watozwa kodi ambao ni maskini. Sasa shukran sana, tukushukuru sana Ramadhan Abdalla kwa kushiriki nasi katika gumzo la barazani uh, la siri ya leo. Nashukuru, nashukuru mchana mwema. Mm. Sawa wasikilizaji wetu hao wameyaweka peupe mitizamo yao. Naam, wacha basi hapa nimpate Robert Cheriote kupitia ujumbe uh, amesema sio vyema hata kidogo, sababu mlipa ushuru anahujumiwa. Niko naye Paul Mpelele, tulijaribu kumtafuta lakini ikawa ni ngumu. Anasema mimi naona halali, maana watu wa usalama watapata habari kutoka kwa raia wema. Shukuru lak. Na Barongo wa Kinshasa, Congo anasema ee, ndio, ni lazima pesa za waheshimiwa zilindwe na wanajeshi kabisa. Nimalizie naye Juma Mwasiri anasema mambo ya Kenya ni magumu, waachieni wenyewe. Haya basi, nami nimalize na Silas Ntoja ambaye anasema hapa Kenya hata wanatumwa kukamua ng'ombe na kupeleka watoto shule. Ewe hey. Mazito haya, wacha tushulie pale pale, ndio maana likaitwa gumzo. Kila mtu anasema <sa>. lake <gulia> tuelekee katika burudani. Katika uzi huo huo tunampata Japriza akimshirikisha Diamond kwa kitu hiki Naam, chini kwa chini kibao hicho Watoramari kikitoweka hapo, ambacho kinashirikisha Mtanzania na Mzimbabwe. Hey, kwenye YouTube ni views ngapi vile walipata? Uh, views milioni kumi na tano nukta tano, na ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na sita kama ingekuwa ni shilingi moja ya Kenya. <laughs> <laughs> Eh, wanafanya vizuri sana na, na, na, kutokana na, na ushirikiano huu mm -hmm. Umemfanya kijana huyu wa Zimbabwe ametokea sana kwa sasa. Kuna ngoma ambayo inatesa sana mm -hmm. eh, katika mitandao ya kijamii. Lakini sasa tukiachana na hayo ya burudani, tuendelee na yale tumeandalia wasikilizaji wetu, na moja kwa moja nakuletea kama huna kazi. Na leo katika kitengo cha kama huna kazi, dasalma basi akiwa katika pitapita pita zake eh, kumbuka kwamba hili janga la korona limesababisha watu wengi kukosa ajira na kupelekea, eh, watu kuingia katika fani mbalimbali za kibiashara. Amekutana na Johra Anuare ambaye ameamua kufanya kilimo cha mboga eh, nyuma ya nyumba yake, na yeye ni yake ilikuwa tu ni kwa matumizi ya nyumbani, lakini majirani walipendezewa na mboga zake, na hivyo basi akaendelea kupanua biashara ile ama kilimo kile, na kwa sasa anauzia wale wanaopika na hata wanaonunua wakaenda wakiuza nje. Hebu tumsikizi yake pia ilisafi sana wafanya kazi ni tnona ni awakus awaku wanakaa aktawania wanaenda. Mimi mwenyewe nyumba nihizo za kupangisha, mzee naye amepundukiwa, mimi nami yamsaidia. Kwa hiyo naona si mbaya. Kwa wenzangu sijuu a wenzangu kama watasemaje, lakini kwangu mimi naona hiyo biashara si mbayamkunde huo wanisaidia kwa sababu naununua hapa mfungu moja shilingi na tano anatoa hapo riski ya watoto wangu. Asante sana. Kama una kazi usikae mpaka, hata pale sabuleni unaweza kufanyia kitu Collins. Eh, kama kuna kipindi ambacho raia ama watu wote kote ulimwenguni wamekuwa wabunifu ni kipindi cha korona eh, unapigwa na matatizo alafu unakuwa mbunifu. Naam, haya tuangazie yanayonong'onwa katika mitandao ya kijamii tumpate Sunday Shomari. Asante uh, sana Collins Adede na Amina Chombo kutoka hapa Mombasa studio. Basi moja kwa moja, nikiangalia na ujiri kwenye mitandao mbalimbali, Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, ni kauli ya rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Samia Suluhu Hassan ambaye amezungumzia kuhusu tozo za miamala ya simu. Hilo limekuwa ni swala tete kubwa kwelikweli kule Tanzania. Amesema swala hilo litaendelea kuwepo na wala hataki kuwadanganya Watanzania kwamba zitaondolewa. Kama nakumbuka zilipunguzwa kwa asilimia 30, baada ya Watanzania kulalamika sana juu ya tozo hizo za kulipia miamala ya simu. Amesema kwamba kama mtu ukifanya kitu utasemwa, usipofanya utasemwa, kwa hiyo ni bora afanye tu hata akisemwa, lakini watakiona ambacho yeye amekifanya. Kwa hiyo anasimama kwenye swala lake kwamba tozo zitaendelea kuwepo, kwa sababu watanzania wengi watapata misaada ya kimaendeleo, akisema kwamba Tanzania hii itajijenga yenyewe bila kutegemea misaada ya nje na kuwasaidia hata vizazi vijavyo. Haya, nikiangalia kwingineko, Kenya, naona ni hali ya mazungumzo ya ulinzi aliyopewa naibu eh, rais William Ruto. Waziri wa umedani Matiangi alizungumza akieleza kwamba bado naibu rais analindwa zaidi kuliko makamu wa rais yoyote katika historia ya Kenya, akisema kwamba ulinzi wake una maafisa wa usalama jumla 257 ambao wanampatia ulinzi, na wakitaja maeneo mbalimbali, sio tu ulinzi kwenye nyumba zake za kibinafsi, lakini pia kwenye biashara zake, ikiwemo hoteli mbili kubwa za kitalii hapo Mombasa na kule Nairobi. Hali kadhalika wakieleza kuhusu helikopta zake za binafsi ambazo pia zinapatiwa ulinzi, wakionyesha pia utajiri mkubwa alionao huyo makamu rais. Kwa hiyo gumzo linaendelea kule nchini Kenya, hali halisi e, ya ulinzi wa naibu rais na utajiri wake. Kwengineko kule Rwanda, kifo cha ghafla cha msanii nyota wa muziki wa hip hop Joshua Tuyishime au wenyewe maarufu kama Jay Polly, aliyefariki ghafla akiwa hospitalini Kigali, kimeacha simanzi nzito miongoni mwa washabiki wake kule Rwanda, na wengi wakiendelea kutafakari juu ya kile kilichomtokea msanii huyo. Vyombo eh, vya habari nchini humo vinasema kuwa Joshua alikimbiza hospitali kutoka gereza kuu la Kigali kwa sababu alikuwa kifungoni baada ya kupatwa na ugonjwa usiojulikana siku ya Jumatano Septemba mosi usiku. Kijana huyo alikuwa na umri wa miaka 33 na anasemekana alikamatwa mwezi wa pili kwa makosa ya matumizi ya dawa za kulevya. Apumzike kwa amani, Jay Polly. Kwengineko washabiki wa soka wanasubiri kwa hamu michuano ya kufuzu kucheza kombe la dunia 2022, kule Qatar. Mambo ni makubwa kwelikweli, kimbunde kitapigwa Sweden na Hispania hii leo Alhamisi, wakati Switzerland, eh, watakumbana na Italia siku ya Ijumaa. Jumamosi Ubelgiji na Chek Republic, na wengine wanaisubiri kwa hamu. Mechi ya jumapili itakuwa ni kama vile marudio ya Kopa Amerika, Brazil Argentina, miamba ya soka kule Amerika Kusini. Dunia nzima inangoja kuona kitakachotokea. Kwa hiyo ama kwa hakika, watandao washabiki na wadau wa soka wanazungumza kweli kweli kwenye mitandao, kila mtu akimzungumzia wa kwake, wengine Lukaku, wengine Messi, wengine Ronaldo kwa hiyo kazi itakuwa kazi kweli kweli. Basi hayo ni baadhi tunaotanda kwenye mitandao mbalimbali ya kijamii. Nirudi kwako Mombasa studios, kwako Colins ya Adede na minachomo. Shukran sana, sande Shomari, kwa hayo mengi katika yaliyovuma mitandaoni ukiwa unatoweka toweka hapo. E, nasi basi tunakuletea swali la leo, ambapo tunauliza hatua ya kupandisha bei ya mafuta itaathiri vipi maisha yako? Nianze naye rais wa warang kutoka Nungwi, Zanzibar, anasema yananiathiri sana, maana kila kitu kitakuwa bei juu usingizia mafuta. Case Ahura, mzawa wa Hoima uh, Uganda anasema kwa sasa anapatikana Rostov, Urusi. E, kupanda au kushuka kwa bei ya mafuta, mimi sioni tofauti. Mimi niende DRC, nampata Kasore Ruhindukira ananiambia kwamba yuko katika maeneo ya Fizi. Anasema athari ni kubwa, kwa sababu waliokuwa wakinunua kwangu hawatanunua kama kawaida. Nami nimpate Neema Kiando wa Iringa, TZ, anasema yanaathiri kwa kusababisha kupanda nauli na, na bidhaa kwa kuwa tunategemea vyombo vya usafiri. Mimi naingia Kenya, nampata Michael Okumu kutoka Kenya, anasema bei ya kila bidhaa itaendelea kupanda tu. Basi nami nifunge jamvi langu hapa la swali la leo na Doto Mahona wa Tabora, Tanzania, anasema hapa sasa naona kunenepa kwangu kumefika mwisho. <laughs> Yeah, atakula, atakula mbuti kutembea maana usafiri utakuwa umepanda. Ala, haya. <laughs> Asante sana kwa kitengo hicho na maoni yenu kwenye swali la leo. Tunahitimisha VOA Express, safari inakomea hapo.